Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Siri njema popote pale ulipo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu kwa kipindi hiki cha VOA Express. mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa ni Alhamisi safi tarehe 26 mwezi ni wa 11 mwaka 2020, ikiwa tuko katika siku 16 za kutokomeza ukatili dhidi ya jinsia, ni wakati ambapo dunia nzima bado inaendelea na maombolezo ya gwiji katika soka Diego Armando Maradona Chaki hapo jana alifariki akiwa na miaka 60, kutokana na shindikizo ama mshtuko wa moyo. Tunapisha rambirambi rambi zetu kwa jamii, mashabiki wote wa mchezaji huyu. Nam kwingineko ni kwamba muungano wa Emarati UAE umesitisha viza kwa mataifa kumi na tatu, Kenya ikiwa mojawapo. Yani Afrika kwa jumla iko na mataifa matano ambayo ameathirika, na mataifa mengine ni yale ya Kiislamu ikiwemo Iran eh, Afghanistan pamoja na Pakistan. Tuangazie yale tumekuwa tunaandalia katika kapu letu la VOA Express ni kwamba kule Burundi, mashirika ya kutetea haki za wanawake yanalalamika kuwa idara za serikali zimekosa kuwajibika ifaavyo na idadi ya visa vya ugonjwa wa korona kote duniani vinaendelea kuongezeka. Usikae mbali msikilizaji, maana kando na hayo tuna burudani nzuri, pia kitengo cha barazani na pia kuna kero lako. Bila shaka hayo yote atayapata endapo ataendelea kuitegea VOA Swahili kupitia kipindi hiki cha VOA Express. Idadi ya kesi za COVID-19 zilizothibitishwa kote duniani zimeongezeka hadi milioni 59 1,481,313 na idadi ya vifo imefikia milioni 1,444,542 kulingana na shirika la afya duniani WHO. Marekani bado inaongoza ulimwenguni katika kesi za virusi vya korona pamoja na vifo ikifuatiwa na India na Brazil. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Marekani iliripoti kesi zaidi ya milioni kumi na mbili na vifo zaidi ya elfu kulingana na kituo cha sayansi na uhandisi wa mifumo CSSE katika Chuo Kikuu cha John Hopkins cha Marekani. Zaidi ya wagonjwa elfu 88 wa COVID-19 wamelazwa hospitali nchini Marekani kufikia Jumanne na kufikisha kiwango kipya cha wakati wote kwa siku ya 15 mfululizo kulingana na mradi wa ufuatiliaji wa COVID-19. Wakati wa hotuba ya Jumatano ya mkesha wa sherehe ya siku ya kutoa shukrani hapa Marekani, maarufu Thanksgiving, rais mteule wa Marekani Joe Biden alisema nchi itapita kwenye janga hili na kuwasihi wa Marekani kurudia nia ya dhati ya kupambana dhidi ya virusi vya korona. Usikubali kukata tamaa, najua tunaweza tukavishinda virusi hivi. Marekani haitashindwa katika vita hivi. Idadi ya kesi za COVID-19 nchini India ni zaidi ya milioni tisa leo alhamis wakati kesi mpya 44489 zilisajiliwa, kulingana na takwimu za karibuni kutoka wizara ya afya nchini humo. Kulingana na takwimu hizo idadi ya watu waliokufa iliongezeka hadi 135223 wakati watu 524 walikufa kwa covid 19 tangu jumatano asubuhi. Delhi imeshuhudia kuongezeka ghafla kwa idadi ya kesi mpya za covid 19 nchini humo. Zaidi ya kesi mpya elfu tano zilisajiliwa na watu zaidi ya 99 walikufa, zilionyesha takwimu rasmi takwimu za serikali zilionyesha Brazil iliripoti kesi mpya 47898 na vifo vipya 654 hapo Jumatano na kufanya idadi kuwa zaidi ya milioni sita. Pamoja na idadi ya vifo na maambukizi kuongezeka tena kwa wiki chache zilizopita huko Brazil, wataalam wanaonya juu ya kuanza kwa wimbi jipya la pili la COVID-19. Afrika imevuka kesi milioni mbili za ugonjwa wa virusi vya COVID mwishoni mwa juma lililopita, wakati ofisa mkuu wa afya ya umma kwa bara hilo akionya Alhamis kwamba bara hilo linaelekea kwenye wimbi la pili la maambukizi. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika kilisema bara hilo lenye nchi 54 zimepiga hatua katika kukabiliana na virusi hivyo. Afrika inashuhudia zaidi ya vifo 48,000 kutokana na COVID-19. Maambukizi yake na vifo vinajumuisha chini ya asilimia 4 ya idadi jumla ya ulimwengu. Asante sana Mkamiti Kibayasi. Tuelekee kule Burundi, ambapo wakati serikali hiyo imejiunga na ulimwengu mzima katika kampeni ya kupiga vita ukatili dhidi ya wanawake, mashirika ya kutetea haki za wanawake yamevikosoa vikali vyombo vya sheria kuzembea kutoa hukumu wahalifu wanaojihusisha na ukatili huo. Jean Marie Vianney shu Burundi anatupasha mengi akiwa huko mjini Kigali. Warundi wote tujumuike pamoja katika harakati za kukomesha kabisa ukatili dhidi ya wanawake na wasichana. Hiyo ndiyo mada kuu iliyopewa kipaumbele kitaifa na serikali ya Burundi katika kampeni hiyo ya kimataifa ya siku kumi na sita ya kupambana na ukatili dhidi ya wanawake. Akili hutubia taifa, waziri wa Burundi wa haki za kibinadamu Imelde Sabushimike amekiri kwamba kampeni hiyo imeandaliwa wakati serikali ya Burundi imepania kukab biliana kwa dhati na tabia potovu ya kuathiri wanawake kingono. Kampeni ya kupambana na ukatili dhidi ya wanawake inafanyika wakati serikali ya Burundi imeimarisha jitihada zake za kuwahudumia vilivyowaathiriwa na kupiga vita maovu yote yanayotendewa wanawake. Itakuwa pia ni fursa ya kuwahamasisha wananchi kuhusu washemishwaji wa ya kukinga na na kuwa na kuwalinda waathiriwa na kuwahukumu wanaojihusisha na ukatili wa kingono. Hata hivyo, mwenyekiti wa shirika la wanawake na wasichana wanaotetea amani na usalama nchini Burundi, mwanasheria Imacule Hunja amesikitika kwamba kampeni hiyo imeandaliwa wakati vyombo vya sheria vimezembea kuwakamata na kuwahukumu wahalifu wanaokutwa na hatia ya kuhusika na ukatili dhidi ya wanawake nchini Burundi Mburundi, Nchini Burundi, kampeni hiyo imeandaliwa wakati kukirekodiwa ukiukaji mkubwa wa haki za wanawake ambao wanaendelea kubakwa na kuuawa kikatili na wengine wanatekwa nyara na kunyanyaswa kingono. Jambo la kusikitisha ni kwamba vyombo vya sheria haviwajibiki pasavyo kuwakamata na kuwahukumu wahalifu wa ukatili huu. Shirika la wanawake linalotetea amani na usalama nchini Burundi wito wananchi wote kulani vikali tabia hiyo ya kutoa wa hukumu wanaotenda maovu hayo. Hayo yanaharifiwa wakati mashirika kutetea Burundi, ya kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi yanaendelea kuripoti visa vingi vya ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana wenye umri mdogo, wanaoshtakiwa katika uhalifu huo wakiwa ni viongozi tawala wa vijijini askari jeshi vijana Waimbonera kure wa chama tawala FDD na hata walimu wanaotenda ukatili huo dhidi ya wanafunzi wao wasichana. amarianech Burundi, Saudi Amerika naam bila shaka ni kampeni ambayo ni ya kuvaliwa njuga katika kila eneo kwa sababu jambo hili limeanza kitambo lakini bado watu wanadhulumika shukran sana eh, kutoka pale ndugu yetu hisho burundi na hivi sasa basi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi hewani VOA Express na tunaungana naye mwenzetu harison kamau kwa taarifa za dunia Chama cha aliyekuwa waziri mkuu wa mwisho kuchaguliwa kidemokrasia nchini Sudan, Sadik Al Madhi, kabla ya utawala wa kibepari wa Omar Arbashir kupitia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1989 kimesema mapema leo kuwa kiongozi huyo amekufa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Madhi alikuwa na umri wa miaka 84 na, na ameaga dunia mapema leo wakati akiwa kwenye hospitali moja huko Dubai alikolazwa wiki tatu zilizopita. Chama chake chenye msimamo wa kadri cha, cha Umma ndicho kilikuwa kikubwa cha upinzani wakati wa utawala wa Bashir, wakati akibaki kuwa mwenye ushawishi mkubwa wa kisiasa hata baada ya kuondolewa madarakani kwa Bashir mwaka uliopita. Utawala wa mpito unashikilia madaraka nchini humo umetangaza siku ya tatu ya maombolezo ya kitaifa kufuatia kifo cha kiongozi huo kuanzia leo. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema mapema leo kuwa jeshi lake huenda likaanza duru ya mwisho ya mashambulizi dhidi ya jimbo la Tigrey wakati wowote kuanzia sasa, saa kadhaa baada ya muda uliowekwa wa kujisalimisha kwa wapiganaji wake kumalizika. Serikali ilikuwa imetoa muda wa saa 72 kuanzia Jumapili kwa wanachama wa chama kinachotawala jimbo hilo cha Tigray People's Liberation Front, TPLF kuweka silaha chini, la sivyo ikabiliwe na mashambulizi kwenye mji mkuu wa Mekele wenye wakazi takriban nusu milioni. Kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za binadamu. Hata hivyo, wameelezea wasiwasi wao kuhusu usalama wa raia wa, rai wa kawaida waliojikuta wa ndani ya mzozo huo. Hakuna tamko lolote kutoka upande wa TPLF kupigia sasa, ingawa Reuters wanasema kuwa changamoto kubwa ni mawasiliano kutokana na kuwa huduma muhimu kama vile simu na internet zimekatwa kwenye jimbo hilo. Abiy kupitia ujumbe wa Twitter amesema kwamba serikali yake itajitahidi kuwalinda raia wote wakati wa operesheni hiyo. Afrika Kusini iko katika kipindi cha siku tano za maombolezo ya kitaifa kuwakumbuka watu waliokufa kutokana na ukatili wa kijinsia pamoja na waliokufa kutokana na janga la virusi vya korona. Kipindi hicho kilianza jana Jumatano, wakati wa siku ya kimataifa ya kuangamiza ukatili dhidi ya wanawake pamoja na kuanza kwa kipindi cha siku kumi na sita za wanaharakati dhidi ya ukatili wa kijinsia. Rais Cyril Ramaphosa ameamuru bendera kupeperushwa nusu mlingoti kwenye majengo ya serikali kote nchini hadi Novemba 29, wakati pia akiwasihi watu kuvaa bangili nyeusi mkononi pamoja na ishara nyingine zitakazotoa heshma kwa waliokufa. Kando na tatizo la ukatili wa kijinsia Afrika Kusini, pia inakabiliana na janga la virusi vya korona ambalo kufikia sasa tayari limeua takriban watu elfu ishirini na moja na themanini na tatu. Mfosempe, ambaye ni mkazi wa mji wa Pretoria, anasema kuwa yeye na wanaume wenzake hukutana kila mwezi jadili tatizo la ukatili wa kijinsia ambalo limeenea sana Afrika Kusini katika miaka ya karibuni. Anachukua anaweka kwa Unaendelea kusafiri na VOA Express Alhamisi ya leo, kibao kifupi kizuri sana, kibao kipya chake Diamond akimshirikisha Papamo Paole Grante Kofiolomide Lomide. Lakini sasa inakuwa ni wakati wa kuelekea katika kitengo cha barazani, na hii leo kwenye barazani tunauliza unakumbukaje mchango wa Diego Maradona katika ulimwengu wa soka? Maoni yako na nambari yako ya simu ili ushiriki kwenye barazani, hapa hapa VOA Express. Unajua Waswahili so wanasema mti ukianguka makinda ndiyo huyumba Nnam. Na sasa mti huu katika soka umeanguka, tunapata fursa kuzungumza naye Mkala Mwamboze, mwanahabari huyu. E, Mkala utamzungumziaje Maradona? Maradona ndio mfano wa soka kiuhalisi, vile ambavyo lilikuwa tofauti na vile soka la sasa liko maanake. Maradona ni mchezaji ambaye anaingia katika roho na nafsi ya shabiki kulingana na vile anavyocheza ule mpira. Maradona ni mchezaji ambaye aliupenda mpira kama chombo cha uchezaji, akauthamini na akawa anauamuru mpira kufanya vile ambavyo yeye mwenyewe katika nafsi yake angependa mpira ufanye, na mpira ukawa unafanya. Alijifundisha Kuamuru ule mpira na mpira ukamuheshimu, kitu ambacho kuna wachezaji wengi kwa sasa hawakifanyi. Hali hii ilikuwa na mchango gani kwa soka ya sasa? Ah, soka la sasa limebadilika maanake soka la sasa linazingatia zaidi matokeo na, na kucheza kitimu zaidi. Maradona alikuwako mchezaji nambari kumi, ambao zamani hizo yeye na kinapele ni wachezaji ambao walikuwako wanapewa uhuru wa mtu kutumia talanta yake na kuonyesha uwezo wake wa kubeba ile timu na ndio kitu ambacho kinauza mchezaji na kinauza timu maanake mtu akija uwanjani anakuja kumuona Maradona na anajua ana uhuru wake atapewa kufanya vitu vyake. Lakini kwa sasa kuna vitu ambavyo Maradona alikuwa anavifanya, kwenye soka la sasa ukajaribu kuvifanya, kocha atakuweka benchi kwa sababu atase, atasema wee huchezi kitimu, unacheza kibinafsi binafsi. Ushawai kuigiza chochote katika yale alikuwa akifanya? Sikucheza mpira kwa sana vile, mi nimekuwa nime, nime, nime mkufunzi, na nilicheza mchezo wa mpira wa kikapu, alafu ndio nikaja nikashabikia soka zaidi, na pia kikazi nikakumbatia zaidi soka. Lakini ukiwa mchezaji unatakikana na ubuni mbinu yako ya kiuchezaji ambayo utaipasha makali kiasi ya kwamba ukiipasha makali hiyo ndo itakuwa ndio ndio nembo yako ya uchezaji. Ni kama uchezaji wa Neima, uchezaji wa Mesi, uchezaji wa Kristiano Ronaldo. Kuna utofauti. Ronaldo unajua wazi, kona ikipigwa ataruka juu kuliko kila mmoja anavyoweza kuruka. Akipiga mpira frikiki, anapiga na nguvu zaidi. Mesi akipiga mpira, anapiga na nguvu, lakini ina ujuzi ndani yake, hususan anapopinda ule mpira. Neima anafanya hivyo, lakini hana nguvu za tuseme, kama niniyo Mesi alizonazo. Kwa hivyo, hiyo ni tofauti ambayo mtu anaijenga kiuchezaji, ambao ukiwa mchezaji mtoto mdogo, unatafuta mbinu ambayo utajipasha nayo makali kiasi. Kwa hiyo ndio itakutofautisha na wengine. Tukushukuru sana, sana, kwa kushiriki a, kitengo hiki, asante, asante. Amina tukimalizana naye Mkala, tunampata miwani Kenneth anasema hmm, yuko Bukoba, Tanzania, anasema mchango wa Maradona katika ulimwengu wa soka, kwanza kupitia yeye watu wengi walianza kupenda mpira. Miwani, ukiwa upande wa pili, tupatie mchango wako. hakika Marehemu Diego Maradona, ulimwengu wa soka hauwezi kusahau mchango wake. Kwanza, kupitia yeye watu wengi walianza kutendea mpira wa miguu. Unajua, zamani watu wengi walitumia mpira wa miguu kama kujiguzisha, lakini maguji kama Diego Maradona walivyoanza kucheza mpira wakaenda kwenye klabu kubwa kama huko alikochezea Italia, akaanza kulipwa hela nyingi, ndipo watu wengi walipata chachu ya kuanza kucheza mpira kama biashara. Na mchango wa wachezaji wa sasa tunaowaona kina Cristiano Ronaldo na Lionel Messi, wachezaji wakubwa ulimwenguni, wameiga kutoka kwa Maradona, ndio maana ulimwengu mzima unalia baada ya kifo chake. Pamoja na hayo, Maradona amesaidia nchi yake ya Argentina kuweza kutambulika kisoka, kama tuvinavyo, kwamba kabla ya vizazi vya Diego Maradona havijakuwepo taifa la Argentina lilikuwa alijulikani kimpira, lakini alipokuja Diego Maradona akaanza kuchezea timu ya taifa, unaona kwamba ilianza kutoa ushindani mkubwa mno. Mpaka sasa hivi vijana wanaochezea wanaega stari ya mtindo ya Diego Maradona aliyokuwa nayo, ndio maana ulimwengu wa soka hauwezi kusahau mchango wake. Shukran sana Miwani Kenneth ukiwa pale Tanzania. Shukran sana, hao ni waliozungumza nasi kwa njia ya simu, wakiangazia mchango wake Maradona na walivyofanya sasa soka kuwa na sura mpya. Tuangalie waliotupatia ujumbe wao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tuanze na nani hapa? Nampata John Babalababa, anasema Diego katika mchezo wa kandanda alikuwa mtu mwenye skills nyingi na ni mfano wa kuigwa na wachezaji wa kizazi kipya kwa maendeleo ya soka. Paulo Peter Tendwa wa Ugunga Kilua, Tabora, Tanzania, wanasema mimi nakumbuka mchango wa Diego kisoka ulikuwa ni mkubwa sana. Kwanza alitegemewa sana alipokuwa uwanjani, pia aliwapa matumaini ya ushindi katika michuano. Mashabiki wengi walipenda kutizama soka. Tumalize naye Robert Mwanzi wa Village Market Nairobi, anasema, bila shaka mwenda zake Diego Armando Maradona ni baadhi ya wachezaji wa soka ambao walifanya mchezo huo ukapendwa na wengi na ikawa kama ni dini. Bila shaka wale wa kule Argentina wanahuzunika kwa sababu tayari kufikia muda wa dhuhuri katika saa za Afrika Mashariki ilikuwa mwili wake umefikishwa pale katika uh, ikulu ya rais, na wanaonekana wakilia sana wakati huo. Ingawa kuna majonzi, kila Thursday ni wakati wa kupata burudani aina ya TBT iliyotesa wakati huo. Awamu hii tumekuandalia kitu chake marehemu Tabu Ley Rochereau Muzina. Kibao kizito hicho kilichotesa miaka ya nyuma, kibao chake Roshero anakuambia muzina, haya ni kama maombi, na mlinchukua muda mrefu sana kujua kwamba hicho hi kibao ama wimbo huo ulikuwa tu ni kwa sababu ya maombi. Nilikuwa nafikiri <laughs> entertainment kama nyingine. Haya, sawasawa, ni wakati wa kuangazia nini katika vitengo vyetu hivi. Leo tuna nini hivi leo? Tuko na kero langu na hapa tuko naye e, Suleiman Ramadhan, raia wa Kenya. Anasema uchafu miongoni mwa hudumu wa mabasi ya uchukuzi wa abiria ni kitu kinachomkera sana kwa Naitwa Suleiman Ramadhan. Kero yangu haswa ni kuhusu makanga ama tunaita makondakta, wanafaa waheshimu kazi yao, lakini ni kama wamesahau maake. Makondakta hawana usafi. Unapata mtu ameingia, amerauka kazi asubuhi, labda hajaoga, ama sehemu zake za makwapa zile zinaleta harufu. Sasa ina waudhi watu wengi sana kwenye matatu, lakini huwa hawasemi na ile ni ile ni ofisi yake inafaa iheshimu na ukiheshimu kazi yako, watu pia watakutambua na watu watakuheshimu pia mwenyewe. Lakini sasa kama hauheshimu kazi yako wewe mwenyewe, pia hautakuwa na heshima katika society. Mtu unapata anavaa nguo siku tatu siku nne aijaoshwa imekatika katika. Sasa hiyo pia inakira watu wengi sana, lakini ni vyenye watu waasemi. Lugha pia wanazotumia stage, wanatukanana Saa zingine pia kuna watu wazima ndani ya matatu ndani ya nini, lakini sasa hiyo hawaoni na kira watu wazima pia. Sasa si, si tabia nzuri, wanafaa wajirekebishe hasa katika kipindi cha korona. Uchafu ule haufai kwa sababu unaambua pia, vile virusi vya korona vinakaa kwenye nguo, yaani surfaces zozote zinakaa. Sasa hiyo pia inahatarisha maisha ya watu, inafaa waoshe nguo, wazidishe usafi wakati wa korona, make virusi pia vinakaa katika nguo na niujue pia ni rahisi kusambaa, kwa sababu ile ni anashinda pale na kila mtu ni aina kila mtu anaingia katika matatu sasa hiyo ni rahisi sana kupata magonjwa ya korona ile pe ujue inaudhi mtu ujue pe mtu ameingia katika matatu ye pia anaenda mahali pali pazuri ameoga ananukia vizuri sasa ukilimitia kama mkua pale wako kwenye uso yani do si harufu nzuri kabisa inachafua sana ingawa pia watu wawasemi lakini do yani noma tu ishanitokea mimi ishantokea lakini mimi si mtu wa kuficha mtu, mi nakwambia tu apoapo. Eh, bro bana, oga bana eh, kabisa. Nawafaa wajiangalie pia kidogo eh, ni kitu imenikera. Makondakta wengi huku, hali ni hiyo, ingawa kuna wale pia wanajisaidia, lakini da, kuna wengine bana blanda, wafaa wajiangalie, wajioshe, wako wasafi, wanavaa tai nini, wanapiga kivi viatu, wanachana nywele kuna watu ni wako wasafi natural na kuna wale watu wachafu pia natural. Na sasa pia ukiangalia watu kama wale pia hawana makazi ya maalum, hawana nyumba za kuishi ma makanga wengi huku kwetu hawana aana pale pa kuishi. Sasa wao wanakodisha kama kwa hamsini kwa, kwa, kwa siku pia hamsini, na, na wanalala mahali, kesho analipa hamsini na anatafuta rumu. Wanalala kama watu kumi hivi kwa rumu moja. Sasa hiyo pia do wajitahidi bana na usafi, wajitahidi tena sali. Asante sana kwa kitengo hicho, haswa sana wakati <laughs> huu ambapo kuna safari safari nyingi zinafanyika, msimu huu no. wa sherehe uh-huh. Basi utaona mengi ya kushangaza. Uzuri anasema kwamba yeye huwa hawafichi akimpata, iwanuka iwamwambia kaoge, hay tuende kwa <laughs> yu <mwambia> <laughs> upande mwingine huu wa pili, ambapo tunafuatilia yanayojiri katika mitandao yetu ya kijamii, tuko naye BMJ Muridhi tayari kutupasha yanayojiri huko. Shukran sana wenzangu hapo Mombasa. Bila shaka, nimekuwa nikipekuapekua hapa kuona ni nini semwa kwenye mitandao ya kijamii na kama ilivyo ada ni mengi tu lakini mitandao pia imefurika kuhusu maoni mbalimbali ya wale wanachama wa upinzani nchini Tanzania 19 wa chama cha CHADEMA ambao waliapishwa kama wabunge wa viti maalum e, kwenye hafla iliyofanyika mjini Dodoma juzi Jumanne bila ya idhini au baraka za chama hicho au viongozi wake, ni suala ambalo tumekuwa tukilizungumzia siku tatu sasa, lakini linaonekana limekataa kubanduka kutoka kwa mitandao ya kijamii. Mmoja wa wanaozungumziwa sana ni Halima Mdee aliyekuwa mbunge wa jimbo la Kawe na mmoja wa wanaharakati tajika wa chama hicho, na ingawa hayo yalitokea siku mbili zilizopita, bado yanaendelea kuibua gumzo, sio tu kwenye mitandao lakini pia mitaani. Kwa mfano, mwenyekiti wa baraza la vijana wa Chadema John Pambalu leo hii amesema kwamba vijana wamegadabishwa mno na hatua ya wanawake hao kukubali kula kiapo na kwamba sharti wachukuliwe hatua za kinidhamu. Jana tumekubaliana kuitaka tume ya taifa ya uchaguzi ijitokeze hadharani iseme waziwazi wazi. Orodha ya viti maalumu ambayo tume inasema eti ni ya Chadema imetoka kwa nani? Wengi wanaozungumza mitandaoni ni dhana ni kwamba hawa wana kiasi au amekisaliti chama na kwamba hawapo tena, na wale wengine ambao wangetaka kuona matokeo ya uchaguzi huo yakibatilishwa. Lakini tukiachana na hayo ya siasa za Tanzania, kauli ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hiyo jana kwamba ni nini ambacho kilimfanya aache kutumia mitandao ya kijamii ni kauli ambayo imeendelea kuzungumziwa sana, hususan na vijana kwenye mitandao hiyo hiyo ya kijamii. Hebu kwanza tusikie alivyosema Rais Kenyatta. mimi sio mtu ya hiyo hata Twitter, munaona na hiyo. Mimi niliondoka huko, nkaona hii kitu ni bure, ni matusi tu, hakuna kitu ingine, inaendelea hapa Unakaa hapo, unasoma, hulali. Hey, nini wanasema nini? Nikupe <laughs> background kidogo, msikilizaji, ni kwamba tarehe ishirini na mbili mwezi Machi mwaka uliopita, Rais Kenyatta alifuta akaunti zote zake za uh, social media ikiwa ni pamoja na Instagram uh, Twitter na Facebook. Sasa baada ya kauli yake ya jana, mengi amezungumzwa. Mwangi wa Ndegwa anasema Ukiogopa matusi na wewe ni mwanasiasa, hiyo ina maana kwamba haufai. Rudi kwa Twitter tujadiliane, it is a way of life. Msikilizaji, yanayosema mitandaoni ni mengi kweli kweli, lakini muda nao sio mwingi vile. Kwa hivyo mimi naondoka hapa e, mimi ni BMJ Mrithi, asanteni sana, warejesha kwa wenzangu kule Mombasa waendelee na VOA Express na mshukran sana mzee wa viji mambo mambo, ukiwa pale Washington, BMJ Muredhi. Na kwa sasa tunaingia katika kitengo cha swali la leo. Swali la leo ni je, ni wakati gani mwafaka kwa AU kuingilia kati mizozo katika mataifa wanachama. Edward Eliasi anasema wakichapana sana, ikaonekana upande wa serikali unaelekea kushindwa, ndio wataingilia, lakini kama upande wa government una win game watakaa kimya mpaka opponent anyooshe mikono. Amon Bizulu anasema mimi nadhani AU inachelewa sana katika kuingilia mizozo migumu ya mataifa wanachama. Michael Makundi anasema Afrika kuna watawala hakuna viongozi na ndio maana vita haviishi pamoja na migogoro ya ovyo. Tumwangalia huyo Juma Dunga, anasema yuko Kivule, Dar es Salaam, Tanzania, anasema pindi mvutano unapoanza, kabla haujafika umwagaji wa damu Haya, Panta John anasema inafaa mapema, kabla hapajamwagika damu, sio watu wafe ndio waanze kuzungumza. Mimi nasalia huko huko Tanzania, lakini kule Geita nampata Kahindi Ngodoro ambaye anasema hiyo AU haina kazi, maana kila yanapotokea matatizo huwa wanakaa kimya tu. Upande wangu nimalizie na Baba Charity anasema mo, yuko Moro mjini. Jibu langu ni mda wowote tu Zaid Al Jahwari, wote sawa, hawana uwezo, tabia zinaingiliana, kasema huyo. Hajasema yuko wapi, lakini hapo anatukamilishia kitengo hicho cha swali la leo. Shukran sana kwa kuendelea kuitegemea vyo Swahili. Mimi ni amina chombo, mimi ni collins libertia dede. Shukran sana kwa waliosimamia matangazo ya leo, Josephat Kioko pamoja na Abdul Shakur Abud, na kutakia usikilizaji mwema.