Umekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki inayokaribisha. Jina langu ni Sandei Shomari. Mimi ni Kennes Bwire na kukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo Ijumaa Novemba 20, mwaka 2020. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, nchini Kenya waongeza usalama katika nyumba na hospitali za watoto baada ya maafisa wa matibabu kushtakiwa siku ya Jumatano kwa biashara haramu ya kusafirisha watoto. Mda yangu ni kama mtoto alichukuliwa kwa sababu si mdogo, na siati anajua ajuibwao alikuwa anajua uri na, na alikuwa anatoka akienda shule anarudi na. Na katika makala ya VOA Mitaani tunaangazia mlipuko wa pili wa virusi vya korona unaoripotiwa nchini Kenya na kuwashtua watu wengi baada ya wa wauguzi kufariki wakiwa kazini. Ikiwa daktari anakufa, unapata kuwa mwananchi wa kawaida pia anashtuka, anakuwa na ile wasiwasi ya kwamba kweli, ikiwa daktari anaweza kufa na ni daktari, je, nini maisha yangu, siko hatarini? ni miongoni tu mwa mengi utakaosikia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kennes Bwire anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amewaalika wabunge muhimu wa chama cha Republican kutoka jimbo la Michigan kwa mkutano katika ikulu ya White House leo Ijumaa, baada ya kushindwa katika kesi alizofikisha mahakamani kupinga ushindi wa rais mteule Joe Biden. Haijabainika kila ambacho Trump atawaambia wabunge hao, wala idadi ya wabunge watakaoitikia mwito wake na kusafiri hadi Washington kwa mkutano huo. Mawakili wa Trump waliachana na kesi walizokuwa wamewasilisha katika mahakama kupinga matokeo ya kura katika jimbo la Michigan hatua ya Trump kualika wabunge hao inajiri baada ya timu yake ya kampeni kushindwa katika kesi kadhaa walizowasilisha mahakamani katika majimbo ambayo Trump alishindwa. Biden alishinda jimbo la Michigan kwa zaidi ya kura elfu mia moja hamsini. Kura kumi na sita za jimbo la Michigan ni muhimu kwa ushindi wa kura za wajumbe mia mbili sabini ambazo mshindi anastahili kupata, iwapo bodi ya uchaguzi ya Michigan haitaidhinisha matokeo ya kura za uchaguzi wa Novemba tatu kufikia Jumatatu wiki ijayo, jimbo hilo ambalo kwa sasa linadhibitiwa na wa Republican litahitajika kuingilia kati na kuteua wafuasi wa Trump kuwa waamuzi wa kura kumi na sita na kutupilia mbali kura za wapiga kura wa kawaida. Hatua kama hiyo haijawahi kutokea katika historia ya uchaguzi wa Marekani. katika siku za hivi karibuni Polisi nchini Uganda wamesema kwamba watu kumi na sita wamefariki na 45 kujeruhiwa kufuatia vurugu zilizotokea baada ya kukamatwa kwa mgombea wa urais Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine. Msemaji wa polisi jijini Kampala, Patrick Onyango, amesema kwamba zaidi ya watu 350 wamekamatwa. Viongozi wa chama cha Bobi Wine wamesema kwamba polisi wamekataa mtu yoyote kuonana na Bobi Wine. Barabara kuingia katikati mwa mji mkuu kampa wa Kampala zimefungwa huku idadi kubwa ya polisi na wanajeshi wakishika doria. Waziri wa habari ametoa taarifa inayomsifu Rais Yoweri Museveni namna anavyokabiliana na waandamanaji anavyo, na kutoa wito kwa raia kuwatambua watu wanaofanya vurugu, kuwakamata na kuwapeleka polisi. Msemaji wa polisi Patrick Onyango amesema kwamba waliokamatwa walikuwa wanaharibu mali, wizi, kuchochea ghasia, kuwapiga polisi mawe na kushiriki maandamano kinyume cha sheria. Wagombea kadhaa wa urais kupitia vyama vya upinzani wamesitisha kampeni zao hadi Bobi Wine atakapoachiliwa huru. Wagombea kumi wa urais wanatarajiwa kukutana leo Ijumaa kujadiliana kuhusu hatua ya kuchukua. Uchaguzi wa Uganda umepangwa kufanyika Januari kumi na nne mwaka elfu mbili ishirini na moja. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amekuwa afisa wa kwanza mwandamizi wa serikali ya Marekani kutembelea makazi ya wa Waisraeli katika ukingo wa magharibi, eneo linalokaliwa kimabavu, baada ya kutangaza mpango mpya wa kusitisha harakati zinazoongozwa na Wapalestina kutaka Israeli isusiwe kimataifa. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Afisa wa wizara ya mambo ya nje aliwaambia waandishi wa habari, ambao hawakuruhusiwa kuandamana na Pompeo, kwamba mwanadiplomasia huyo wa juu wa marekani ameenda kwenye duka la kuuza mvinyo la sagot nje ya jerusalem pompeo alisema angeenda alhamisi kwenye milima ya golan eneo ambalo israel imekalia tangu alipoteka kutoka siria katika vita vya mwaka 1967 kitendo cha kutambuliwa eneo hili kama sehemu ya israel pia ilikuwa uamuzi ambao rais donald trump aliufanya ambao ni muhimu kihistoria na ni utambuzi wa kweli pompeo alisema Israel imejenga makazi mengi huko Ukingi wa Magharibi, eneo ambalo Wapalestina wanalitaka kuwa taifa lao la baadaye. Jumuiya ya kimataifa inaona makazi haya kama ukiukaji wa sheria za kimataifa na kizuizi katika kufikia makubaliano ya amani na Wapalestina. Kuchukuliwa pia kwa eneo la milima ya Golan na Israel hakujatambuliwa kimataifa. Trump alisaini tangazo la kutambua umiliki wa Israel juu ya eneo hilo mwaka jana. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika. Wataalamu wa afya Marekani wametoa wito kwa Wamarekani kujizuia kusafiri wala kukusanyika wakati wa sherehe za kitaifa za kutoa shukrani wiki ijayo, kutokana na janga la virusi vya korona. Kituo cha kudhibiti magonjwa CDC kimetahadharisha Wamarekani kutokusanyika na watu ambao hawaishi nao katika nyumba moja. Maambukizi na vifo kutokana na virusi vya korona yameongezeka sana hapa Marekani. Katika baadhi ya sehemu watu wa kawaida wanaotafuta tiba pamoja na madaktari wamelazwa hospitalini. Wataalamu wa afya wanawashauri watu kwamba endapo wanataka kukusanyika na watu wengine wa jamii yao, ni vyema kufanya hivyo nje ya nyumba na wasikaribiane. Wanatakiwa vilevile kuvaa barakoa. Zaidi ya watu milioni kumi na mmoja wameambukizwa virusi vya korona na robo milioni kuaga dunia nchini marekani kufikia sasa. Tume ya kupambana na ufisadi nchini Sierra Leone imesema kwamba inaweza kutoa kibali cha kutaka kukamatwa kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Ernest Bai Koroma baada ya kukataa kufika mbele ya tume hiyo kwa mahojiano. Mawakili wa Koroma wamesema kwamba Koroma alishindwa kufika mbele ya maafisa wa tume hiyo mjini Freetown kutokana na hofu ya usalama wake. Mkuu wa Tume ya Kupambana na Ufisadi nchini Sierra Leone, Francis Ben Kaifala, amewaambia waandishi wa habari kwamba tume hiyo inafikiria kutoa hati ya kutaka rais huyo wa zamani akamatwe. Uchunguzi unaendelea dhidi ya uliokuwa utawala wa Koroma kwa madai kwamba aliiweka nchi hiyo katika hali mbaya kiuchumi, karibu uanguke. Uchunguzi huo unahusu sekta ya madini, ujenzi na mikataba ya ununuzi iliyotolewa wakati wa utawala wa Ernest Bai Koroma kati ya mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili kumi na nane. Serikali ya Kenya imeimarisha usalama katika nyumba na hospitali za watoto baada ya maafisa wa afya kushtakiwa Jumatano kwa biashara haramu ya kusafirisha watoto. Muhammad Yusuf anaripoti kutoka Nairobi na Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Ukamataji huo ulifuatia ripoti ya shirika la utangazaji la Uingereza BBC ambalo liligundua watoto wachanga walioibiwa kutoka kliniki haramu na hospitali moja ya Nairobi na kuuzwa kwa mamia ya dola kila mmoja. Msemaji wa polisi wa Kenya Charles Owino anasema kikundi cha ulanguzi wa watoto kilihusisha ushirikiano kati ya wafanyakazi wa afya katika hospitali na nyumba za watoto. Baada ya mahakama kuwashtaki wafanyakazi watatu wa afya kwa wizi na usafirishaji haramu wa watoto, wanasema usalama uliongezwa. Inspekta jenerali ametoa maagizo ya wazi kwa makamanda wa kaunti katika maeneo mengine ya nchi kuhakikisha kuwa wanafanya kazi pamoja na mashirika mengi, vyombo vingine vya serikali na kufuatilia nyumba za watoto na hospitali za serikali na utendaji wa hizi nyumba za watoto, ili tuweze kuwajibisha na kuhakikisha kuwa tunawalinda watoto dhidi ya biashara hii haramu ya usafirishaji. Mahakama iliamuru washukio hao watatu washikiliwe kwa siku kumi ili kutoa nafasi kwa upande wa mashitaka kukusanya ushahidi zaidi. Mwenyekiti wa umoja wa maafisa wa kliniki wa Kenya, Peterson Wachira, anasema ni jambo la aibu kwamba maafisa wa afya huenda walihusika. Alitoa wito wa kuzidisha ulinzi ili kuzia biashara hiyo haramu ya watoto. Of course the hospitals should have some measures to ensure that the children are Kwa kweli hospitali zinapaswa kuwa na hatua za kuhakikisha kuwa watoto ni salama zaidi. Sijui ikiwa hiyo itamaanisha kuwa na kamera za CCTV, lakini najua asilimia kubwa ya madaktari ni watu ambao ni wakweli, watu ambao wanaheshimu viapo vyao na watu ambao hawawezi kufanya hivyo. Binti wa Evelyn Ndimuli, mwenye umri wa miaka alipotea miaka miwili iliyopita jijini Nairobi. Anaamini binti yake alitekwa nyara. da yangu ni kama mtoto alichukuliwa kwa sababu si mdogo na si ati, anajua ajui kwao, alikuwa anajua vizuri, na alikuwa anatoka akienda shule anarudi. Sasa sio siku tu siu ilikuwa nini, hata msielewi. Nilipata Missing Children, kikundi cha Kenya ambacho wasaidia wazazi kupata watoto wao waliopotea kinasema mwaka wa 2019 watoto wapatao 215 walipotea chini ya nusu waliunganishwa tena na familia zao tunaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kennes bwire anaendelea na habari za dunia Wabunge na maafisa wa kijeshi nchini Somalia wanasema kwamba hatua ya kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini humo itasababisha janga kubwa na huenda ikaliimarisha kundi la Al-Shababu pamoja na makundi mengine ya kigaidi. Imeripotiwa kwamba rais wa Marekani Donald Trump amependekeza kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Somalia. Katibu wa kamati ya ulinzi katika bunge la Somalia, Ahmed Hashi, amesema kwamba Marekani chini ya utawala wa Trump inataka kuiacha Somalia katika kipindi ambacho ni muhimu sana na inapohitaji msaada zaidi. Hashi ameiambia Sauti ya Amerika kwamba nchi hiyo inahitaji msaada wa usalama inapoelekea katika uchaguzi wa bunge mwishoni mwa mwezi Desemba na baadaye uchaguzi wa urais mwezi Februari. Gazeti la New York Times iliripoti wiki hii kwamba rais Donald Trump anapanga kuondoa wanajeshi mia saba wa marekani nchini Somalia. Wanajeshi hao wanatoa mafunzo kwa jeshi la Somalia namna ya kukabiliana na ugaidi. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amependekeza kuongeza zaidi ya dola bilioni ishirini na moja kwa matumizi ya ulinzi wa taifa kwa muda wa miaka minne ijayo, akisema kwamba dunia imejaa hatari na ushindani mkubwa sana kuliko ilivyokuwa tangu kumalizika kwa vita baridi. Johnson amesema kwamba kutokana na hali ilivyo sasa ya kimataifa na sera zake za kimataifa enzi za kupunguza bajeti ya ulinzi ya Uingereza lazima zifikie mwisho, na hatima yake imefika sasa. Boris amesema kwamba ametoa pendekezo hilo wakati kuna janga la virusi vya korona na mahitaji mengi ya kiuchumi, kwa sababu ulinzi na usalama wa Uingereza unastahili kupewa kipaumbele kwa kila jambo. Amesema kwamba bajeti hiyo itaisaidia Uingereza kujilinda vizuri dhidi ya vitisho vya kiusalama vya aina yoyote na kiwango cha hewa chafu nchini India kimeongezeka sana na kufikia hali ambayo maafisa wa afya wanaeleza kuwa ni mbaya sana kwa afya. Hali hiyo inatokea wakati nchi hiyo inapambana na janga la virusi vya korona. Chini ya wiki tatu kabla ya uchaguzi wa Ghana kufanyika, mwendesha mashtaka maalum wa kupambana na ufisadi Martin Amidu amejiuzulu akidai kuingiliwa kati kisiasa katika kazi yake wachambuzi wa kisiasa wanasema kujiuzulu kwa midu kunaweza kuathiri uchaguzi wa Desemba. stesi nota na anaripoti kutoka Krana. Sande Shomari anasoma ripoti hiyo. Ghana kwa muda mrefu imekuwa katika vita dhidi ya ufisadi na kashfa chini ya serikali mbalimbali mbali, na ufisadi inaonekana kuota mizizi katika jamii. Katika orodha ya Transparency International ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa juu ya rushwa Ghana ilishika nafasi 41 kati ya mia moja, huku mia moja ikiwa safi zaidi. Ikiwa sehemu ya hadi ya kampeni ya mwaka 2016 ofisi ya mwendesha mashtaka maalum iliundwa mwaka 2018 na serikali ya sasa ya chama cha New Patriotic Party NPP. Katika hatua ambayo ilisifiwa sana, ilimpa nafasi Martin Amidu, mwanachama wa chama cha upinzani cha kisiasa, lakini anayejulikana nchini Ghana kama mpiganaji dhidi ya ufisadi. Lakini wiki hii Amidu alijiuzulu baada ya kuwasilisha ripoti kuhusu mipango ya serikali ya kuuza haki zaidi za mrabaha wa madini ya chuma kwa Agpa Royalties Limited, kampuni maalum iliyosajiliwa Uingereza katika himaya ya Jersey. Asilimia 49 ya hisa za Agpaya zitauzwa kwenye soko la hisa la London. Wazo la makubaliano ni kwamba Ghana itapata fedha taslimu hivi sasa dhidi ya kungoja mapato kutoka katika mirabaha siku za usoni lakini Wagana wengi wanakosoa makubaliano hayo na jinsi yalivyoanzishwa, na shutuma za upendeleo, mizozo ya kimasnahi na wazi duni. Ripoti ya Amidu iliongeza uwezekano wa kuwepo wizi wa zabuni na mtiririko haramu wa kifedha. Amidu alisema alijiuzulu kwa sababu Rais Nana Akufo Ado alijaribu kuingilia kati ya ripoti hiyo, jambo ambalo ofisi ya rais imekanusha. Amidu pia alisema ofisi yake haikuwa na rasilimali za kutosha kufanya uchunguzi jambo ambalo pia limekanushwa mtaalam wa utawala patrick stevenson alisema kujiuzulu huko kunaonyesha ishara mbaya kwa serikali na dhana ya nia ya dhati ya kupambana na rushwa licha ya matumaini makubwa yaliyowekwa kwenye ofisi hiyo mpya kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane stevenson amesema sasa imejiunga na taasisi nyingine za ghana ambazo zimeshindwa kupambana na ufisadi inavyostahili. Inaonyesha kwamba tuna dhamira ndogo sana ya kupambana na rushwa, mbali na taasisi zilizoanzishwa. Inaonyesha kuwa tuko tayari kugeuza sheria na kanuni kwa ajili ya watu fulani, na hii inajionyesha vibaya kwa fikira za Mgana kwa kawaida, kuhusu nia ya dhati ya serikali hiyo, bali serikali yoyote katika kupambana na ufisadi. Katibu mtendaji wa muungano wa kupambana na rushwa nchini Ghana, Beauty Mefanarte pia ana wasiwasi. Kujiuzuru huku kuna maana gani kwa jamii katika kupambana na ufisadi? To that that if wakati ambapo raia wanafikia hitimisho kwamba ikiwa Mati na Midu kama mwendesha mashtaka maalum hawezi kupambana na ufisadi, basi nini kitakuwa kichocheo au motisha kwa raia yoyote anayetaka kuchukua jukumu lake katika vita dhidi ya ufisadi? Wao pia wataona ni ngumu sana, wataona kuwa kuna hatari. Katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita, ufisadi ulikuwa ndio swala kuu katika kampeni na NPP ikielezea kashfa nyingi na shutuma chini ya rais wa wakati huo John Mahama. Mwaka huu Mahama na chama chake cha National Democratic Congress wanajaribu kurudi tena madarakani. na dada wa mwanaharakati anayetetea haki nchini Saudi Arabia aliyefungwa gerezani tangu mwaka 2018 amewasihi viongozi wa dunia kutumia mkutano wa mwishoni mwa wiki hii wa G20 ulioandaliwa na Riyadh kushinikiza kuachiliwa kwake. Saudi Arabia, ambayo anatuhumiwa mara nyingi kwa ukiukaji wa haki za binadamu, ni taifa la kwanza la Kiarabu kuandaa mkutano wa mwaka wa viongozi wa nchi zenye uchumi mkubwa duniani Anaesoma ripoti kamili. Imekuwa katika njia panda ya wapiga kampeni kuendelea kuwafunga wanaharakati kadhaa, akiwemo Lujan Al Aflu, mtu muhimu katika kampeni ya kuwaruhusu wanawake wa Saudi Arabia kuendesha magari na kumaliza mfume dume wa ufalme wa kisuni wa ulezi wa wanaume kwa wanawake. Athlu mwenye miaka thelathini na moja alikamatwa Mei mwaka elfu mbili kumi na nane na kiasi cha daruzeni nyingine ya wanaharakati wanawake wiki kadhaa kabla Saudi Arabia kuondoa marufuku ya miongo kadhaa kwa wanawake kuendesha magari wengine wameachiliwa kwa muda lakini Athlu na wengine wanaendelea kubaki kizuizini kwa kile vikundi vya haki vinaelezea kama mashtaka yasiyo na msingi ambayo ni pamoja na kuwasiliana na vyombo vya habari vya kigeni, wanadiplomasia na vikundi vya wanaharakati. Athlu amekuwa kwenye mgomo wa kula tangu Oktoba 26. Dada yake Lina al Athlu amewasihi viongozi wa ulimwengu wiki hii kutumia mkutano huo kudai hadharani kuachiliwa kwa, kwa wanaharakati walioko katika jela za Saudi Arabia tangu Alhamis. Picha za wanaharakati wa kike wa Saudi Arabia pamoja na Lujain al Aflu zinatarajiwa kuonekana kwenye ukumbi wa jengo la makumbusho la Louvre mjini Paris kuelekea mkutano wa wiki hii wa G20 mjini Riyadhi, Saudi Arabia, Amnesty International inakusudia kumshinikiza Emmanuel Macron kusema sitisha unafiki na kuweza kuachiliwa kwa, kwa mwanaharakati Katia Ruu. Afisa wa utetezi katika Amnesty International ambaye yuko Paris anasema wanataka kutuma ujumbe kwa Emmanuel Macron na kumtaka kuiomba mamlaka ya Saudi Arabia kuwaachilia wanaharakati wanawake waliofungwa katika ufalme huo. Vyombo vya habari vinavyoiunga mkono serikali vimemtaja Athlu na wengine kama wasaliti, na familia yake inadai alikumbana na unyenyesaji wa kingono na mateso ikijumuisha mshtuko wa umeme na mateso ya kutumbukizwa ndani ya maji. Mamlaka ya Saudi Arabia inakanusha madai hayo. Kulingana na dada yake, familia ya Athlu haikuwa na habari kutoka kwake tangu Oktoba 26, wakati alipotembelewa kwa mara ya mwisho na wazazi wake na kuwaambia alikuwa amepoteza matumaini na aliacha kula. Novemba 5, wataalam wa UN walisema kuzorota kwa afya yake ilikuwa hali ya kutisha sana. ru anatoa wito wa kusitisha unafiki Miaka miwili baada ya kukabiliwa na kulaaniwa kimataifa juu ya mauaji ya mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Kashogi, ufalme huo unatafuta kutumia urais wake wa G20 na mkutano huo kuongeza sura yake ya kimataifa na kuvutia uwekezaji wa kigeni. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Na katika VOA Mitaani, mlipuko wa pili wa homa ya korona unaoripotiwa nchini Kenya umewashtua watu wengi baada ya wauguzi kufariki wakiwa kazini kuhudumia wagonjwa, na sasa hilo limebua gumzo kubwa miongoni mwa raia mitaani nchini humo. Tuwasikilize raia yao wanasemaje. Hii korona imeharibia watu maisha na afya zao Hali ya maisha pia imekuwa mazito. Huwezi kulipia bili ya hospitali, ukipelekwa hapo ndio uachwe hivyo. Ndio yani, polisi hata hawashughuliki afya ya watu. Ingekuwa polisi wanazingatia, kunini? Wanatoa, we hujavaa maski, wanakupatia maski, mtu anaelewa kwa nini. Lakini sasa ukishika mtu, kinini pale? Ukitoa elfu, akitoka bado ataendelea vile vile. Unaona haijasaidia yani, hata ni watu wanajilinda sana na polisi kuliko hiyo korona Kozi, ugonjwa ukija uchagui mkubwa wala mdogo ni watu tu wana gesi. Lakini ukweli wa mambo watu wana ignora. Si waelimishe watu, hamasishe watu, hizo barakoa ziwe mtaani. Ambaye hawezi kununua, ambaye hawezi kununua apewe. Sahii hupewi. Ni watu serikali aserikali jitolea, hamasishe watu kuliko hiyo muda wanachukua kuchika watu na kuweka ndani. Kwa sababu mi nauliza, kwani mkirundikwa pale polisi hiyo nini haiwezi kupata korona nini? Na tena kwani korona inapataga watu usiku? Manake usiku ndio inazingatiwa sana kuliko mchana. Ni watoke tu wahamasishe watu, sikwambia watu wajilinde korona. Na Mungu na mtu hata kula hana, saa hii maisha yamerudi zero. hata aliyekuwa anaweza kujilisha hawezi kujilisha tena, wimbi la korona mefika kweli, na kulingana na venye tunavyosikia katika habari inatisha. E, ndio manake ile idadi ya watu waliofariki kulingana ili jambo la korona raundi hii ni kubwa, wanaambukizwa katika ugonjwa ni wengi. Kwa hivyo kusema kweli natisha kweli, si uongo. Tunaona ni jukumu kubwa pia la serikali kutuangalia vile vile, watakavyokulinda sisi kama wananchi, aidha kwa kutupatia pesa za kujikimu, manake pia ili jambo limeharibu kazi, na vilevile watupatie zile barakoa za kuvaa kwa majina yangu naitwa Lisa Kimuke. Kulingana na vile korona imekuja sahihi, inaonekana kuwa imekuja kwa hali ya juu, ile rate yake iko juu zaidi, kulingana na vile watu walivyokuwa wakisema mara ya kwanza. Wanasema korona labda hakuna, lakini kulingana na vile ilivyo sahihi, watu wamekuja kukubali ya kwamba kweli korona iko na inaua, kulingana na vile watu wameisikia na wakaiona. Hata mtaani unaona kila mtu anajaribu kwa kila hali achikinge. Kwa kitambo, watu walikuwa wafae mask, but sahii, unaona mtu anachukumika mwenyewe anafaa, kwa sababu anajua kwamba ni maisha yake mwenyewe muhimu, umuhimu wa maisha yake mwenyewe. Kwangu mimi na familia yangu, maona ya kwamba korona kwa ukweli ni ukweli. Mimi mwenyewe nimechukua jukumu ya kwamba nimejaribu kwa njia yote ile mudu ile hali ya kuchikinga pamoja na jamii yangu, nimenunua ile inaitwa nini, sanitisa, niko na maji ya kunawa mlangoni, pia barakoa. Anahakikisha kila siku. Ikiwa daktari anakufa unapata kuwa mwananchi wa kawaida pia anashtuka, anakuwa na ile wasiwasi ya kwamba kweli, ikiwa daktari anaweza kufa na ni daktari, je, mini maisha yangu siko hatarini? Sasa hiyo ndio swali imebaki, wananchi wanajiuliza kwamba na wao ndio wenye, wa, wenye ile maarifa. Kwangu naona kuwa he, ni watu wanataka oh, njia ya kupata pesa na kutudanganya tu, imerudi mkumbe ni daktari hela. Na kwa sasa tunaona kuwa ilikuja ikaa ikapungua kabisa, ikabidi tena wairegeshe uh, ile ugonjwa ile aili wazidi kutudanganya wao uh, ndio wapate hela zile kama hivyo. Wewe naona hapa wewe hapo, hujavaa barakoa kwa nini? Kikwangu mi ile korona imeisha, na pia watu wangu hapa, kuna mtu nimesikia tunaonyesha watu wao wamepatikana, lakini atuambia na tugani tujionyeshwa, na hata sahii ndo ujue awa jamaa na tudanganya, napata death rate zao zinakuwa juu, ndo zile hela zipate kuingia kwa wingi wajigawane na pesa zenyewe. Hata zikikuja hatuzioni na baada hapo, hatujui pesa zimeenda hapo zengine. Na hiyo ni njia jinsi wale jamaa wa serikali wapate hela. Napata mtu amekufa na pumu, nini inaandikwa? Ni korona. Pata mtu ameanguka kifafa, inaandikwa ni korona. Ni woga wetu sisi kwenda hospitali, sababu ukiugua tu unawekwa korona tayari, na ni kichwa tu nakuuma ama mafua Likuja natuja siona, si kuna pesa walikuwa wanapenda maskini, ujui walikula wao. Mi mambo ni mabaya kwangu, sina pesa, vitu zimeongezwa, sijui kama waliongeza taxes, sijui wenye korona ilianza wakapandisha tu vitu mara moja chua, si ni ukweli ama ni uongo? Si ujui mimi meharibika, kama kitu yenye ulikuwa unanunua 20 umeongezewa elfu saba sasa, hiyo elfu saba pengine elfu tano ndio ilikuwa profiti yako, na wamekula yote. Sasa nani atafuatilia? kuna Afadhali Makufuli mara kumi, sirikali ya Makufuli walikuwa wanatembea do tu do. Mtu anakuja kama anakuja kununua, anauliza unauza ngapi? ukiwa unauza tofauti, anakuliza na wewe, mbona umepandisha? Lakini hapa mtu ameongeza kitu bei ame ya juu, ameongeza kwa vile yeye alikuwa analipa rent bure, wewe ulipe sasa Siu, wanakufa, wanakufa. Mimi, mimi ninasikia watu lakini mimi sijawahi kuwaona. Korona, wimbi la pili ni kama liko kweli, kwa sababu kulingana na vile hali tunavyosikia sasa hivi, baada ya siku mbili tatu tunasikia idadi ya watu ambao walikufa imeongozeka kuliko ile ya kwanza, kwa hivyo kumaanisha sasa korona iko kweli kwa sababu vifo vimezidi kama tunavyosikia. Mahospitali amejaa, hakuna nafasi za kulaza wagonjwa wenye korona. Kwa hivyo hii imekuja na kasi nyingi sana, si kama vile mwanzo mwanzo ilikuwa labda kama mchezo mchezo. Lakini hivi sasa tunashuhudia sisi wenyewe, tunaona watu ambao tunawajua, mtu tu jirani yako, unasikia ndo hivo ametuacha ama unasikia mtu fulani ameugua, iko hospitalini, hasa kukutana na watu wengi sahii. Kuna tishio, kuna tishio kubwa sana, maanake lazima sasa tuwe waangalifu zaidi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao, Kennes Bwire atakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amewaalika wabunge muhimu wa chama cha Republican katika jimbo la Michigan kwa mkutano katika ikulu ya Marekani, White House, leo Ijumaa, baada ya kushindwa katika kesi alizofikishwa mahakamani kupinga ushindi wa rais mteule Joe Biden. Haijabainika kile ambacho Trump atawaambia wabunge hao wala idadi ya wabunge watakaoitikia mwito wake na kusafiri hadi Washington kwa mkutano huo. Mawakili wa Trump waliachana na kesi walizokuwa wamewasilisha katika mahakama kupinga matokeo ya kura katika jimbo la Michigan. Polisi nchini Uganda wamesema kwamba watu wame kumi na sita wamefariki na arobaini na tano kujeruhiwa kufuatia vurugu zilizotokea baada ya kukamatwa kwa mgombea wa urais Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine. Wagombea kumi wa urais wanatarajiwa kukutana leo Ijumaa kujadiliana kuhusu hatua za kuchukua. Uchaguzi wa Uganda umepangiwa kufanyika Januari 14 mwaka ujao 2021. Wataalamu wa afya Marekani wametoa wito kwa Wamarekani kujizuia kusafiri wala kukusanyika wakati wa sherehe za kitaifa za kutoa shukrani wiki ijayo kutokana na janga la virusi vya korona imesema kwamba inaweza kutoa hati ya kukamatwa kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Ernest Bai Koroma baada ya kukataa kufika mbele ya tume hiyo kwa mahojiano kuhusu matumizi mabaya ya pesa. Na kufikia hapo, tunakamilisha matangazo yetu ya leo asubuhi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Hadija Riami, mwelekezi Diodon Chubahiro. Hewani nimeshirikiana na mwenzangu Kennes Bwire. Jina langu ni Sande Shomari, nikutakie ijumaa njema na mwisho wa juma mwema, kutoka hapa jukwaa la Marekani, Washington DC.