Vipi, mwana VOA Express, popote ulipo, nikiamini kuwa wiki yako imekuwa sawa kama yetu ilivyo, ikiwa Ijumaa tarehe 4 Disemba mwaka wa 2020. Jina langu Harizon Kamau right, na mimi ni bmj muridhi, ambapo tunakamilisha juma kwa habari zakila, za kila aina kuanzia siasa za jiji kuu la Kenya huko Nairobi, maandamano DRC, burudani ya vumayo kwenye mitandao ya kijamii, ni miongoni tu mwa mengine ambao tutakuwa nayo, na bila kusahau kwamba VOA Express haikamiliki eh, bila muziki. Moja kwa moja tuanzie nchini Kenya, ambapo madiwani 88 wa jimbo au kaunti ya Nairobi wamepiga kura jana jioni ya kumwondoa madarakani gavana Mike Mbuvi maarufu kama Sonko. Madiwani hao wanajulikana kama MCA nchini Kenya, wanadai kuwa Sonko ametumia madaraka vibaya na kwamba pia hana uwezo wa kuongoza jiji hilo. Kennedy Wandera ana tuarifu zaidi. Hatima by... ya Bwana Sonko ambaye kwa sasa ni gavana wa jimbo la jiji kuu la Kenya, Nairobi imo mikononi mwa bunge la Senate ambalo lina siku kumi pekee kuandaa kikao rasmi cha kusikiliza hoja ya kumwondoa gavana huyo madarakani. Spika wa bunge hilo Kenneth Lusaka, baada ya kupokea mawasilisho ya hoja ya kumwondoa, ataandaa kikao hicho cha kusikilizwa malalamishi dhidi ya Sonko na kubuni jopo maalum la wabunge 11 ambao watahitajika kuchunguza madai hayo. Alhamisi jioni, madiwani wapatao 88 kati ya 122 wamepitisha hoja ya kumtimua Sonko mamlakani, waliopinga wakiwa wawili pekee Kumi na wawili walifukuzwa na vyama vyao vya kisiasa huku waliosalia 20 wakitajwa kusafirishwa na Sonko hadi mji wa Kwale, pwani ya Kenya, kusambaratisha upigaji kura unaohitaji theluthi mbili kupitisha hoja ya kumwondoa gavana huyo. It is purely intentional because it doesn't want to be accountable. Kutokana na kuwapo kwa shinikizo kwa baadhi ya madiwani wanaomuunga bwana Sonko kupiga kura, waliamua kuzima simu, lakini spika wa bunge hilo aliamuru upigaji kura kufanyika kupitia njia ya video. Waliokuwa na Sonko Kwale wanaripotiwa katika vyombo vya habari nchini Kenya kuwa waliingia mtandaoni na kupiga kura licha ya kususia upigaji huo. Iwapo bunge la seneti litaidhinisha kura ya hoja ya kumwondoa gavana huyo, spika wa bunge la jimbo la Nairobi Benson Mutura atatakiwa kuchukua ukaimu wa nafasi hiyo, maana jimbo la jiji la Nairobi halina naibu gavana anayetakiwa kuchukua nafasi hiyo iwapo bwana sonko anatimuliwa. Hili ni jaribio la pili kupigia kura hoja ya kumwondoa mamlakani Sonko. Jaribio la kwanza Februari mwaka huu halikufua dafu. Inaripotiwa kuwa rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga ya kati. Jaribio hili la pili nusra litibuke baada ya Sonko kuelekea mahakamani kusitisha hoja ya hiyo dhiri yake, lakini jaji James Rika aliyetakikana kusikiliza kesi hiyo alijiondoa ghafla muda mfupi kabla ya kura kupigwa. Hata hivyo, madiwani waliosafiri Kwale na gavana huyo wameeleza kuwa idadi yao ni hamsini na nane na hakuna jinsi wanavyoweza kupiga kura. Wameeleza kuwa baadhi ya utambulisho wao ulitumika kuingia kwenye video zao bungeni na kupiga Bwana Sonko amekuwa akimlaumu Rais Kenyatta hivi majuzi kwa kuongeza matatizo yanayomkumba hasa, baada ya huduma muhimu za jimbo hilo kuondolewa mikononi mwake na kukabidhiwa idara ya huduma za Nairobi inayoongozwa na mwanajeshi Muhamed Badi, ambaye anasifiwa kwa kuweka mkakati thabiti wa kuboresha jiji kuu la Kenya. Miongoni mwa mambo anayosifiwa nayo na bwana Badi ni mwelekeo wake wa hivi majuzi wa kutaka kuyaondoa magari ya usafiri wa umma katikati mwa jiji la Nairobi na ku endeleza harakati za kusimamia barabara, taka na maji viungani mwa jiji kuu la Kenya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukitoka Nairobi sasa tuende moja kwa moja mpaka DRC ambako asasi za kiraia mjini Bukavu eh, Kivu Kusini, zimefanya maandamano mapya hii leo katika mkoa huo kuishinikiza mahakama imwachilie huru aliyekuwa kiongozi katika afisi ya rais Felix Tshisekedi, Vital Kamerhe aliyehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela. Kutoka Bukavu hii hapa ripoti ya Mitima de la Chance. Ni mamia kadhaa ya waandamanaji walioitikia mwito wa muungano wa asasi za kiraia Amka Congo ili kudai kuachiliwa kwa Vital Kamerhe na kukubaliwa apelekwe nje ya nchi ili apewe matibabu yanayofaa, kuanzia nafasi inayoitwa Essence Major Vangu mjini Bukavu. Waandamanaji hao mkiwemo wanaharakati wa vuguvugu za kiraia na wafuasi wa vyama mbalimbali vya kisiasa walifurika barabarani na kuelekea hadi kwenye ofisi ya gavana kuwasilisha barua yao ya malalamiko ili barua hiyo ifikishwe kwa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi mjini Kinshasa. Kwenye mabango aliyeandika inabidi ukombozi wa Vital Kamerhe ufikie kiwango chake cha juu, Kivu lazima iamke na kuchukua jukumu lake, Vital Kamerhe anastahili utunzaji mzuri na kadhalika. Waandamanaji hao wameshotea kidole cha lawama njama za kisiasa zinazolenga kumfuta Vital Kamerhe katika siasa za Kongo. Safari Babunduzi ni miongoni miongonip wamewahi sema kama Kamerhe amefungiwa sababu FCC inataka na nas imesema kama Kamere amefungiwa juu idpes na President Felix ametaka, ndio maana tutaendelea na maandamano mpaka mheshimiwa Kamere achiliwe huru. Wengine walisema kwamba hawaelewi kwa nini kiongozi wa ofisi ya Rais Chisekedi anabaki ndani ya gereza ijapokuwa mahakama mjini Kinshasa imeshindwa kutoa ushahidi wa kutosha kuhusu wajibu wa Vital Kamerhe katika kuzorota kwa mpango wa siku mia moja za rais Felix Chisekedi madarakani. Omer Bulakali ni mbunge wa kimkoa Kivu Kusini. Hatuelewi kwa nini ataweza kufungwa ijapokuwa mambo ambayo walikuwa walimshtaki imekusha kuonekana wazi kama ilikuwa ni uongo mtupu, na ya pili kuona yeye ni mgonjwa, lakini ananyimwa haki ya kupata matunzo Isipokuwa ni mojawapo ya haki za binadamu. Vital Kamerhe ambaye pia ni kiongozi wa chama cha UNC nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amekata rufaa kisha kuhukumiwa kifungo cha miaka ishirini gerezani na miaka kumi kutoshiriki harakati za uchaguzi akituhumiwa matumizi mabaya ya fedha na ufisadi. Kati ya waandamanaji hao kulionekana pia uwepo wa wanachama cha FCC chake rais wa zamani Joseph Kabila waliodai pia kuachiliwa kwa Vital Kamerhe. Mbunge Albert Kahasha Foka Mike ni miongoni, iko maandamano ya chama, ni maandamano ya watoto wa Sud Kivu. Sababu tunajua poteza Kamere pata Kamere mwingine teza, tulomba zaidi ya miaka mia moja ni kusema wametayarisha kuua Kamere, na akiua Kamera ni kusema wanatuua. Watu wasichoke, hiy haiko tena mambo ya kusema mambo ya, ya chama ya kuwa mambo ya nchi. Wengine waandamanaji walijiswali kuhusu namna ambavyo rais Chisekedi amebaki kimya tangu kukamatwa kwa kiongozi wa ofisi yake, anavyosikitikia ya mama huyo Janet Zihalirwa. Manake, sisi, tukutu, kuuliza kama ni yeye anamfunga wala ni watu wengine wanamfunga, kama haiko mkomplo, amfungule amwache huru na aende atunziwe vizuri. Maandamano hayo yalifanyika bila maafa yoyote chini ya ulinzi wa polisi. Nitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa vikosi vya waasi wa Tigray huko Ethiopia amesema leo kwamba maandamano yalizuka katika mji mkuu wa mkoa ambao ulikuwa na vikosi vya serikali kuu siku kadhaa zilizopita katika vita vilivyodumu mwezi mmoja. Hata hivyo, televisheni ya serikali ilionyesha picha za watu wakifanya manunuzi kwenye maduka na wengine wakiwa wamekaa kwenye viti huko Mekelle wakati mtendaji mkuu mpya wa serikali ya Tigray aliyeteuliwa alisema amani ilirejea kwenye eneo. Mapigano kati ya jeshi la serikali la Waziri Mkuu Abi Ahmed na wanajeshi wa tifu wa chama tawala cha zamani cha mkoa huo Tigray People's Liberation Front, TPLF yanaendelea tangu Novemba 4 huku mawasiliano kwa kiasi kikubwa hakuna na fursa kwa vyombo vya habari zinadhibitiwa. Madai yanayotolewa kutoka pande zote yamekuwa vigumu kuthibitishwa, lakini maelfu ya watu wanaaminika kuwa wamekufa, huku zaidi ya wa wakimbizi elfu 45 wanakatisha kwenda nchi jirani ya Sudan. Mlipuko ulitikisa kiwanda cha pili kwa ukubwa cha mafuta ghafi nchini Afrika Kusini mjini Durban leo Ijumaa na kujeruhi watu saba. Kitengo cha huduma cha dharura katika eneo hilo kilisema Ingen, ambayo inamiliki kiwanda hicho ambacho kwa kiasi kikubwa kinamilikiwa na kampuni ya Petronas ya Malaysia ilisema moto ulizuka alfajiri kwa saa za huko. Kiwango cha uharibifu au athari kwenye uzalishaji mapipa 120,000 kwa siku hakijafahamika. Waliojeruhiwa wapo katika hali nzuri. Msemaji wa huduma za dharura za afya wa KwaZulu Natal Robert McKenzie alisema. Injin ilisema katika taarifa yake kwamba chanzo cha moto huo kilikuwa kinafanyiwa uchunguzi. Haikutaja idadi ya majeruhi au uzalishaji na ilisema itatoa taarifa nyingine baadaye. Shahidi mmoja aliyekuwepo katika tukio aliliambia shirika la habari la Reuta kwamba aliona vifaa vya kuzima moto kadhaa vikinyunyiza mapovu kwenye sehemu iliyoathiriwa ya kusafisha mafuta, pamoja na gari la kubeba wagonjwa, polisi wa jiji na polisi wa kitaifa wakiwa wamesimama. Serikali ya Bangladesh inaanza kuwapeleka baadhi ya wakimbizi wa, wa Rohingya kwenye kisiwa cha Basan Char chenye utata licha ya wito kutoka makundi ya haki za binadamu yanayowataka kusitishwa kwa utaratibu huo. Meli saba za Bangladesh za jeshi la majini zimewachukua zaidi ya wakimbizi elfu moja na mia sita wa, wa Rohinja kutoka kambi za Cox Bazar na kuwapeleka Basan Char leo mchana kwa saza huko. Boti mbili nyingine zilibeba chakula na vitu vingine kwa ajili ya wa wakimbizi ambao wanaondoka kwenda kwenye kisiwa hicho leo Ijumaa. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo sasa ikiwa ni Ijumaa, msikilizaji, kama ilivyo ada, ni wakati wa jicho letu, ambapo Lucy Patrick mwenzetu akiwa kule nchini Tanzania anamulika tabia ya wakazi wengi wa nchi hiyo ya kuhama kutoka kwa nyumba moja hadi nyingine nyakati za usiku. Mbona isiwe ni mchana? Ni wasaa mzuri tena wa jicho letu. Karibu sana msikilizaji, langu jina ni Lucy Patrick, na siku ya leo jicho linaangalia kasumba ambayo naweza nikaita hivyo tumejiwekea Watanzania. Ni kwa nini Watanzania wengi wanapenda kuhama nyumba usiku, anapohama nyumba moja kwenda nyumba nyingine mara nyingi wengi wanapenda kuhama usiku. Ni sababu zipi zinapelekea watu kuhama usiku? Sababu za kuhama watu usiku haziko wazi. Wengine wanasema labda wanaficha magodoro machafu, wengine wanasema labda wanakimbia madeni, lakini mimi inachofikiri kwamba watu wanataka usiri. Sababu ya kwanza kabisa ni usalama. Kwa baadhi ya watu wengi wanapenda kuhama usiku kwa sababu za kiusalama, kwa sababu wengine, kuna baadhi ya vitu ambavyo wanavimilia hawapendi watu wengine wajue, na wanahisi kwamba watu fulani fulani wakiviona ama eneo ambao anaenda, anaenda kuhamia watu wa maeneo yale wakiviona ama pengine eneo anaenda analoenda kuhamia halina usalama kivile sana. Kwa hiyo anahisi kabisa kwamba nikihamia mchana kweupe ama asubuhi, watu wakiviona vitu ambavyo anavimiliki basi, inaweza kuwa attract ama kuwavutia waweze kumuibia ama na vitu kama hivyo. Unajua maisha yetu sisi ya Kiafrika, kwa jinsi tulivyokuzwa, ni tofauti na wenzetu huko Ulaya, ni tofauti sana. Hata utakapo, unapoenda kwa jirani yako huwezi kuingia chumbani kwake ukaona hiki na kile, yaani ni vitu ambavyo haviwezekani. Kwa hiyo anapohama usiku, ana uhakika kabisa ana godoro lake kwa mfano kibambala, wengine wanapenda kuita kigodoro, ambacho labda kina futi tatu au labda na nchi mbili. Kwa hiyo hataki watu wajue analia godoro la namna gani. Lakini kwa upande wangu mimi, mi napenda sana kuhama asubuhi ama mchana. Kwa sababu gani? Ninakuwa ninaviona vitu vyangu vyote, alafu kisha kuvisafirisha kwa usalama zaidi, mimi nikiwa ninaviona. Lakini kuhama usiku, kwa upande wangu nimekuwa nimejaribu kuhama kama mara mbili hivi na hiyo imenisababishia vitu vingi sana kupotea usiku. Unajua, unapohama usiku, ule wakati wa kuhamisha vitu kuvi, kuviingiza ndani kutoka kwenye gari, kuna baadhi ya wasafirishaji wengine hawana uaminifu. Unakuta baadhi ya vitu umevisahau kwenye gari ama vinafichwa kwa maksudi mazima eh, kwenye gari na wale wa, wa, wa, wanaokuhamisha wanavificha wanaviiba. Kwa hiyo nimekuwa nikishukia sana kuhama usiku kwa sababu hiyo, nimekuwa nikipoteza baadhi ya vitu vyangu vingi Kimsingi, sababu ni nyingi, ni nyingi sana. Wengine tunahama usiku, wengine ni aibu, aibu mojawapo, wengine ni vile wanavyo vimiriki, kwama kwa mtu anajielewa hivi, nao ama saizi mchana kagodoro niliko nako haka, jamani, begi za nguo ndo hizo pengine, wengine hana begi, ana visalfeti. Sasa kwamba nitaweka nguo kweli kwenye visalfeti? Pengine tunavyo navyo peka kwenye gari, visalfeti vitupu, wengine pengine vitanda hana. Hebu niambie, unahama mchana na unapigaga suti vizuri huko barabarani, unatembea, unalinga, unadundadunda huko, na wengine pengine hada wana vitu vya ajabu ajabu vingi. Wengine pengine wamo ndani ni ushirikini na niunini haweza kama huyo, mchana wanavihofia kuonekana mbele za watu, kwamba havitaleta taswira nzuri. Kuna wengine wanamiliki mali ni za wizi, kitanda ni cha wizi, aliiba godoro, aliiba pengine la jirani na jana kapiga kelele, kukawa kimya. O, watu wengine inawezekana mda mwingine wanapenda kuhama nyakati za usiku, wana vitu wanavyovimiliki ni vya wizi, hicho linatia nanga namna hiyo msikilizaji. Kwa siku ya leo, langu jina ni Lucy Patrick Express. Basi tukiendelea vizuri, nikitumai kwamba jioni yako inaendelea poa kabisa. Ni kwamba kuna kila sababu ya namna watu wanavyofanya mambo yao BMJ. Ni muhimu kuheshimu sana maamuzi ya watu na namna wanavyochukulia maisha yao ya kila siku. Basi Vyo Express, kama unavyoelewa, ni kwamba haiendi kamwe bila kibao cha muziki. Panamuona Mbosso akiingia kwa staili yake kwenye kibao alele zetu za ulimi zikikutana sali konyea chini. ni mboso akiondoka hapo chini kwa chini kibao hicho alele. Yote yakifanyika hapa hapa katika e, VOA express ya e, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba unaweza kupata mengi zaidi kutoka chumba chetu cha habari na habari mbalimbali mbali kutoka maeneo tofauti tofauti, e, kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom Mambo barabara kabisa, wakati wikendi ikibisha hodi sasa. Basi namuona Jospat Kioko akiwa Mombasa, tayari kabisa kutudokeza baadhi ya maswala ya burudani na spoti yanayotazamiwa wakati wa wikendi. Twende kazi. Baba, asante sana wenzangu. Zimesalia saa chache tu kabla ya shirikisho la riadha ulimwenguni, World Athletics, kumtawaza bingwa au mshindi wa mwaka huu katika tuzo ya kila mwaka ya mwanariadha bora, huu ni upande wa wanaume na pia upande wa wanawake. Mwaka elfu mbili na ishirini hauja kuwa rahisi kwa wanariadha wanaogombea tuzo hii baada ya kukwazwa kushiriki mashindano mengi tu kutokana na janga la korona ambalo limepiga dunia nzima. Orodha ya kwanza iliyotolewa awali mapema mwezi Novemba ilijumuisha wanariadha wengi zaidi, lakini ikachujwa zaidi na kusalia na wanariadha kumi na wawili walio katika orodha ya mwisho ya kugombea tuzo hiyo, ni wanawake sita na wanaume sita kati ya wote waliofikia fainali wakisubiri kesho Jumamosi kubaini wa mabingwa. Eneo la Afrika Mashariki linawakilishwa na wawili, yupo Joshua Cheptegai kutoka Uganda taji la wanaume, na upande wa wanawake yupo Peres Chepchirchir kutoka Kenya. Lakini tofauti na ilivyokuwa katika miaka iliyotangulia kutawaza mabingwa, hafla ya kesho itafanyika kwa njia tofauti ya vacho, yaani washindi kutawazwa kupitia mitandaoni. Mikutano itaandaliwa lakini bila kuwaona wale wanaohudhuria moja kwa moja. Hayo ni kwa sababu ya masharti mengi yaliyotangazwa katika nchi mbalimbali kutokana na homa ya korona, ambayo pia imekwaza michezo mingi kuandaliwa. Shirikisho la riadha ulimwenguni, World Athletics, limetangaza kuwa wapenzi wa riadha katika nchi mbalimbali watapata fursa ya kufuatilia hafla hiyo katika mitandao ya kijamii, Facebook, Twitter na YouTube. Taarifa rasmi iliyochapishwa mapema juma hili na shirikisho hilo imesema, kando na kutoa tuzo, watakuwa wanasherekea vitu vitatu muhimu cha kwanza kusherehekea mchezo wenyewe wa riadha, cha pili kuyatuza mashirika mbalimbali mbali ya riadha duniani yaliyokuwa na mikakati ya kupanga mashindano mbalimbali, na la tatu mbalimbaliaaa kuwapa heko wanariadha waliopitia muda mgumu, lakini vivyo hivyo wakashiriki michezo mbalimbali licha ya ya janga hili la korona. Kati ya mapema mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na Desemba mwaka huu, mashindano machache yalishuhudiwa katika nchi mbalimbali ikilinganishwa na ilivyokuwa kabla na ya janga la korona, na yakizingatiwa mazingira kama hayo aliyopitia wanariadha. Sasa macho na masikio yote yanaelekezwa katika hafla kesho ya kesho kubaini nani atakayekuwa mwanariadha bora wa kike na wa kiume. Waafrika wengi wanaitupa karata yao kwa Joshua wa Cheptegei wa Uganda, ambaye mwaka huu pekee amevunja rekodi kadhaa katika mbio za masafa marefu ikiwa ni pamoja na kushinda marathon mara kadhaa. Lakini mshindani mkuu wa Cheptegei anaonekana kana, kana kwamba ni Karsten Warholm wa kutoka Norway, ambaye ni hodari na binga wa mbio za mita mia nne ya kuruka viunzi Mwingine kutoka ukanda huu wa Afrika Mashariki Peres Chepchichel wa Kenya, naye pia akiwa bingwa mbio za masafa marefu, anasubiri ushindani mkali kutoka kwa Mwethiopia Letsebet Gidei. Lakini papo hapo, yupo mwanadada kutoka Venezuela Yulimar Rojas ambaye hushiriki shindano la kuchupa mbali. Hapa VOA Swahili michezo na burudani, tunawatakia laheri wote wanaogombea tuzo hiyo. Nikamilishe sasa na burudani Jiji kuu la Nairobi nchini Kenya limeandaa hafla kubwa ya fashion, yaani East African International Fashion Week ambayo pia ni kesho Jumamosi. Maonyesho mbalimbali ya mavazi na mitindo yatashuhudiwa katika hafla hiyo kubwa itakayoandaliwa hapo 68 Hotel. Wanaoshiriki katika maonyesho hayo wanatoka nchi mbalimbali mbali, hasa za kanda hii ya Afrika Mashariki na kati. Waandaaji wanasema la muhimu zaidi ni kuzingatia masharti ya kuhusiana na janga la korona, ikiwa maonyesho hayo yatafungua milango saa kumi kamili na kumalizika saa mbili usiku, kabla yale masaa yaliyotangazwa na serikali ya hali ya kafyu. Kila maonyesho ya burudani na mitindo kama hii inakuwa na kauli mbiu, na hii ya sasa ya East African International Fashion Week ni African Royalty. Wanaoandaa hafla hiyo wanasema ulipaji wa tiketi za kuingia hapo 68 ili kushuhudia hafla hiyo kubwa ya fashion imekuwa ikiendelea katika mitandao mbalimbali. Malipo ni kati ya dola kumi na dola ishirini kwa wale watakaoshiriki, lakini wanafunzi wanalipishwa dola sita Nam, ni hayo tu. Furahi dei ya leo katika spoti na burudani. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Tukiondoka Mombasa sasa, namwona mwenzangu hapa BMJ Muridhi akiwa tayari kabisa kutujuza baadhi ya yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari e, nam, nam, kama ni kweli kabisa, mitandao imefurika, imefurika masala mbalimbali. Saa zingine inakuwa ni vigumu kwangu mimi kuchagua ni yapi ambayo e, nitaangazia kwa sababu unajua wasikilizaji au watu tu kote duniani wakishaingia kwenye mitandao hujui ni nini litawatoka kwenye e, akili zao lakini tuanzie hapa Marekani, na ni historia ambayo sio tu ya Marekani, matanda kila pahali. Umoja wa Mataifa e, umetangaza kuondoa bangi kwenye orodha ya dawa hatari za kulevya baada ya kuiharamisha miaka hamsini na tisa iliyopita, na ni uamuzi ambao uliigawa dunia ukiibua mjadala kuhusu udhibiti na umuhimu wa mmea huo. Sasa tukitaja mambo ya bangi, unajua Eh, watu wengi sana wanajua bangi ni nini na wengi wana majina tofauti tofauti eh, lakini tuanzie huko katika maeneo ambapo wasikilizaji wetu wengi wapo kule Tanzania. Serikali imesema kwamba pamoja na msimamo huo, umoja wa mataifa kuuridhia matumizi hayo ya bangi, na hasa ni kwa sababu ya matibabu eh, hapo ni lazima tusisitize eh, nchi hiyo, serikali ama, uh, serikali kwamba, ya nchi imesema kwamba haitaruhusu mmea huo Uh, kuendelea kukuzwa katika nchi hiyo na kwamba bado itakuwa ni haramu kufanya hivyo, sio kukuza tu mbali pia na kutumia, uh, dawa hiyo ya kulevya, na hali si tofauti huko nchini Kenya, kwa sababu tayari kuna mswada ambao uko kwenye bunge ambao unanuia kuongeza uh, uh, ule kuongeza adabu ambayo tayari ipo kwa watu ambao wanapatikana wanapatikana wakitumia dawa za kulevya, ikiwa ni pamoja na bangi. Labda nisome tuko haraka haraka. John Mbogoda anasema uh, bangi tutavuta wapende wasipende na tumevuta miaka mingi. Sijui kama polisi eh, wanasikiliza haya eh, kule ambako labda haija uh, halalishwa eh, lakini huyo anasema kwamba hayo haoni kitu kikubwa na kwamba uamuzi huo wa Umoja wa Mataifa uh, sio kitu kipya na wale wavutao wataendelea kuvuta. Joseph Kambaiko anasema uh, niko mjini Nairobi. Uh, nasema mimi kwamba uh, bangi uh, sio kitu kizuri. Watoto wameumia sana, wengi tumewapata wakiingia uh, katika maeneo ambayo hayafurahishi, uh, na mwisho wake ni kwamba wanakuwa kama mazuzu hivi, wanakuwa kwamba hawajiwezi na wanakuwa kwamba hawawezi kuendelea na masomo yao. Ni mambo yanavyoendelea hapa, msikilizaji, na Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asante sana mwenzangu BMJ Muridi. Sasa tunapoelekea kukamilisha VOA Express Ijumaa ya leo hapa, kuna majibu kutokana na swali tulilouliza: ni nini sababu ya kuongezeka sana kwa matumizi ya dawa za kulevya katika siku za karibuni? BMJ inaona maoni yamemiminika kweli kweli kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Nianze naye Pedro Smith hapa anasema, kikubwa zaidi ni kwamba mtandao wa kudhibiti dawa hizi za kulevya uanzie ngazi za juu, ndio utaweza kupungua, kwa sababu wakubwa wao wanatumia vyeo vyao, wakubwa wao hawaulizwi na mtu yeyote. Wakiweza hapo basi, dawa za kulevya zinaweza kudhibitiwa. Masanja Kanone anasema yuko kule Igate, Geita, Tanzania. sababu kubwa inayopelekea kutumia dawa za kulevya ni kuongeza msisimko wa mwili. Haya, hapo amesema moja kwa moja ni nini kinachochochea eh, ama kinachangia eh. Naye Selestini Kajuna anasema yuko kule Bukoba, Kagera, Tanzania. wanaodhibiti madawa hayo hawafanyi kazi yao kwa uadilifu, ndicho chanzo kikuu cha kuongeza dawa hizi za kulevya. Nimalizie naye Ndovya Kasiki, huyu ni mchangiaji wa VOA Express kwa wa siku nyingi, ako kule Butembo, Kivu Kaskazini kule mashariki mwa DRC, anasema mimi, ninachokiona ni kwamba kuongezeka kwa matumizi ya dawa za kulevya kunatokana na kukosa matumaini ya maisha ya kesho, alafu watu wanaamua kunywa pombe kali na kunywa au kutumia dawa za kulevya bila mipaka na bila kujizuia. Kwa hakika naona kweli wameendelea kujimwaga. Namwona Hamisi Shabani churichuri churi, anasema yuko Arusha, Tanzania tansan, anasema sababu kubwa ambayo hufanya ongezeko la watumiaji wa dawa za kulevya ni kutokana na ugumu wa maisha ya sasa. Di barore Inocente anasema basi njo dunia ya sasa. Nafikiri yuko kule Kongo, anasema njo dunia ya sasa. Nelson Daniel Karabwe anasema yuko kule Mbezi, Dar es Salaam. Anasema usimamizi mbaya wa sheria, pia vyombo husika kuanza kuona baadhi ya madawa ya kulevya kuwa si madawa hatari tena, mfano ni kuruhusiwa kwa bangi kuondolewa katika kundi la madawa hatari ya kulevya na Umoja wa Mataifa. Ngasa Hamisi wa ipya gula anasema wakule kaha, ako Kahama anasema kukoswa biashara ya kufanya, maana kila sekta wamebanana na ushuru mkali. Tangu lini uh, watu wakamudu maisha ya kawaida? kwa hivyo sasa wamekimbilia kwenye dawa za kulevya. Kahindi Gondoro anasema, yuko Geita, anasema watu wanakata tamaa ya maisha, ndio maana wanajiingiza katika matumizi ya madawa ya kulevya. ni baadhi tu na washukuru wengine wengi mapigano Jacobo Nadia na kina Daniel Magusu, miongoni mwa wengine wengi, kwa kushirikiana na kuweza kushiriki katika kujibu swali letu kupitia mtandao wa Facebook. Msikilizaji, ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa VOA Express. Kwa niaba ya watu wanaofanikisha matangazo haya, jina langu ni BMJ Mrithi. Mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mwenzangu amekuwa ni Harrison Kamau. Kuweni na wikendi njema.