Saa saba kamili na sekunde chache hapa jijini Washington. Karibu kwa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Jina langu ni BMJ Mridhi. Ghasia zimezuka katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, hii leo kufuatia kukamatwa kwa mgombea uraisi wa upinzani nchini humo Robert Chagulanyi almaarufu Bobi Wine wakati akifanya kampeni katika wilaya ya Luuka, mashariki mwa taifa hilo. mm -hmm. Baada ya wafuasi wake mjini Kampala na maeneo mengine ya nchi kupokea habari hizo, walianza maandamano, huku wengine wakiwasha moto kwenye mitaa ya mji huo wakipinga kukamatwa kwake. Bobi Wine alikuwa anatarajiwa kuhutubia wafuasi wake na polisi walimshutumu kwa kukiuka masharti ya kujikinga na COVID-19 kwa mikusanyiko kama yalivyotolewa na tume ya uchaguzi. Baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti kwamba Bobi Wine alifunguliwa mashtaka katika mahakama moja. Wakati huo huo, mgombea mwingine wa urais kwa tikiti ya chama cha upinzani FDC, Patrick Oboy Amuriati, alizuiliwa mapema leo kwenye kituo cha polisi cha Gulu kwa tuhuma za kukiuka kanuni za kujikinga na maambukizi ya korona. Hali ya taharuki imeendelea kutanda nchini humo kufuatia vuta ni kuvute kati ya upinzani na maafisa wa serikali, huku Uganda ikitarajiwa kufanya uchaguzi mkuu kuwachagua rais, wabunge na madiwani tarehe kumi na nne mwezi Januari mwaka ujao. Kwingineko, Ethiopia imesema vikosi vyake vimepata mafanikio makubwa ya kijeshi huko kaskazini katika jimbo la Tigri na vinaelekea katika mji mkuu wa Mekele. Waasi wa Tigri wanasema wamekumbana na upinzani mkali e katika mji mwingine wa Alamata kuwazuia wanajeshi wasiingie humo. Wakimbizi kutoka eneo hilo wanaendelea kumiminika nchini Sudan, huku kukiwa na habari za kutisha za miili ya watu waliokatika viungo kutokana na milipuko au watu waliochinjwa. Karibu watu elfu thelathini wameondoka Tigray na kuingia katika nchi jirani ya Sudan, huku wengine wakiaminika kukoseshwa makazi ndani ya nchi yao. Umoja wa Mataifa umeonya kuwepo kwa mzozo mkubwa wa kibinadamu. Nchi jirani na Ethiopia kama vile Uganda na Kenya zinatoa wito wa suluhisho la amani, lakini serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed Inashutumu serikali ya Tigre kwamba ilikiuka sheria baada ya kukaidi na kuitisha uchaguzi wa kieneo mwezi Septemba. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo Jumatano imetangaza kumalizika kabisa kwa mlipuko wa karibuni wa Ebola baada ya ugonjwa huo kuua takriban watu hamsini wa na tano katika muda wa miezi mitano iliyopita. Ni furaha yangu kutangaza kuwa mlipuko wa kumi na moja wa virusi vya Ebola katika jimbo la Equator katika eneo kubwa la kaskazini magharibi mwa nchi umemalizika, waziri wa afya Eteni Longondo amewaambia waandishi wa, mewambia, wa habari. Shirika la Afya Duniani limesema kwamba mlipuko wa karibuni umeua watu hamsini wa na tano miongoni mwao wakiwa mia moja na kumi na tisa waliothibitishwa na kumi na mmoja ambao walifikiriwa kwamba walikuwa na ugonjwa huo tangu mwezi Juni. Tangu mwaka wa elfu mbili kumi na nane Kongo imekabiliwa mara kwa mara na milipuko ya Ebola, mingine ikiwa mikubwa zaidi. Mwanzoni mwa mwezi Juni wagonjwa kadhaa waligunduliwa katika eneo la Mbandaka kwenye jimbo la Equatar na watu 130 waliambukizwa virusi hivyo huku 55 wakifa. Mgombea urais wa upinzani nchini Uganda Robert Chagulanyi anayejulikana zaidi kama Bobi Wine amekamatwa hii leo wakati akifanya kampeni. Alikamatwa katika wilaya ya Luka mashariki mwa nchi hiyo katika eneo la Makutano. Na hayo ni kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa kwenye mtandao wa Twitter na wasaidizi wake. Gazeti la Daily Monitor linaripoti kwamba alikuwa anatarajiwa kuhutubia wafuasi wake. Polisi wanamshutumu kwa kukiuka masharti ya kujikinga na COVID-19 kwa mikusanyiko kama yalivyotolewa na tume ya uchaguzi. Uganda itafanya uchaguzi mkuu wa rais wa bunge na madiwani tarehe 14 mwezi Januari mwaka ujao. Na mazungumzo kati ya Umoja wa Ulaya na Uingereza kuhusiana na mkataba wa biashara yanakaribia kumalizika wakati wa kipindi cha mpito kuelekea taifa hilo kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya almaarufu Brexit kikikaribia kumalizika Desemba 31. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini nakuacha na mwenzangu Idi Ligongo akikuletea mpango wa kwa undani. Mimi naondoka, jina langu ni BMJ Mridhi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia hali ya kisiasa ilivyo hivi sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika sehemu ya pili tutaangalia eh, maambukizo ya virusi vya korona nchini Kenya, ambapo hivi sasa inaelezwa kwamba watumishi katika sekta ya afya wamekuwa wakiathirika na kuingia katika kundi la wale ambao wameathiriwa kwa kiwango kikubwa katika maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Undani hii leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaelezwa hivi sasa kupitia katika kipindi cha uh, hapa na pale na misukosuko ya vute ni kuvute ya kisiasa kwa Rais Felix Tshisekedi, ambapo kwa hivi sasa ule muungano wa chama cha rais wa zamani wa taifa hilo Joseph Kabila ambao una wabunge wengi katika bunge la kitaifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, imeelezwa kwamba kuna uh, mitafaruku na mivutano ya hapa na pale eh, katika namna ya kuendesha nchi hasa kupitia waziri wake mkuu ambaye anatoka katika e, upande huo tofauti na rais e, Felix Chisekedi. Hayo yakiendelea vilevile, masuala kadhaa yanaripotiwa nchini humo, mojawapo ikiwa ni kutaka kuletwa kwa maridhiano na Rais Felix Chisekedi kushirikisha makundi mbalimbali mbali, ili taifa hilo liweze a, kufikia malengo yake ya kupambana kiuchumi, kitamaduni na kijamii, na kuondolea wananchi wa taifa hilo eh, hali ngumu ya maisha, na vilevile vile hali ambayo imekuwa ikiendelea ah, miaka na miaka ya usalama hafifu eh, katika nchi hiyo ya eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa lenye utajiri mkubwa wa madini barani Afrika. Hayo yakiendelea vilevile, juma hili kulitokea taarifa kwamba mwanamuziki e, mashuhuri mwanamama Shala Mwana alikamatwa kutokana na uh, wimbo wake aliyowimba e, ukielezwa kwamba kwa namna moja manyingine unaweza ukawa umetungwa kwa ajili ya kumfedhehesha rais wa taifa hilo uh, Felix Chisekedi, ambaye hapo awali aliweka bayana kwamba hatakuwa kiongozi wa kuzuia watu kutoa maoni yao kwa njia mbalimbali, japo kuwa suala hilo limeleta hisia tofauti katika nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baadhi ya watu wakidai kwamba mwanamuziki huyo amevuka mipaka, wengine wakieleza kwamba ni sehemu yake ya, ya kujieleza eh, katika masuala mbalimbali yanayoendelea, ambapo yeye ya mwenyewe vile vilevile eh, ameweka bayana kwamba alitunga wimbo huo kuelezea hali halisi ya mambo yanavyoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutaka kufahamu mengi zaidi juu ya yale ya yanayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nazungumza na mwanahabari wetu Mitima De La Chance ambaye anafuatilia kwa ukaribu kabisa yale mambo ya kisiasa ya taifa hilo. Uh, Mitima, sasa hebu tuanze kwa kutueleza kwamba hali ya kisiasa eh, hasa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo eh, iko vipi? Na Rais Felix Tshisekedi tunafahamu kwamba anaanza mikakati ya kuleta maridhiano. Hebu tueleze kiujumla, eh, hali ikoje hapo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mitima de la Chance kamba wabonaidi, siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Congo habari ambazo zinagonga mwamba ni habari ambazo ziko kwa sasa, ni haya mashauriano ambayo yalifanyika kuanzia Novemba mbili ama mwanzo wa mwezi wa Novemba, mashauriano ambayo rais Felix Antoine Chisekedi anayafanya sasa ii kitekeji ambaye alikuta viongozi mbalimbali wa kisiasa pia viongozi mbalimbali wa mashirika ya kiraia uh, pakutana hivi karibuni na viongozi wa mabunge ya kimkoa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uh, wiki ambayo ilipita alikutana na magavana, alikutana na mawaziri viongozi uh, ambao wanamuunga mkono na wale ambao wanaunga mkono rais wa zamani wa Kongo Bwana Joseph Kabila uh, ambaye haiko tena madarakani kwa pamoja, ili kujaribu kuweza kuangalia namna gani ataweza basi kujipatia uwingi uh, ambao utamsaidia kwa kuweza kuongoza ukongo wa kidemokrasia na kujaribu kugeuza sera fulani fulani, akiisi kwamba hadi sasa kuna kitu ambacho hakiengeji katika ule muungano ambao aliweza kufanya uh, baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na mnane na rais wa zamani Joseph Kabila, na kwa sasa anakuwa akiendelesha mashauriano yenyewe mjini Kinshasa, na ni hizo habari ambayo ambazo ziko kabisa zinasemeka huko na kule katika Kongo. Na hili swala kwamba kumekuwa kama kuna mvutano fulani baina ya rais wa zamani Joseph Kabila ambaye muungano wake una wabunge wengi ndani ya bunge na rais Felix Chisekedi, je, kuna ukweli wowote juu ya kuwepo mvutano wa kisiasa kwa pande hizi mbili? Unajua, mkutano ambao uko kwa sasa kati ya chama cha kisiasa cha rais wa zamani Joseph Kabila muungano wa FCC yaani unajumuisha vyama vya kisiasa ambavyo vinamuunga mkono rais Joseph Kabila, rais wa zamani wa Kongo ya kidemokrasia na muungano wa vyama ambavyo vinamuunga mkono rais wa sasa Felix Antiani Chisekedi. Huu mvutano haukuanza leo, ulianza tangu awali kabisa, muda mfupi tu uh, baada ya uchaguzi ambao uliweza kufanyika um, Desemba mwaka elfu mbili kumi na mnane. Utakumbuka kwamba mvutano uliweza kupanda moto pale ambapo uh, kuliweza kutajwa kiongozi wa huyo uh, ambayo anazelewa kwamba anaweza kuwa kiongozi e, wa tume ya uchaguzi semi bwana Ronsar Malinda, ambaye upande wa rais Chisekedi ama upande wa Kash uliweza uh, kabisa kumpinga, wakiweza kusema kwamba hawataki aweze kuongoza, wakiweza kumshutumu vitu vingi na kuzara kwamba huenda kabisa kwa, kwa njia ya usaa, wakati ambapo huyo Malinda aliweza kushikilia mkono na kuweza uh, kupata sapoti kutoka kwa Uh, rais wa zamani Joseph Kabila na vyama ambavyo inamuunga mkono. Muda mfupi baadaye, kuna rais Felix Tshisekedi ambaye aliweza kuwataja waamzi kwenye korti ya kikatiba mjini Kinshasa upande wake. Muda mfupi baada ya kuweza kufanya hivyo, upande wa vyama vinamuunga Joseph Kabila mkono, hao nao waliweza kusema kwamba hawakubaliani kabisa na hiyo hatua ya rais Felix Tshisekedi, sababu katika mapatano yao imetakiwa kwamba Feliksi Chisekedi na Josef Kabila waweze kutanana kwa pamoja, uh, kwa kila jambo lolote ambalo Felix Chisekedi rais wa sasa anaweza kulifanya, sababu ni Josef Kabila kama alivyosema, ndio anakuwa na wingi wa wabunge na pia hata uh, kiongozi wa, uh, waziri mkuu ambaye ni kiongozi wa serikali ya Kongo ya kidemokrasia ni wa upande wa Josef Kabila. Vipi kuhusiana na hili swala kwamba kumekuwa na hali fulani ya Uh, makundi mbalimbali ya watu kutokuwa na heshima kubwa kwa rais Felix Tshisekedi. Je, kwa hivi sasa uh, kwa namna mambo jinsi yalivyo, unavyoona Felix Tshisekedi anachukuliwa kwa uzito kama rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Najua hadi sasa rais ambaye anaongoza ama mtu ambaye anaongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama rais ni Felix Tshisekedi. Ah, kuna watu kama vile nilivyosema hapo uh, muda mfupi ambao ulipita ya uh, kwamba kuna hawa watu hususan nikiweza uh, kutaja waziri mkuu uh, wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, spika wa bunge la kitaifa na wengine wengi miongoni mwa mawaziri ambao wakati wa hiyo um, wa sherehe ya kuweza kula kiapo kwa hao wamzi kwenye kosi ya kikatiba waliweza kualikwa, lakini hawakuweza kabisa kujibu, sababu jamaa jama lao ama vyama vyao vya kisiasa viliweza kuambia kwamba wasiweze kushiriki, wakiisi ya kwamba Chisekedi aliweza kutaja hao waamzi kinyume na katiba ya jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo, hawakuweza kushiriki na waliweza wamaowaliweza kuisi kwamba waliweza kumkosea basi ya babu. Uh, rais wa jamhuri sababu haiwezekani rais aliweza kuwapa aliko hawakuweza kufika. Lakini hadi sasa tangu tu Tshisekedi kuweza kuanzisha hayo mashauriano mjini Kinshasa ambayo ilianza Novemba mbili, kama nilivyosema, kuna watu upande wa upande wa kash ambao wanakuwa kiweza kufika sababu wana waajua binafsi ya kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haina marais wawili, ni rais Felix Tshisekedi ambaye anaongoza na ambayo anajulikana kikatiba y kufanya hivyo na ambaye tangu aliweza uh, kuanzisha harakati yake ya kufanya ya kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa nchi ambayo inaheshimu sheria na anajaribu kuweza kuitetea kwa njia zote, kama vile hiyo mwenyewe alivyoahidi. Kuna hiyo hali ambayo ya yasubiri tukaone kitu ambacho kitatokea siku za usoni, sababu macho yote kabisa ya masikio ya, masiki ya raia wa Kongo yanakuwa ikiweza kutazamia na kuweza kusubiri kile ambacho Tshisekedi ataweza ukisema baada ya mashauriano ambayo yanafanya na wanasiasa mjini Kinshasa. Na tukimalizia uh, kuzungumzia siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, kuna hili suala ambalo linamshirikisha mwanamama mwanamuziki Tshala mwana, mwana, uh, mwana, lenyewe limepokelewa vipi huko ili sala kuhusu maramziki sana mwana, pia kuna raia wa Kongo ambao wanakuwa na maoni tofauti, uh, kutokana na kuweza kusikilizwa uh, kwake mbele ya vyombo vya ujasusi kuhusu miziki ingratichizi ambao aliweza kutoa uh, kuweza kutangaza uh, wikendi iliyopita uh, mziki ambao watu wengi waliweza kuhisi ya kwamba anakutathmini kitofauti kwa moja wakihisi ya kwamba anaimba ukweli. Uh, kwa katika tabia ambazo zinakuwa miongoni mwa watu maishani, watu ambao hawana kabisa shukrani, na kuna wengine ambao wanahisi ya kwamba huenda aliweza uh, kuambilia kwenye sikio kuimba kile ambacho uh, ni maisha ya sasa ya kisiasa katika Kongo ya Kidemokrasia, na kukamatwa kwake kwa kuweza kupitisha usiku uh, wakati ambapo aliweza kufungwa mwanzoni mwa juma. Uh, kuiweza kutafsiria te, te, pia kitofauti, sababu wakati Rais Felisi Chisekedi aliyoanza ku, uh, kuweza kuongoza Kongo ku, ya kidemokrasia ku, ku, ku kuna matamshi yake ambayo imesema kwamba hataweza hata kabisa kuweza kumzuru nchi yote ile kutokana na maoni yake kibinafsi, sababu yeye si Mungu Baba amesema uh, kwamba ameahidi kwamba watu wote wataweza kuweza kutoa kila mtu maoni yake na kadhalika. Asante sana, Mitima De La Chance, kwa kutuletea sehemu hiyo uh, na kutueleza yale yanayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, na tutaelekea nchini Kenya. Karibu katika matangazo ya kwa undani. Nchi ya Kenya imeendelea kuandikisha maambukizo mapya ya virusi vya korona na hali kadhalika vifo zaidi, ambapo hii leo uh, kwa mujibu wa wizara ya afya ya taifa hilo imeeleza kwamba watu 11 wameshapoteza maisha, lakini eh, kwa siku ya leo, kutokana na virusi vya korona, lakini watu zaidi ya elfu mbili wamepona virusi hivyo. Hali hiyo ikiendelea inaelezwa kwamba watumishi wa sekta ya afya nao wamekuwa wakiathirika kwa kiwango kikubwa, kutokana na kuwa katika mstari wa mbele kuwatibu uh, na kuwahudumia wale wote ambao wameambukizwa virusi hivi vya korona, virusi ambavyo bado vimesimamisha dunia huku chanjo mbalimbali zikitangazwa uh, kwamba zinaweza zikapatikana na kufanya kazi kwa asilimia tisini ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Hapa Marekani bado hali inazidi kuwa ni tete, ni tete, kwani maambukizo yanaanza kupanda na kuwa katika ngazi ya juu kabisa na kuelekea kule tulikotoka. Lakini tukirejea nchini Kenya hapa tunao wenzangu uh, Josephat Kioko ambaye uh, ameangazia swala hili eh, pamoja na Salma Muhamed. Sasa tuelezeni uh, wenzetu wa hapo Mombasa, nini kile ambacho uh, kinaendelea uh, kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Asante sana Idi Ligongo kwa kutupokeza katika sehemu hii ya kwa undani. Kutoka hapa studio kumi na tano Afrika mjini Mombasa ulivyotanguliza hapa, mimi pamoja na Salma Muhamed tunakuletea mahojiano kuhusiana na janga la korona, hali ilivyo nchini Kenya baada ya madaktari kutoa ilani kwa serikali kwamba watasitisha huduma zao kwa sababu wanasema wenzao wamefariki, takwimu zikionyesha kwamba madaktari karibia thelathini wamefariki katika kipindi hiki cha janga la korona. Mengi zaidi unayapata, natakuwa na mtaalamu wa afya pale ambaye pia ni kiongozi kuzungumza nasi katika sehemu hii ya Kwa Undani nam na hali kama ilivyo hivi sasa nchini Kenya. Maambukizi ya Covid 19 inaendelea basi kuongezeka, ikiwa inahatarisha maisha na maisha kupotea. Kufikia Jumanne tu kulikuwa na wafanyikazi wa huduma ya afya takriban elfu mbili na tatu ambao walikuwa wamethibitishwa kuwa na virusi hivyo, na hivi sasa kuna madaktari karibu elfu tisa mia nane na ishirini na sita wenye leseni ya kufanya mazoezi nchini Kenya. Kati ya idadi hiyo elfu mbili mia sita na sita ni wataalam katika fani mbalimbali mbali. Daktari mmoja tu anahudumia watu wasiopungua elfu tano hii ikiwa inakinzana na mikakati ya WHO ambayo inapendekeza angalau madaktari 23 wa uguzi na wakunga kwa kila watu elfu kumi, na hii inamaanisha kuwa kuna uhaba uguzi wa uguzi wasiopungua laki 3 na madaktari karibu Takriban elfu moja na mia arobaini na tisa madaktari na matibabu wanafamasia na umoja wa madaktari wa meno na waganga wamekuwa wakishinikiza hali ya nchini Kenya inazidi kuendelea kuwa mbaya, haswa katika hali hii ya Covid 19. Wakati hayo yakiarifiwa, mkutano mkubwa umefanyika baina ya muungano wa madaktari nchini Kenya na wamekutana na kamati ya bunge inayohusika na, na masuala ya afya kusikiza kilio chao na kutafuta suluhisho na mustakabali wa baadaye wa maafisa hao wa afya. Na kwa sababu wamekuwa na wabunge kadhaa wanachama wa kamati hiyo katika laini ya simu, tunazungumza na Daktari James Nyikal ambaye pia kwa miaka mingi amekuwa katika sekta ya afya na ashia kuwa pia mkurugenzi wa matibabu nchini Kenya miaka ya ya ya hapo nyuma, kabla ya kuingia bungeni kwa njia ya kuchaguliwa. Sasa hivi tunajiunga naye na swali la kwanza ambalo tumemuuliza: je, madaktari nchini Kenya wanapitia changamoto nyingi sana? Tuko na changamoto nyingi na kumba madaktari kwanza, hawana vitu vya kuvaa kuprotect kutokana na uambukizaji wa hii ko, wa COVID. Iko vifaa inatakikana wavae wafanye nayo kazi, ile inaitwa personal protective equipment. Sio madaktari peke yao, lakini hata wauguzi, watu wengine pia ambao wanafanya kazi kwa, kwa, kwa mahospitali hayo hawana tena, hawana bima ya matibabu yaani wakiwa wagonjwa hawawezi kupata bima ya matibabu. Wengine wako kwa hii e, bima yetu ya NHS lakini ailipi ya kutosha, kwa hivyo hata wakiwa wagonjwa na unajua kutibu covid ni bei ya juu sana gali, na saa ingine unapata watu wafanyakazi wengine, wahudumu wengine ndio wanachanga pesa kulipa kwa hospitali. Hata wakienda kwa ICU, tena tulikubalia na mbele ya kwamba walipwe kitu kidogo kuwasaidia, kwa sababu inajulikana wanafanya kazi pahali na wanaweza kupata ugonjwa, na walilipwa tu kwa miezi mitatu alafu wakasimamisha. Waka wengine ambao wanafanya kazi kwa hospitali kama Kenyatta na pia wanafundisha kwa chuo kikuu cha Nairobi wanasema ni walimu, kwa hivyo hawalipwi, bali ni wanafundisha madaktari. Huwezi kufundisha madaktari bila kutibu watu. Ni shida wanayo mbale. Karibu 2017 pia walikuwa na shida, waligoma, watu wakakutana wakajadiliana wakakubaliana watalipwa kiasi hii. Mpaka leo hawajalipwa. Madaktari ni wachache kwa sababu hata wauguzi, hata watu wengine wanafanya kwa hospitali, watu wa fiziotherapi, wahudumu wote wa afya ni wachache, hasa madaktari na wauguzi. Na kwa hivyo wanafanya kazi kwa muda mrefu, na walikuwa wanalipwa marupurupu kulingana na hiyo kufanya kazi. Pia sasa inasemekana hiyo pia imetolewa. Naam, tunajua kwamba ulikuwa umehudumu kwa muda kwa kapasiti ya mkurugenzi mkuu wa matibabu. Hizi changamoto kama hiyo umegusia, ya uchache wa madaktari, labda mulikuwa mkiziangazia vipi? Unajua, wakati tunasema wako wachache, tuko na madaktari karibu elfu mbili ambao wamehitimu na hawana kazi. Tangine unasikia serikali inatangaza ya kwamba tutaajiri madaktari sijui elfu tano. Ni maneno tu hakuna kitu kinyafanyika na unasema tulianza namna gani wakati nilikuwa wakati wa elfu mbili nilikuwa kwa chama cha madaktari mpaka na elfu mbili na tatu wakati nilivyoingia ilikuwa mbaya sana na watu madaktari wengi walikataa kufanya kazi kwa hospitali si, ya serikali hata tukasikizana tukajadiliana wakati huo tukasema waongezwe msahara kidogo, kwa sababu wanafanya kazi muda mrefu, wana kazi, wanafanya kazi nyingi, wanafanya kazi ambayo iko na hatari kwa maisha yao, haya kwa uh, magonjwa ya kuambukiza. Ndio tulikubaliana wawe na marupurupu wengine kama ile ya hiyo kazi ya hatari, pia kwa kufanya kazi kwa muda mrefu. Hiyo zote sasa, hizo marupurupu wanasema wanataka kutoa, na wajui ilitokana na nini? Ilitokana na sababu tulikuwa tunajadiliana hayo mambo. Ilisemekana wakilipwa msaara ya juu, basi haitalingana na msaara ya watu wengine kulingana na Public Service Commission. Tukasema kama ni hivyo, wacha msaara yenyewe iwe kama iko kwa Public Service Commission, na marupurupu hizi ziwe juu kwa kujua wanafanya kazi juu ya watu wengine. Watu wengine ikifika saa kumi na moja, si wanaenda nyumbani. Daktari akiwa kwa kwa tiata anafanya operation ikifika saa, kum, saa kumi na moja atawacha hii operation aende nyumbani, na kama ako mmoja tu kwa andi, pengine ukienda kwa counties unakuta daktari ni mmoja tu anaweza kukaa nyumbani kwa sababu alikuwa amemaliza kazi, si hata ana, anaitwa hata usiku kweli. Na hizi marupurupu ndio sasa wanasema si ya kweli. Kwa nini wanapata pesa nyingi kuzinga wenzao? Alafu wengine uh, ambao waliingia kutoka university nao na wao wa, wanampata stari ya nyingi awaujiulizi wanafanya kazi gani. Wakiwa wagonjwa tulipeana pesa kwa hii komiti yetu wakasema watatengeneza hospitali hata Kenyatta walianza, watatenga, watatengeneza ward, watenge ward, madaktari na wawu, wahudumu wengine wa afya, wakiwa wagonjwa wapate matibabu hapa. Hiyo sasa hatusikii na moja. Um, daktari mmoja huko sijinafikiri, ni Kwale uh, Kwale au Lamu alipotangaza, akamwambia wenzake, mimi niko na ugonjwa wa Covid akafutwa kasi eki, anatangaza na hiyo inaeletea hospitali sijui hospitali jina baya. Hii ugonjwa ukiwa nayo lazima utangaze, ndio watu wengine ambao wako karibu na wewe wajihadhari. Wakienda ICU unaweka mtu kwa, kwa pahali pa kazi, unajua hapo iko shida, iko hatari, atapata ugonjwa. Akipata ugonjwa anatibiwa ulipi je, analipa mwenyewe? Wenzake ndio wanachanga pesa. Madaktari hata na wauguzi wamekufa Siku moja madaktari walikufa waine hawa ni specialist. Na hawa watu specialist ni kama 2000 kwa hii Kenya. Sasa wakianza kufa ine kwa siku au ine kwa wiki, na hao watu inachukua kama miaka mitano, miaka sita kuhitimu. Sio hiyo peke yake, wakifa ile kazi wali. Unajua hii shida ya COVID itafunga hospitali hata hizo za private kwa sababu wagonjwa wanakuja wengi wahudumu pia wanapata ugonjwa. Wakipata ugonjwa, si wanaenda nyumbani, wawezi kufanya kazi hospitali itafungwa. na, na, na swali lingine ambalo nakuuliza, mmekuwa na mkutano nyinyi kama kamati ya afya, kamati ya bunge kuhusu afya mm. mmekutana na KMPDU wale maafisa wa muungano wa madaktari mmezungumza mm -hmm. mambo gani na mmekubaliana nini? Tumekubaliana Walisema wanataka kugoma, wameweka notisi ya kugoma, watagoma baada ya siku kumi na nane. Tumesema serikali ifanye juu chini, haya mambo ambayo wanasema visuluhishe haraka wasiende kwa mgomo, kwa sababu madaktari wakigoma saa hii wakati huu tuko na shida, itakuwa namna gani? Mimi ni mdaktari ya watoto. Hakuna kitu chungu kama kuona mtu anakufa, na hiko kitu unaweza kufanya ya kumsaidia. Tukushukuru sana Daktari na Mheshimiwa kutoka eneo bunge la Seme kwa mazungumzio hapa na VOA idhaa ya Kiswahili. Asante sana. Naam, mheshimiwa huyo Daktari James Nyikal anakamilisha mazungumzo yetu hapa, hali ambayo madaktari wanapitia hapa nchini Kenya. Naona pia muda nao natutupa mkono. Mimi ni Josphat Kioko na mimi ni Salma Mohammed, tunakuaga kutoka studio 15 Afrika hadi wakati mwingine. Asante sana. Shukran sana wenzetu wa uh, uh, Mombasa, studio zetu kule Kenya, kwa kutueleza hayo yote na kutuletea sehemu hii ya matangazo ya kwa undani, na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi cha kwa undani siku ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Ungana nami kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya kwa undani.