Tukisubiri kuingia katika kipindi cha kwa undani, msomaji wako ni BMJ Murithi. Serikali ya Kenya imesema kwamba raia wake tisa wameshikiliwa na mamlaka nchini Ethiopia kwa madai kwamba walikuwa wamewapa hifadhi waasi wa, wa kundi la Oromo Liberation Front. Kaimu kamishina wa kaunti ya Moyale William Olekakimon amenukuliwa na gazeti la Daily Nation la Kenya akisema kwamba Wakenya hao tisa walikamatwa mapema leo mwendo wa saa tisa asubuhi baada ya makabiliano makali ya bunduki kati ya maafisa wa polisi wa Ethiopia na vikosi vya Oromo Liberation Front. Aliongeza kwamba watu kadhaa walijeruhiwa katika makabiliano hayo na kwamba mazungumzo ya kidiplomasia ya kutafuta suluhisho yanaendelea kati ya maafisa wa nchi hizo mbili. Makundi ya kimataifa ya kutetea haki yameendelea kutoa wito kwa vikosi vya Ethiopia Kulipatia kipaumbele suala la usalama wa raia katika jimbo la kaskazini la Tigray. Huku siku iliyowekwa na serikali kwa vikosi vya Tigray kujisalimisha ikikaribia, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed aliwapatia wapiganaji wa chama cha TPLF hadi kesho Jumatano kujisalimisha, la sivyo jeshi lake litaushambulia mji mkuu wa jimbo hilo Mekele. Jeshi la Ethiopia lilitangaza jana kwamba lilikuwa limeuzingira mji huo kwa umbali wa takriban kilomita 50, lakini kiongozi wa TPLF Debretsion Gebremichael akakanusha madai hayo. Mkurugenzi wa shirika la kutetea haki la Amnesty International katika eneo hilo Lipros Mchena amezikumbusha pande zote mbili zinazopigana kwamba kuwashambulia raia wasio na hatia kwa makusudi ni kinyume cha sheria za kimataifa. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya watu elfu thelathini wametorokea nchini Sudani na kutoa wito kwa pande zote mbili kuwaruhusu raia kuondoka maeneo hatari bila vizingiti. Hayo yote yanajiri huku vikosi vya jimbo la Tigre vikidai kwamba vimeangamiza kabisa kitengo cha jeshi huku kukiwa hakuna uhakika ni nani mwenye udhibiti katika mzozo huo. Unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa zamani wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma hatimaye amehojiwa leo katika eneo lenye usalama na maafisa wa serikali wa kupambana na rushwa, baada ya mawakili wake kuzusha wasiwasi wa usalama wake wiki iliyopita. Koroma anahojiwa kutokana na tuhuma za rushwa na utakatishaji wa fedha wakati akiwa madarakani. Hapo awali alikanusha tuhuma hizo. Taasisi za kupambana na rushwa nchini humo zimesema kwamba mahojiano yamefanyika vyema na yataendelea siku nyingine iliyokubaliwa na mawakili wake. Mwezi Oktoba mwaka huu, wachunguzi walizuiwa na wafuasi wa Koroma kuingia nyumbani kwake kumhoji. Koroma alishindwa kufika kwa kesi yake, na taasisi ya kupambana na rushwa ikasema inatafakari kutoa kibali cha kukamatwa kwake. Hata hivyo, chama chake kimewataka wafuasi wake kuwa watulivu. Bunge la Libya limefanya mkutano wa mashauriano mjini Tanges, Morocco, kukiwa na zaidi ya wa wajumbe mia moja wanaowakilisha makundi mbalimbali mbali ya kisiasa. Mkutano huo unaofanyika hadi Novemba 25 ni wa kwanza wa aina yake wenye lengo la kuweka ajenda kwa ajili ya kikao kingine rasmi kwa ajili ya wabunge wa Libya kitakachofanyika Libya kwenyewe. Lengo la mkutano wa mashauriano mjini Tanjas ni kuunganisha bunge la Libya na ni hatua ya kujiandaa na muda wa mwisho uliobaki kwa lengo la kurejesha utaifa na uthabiti wa taifa hilo la Libya. na ushahidi mpya unaonyesha kwamba wafungwa wengi kati ya 24 waliouawa wakati wa ghasia katika jela iliyo kwenye mji mkuu wa Colombia mapema mwaka huu walipigwa risasi hayo ni kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch. Shirika hilo limesema kwamba uchunguzi wa meli yao ulifanywa na wataalam huru walioagizwa na shirika hilo, na unatoa mwangaza juu ya mojawapo ya matukio makubwa ya mauaji katika jela katika historia ya nchi hiyo hivi karibuni. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari. Namwona mwenzangu Idi Ligongo yuko tayari kabisa kukuletea mpango wa kwa undani. Mimi naondoka. Jina langu ni BMJ Mridhi. Tuonane tena panapo majaliwa. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia tangazo ambalo limetolewa na ofisi ya utawala na huduma za serikali ya Marekani e, kueleza kwamba mchakato wa kubadilishana utawala wa Marekani baina ya Rais Donald Trump na rais mteule Joe Biden unaweza kuanza wakati ambapo rais anaendelea kupinga matokeo ya uchaguzi Hayo yakiendelea vilevile, eh, rais mteule Joe Biden ametangaza ah, baadhi ya majina ambayo yanaonekana yatashika nafasi muhimu katika serikali yake. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo yetu ya kwa undani, ambapo katika sehemu ya pili basi tutaangalia kauli iliyotolewa na waziri mkuu wa zamani wa Tanzania Joseph Sinde Warioba juu ya kwamba vyombo vya habari vya Tanzania uh, vina uashirio woga wa kutotoa habari zinazohusu masuala ya wananchi wana na badala yake wanajikita katika masuala ya uongozi, na swali kubwa linajikita: je, vyombo vya habari vya Tanzania vimekuwa vioga? Basi tutaangalia katika uh, sehemu ya pili ya matangazo haya karibu. <tipos> nam karibu katika matangazo ya kwa undani. Ofisi ya utawala na huduma wa serikali imeeleza kwamba mchakato wa kuanza eh, kubadilishana madaraka baina ya rais mteule Jo Biden wa Marekani na rais wa sasa wa Marekani Donald Trump unaweza eh, kuanza. Uh, shauri hilo linaonekana kama vile rais Donald Trump amekuwa uh, amekubali kuanza mchakato rasmi wa kumkabidhi madaraka rais mteule Jo Biden. Eh, rais amelitaka shirika hilo ambalo liko chini yake linalishughulikia mabadilishano hayo lifanye kile kinachostahili kufanywa, hata wakati ambapo yeye mwenyewe bado anaendelea kuendelea kupinga matokeo hayo. Hilo linawadia wakati Bwana Biden ameidhinishwa um, rasmi kama mshindi wa jimbo la Michigan, kwa kuwa na kuwa pigo kubwa lingine kwa rais ya uh, rais Donald Trump. Timu ya bwana Biden imefurahishwa na kuanza kwa mchakato huo, wakati rais mteule anajiandaa katika sherehe za kuapishwa hapo Januari uh, ishirini. Lakini vilevile vile, vile suala lingine ambalo uh, limejitokeza katika eh, hali hii, rais mteule wa Marekani Joe Biden ameitaja timu yake ya juu ya kidiplomasia na usalama wa kitaifa kwa utawala wake eh, ujao, hapo jana Jumatatu, ikiwa ni pamoja na mmoja wa wake wa karibuni zaidi wa masuala ya kigeni, eh, Anthony Blinken kuwa waziri wa mambo ya nje ya nchi. Biden pia alimtaja mwanadiplomasia wa zamani wa Marekani, waziri wa mambo ya nje wa wakati mmoja John Kerry e, kwa nafasi mpya kuwa mjumbe maalum wa rais wa hali ya hewa, wakati akiwa anashikilia kiti kwenye baraza la usalama la taifa. Hii inaonyesha ni jinsi gani utawala ujao wa bwana Biden ulivyojipanga kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa kama suala la haraka la usalama wa kitaifa, ilieleza ofisi yake ya mpito akiwa anajiandaa kuwa rais wa arobaini na sita wa Marekani na akiwa na umri wa miaka sabini na nane atakuwa rais mwenye umri mkubwa zaidi wakati akiapishwa kwake Januari ishirini, huku rais Donald Trump akiwa anaendelea na jaribio la kisheria la muda mrefu la kutingua ushindi wa uchaguzi wa Novemba tatu. Sasa masuala mengi yanaendelea na nimezungumza Amini Mwidau ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa za Marekani kutokea nchini Canada, na kwanza nikataka kufahamu kile ambacho yeye anakiona, e, hatua ya ile ofisi ya utawala wa huduma za serikali e, kuanza kuruhusu mchakato rasmi kuanza wa kubadilishana utawala baina ya rais Donald Trump na rais mteule Joe Biden, hii inaashiria kwamba ni kwamba sasa utawala wa Rais Donald Trump ndiyo hivyo tena umeondoka, licha ya kwamba yeye bado anaendelea e, kupinga matokeo hayo, licha ya kwamba ofisi hii iko chini yake e, yeye kama raisi, lakini vilevile ametoa vile baraka zote za kuendelea kufanya kile ambacho kinastahili kufanywa. Hii wewe kwako unaichukuliaje, kwa aje, aa, mwida au. Ha, kwa, kwa, ki, kwa kifupi hii yamaanisha kwamba ule mchakato wa kupatiana viunzi vya utawala wa kiserikali umeanza, kwa maana katika serikali ya Marekani kwamba kila Januari ishirini, baada ya miaka minne, huwa rais aliyeko mamlakani ikiwa ameshinda aendelea na kazi yake, na ikiwa ameshindwa, basi yule mshindi huwa ukabidhiwa madaraka ya nchi hasa. Kabla kukabidhiwa madaraka kuna muda fulani kutoka siku aliyechaguliwa yule mshindi mpaka siku ambayo mshindi apewa madaraka ya utawala wa nchi hasa. Katika muda huu ni muda ambao hii serikali iliyokuwa wakati ya sasa na serikali inayokuja yabadilishana taarifa mbalimbali za muhimu zenye kuhusu utawala, ili kuwatayarisha siku ya tarehe ishirini itakapofika wawe wako tayari na kuendelea na gurudumu la utawala. Tumeona kwamba Rais uh, Donald Trump akiwa na hali ile ya kukataa E, matokeo na kuonyesha kwamba kwa namna moja ama nyingine anaweza akaleta tukio la kihistoria kwa raisi ama mtu ambaye ameshindwa kwenye uchaguzi wa Marekani kupinga yale matokeo. Sasa kile ambacho kinaonekana kwa GSA kueleza haya a, na rais Donald Trump bado hajatoa tamko rasmi lile la kitamaduni kwamba jamani, mi nimekubali, kushindwa hapa kunakuwa kuna nini sasa? Sasa kuna kama hivyo ulivyosema kwamba tamshi ambalo alikuwa anategemewa alitoe ni la kitamaduni, si la kisheria. Kwa hiyo kwa utamaduni wao wa utawala ni kwamba yule aliyeshindwa ukubali kushindwa, lakini haya anayoyafanya Trump si mapya, kwa sababu John Quincy Adams naye yasemekana wakati wa utawala wake alipo, baada ya kushindwa aliondoka usiku kabla rais mpya kutawazwa kutoka katika ikulu ya, ya Marekani na akaenda zake. Kwa hiyo hii ni, ni tabia geni kwa siku hizi za karibu, lakini si jambo la la kutisha, kwa sababu halina misingi ya kisheria. Hii ni misingi ya ya ya ya, ya tradition kama vile ulivyokuwa umetangulia kueleza na kwa mazingira haya ambayo yapo hivi sasa, sasa GSA yenyewe inakuwa ina mamlaka ya namna gani? Maanake kuna taarifa zilikuwa zinaeleza kwamba utawala wa sasa wa Rais Donald Trump hautoi ushirikiano katika kupokezana uh, vijiti kama ulivyoeleza ha, hapo awali. Je, kwa wao mamlaka waliokuwa nayo mipaka yao inafika wapi, ina katika utekelezaji huu sasa? so, so, GSA iko katika iko katikati ya majiwe mawili juu ya moja ni kwamba japokuwa wao ndio wenye kutoa fursa ama wamaruhusa kwa serikali inaokuja kuendelea na taratibu za kujitayarisha, lakini wao pia wako chini ya raisi aliyekuwa anatawala kwa sasa. Kwa hiyo kiongozi wa nchi kwa sasa ni ni rais Donald Trump. Kwa hiyo yeye alikuwa na uwezo na yuko, yuko na uwezo mpaka tarehe ishirini itakapofika ya kuweza kumfuta ama kuleta mabadiliko katika GSA, lakini sheria ya nchi imempa mamlaka kiongozi wa GSA ambayo ni, ni Bi, Bi Mafi kutambua rais ambayo kwamba mtarajiwa mwenye kuchukua utawala na kumwekea mazingira ya kuchukua ya, ya kumtayarisha kuchukua utawala. Sasa kitu kilichoko ni kwamba pingamizi zilizoko ni kwamba hata uh, kama walikuwa wana hamu ya kumtangaza bwana Biden kwamba ndiye ndiye kiongozi mtarajiwa Bibi Mafi alijaribu sana kuhakikisha kwamba vizuizi ambavyo kwamba zingeweza kutokea ki, ki kisheria ama vizuizi ambavyo kwamba zingeweza kutokea kisiasa, kama vile ambavyo walikuwa vikionyeshwa na Bwana Trump, hali yake vilikuwa vimetulia na kwamba vingine vimeondolewa, ndipo akamwachia njia y Bwana Biden kwenda tunaona kwamba rais mteule um, Joe Biden ameshaanza kutaja majina yanayoonekana kama kuwa ndiyo baraza lake jipya la mawaziri, na majina mengi yanaonekana ni kama yale yale ambayo yalikuwa na, ya, ya utawala wa rais uh, Barack Obama. Uh, hili kwanza, mapokezi yake nyinyi kama wadadisi wa masuala ya Marekani mnaona liko vipi? Je, ni kwamba utawala uleule ule wa Barack Obama unarejea kwa namna moja ama nyingine? Kuna kuna mambo mawili. Kuna mwelekeo mmoja, waweza ukaona kwamba uraisi wa wa ndugu Trump ulikuwa ni uraisi uliokuwa hauna uhakika, ni rais wa utatanishi, hawezi kuwa na uwezo kupredict ama uwezo kubashiria ni kitu gani kitakachotokea kesho. Kwa hiyo kuchaguliwa kwa watu ambao tayari wana uzoefu wa masuala ya utawala ni mojawapo ya njia ama mojawapo ya ishara ambayo ndugu Biden aipeleka kwa ulimwengu kwamba serikali nitako itawala mimi itakuwa tofauti na hii iliyoko sasa ya Rais Trump. Hilo ni moja, lengine ni kwamba uh, ndugu Biden yuko na ma, mambo mengi sana ambayo itam, itambidi yakabili pindi atakapoingia katika urais siku ya tarehe ishirini. Kwa hiyo hawa wengi, kwamba kwa sababu ya kuwa na uzoefu wa wa kiserikali ni watu ambao waweza wakaingia ofisini na wakaanza kukimbia moja kwa moja, bila kuelezwa choo cha ofisi kiko mahali gani, ofisi ya fulani iko mahali gani. Kwa hiyo hii itamwezesha yeye kukabiliana na matatizo anayoyajua na asoyajua kama vile janga la korona. Je, kwa binafsi yako majina ambayo umeyaona yameshatangazwa kama mapendekezo ama kama ubashiri wa nafasi mbalimbali zitakazochukuliwa na wanasiasa au hao maafisa ambao kwa kweli umegusia kwamba wana uzoefu, wewe unaona ni watu wa namna gani? Nikiangalia watu watatu, Antony Blinken, nikiangalia John Kerry na vilevile nikiangalia uh, Uh, uh, waziri aliyeteuliwa kuwa, kuwa ni Treasury Secretary, hawa ni watu ambao kwamba wana uzoefu wa kufanya kazi serikalini, lakini mbali na kufanya kazi serikalini ni watu ambao pia wana uzoefu na kufanya kazi na hizi hizi hizi eh, taje mihimili mitatu ya serikali, yani ile uh, Congress uh, presidency na huko kotini. Kwa hiyo ni watu ambao kwamba wana uzoefu wa kuelewa. Kutokana na ndugu Blinken kwa muda mrefu alikuwa ni uh, mkurugenzi wa masuala ya, ya ya ya nje ya komiti za za Senate. uh, ndugu Tom, uh, Kerry alikuwa ni waziri wa mambo ya nchi za nje na kwa muda mrefu sana alikuwa ni senata, na bi nani jina lake kidogo limenikimbia ambaye ameteuliwa kwa Treasury Secretary kwa muda mrefu alikuwa ni uh, mwenyekiti wa ile kamati ya ya uchumi katika utawala wa ndugu Clinton, na akawahi kuwa ni gavana wa wa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa Marekani kwa muda mrefu wa Federal Reserve. Kwa hiyo hawa ni watu ambao kwamba waelewa zile njia zao. Kwa hiyo ma, matumaini yangu ni kwamba wataleta utulivu na mbali, mbali na kuleta utulivu wataleta uzoefu Ba, katika ushirikiano wao baina ya wao na Congress ili kueleka kuletea mwelekeo mpya katika siasa za Marekani. Asante ah, sana Amini Mwidau kwa kutueleza hayo eh, kutokea nchini Canada. Na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaelekea nchini Tanzania ambapo aa, katika siku za hivi karibuni vyombo vya habari vya Tanzania vimedaiwa kuto e, wajibika kikamilifu kwa kuripoti habari zinazohusu wananchi. E, shauri hili likitoka kwa wadau mbalimbali wa ndani na nje ya nchi kwamba kumekuwa na mazingira yanayoashiria e, uminywaji wa Uh, nafasi yao ya kueleza habari mbalimbali mbali. Hayo yakiendelea waziri eh, mkuu wa zamani wa Tanzania, uh, Joseph Sinde Warioba wiki hii aliripotiwa akieleza kwamba vyombo vya habari vya Tanzania vimekuwa haviripoti habari zinazowahusu wananchi moja kwa moja na badala yake hujikita kueleza yale yanayofanywa uh, na watawala ama viongozi mbalimbali. Lakini swali ambalo limeendelea kuwepo, je, vyombo vya habari Tanzania vinaogopa kupasha ukweli. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Georgi Njogopa, ameandaa taarifa na anaelezea jinsi kile ambacho uh, kinaendelea nchini Tanzania, changamoto inayotaja kuvikabili vyombo vingi vya habari wakati una ili hivyo na ili inayoelezwa vyombo hivyo kuingiwa na uga katika kutekeleza majukumu yake. Wengi wanaoitizama tasnia hiyo wanasema kwamba wakati dunia ikiendelea kupanuka kiteknolojia, hali ni tofauti nchini humo, ambako vingi vya vyombo vya habari vinaonekana kama vile vinakimbia sehemu ya wajibu wake. Kama inavyofahamika na wengi, moja ya kazi kubwa ya vyombo vya habari vinavyotajwa kuwa na uhuru ni kutoa taarifa kwa uhuru na wazi, na taarifa hizo zinaweza kugusa maeneo yote, yaani kukosoa, kuelimisha, kudadisi, kuburudisha na hata kutoa mwelekeo wa mambo fulani. Ni jambo la nadra sana kushuhudia taifa ambalo linafata mfumo wenye kuzingatia misingi ya kidemokrasia kukuta vyombo vya habari vikishindwa kwa mstari wa mbele kusimamia matakwa ya wananchi kwa vile hivi sasa kumezuka mjadala unaovilenga vyombo vya habari vinavyodaiwa kuweka kando baadhi ya majukumu yake. Waziri mkuu wa zamani Joseph Warioba ni miongoni mwa wale walioamua kuvunja ukimya na kutaja kasoro inayoendelea kuviandama vyombo hivyo. Warioba ambaye, kwa nyakati fulani amewahi kuwa mwanasheria mkuu wa serikali na kushika nyadhifa nyingine mbalimbali mbali, anasema tofauti na nyakati za nyuma, siku hizi sehemu kubwa ya vyombo vya habari haviwajibiki ipasavyo. Wakati tulipokuwa chini ya mfumo wa chama kimoja media ilikuwa zaidi ya serikali, na wakati ule kulikuwa na malalamiko kwamba serikali inaminya habari zitoke kwa ui, lakini zilikuwa zinatoka. Media ya serikali ya wakati ule ilikuwa inatoa nafasi ya kupata habari za watu wengi. Wakati mwingine najiuliza redio Tanzania ya wakati ule na radio ya Tanzania wakati huu tukizipima, inakuwa vipi? Radio ya Tanzania wakati ule ilikuwa inatoa habari hata za wananchi. Wananchi walikuwa na nafasi katika radio ile, sikumbuki kulikuwa na kipindi kimoja ambacho wanakwenda kwenye vijiji huko, wanawasikiliza wananchi, wanakuja wanaitoa. Media sasa hivi haitupi habari za kutosha, wananchi wanafanya nini, zaidi tunapata habari za uongozi na mara nyingi imekuwa ni kawaida kwamba wananchi wapewe elimu. Likija swala, unasikia ni muhimu wananchi wapewe elimu. Hii tunaitumia sana, lakini tumesahau kwamba uongozi ni lazima upate elimu kutoka kwa wananchi, na kupata elimu kutoka kwa wananchi ni lazima maoni ya wananchi yaonekane kwenye media. Wakati ule magazeti yalikuwa na nafasi ya barua za wananchi maoni ya wananchi ilikuwa inachukua nafasi kubwa tu. Mimi nilipokuwa waziri mkuu, nilikuwa na msaidizi wa mambo ya habari. Alichokuwa anafanya kinanisaidia sana. Kila asubuhi nilipokuwa nakwenda ofisini, nakuta rundo la magazeti kwenye meza, na kila gazeti ametia alama nisome lile. Kauli wa Rioba ni sehemu tu ya mjadala mkubwa unaendelea nchini humo, ambako unaendelea kuwagaa waandishi wa habari wenyewe na hata makundi mengine yanayojibainisha kama watetezi wa uhuru wa maoni na hata haki za binadamu. Kwa mtizamo wake wa Rioba, ingawa sasa kumekuwa na utetiri mkubwa wa vyombo vya habari, lakini jambo hilo aliakisi uhalisia wake katika maudhuu ya vyombo vyote vya habari Warioba wanaona kwamba ingawa Tanzania inaendelea kuzalisha idadi kubwa ya waandishi wa habari na vyombo vyake, lakini anasema kwamba jambo la kusikitisha, weledi wa taaluma hiyo unaendelea kuporomoka siku hadi siku kutokana na kushindwa kujisimamia vyenyewe kwa kutoa habari zinazoibua mijadala ya pande zote zikiwahusu wananchi, wachambuzi, serikali na wakosoaji wake. Pili, wakati ule kulikuwa na makala za utafiti zenye uchokozi mkubwa sana. Uh, investigative journalism sasa hivi imedorora dorora, kidogo unazipata, lakini haziendi kwenye uchokozi wa kuleta mawazo mapya. Mara nyingi nyinyi watu wa habari huwa mnasema kwamba ah, mbwa kumuuma binadamu sio habari, ni jambo la kawaida tu, ndio ilikuwa story, lakini binadamu akimuuma mbwa inakuwa ni habari. Lakini tumefika mahali kama inaonekana media sasa mtu akimuuma mbwa sio habari, tunataka zile habari tu za mbwa amemuuma mtu. Inaweza kuwa no, ni criticism in kidogo kwamba kama media inaogopa media inaogopa kusema mtu ameuma mbwa. Na matokeo yake ni nini? Matokeo yake kwamba watu sasa wanaanza kuona kama ni jambo la kawaida kusikiliza habari kutoka nje kwamba unasikiliza habari za hapa fika saa tatu, unakwenda kusikiliza, lakini unak, kaambia kuna vipindi vingine, ipo BBC, Deutsche Welle, Voice of America. Sio sifa, sio sifa kwamba tuwe tunasikiliza habari za nje. Tuna TV zetu hapa, tuziangalie zaidi kuliko kukimbilia CNN. Nini maana yake? Ni kwamba nadhani watu hawatoshelezwi na habari ambazo zinatoka kwenye midia yetu na najua hatari yake katika tasnia ya habari. Tanzania sasa inataja kwamba ni miongoni mwa nchi chache katika ukanda wa kusini mwa Afrika yenye idadi kubwa vyombo vya habari, na jambo hili limekuwa ndiyo nguzo kubwa ya serikali pale inapobanwa na ukosoaji kuwa imekuwa ikikandamiza na kubinya uhuru wa maoni na vyombo vyenyewe vya habari. Mara zote serikali hutumia hoja hiyo kupangua hoja hiyo, ikisema kwamba kielelezo kimojawapo kwamba uhuru wa vyombo vya habari unaheshimika nchini Tanzania ni kwa kuangalia utitiri wa vyombo vyenyewe. Hata hivyo, ingawa Warioba na vitupia lawama vyombo vya habari kwa madai kwamba nyakati tofauti vimeonekana kushindwa kuibua maswali motomoto moto na kufichua habari za aina zote, bado ukosoaji wake unaangaliwa kwa macho matatu. Mazingira ya habari na wanahabari wenyewe yanatajwa kupitia katika wakati mgumu kuliko mwingine wowote tangu kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi mnamo mwaka 1992. Matukio ya waandishi wa habari kukumbwa na visa vya kutiwa korokoroni, kufutiwa leseni kwa magazeti kuendelea kuchapishwa pamoja na kupitishwa kwa sheria mpya zinazomulika utendaji wa vyombo hivyo ni baadhi ya mambo tu ambayo yanawatia waandishi wa habari katika wakati mgumu kuwajibika ipasavyo. Japo serikali imekuwa ikisema kwamba nyingi za sheria hizo zilizoletwa ni kwa ajili ya kulinda masilahi ya taifa na kutaka waandishi wa habari wafanye kazi zao kwa weledi, lakini wengi wanaozitizama sheria hizo wanasema hazionyeshi kubeba ajenda ambayo serikali imekuwa ikizungumzia. Baadhi ya waandishi wa habari wanasema tofauti na nyuma, nyakati hizi wanapasa kujitafakari upya kabla ya kuanza kushika kalamu zao kuandika habari, hasa zile zinazoonekana kukosoa utendaji wa serikali ama kufichua uzembe ambao pengine unaweza kuonekana huko serikalini. Kama anavyoeleza mwandishi huyu anayekiri kwamba waandishi wa habari wakati huu wanapitia katika wakati mgumu. Kimsingi hali ya uhuru wa habari kwa hapa nchini bado si ya kuridhisha, ile inayotoa uhuru kwa waandishi wa habari kufanya shughuli zao bila uoga. Lakini kumekuwepo na hatua mbalimbali za kujaribu kushauriana na serikali kulegeza baadhi ya sheria, na kuna baadhi ya watu wamejitolea, wanaharakati, kupeleka kesi mahakamani kupinga baadhi ya vifungu vya sheria ya huduma za habari, lakini bado imeonekana haijasaidia jambo lolote lile. Katika mazingira ya kazi ya sasa, habari za uchunguzi, hususani zile zinazokosoa utawala wa serikali, zimekuwa zikiogopwa na waandishi wengi. Unaogopa kufanya hivyo, pengine baadaye inaweza kukuletea shida katika shughuli zako. Utaanza kuhojiwa mambo ya uraia utaanza kufuatiliwa mapato yako, kuona kama una ukwepaji wa kodi, utaanza kupewa kesi za uhujumu uchumi. Yote hayo yamekuwa yakiwashtusha waandishi na kuwaogofya kufanya kazi zao kwa uhuru, tofauti na ilivyokuwa miaka ya nyuma. Lakini jambo la kujivunia zaidi ni kwamba sasa hivi kuna mapinduzi ya teknolojia yanajaribu kurahisisha baadhi ya ufanyaji wa kazi. Kinachobakia sasa kuwa changamoto ni hizo sheria na na, na, na, na udhibiti kutoka katika vyombo vya dola ndo tunaendelea kutia dosari, lakini tofauti na hapo, mambo yanaenda vizuri, kwa sababu tumeona hata katika si Tanzania tu ambayo imekuwa na, na, na, na, na changamoto hii ya umiaji wa uhuru wa vyombo vya habari ni mataifa mengi duniani, lakini bado tumeona uandishi wa habari umeendelea kuwepo ko oh. Kwa hiyo hali inayoendelea nchini kwetu sidhani kama inahatarisha uwepo wa vyombo vya habari, vitaendelea kuwepo japo huenda uandishi usio wa weledi ule ambao wananchi wanautarajia. Wakati huu ambako wa mjadala kuhusu mazingira ya waandishi wa habari na nafasi zao katika kutekeleza majukumu yao bado ikiendelea, jambo moja linalotiliwa mkazo ni kwamba haki pamoja na huru wa vyombo vya habari ni mambo ya msingi ambayo wanapaswa kuheshimiwa na kutiliwa mkazo na serikali zote. Asante sana georgi njogopa, kwa kutuletea taarifa hiyo eh, kutoka uh, nchini Tanzania, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo.