Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia hali ya kisiasa ilivyo hivi sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na katika sehemu ya pili tutaangalia eh, maambukizo ya virusi vya korona nchini Kenya, ambapo hivi sasa inaelezwa kwamba watumishi katika sekta ya afya wamekuwa wakiathirika na kuingia katika kundi la wale ambao wameathiriwa kwa kiwango kikubwa katika maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Na kwa undani hii leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaelezwa hivi sasa kupitia katika kipindi cha uh, hapa na pale, na pale na misukosuko ya vuta ni kuvuta ya kisiasa kwa Rais Felix Tshisekedi, ambapo kwa hivi sasa ule muungano wa chama cha rais wa zamani wa taifa hilo Joseph Kabila ambao una wabunge wengi katika bunge la kitaifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Imeelezwa kwamba kuna uh, mitafaruku na mivutano ya hapa na pale eh, katika namna ya kuendesha nchi eh, hasa kupitia waziri wake mkuu ambaye anatoka katika eh, upande huo tofauti na rais eh, Felix Chisekedi. Hayo yakiendelea vilevile ah, maswala kadhaa yanaripotiwa nchini humo ah, mojawapo ikiwa ni kutaka kuletwa kwa maridhiano na Rais Felix Chisekedi kushirikisha makundi mbalimbali mbali, ili taifa hilo liweze uh, kufikia malengo yake ya kupambana kiuchumi, kitamaduni na kijamii na kuondolea wananchi wa taifa hilo eh, hali ngumu ya maisha, na vilevile vile hali ambayo imekuwa ikiendelea uh, miaka na miaka ya usalama hafifu eh, katika nchi hiyo ya eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa lenye utajiri mkubwa wa madini barani Afrika. Hayo yakiendelea vilevile, juma hili kulitokea taarifa kwamba mwanamuziki e, mashuhuri mwanamama Shala Mwana alikamatwa kutokana na uh, wimbo wake aliyouimba, e, ukielezwa kwamba kwa namna moja manyingine unaweza ukawa umetungwa kwa ajili ya kumfedhehesha Rais wa taifa hilo uh, Felix Chisekedi ambaye hapo awali aliweka bayana kwamba hatakuwa kiongozi wa kuzuia watu kutoa maoni yao kwa njia mbalimbali, japokuwa swala hilo limeleta hisia tofauti katika nchi hiyo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baadhi ya watu wakidai kwamba mwanamuziki huyo amevuka mipaka, wengine wakieleza kwamba ni sehemu yake ya, ya kujieleza e, katika masuala mbalimbali yanayoendelea ambapo yeye ya mwenyewe vile vilevile e, ameweka bayana kwamba alitunga wimbo huo kuelezea hali halisi ya mambo yanavyoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutaka kufahamu mengi zaidi juu ya yale yanayoendelea ya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nazungumza na mwanahabari wetu Mitima De La Chance, ambaye anafuatilia kwa ukaribu kabisa e, yale mambo ya kisiasa ya taifa hilo. A, Mitima, sasa hebu tuanze kwa kutueleza kwamba hali ya kisiasa Eh, hasa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, iko vipi? Na Rais Felix Chisekedi tunafahamu kwamba anaanza mikakati ya kuleta maridhiano. Hebu tueleze kiujumla, eh, hali ikoje hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mitima De La Chance, kwamba bwonaaidi, siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uh, habari ambazo zinagonga mwamba ni habari ambazo uh, ziko uh, kwa sasa ni haya mashauriano ambayo yalifanyika kuanzia Novemba mbili ama mwanzo wa mwezi wa Novemba uh, mashauriano ambayo rais Felix Antoine Chisekedi anayafanya, Felix Chisekedi ambayo ya yalikuta viongozi mbalimbali wa kisiasa, pia viongozi mbalimbali wa mashirika ya kiraia pakutana uh, hivi karibuni na viongozi wa mabunge ya kimkoa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uh, wiki ambayo ilipita alikutana na magavana, ah, alikutana na mawaziri viongozi uh, ambao wanamuunga mkono na wale ambao wanaunga mkono rais wa zamani wa Kongo, bwana Joseph Kabila uh, ambaye haiko tena madarakani, kwa pamoja ili kujaribu kuweza kuangalia namna gani ataweza basi kujipatia wingi uh, ambao utamsaidia kukuza kuongoza Kongo ya kidemokrasia na kujaribu kugeuza sera fulani fulani, akihisi kwamba hadisa kuna kitu ambacho hakiendeki katika ule muungano ambao aliweza kufanya baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na nane na rais wa zamani Joseph Kabila. Na kwa sasa anakuwa akiendelesha mashauriano yenyewe mjini Kinshasa, na ni hizo habari ambazo ziko kabisa zinasemeka huko na kule katika Kongo. Na hili ni swala kwamba kumekuwa kama kuna mvutano fulani baina ya rais wa zamani Joseph Kabila ambaye Uh, muungano wake una wabunge wengi ndani ya bunge na rais Felix Tshisekedi. Uh, je, kuna ukweli wowote juu ya kuwepo mvutano wa kisiasa kwa pande hizi mbili? Unajua, uh, mvutano ambao uko kwa sasa kati ya uh, chama chakifia, uh, cha kisiasa cha rais wa zamani uh, Joseph Kabila uh, muungano wa FCC yaani unajumuisha vyama vya kisiasa ambavyo vinamuunga mkono rais Joseph Kabila, rais wa zamani wa Kongo ya Kidemokrasia, na muungano wa vyama ambavyo vinamuunga mkono rais wa sasa Felix Antani Chisekedi. Huu mvutano haukuanza leo, ulianza tangu awali kabisa, muda mfupi tu uh, baada ya uchaguzi ambao uliweza kufanyika Disemba mwaka elfu mbili kumi na mnane. Utakumbuka mm. ya kwamba mvutano uliweza kupanda moto pale ambapo uh, kuliweza kutajwa kiongozi wa Uh, ie ambayo nazenewa kwamba anaweza kuwa kiongozi uh, wa tume ya uchaguzi seni Bwana Ronser Malinda ambaye upande wa Rais Chisekedi ama upande wa kash iliweza uh, kabisa kumpinga, wakiweza kusema kwamba hawataki aweze kuongoza, wakiweza kumshutumu vitu vingi na kuzana kama huenda watakuwa kabisa kwa njia ya usaa, wakati ambapo huyo mazinda aliweza kushikilia mkono na kuweza uh, kupata sapoti kutoka kwa rais wa zamani uh, um, Joseph Kabila na jana ambavyo inamuunga mkono. Muda mfupi baadaye kuna rais Felix Tshisekedi ambaye aliweza kuwataja waamuzi kwenye korti ya kikatiba ki mjini Kinshasa um, upande wake muda mfupi baada ya kuweza kufanya hivyo, upande wa nao mbao waliweza kusema kwamba hawakubaliani kabisa na hiyo hatua ya rais Felix Chisekedi, sababu katika mapatano yao imetakiwa kwamba ch, Felix Chisekedi na Joseph Kabila waweze kutanana kwa pamoja. So, kwa kila jambo lolote ambayo Felix Chisekedi rais wa sasa anaweza kulifanya, sababu ni Joseph Kabila kama alivyosema, ndio anakuwa na wingi wa wabunge na pia hata Uh, kiongozi waziri wa, wa mkuu ambaye ni kiongozi wa serikali ya Kongo ya kidemokrasia ni uh, wa upande wa Joseph Kabila, vipi kuhusiana na hili swala kwamba kumekuwa na hali fulani ya uh, uh, makundi mbalimbali mbali ya watu kutokuwa na heshima kubwa kwa rais Felix Tshisekedi? Je, kwa hivi sasa uh, kwa namna mambo jinsi yalivyo unavyoona Felix Chisekedi anachukuliwa kwa uzito kama Adewa, fasa, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Najua hadi sasa rais ambaye anaongoza ama mtu ambaye anaongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama rais ni Felix Chisekedi. Ah, kuna watu kama vile nilivyosema hapo uh, muda mfupi ambao ulipita, ya uh, kwamba kuna hawa watu uh, hususan nikiweza uh, kutaja waziri uh, mkuu wa uh, jamhuri ya kidemokrati ya Kongo, spika wa bunge la kitaifa, na wengine wengi miongoni mwa mawaziri ambao wakati wa, um, wa hiyo sherehe ya kuweza kula kiapo kwa hao wamzi kwenye kursi ya kikatiba waliweza kualikwa, lakini hawakuweza kabisa kujibu, sababu jamaa lao ama vyama uh, vyao uh, vya kisiasa viliweza kuwaambia kwamba wasize kushiriki ofisi ya kwamba Chisekedi aliweza kutaja hao amzi kinyume na katiba ya jamhuri ya kidemokrasia kwanga, hawakuweza kushiriki na warais wamao, waliweza kuisha kwamba waliweza kumkosea basi adabu uh, rais wa jamhuri sababu haiwezekani rais aliweza kuwapa aliko, hawakuweza kufika. Lakini hadi sasa tangu tu kujisukiri kuweza kuanzisha hayo mashauriano mjini Kinshasa ambao ilianza Novemba mbili kama nivyosema, kuna watu upande wa iss upande wa kash ambao wanakuwa wakiweza kufika sababu wana wanajua binafsi ya kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haina marais wawili, ni Rais Felix Tshisekedi ambaye, ambaye anaongoza na ambaye anajulikana kikatiba y kufanya hivyo na ambaye tangu aliweza kuanzisha harakati yake ya kufanya ya kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa nchi ambayo inaheshimu sheria na anajaribu kuweza kuitetea kwa njia zote, kama vile hiyo mwenyewe alivyoahidi. Kuna hiyo hali ambayo yasubiri ya tukaone kitu ambacho kitatokea siku za usoni, sababu macho yote kabisa ya na masikio ya raia ya wa Kongo yanakuwa ikiweza kutazamia na kuweza kusubiri kile ambacho Tshisekedi ataweza kukisema baada ya mashauriano ambayo wanafanya na wanasiasa mjini Kinshasa. Na tukimalizia, uh, kuzungumzia siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, kuna hili suala ambalo linamshirikisha mwanamama, mwanamuziki uh, Tshala Muana, lenyewe limepokelewa vipi huko ili sana kuhusu wanamuziki sana mwana pia kuna raia wa Kongo ambao wanakuwa na maoni tofauti, uh, kutokana na kuweza kusikilizwa uh, kwake mbele ya vyombo vya ujasusi kuhusu mziki ingrakichizi ambao aliweza kutoa uh, kuweza kutangaza wikendi uh, iliyopita, uh, mziki ambao watu wengi waliweza kuhisi ya kwamba uh, kitofauti wa moja wakihisi ya kwamba anaimba ukweli uh, kwa katika tabia ambazo zinakuwa miongoni mwa watu maishani, watu ambao hawana kabisa shukrani, na kuna wengine ambao wanahisi ya kwamba huenda aliweza uh, kuambilia kwenye sikio kuimba kile ambacho uh, ni maisha ya sasa ya kisiasa katika Kongo ya kidemokrasia, na kukamatwa kwake kwa kuweza kwa kupitisha usiku uh, wakati ambapo aliweza kufungwa mwanzoni mwa juma kuweza kutafsiria pia kitofauti sababu wakati rais Felix Chisekedi aliyoanza kuweza kuongoza Kongo ya kidemokrasia, kuna matamshi yake ambayo imesema kwamba hataweza kabisa kuweza kumzuri nchi yote ile kutokana na maoni yake kibinafsi, sababu yeye si Mungu Baba. Amesema kwamba ameahidi kwamba Uh, watu wote like wataweza kuweza uh, kutoa kila like, mtu maoni yake na kadhalika. Asante sana Mitima De La Chance wa kutuletea sehemu hiyo uh, na kutueleza yale yanayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya, muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, na tutaelekea nchini Kenya. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Nchi ya Kenya imeendelea kuandikisha maambukizo mapya ya virusi vya korona na hali kadhalika vifo zaidi, ambapo hii leo uh, kwa mujibu wa wizara ya afya ya taifa hilo imeeleza kwamba watu 11 wameshapoteza maisha lakini, eh, kwa siku ya leo kutokana na virusi vya korona, lakini watu zaidi ya elfu mbili wamepona virusi hivyo. Hali hiyo ikiendelea inaelezwa kwamba watumishi wa sekta ya afya na wamekuwa wakiathirika kwa kiwango kikubwa kutokana na kuwa katika mstari wa mbele kuwatibu uh, na kuwahudumia wale wote ambao wameambukizwa virusi hivi vya korona, virusi ambavyo bado vimesimamisha dunia, huku chanjo mbalimbali zikitangazwa uh, kwamba zinaweza zikapatikana na kufanya kazi kwa asilimia tisini ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Hapa Marekani bado hali inazidi kuwa ni tete kwani maambukizo yanaanza kupanda na kuwa katika ngazi ya juu kabisa na kuelekea kule tulikotoka. Lakini tukirejea nchini Kenya hapa tunao wenzangu uh, Joseph Akioko ambaye uh, ameangazia swala hili eh, pamoja na Salma Muhammed. Sasa tuelezeni, uh, wenzetu wa hapo Mombasa, nini kile ambacho Uh, kinaendelea uh, kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Asante sana Idi Ligongo kwa kutupokeza katika sehemu hii ya Kwa Undani kutoka hapa Studio 15 Afrika mjini Mombasa ulivyotanguliza hapa. Mimi pamoja na Salma Muhamed tunakuletea mahojiano kuhusiana na janga la korona, hali ilivyo nchini Kenya baada ya madaktari kutoa ilani kwa serikali kwamba watasitisha huduma zao kwa sababu wanasema wenzao wamefariki, takwimu zikionyesha kwamba madaktari karibia thelathini wamefariki katika kipindi hiki cha janga la korona. Mengi zaidi unayopata, natakuwa na mtaalam wa afya pale ambaye pia ni kiongozi kuzungumza nasi katika sehemu hii ya kwa undani. Naam, na hali kama ilivyo hivi sasa nchini Kenya, maambukizi ya COVID 19 inaendelea basi kuongezeka, ikiwa inahatarisha maisha na maisha kupotea. Kufikia Jumanne tu kulikuwa na wafanyikazi wa huduma ya afya takriban elfu mbili na mia tatu ambao walikuwa wamethibitishwa kuwa na virusi hivyo. Na hivi sasa kuna madaktari karibu elfu tisa mia nane na ishirini na sita wenye leseni ya kufanya mazoezi nchini Kenya. Kati ya idadi hiyo elfu mbili mia sita na sita ni wataalam katika fani mbalimbali mbali. Daktari mmoja tu anahudumia watu wasiopungua elfu tano. Hii ikiwa inakinzana na mikakati ya WHO ambayo inapendekeza angalau madaktari 23 sh wa uguzi na wakunga kwa kila watu elfu kumi na hii inamaanisha kuwa kuna uhaba uguzi wa uguzi wasiopungua laki tatu na madaktari karibu takriban elfu moja na mia arobaini na tisa madaktari na matibabu, wanafamasia na umoja wa madaktari wa meno na waganga wamekuwa wakishinikiza hali ya nchini Kenya inazidi kuendelea kuwa mbaya, haswa katika hali hii ya covid 19. Wakati hayo yakiharifiwa, mkutano mkubwa umefanyika baina ya muungano wa madaktari nchini Kenya, na wamekutana na kamati ya bunge inayohusika na, na masuala ya afya kusikiza kilio chao na kutafuta suluhisho na mstakabali wa baadaye wa maafisa hao wa afya. Na kwa sababu wamekuwa na wabunge kadhaa wanachama wa kamati hiyo katika laini ya simu, tunazungumza na daktari James Nyikal ambaye pia kwa miaka mingi amekuwa katika sekta ya afya na ashia kuwa pia mkurugenzi wa matibabu nchini Kenya miaka ya ya ya hapo nyuma kabla ya kuingia bungeni kwa njia ya kuchaguliwa. Sasa hivi tunajiunga naye na swali la kwanza ambalo tumemuuliza: Je, madaktari nchini Kenya wanapitia changamoto nyingi sana? Tuko na changamoto nyingi na kumba, madaktari kwanza hawana vitu vya kuvaa kuprotect kutokana na uambukizaji wa hii wa COVID. Iko vifaa inatakikana wavae, wafanye nayo kazi ile inaitwa personal protective equipment. Sio madaktari peke yao, lakini hata wauguzi, watu wengine pia ambao wanafanya kazi kwa, kwa, kwa mahospitali hayo hawana tena, hawana bima ya matibabu yaani waki, wakiwa wagonjwa hawawezi kupata bima wa matibabu. Wengine wako kwa hii e, bima yetu ya NHS lakini ailipi ya kutosha, kwa hivyo hata wakiwa wagonjwa na unajua, kutibu COVID ni bei ya juu sana gali, na saingine unapata watu wafanyakazi wengine, wahudumu wengine ndio wanachanga pesa kulipa kwa hospitali, hasa wakienda kwa ICU. Tena tulikubalia na mbele ya kwamba walipwe kitu kidogo kuwasaidia kwa sababu inajulikana wanakufanya kazi pahali na wanaweza kupata ugonjwa, na walilipwa tu kwa miezi mitatu alafu wakasimamisha. Waka wengine ambao wanafanya kazi kwa hospitali kama Kenyatta na pia wanafundisha kwa chuo kikuu cha Nairobi, wanasema ni walimu, kwa hivyo hawalipwi, bali ni wanafundisha madaktari. Huwezi kufundisha madaktari bila kutibu watu. Ni shida wanayo mbale. Karibu 2017 pia walikuwa na shida, waligoma, watu wakakutana, wakajadiliana, wakakubaliana watalipwa kiasi hii. Mpaka leo hawajalipwa madaktari ni wachache, kwa sababu hata wauguzi, hata watu wengine wanafanya kwa hospitali, watu wa fisiotherapi, wahudumu wote wa afya ni wachache, hasa madaktari na wauguzi. Na kwa hivyo wanafanya kazi kwa muda mrefu, na walikuwa wanalipwa marupurupu kulingana na hiyo kufanya kazi. Pia sasa inasemekana hiyo pia imetolewa. Naam, tunajua kwamba ulikuwa umehudumu kwa muda kwa kapasiti ya mkurugenzi mkuu wa matibabu. Hizi changamoto kama hiyo umegusia, ya uchache wa madaktari, labda mulikuwa mkiziangazia vipi? Unajua, wakati tunasema wako wachache, tuko na madaktari karibu elfu mbili ambao wamehitimu na hawana kazi. Saa ingine unasikia serikali inatangaza ya kwamba tutaajiri madaktari sijui elfu tano. Ni maneno tu hakuna kitu kinafanyika na unasema tulianza namna gani wakati nilikuwa wakati wa elfu mbili nilikuwa kwa chama cha madaktari mpaka na elfu mbili na tatu wakati nilivyoingia ilikuwa mbaya sana na watu madaktari wengi walikataa kufanya kazi kwa hospitali si, ya serikali hata tukasikizana tukajadiliana wakati huo tukasema waongezwe msahara kidogo kwa sababu wanafanya kazi muda mrefu, wana kazi, wanafanya kazi nyingi, wanafanya kazi ambayo iko na hatari kwa maisha yao haya, kwa uh, magonjwa ya kuambukiza ndiyo tulikubaliana wawe na marupurupu wengine, kama ile ya hiyo kazi ya hatari, pia kwa kufanya kazi kwa muda mrefu. Hiyo zote sasa, hizo marupurupu wanasema wanataka kutoa, na wajui Ilitokana na nini? Ilitokana na sababu tulikuwa tunajadiliana hayo mambo, ilisemekana wakilipwa mshahara ya juu basi haitalingana na mshahara ya watu wengine kulingana na Public Service Commission. Tukasema kama ni hivyo, wacha mshahara yenyewe iwe kama iko kwa Public Service Commission, na marupurupu hizi ziwe juu. Kwa kujua wanafanya kazi juu ya watu wengine. Watu wengine ikifika saa kumi na moja si wanaenda nyumbani. Daktari akiwa kwa kwa tiata anafanya operation, ikifika saa, kum, saa kumi na moja atawacha hii operation aende nyumbani, na kama ako mmoja tu kwa ndipengine, ukienda kwa counties unakuta daktari ni mmoja tu, anaweza kukaa nyumbani kwa sababu alikuwa amemaliza kazi, si anaitwa hata usiku, kweli? na hizi marupurupu ndio sasa wanasema si ya kweli. Kwa nini wanapata pesa nyingi kuzinga wenzao? Alafu wengine uh, ambao waliingia kutoka university nao na wao wa, wanampata stari ya nyingi, hawaujiulizi wanafanya kazi gani? Wakiwa wagonjwa, tulipeana pesa kwa hii komiti yetu, wakasema watatengeneza hospitali. Hata Kenyatta walianza watatengeneza wat, watenge ward madaktari na wawu, wahudumu wengine wa afya wakiwa wagonjwa wapate matibabu hapa. Hiyo sasa hatusikii na moja. Um, daktari mmoja huko sijinafikiri ni kwale uh, Kwale au Lamu alipotangaza, akamwambia wenzake mimi niko na ugonjwa wa COVID, akafutwa kazi eti anatangaza, na hiyo inaeletea hospitali sijui hospitali jina mbaya hii ugonjwa ukiwa nayo lazima utangaze, ndio watu wengine ambao wako karibu na wewe wajihadhari. Wakienda ICU, unaweka mtu kwa, kwa pahali pa kazi, unajua hapo iko shida, iko hatari, atapata ugonjwa. Akipata ugonjwa, anatibiwa ulipi? Je, analipa mwenyewe? Wenzake ndio wanachanga pesa. Madaktari hata na wauguzi wamekufa. Siku moja madaktari walikufa wanne, hawa ni specialist naaa watu -specialist, ni kama 2000 kwa hii Kenya. Sasa wakianza kufa ine kwa siku au ine kwa wiki, na hao watu imechukua kama miaka mitano miaka sita kuhitimu. Sio hiyo peke yake wakifa ile kazi wali... Unajua, hii shida ya COVID itafunga hospitali hata hizo za private, kwa sababu wagonjwa wanakuja wengi, wahudumu pia wanapata ugonjwa wakipata ugonjwa si wanaenda nyumbani, wawezi kufanya kazi, si hospitali itafungwa? na, na, na swali lingine ambalo nakuuliza, mmekuwa na mkutano nyinyi kama kamati ya afya, kamati ya bunge kuhusu afya, mmekutana na KMPDU wale maafisa wa muungano wa madaktari, mmezungumza mm-hmm, mambo gani na mmekubaliana nini? tumekubaliana walisema wanataka kugoma, wameweka notisi ya kugoma, watagoma baada ya siku kumi na nane. Tumesema serikali ifanye juu chini, haya mambo ambayo wanasema zisuluhishwe haraka, wasiende kwa mgomo, kwa sababu madaktari wakigoma saa hii, wakati huu tuko na shida, itakuwa namna gani? Mimi ni daktari ya watoto. Hakuna kitu chungu kama kuona mtu anakufa na hiko kitu unaweza kufanya ya kumsaidia. Tukushukuru sana Daktari na Mheshimiwa kutoka eneo bunge la Seme kwa mazungumzo hapa na VOA idhaa ya Kiswahili. Asante sana. Naam, mheshimiwa huyo Daktari James Nyikal anakamilisha mazungumzo yetu hapa, hali ambayo madaktari wamepitia hapa nchini Kenya. Naona pia muda nao natutupa mkono. Mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohammed, tunakuaga kutoka studio kumi na tano Afrika hadi wakati mwingine. Asante sana. Shukran sana wenzetu wa uh, uh, Mombasa, studio zetu kule Kenya a kutueleza hayo yote na kutuletea sehemu hii ya matangazo ya Kwa Undani. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi cha Kwa Undani siku ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Ungana nami kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya Kwa Undani. yalikuwa ni maradio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya <laughs>