kucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc ni saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki Leo kukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Jina langu ni Sandey Shomari naitwa Kenes Bwire na kukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo Alhamisi, Novemba 19 mwaka 2020. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Uganda watu watatu wapoteza maisha na wengine zidi ya 30 wajeruhiwa katika makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa mgombea urais wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobby Wine. Ndiyo, polisi imeshasema kuwa kuna watu watatu ambao waliuawa katika ya hizi gasia na zaidi ya watu thelathini wakajeruhiwa vibaya. Katika habari nyingine, waziri wa haki za binadamu nchini DRC Andre Lita ametangaza nia ya serikali ya Congo ya kuunda sheria ya mpito itakayojihusisha na vitendo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu nchini humo. Watu wengi ambao wanatumika katika serikali kwa siku ya leo ni wengi ambao wanaogopa, wanadhani kama kesho wala kesho yake wanaweza kuwauliza na inatuma wanashindwa kuzogeza, tuone kama tunaweza kupata haki ya mpito. Ni miongoni tu mwa mengi utakaosikia katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika hii leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Kennes Bwire anaanza kusomea habari za dunia. Idadi ya watu ambao wamefariki nchini Marekani kutokana na maambukizi ya virusi vya korona imefikia robo milioni. Kwa wastani watu 1160 wanaambukizwa virusi hivyo kila siku, ikiwa ni ongezeko la asilimia 80 kwa muda wa wiki mbili. Maambukizi yameongezeka katika majimbo yote 50 Jumla ya watu 1155 wanafariki kila siku kutokana na korona. Madaktari na wauguzi wanaripotiwa kulemewa na wagonjwa. Hukuma, kanisa, migahawa, vyumba vya wagonjwa kusubiri huduma ya madaktari, na sehemu za kuegesha magari zikigeuzwa na kuwa hospitali ili kuwahudumia wagonjwa. Kampuni ya kutengeneza dawa ya Pfizer imesema kwamba vipimo vya chanjo yake dhidi ya virusi vya korona vinaonyesha kwamba chanjo hiyo ina ufanisi wa asilimia 95 na pia inawakinga watu wazee dhidi ya kifo. Kampuni hiyo sasa inatafuta idhini ya kutumia chanjo hiyo kwa matumizi ya dharura, wakati maambukizi ya janga la korona yanaendelea kuongezeka kote duniani. Tangazo la Pfizer la kampuni inayoshirikiana nayo BioNTech limetolewa wiki moja baada ya kutolewa matokeo yanaonyesha matumaini ya kupatikana chanjo dhidi ya virusi vya korona Kampuni zinazotengeneza chanjo hiyo zinatarajiwa kuomba ruhusa ya mamlaka ya dawa na tiba nchini Marekani kuanza kutumia chanjo hizo. Kampuni ya Pfizer na BioNTech ilikuwa imesema kwamba chanjo yake ina ufanisi wa asilimia tisini. Ethiopia imetabiri ushindi wa haraka, lakini waasi upande wa kaskazini wameahidi upinzani mkali Jumatano katika vita vya wiki mbili vinavyotishia umoja wa taifa hilo kubwa na kupelekea hali tete zaidi katika pembe ya afrika sande shomari anasoma ripoti kamili vita vimeua mamia vimesababisha wakimbizi elfu thelathini kuingia nchini sudan na kuzua maswali ikiwa kiongozi mdogo kabisa barani afrika ataweza kuwashikilia pamoja makundi mengi ya kikabila nchini humo ikikataa maombi ya mazungumzo ya serikali ya waziri mkuu abi ahmed inasema vikosi vyake vinaelekea katika mji mkuu wa tigrei mekele na hivi karibuni watakishinda chama tawala cha eneo la Tigre, People's Liberation Front TPLF ambacho anakituhumu kwa uasi. Waasi hao wanasema wamekamata vifaru na silaha za kivita na wamezuia mashambulizi licha ya kwamba wanajeshi wa serikali walikuwa wengi sana. TPLF inasema Abi, rafiki yao wa zamani wa jeshi na mshirika wa wakati mmoja wa kisiasa, amewaondoa Tigre kutoka kwenye nafasi za juu serikalini na usalama tangu aingie madarakani mwaka 2018 na, na sasa anataka kutawala kabisa. Serikali ya Abiy inawafungulia mashtaka maafisa wa zamani wa Tigray wengi kwa kesi za uhalifu kama vile mateso, mauaji na ufisadi, lakini inakataa kuwa na jaribio lolote la kuua na utawala wa kikabila. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump amewasilisha maombi ya kutaka kura katika jimbo la Wisconsin kurudiwa kuhesabiwa. Trump anataka kura kuhesabiwa upya katika majimbo mawili makubwa ambayo yana idadi kubwa ya wafuasi wa chama cha Demokratic, akidai kwamba wizi wa kura ulifanyika katika majimbo hayo. Hakuna ushahidi wowote wa umetolewa kuthibitisha madai yake. Amelipa dola milioni tatu zinazohitajika ili kura hizo kuhesabiwa upya. Shughuli hiyo inatarajiwa kuanza leo Alhamisi na ni lazima ikamilike kabla ya Desemba tarehe moja. Joe Biden alimshinda Donald Trump kwa kura elfu ishirini mia sita na nane katika kaunti za Milauke na Den ambapo hesabu ya kura itarudiwa. Kwa kawaida, shughuli ya kurudia kuhesabu kura kote Marekani huwa haibadilishi hesabu ya kwanza. Trump alishinda jimbo la Wisconsin katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita na chini ya kura elfu ishirini na tatu na kupinga ombi la kutaka hesabu ya kura irudiwe. Waziri wa mambo ya nje wa jimbo la Georgia, Brand Refenpega, amesema kwamba marudio ya hesabu ya kura katika jimbo la Georgia huenda asibadilishe ushindi wa Joe Biden. Amesema kwamba shughuli hiyo inakaribia kumalizika na kwamba kaunti chache zinasubiriwa kuwasilisha matokeo. Wakati huo huo, mahakama kuu katika jimbo la Pennsylvania imesema kwamba itakubali kesi ya rais Donald Trump ya kupinga maelfu ya kura zilizopigwa kwa njia ya posta katika kaunti ya Filadelfia ambazo hazikuwa na taarifa kwenye bahasha. Mahakama ya chini iliamua Ijumaa kutupilia mbali kesi ya maafisa wa kampeni ya Trump kutaka kura 8329 kutojumulishwa kwenye hesabu ya kura, wakidai kwamba zilikuwa za wizi. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na habari kwa uzito wa juu ni huko nchini uganda ambapo watu watatu waliwawa na wengine zaidi ya thelathini kujeruhiwa katika makabaliano yaliyotokea jana mjini kampala kati ya polisi na wafuasi wa mgombea urais wa upinzani Robert chagulanyi maarufu kama bobi wine wafuasi wa bobi wine waliandamana katika miji tofauti ya uganda baada ya kiongozi wao kukamatwa na polisi ambayo ilimshitaki baadaye kukiuka kanuni za kupambana na COVID-19 kwenye kampeni zake. Mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na mwandishi wa idhaa ya Kinyarwanda ya Sauti Amerika mjini Kampala, Ignasha Sibahizi, na ameanza kumuuliza hali ilivyo baada ya ghasia hizo za Jumatano. Habari kwa sasa hii ni kwamba hali ya usalama bado ni ya wasiwasi wasi, sababu maandamano alizuka ali nchi nzima baada ya kupata habari kwa mgombea um, kiti cha urais uh, Bobi Wine au Robert Chagulani alikuwa ameshakamatwa na, na, na polisi, wakati alikuwa anaenda na, na kufanya kampeni zake kule mashariki mwa Uganda. Kuna ripoti kwamba kuna watu wameuawa katika makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa Bobi Wine, unaweza kuthibitisha habari hii? Ndiyo, polisi imeshasema kuwa kuna watu watatu ambao waliuawa katika ya hizi ghasia na zaidi ya watu 30 wakajeruhiwa vibaya, lakini ripoti zingine ambazo tunapata sana sana kutoka kwa um, Red Cross zinasema kuwa namba ya watu ambao wameuawa inawezi kuwa ni juu ya watu hao watatu ambao polisi inayotangaza na hasa ni wapi eh, hasia zimetokea zaidi? Sababu maandamano yalifanyika Kampala, yakafanyika pia eh, Masaka. Sijui watu hao wameuawa katika miji hiyo miwili au ni katika mji wa Kampala tu. Hapa habari tunazopata kutoka polisi, hao watatu waliuawa hapa Kampala na ao thelathini wakajeriwa mjini Kampala tu. Vilevile tumepata taarifa kwamba kuna wa, wanasiasa wengine pia ambao kando na Bobi Wine kuna wanasiasa waliokamatwa. Unaweza kutuambia ni akina nani ambao wamekamatwa? Mgombea mwingine Patrick Amriat ambaye ni mgombea kiti wa urais anasikia bendera chama cha upinzani cha FDC naye pia alikamatwa katika mji wa Gulu na yeye, lakini tumeshapata habari ameachiliwa uhuru. Lakini pia ku, kulikuwa msukosuko huko, watu wengi wakajeruhiwa, tulikuwa tunaona kwa TV ambao polisi ilikuwa anapiga risasi na pia gas. Haya, Bobi Wine ameshtakiwa kwa kukiuka masharti ya tume ya uchaguzi ambayo inasema wagombea urais hawatakiwi kufanya kampeni ambayo inahudhuriwa na watu zaidi ya mia moja, kwa sababu wanasema yeye ni kama vile amefanya kitendo kinachoweza kusababisha kusambaa kwa virusi vya Covid kumi na tisa. Sijui kitakachofata baadaye baada ya kushtakiwa ni nini. Nategemea watapelekwa wata mahakama na kwa chaji lakini tulikuwa tunaona, uh, lawyers wao wanasema kuwa wanapaswa wawache wawachilie wa, wa, wa wa uhuru na hizo kesi wazifuatilie, lakini kama wanaendelea na kampeni zao. Ni Ignasia Sebahizi akizungumza nasi kutoka jijini Kampala. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kennes Bwire anaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Bahrain ametoa wito wa kufanyika mazungumzo upya kwa ajili ya amani kati ya Israeli na Palestina. Amesema hayo wakati wa mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo na waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, nchini Israel. Pompeo ambaye ni mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Rais Donald Trump hakuzungumzia mgogoro kati ya Israel na Palestina katika ziara yake nchini Israel. Wapalestina wameandamana kupinga ziara yake ya leo Alhamisi katika biashara za Wayahudi katika ukingo wa Magharibi. Waziri wa mambo ya nje wa Bahrain Abdulatif Al Zayan amesema kwamba mkataba uliosainiwa na Marekani kuhusu ufalme wa Guba na Umoja wa Falme za Kiarabu umeboresha uhusiano na Israeli na utaimarisha amani katika Mashariki ya Kati. Pompeo hana mpango wa kukutana na viongozi wa Palestina ambao wamekataa kabisa msimamo wa Rais Donald Trump kuhusiana na mgogoro kati yake na Israeli pamoja na kutambua Jerusalemu kuwa mji mkuu wa Israeli. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wakimbizi UNHCR limeripoti kwamba janga la virusi vya korona, vita na ukosefu wa usalama nchini Afghanistan vimewazuia wakimbizi wa Afghanistan walio nchini Pakistan na Iran kurudi makwao. Wakimbizi wa Afghanistan walianza kurudi makwao baada ya kuanguka kwa kundi la Taliban mwaka elfu mbili na mbili. Msemaji wa UNHCR Baba Balok ameambia Sauti ya Amerika VOA kwamba ameshuhudia idadi kubwa ya watu ambao wamekuwa wakiishi uhamishoni kwa zaidi ya miongo miwili wakirudi nyumbani. Idadi hiyo ya watu imepungua kwa kiasi kikubwa mwaka huu. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wakimbizi limeripoti kwamba zaidi ya wakimbizi elfu mbili wamerudi Afghanistan kutoka Pakistan na Iran, lakini shughuli ya kuwarudisha makwao ilisitishwa mwezi Machi kutokana na janga la virusi vya korona. Shambulizi la roketi lililotekelezwa na wapiganaji wanaoungwa mkono na Iran limetokea katika ubalozi wa Marekani mjini Bagdad. Shambulizi hilo linasababisha wasiwasi mkubwa kati ya Marekani na Iran, wakati nchi hizo zimetangaza kuondoa wanajeshi mia tano wa Marekani kutoka Iraq. Vyombo vya habari nchini Iraq vimeripoti kwamba roketi saba zimeshambulia sehemu maalum isiyo na shughuli zozote za kijeshi na kwamba zilikuwa zimelenga ubalozi wa Marekani. Hakuna afisa wa Marekani ameuawa, lakini jeshi la Iraq limesema kwamba mtoto mmoja ameuawa na raia wengine watano kujeruhiwa. Kundi la wapiganaji linaloungwa mkono na Iran limesema kwamba limetekeleza shambulizi hilo kwa kujibu hatua ya Marekani kukamata wanachama wake watatu katika mji wa Faluja, magharibi mwa Bagdad na mamlaka nchini Cameroon wametuma wanajeshi katika mji wa Yaounde kwa msako mkali dhidi ya makundi ya watu wenye silaha wanaoripotiwa kuwa na nia ya kutatiza serikali. Mabomu kadhaa yamelipuka Yaounde katika muda wa miezi miwili imepita, na kujeruhi watu ishirini na wawili. Baadhi ya maafisa serikalini wamedai kwamba wanasiasa wa upinzani wanahusika na mashambulizi hayo. Magavana kutoka maeneo kumi ya Kamerun walikubaliana katika mkutano wa Jumatatu kutatua changamoto ya usalama katika mji wa Yonde. Maafisa wanasema kwamba watu kadhaa wamekuwa wakikamatwa kila wiki wakiwa na silaha kinyume cha sheria au kutega mabomu. Na waziri wa haki za binadamu nchini DRC Andre Lite ametangaza nia ya serikali ya nchi hiyo ya kuunda sheria ya mpito itakayojihusisha na vitendo vya kiukaji wa haki za binadamu vilivyofanyika katika nchi hiyo tangu mnamo mwaka elfu tisa mia na tisini. Waziri huyo yuko ziarani mjini Bukavu, ambapo amekutana na wanaharakati wa haki za binadamu. Mwandishi wetu Mitima De La anayo taarifa kamili. Waziri huyo wa haki za binadamu Andre Lite alichukua fursa hii kuongea na baadhi ya wanaharakati wa haki za binadamu mjini Bukavu kuhusu masuala muhimu, mkiwemo namna ambavyo haki za binadamu zinakeukwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pia jitihada za kuheshimisha haki hizo na kadhalika. Lite amesema kwamba kabla ya kuunda sheria ya mpito itakayojihusisha na makosa ya ujeuri waliotendewa wakazi tangu mnamo mwaka 1990 hadi sasa kutafanyika kwanza mkutano kuhusu sheria ya mpito mjini Kinshasa Januari 21, mkutano utakaoamua ikiwa sheria hiyo ya mpito ni muhimu au la. Inatubidi upatanisho kwa kusitawisha nchi yetu. Kuna umuhimu wa kufanya sheria hiyo ya mpito ajili ya kuboresha mambo, sababu hatuwezi zungumzia amani ya kudumu na pia kwamba vitendo vya ukatili havitarudiliwa bila haki kutendewa. Lakini pia waziri wa haki za binadamu amehakikisha nia ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kuigeuza Kongo kuwa nchi inayoheshimu sheria kwa miongo kadhaa. Raiya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni wahanga wa vitendo vingi vilivyokiuka haki zao, mkiwemo mauaji na dhuluma za ngono na ubakaji dhidi ya wanawake. Watetezi wa haki za binadamu waliokutana na waziri huyo walilaumu hali ya kuwa baadhi ya viongozi wa Kongo wametoa ahadi nzuri za kuboresha haki za binadamu bila kutekeleza ahadi zao. Armel Katembera ni kiongozi wa shirika linalojihusisha na kutetea bidii na haki za wanawake CCF. Watu wengi ambao wanatumika katika serikali kwa siku ya leo ni wengi, ambao wanaogopa, wanadhani kama kesho wala kesho yake wanaweza kuwauliza, na inatuma wanashindwa kuzogeza. Tuone kama tunaweza kupata haki ya mpito. Rafael Wakenge ni kiongozi wa jopo linalotetea sheria ya mpito nchini Congo, CCJT. Wahanga waliweza kulia viongozi wa vikundi ya haki. Haki za binadamu walilia, lakini hakuna hata mkuu mmoja mwenyewe halileta mawazo. Wakati leo ile mawazo inakuwa ni vyema kuendelea. Mwakilishi wa kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa husika na haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Abdul Aziz Tioe amesema kwamba Umoja wa Mataifa umekubali kusindikiza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika lengo hilo la kuunda sheria ya mpito, lakini kwa shurti fulani fulani na makosa wasiingizwe ndani ya jeshi na vyombo vya ulinzi na usalama kwa ujumla, na inabidi serikali iache kutoa matabishi kwa waliotenda makosa bila kuadhibiwa, kusudi isiwe kisingizio kwa wengine ambao kesho wanaweza kuchukua pia silaha na kudhani kuwa kwa kufanya hivyo wanaweza kufikia ngazi muhimu za uongozi wa kisiasa au faida nyingine. Ndiyo nukta muhimu niliyotaka kueleza. Kwa mara kadhaa raia wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema kwamba hadi sasa wanasubiri kutendewa haki. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mchungaji aliyejitangaza kuwa nabii na kiongozi wa kanisa Shepherd Bushiri amejisalimisha kwa polisi nchini Malawi alikokuwa amekimbilia. Bushiri anatafutwa kwa tuhuma za wizi na biashara haramu ya mzunguko wa fedha nchini Afrika Kusini. Lameki Masina ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Blantaya na inasomwa na Sande Shomari. Bushiri na mkewe Mary walitoroka Afrika Kusini kwenda Malawi wiki iliyopita, wakikiuka masharti ya dhamana ambayo alikuwa amewekwa baada ya kukamatwa kwa kuhusika na kesi ya utakatishaji wa mamilioni ya fedha. Bushiri alijisalimisha polisi siku ya Jumatano mjini Lilongwe. Msemaji wa polisi James Kadadzera alisema kukamatwa kwake ni kwa kuitikia wito wa hati ya kukamata iliyotolewa na shirika la polisi la kimataifa la Interpol na kwa kweli ilielezwa kwamba wawili hao wanashtakiwa nchini Afrika Kusini na wanaaminika kukiuka masharti ya dhamana yao. Kwa hivyo ilianzishwa msako jana, na tunahakika kwamba wenzao walipata habari kwamba polisi wanawatafuta na sasa tunao chini ya ulinzi, Razera alisema. Polisi walikuwa wakichukua taarifa kutoka kwao, lakini hawakujwa ni lini watafikishwa wa mahakamani. Bushiri ni nabii aliyejitangaza mwenyewe na kiongozi wa kanisa lake la Enlightened Christian Gathering ambalo linadai kuwa na matawi zaidi ya sabini ulimwenguni. Nchini Afrika Kusini, yeye na mkewe na wengine wawili wanatuhumiwa kwa kuiba dola milioni sita nukta sita kupitia biashara haramu ya mzunguko wa fedha na wizi. Msemaji wa Bushiri, Efraim Nyondo Alielezea sababu ya Bushiri kukimbilia Malawi. Alisema kile nabii anachotaka ni hukumu ya haki. Nchini Afrika Kusini kumekuwa hakuna dalili na yeye kuwa na kesi ya haki nchini humo. Kutoroka kwa Bushiri kuliambatana na ziara rasmi ya rais Lazarus Chakwera nchini Afrika Kusini wiki iliyopita, ambayo ilichochea tuhuma kwamba rais huyo alikuwa sehemu ya mpango wa kuondoka kwa Bushiri. Hii ilisababisha mzozo wa kidiplomasia wakati ndege ya Chakwera ilipozuiliwa katika kituo cha jeshi la anga cha Waterkloof siku ya Ijumaa, ambayo ni siku hiyo hiyo ambapo Bushiri na mkewe walishindwa kuripoti kituo cha polisi kwa dhamana. Sherif Kaisi ni mhadhiri wa sayansi ya siasa katika chuo kikuu cha Blantyre aliiambia Sauti ya Amerika kwamba kukamatwa kwa Bushiri kunapasa kumaliza mzozo wa kidiplomasia Hatipasi kuharibu hilo ambalo ni kubwa kwa sababu ya mtu mmoja, kwa sababu Malawi ingefaidika chochote kwa kumlinda, kwa mfano, mtu binafsi na kuweka mfumo wa serikali nzima hatarini. Wakati huo huo, kikundi cha haki nchini Malawi kijulikanacho kama Malawi Empowerment Movement kilisema siku ya Jumatano kwamba Malawi haipaswi kumrejesha Bushiri na mkewe Afrika Kusini mpaka pale serikali itakapohakikisha wa watapata kesi ya haki. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao, Kennes Bwire atakusomea muktasari wa habari. Idadi ya watu ambao wamekufa nchini Marekani kutokana na maambukizi ya virusi vya korona imefikia robo milioni. Kwa wastani watu, ni watu elfu mia moja sitini wanaambukizwa virusi vya korona kila siku nchini Marekani, ikiwa ni ongezeko la asilimia 80 kwa muda wa wiki mbili. Kampuni ya kutengeneza dawa ya Pfizer imesema kwamba vipimo vya chanjo yake dhidi ya virusi vya korona vinaonyesha kwamba chanjo hiyo ina ufanisi wa asilimia 95, pia inawakinga watu wazee dhidi ya kifo. Rais wa Marekani Donald Trump amewasilisha maombi ya kutaka kura katika jimbo la Wisconsin kurudiwa kuhesabiwa. Trump anataka kura kuhesabiwa upya katika majimbo mawili makubwa ambayo yana idadi kubwa ya wafuasi wa chama cha Demokratiki, akidai kwamba wizi wa kura ulifanyika katika majimbo hayo. Waziri wa mambo ya nje wa jimbo la Georgia amesema kwamba marudio ya hesabu ya kura katika jimbo la Georgia huenda yasibadilishe ushindi wa Joe Biden. Waziri wa mambo ya nje wa Bahrain ametoa wito wa kufanyika mazungumzo upya kwa ajili ya amani kati ya Israel na Palestina. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wakimbizi UNHCR limeripoti kwamba janga la virusi vya korona, vita na ukosefu wa usalama nchini Afghanistan limewazuia wakimbizi wa Afghanistan walio nchini Pakistan na Iran kurudi makwao. Shambulizi la roketi lililotekelezwa na wapiganaji wanaoungwa mkono na Iran limetokea katika ubalozi wa Marekani mjini Bagdad. Watoto wawili wameaga dunia na raia wengine kujeruhiwa. Na mamlaka nchini Kamerun wametuma wanajeshi katika mji wa Yonde kwa msako mkali dhidi ya makundi ya watu wenye silaha wanaoripotiwa kuwa na nia ya kutatiza serikali. Mabomu kadhaa yamelipuka Yonde katika muda wa miezi miwili na kujeruhi watu ishirini na wawili na, na kufikia hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo asubuhi kutoka hapa Washington DC. Hadija Riami amesimamia matangazo haya, mwelekezi Diodon Chubahiro hewani imeshirikiana na mwenzangu Kenneth Bwire. Jina langu ni Sandey Shomari, ni kutakia asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani katika maadhimisho ya 41 ya kukamatwa kwa ubalozi wa Marekani mjini Teheran. Waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo ameelezea kwamba utawala wa Iran kuendelea kushikilia mateka na kuendeleza ajenda zake mbaya, ameitaka Iran kuwaachia raia wa Marekani wanaozuiliwa kimakosa Morad Sahbaz na Siamak na Baker na Mazi, na pia kuelezea hatima ya afisa wa FBI Robert Levinson ambaye alitekwa nyara miaka kumi na tatu iliyopita. Lakini kama Waziri Pompeo alivyotangaza, hawa raia wasio na hatia sio tu waathirika wa utawala dhalimu wa Iran na waathirika wa muda mrefu; ni watu wa Iran na wao wanastahili hali nzuri zaidi. Ripoti ya karibuni ya Javaid Rahman, mwandishi maalum wa Umoja Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Iran inaunga mkono tathmini ya Waziri Pompeo. Katika maoni yake kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa, kamati ya Tatu, kwenye ripoti yake Bwana Rehman amesema kuwa hali ya haki za binadamu nchini in Iran inaweza kuelezewa ni mfumo wa kiukaji wa haki za binadamu na kutohofia kushtakiwa. Akielezea majibu ya nguvu ya utawala kwa maandamano ya mwaka jana dhidi ya serikali ambapo mamia ya watu waliuawa, Bwana Rehman amesema Irani lazima ifanye uchunguzi huru usioegemea upande wowote na wawazi kuhusiana na msako uliotumia nguvu kubwa dhidi ya maandamano ya Novemba mwaka elfu mbili kumi na tisa na Januari elfu mbili na ishirini na kuwafikisha mbele ya sheria wakiukaji wa haki za binadamu, lakini vitendo vya utawala vinaonyesha kwamba uwazi na sheria ni vitu ambavyo wala hawavitilii maanani. Kutumia mateso na adhabu kali sana dhidi ya wale ambao waliandamana wanyanyasa waathirika wanaodai haki na ukosefu wa uwajibikaji kwa wale waliohusika. Mwandishi maalum Rehmani pia alielezea adhabu za vifo ambazo zimetolewa kwa waandamanaji baada ya kulazimishwa kukiri makosa na vifungo vya muda mrefu kwa wafungwa wa siasa, ikiwa ni pamoja na mawakili, waandishi wa habari, wana mazingira na watetezi wa haki za binadamu. Mwenendo wa dhahiri unajibainisha ikiwa ni jaribio la kunyamazisha wapinzani wa wa umma juu ya hali ya kijamii kiuchumi na kisiasa nchini Iran. Kama waziri Pompeo alivyowaeleza viongozi wa Iran, mafanikio ya kweli yatakuja pale tu Iran mtakapoacha kuwatisha raia wenu na kuwafunga. Watendee watu wenu kwa kuwapa heshima, jambo ambalo kila binadamu anastahili. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.