Saa saba mchana katika studio ya Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni Mipatrik Nduimana. Marais wa zamani watatu wa Afrika leo wamejielekeza nchini Ethiopia kama wajumbe wa Umoja wa Afrika kujaribu kuanzisha mazungumzo kati ya pande zinazogombana katika jimbo la Tigrei. Marais hao wa zamani ni pamoja na Jawake Mchisano wa Msumbiji, Elen Johnson Sirleaf wa Liberia na Kaglema Montlante wa Afrika Kusini. Hayo akiarifiwa waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesisitiza kuwa na haki katika dola yake katika kutekeleza na kusimamia sheria ndani ya mipaka yake, huku akiisihi jumuiya ya kimataifa kutojiingiza katika mgogoro wa wiki kadhaa na eneo la Tigrei. Abi amesema kwamba anatambua maana halisi ya wasiwasi kutoka kwenye jumuiya hiyo, lakini nchi yake ina uwezo wa kushughulikia mgogoro huo yenyewe. Kauli hiyo ya waziri mkuu Abi imetolewa kabla ya kufika muda wa mwisho wa saa sabini na mbili zilizotolewa kwa chama cha TPLF kujisalimisha. Mamia ya watu wanaripotiwa kuuawa tangu mapigano yalipozuka katika jimbo la Tigrei tarehe nne mwezi huu na zaidi ya watu elfu arobaini walikimbilia katika nchi jirani ya Sudan. Umoja wa Falme za Kiarabu umesitisha kutoa viza mpya kwa raia wa mataifa kumi na tatu ya Kiislamu ikiwemo Iran, Siria, Afghanistan na Pakistan. Chanzo kilichoelezewa kuhusu uamuzi huo kimeliambia shirika la habari la Reuters kwamba viza hazitatolewa kwa muda kwa raia wa nchi hizo kutokana na wasiwasi wa usalama. Waraka uliotolewa na idara ya uhamiaji tangu tarehe 18 wa Novemba inaeleza kuwa maombi ya viza za kazi na utalii yamesitishwa kwa raia kutoka nchi 13 ikiwemo pia Somalia, Libya na Yemen. Marufuku hiyo inahusu pia raia wa Algeria, Kenya, Iraq, Lebanon, Tunisia na Uturuki. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Watu wanane wamekufa maji baada ya boti iliyokuwa imebeba zaidi ya wahamiaji 35 kutoka Afrika Kaskazini kuzama wakati ikielekea katika visiwa vya Uhispania vya Kanari. Idara za huduma za dharura zimesema leo watu wanne wamekutwa wamefariki Jumanne usiku na maiti za wengine wanne zimetolewa kwenye maji leo asubuhi. Idara za huduma za dharura za Uhispania zimesema zinaendelea kutafuta watu waliotoweka. Shirika la kimataifa linalohusika na uhamiaji linasema mamia ya watu walifariki mwaka huu wakivuka bahari kuelekea visiwa vya Uhispania. Wahamiaji elfu kumi na saba ndio waliwasili katika visiwa vya Kanari mwaka huu. Idadi hiyo ni mara kumi zaidi ya wale waliowasili visiwani humo mwaka uliopita. Waziri wa fedha wa Uingereza, Rishi Sunak, leo amesema serikali itakopa paundi bilioni mia nne katika mwaka huu wa fedha ili kukabiliana na madhara makubwa ya janga la COVID-19 kwenye uchumi wa taifa. Uingereza anakabiliwa na nakisi kubwa ya bajeti yake tangu vita vya pili vya dunia. Uchumi wa Uingereza unatarajiwa kuporomoka kwa asilimia 11.3 mwaka huu 2020 kabla ya kukua kwa asilimia 5.5 hapo mwakani. Waziri Sunak amesema akitangaza makadirio ya bajeti ya serikali. Sunak amesema pesa za mkopo katika mwaka huu wa fedha wa 2020 2021 zitaongezeka hadi paundi bilioni 394. Mkopo huo ni sawa na asilimia 19 ya pato la taifa. Uingereza pia amepunguza msaada wake wa fedha kwa mataifa ya kigeni kutoka asilimia 0.7 ya pato la taifa hadi asilimia 0.5, jambo ambalo limepelekea waziri wa maendeleo ya kudumu Ulizi Sugi kujiuzulu. Rais wa Uturuki Tayip Erdogan leo amesema yeye na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin walijadili juu ya uwezekano wa kushirikisha nchi nyingine katika juhudi za kutafuta sitisho la mapigano katika jimbo lenye mzozo la Nagorno Karabak. Azerbaijan na Armenia ambazo zinagombania udhibiti wa jimbo hilo tarehe kumi mwezi huu chini ya usimamizi wa Rasia zilisaini mkataba wa kusitisha mapigano kwa kipindi cha wiki sita. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia hali ya kisiasa ilivyo hivi sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na katika sehemu ya pili tutaangalia eh, maambukizo ya virusi vya korona nchini Kenya, ambapo hivi sasa inaelezwa kwamba watumishi katika sekta ya afya wamekuwa wakiathirika na kuingia katika kundi la wale ambao wameathiriwa kwa kiwango kikubwa katika maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaelezwa hivi sasa kupitia katika kipindi cha hapa na pale na misukosuko ya vute ni kuvute ya kisiasa kwa Rais Felix Chisekedi, ambapo kwa hivi sasa ule muungano wa chama cha rais wa zamani wa taifa hilo Joseph Kabila ambao una wabunge wengi katika bunge la kitaifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, imeelezwa kwamba kuna uh, mitafaruku na mivutano ya hapa na pale e, katika namna ya kuendesha nchi e, hasa kupitia waziri wake mkuu ambaye anatoka katika e, upande huo tofauti na rais e, Felix Chisekedi. Hayo yakiendelea vilevile, uh, maswala kadhaa yanaripotiwa nchini humo uh, mojawapo ikiwa ni kutaka kuletwa kwa maridhiano na rais Felix Chisekedi kushirikisha makundi mbalimbali mbali, ili taifa hilo liweze uh, kufikia malengo yake ya kupambana kiuchumi, kitamaduni na kijamii, na kuondolea wananchi wa taifa hilo eh, hali ngumu ya maisha, na vilevile vile hali ambayo imekuwa ikiendelea uh, miaka na miaka ya usalama hafifu eh, katika nchi hiyo ya eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa lenye utajiri mkubwa wa madini barani Afrika. Hayo yakiendelea, vilevile juma hili kulitokea taarifa kwamba mwanamuziki e, mashuhuri mwanamama Shala Mwana alikamatwa kutokana na uh, wimbo wake aliyouimba e, ukielezwa kwamba kwa namna moja manyingine unaweza ukawa umetungwa kwa ajili ya kumfedhehesha Rais wa taifa hilo uh, Felix Chisekedi, ambaye hapo awali aliweka bayana kwamba hatakuwa kiongozi wa kuzuia watu kutoa maoni yao kwa njia mbalimbali, japokuwa swala hilo limeleta hisia tofauti katika nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baadhi ya watu wakidai kwamba mwanamuziki huyo amevuka mipaka, wengine wakieleza kwamba ni sehemu yake ya kujieleza e, katika masuala mbalimbali yanayoendelea, ambapo yeye ya mwenyewe vile vilevile E, ameweka bayana kwamba alitunga wimbo huo kuelezea hali halisi ya mambo yanavyoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutaka kufahamu mengi zaidi juu ya yale yanayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nazungumza na mwanahabari wetu Mitima de la Chance ambaye anafuatilia kwa ukaribu kabisa yale mambo ya kisiasa ya taifa hilo. Uh, Mitima, sasa hebu tuanze kwa kutueleza kwamba hali ya kisiasa eh, hasa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iko eh, vipi? Na rais Felix Tshisekedi, tunafahamu kwamba anaanza mikakati ya kuleta maridhiano. Hebu tueleze kiujumla. Eh, hali, ondue... hali ikoje hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mitima de la chance kama kamba waponaidi türhi... siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya... ya Kongo, habari ambazo zinagonga mwamba ni habari ambazo ziko kwa sasa ni haya mashauriano ambayo yalifanyika kuanzia Novemba mbili, ama mwanzo wa mwezi wa Novemba, mashauriano ambayo rais Felix Antoine Tshisekedi anayafanya ikitegeji ambaye alikuta viongozi mbalimbali wa kisiasa pia viongozi mbalimbali wa mashirika ya kiraia pakutana uh, hivi karibuni na viongozi wa mabunge ya kimkoa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wiki uh, ambayo ilipita, alikutana na magavana, alikutana na mawaziri, viongozi uh, ambao wanamuunga mkono wa na wale ambao wanaunga mkono rais wa zamani wa Kongo bwana Joseph Kabila uh, ambaye aibu tena madarakani kwa pamoja, ili kujaribu kuweza kuangalia namna gani ataweza basi kujipatia wingi ambao utamsaidia kuweza kuongoza Kongo ya uh, kidemokrasia na kujaribu kugeuza sera fulani fulani, akihisi kwamba hadi sasa kuna kitu ambacho hakiendeki katika ule muungano ambao aliweza kufanya baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na mnane na rais wa zamani Joseph Kabila, na kwa sasa anakuwa akiendelesha mashauriano yenyewe mjini Kinshasa na nyingi habari ambazo ziko kabisa zinafanyika huko na kule katika Kongo na hili swala kwamba kumekuwa kama kuna mvutano fulani baina ya rais wa zamani Joseph Kabila ambaye muungano wake una wabunge wengi ndani ya bunge na raisi Felix Chisekedi. Je, kuna ukweli wowote juu ya kuwepo mvutano wa kisiasa kwa pande hizi mbili? Unajua, mvutano ambao uko kwa sasa kati ya chama cha kisiasa cha rais wa zamani Joseph Kabila, muungano wa FCC, yaani unajumuisha vyama vya kisiasa ambavyo inamwunga mkono rais Joseph Kabila, rais wa zamani wa Kongo ya Kidemokrasia na muungano wa vyama ambavyo inamuunga mkono rais wa sasa Felix Antoni Chisekedi. Huu mvutano haukuanza leo, ulianza tangu awali kabisa, muda mfupi tu uh, baada ya uchaguzi ambao uliweza kufanyika Disemba mwaka elfu mbili kumi na mnane. Mm. Utakumbuka kwamba mvutano uliweza kupanda moto pale ambapo uh, kuliweza kutajwa kiongozi wa Uh, ambayo anazaniwa kwamba anaweza kuwa kiongozi wa tume ya uchaguzi seni e, Bwana Ronsard Malonda ambaye upande wa rais Tshisekedi ama upande wa kash uliweza uh, ui kabisa kumpinga, wakiweza kusema kwamba hawataki aweze kuongoza, wakiweza kumshutumu vitu vingi na kuzara kwamba huenda anatakua kabisa kwa njia ya usaa, wakati ambapo huyo ui Malonda aliweza kushikilia mkono na kuweza uh, kupata sapoti kutoka kwa Uh, mm, rais wa zamani Joseph Kabila na Jiama ambao zinamuunga mkono. Muda mfupi baadaye kuna rais Felisi Chisekedi ambaye aliweza kuwataja waamuzi kwenye korti ya kiya kikatiba mjini um, Kinshasa sana hiyo upande wake. Muda mfupi uh, baada ya kuweza kufanya hivyo upande wa Jiama ambayo zinamuunga Joseph Kabila mkono hao nao waliweza kusema kwamba hawakubaliani kabisa na hiyo hatua ya, ya rais Felisi Chisekedi sababu katika mapatano yao imetakiwa kwamba Feliksi Chisekedi na Joseph Kabila waweze kutanana kwa pamoja e, kwa kila jambo lolote ambayo Feliksi Chisekedi rais wa sasa anaweza kulifanya, sababu ni Joseph Kabila kama alivyosema, ndio anakuwa na uwingi wa wabunge na pia hata uh, kiongozi wa waziri mkuu ambaye ni kiongozi wa serikali ya Kongo ya kidemokrasia ni wa upande wa Joseph Kabila. Vipi kuhusiana na hili swala kwamba kumekuwa na hali fulani ya Uh, makundi mbalimbali ya watu kutokuwa na heshima kubwa kwa rais Felix Tshisekedi. Je, kwa hivi sasa uh, kwa namna mambo jinsi yalivyo, unavyoona Felix Tshisekedi anachukuliwa kwa uzito kama rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Najua hadi sasa rais ambaye anaongoza ama mtu ambaye anaongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama rais ni Felix Tshisekedi. Ah, kuna watu kama vile nilivyosema hapo uh, muda mfupi ambao ulipita ya uh, kwamba kuna hao watu hususan nikiweza uh, kutaja waziri mkuu uh, wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, spika wa bunge la kitaifa na wengine wengi miongoni mwa mawaziri ambao wakati wa hiyo um, wa sherehe ya kuweza kula kiapo kwa hao wamzi kwenye kosi ya kikatiba waliweza kualikwa, lakini hawakuweza kabisa kujibu sababu uh, jamaa jama lao ama vyama uh, vyao vya kisiasa viliweza kuambia kwamba wasivyo kushiriki wakiisi ya kwamba Tshisekedi aliweza kutaja au uh, waamdhi kinyume na katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hawakuweza kushiriki na wananchi wanao waliweza kuhisi ya kwamba waliweza kumkosea basi adabu Uh, eh, rais wa jamhuri, sababu haiwezekani rais aliweza kuwapa aliko, hawakuweza kufika. Lakini hadi sasa tangu tu cisakiri kuweza kuanzisha hayo mashauriano mjini Kinshasa ambayo ilianza Novemba mbili, kama nivyosema, kuna watu upande wa s upande wa kash ambao wanakuwa kiweza kufika sababu wana wanajua binafsi ya kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haina marais wawili. Ni rais Felix Tshisekedi ambaye anaongoza na ambaye anajulikana kikatiba kufanya hivyo na ambaye tangu aliweza uh, kuanzisha harakati yake ya kufanya ya kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itakuwa nchi ambayo inaheshimu sheria, na anajaribu kuweza kuitetea kwa njia zote, kama vile hiyo mwenyewe alivyoahidi. Kuna hiyo hali ambayo ya yasubiri, tukaone kitu ambacho kitatokea siku za usoni, sababu machi yote kabisa yanamasikio ya, ya raia wa Kongo yaakua kiweza kutazamia na kuweza kusubiri kile ambacho Tshisekedi ataweza ukisema baada ya mashauriano ambayo wanafanya na wanasiasa mjini Kinshasa. Na tukimalizia uh, kuzungumzia siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, uh, kuna hili suala ambalo linamshirikisha mwanamama mwanamuziki chana mwana, mwana, uh, mwana, lenyewe limepokelewa vipi huko ili sala kuhusu manamziki sana mwana, pia kuna raia wa Kongo ambao wanakuwa na maoni tofauti, uh, kutokana na kuweza kusikilizwa uh, kwake mbele ya vyombo vya ujasusi kuhusu mziki ingrakichiva ambao aliweza kutoa uh, kuweza kutangaza uh, wikendi iliyopita uh, mziki ambao watu wengi waliweza kuhisi ya kwamba anakutasmini uh, kitofauti kwa moja wakihisi ya kwamba anaimba ukweli, uh, kwa katika tabia ambazo zinakuwa miongoni mwa watu maishani, watu ambao hawana kabisa shukrani, na kuna wengine ambao wanahisi ya kwamba huenda aliweza uh, kuambilia kwenye sikio kuimba kile ambacho uh, ni maisha ya sasa ya kisiasa katika Kongo ya Kidemokrasia, na kukamatwa kwake kwa kuweza kwa kupitisha usiku uh, wakati ambapo aliweza kufungwa mwanzoni mwa juma Uh, kuweza kutafsiria te, te, pia kitofauti, sababu wakati rais Felix Tshisekedi aliyoanza kuweza kuongoza Kongo wa Kidemokrasia kuna matamshi yake ambayo imesema kwamba hataweza hata kabisa kuweza kumzuru nchi yote ile kutokana na maoni yake kibinafsi, sababu ye si Mungu Baba. Amesema uh, kwamba ameahidi kwamba na watu wote wataweza kuweza kutoa kila mtu maoni yake na kadhalika. Asante sana Mitima De La Chance wa kutuletea sehemu hiyo uh, na kutueleza yale yanayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani na tutaelekea nchini Kenya. Karibu katika matangazo ya kwa undani. Nchi ya Kenya imeendelea kuandikisha maambukizo mapya ya virusi vya korona, na hali kadhalika vifo zaidi, ambapo hii leo uh, kwa mujibu wa wizara ya afya ya taifa hilo imeeleza kwamba watu 11 wameshapoteza maisha, lakini eh, kwa siku ya leo, kutokana na virusi vya korona, lakini watu zaidi ya elfu mbili wamepona virusi hivyo. Hali hiyo ikiendelea inaelezwa kwamba watumishi wa sekta ya afya nao wamekuwa wakiathirika kwa kiwango kikubwa kutokana na kuwa katika mstari wa mbele kuwatibu uh, na kuwahudumia wale wote ambao wameambukizwa virusi hivi vya korona, virusi ambavyo bado vimesimamisha dunia, huku chanjo mbalimbali zikitangazwa uh, kwamba zinaweza zikapatikana na kufanya kazi kwa asilimia tisini ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Hapa Marekani bado hali inazidi kuwa ni tete. Kwani maambukizo yanaanza kupanda na kuwa katika ngazi ya juu kabisa na kuelekea kule tulikotoka. Lakini tukirejea nchini Kenya hapa, tunao wenzangu uh, Joseph Akyoko ambaye, uh, ameangazia swala hili eh, pamoja na Salma Muhammed. Sasa tuelezeni wenzetu, uh, wa hapo Mombasa, nini kile ambacho Uh, kinaendelea uh, kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Asante sana Idi Ligongo kwa kutupokeza katika sehemu hii ya Kwa Undani kutoka hapa Studio 15 Afrika mjini Mombasa, ulivyotanguliza hapa, mimi pamoja na Salma Muhamed tunakuletea mahojiano kuhusiana na janga la korona, hali ilivyo nchini Kenya baada ya madaktari kutoa ilani kwa serikali kwamba watasitisha huduma zao kwa sababu wanasema wenzao wamefariki, takwimu zikionyesha kwamba madaktari karibia thelathini wamefariki katika kipindi hiki cha janga la korona. Mengi zaidi unayapata, natakuwa na mtaalam wa afya pale ambaye pia ni kiongozi kuzungumza nasi katika sehemu hii ya kwa undani. Naam, na hali kama ilivyo hivi sasa nchini Kenya, maambukizi ya COVID 19 inaendelea basi kuongezeka, ikiwa inahatarisha maisha na maisha kupotea. Kufikia Jumanne tu kulikuwa na wafanyikazi wa huduma ya afya takriban elfu mia tatu ambao walikuwa wamethibitishwa kuwa na virusi hivyo, na hivi sasa kuna madaktari karibu elfu tisa mia nane na ishirini na sita wenye leseni ya kufanya mazoezi nchini Kenya. Kati ya idadi hiyo, elfu mbili mia sita na sita ni wataalam katika fani mbalimbali mbali. Daktari mmoja tu anahudumia watu wasiopungua elfu tano hii ikiwa inakinzana na mikakati ya WHO ambayo inapendekeza angalau madaktari 23 wa uguzi na wakunga kwa kila watu elfu kumi, na hii inamaanisha kuwa kuna uhaba uguzi wa uguzi wasiopungua laki tatu na madaktari karibu takriban elfu moja na mia arobaini na tisa madaktari na matibabu wanafamasia na umoja wa madaktari wa meno na waganga wamekuwa wakishinikiza. Hali ya nchini Kenya inazidi kuendelea kuwa mbaya, haswa katika hali hii ya covid 19. Wakati hayo yakiharifiwa, mkutano mkubwa umefanyika baina ya muungano wa madaktari nchini Kenya na wamekutana na kamati ya bunge inayohusika na masuala ya afya kusikiza kilio chao na kutafuta suluhisho na mustakabali wa baadaye wa maafisa hao wa afya, na kwa sababu wamekuwa na wabunge kadhaa wanachama wa kamati hiyo. Katika laini ya simu tunazungumza na daktari James Nyikal ambaye pia kwa miaka mingi amekuwa katika sekta ya afya na ashiakuwa pia mkurugenzi wa matibabu nchini Kenya miaka ya hapo nyuma, kabla ya kuingia bungeni kwa njia ya kuchaguliwa. Sasa hivi tunajiunga naye na swali la kwanza ambalo tumemuuliza, je, madaktari nchini Kenya wanapitia changamoto nyingi sana? Yuko na changamoto nyingi, na kumba madaktari kwanza hawana vitu vya kuvaa kuprotect kutokana na uumbukizaji wa hii wa COVID. Iko vifaa inatakikana wavae wafanye nayo kazi, ile inaitwa personal protective equipment. Sio madaktari peke yao, lakini hata wauguzi, watu wengine pia ambao wanafanya kazi kwa, kwa, kwa mahospitali hayo hawana, tena hawana bima ya matibabu yaani waki, wakiwa wagonjwa hawawezi kupata bima ya matibabu. Wengine wako kwa hii e, bima yetu ya NHIS, lakini hailipi ya kutosha, kwa hivyo hata wakiwa wagonjwa, na unajua kutibu COVID ni bei ya juu sana gali, na saa ingine unapata watu wafanyakazi wengine, wahudumu wengine ndio wanachanga pesa kulipa kwa hospitali, hasa wakienda kwa ICU. Tena tulikubalia na mbele ya kwamba walipwe kitu kidogo kuwasaidia, kwa sababu inajulikana wanafanya kazi pahali na wanaweza kupata ugonjwa, na walilipwa tu kwa miezi mitatu alafu wakasimamisha. Waka wengine ambao wanafanya kazi kwa hospitali kama Kenyatta na pia wanafundisha kwa chuo kikuu cha Nairobi wanasema ni walimu kwa hivyo hawalipwi, bali ni wanafundisha madaktari. Huwezi kufundisha madaktari bila kutibu watu. Ni shida wanayo mbale. Karibu 2017 pia walikuwa na shida, waligoma, watu wakakutana, wakajadiliana, wakakubaliana watalipwa kiasi hii. Mpaka leo hawajalipwa. Madaktari ni wachache kwa sababu hata wauguzi, hata watu wengine wanafanya kwa hospitali, watu wa fizioterapi, wahudumu wote wa afya ni wachache, hasa madaktari na wauguzi, na kwa hivyo wanafanya kazi kwa muda mrefu, na walikuwa wanalipwa marupurupu kulingana na hiyo kufanya kazi. Pia sasa inasemekana hiyo pia imetolewa nam tunajua kwamba ulikuwa umehudumu kwa muda kwa kapasiti ya mkurugenzi mkuu wa matibabu hizi changamoto kama hiyo umegusia ya uchache wa madaktari labda mulikuwa mkiziangazia vipi unajua wakati tunasema wako wachache tuko na madaktari karibu elfu mbili ambao wametimu na hawana kazi tangine unasikia serikali inatangaza ya kwamba tutaajiri madaktari sijui elfu tano ni maneno tu hakuna kitu kinyafanyika na unasema tulianza namna gani wakati nilikuwa wakati wa elfu mbili nilikuwa kwa chama cha madaktari mpaka na elfu mbili na tatu wakati nilivyoingia ilikuwa mbaya sana na watu madaktari wengi walikataa kufanya kazi kwa si, kwa hospitali ya serikali hata tukasikizana tukajadiliana wakati huo tukasema waongezwe msahara kidogo, kwa sababu wanafanya kazi muda mrefu, wana kazi, wanafanya kazi nyingi, wanafanya kazi ambayo iko na hatari kwa maisha yao, haya kwa uh, magonjwa ya kuambukiza. Ndiyo tulikubaliana wawe na marupurupu ingine kama ile ya hiyo kazi ya hatari, pia kwa kufanya kazi kwa muda mrefu. Hiyo zote sasa, hizo marupurupu wanasema wanataka kutoa na wajui, ilitokana na nini? Ilitokana na sababu tulikuwa tunajadiliana hayo mambo. Ilisemekana wakilipwa msaara ya juu, bas haitalingana na msaara ya watu wengine kulingana na Public Service Commission. Tukasema kama ni hivyo, wacha msaara yenyewe iwe kama iko kwa Public Service Commission na marupurupu hizi ziwe juu kwa kujua wanafanya kazi juu ya watu wengine. Watu wengine ikifika saa kumi na moja si wanaenda nyumbani. Daktari akiwa kwa kwa tiata anafanya operation ikifika saa, kum, saa kumi na moja atawacha hii operation aende nyumbani, na kama ako mmoja tu kwa andi, pengine ukienda kwa counties unakuta daktari ni mmoja tu, anaweza kukaa nyumbani kwa sababu alikuwa amemaliza kazi si hata ana, ana, anaitwa hata usiku kweli. Na hizi marupurupu ndio sasa wanasema si ya kweli. Kwa nini wanapata pesa nyingi kuzinga wenzao? Alafu wengine uh, ambao waliingia kutoka university nao na wao wa, wanampata stari ya nyingi hawaujiulizi wanafanya kazi gani? wakiwa wagonjwa tulipea na pesa kwa hii komiti yetu, wakasema watatengeneza hospitali. Hata Kenyatta walianza watatengeneza, watenge ward, madaktari na wa, wahudumu wa, wa wengine wa afya, wakiwa wagonjwa wapate matibabu hapa. Hiyo sasa hatusikii na moja. Um, daktari mmoja huko sijinafikiri ni Kwale uh, Kwale au Lamu Alipotangaza akamwambia wenzake, mimi niko na ugonjwa wa covid. mm -hmm. Akafutwa kasi eti anatangaza, na hiyo inaeletea hospitali, sijui hospitali jina baya. Hii ugonjwa ukiwa nayo lazima utangaze, ndiyo watu wengine ambao wako karibu na wewe wajihadhari. Wakienda ICU unaweka mtu kwa kwa, pahali pa kazi, unajua hapo iko shida, iko hatari, atapata ugonjwa. Akipata ugonjwa anatibiwa ulipi ye? Analipa mwenyewe? wenzake ndio wanachanga pesa. Madaktari hata na wauguzi wamekufa. Siku moja madaktari walikufa wanne, hawa ni specialist. na hao watu ni kama 2000 kwa hii Kenya sasa wakianza kufa ine kwa siku au ine kwa wiki, na hao watu imechukua kama miaka mitano miaka sita kuhitimu, sio hiyo peke yake, wakifa ile kazi wali. unajua hii shida ya COVID itafunga hospitali hata hizo za private, kwa sababu wagonjwa wanakuja wengi, wahudumu pia wanapata ugonjwa wakipata ugonjwa, si wanaenda nyumbani, wawezi kufanya kazi? Sio hospitali itafungwa? na, na, na swali lingine ambalo nakuuliza, mmekuwa na mkutano nyinyi kama kamati ya afya, kamati ya bunge kuhusu afya uh? Mmekutana na KMPDU wale maafisa wa muungano wa madaktari mmezungumza uh -huh, mambo gani na mmekubaliana nini? Tumekubaliana Walisema wanataka kugoma, wameweka notisi ya kugoma, watagoma baada ya siku kumi na nane. Tumesema serikali ifanye juu chini haya mambo ambayo wanasema visuluhishwe haraka, wasiende kwa mgomo, kwa sababu madaktari wakigoma saa hii, wakati huu tuko na shida, itakuwa namna gani? Mimi ni daktari ya watoto hakuna kitu chungu kama kuona mtu anakufa na hiko kitu unaweza kufanya ya kumsaidia. Tukushukuru sana Daktari na mheshimiwa kutoka eneo bunge la Seme kwa mazungumzio hapa na VOA idhaa ya Kiswahili. Asante sana. Naam, mheshimiwa huyo Daktari James Nyikal anakamilisha mazungumzo yetu hapa, hali ambayo madaktari wamepitia hapa nchini Kenya. Naona pia muda nao anatutupa mkono. Mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohammed, tunakuaga kutoka studio 15 wa Afrika hadi wakati mwingine. Asante sana, shukran sana wenzetu wa uh, uh, Mombasa, studio zetu kule Kenya, kwa kutueleza hayo yote na kutuletea sehemu hii ya matangazo ya kwa undani, na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi cha kwa undani siku ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Ungana nami kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya kwa undani.