Zimegonga saa saba kamili hapa Washington, popote ulipo msikilizaji, karibu kwa habari za hivi punde. Jina langu ni BMJ Muridhi. Utekelezaji wa makubaliano ya amani ya mwaka wa 2018 nchini Sudani Kusini umekwama na serikali imeziba njia za watoa wa misaada kufika katika maeneo ambako vita vimeanza tena, jopo la wataalamu wa Umoja wa Mataifa limesema katika ripoti yake leo Alhamisi. Ripoti hiyo pia inaeleza kwamba hakuna uwazi kuhusu jinsi serikali inavyotumia mapato yanayotokana na mafuta na vyanzo vingine. Serikali ya Rais Salva Kiir, hata hivyo, imekanusha yaliyomo kwenye ripoti hiyo na kusema kwamba wafanyakazi wa mashirika ya kutoa misaada wanaruhusiwa kuingia katika maeneo hayo na kwamba inafanya juhudi za kufufua uchumi wa nchi hiyo. Sudani Kusini ambayo ina utajiri wa mafuta ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mnamo mwaka elfu mbili kumi na moja punde tu baada ya kupata uhuru kutoka Sudan. Vita hivyo vilipelekea vifo vya takriban watu laki nne 4 mamilioni kufurushwa makwao na kupelekea moja ya mizozo mikubwa zaidi ya wakimbizi katika bara hilo. Juhudi za upatanishi za mara kwa mara, zikiongozwa na jumuiya ya kimataifa, zimeonekana kuangulia patupu huku Rais Salva Kiir na hasimu wake wa Jaji Riek Machar wakishikilia misimamo tofauti tofauti, licha ya makubaliano hayo ya amani. Zaidi ya viongozi mia moja wa nchi na serikali pamoja na maafisa wa ngazi za juu serikalini wanashiriki mkutano maalum wa siku mbili ulioitishwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa kujadili mikakati ya kimataifa ya kukabiliana na janga la korona na vilevile vile mbinu za jinsi ya kuibuka kutoka kwa janga hilo. Msemaji wa rais wa baraza kuu la umoja huo Brendan Varma amesema kwamba mkutano huo unaofanyika kwa njia ya mtandao unajadili mikakati inayohusisha nchi mbalimbali, wadau wa Umoja wa Mataifa. Haya yanajiri wakati ambapo umoja huo umetoa ripoti ya utafiti unaotabiri kwamba janga hilo huenda likasababisha watu takribani milioni 207 kote duniani uwa na umaskini mkubwa wengi wao wakitokea nchi maskini za bara la Afrika. Ripoti hiyo inasema huenda idadi hiyo ikafikia bilioni moja kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini. Mkutano huo unafanyika wakati vifo kutokana na maambukizi ya korona kote duniani vikifikia milioni moja na laki tano, huku jumla ya watu milioni 64.5 wakiwa wameambukizwa. Mamia ya wahamiaji kutoka Ethiopia leo wamekusanyika kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa nchini Israeli katika sherehe kufuatia ahadi ya serikali ya kuunganisha wanafamilia waliogawanyika kati ya mataifa yote mawili. Takriban watu mia tatu walishuka ndege ya shirika la ndege la Ethiopia wakiwa na vijibendera vya Israeli, wengi wakibusu ardhi mara baada ya kushuka, wakati wakikaribishwa kupita kwenye zulia jekundu. Ingawa wengi wao ni Wayahudi, Israeli haiwatambui kuambatana na sheria zake za kidini. Hata hivyo wameruhusiwa kuingia nchini humo chini ya programu maalum ya kuunganisha wanafamilia na ambayo inahitaji kibali maalum. Maafisa kadhaa wa serikali ya Israeli walikuwa kwenye uwanja huo kuwapokea wakati Penina Tamano Shata, ambaye ni waziri wa kwanza wa Israeli aliyezaliwa Ethiopia akiandamana nao kwenye ndege kutoka Ethiopia. Wanaharakati wa kijamii nchini humo wamekuwa wa wakilalamikia serikali kwa kuzembea katika kutekeleza makubaliano ya mwaka 2015 ya kuwarejesha waethiopia wa, wa kiyahudi nchini Israeli. Kamanda wa zamani wa waasi nchini Liberia ambaye anashutumiwa kuhusika katika mauaji ya raia 18, visa vya ubakaji na ukatili mwingine wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini mwake amefikishwa mahakamani nchini Uswizi leo Alhamisi. Mshukiwa huyo aliyeu kosia mwenye umri wa miaka 45, amekanusha mashtaka hayo, wakili wake akisema kwamba hakuwa kwenye eneo la tukio wakati hayo yakitokea. Ni hayo tu kwa sasa, kutoka chumba chetu cha habari hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni BMJ Muridhi, nampisha mwenzangu Idi Ligongo akuendeshee mpango wa kwa undani. Tuonane tena panapo majaliwa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia hali ilivyo hivi sasa nchini Ethiopia ambapo inaripotiwa kurejea kuwa katika hali ya kawaida katika mji mkuu wa jimbo la Tigrei Mekele. Na katika sehemu ya pili aa, katika matangazo ya kundani hii leo tutaangalia hali ya kisiasa ilivyo hivi sasa nchini Marekani ambapo aa, muda huu utawala uliopo madarakani unatarajia kukabidhi madaraka kwa utawala mpya wa rais mteule Joe Biden ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika kwa undani ikiwa leo ni tarehe tatu ya mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili na ishirini kama ilivyokueleza tunaanzia matangazo ya kwa undani e, nchini Ethiopia ambapo hali inaripotiwa kurejea kuwa ya kawaida tena katika mji mkuu wa jimbo la Tigrei wa Mekele nchini Ethiopia, baada ya mapigano ya karibu mwezi mmoja kati ya jeshi la taifa na wapiganaji wa chama cha TPLF. Kufuatana na video iliyotolewa na televisheni ya taifa kutoka mji mkuu huo, watu wanaonekana wakiendelea na maisha yao ya kawaida huku jeshi likiripoti kugundua idadi kubwa ya silaha katika jimbo hilo. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alitangaza ushindi dhidi ya upiganaji cha wa chama cha ukombozi wa wananchi wa Tigrei TPLF mara baada ya wanajeshi wa serikali kuu kuteka mji mkuu wa Mekele, lakini hadi Jumatano ilikuwa vigumu kuthibitisha habari hizo kutoka mji huo wenye wakazi wapatao laki tano. Video ambayo imetolewa na televisheni ya taifa ya ETV inaonyesha wakazi wa Mikele wakiendelea na maisha yao kama kawaida na kuhudhuria ibada kanisani. Na katika mahojiano na wakazi wameeleza kwamba hali ya utulivu imeonekana kuwa ni ya amani na imerejea katika mji wao, licha ya kwamba bado wadadisi wa mambo wanaeleza taarifa hizo ni za upande mmoja kutoka kwa serikali ya Ethiopia. Uh, hasa kutoka kwenye televisheni ambayo iko chini ya serikali ya Ethiopia. Lakini vilevile, wanajeshi wa Ethiopia pia walionekana wakiwa njiani na wengine uh, walioonekana kwenye hala inayosemekana kulikuwa na silaha za kila aina iliyokuwa inasimamiwa ili na kundi la TP Lf. Hayo yakiendelea bado yanaelezwa kwamba ni vigumu hadi sasa kuthibitisha kwa njia huru kwamba hali imerudi kuwa shwari baada ya mapigano yaliyotishia usalama wa taifa hilo la pembe mwa Afrika. Vita hivyo vimesababisha zaidi ya watu elfu 45 kukimbia nchi jirani ya Somalia, na karibu watu laki sita wa jimbo hilo tayari walikuwa wanategemea chakula cha msaada wa dharura kabla ya vita kuanza mwezi Novemba a, tarehe 4. Nimezungumza na mwanahabari Uh, maji ni Mjengwa ambaye hufuatilia kwa karibu kabisa mgogoro huu wa uh, kisiasa katika nchi hiyo ya Ethiopia. Maji ni Mjengwa, sasa tumepata taarifa hizi kwamba hali imeanza kurejea kuwa uh, ya kawaida. Kwanza mapokezi yako ni nini eh, au kwako wewe unachukuliaje taarifa hizi hasa ikizingatiwa kwamba zinatoka kwa upande wa serikali? Shukran sana Idi Ligongo. Kwanza kabisa, mwenye mwenye miliki ya ukweli katika inaniswali pia mwenye kusema hali ni ya utulivu, ilipaswa iwe ni vyombo huru vya habari vikiwemo vya kimataifa. Kwa sasa hivi hakuna taarifa zilizokuwa huru zinazotoka katika eneo hilo lililokuwa la mapigano. E, taarifa ambazo tunazisikia sasa zaidi ni kutoka kwa wakimbizi ambao wameondoka hivi karibuni. E, tumefikia kwenye makambi hayo katika nchi ya Sudani, wakizungumzia wa juu ya hali walioiacha iliyokuwa mbaya sana e, ya wanamgambo wa, wa, wa kabila la Amhara amharia, wao wamekuwa wakiwatesa watu wa, wa waki, kabila la Tigrei e, na hata kuwabaka wasichana. Eh, hizo ni, ni, ni taarifa au simulizi kutoka kwa wakimbizi tiji, kutokea katika, katika Tigray. Eh, sasa inaonyesha eh, ni, ishara zote kwamba bado kuna hali ya uoga eh, au tu wakimbizi kutaka kuondoka na kuto kurudi. Watu takriban arobaini elfu inaashiria kwamba wanahofia eh, eh, usalama wao katika, katika katika Tigray wakirudi eh, sasa kumekuwa na kulipiza kisasi, kumekuwa na hali ambayo e, ni ya mashaka kwa kwa hiyo, hajakamatwa kiongozi wa TPLF e, mi e, e, na bado wakiwa milimani wanaonyesha kwamba wanaendelea kupambana e, na, na jeshi la, la, la shirikisho e, kwa hiyo mimi naweza kusema kama mchambuzi. E, hali haijawa e, yenye kutengemaa katika kile ambacho unaweza uh, kutueleza moja kwa moja juu ya uh, swala hili ni ni nini hasa ambacho uh, unakiona kinaweza kujitokeza? Maanake uh, jeshi la Ethiopia limetangaza kwamba limeshikilia silaha nyingi, vilevile ni kwamba Uh, majeshi ya Tigray yamesalimu amri na kama ulivyogusia kwamba taarifa hii inatoka tu kwa upande wa serikali bila kupata taarifa kutoka kwa upande mwingine wa uh, chama hicho cha TPLF. Je, kile ambacho unachokiona unachokiamini kinaweza kujitokeza baadaye ni nini hasa? Kwanza kabisa tunaona ni chuki iliyoendelea iliyopandwa inaendelea kukua e, majeshi ya shirikisho ya serikali yanaonekana e, kama ni majeshi ya uvamizi kitu ambacho Abiy Ahmed uh, eh, hajafikia ah, ah, lengo lake, kwa maana watu wenye kukimbia eh, watu wenye kulalamika juu ya mateso wanayoyapata kutoka kwa wanamgambo wa kabila la Amhara eh, eh, inaonyesha wanajisikia wana, wana wamevamiwa eh, na, na, na hilo limewapelekea vikosi vya TPLF kuwa na nguvu ya kwamba waendelee na mapambano ya, ya msituni eh, ili na wao kukomboa jimbo lao, na kiini hasa ni ule mgawanyiko uliotokea katika EPRDF. Baada ya kuvunjwa ushirika huo ambao TPLF na EPLF walikuwemo, imepelekea kuundwa kwa chama cha Ustawi. Kwa hiyo unaweza kusema kwa kifupi tu Abiy Ahmed, waziri mkuu Ethiopia yeye anataka chama kimoja eh, chama cha ustawi iongoze, kuwe na Ethiopia moja. Wakati huo TPLF wa Tigrei wanataka uendelee utawala wa majimbo, wawe huru wao kujiamulia mambo yao, eh, na hili ni jimbo ambalo kwa wao kihistoria limekuwa ikipingana na yote yenye dhana ya kuwa na Ethiopia moja tangu wakati wa Mengistu Haile Mariam. Eh, tunasoma pia ili ligongo ma marubani wa ndege katika shirika la ndege la Ethiopia, imeripotiwa wenye kutokea kabila la Tigray wanaondolewa haraka sana katika shirika hilo, wakiofia wasije wakafanya hujuma. Hata madereva wa teksi katika uwanja wa ndege wa Addis Ababa wenye kutokea kabila la Tigray hawaruhusiwi kufanya kazi hapo, wanaweza kufanya hujuma. Kwa hiyo tunaona chuki ya kikabila maeneo ya makazini, sio tu wa wa ndege na madereva wa teksi, wanaondolewa watu wa kabila la. Unadhani mustakabali wa taifa la Ethiopia kwa siku zijazo. Taifa hilo limepitia kwa miaka mingi hizi tofauti za kikabila, lakini kwa hatua hii ambayo imefikia ya mapigano kama umegusia hapo e, marubani wa shirika la ndege la Ethiopia e, shirika kubwa kabisa barani Afrika wanaondolewa ambao wanaonekana wanatokea ukanda huo hmm. Hili ni swala la milele au hili ni swala la muda mfupi tu? Mimi nafikiri eh, ni la muda mrefu kama Abi eh, Ahmed eh, hata kubali kubadilisha mtazamo wake eh, kwa maana ya kwamba anahitaji kukaa meza moja na watu wa Tigrei eh, na watu wa, wa, wa makabila mengine makubwa eh, katika, katika Ethiopia ili kurudi kwenye meza ya majadiliano kuona namna gani E, ule mkate au keki ya taifa la, la, la Ethiopia ita, itagawanywa, lakini pia kile ambacho e, kimeshajengwa kwa miaka mingi e, e, tawala za, za kimajimbo katika msingi wa kimakabila. E, e, pengine kuwepo nam, namna yote ya mwafaka wa kuruhusu majimbo e, hayo kuwa na namna ya kujiongoza wenyewe, wakati huo katika serikali ya shirikisho. Kama ilivyo Nigeria, kuna e, magavana, lakini kama ilivyo katika taifa kubwa la Marekani, hizi ni state. Kwa kwa, kwa kwa Ethiopia, haya ni mataifa. Ukisema Oromo, ukisema Amhara, ukisema Tigrei, ni ni kama nchi na kabila, makabila makubwa ambayo yanaongea lugha za kwao, e, kwa hiyo huwezi kwa ghafla ukafanya Ethiopia moja kama ya wakati wa Mengistu kama wakati wa Life, eh, katika wakati tulio nao huu eh, na ndio maana tunaona wanatatumika nguvu nyingi sana kwa hiyo mimi ukiniuliza, nadhani kwamba ana lazima ya kusikiliza Umoja wa Afrika kama ilivyotuma watu wake wenye busara watatu, Ellen Johnson Sirleaf wamekwenda pale pamoja na mwenzake Joakim Chissano wametumwa eh, hawa na, na, na, na, na Kagame, na, na sil la mafosa haipaswa Adahmed eh, ah, kuheshimu ujumbe ule na si kuwapokea kwa mikono baridi na kuto kuwa ruhusu kwenda kuongea na upande wa pili eh, anahitaji umoja wa Afrika eh, ili aweze kuwa na amani na utulivu katika, katika Ethiopia. Kiujumla lakini uh, hali ya kisiasa ya Ethiopia Uh, katika mazingira haya inakwenda kuwa vipi? Ikumbukwe kwamba uchaguzi ulipaswa kufanyika, lakini kwa sababu ya COVID-19 waliamua kusitisha zoezi hilo la uchaguzi, licha ya kwamba uh, jimbo la Tigray lenyewe liliendelea kufanya uchaguzi wake, kwa kuleta uh, taifa pamoja kama Ethiopia, moja ya mataifa ambayo ya Afrika yenye kukua kiuchumi kwa kasi katika miaka ya hivi karibuni, nini muendelezo wa taifa hili? Mi naamini kabisa Ethiopia ingeweza kuwa mfano mzuri wa maendeleo ya kiuchumi katika Afrika. E, naamini kabisa kama Abi Ahmed E, na wenzake katika katika Addis Ababa wakiamua kuwashirikisha wenzao e, katika majimbo mengine, kutafuta mwafaka, kuna e, fursa kubwa ya uwezekano mkubwa wa Ethiopia kuendelea kufanya vizuri kiuchumi, lakini kwa hali ilivyo sasa, jambo e, hili limeshachukua mwezi mmoja e, tangu tarehe tatu e, ya mwezi no, oh, oh, Novemba mpaka hivi leo tunapozungumza e, haliwezi likaisha katika wiki moja na kutangaza ushindi e, wakati huwezi kufanya ku, ku, wakimbizi warudi kwa amani e, inaonyesha kwamba bado kuna chuki. Kwa hiyo mi nadhani Ethiopia ambayo inapakana na Jibuti, inapakana na, na Somalia, inapakana na Sudani, inapakana pia na nchi na, na, na, ya, ya Kenya ambayo na e, ni jirani na sisi, ni muhimu e, kama ni jahazi au kama ni meli Eh, ni, ni, ni, ni, ni, ni nanga katika Afrika ikiumba Ethiopia, eh, inaweza ikahatarisha amani na utulivu katika eneo lile la la pembe la, la, Afrika lakini kwa nchi nyingine pia. Asante uh, sana Majid Mjengwa kwa kutueleza haya yote eh, juu ya mgogoro unaoendelea eh, wa nchi ya Ethiopia katika jimbo la Tigrei ambapo hivi sasa hali imeripotiwa kurejea kuwa ya kawaida tena, eh, katika mji mkuu wa jimbo eh, Mekele eh, baada ya mapigano ya karibu mwezi mmoja kati ya jeshi la taifa na wapiganaji wa chama cha TPLF na kufuatana na video iliyotolewa na televisheni ya taifa ya Ethiopia. Uh, kutoka katika mji mkuu huo watu wameonekana wakiendelea na maisha yao kama kawaida, huku jeshi likiripoti kugundua idadi kubwa ya silaha katika jimbo hilo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Nam, karibu katika matangazo uh, ya kwa undani sehemu ya pili, ambapo hivi sasa tunaangalia siasa za Marekani ambapo wakati huu rais mteule eh, Joe Biden anafanya mikutano kwa njia ya video na wafanyabiashara eh, wadogo wadogo pamoja na wafanyakazi ambao wameathiriwa kwa kiwango kikubwa na uchumi kutokana na janga la virusi eh, vya korona. Bwana Biden eh, yeye bado vilevile akiwa anafanya mikutano yake kutokea nyumbani kwake Wilmington katika jimbo la uh, Delaware anaendelea vile vile kufanya mikutano na wale ambao wateuzi wake e, wa serikali yake ambayo itaingia madarakani rasmi hapo Januari ishirini. Hayo yakiendelea, bado kuna hali ya sintofahamu juu ya utawala wa sasa wa rais Donald Trump kukubali matokeo ambayo yapo uh, yamesha yameshatolewa na majimbo mbalimbali yakionyesha bwana Joe Biden ameshinda katika uchaguzi wa Novemba Uh, tatu, ikiwa e ni mwezi mmoja toka uchaguzi wa Marekani kufanyika, nimezungumza na Daktari Timothy Sadera kutaka kufahamu e kiujumla hali ya kisiasa uh, iko vipi kwa hivi sasa, uh, joto liko vipi, na uh, mwendelezo wa uh, rais Donald Trump kupinga matokeo uko vipi sasa. Bwana Sadera, hebu tuanze kutueleza nini ambacho unakiona kwa kipindi hiki. Uh, joto lenyewe sasa hivi inaonekana linatia kimo, kwani uh, jinsi mambo yanavyoelekea ni kwamba uthibitisho limezidi kuonekana ya kwamba hakukuwa na wizi wa kura ama, uh, wizi wa kura jinsi an anavyodai -ana yeye bwana Trump. Kwa hivyo jambo hili japokuwa laonekana ya kwamba yeye ana ngali anasisitiza, lakini wengi sasa hivi waliokuwa wamekataa wameanza kuona ya kwamba basi kama majaji wameamua basi kwa nini tuendelea kubishana haswa, so, tunaona mpaka wale wabunge wa Republican pia wanaanza kumwambia kwamba lazima akiri ya kwamba ameshindwa, japokuwa yeye hataki kukiri jambo kama hilo. Kwa hivyo naona ya kwamba mambo yameendelea kutulia na, lakini wengi bado wanarudisha kesi kotini na hasa mawakili, watu wangali wanateta ya kwamba kura zimeibiwa katika sehemu tofauti. Kile ambacho tunachokiona, bado baadhi wanaamini kwamba kuna uwezekano wa kubadilisha hali hii ya matokeo ambayo bado yanaonyesha kwamba Joe Biden ndiye mshindi wa uchaguzi wa Novemba tatu. Baadhi ya wa Republican wameanza kuliona hilo na kuona kwamba kuna haja ya Rais Donald Trump kukubali kwamba ameshindwa licha ya jambo hili kuonekana ni gumu kwake. Unadhani ni nini ambacho kinaendelea kusukuma baadhi ambao wanaamini kwamba kuna uwezekano wa kubadilisha haya matokeo? A, jambo hili la kubadilisha matokeo kwa sasa hivi limejitokeza kwamba haliwezekani. Kwa mfano ni vigumu sasa kubadilisha, kwa maanake kama walivyokuwa wakidai pale awali ya kwamba kura zilikuwa zimeibiwa, basi wangepata kuwa na thibitisho, lingeweza kukubalika. Lakini kwa mfano katika jimbo la Michigan ama Georgia, mahali ambapo kuna utata mpaka sasa hivi, wengi walisema, bwana Trump na kundi lake walisema kura zirudiwe, lakini baada ya kurudiwa zilimwongezea zaidi ya jinsi zilivyokuwa zimekisiwa. Kwa hivyo tunaona ya kwamba kuna wale wachache ambao wangali wanaamini ya kwamba wao wanafuata maadili yake bwana Trump, na kuna wale wengine wa Republican ambao sasa wanasema, maanake, uchaguzi umeshaisha, jamani, tujiunge kama Marekani, tuendelee mbele. Lakini wale ambao ni wa mrengo wa kushoto wangali wanasema ya kwamba hapana, rais aendelee kukana ya kwamba yeye mwenyewe anashinda, na tukiangalia Twitter zake kila wakati, kama kwa mfano juzi akidai kwamba jimbo la Michigan, Georgia, Arizona, Nevada na Wisconsin na pia Pennsylvania, anadai ya kwamba alishinda katika majimbo hayo, lakini baada ya kurudiwa na baada ya kuchunguzwa, hata wakiwa yule wakili mkuu ama mkuu wa sheria bwana Barr, ametokea kusema ya kwamba hawakuona chochote cha kuleta wasiwasi. Kwa hivyo jambo hili kuna wao wanaokiri na kuna wengine ambao wanakataa. Tukizungumzia swala hili la mwanasheria mkuu William Barr kuonyesha kwamba hawakuwa na uthibitisho wowote kwamba uchaguzi ulikuwa na mwingilio fulani wa kumfanya bwana Joe Biden kushinda, je, nini ambacho unadhani kinaweza kukawa kimempa uh, ujasiri wa bwana Barr kuzungumza hili? Ujasiri uliopo ni kwamba uh, sasa hivi mahakama ambayo ni ya juu zaidi sasa hivi wakiwa wameshaweka kundi la kuweza kuchunguza mawakili wakuu, wakachunguza na wakahakikisha kwamba mambo haya yote hayakupatikana. Kwa hivyo bwana ba amesukumiwa na thibitisho ya kwamba aliapa kutetea katiba, naye akiwa ndiye mwanasheria mkuu, lazima pia azungumze kile ambacho wakuu wake wote wenye kwenye kwenye timu yake ambao wanazungumzia wamechunguza wametafuta, basi hana thibitisho. Kinachoonekana hapa ni wale wabunge ama wale senators na Warepublican ambao wengine walikuwa wanasisitiza ya kwamba ni lazima uh, wale magavana waweze kuweza kutupilia kura mba, kutupilia kura za bwana Biden kando na kumpa uh, kumpa ushindi bwana Trump. Kwa hivyo jambo hili Uh, bwana ba ameona ya kwamba ijapokuwa anasema kwa hali ya polepole pole, ama kwa, kwa sauti ya chini sana, lakini ukweli ni kwamba sasa hivi kila mmoja ameona ya kwamba kudai kwao ya kwamba kura zimeibiwa hakuna dhibitisho. Kama kungekuwa na dhibitisho basi angetokea kusema ya kwamba kuna thibitisho, lakini wale wanaodai ya kwamba bado kura zimeibiwa, hata majaji wenyewe wale arobaini na moja ambao sasa hivi arobaini uh, kati ya arobaini na moja ambao sasa hivi wamekiri ya kwamba kesi zote alizopeleka bwana Trump mahakamani hazistahili, basi ni kumaanisha kwamba katika idara ya sheria, ni kumaanisha hakuna lolote linalothibitisha jambo hili. Nini kinaendelea katika mipango yake ya kuanza eh, kuingia madarakani hapo Januari ishirini? Maanake siku zinazidi kutaradad, na tumesikia akitoa baadhi ya majina ya wale ambao kwa namna moja ama nyingine wataweza kuhudumu kama maafisa e, wa ngazi ya juu kabisa katika serikali yake. Linalojitokeza kwa wazi sasa hivi, tumwona Bwana Biden akijiandaa katika kuandaa timu yake, lakini a, jambo linalofurahisha ni kwamba kati ya wale ambao tayari ameteua, ameweza kuteua kutoka tabaka mbalimbali, watu wa kutoka maeneo tofauti, na wengi wao ambao pia ni wahamiaji, tunaona ya kwamba kati ya kati ya timu yake ambayo ameiweka sasa hivi, anajaribu kuzingatia pande zote, ili aweze kuleta mwelekeo wa umoja wa kuunganisha taifa, maanake taifa sasa hivi limegawanyika katika hali ya kisiasa, katika hali ya kiimani, na pia tunaona ya kwamba kuna wengi ambao bado wangali na ule uchungu wa kujua kwamba wamepitia katika mambo mengi ya utawala wake bwana Trump. Uh, jambo jingine ambalo linajitokeza hapa ni kwamba japo kuwa anajitayarisha kuingia katika mamlakani bado ile timu yake haiwezi ama haipati, uh, taarifa mwafaka kutoka kwake bwana, timu ya bwana Trump. Kwa mfano kama sasa hivi naona jana akidai ya kwamba hajapatiwa ripoti kuhusu uh, uh, takwimu za Covid 19 na jinsi madawa yalivyo, na je, taarifa zote ambazo wanazostahili ili kuweza kuendeleza mikakati yao ya kukabiliana na ugonjwa huu bado wangali wanakosa kupata maeneo haya. Kwa hivyo timu ya bwana Trump ingali bado inakiri ama bado inaendelea kwa hali ya kujivuta kumpatia bwana Biden aa, nafasi hiyo timu yake iweze kuchukua na kuweza kuendelea. Na jambo jingine ambalo anakabiliana nalo ni kwamba bwana Trump hajakubaliana ya kwamba bwana Biden ameteuliwa kuwa ndiye rais, kwa hivyo bado hajakiri. Mambo haya mengi yanaleta msukasuko wa hapa na pale, kuna wanaoamini na kuna wasioamini. Lakini ye mwenyewe bwana Trump, katika sherehe aliyokuwa nayo pale kwenye ikulu ama White House, aliweza kusema ya kwamba atarudi baada ya miaka minne. Hiyo ni kama kumaanisha ya kwamba anakiri ya kwamba sasa hivi anaondoka mamlakani na... Kwa picha kamili ya wale wateule wa Joe Biden uh, umegusia kuwa na picha ya kuwa na watu mchanganyiko kutoka matabaka mbalimbali mbali. Je, vipi kuhusu uwezo wao, eh, unaweza kuonyesha picha ya namna gani ya utawala wa Bwana Joe Biden utakavyokuwa? Anachotaka kuonyesha ni kwamba utawala wake ni wa umoja, umoja wa kitaifa. Maanake lengo lake kuu ni kuunganisha taifa, na wakati anapozungumzia kuhusu mambo haya, anajaribu kuleta watu wa tabaka mbalimbali waliosahaulika. Kwa mfano, amewaingiza Waafrika weusi pale, amemteua yule Bi mkuu kuwa mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, amewaleta hawa wengine wa Latino, amechagua ndiye atakayesimamia huduma ya, yani katika masuala ya kijamii ama Homeland Security na kuna wengine ambao pia amewaleta. Tunamwona ya kwamba hata pia amemteua mmoja kati ya wa, yani washauri katika uchumi, huyu mzaliwa wa kutoka Nigeria. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba anajaribu kuunga timu ambayo sasa italeta Wamarekani wazaliwa wa hapa wa wazungu pia na pia Waafrika Wahindi, anajaribu kutengeneza kundi likiwa moja nzima, lakini jinsi ambavyo naona ni kwamba mchakato huko Maanake kuna wale ambao bado wanasema ya kwamba kura ziliibiwa, lakini kinachohitajika sasa ni kupata kwake aweze kushinda, bwana Biden, aweze kushinda hivi viti viwili kutoka Georgia ambapo kutakuwa na uchaguzi Januari tarehe tano. Asante sana Timothy Sadera kwa kutueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.