kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya Kati, 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Leo karibisha, jina langu ni Sunday Shomari. Mimi ni Kenneth Bwire, nakukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo Ijumaa, Desemba 4 mwaka 2020. Karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi ya leo, wa Ghana wanaenda kupiga kura siku ya Jumatatu, huku rais wa sasa Nana Akufo-Addo na rais wa zamani John Mahama wakiwa wagombea wa juu. Katika makala ya VOA Mtaani, tutaelekea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambapo tutaangazia miaka miwili baada ya uchaguzi wananchi wanazungumzia mivutano mikali kati ya wanasiasa wa muungano wa FCC wa rais wa zamani Joseph Kabila na ule wa kash wa wa rais wa sasa Felix Tshisekedi. Ulishaona banamuke mbili wanachangia wana wapendane ii nchi yetu ni saa vile mwanaume baprezida tuko navo njo saa vile wanamuke saa wezi penda so, waishi pamoya. Ni miongoni tumba mingi utakayosikia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hileo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kennes Bwile iko tayari kusomea habari muhimu za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba uharibifu ambao umefanyika kutokana na janga la virusi vya korona utachukua miaka mingi kurekebisha au hata miongo kadhaa, na kwamba chanjo dhidi ya virusi vya korona pekee haiwezi kuondoa uharibifu huo. Antonio Guterres amesema kwamba athari za kiuchumi na kijamii kutokana na janga la korona ni kubwa sana na zinaendelea kuongezeka. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa Alhamisi inasema kwamba watu milioni thelathini na mbili wanakabiliwa na hatari kubwa sana ya kuwa maskini mwaka huu kutokana na janga la korona. Katibu huyo mkuu amesema kwamba nchi zote zinazohitaji msaada zinastahili kupata msamaha wa madeni yake kwa asilimia kumi ya kiwango cha mapato yake ya ndani. Amesema hayo katika kongamano la siku mbili kujadili athari ambazo zimesababishwa na janga la korona linaloandaliwa kwa njia ya video. Marais themanini wamehutubia kongamano hilo ambalo pia linahudhuriwa na wanasayansi na viongozi wa taasisi mbalimbali za Umoja wa Mataifa akiwemo mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani. Zikiwa zimesalia karibu wiki saba kwa mhula wa rais Donald Trump kumalizika, mjadala unaendelea nchini Marekani na kote duniani iwapo kiongozi huyo wa Marekani atakubali kushindwa na kuondoka madarakani. Kufikia sasa Trump hajakubali kushindwa na rais mteule Joe Biden, japo siyo lazima afanye hivyo. Hotuba ya kukiri kwamba ameshindwa katika uchaguzi mkuu ni utamaduni katika uchaguzi wa Marekani, ambapo mgombea aliyeshindwa hutuma ujumbe wa heri njema na pongezi kwa mgombea aliyemshinda. Licha ya viongozi wa uchaguzi katika majimbo aliyoshindwa wanasema kwamba uchaguzi ulikuwa huru na haki. Trump ameendelea kutoa madai bila ushahidi wowote kwamba kulikuwepo wizi wa kura kumnyima muhula wa pili madarakani. Kampeni ya Trump imewasilisha kesi kadhaa mahakamani katika majimbo yaliyokuwa na ushindani mkali kupinga ushindi wa Joe Biden, lakini ikashindwa kutoa ushahidi. Mahakama ya juu katika jimbo la Wisconsin ilikataa Alhamisi kusikiliza kesi iliyowasilishwa na kampeni ya Trump kujaribu kubatilisha ushindi wa Joe Biden. Mahakama imesema kwamba ni lazima kwanza kesi hiyo isikilizwe na mahakama ya chini. Mashirika ya kutoa misaada katika eneo la Tigrei nchini Ethiopia yameanza kupeleka misaada hiyo kwa maelfu ya watu ambao wamekoseshwa makazi, huku watu wengi wakiwa wamekimbilia nchini Sudan kwa kuhofia usalama wao. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Waziri Mkuu Abi Ahmed alitangaza ushindi dhidi ya chama cha Tigrei People's Liberation Front, TPLF, baada ya vikosi vya serikali kuteka mji mkuu wa mkoa wa kaskazini wa Mekele mwishoni mwa wiki. Hata hivyo, viongozi wa TPLF wamejikusanya kwenye milima iliyozunguka katika mkakati wao wa vita vya msituni vinavyoibuka. Vita ni vita vya watu na havitaisha kwa urahisi. Msemaji wao Gebre Gebret Sadkan alisema kwenye televisheni ya Tigray na kuongeza kuwa mapigano yameendelea pande zote za Mekele. Mfanyakazi mmoja wa misaada akiwasiliana na Tigrey alisema mapigano yalikuwa yakitokea kaskazini, kusini na magharibi mwa jiji. Mapigano hayo yanaonekana kuhamia karibu na jiji, alisema. Wanadiplomasia mmoja aliokuwa akiwasiliana na mkazi wa eneo hilo. Redwin Hussein, mkuu wa kikosi kazi cha serikali juu ya Tigrey, alisema visa vichache vinawezekana. Wanadiplomasia wanawasiliana vyanzo kutoka pande zote, wanasema maelfu ya wapiganaji na raia wanaonekana wamefariki tangu shambulio la Abi lilipoanza Novemba 4 baada ya shambulio la TPLF kwenye kituo cha kijeshi ambalo lilikuwa kama mkuki wa mwisho katika ugomvi wao. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Waziri Mkuu wa Sudan Abdalah Hamdok anatarajiwa kuongeza idadi ya wanachama wa baraza huru ili kuwashirikisha wawakilishi wa kundi la waasi la mapinduzi ya Sudan ambalo lilisaini mkataba wa amani na serikali. Baraza hilo sasa limeongezeka kwa ukubwa kutoka mawaziri ishirini hadi ishirini na sita. Majina ya mawaziri wapya hayajatajwa, lakini hatua hiyo inatarajiwa kufanyika katika siku chache zijazo. Katika mkutano wa kipekee mjini Khartum, wanachama wa muungano wa upinzano wamesema kwamba Hamdok anastahili kuendelea kuwa waziri mkuu katika muda wa miezi 39 ijayo, wakati serikali ya mpito inaongoza nchi hiyo. Hamdok ana jukumu kubwa la kuiongoza Sudan katika kupata mafanikio ya amani, uchumi na demokrasia. Wawakilishi wa mataifa yaliyo katika jangwa la Sahara wanatarajiwa kufanya mkutano mjini Paris mwezi Mei kujadili namna ya kupata mbinu za kufadhili uchumi wa nchi hizo ambazo zimeathiriwa sana kutokana na janga la virusi vya korona. Deni la mataifa ya Afrika lilipungua sana miaka elfu moja mia tisa tisini wakati shirika la fedha duniani IMF na Benki ya Dunia vilipoanzisha mpango wa kusaidia nchi zilizokuwa na madeni makubwa sana. Madeni yalianza kuongezeka tena kati ya mwaka elfu mbili na sita na elfu mbili na tisa yalipoongezeka kutoka dola bilioni mia moja hadi dola bilioni mia tatu na tisa Hali hiyo imeongezeka zaidi kutokana na janga la virusi vya korona. Kulingana na shirika la fedha duniani IMF, nchi zilizo katika jangwa la Sahara zinakabiliwa na pengo kubwa la kifedha kiasi cha dola bilioni 290 kufikia mwaka 2023. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya Alhamisi kwamba dunia huenda ikapambana na milipuko midogo midogo ya COVID-19 kwa miongo kadhaa ijayo, hata ikiwa chanjo itaidhinishwa na kuanza kutumika. Akifungua mkutano maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu virusi vya corona uliofanyika kwa njia ya mtandao kama tahadhari ya usalama, Guterres amesifu maendeleo ya haraka ya kisayansi, lakini akaonya kuwa chanjo siyo suluhisho la magonjwa yanayoathiri sayari. Sande Shomari anasoma taarifa kamili. Wakati wa ufunguzi wa mkutano maalumu wa baraza kuu la umoja wa mataifa kuzungumzia janga hilo, Antonio Guterres na rais wa baraza kuu Volkan Bozkir wanaonya kuwa mapambano dhidi ya changamoto zilizoletwa na janga hilo hazitaondoka kwa kuidhinisha chanjo. Chanjo inaweza kupatikana ndani ya wiki kadhaa na miezi ijayo, lakini tusidanganye, chanjo haiwezi kutengua uharibifu ambao utaendelea kwa miaka hata miongo kadhaa ijayo. Alisema COVID-19 ambayo imeua karibu watu milioni 1.5 ulimwenguni ilizidisha changamoto nyingine za muda mrefu, ikiwa pamoja na kutokuwa na usawa na mabadiliko ya hali ya hewa. Extreme poverty is rising. The threat of famine looms. We face the biggest global recession. Umaskini uliokithiri unaongezeka, tishio la njaa linatanda, tunakabiliwa na mtikiso mkubwa wa uchumi ulimwenguni katika miongo minane. Na athari hizi za kizazi kwa kizazi hazitokani na COVID 19 pekee; ni matokeo ya udhaifu wa muda mrefu, ukosefu wa usawa na dhuluma ambazo zimeonekana na janga hilo. Viongozi au maafisa wakuu kutoka zaidi ya nchi mia moja watashiriki katika mkutano huo kupitia hotuba fupi fupi zilizorekodiwa kabla, lakini wanadiplomasia hawatarajii mkutano huo wa siku mbili uongoze mara moja kwenye maamuzi makubwa. Guteres alisisitiza wito wake kwamba chanjo zichukuliwe kama faida ya umma ulimwenguni ambayo inashirikishwa kote katika dunia. Aliomba michango ya kujaza upungufu wa dola bilioni 4.3 katika ufadhili katika miezi miwili ijayo. Rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Volkan Bozkir alisema janga hili limewaathiri pakubwa watu walio katika mazingira magumu zaidi katika jamii zetu, ikiwemo wanawake, watoto, wazee, walemavu, wakimbizi, wahamiaji, na walio wanaoishi katika makazi duni na wasio na makazi kabisa From a Vaccine... Kwa mtazamo wa vitendo thamani ya chanjo yoyote inategemea kabisa na watu wangapi wanaweza kuipata. Kwa hivyo lazima tuimarishi uhamasishaji wa kisiasa na rasilimali kwa mipango ya pande nyingi ambayo inakusudia usambazaji wa haki na usawa wa chanjo za COVID-19. Zaidi ya nchi 180 zimejiunga na COVAX ambao ni ushirikiano wa kimataifa wanaofanya kazi na uzalishaji kusambaza chanjo kwa usawa. Tofauti kuu ni Marekani, ambayo imekuwa mstari wa mbele katika utafiti na ambapo rais anayemaliza muda wake Donald Trump anataka kuwapa chanjo ya Marekani kwanza, na Rusia ambayo imekuwa na chanjo yake lakini ikakutana na kuto kuaminiwa. Guterres alitetea vikali utendaji wa shirika la afya ulimwenguni WHO, ambao limekosolewa na Trump ambaye aliondoa Marekani kwenye wanachama na Guteres alisema kuwa mapendekezo ya WHO yalipaswa kuwa msingi wa majibu ya uratibu wa dunia nzima. Niendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kennes Bwire anaendelea na habari muhimu za dunia. kundi dogo la wanasiasa wa upinzani nchini Afrika Kusini linalotaka kuwasilisha bungeni mswada wa kutokuwa na imani na rais wa sasa Cyril Ramaphosa limeomba kucheleweshwa msaada huo. Ombi hilo limetolewa Alhamisi, saa chache kabla ya kikao cha kujadili mswada huo kuanza. Karibu miaka mitatu imemalizika tangu Cyril Ramaphosa alipoingia madarakani baada ya chama cha African National Congress ANC humwondoa Jacob Zuma madarakani kutokana na sakata mbalimbali mbali za ufisadi. Chama cha African Transformation Movement, ATM, ambacho kina wabunge wawili katika bunge la Afrika Kusini lenye wabunge mia nne kinadai kwamba Ramafosa hana maadili ya kuongoza taifa hilo. Mswada huo unahitaji kura 201 ili kufaulu. Chama cha ANC kina wabunge 230. Ripoti ya mashirika ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu nchini Yemen imeonya kwamba mamilioni ya watu watakabiliwa na hali mbaya ya ukosefu wa chakula mwaka ujao 2021. Ripoti ya shirika la chakula duniani WFP, UNICEF na shirika la chakula na kilimo FAO inasema kwamba zaidi ya nusu ya idadi ya watu nchini Yemen, ambao ni milioni 30, wako katika hatari ya kukosa chakula kabisa, kufikia katikati ya mwaka 2021. Mkurugenzi wa shirika la chakula duniani David Beasley ametoa wito kwa viongozi kote duniani kuisaidia Yemen ili kukabiliana na baa la njaa. Vita katika nchi hiyo maskini zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu vilianza wakati waasi wa Washia wanaoungwa mkono na Iran wanaojulikana kama Wahuthi walipouteka mji mkuu wa Sanaa mwaka elfu mbili kumi na nne na kulazimisha serikali iliyokuwa madarakani iliyokuwa inatambuliwa kimataifa kuanguka zaidi ya watu elfu mia moja wakiwemo raia na wapiganaji wameuawa katika vita hivyo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba idadi ya watu wanaokabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula inatarajiwa kuongezeka kutoka milioni tatu nukta sita hadi milioni tano 5 katika nusu ya mwaka ujao elfu mbili ishirini na moja, na ofisi ya serikali kuu iliyoundwa kuwalinda watu wanaotoa habari za siri imeamuru kwamba ofisi ya serikali kuu inayosimamia masuala ya Sauti ya Amerika na mitandao mingine huru ya habari kuchunguza madai ya viongozi wake wa ngazi ya juu kufanya makosa katika usimamizi wa mashirika hayo. Barua iliyoandikwa Desemba tarehe mbili na kusainiwa na mwanasheria katika ofisi ya mwendesha mashtaka maalum iliamuru uchunguzi kufanyika dhidi ya mkurugenzi mkuu wa USAGM Michael Park baada ya kupatikana habari zinazoashiria kwamba alifanya makosa kulingana miko, gana, tatu, na taarifa za malalamiko yaliyowasilishwa kwa njia ya siri. Wapiga kura nchini Ghana wanajitayarisha kupiga kura Jumatatu, huku rais wa sasa Nana Akufo-Addo akikabiliana na upinzani mkali kutoka kwa rais wa zamani John Mahama chama cha kufa dodo kimefanya kampeni kikiangazia elimu kuwa ajenda yake kuu, wakati chama cha Mahama kikiwa kimejikita sana katika kubuni nafasi za ajira na kushambulia rekodi ya mpinzani wake kuhusiana na ufisadi. Sande Shomari anasoma ripoti ya stesinot. Serikali ya Ghana wiki hii ilitangaza siku ya Jumatatu Desemba saba itakuwa ni siku ya mapumziko ili kupata wapiga kura wengi zaidi kumchagua rais yajae licha ya zaidi ya wa wapiga kura milioni kumi na saba waliojiandikisha na wagombea wa rais kumi na mbili, mamlaka zinapambana juu ya kutafuta huruma ya wapiga kura huku kukiwa na wagombea wajuu wanaojulikana kutoka katika chaguzi mbili zilizopita. Rais wa sasa Nana Kufo Ado wa New Patriotic Party, NPP, anakabiliana dhidi ya mtangulizi wake John Mahama wa chama cha upinzani cha National Democratic Congress. Mahama alishinda katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili na kisha akashindwa na kufo ado katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kojo Asante wa kituo cha maendeleo ya kidemokrasia cha Ghana anasema kuna kuchoshwa na hali ya juu haswa katika tabaka la kati Saa chache za kwanza daimani ikiashiria kizuri, ikiwa watu wanatoka nje, ikiwa wataona umati wa watu na wanajiheshimu, na kisha kupata maoni kwamba ni rahisi sana kwenda kupiga kura, hatimaye huenda watakwenda, hata ikiwa mwanzo hawakutaka kufanya hivyo. Licha ya changamoto hiyo, Asante anasema uchunguzi wao kabla ya uchaguzi unaonyesha wagana wana wasiwasi juu ya masuala kama vile kuboresha miundombinu na ajira. Utafiti huo ulionyesha majibu mazuri juu ya maamuzi ya NPP ya kupambana na COVID-19, vifaa vya umeme na elimu, lakini umma haukuvutiwa sana rekodi ya Kufuado juu ya mfumuko wa bei, ukosefu wa usawa na ufisadi. Kumshambulia Kufuado juu ya ufisadi ilikuwa lengo la kampeni ya Mahama, pamoja na kufungua nafasi za ajira. Lakini mtaalamu wa taasisi ya ushauri ya Songai Kobi anan anasema viongozi wote hawa wamefanya vibaya madarakani. Ni chaguo gumu kwa watu wengi, hakuna hata mmoja wao aliyefanya kazi nzuri wakati akiwa madarakani, na nadhani atabakia katika mambo ya kimsingi kama vile elimu, ufisadi na utengenezaji wa ajira. Nadhani utengenezaji wa ajira na elimu haswa ndiyo yanaathiri watu wengi kila siku kuliko ufisadi. Chini ya urais wa Mahama kulikuwa na shida ya nishati, kashfa za ufisadi na kushuka kwa thamani ya fedha mnao. mwaka elfu mbili na kumi na sita, NPP ilishinda kwa kura kama milioni moja hivi na kwa matarajio makubwa kwa Akufo ado kumaliza ufisadi. Lakini katika wiki kadhaa kabla ya uchaguzi wa mwaka huu, chama cha upinzani cha NDC kilitoa madai ya ufisadi dhidi ya Akufo Ado. Mwendesha mashitaka maalum wa kupambana na ufisadi wa Ghana alijiuzulu wiki tatu tu kabla ya uchaguzi akidai kuingiliwa kisiasa, wakati Akufo-Addo akikana ufisadi wowote katika utawala wake. Wachambuzi wanasema ni ngumu kujua ikiwa madai hayo yataathiri kura hiyo. Bila kujali matokeo au idadi ya wa wapiga kura, wachambuzi wanatarajia uchaguzi wa Ghana utakuwa wa haki na amani kama chaguzi mbili zilizopita. Chuo kikuu cha Ghana kilichapisha utafiti wa wapiga kura ambao uliipa NPP makadirio ya kuongoza kwa asilimia 11 juu ya NDC, na asilimia 5 ya, ya wapiga kura wakiwa bado hawajaamua. Na serikali ya Nigeria imeanza kuwashughulikia viongozi wa maandamano ya amani ya mwezi Oktoba na kuwakamata vijana mashuhuri waliokuwa miongoni mwa waandamanaji. Serikali pia imechukua hatua za kufunga kaunti za benki za wale ambao wanadaiwa kwamba fedha zilitumwa kupitia akaunti zao kwa vijana wakati wa maandamano. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Ato Ohengbe anayo ripoti kamili. Ishara kwamba serikali ingechukua hatua kali dhidi ya waandamanaji zilizoonekana wazi tangu pale washukiwa wahalifu walipoingizwa katika maandamano ya amani, kufuatia kikundi kisichojulikana kutoa wito kwa Amnesty International kuondoka Nigeria katika muda wa siku saba. Kikundi hicho kilichojiita kinasema ikiwa Amnesty International itashindwa kuondoka Nigeria ndani ya siku saba itashambuliwa kwa vurugu ambazo hazijawahi kushuhutiwa, wakati wa maandamano ya amani ya Ensas, wakati wahalifu walipojiingiza katika maandamano na kufanya vurugu. appear like Charles play. The seven day ultimatum begins now. Wakati vijana hao walipoondoka barabarani kufuatia vurugu na jeshi kuingilia kati, serikali ilianza hatua za kuwakamata viongozi wanaodaiwa wa maandamano hayo ya amani. Ononeme Adene, mwanafamilia wa Eromosale Adene ambaye alikamatwa pamoja na wengine, anasema alidanganywa na polisi kuwapeleka nyumbani na hapo walimkamata. They deceived me to get to my brother. The lawyers asked them, are you here to effect an arrest? And he said no till they took my brother away that same day, but when they got to the station, they now said it was because of the EndSARS protest. Waziri wa Habari Lai Muhammad anasema wale watakao bainika kufanya vitendo vibaya wakati wa maandamano watafikishwa mahakamani, wakati ambayo serikali nayo sasa inadhibiti matumizi ya mtandao we pamoja na kukamatwa kwa watu zaidi ya arobaini, serikali imeitakea Benki Kuu kufunga akaunti za watu ambayo walitumiwa kupitisha fedha ili kuendeleza maandamano. Lakini Muizi Banire, mwanasheria, anasema Benki Kuu haina haki ya kikatiba za watu kama inavyofanya sasa. you for 180 days watu tano mashuhuri katika maandamano hayo ya amani, wakiwemo mwaharakati Aisha Yusufu, kaasisi Sam Adeyemi, mwimbaji David O, wanashtakiwa kwa shtumu za kusababisha vurugu. Ni matumaini ya wengi kuwa serikali sasa haitafungia haki ya wananchi kuandamana kwa, kwa amani. Kutoka Legos, Nigeria, jina langu ni Collins Hatohengwi kwa idaya ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington. The na katika VOA Mitaani hii leo tunakupeleka hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mivutano mikali naripotiwa kati ya wanasiasa wa wafuasi wa FCC ya rais wa zamani Joseph Kabila na muungano wa CASH wa Rais Felix Tshisekedi, miaka miwili baada ya uchaguzi wa Desemba 2018. Mwandishi wetu Mitimade Lashance amezungusha mikrofoni ya VOA katika mitaa ya mji wa Bukavu katika mkoa wa Kivu Kusini ili kupata maoni ya wakazi kuhusu mvutano huo kati ya muungano wa vyama hivyo viwili basi hebu tusikilize wanavyosema. Ni vyema kuachana sababu Kabila haruhusu mwenzake atumike mzuri, hamwachie hewa, maana yake anamgandamiza sana, na vyote vyenye mwenzake akifanya iko anapiga vita kusudi mwenzake tu ashindwe. FCC haipendi kashi mwenyee iko kusudi atumike mzuri, sababu anaona kama huyu mwenyee iko atatumika mzuri naao wakutumika njoo maana wanaonekana tu mwenzako tu ashindwe tu. Kama anachana kabisa, Kongo itanyoroka mzuri, sababu mwenzake kuna iko na maendeleo, lakini mwenzake hamwitikie ile maendeleo, mwenzake haifanyi. Kwa upande wangu, nafikiria kama kuachana sio sawa, na inabidi Chisekedi na Kabila waungane ili mafanikio ya Kongo ikuwe pamoja, kwa sababu Kabila ana experience kwa sababu alikuwa kwenye kiti na najua kuongoza, na wakishirikiana pamoja, wataleta manufaa katika umma. Nadzani kama mifutano yaiko hizi siku kwa siasa ya Kongo kidemokrasia itaisha ni kupitia makubaliano ya wanabunge, kwa sababu ya, ya waraia waishi salama. Ulishaona banamke mbili wanachangia, wana wapendane, hii nchi yetu ni sawa, vile mwanaume ba president tu kona bon jo sa vile ba namuke sa so vezi penda ba ishi pa moya. Ule wa mbele anapasha gandamiza mwenzake juu asione kama mwenzake alitumika kazi, ba kongomani waendelee tu kuteseka baone kama naye hakuna kazi alifanyaka kusudi ule wa mbele, batu wa mbele watu wa msifie kusema eh wana ule angetumika lakini sasa huyu wenye aliingia naye hakutumika kazi. Politiki ya Kongo iko nguvu, hakuna ba president ndio wanakuwa muinchi biendeke Ulewa zamana angalitwanakuwa raisi juo mwenye anaongoza mwenzake atafanya, uh -uh, sitaki wachani, kwa sababu mwenye alikuwa kwenye kiti anajua zaidi na anapasha kumwongoza kwa masilahi ya umma. Hapana, yeye mwanzo alisemaka kama ye Tshisekedi alisema kama atafanyia wananchi ya Kongo vya mzuri, alisema watoto watasoma, bitu yote itakuwa mzuri lakini moja wapo ya ile nyali alisema anatafuta kuifanya benzake benyewe kukukiti wala wale wenyewe walitokaka, sababu biko mwa ile nani ya mwa ile baraza yabo kubwa, hapa mkubalie afanye vile, sababu wanaona kama akifanya wao watapata haya. Sasa wanaona wamzuie kusudi yeye asifanye vile, naye baone naye kama naye hakuna kenyali fanya wananchi waone kama naye hakufanya kitu segeti anaharibisha vitu sana Heri mwanzo kisi vilikwaka palapo nakisi tunaishi leo, ju krize iko mwinchi. Mbele mtu alikuwa napata morongo, na batu banakula banaishi meleo, iyi dekwalengia kupuvware to ikapanda masomo gratuite na anza mehaishe buto ikandeku masomo banarudia Oh, prime tena makambo ma prime tena naanza ingia tena, tuanze kwa tuna tuna tuna gharamia wale balimu habalipiwe. Bo maana tunaona sasa vile pale ya kuanzisha vitu vya utamaliza, bora gisi bilikuwa kabasi. Banashindwa kuongoza nchi juu ya nini? Kabila mwalitoka mbele anafuatilia mwenzake juu ya nini? Mkazi zake ile mapatano kwanza ilikuwa kwa ya nini samoya, huyu kufatana na maneno anasemaka, anaweza tumika me nyuma anavaa mzigo mgongoni, tunaendelea kuteseka. Hakuna makazi, hakuna kiokyote kile mwinchi ya Kongo na sana, Kongo nateseka sana, wakongomani manike wanateseka. Yayote balisema batalipa masomo, watoto watasoma kwa bure, bongo ule prime alisharudia. Saa tulifanya ma uchaguzi ya mwaka ile ilipita hapa Tulikuwa nawaza mwe tutachagua atatutumikia mzuri, na kwa kweli kumawazo yake mzuri, lakini alipasha tumika mzuri, lakini iko na huu mwengine mwenzake walipatana naye mapatano yao njuu na mgandamiza situmike. Kwanza mie peke binafsi sitenda tena kwenye uchaguzi juu sione mafaa kwa tunenda kuchagula wakuu wenye awangaikie waraia zao. Tunaenda kuwachagua make tunaenda kuwapatia kazi lakini kuleko banenda fanya kazi hawatutumikie tena, si raia banajitumikia benyewe banatusabu, wakati tuliwapatia kazi sisi. Wakaaji tuko na makosa, tulichagua wabunge wengi wa FCC tunazani watatusaidia na watusaidia hata kitu. Tunataka bunge yote aibomoe kabisa. Chisekedi naye amedanganya population nangisi, na alidanganya alidanganya population anakia jiretruve nyuma Saa hivi mi nakupatia mbuzi, mi nakuima lukamba, unaona ile kabisa. Mi nakupatia, hakumupatiaka, alimudanganya. Itakuwa haya kwa raisi, kama apate wabunge wa mingi ngisi, anatafuta kutakuwa probleme. Mwichi ngisi akupataki ile wingi wa wanabunge, vile namutumikisha vibaya vile, nanjua atavuna ile matokeo yote. Namusikilia huruma, na mi peke naisikilia huruma unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda mfupi ujao, Ken Bwire atakusomea muhtasari wa habari. Kwa muhtasari, ofisi ya serikali kuu iliyoundwa kuwalinda watu wanaotoa habari za siri imeamuru ofisi ya serikali kuu inayosimamia masuala ya Sauti Amerika na mitandao mingine huru ya habari kuchunguza madai ya viongozi wake wa ngazi ya juu wakiongoza na mkurugenzi mkuu Michael Park kufanya makosa katika usimamizi wa mashirika hayo. Ripoti ya mashirika ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za kibinadamu nchini Yemen imeonya kwamba mamilioni ya watu watakabiliwa na hali mbaya ya ukosefu wa chakula mwaka ujao elfu mbili ishirini na moja. Kundi dogo la wanasiasa wa upinzani nchini Afrika Kusini linalotaka kuwasilisha bungeni mswada wa kutokuwa na imani na Rais wa sasa Siri Ramafosa limeomba kucheleweshwa msaada huo. Wawakilishi wa mataifa yaliyo katika jangwa la Sahara wanatarajiwa kufanya mkutano mjini Paris mwezi Mei kujadili namna ya kupata mbinu za kufadhili uchumi wa nchi hizo ambazo zimeathiriwa sana kutokana na janga la virusi vya korona. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hadi Riami. Msimamizi wa matangazo haya mwelekezi alikuwa Diodon Chubahiro. Hewani nimeshirikiana na mwenzangu Kennes Bwire. Jina langu ni Sunday Shomari na kutakia ijumaa njema.