Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu kwenye habari za jioni, saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau, na mimi ni Meri Mgawe. Leo ikiwa ni Ijumaa Novemba 20 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Karibuni. A Ijumaa kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk ambapo leo tunazungumzia swala la tatizo la ulanguzi wa watoto pamoja na hatua zinazochukuliwa na mamlaka husika katika kupambana nalo. Je, wanaharakati wanaopambana na tatizo hilo wanasemaje? Kuwalangua au kuwaiba watoto na kuwasafirisha na kuwapeleka nchi za nje au humu humu ndani, kuvuna viungo organ harvesting. Wanachukua kwena, ili waweze kuvuna viungo vyao, wawape watoto kule watoto wakwao, au wanauza viungo vyao Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Marekani inaendelea kuwa juu kwenye orodha ya maambukizi ya COVID-19. Marekani ina kesi milioni 11.7 ikifuatiwa na India yenye maambukizi milioni tisa na Brazil ina takriban kesi milioni sita Mexico inakuwa nchi ya nne kuvuka vifo laki moja vitokanavyo na virusi vya korona. Idadi ya vifo vya Mexico imepitwa na Marekani, Brazil na India. Wizara ya afya ya Ugiriki ilisema kuongezeka kwa covid-19 katika mkoa wa kaskazini mwa nchi hiyo kumeilazimisha wizara hiyo kuchukua udhibiti wa kliniki mbili binafsi pamoja na wafanyakazi wake, kulingana na ripoti ya shirika la habari la Associated Press AP Wizara ilivyomba vituo binafsi vya matibabu kufungua milango yao na kutoa huduma kwa idadi kubwa ya wagonjwa wa COVID-19, ambapo tayari mahospitali ya umma yana mzigo mkubwa, lakini vituo vya matibabu na serikali vilishindwa kufikia makubaliano. Vikosi kutoka mkoa wa waasi wa Tigrei nchini Ethiopia vilifyatua roketi Ijumaa katika mji mkuu wa mko jirani wa Amhara. Maafisa wa Amhara walisema, hali hii inaongeza wasiwasi kuwa mzozo unaweza kusambaa na kuwa vita vipana. Mamia huenda pia maelfu ya watu wameuawa na maelfu ya wakimbizi wamekimbia mapigano ya wiki mbili huko Tigrei na kuongeza maswali ikiwa waziri mkuu Abi Ahmed anaweza kuliweka pamoja taifa lake lililogawanyika kikabila. Kundi haramu la TPLF limefanya shambulizi la roketi huko Bahir Dar majira ya saa saba usiku kwa saa za huko, ofisi ya mawasiliano ya serikali ya Amhara ilisema kwenye ukurasa wa Facebook, ikimaanisha chama cha Peoples Liberation Front, ilisema roketi hizo hazikusababisha uharibifu wowote. Bahir Dar, mji mkuu wa mkoa wa Amhara, upo mamia ya maili kutoka eneo la mapigano huko Tigrei. Wakimbizi wa Tigrei wanaliambia shirika la habari la Roita kwamba wanamgambo wa Amhara wanapigana na upande wa serikali na maeneo hayo mawili yana mzozo wa mpaka. Viongozi kutoka Japan na New Zealand wanazionya nchi dhidi ya jaribio la kujiondoa katika ulinzi wa kibiashara wakisema kwamba kuendelea kuweka masoko wazi ni njia ya kufufua uchumi wa ulimwengu uliodidimia kutokana na COVID-19. Akizungumza kwa njia ya video kwenye mkutano wa wakurugenzi wakuu wa Asia Pacific, waziri mkuu wa Japan Yoshihide Suga alisema Indo Pacific itakuwa ni muhimu katika ustawi wa eneo hili. Baada ya utiaji saini wa Jumapili wa mataifa kumi na tano katika ushirikiano kamili wa kiuchumi katika eneo, Suga alisema hatua inayofuata, Japan itashinikiza mkataba mpana wa biashara huru kati ya wanachama ishirini na moja wa Baraza la Ushirikiano wa Kiuchumi la Asia na Pasifiki. Waziri Mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern alionyesha matumaini kwamba viongozi wa APEC watakubaliana juu ya malengo ya maendeleo ambayo yanalenga biashara huru, uvumbuzi wa dijitali na endelevu na kila mmoja kujumuika katika biashara. Mwanahabari wa Zimbabwe na mkosoaji wa serikali nchini humo Hopewell Chinono ameachiliwa kwa dhamana Ijumaa baada ya kutiwa mbaroni wiki mbili zilizopita kwa mashtaka ya kuingilia kati sheria. Kukamatwa kwa Chinono na kwa wanaharakati kadhaa katika miezi minne iliyopita kumepelekea shutuma kwamba serikali ya rais Emerson Mnangagwa ilikuwa ikiwatesa wapinzani, dai ambalo mamlaka inakanusha. Chinono ambaye anaikosoa serikali kwenye mitandao ya kijamii alikamatwa kwa mara ya kwanza mwezi Julai kwa madai ya kuchochea maandamano ya ghasia dhidi ya serikali. Amekanusha mashtaka tofauti na anasema serikali inamtesa kwa kufichua ufisadi. Jaji wa mahakama kuu Tawanda Chitapi aligundua Ijumaa kwamba mahakama ya chini ilikosea katika kumnyima dhamana Chinono, lakini alisema mwandishi wa habari hapaswi kutumia akaunti yake ya Twitter kuchapisha ujumbe ambao utaingilia kati sheria. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro anamlaumu mpinzani wake kiongozi wa upinzani Juan Guaido kwa kushindwa kwa rais wa Marekani Donald Trump kuchaguliwa tena Maduro alisema Alhamis alipokea ujumbe kutoka kwa mtu mmoja huko Marekani, alikataa kumtaja jina, kwamba kama Trump angemwamini Maduro badala ya Guaido, matokeo ya uchaguzi yangekuwa tofauti. Maduro alionekana kumdhihaki Trump kwa kumtambulisha Guaido aliyejitangaza kama rais wa mpito Venezuela, akisema "Ulipendelea kubashiri ujinga na kwamba ujinga ulikuongoza kushindwa." Maoni ya Maduro yanaweza pia kuukosoa umma wa Trump na utawala wake ambao kwa muda mrefu umekuwa ukimpendelea Guaido, ambaye alikuwa akiungwa mkono pia na baadhi alhamis ya viongozi wengine wa magharibi. Alhamis, timu ya mwanasheria wa kampeni ya Trump Walidai udanganyifu wa kura nchi nzima, ni matokeo kutoka kile walichokibainisha kama njama kati ya wademokrats, kampuni ya mashine ya kupiga kura huko Canada, viongozi wa kisoshalisti wa Venezuela, wakomunisti wa Cuba na China, Antifa na mchungaji George Soros. Mahakama ya Russia imemhukumu mtu mmoja kifungo cha miaka kumi na tatu jela aliyekutwa na hatia ya kuifanyia ujasusi Marekani. Kitengo cha usalama cha serikali ya Urusi kilieleza Ijumaa Novemba 17 mahakama ya mkoa ya Bryansk ilitangaza Yurik Yeshenko ana hatia ya uhaini, ilisema taarifa hiyo na kuongeza kuwa atatumikia kifungo cha kazi ngumu katika gereza lenye ulinzi wa hali ya juu. Kulingana na FSB, Yeshenko alijaribu kupitisha siri za kijeshi kwa CIA kuhusu meli ya Northern Fleet ya Russia na alikiri mashtaka ya ujasusi akisema anajuta kwa kile alichofanya. Alikuwa akifanya matengenezo ya mifumo ya redio ya kielektronic inayotumiwa na meli za Northern Fleet, FBS ilisema, mahala ambapo alinakili hati kutoka mwaka 2015 hadi mwaka 2017 pamoja na kufanya mawasiliano na CIA Mwaka 2019. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, leo ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu na kama tulivyokuahidi hata kupitia mitandao yetu, ni kwamba ni siku ya live talk. Mada yetu leo hii tukizungumzia ulanguzi haramu au usafirishaji haramu wa watoto na sio tu ulimwenguni, lakini pia tunatazama eneo letu la Afrika Mashariki na kati. Na hapa studioni, jina langu Harrison Kamau, nikishirikiana naye Mer Mgawe, na vilevile vile tutakuwa ama, tunao wageni wetu ambao tutajadiliana suala hilo kwenye live talk, na mmoja wao ni Leila Sheikh akiwa kule upande wa Dar es Salaam, ambaye ni mwanahabari na pia mtetezi wa haki za watoto. Karibu sana Leila, asante upande mwingine tunaye Paul Adhoch ambaye ni mkurugenzi wa shirika la Trace Kenya linaloshughulikia au kupambana na ulanguzi haramu wa watoto na pia wanadamu wote kwa ujumla u. Sasa Meri Mgawe, naona moja kwa moja tuanze Dar es Salaam na umkaribishe dada yetu Leila. E, safi kabisa, ni kipindi hewani kama ulivyosema, ni live talk na moja kwa moja, mada yetu kama ulivyoitaja, basi tuanze tu uh, kwa kufungua kipindi hiki nikianza nawe Leila, uh, tuambie tu kwamba tatizo la ulanguzi wa watoto na usafirishaji haramu wa watoto sasa hivi linaonekana kwamba linazidi kuenea kwa kiasi kikubwa. uh, na bila shaka tatizo kama hili linapojitokeza, uh, kuna mlango fulani umekaa wazi ama kuna sababu. Kwanza tuanzie chanzo, ni nini hasa, wewe ambaye ama kwa hakika huko mstari wa mbele kabisa, sio tu mwanahabari mwandamizi, lakini pia ni mtetezi wa watoto. Bila shaka kuna research ambazo utakuwa umezifanya, bila shaka kutakuwa kuna na kesi ambazo umewahi kuzisikia, labda utuambie tu sababu kubwa ya matukio kama haya kutokea ni nini? Nini hasa sababu tulizo tulizotambua na kuzichambua ni kuu ambazo ni tano, kusafirisha watoto aina hivyo a, kuwalangua au kuwaiba watoto na kuwasafirisha na kuwapeleka nchi za nje au humu humu ndani. Sababu ya kwanza ni kwamba tunaita kuvuna viungo, organ harvesting. Mfano, kuna Ulaya, kuna mtoto ambaye anahitaji figo au anahitaji kiungo fulani, basi wanakuja wanachukua watoto huko kwetu. Mara nyingine wanasema wanawa, wanawa adopt, yani wanawachukua wanawa, kama vile wanakwenda kuwalea, kumbe wanachukua kwenda ili waweze kuvuna viungo vyao wawape watoto kule watoto wakwao au wanauza viungo vyao, si tunaita organ harvesting au kuvuna viungo vya hao watoto. Pili ni ambao wale ambao wanachukuliwa kwenda kufanyishwa biashara haramu ya ngono ya watoto, ambao wapo watu wazima wanataka, ambao pedophiles wanafanya kitu kama hicho cha haramu na watoto kichafu. Sababu ya pili. Sababu ya tatu ni mfano albino, watoto wa albino wadogodogo wanasafirishwa, wana, wana au wanachukuliwa au wanatekwa kwa sababu ya viungo vyao kwa imani potofu ya, za kichawi kwamba kiungo cha albino kinasaidia kuleta utajiri ukienda kwa mganga au kwa mchawi. Sasa hiyo hi pia ni sababu kubwa ambayo watoto albino wa, mara nyingi lazima tuwalinde usalama wao. Sababu nyingine watoto ambao kidogo wakua miaka saba na kuendelea unakuta ni kwa sababu kwenda kuwafanyisha kazi za, za majumbani au kwenye mashamba makubwa, kazi za shuruba ambazo sisi tumesaini mikataba ya kimataifa, na pia tunazo sheria hapa kwenye nchi za Afrika Mashariki kwamba watoto wasifanyishwe kazi. Watoto ni watoto, mm. Wanatakiwa wawe shule, wasome, kufanyishwa kazi. Na sababu ya tano ni kwamba inawezekana labda sababu za kishirikina tena, wanaochukua wanasema hiyo, sasa hatuja hatuja hatujaweza ku- maana kuthibitisha. Hatuwezi kupiga ramli sisi waandishi wa habari au watafiti, lakini wanasema sababu za kichawi, kuwageuza dondocha, yaani zombi. Wanaochukua watoto wanageuza dondocha, zombi. Hilo hatukuweza kulithibitisha. Hizo sababu tano. Hmm, sababu ulizozitoa, um, umezifafanua vizuri kabisa. Nimekuwa makini kidogo na hii ya kuvuna viungo. Ah, sijui kama kuna kesi zozote hasa kwa upande wa Tanzania ambako upo, labda pengine kwa namna moja ama nyingine umezishuhudia, ah, na kama kuna hatua zozote ambazo tayari zimekwisha kuchukuliwa kuhusiana na hii kuvuna, kuvuna viungo. Kwa sababu ninavyofahamu kwamba nchi yoyote hata wanapokuja kuchukua watoto, ah, kama wanaenda kuadopt kuna sheria ambazo zinakuwepo. Sasa sijui kama zile sheria zinamkava vipi huyu mtoto anapotoka? Ina maana ametoka, hakuna ufuatiliaji tena? Manake hii naona ni kubwa kidogo. Swali nzuri sana Mary, kwa muda sasa zaidi ya miaka mitatu minne, sisi wanaharakati wa haki za watoto tumekuwa tukisema hawa watoto ambao wanachukuliwa in adoption au wanakuwa adopted, wanaokwenda nchi za nje kama ni Ulaya, Marekani hakuna ufuatiliaji kutoka kwetu. Mfano nchi za Marekani au Ulaya, u, unakuta kwamba wale wa ustawi jamii, maafisa wa ustawi jamii wanafuatilia hali ya mtoto ikoje, lakini huku kwetu mtoto akishaondolewa hapa akienda huko akichukuliwa nchi za nje hakuna ufuatiliaji. Sheria yetu ya adoption ipo, sheria ya kuadopt mtoto ipo, Kenya ipo, Uganda ipo na kadhalika, lakini sheria ya ufuatiliaji nje ya nchi hatuna. Sasa hapo ndio sisi tukaja kugundua kwamba hawa watoto wengi wanaochukuliwa eti wana- wanakwenda kulelewa nje na familia wengine, labda kweli wanafanya adoption, wanakwenda kutunzwa, wanalelewa vizuri, inawezekana. Lakini wengine pia tumegundua kwamba wanavuna viungo vyao, wanavuna viungo uh -huh. so kama wanawaua kabisa, lakini anamtoa figo moja, ili figo lingine liuzwe au apewe mtoto wake yule aliyemfanya adoption. Wanavuna viungo kwa tuje kweli yo, organ harvesting ipo. Ya kwa swala la ndani, kuna taarifa ambazo, kwa mfano, nitolee mfano DRC, kuna uh, tafiti ambazo zimefanyika, watoto wengi hasa katika kipindi hiki cha COVID-19 wanachukuliwa kwa njia ya haramu, wanapelekwa kwenye maeneo magumu sana kwenye kuchimba madini. Na hapo Tanzania, watoto wengine wanatolewa, kwa mfano mkoa mmoja Mbeya, anapelekwa Morogoro kwenye mashamba na vitu kama hivyo. Uh, sijui ulinzi wa mtoto ukoje, inakuwaje? Yaani, maanake watoto wanachukuliwa wengine kwa makundi kabisa, na ni jambo ambalo linajulikana. Sasa hasa nyinyi ambao ni watetezi mm, mnakutana na hali gani katika kuwatetea hawa watoto? Kwanza kabisa tunazo sheria za kumlinda mtoto, tuna sheria ya kumlinda mtoto ya mwaka elfu mbili ambayo Child Protection Act ipo. Kuna sheria na kuna mikataba ya kimataifa, hivyo vyote vipo kuna elimu jamii ambayo sisi wanaharakati tunatoa kupitia hasa redio, kwa sababu redio inafikia wa, wa, wananchi wengi zaidi, wanajamii wengi zaidi kuliko runinga. Pia tunatoa elimu, lakini ukumbuke sasa wale wanaokwenda vijijini kwenye ngazi ya jamii kabisa wanakwenda na pesa mkononi, laki mbili za Tanzania au laki tatu au laki tano. Mi namchukua mtoto huyu nakwenda kumpeleka kwenye machimbo. Wanawaita kipanya kwa sababu wanakuwa wadogo wanaweza wakaingia kwenye yale ma mashimo ndani ya, ya machimbo ya migodi ambayo ni haramu, imeharamishwa hapa kwetu no. Na wakigundulika wanakamatwa wanachukuliwa hatua za kisheria, lakini bado inaendelea. Sasa hapo uangalie, kuna watu watatu: kuna yule mzazi au wazazi ambao wanaotoa watoto wao, mi nasema pia wanawauza, maanake sa wanapewa ile hela mm -hmm. Hiyo. Kuna yule ambaye dalali, mtu wa katikati, sio yule anainunua. Kuna dalali anakwenda kabisa vijijini kwenda kuchukua wale watoto. mm-hmm. na kuna yule ambaye ananunua ili aweze kuwauza kwenda kuwafanyisha kazi kwenye mashamba makubwa ya chai au ya katani au na kadhalika, au kwenye migodi au kuwafanyisha kazi ya ngono. Sasa hapo kuna, kuna watu watatu ambao lazima washikiliwe Mzazi, dalali na mnunuzi. na mnunuzi usiondoke, nafikiri kuna masuala tutaangalia kwa kina, ni mengi na tutaangalia kwa kina hata zaidi, labda mambo ya ngono, kufanyishwa kazi, ushirikina, lakini ninapokukaribisha bwana Adoch, hebu tueleze kwanza, umeona siku chache tu zimepita na ufichuzi ambao umefanyika nchini Kenya wa mtandao ambao ulikuwa ukishiriki na kwa kuuza watoto. Sasa hivi inasemekana kwamba kuna washukiwa kadhaa ambao wamekamatwa. Hebu tueleze kwanza kabisa shirika lako la Trace Kenya linajishughulisha vipi na hali kama hii inapotokea, uh, inakuakuaje? Naam, shukrani. Uh, shirika letu la Trace Kenya linapambana na hali ya ulanguzi wa binadamu nchini Kenya, japokuwa tuko sehemu ya pwani ya Kenya, sehemu ya Mombasa, huku ndiko ofisi yetu ipo na tunafanya kazi sehemu za pwani. Kwa mara nyingi ukitokea tukizo la uh, la ulanguzi wa watoto kwa mfano, lile lilofichuliwa na shirika la BBC hivi karibuni, sisi huwa tuna hamasa wananchi kwamba hilo sio jambo ambalo linastahili. Kwa mfano uh, hili jambo ambalo limetokea hivi karibuni sio mara ya kwanza kutokea, limetokea uh, pale mbeleni, japokuwa halikuonekana ni kama jambo la ulanguzi uh, kwa, kwa macho ya wa watu wengi, na ni jambo ambalo lime huzunisha kama wa washiriki ambao tunapambana na hii hali ya ulanguzi wa watoto mm-hmm. Tu, tunashukuru kwa vile shirika la BBC limeweza kuifichua na sasa wale wahusika wa wako kwenye eh, mikono za, za dola, ili waweze kupambana na hiyo na hali ya ulanguzi uh. La pili ningependa kusema kwamba kadri na yale yamesema ya na mwenzetu toka Tanzania kwamba kuna sehemu tano za ulanguzi ambao unachipuka una, una sehemu za kwetu. Kuna tatu zingine ambazo pia zaonekana. Za moja ni kwamba kuna watoto ambao wanatolewa nchi moja haji nyingine kuenda ku, ku, ku, kulazimishwa kuombaomba kwenye mitaa yani sana sana kwenye miji mikubwa kama Mombasa ama Nairobi, wanakuwa ni ombaomba, na kuna wale ambao wamewasimamia ambao ni wakala ambao wamewaleta huku ili kuweza kuwafanyisha hizo kazi na kupokea hizo hela. Ya pili ni wale ambao wanalazimishwa kuingia kwenye vikundi uh, vya vijana ambao na, wanafanya uh, ambao tunasema kwa Kiingereza adolescent gang, ambao wanafanya wizi ndogo ndogo kwa uh, vijana ambao wanatumiwa kwa hiyo hali ya wizi ama kwa kusafirisha mihadarati kutoka sehemu moja hadi nyingine. Ya tatu ni watoto ambao wananunuliwa. Kama hili jambo limetokea hivi karibuni, kuna watoto ambao wengine ni wale ambao wako kwenye jijini ama vijijini, wanachukuliwa ili waweze kuuzwa kwa wazazi ambao wanatamani kuwa na watoto ambao hawajawapata. Sasa so, so hizo hali ndio taswira ambayo inaonekana kwa upande wa ulanguzi. Dhidi na yale ambayo yametajwa pale mbeleni ha Bwana Adhok, mimi hapa, wakati tumeanza tu, mjadala huu unaanza kupata upeo kwamba pengine swala la umaskini linaweza likawa na nafasi kubwa sana hapa, kwa sababu eh, nikiangalia kwa upana naona kama eh, kama familia ama mzazi ama wazazi wakiwa katika hali ambayo ile ya kujimudu inaweza pia pengine kwa kiasi kimoja mzazi asihusike katika kukubali kumtoa mtoto wake kwa wale ambao wanawatoa watoto wao kwa sababu kama dada leila alivyosema pengine hapa kuna mzazi anayehusika dalali mnunuzi umeona eh? kwa hiyo sasa dalali anaenda kwa mzazi anatoa pesa mzazi anakubali mtoto ananunuliwa kwa hiyo kama si suala la umaskini pia hapa pengine mzazi angeweza kuwa katika nafasi nzuri sana ya kumlinda mtoto wako sijui unasemaje hilo katika shirika lako umeliona adhoka Tume, tumeliona hilo jambo uh, ni kwamba wazazi wengi ambao wako tayari kuwapokeza watoto wao kwa watu wengine kwa jambo, kwa lolote lile huwa ni hali ya uh, kuwa na ufedhaha wa, wa, wa hela, hawana pesa za kutosha, na ndiposa wanapeana watoto wao kwa kwa mtu mwingine ama kwa wakala mwingine ili aweze kuwapeleka e, idha kwa ku, uh, mambo ya kufanya kazi kwingine ama kwa kwa imani kwamba yule mtoto ataangaliwa vyema kushinda vile yeye angeweza ange, ange, ange, kufanya lela ah. Unasemaje wewe kuhusiana na hili suala, la umaskini lina mchango gani katika ulanguzi ama usafirishaji haramu wa watoto? Umaskini umechangia kwa kiasi kikubwa. Umaskini umechangia, na pia nadhani kuto kujielewa kwa sababu kama wazazi walikuwa wanajielewa na wanaofahamu kwamba hawa watoto wanakwenda kufanyiwa hivi sidhani kama mzazi angeweza kumtoa mtoto wake. Kumbuke sisi kwetu kwenye jumuia jamii zetu ni wakulima wafugaji. Kweli umaskini upo, lakini sio umaskini kiasi hicho. Shule zipo za watoto kusoma, lakini e, ule kutokuelewa, nafikiri kwamba mtoto akienda Ulaya atakuwa atakuwa tajiri hasa, atakuja atawasaidia. Nadhani kama tunawaelewesha wazazi kitu gani kinatokea na kwamba wao wanadhima ya kuwatunza watoto na sio kuwaachia tu kwenda itasaidia. Na umaskini ndio, lakini pia nahisi kuto kuelewa, sitaisema ujinga, nasema kuto kuelewa matokeo ya hao ya ivyo wanavyofanya kutoa watoto wao au kuwauza. Mi nasema wanawauza. Mtu nakuwa laki tano namtoa mtoto ni kuuza. Mm -hmm. Hapa ndipo sasa tunarudi pale kwenye ile suala uliposema elimu jamii. Mnatoa elimu jamii. Je, mnachukua juhudi gani katika kuhakikisha kwamba mnawafikia hawa ili waweze kupata kujielewa? Basi uh, especially wazazi, elimu jamii kupitia redio ni muhimu sana. Kwa mfano hiki kipindi tunachofanya leo na kaka yangu ambaye yuko Nairobi na na wewe na, na Kamau ni elimu jamii, kwa sababu sasa hivi tunavyoongea wa- wa- wa wakuu serikalini wanatusikia, viongozi wa dini wanatusikia, wazazi wanatusikia. Alafu sisi hapa kwetu uki, Afrika Mashariki tunazo redio jamii, community radio station, redio jamii ambazo hizo zipo mikoa mingi tu hapa uh, Afrika Mashariki. Sasa zile redio jamii, inabidi sisi sasa watu kama mimi na wewe na kama waandishi wa habari, wanahabari, watangazaji tujaribu kutengeneza vipindi maalumu vitakavyoweza kuwa kutoa elimu hiyo, japokuwa tunajitahidi, lakini sasa inabidi tuf, tusukume, tusukume gurudumu hilo kwa kasi zaidi, badala ya kuangalia tu kwambao tumejenga shule na miundo miundombinu, lakini pia tuangalie masuala ya ustawi jamii kwenye ngazi ya jamii. Naam, um, Bwana Doch wakati shirika lako likiwa linajishughulisha na kupambana na ukatili huu sasa, mnatoa kuna ushirikiano unaopatikana kutoka kwa upande wa vyombo vya usalama? Yaani, mnapopata kesi au kufuatilia suala fulani, ushirikiano unapatikana kutoka kwa upande wa serikali? Nam, ushirikiano huko uh, kutoka kwa serikali, uh, muhimu ni kuwa katika nchi ya Kenya watoto wote wako kwenye chini ya idara ya, ya watoto, na kukitokea kukiwa le, na tukio lolote lile ambalo linahusisha mtoto ili kuweza kumsalimisha huyu mtoto lazima tufanye kazi na idara ya watoto na pia dola za kisheria kama polisi na, uh, na wahusika ambao wanasimamia wana, wana sheria. Lakini wa kwanza kabisa yule kwenye uh, sehemu za serikali ambayo tunafanya nao kazi ni idara ya watoto. Wao wako sehemu zote nchini, na kukiwa na tukio lolote lile kuhusu mtoto ambaye aidha tunamokoa tunam kutoka kwa dhulma fulani inabidi lazima tuwahusishe wao ili wao waweze kutuelekeza ni pande gani mtoto ata, atapelekwa ili kuweza kuhifadhiwa kwa muda wakati, uh, jami, jamii inatafutwa ili waweze kuipatanishwa. Nina hakika kabisa kuna mambo ambayo mmeyafanya na yakafanikiwa kumkomboa mtoto akajikuta kwamba hayuko uh, kwenye hali kama hii ya kuchukuliwa kiharamu. Sijui lipi hasa ambalo Leila pengine unaweza ukalikumbuka, labda ukasema niliwahi kufanya utafiti fulani ama niliwahi kwenda kwenye shamba fulani nikakuta watoto na wamechukuliwa katika mazingira tatanishi kama haya, na nikachukua hatua hii, nikapeleka kesi mahakamani ili tu kutoa mwanga kwamba kuna taasisi kama hizi zenu zipo ambazo nazo zinafanya kazi katika kuhakikisha kwamba zinatoa ulinzi kwa mtoto, Leila. Nimefanya nimefanya mara nyingi sana. Sisi tuna polisi kama alivyosema kaka kutoka Nairobi. Polisi wapo ambao kazi yao mpaka tumewekewa madawati ya, ku, ya watoto ambayo kupeleka ma, malalamishi juu ya maswala ya watoto na ulinzi wa watoto. Tuna tume inayoshughulikia maswala ya, ya ulanguzi wa binadamu ambayo inaitwa Anti Person Trafficking Commission, ipo wizara ya mambo ya ndani inashughulikia hilo swala tuna asasi za kiraia ambazo pia hizo zinafanya kazi, NGOs zinafanya kazi sana, asasi za kiraia kuleta kuleta mwamko na pia kulinda haki za watoto na vituo vya msaada wa kisheria, kusaidia watu ambao watoto wao wameibiwa wanaweza kuenda pale pia. Ni, ni, ni kosa la jinai, ni kesi ya polisi, lakini pia kwenye, ma, kwenye vituo kama hivyo wanapata mwelekeo wafanye nini. Sasa kinachotakiwa ni kufanya uwiano. Kwa hivyo vyombo vyote vifanye kazi kwa pamoja, kwa nikisema uwiano ile coherence, maana sasa hivi kuna polisi, kuna hii tume inayodhibiti ina ulanguzi wa binadamu, iko chini pia ya wizara ya mambo ya ndani kama polisi, kuna azaki uh, ambazo ndio NGOs, kuna jumuiya za dini na kuna sisi ambao waandishi wa habari na kadhalika. sasa vipi tunaweza tukaleta uwiano kwa kati yetu sisi sote? Tufanye kazi lengo letu liwe hili moja, ulinzi wa watoto. Hapo ndo inatakiwa sasa, juhudi muhimu, tukutane sote kwa pamoja, kama taifa sisi Tanzania, lakini pia kama Jumuia ya Afrika Mashariki, kwa sababu ukiangalia sisi tuna tuko karibu sana, ni ndugu. Wanatoka hapa anapelekwa kule, anatoka kule anapelekwa kule, sisi ni ndugu hapa kwenye jumuia ni muhimu sisi tufanye kazi kwa pamoja, sote tuangalie hili swala. Ni muhimu pia tufanye kazi kwa pamoja na tutoke na, na, na, na, na, na mpango mkakati kabambe ambao utapiga marufuku na utapiga vita hili swala. Nawashukuru sana wageni wetu, msiondoke. Naona kwamba sehemu ya kwanza ya Live Talk ni kama inafika kikomo, na tutaingia kwenye sehemu ya pili muda usio mrefu, ambapo tutaendelea kuangalia maswala haya na tatizo hili kwa kina zaidi, na pia tutaangalia maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Wengine wametuma kwa njia ya internet, wametuma kwenye mtandao yetu ya Facebook, na wengine kwa njia ya simu. Kwa hivyo, msiondoke, tutaingia au tupatane kwenye sehemu ya pili ya Live Talk, kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi BMJ Murithi, produsa Aida Isa, jina langu Harison Kamau, tukiwa tumeshirikiana na mwenzangu hapa Mari Mgawe. Kwa heri ya kuonana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kipindi kikiwa ni Live Talk. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Live Talk, ambapo katika sehemu ya kwanza tulikuwa tunaendelea kujadiliana kuhusiana na, na swala la ulanguzi wa watoto na tatizo ambalo limekita mizizi na limekuwa likichapa vyombo vya habari katika siku za karibuni. Sio tatizo, tatizo la nchi moja bali linaonekana ni tatizo la kimataifa. uh, wewe ambao unaungana nasi, tulikuwa na wageni wetu ambao bado tunao hapa kwenye uh, Live Talk tunaye Leila Sheikh ambaye ni mwanahabari mwandamizi na pia mwanaharakati anayetetea haki za watoto huko nchini Tanzania. Tunaye Paul Adhoch ambaye ni mkurugenzi wa shirika la Trace Kenya, pia ambalo linakabiliana na tatizo hilo la ulanguzi wa watoto na binadamu kwa ujumla. Jina langu Harrison Kamau na hapa studioni ninaye Mergae. Endelea mimi, nafikiri moja kwa moja bila kupoteza wakati niende kwa Bwana Adhok nimuulize tu swali, uh, kwamba kwa vile tumekuwa naye katika sehemu ya kwanza Uh, juhudi ambazo taasisi yako ama mashirika lako inazifanya kuhakikisha kwamba nalo ni sehemu ya jamii hasa katika kumlinda mtoto mdogo asiingie katika hii hatari ya kuchukuliwa kwa njia haramu na kupelekwa kufanya kazi kwenye mashamba, kunyanyaswa kingono ama kuvunwa viungo. Naam. Uh, juhudi ambalo tunafanya kama shirika la Trace Kenya kwanza ni kupeana hamasa jamii ama elimu jamii jinsi alivyoeleza Leila Uh, wengi uh, kwa wingi tumeelewa kwamba wazazi wengi ambao jukumu lao la kwanza ama la kimsingi ni kumlea na kumlinda mtoto, ni kwa wengi, kwa sababu kwa kutoelewa, wanapokeza watoto wao kwa kwa watu wengine, haswa kupitia mawakala ama uh, majirani ama marafiki ambao wanawajua, lakini mtoto anapotelea kwenda kufanya kazi kwingine ama kutumiwa vibaya kwa kushiriki ngono uh, ile inaitwa ngono biashara. So, sasa sisi kama shirika tunapeana hamasa kwa jamii kupitia uh, redio zile tunaita huku FM stations, tunapitisha tuna, tuna ujumbe wetu kupitia hizo redio, na kuna vikao vya jamii ambayo tunapeana hamasa kwa jamii. Ya pili, tuna, tunaungana na na idara ya serikali haswa idara ya watoto kuweza pia kuwasaidia kule kupeana uh, direct service Kiingereza wale watoto ambao tayari wamejipata kwenye sehemu uh, mbaya ama wamejipata wamekuwa kwa dhuluma fulani eidha ya, ya, ya, ya ulanguzi ama uh, ya upotovu kwa maisha yao ambayo haitawafaa, hivyo tunaungana nao pamoja na taasisi zingine za serikali kama polisi, uh, kuna dawati la polisi na kuna pia uh, ile anti-trafficking protection unit ambayo iko sehemu ya kwetu ili tuweze kuwashika wale ambao wanadhulumu, wanadhulumu watoto na kuweza kuwapokeza watoto na kuwasil, kuwasalimisha na kuwapeleka kuunganisha wao na wazazi wao. Ya tatu ni ile mambo ya sheria ambayo inatetea ina, ina, ina watoto nchini nzima tunafanya kazi pamoja na mashirika mengine za yeah, kijamii ama non, non government organizations ili tuweze kushirikisha serikali na kuonyesha kama popote kuna pengo ama mapengo yoyote kwenye sheria ambayo inasimamia ama kusaidia kuhakikisha ku, ku, ku, kwamba watoto wako salama mm-hmm. Hizo tatu ndizo sana tunazofanya ili kuhakikisha kwamba watoto wako salama. Kwa, kwa, kwa hali ya kazi yetu ama kwa hakika kwa maelezo ambayo yote mmeyatoa inaonyesha mwelekeo kabisa kwamba juhudi zinafanyika kuhakikisha mtoto analindwa, lakini sasa tunarudi pale pale kwamba tafiti zikifanyika, uh, inaonyesha kwamba tatizo hili la ulanguzi wa watoto bado lipo ama linaendelea ama linazidi kusonga mbele. Je, tunaweza kusema kwamba sasa jukumu ni la nani sasa ni la taasisi kama hizi za kwenu ambazo zina, z, zi, zi, ziko mstari wa mbele kuhakikisha zinafichua mambo kama haya na kufanya elimu uh, jamii kwa njia redio na mambo mengine, ni jukumu la serikali ama ni jukumu la mzazi ama ni kwa pamoja? Nini hasa kinachotakiwa kifanyike kukabiliana na changamoto iliyopo, ambayo tunaweza kusema kwamba pengine kwa namna moja au nyingine inazuia sasa kusonga mbele, kwa sababu tafiti zinaonyesha hasa katika eneo la Afrika Mashariki na kati, ulanguzi wa watoto umekuwa kwa kiasi kikubwa Leila. Inabidi tufanye kazi wote kwa pamoja, hapo uliowataja wote. Kwa mfano serikali, ambayo ni polisi, pia hiyo tume ambayo ina, inazuia au inadhibiti usafirishaji ya uuzaji ulanguzi wa binadamu, asasi za kiraia, NGOs, lakini pia jumuia za dini lazima ziwepo mstari wa mbele. Sote sisi tuna tunaamini, tuna tuna imani za dini na, na mi naamini kabisa kwamba iwapo pasta au mchungaji au shehe au ustadhi akiinuka akisema kwamba jamani, wazazi lindeni watoto wenu, watasikizwa. Pia ni muhimu sana viongozi wa dini pia kushirikishwa kwenye kampeni aina hii. Kuna viongozi wa kimila vijijini kwetu kwenye ngazi ya jamii, huko kwenye kaya zetu, wao pia washirikishwe. Viongozi wa kimila waseme, wawambie wazazi ni mwiko kuuza mtoto wako kumpeleka mtoto wako sehemu fulani. Sasa tukifanya kazi wote kwa pamoja kama sisi taifa, alafu kama afrika mashariki, nadhani tunaweza tukashinda hii vita. mm -hmm. Bwana Dok, kwa upande wako swali hilo hilo, jinsi ile ile alivyosema jukumu uh, ni letu sote, lakini kwa kulingana na sheria ya nchi ya Kenya jukumu jukumu la kwanza linapokezwa mzazi ama wazazi wale ambao wamepata mtoto kwa hali ya kisheria, aidha mtoto ni wao ama wamepokezwa mtoto kulingana na sheria za nchi. Jukumu la kwanza kumlinda na kumhifadhi, kuhakikisha yule mtoto anakuwa kwa njia bora, ni la mzazi. Lakini jukumu la pili, iwapo mzazi basi atashindwa kutekeleza jukumu lake, ili jukumu la pili linapokezwa uh, serikali, uh, mashirika kama zetu sisi uh, za uh, kijamii kazi yetu ni kuhakikisha tu kwamba mzazi na na serikali wanafatiliza uh, majukumu, majukumu yao. Kwa mfano mtoto akiwa anapata shida pale fulani uh, na sababu ya ile shida ni, ni mzazi hakuweza kumlinda, basi serikali inachukua hatua uh, mashirika kama zetu za kijamii na mashirika mengine yote yale yao ni kuhakikisha kwamba wameangaliza na kufatiliza kwamba hayo uh, majukumu yamefatwa ya kwa mwafaka. So hivyo ndivyo ilivyo kulingana na sheria, lakini kwa kweli kwa nchi yetu na kwa desturi na mila zetu za Kiafrika, jukumu ya kumlea mtoto ni ya kila mtu mzima ambaye, popote alipo, mtoto yeyote yule ni kama mtoto wake. Kwa bahati mbaya, yes, ni kwamba wale wanaodhulumu watoto ni wale waleo wanastahili kuwalinda wao watoto. naam. Nam, yote ni kupitia Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mjadala unaendelea vizuri na naona wengi bado wanaendelea kuchangia kupitia mtandao wa Facebook. Naona Meri, tusome mawili matatu ambayo yanaendelea kuingia hapa kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili Facebook. Namuona huyu Rashid Bashir akiwa Busia, Kenya. Unasema kwamba serikali ziweke sheria kali kwa wahusika wafungwe maisha jela, iwe funzo kwa wengine wenye tabia kama hiyo ya kuiba watoto. E, Timothy Ngaira anasema yeye anataka kuona hatua kali zinachukuliwa kwa wale wote wanaofanya ulanguzi wa watoto, kwa kuwa mtoto hana hatua yoyote, lakini anafikishwa katika hali ambayo ni tete na Mwana Dovya Kasiki anasema yuko Butembo, Kivu kaskazini mashariki mwa DRC. Anasema hapa kwetu Butembo, tabia hiyo ya wizi wa watoto imeisha pungua. Watoto pindi tu wanapoibiwa, wale wezi huomba pesa kwa familia za mtoto ili walipwe kisha waachilie mtoto, lakini wengi katika siku za karibuni wamenaswa. Amos Bizulu anatoka Biharamulo anasema, nadhani hasa kwa upande wa usafirishaji haramu, ni kwanza kungekuwepo na adhabu kali juu ya usafirishaji haramu kwa wale wote waliohusika, eh, na baadaye hatua nyingine zichukuliwe tena kubwa zaidi. Masanja Kanone akiwa kule Igate anasema, biashara hii ya kusafirisha binadamu inatakiwa ikomeshwe mara moja na kuwepo na sheria kali kwa mtu yeyote ambaye anapatikana akihusika katika biashara hiyo, na isiwe chini ya kifungo cha miaka 60 jela. Juma Kazuri anatokea Moshi, Tanzania, anasema biashara ya kusafirisha watoto imekithiri sana hapa duniani, sijui kwa nini. Kinachotakiwa hapo ni kila mmoja kupaza sauti yake, ili hii biashara haramu iwe isiwe inatokea mara kwa mara. Haya basi, ni baadhi tu, tutaendelea kusoma nafasi inapopatikana. Tunawashukuru wote wanaoendelea kushiriki kwenye mitandao yetu, endeleni kutoa maoni, nafasi ikipatikana, kwa kweli tutayasoma. Nikirudi kwako, Bwana Adoch, Hebu tueleze hivi Adoch, samahani, hebu no. tueleze, mnapofuatilia kesi kwa mfano. Sasa nataka utupeleke safari ndogo tu mume eh, kuna ushukiwa no. fulani kwamba ulanguzi unaendelea, huwa mnaanza namna gani? Dalili zipi ambazo huonekana miongoni mwa jamii kwamba hapa kuna kitu ambacho kinaendelea, labda pengine uh, kundi hili la watu ama mtu huyu anashughulika kwenye biashara ya ulanguzi wa watoto? Ni dalili zipi ambazo zinaonyesha kwamba hilo huenda linaendelea? Mwanzo, kabla sija jibu hilo swali, hebu ni kupe taswira kidogo kuhusu no. jinsi watoto wanavyosafiri mara nyingi sehemu yetu ya Kenya, na naamini kwamba pia sehemu zingine za Afrika Mashariki, watoto utaweza kupata kwamba watoto wanasafiri wao peke yao bila mtu mzima kuwa na wao, na hili ni jambo ambalo tumejaribu kuongea na haswa dawati ya polisi kwamba inafaa kuwe na mkakati fulani ambapo mtoto akisafiri kutoka sehemu moja hadi nyingine awe eidha yuko na mtu mzima ambaye yasafiri naye, ama yuko na stakabadhi fulani kuonyesha kwamba yasafiri peke yake, lakini atapokezwa kwingine kwa mtu mzima. Mara nyingi sisi sehemu zetu za za Kenya, kwa mfano utapata mtoto anatoka hata kutoka Nairobi hadi sehemu ya Mombasa, yuko peke yake kwenye gari, amewekwa kwenye gari, yasafiri peke yake na ana- anakuja sema kusema kwa mfano Mombasa, ili huku Mombasa ndipo atapokelewa na mtu mwingine, na huyu mtu mwingine mara nyingi, kama huu mtoto ametumwa kwa kazi za nyumbani ama kufanyishwa kazi ama kufanyishwa biashara ngono, atapokezwa na mtu ambaye mtoto hamjui. So hiyo ndio nafasi ya kwanza ambalo, ambalo sisi kama shirika huwa tunaona kwamba huyu mtoto iko kwenye hali ambayo tatanishi, hapo baadaye naweza kuwa atakuwa ni mwadhiriwa wa ulanguzi. Aa, lakini kujibu lile swali uliloniuliza la kwanza, mara nyingi utapata kwamba mtoto kama ameletwa kutoka sehemu nyingine, sisi kama shirika letu ni kuhakikisha kwamba kama ni kweli yule mtoto ameletwa kwa hali ya ulanguzi, tunajaribu kujua ni nani aliyefanya hiyo usafiri wa huyu mtoto, ndio papo hapo tunachukua, aa, aa, tunachukua awamu ya kuelekeza hiyo kesi kwenye koti Kesi nyingi za watoto ambazo zinaenda kutini huwa zinasimamiwa na idara ya watoto, lakini uh, kwa vile mara nyingi utapata wale wanaosafirisha watoto kwa hali ya ulanguzi wako na mapeni na hela, basi wao wanaweza kuitoa kwenye uh, kupitia sheria. Sasa inabidi sisi kama shirika pia tunatafuta wakili wetu ambaye anasimamia huyu mtoto ili tuweze kujua mtoto aliletwe kwa, kwa, kwa, kwa mfano pwani ya Mombasa kufanya nini na kwa hali gani, na tunaweza basi kutumia sheria ambazo zipo kuonyesha kwamba mtoto amelanguzwa. Na nitakupa mfano kwamba watoto wengi ambao wanaletwa Mombasa kufanya ombaomba kwenye jiji la Mombasa wanatolewa nchi jirani ya Tanzania, na wengi wanakuja ni watoto ambao ni walemavu, wanakuja ili wawekwe kwenye uh, barabara za mji wa Mombasa kuombaomba. Hawa watoto hauwezi jua tofauti yao na watoto wengine ambao pia wanafanya umbaumba, lakini ukiweza kudadisi kidogo, hapo ndipo unapata kwamba watoto wametoka nchi nyingine. Na hapo mbeleni, uh, serikali -ilikuwa na, inachukua uh, hawa watoto ambao ni wageni inawaregesha kule kwao, lakini kwa muda mfupi uliopita, sasa imekuwa imewalazimu ime serikali kuwachukua watoto na kuwae, kujaribu kutafuta ni, kwa, ni vipi walivyofika huku Kenya, na baada ya udadisi kidogo itapatikana kwamba watoto wameletwa na mtu fulani, basi yule ndiyo anatafutwa, na kwa hali hiyo hii hali imeanza kupungua kidogo kwa sehemu yetu hizo hivyo, ndivyo tunavyofanya hasa upande wa, inasikitisha kwelikweli. Kwa mfano hapo, utakubaliana na mimi kwamba kama ilo swala la mtoto kuwekwa ombaomba, umejieleza vizuri kabisa. Mtoto anachukuliwa kutoka Tanzania kama anaenda kwenye mtaa mm -hmm, Mombasa anaachwa pale mm -hmm. Na yapo mashirika kama haya ambayo yanatambua, yamefanya tafiti, yanaona kwamba kuna hali kama hiyo. Sasa hapo unaona kabisa ndio ile aliosema Leila pale mwanzoni kwamba ushirikiano wa pamoja kama kungekuwa kuna hii imeshasikika kwenye elimu jamii Damu. ama imetangazwa kwenye vyombo vya habari ni kuhamasisha mm, kwamba kuna watoto wako mtaa fulani kule Mombasa wametokea Tanzania Damu. wanafanyishwa kazi ya kuombaomba badala ya kuwa darasani ama badala ya kuwa katika hali ya ulinzi then wale watoto wachukuliwe, kwa sababu unajua yeye yeah, amechukuliwa tu pale. Anayeumia mwathirika mkubwa ni mtoto, sio tu kufanyishwa ile kazi, lakini hapati chochote anayepata chochote ni yule aliyepewa hela kule kumwachilia aje, lakini na wale ndio wanaitwa sijui mawakala ama wale wanaonunua. Si kwa hiyo mtoto anakuwa katika hali ambayo kwa kweli, kutokana na tangu anapokuwa elimu, anakosa maisha ya utoto, kufurahia maisha ya utoto hana uh, kufurahia kuwa na wazazi hana, upendo hana, amekuwa mtoto wa mtaani, unaona. Kwa hivyo hata mimi nasema kabisa, najisikia vizuri kwamba kama alivyosema Leila kama jamii nzima ikashiriki kwa pamoja, kila huyu akaunganisha nguvu yake pale, bila no. shaka lakini e, tatizo la umaskini laonekana haliepukiki. <laughs> haya mambo magumu sana lakini, Leila hebu tueleze, uh, tunapoangalia uh, kwa mfano, mmeshapata mtoto alikuwa uh, amelanguliwa na mmemwokoa. Kuna mikakati ya kumrejesha kwenye hali ya maisha ya kawaida? Kuna mikakati, labda kuna taasisi ambazo sasa, huyu mtoto labda alikuwa amepatwa na mshtuko, alikuwa maisha yake yamesambaratika, sasa ni kumrudisha kwenye maisha ya kawaida. Kuna taasisi ambazo zinafanya kazi hiyo? Taasisi zinazofanya kazi zipo, mfano taasisi za za dini zina- zinapokea watoto ambao ukumbuke kwamba hao watoto wanaochukuliwa huku wanapelekwa Kenya au wanaotolewa Kenya wanaoletwa huku kwa omba, omba. Sio, hawakuzaliwa na ulemavu, wanapewa ulemavu ili wakawe ombaomba. Sasa hapa, umeelewa? Wana ulemavu, hebu fafanua hilo. Wanavunja mguu, mkono, ah, wanaotofua jicho uh-huh, ili waonekane walemavu, wapita, wapita barabarani waonee huruma wawape hizo sadaka au hivyo hivyo vitu wanavyo. Alafu kama mtoto ameishi barabarani, maanake watu wanaita watoto mitaani, sasa, ameshaishi barabarani, inakuwa vigumu sana huyu mtoto kurudi kwenye jamii ambao ametoka kijijini, atatoroka at at at tu. Tena hawa ni watoto ambao wenye mahitaji maalumu ambao wameshakuwa abuse, wameshaonelewa, wamesha wameshatumiwa vibaya, wanahitaji counseling, ushauri na saha, wanahitaji mara nyingine pia afya medical treatment. Barabarani kuna vitu vingi sana vinawapata watoto. Jumuia za chini zipo, jukumu wana vituo naam, jukum jukumu hapo. Sasa nani na nani ambao wanatakiwa kushirikiana katika kuhakikisha haya mahitaji maalum yanawafikia watoto walioathiriwa namna hii? Mimi nasema kama mfano, tume ya ulinzi wa watoto hapa Tanzania, hakuna tume ya ulinzi wa watoto. Tunayo, tuna tuna tuna, tuna kitengo au department au sehemu kwenye wizara ya afya ya jinsia, watoto na kadhalika, lakini tunahitaji tume ya ulinzi wa watoto iundwe Tanzania, Kenya, Uganda na kadhalika. Moja katika tume hiyo wawepo ambao wawakilishi sasa wa asasi za dini, asasi za kiraia, wazazi, kwa sababu tunazo asasi za wazazi parents ambao kuna parents association na wao pia washirikishwe ili na wa, wazazi pia wawajibishwe na mapolisi na, na ile tume ambayo ya kuzuia ya kudhibiti au ya kuzuia ulanguzi wa binadamu, hao wote wawepo, wawakilishwe kwenye tume hiyo ya ulinzi wa watoto. Mimi nasema ni muhimu sana kwa upande wa Kenya, Bwana Dhok, na mahakama ma ma na mahakama ma yes, mahakama pia, kwa sababu watoto wanapochukuliwa in adoption wanapitia mahakamani. Sasa unakuta kwamba hakimu anakubali mtoto awe adopted na mtu ambaye kabisa anatoka nchi za nje kwa Ulaya, hajulikani nani, wanapitia mahakamani, mtoto anakuwa adopted, anaondoka, hatufuatilii, hatujui kitu gani kinatokea. Mahakama nao pia wawajibishwe. Asante. Asante kwa kulipa muda, bwana dok. Nini mchango wako hapo, kwa upande wako, kuhusiana na kwamba mtoto akishatolewa kule mtaani, labda akaokolewa, anatakiwa afanyiwe nini sasa kurejeshwa katika hali ya kawaida? Na, kwa, kwa upande wa Kenya kwa bahati nzuri tuko na mashirika ya ambayo yanapeana ushauri na faha ama counseling. Na kwa kweli wale watoto ambao wamekuwa watoto wa mtaa ama wameishi mitaani kwa muda mrefu ni ngumu ni, ni sana kwa washauri na kuweza kuwageuza wakawa uh, wakawa wanaketi pamoja na, wana, wana na uh, jamaa ama jamii zao, kwanza ni kwa sababu wanakumbuka kwamba ni ile ile jamii wanakoenda walifurushwa wali ama walitolewa to, wali wana, wanaamini kwamba hawapendwi tena, na hilo lipo kwa sasa. Kuna uh, kuna zile zinaitwa children homes, ama charitable children homes ambazo ziko kwa wingi na zinafanya kazi kwa pamoja sana na idara ya watoto ili kuweza kuwapokeza hawa watoto hata uh, hivyo jiji la Nairobi na Mombasa kwa mfano na watoto wengi sana ambao bado wako mitaani, bado wanafanya ombaomba na moja baadhi ya sababu hii ni kwamba watoto hawana uh, wana wanaumizwa wana, wana, wana kule nyumbani uh, kule waliko. Na kitu ambayo limechipuka haswa wakati huu wa msimu wa COVID-19 uh, ni kwamba watoto wengi wamepata kuumizwa sana wakiwa nyumbani, na wa, wa, watakapopata nafasi watatoroka wao, kwa vile kawaida mtoto hatoroki nyumbani hata kuwe na umaskini, kuwe na njaa wala chochote kile, atabaki tu pale nyumbani. Ili mtoto aweze kutoroka nyumbani ni kwa sababu ile maumivu yale maumivu anayopata pale nyumbani yamemzidi ya sana. I, I, sasa anakuwa mwepesi kufatana na wenzake ili kuenda kujitorosha ama kutoroka kuenda kuombaomba mjini, na hii imechipuka sana wakati huu wa msimu wa COVID. Tumeona kwamba watoto wameumizwa wame, haswa kingono wameumizwa na wazazi wao wamepata kusikia mambo makali uh, sababu wazazi wamepoteza kazi na uh, wamepoteza kazi na ile hali ya uchochole kidogo nafanya anakuwa na, na hasira na wale watoto wake. Basi watoto wanapata, hawana raha nyumbani, wanatafutia namna ya kujikimu maisha yao wao wenyewe, wakitoroka wakienda mijini. Hiyo ndio mojawapo nachangia pia kupata hao watoto wanapatikana kwenye mitaa kwenye jijini kama Nairobi ama Mombasa ama miji mingine za Kenya. Naam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk. Naona kuna watu kadhaa walioko kwenye laini ya simu. Utasema jina lako sehemu ulioko na utoe mchango. Wapo karibu. E, Natokea Rombo, mkoa wa Kilimanjaro. Maoni yangu katika hii mada ya ulanguzi wa watoto, mimi naona kwamba serikali inatakiwa kuweka mipango mkakati maalum ya kuhakikisha kwamba watoto wanakuwa chini ya ulinzi muda wote au katika masaa yote. Kwa sababu gani? Unakuta kuna wazazi ambao wanakuwa hawajali watoto wao, unakuta mzazi asia kumlea mtoto akafika katika umri fulani, labda mtoto anaweza kutembea labda kuongea, anakuwa amjai tena ule mtoto, anaingia na mambo yake mengine, a wengine wanaingia na biashara ta, wengine wanaamua kwenda kuolewa labda na wanaume wengine, wale ambao nakuta wamekalia nyumbani. Mi nadhani kungekuwa na mpango mkakati maalum ulioandalia na serikali wa kuwalinda hawa watoto, kwamba vizazi lazima wamlinde mtoto takachoweza kukisema kuhusu biashara uh, haramu ya uuzaji watoto, aidha biashara ya shirikina, naweza nikaisema kwamba ni biashara uh, ya kishirikina, kwani uuzaji watoto ni biashara haramu. Nitakachoweza kukisema zaidi ni kwamba, uh, kukomesha biashara hicho biashara hivyo ni uh, ku uh, dhibiti aidha kuweka Uh, watu wote wale ambao wanashikiria vyombo vya sheria wawekwe, uh, katika kona zote za nchi ili kukomesha kabisa uh, biashara hizo ambazo ni biashara haramu. Basi, baada ya kupata maoni hayo mengi kutoka kwa wasikilizaji wetu, tunarejea tena kwa wageni wetu, na suala ambalo linaibuka kwa hakika ni la adhabu inayohitajika kupewa watu wanaoshughulika na swala la ulanguzi wa watoto. Sasa nitaanza kwako Leila, nikuulize, je, kwa upande wa sheria unaona kama un kuna udhaifu fulani wa kutoa adhabu kwa wale wanaopatikana kwenye hatia hii? Sheria zipo, nadhani adhabu ya kuuza mtoto au ya kulagua mtoto si chini ya miaka thelathini jela. Lakini hapa sasa, ili sheria iweze kutimiza kufata mkondo, lazima ushahidi upatikane. Na kama ushahidi utapatikana vipi, iwapo wanajamii sisi tuko tayari kutoa ushahidi? Unakuta kwenye vijiji, kila mmoja anaka, anakataa kutoa ushahidi kwamba fulani kauza mtoto. Wananyamaza, hatujui. Ah, kachukuliwa na mjombake Kumbe kkauzwa ka mtoto. Sasa wanajamii pia wanachangia kwa kiasi fulani, ule ukimia wao, kukosekana ushahidi. Mpaka sasa, yule mlanguzi yule mzazi yule dalali, vigumu kuwapeleka mahakamani na kudhibitiwa ku, ku, ku, ku, na kuadhibiwa na kufungua jela, kwa sababu ushahidi unakuwa haupo madhubuti. Hilo moja. Pili ni kwamba mara nyingi sana watoto sisi tumekuwa sio kama vile zamani, amesema Kaka Agot kwamba zamani watoto ni wawote wa, watoto ni wa jamii, sote tunawapenda, tuwatunze. Mtoto akikosea, unaruhusiwa kum kumkanya. Siku hizi hawataki wazazi na watoto wao. Alo, vipi? Unamsema? una mtoto wangu? Ah, mi nimemwona sehemu ile sio nzuri, asiende kule. Anagomba mzazi. Sasa basi tunanyamaza kimya. Sio mimi, mi ni mwanaharakati, naingilia kati, nasema kuna wengine watanyamaza, wanasema basi namwogopa mamake mkorofi. Basi sasa, ile pia imechangia ile kuvunjika kwa mfumo wa jamii zetu kama zilivyokuwa pale zamani, ambapo jamii zilikuwa mtoto ndi wa jamii. Mtoto akifaulu shuleni, jamii nzima inafurahi. Mtoto akiwa daktari, jamii nzima inakuwa na ari kwamba mtoto wetu amesoma. Siku hizi sio hivyo tena, mzazi hataki mwanawe agombeshwe Mzazi atake aingiliwe na malezi ya mtoto wake, usiniingilie na mwana, mwanangu mwana. Hapo sasa inakuwa tabu. Mimi nasema labda tuangalie tena, turudi kwenye mila na desturi, tuangalie zizi ambazo zinatufaa tuzichukue, tena turudie pale ambapo mtu mzima anakuwa na dhima ya kumtunza mtoto, na mtoto anakuwa na dhima au adabu ya kumtii mtu mzima, kwa kiasi fulani ni muhimu. Bwana Dhok, vipi kwa upande wa sheria nchini Kenya unaona kama ziko zina, ziko katika mstari ama kuna mabadiliko anatakiwa afanyike katika kutoa adhabu kwa watu ambao wanakutwa uh, wamefanya uhalifu huu, ili kuhakikisha kwamba uh, tatizo kama hili linatokomezwa. Sheria zipo na na, na na jinsi dada Leila alivyosema, pia sheria za Kenya ni kali sana ku, ku, ku, uh, haswa kwa yule ambaye anamuuza ama amemchukua mtoto kwa ulanguzi, hizo sheria ni na adhabu ni kali kabisa. Shida ni kuwa ushahidi huwa ni dhaifu, kwa vile lazima kuwe na yule aliyeshuhudia, na yule ambaye yuko tayari kwenda kotini kusema kwamba yeye ameshuhudia na hana raha na yale yaliyotokea, na hii hutokana kwa sababu mara nyingi mtoto akipata dhuluma ama ulanguzi kwa njia yoyote, utapata kwamba kuna jamii ama jamaa ya yule mtoto anahusika, aidha ni jomba ama mtu ama kakake ama shangazi mtu yoyote yule, lakini kwa jamii ambayo amehusika. Sasa so, wale ambao ni wazazi wa mtoto wakishapokezwa mtoto wao wanasema, ah, tuachie Mungu sababu mtoto wetu amerudi salama. Wana, wanaona ugumu kufuatiliza ile kesi, ili wasimfunge yule mjomba wao ama kaka yao. Ya, ya, ya tatu ni kuwa, uh, kesi za watoto hazichukuliwi kwa uzito unaostahili na utapata kwamba mawakili polisi, wahusika, wanasema hii ni kesi ya watoto tu, chanipotezea wakati no, wakati sio, sio kesi mzito, sio uh, kitu ya kunipeleka kotini na kuikimbiza kesi kama hili. Sasa wale tunaoachiwa hiyo kazi ya kufuatiliza kesi kwa uzito mashirika kama za Tris Kenya na mashirika mekuwa imeachwa nje kidogo, lakini kwa sasa tunaanza kurekebisha ili hizi mianya ziweze sasa. so, watapata kwamba mtoto mwenyewe amejipeleka, yeah. moja nyingine kwa vile amekutana na mtu ambaye amepatana naye kwa mtandaoni na anaweza kuumizwa kingono ama anaweza kulanguzwa ama anaweza hata kuuzwa, lakini wazazi wakawa hawana habari kwamba yalifanyika mpaka yametendeka na nashukuru sana naona kama muda nao umetupa kisogo kwenye live talk siku ya leo. Mjadala umekuwa mzuri ni muda ndio ambao hauturuhusu ke. Basi nawashukuru sana kwa kushiriki kwenye live talk, nikiwa na imani kwamba wakati mwingine tukipata muda pia tutajadilia swala hili kwa kina hata zaidi. Wale pia ambao wameshiriki kwa njia ya mtandao wa Facebook au kwa njia ya simu, wote tunawashukuru kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau nikishirikiana naye hadi wakati mwingine, basi kwa heri ya kuonana.