macnaheda <tipan> waxawaye xukumadu wafashilmta xukumada labadedaheafashilmenbhii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu kwenye habari za jioni, saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati. Moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamao. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa ni Ijumaa, Desemba 4 mwaka wa 2020, tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa www voaswahili.com. Karibuni. <muchilis> Leo ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk, ambapo tunazungumzia swala la HIV na Ukimwi tukiangazia maendeleo yaliyopatikana, changamoto na hali kwa ujumla, hasa wakati huu wa janga la virusi vya korona. Tutakuwa na wageni wetu pamoja na kushirikisha baadhi ya wasikilizaji. Nini baadhi ya yaliyojitokeza? HIV negative, negative. Kuishi na virusi vya Ukimwi na kukunywa madawa kwa maisha yako yote sio kitu ambacho ni kitu cha kitu ambacho umiraisi, kitu kigumu kidogo. Katika habari nyingine, mlipuko mkubwa unaripotiwa kutikisa kiwanda cha pili kwa ukubwa cha mafuta hafi nchini Afrika Kusini kilichoko katika mji wa Durban mapema leo, wakati takriban watu saba wanaarifiwa kujeruhiwa. Hivyo ni vitokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzetu Mkamiti Kibayasi. Rais mteule wa Marekani Joe Biden anasema atawaomba wa Marekani kuvaa barakoa kwa siku mia moja wakati atakapochukua madaraka Januari 20 mwakani. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha CNN, Biden alisema kwa siku hizo mia moja za kuvaa barakoa anafikiri kutakuwepo na upungufu mkubwa wa kesi za virusi vya korona ambazo zimeongezeka kwa idadi kubwa katika siku za karibuni, ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa idadi ya vifo kila siku. Kwa jumla zaidi ya watu milioni 14 wameambukizwa na zaidi ya watu 275,000 wamekufa kwa COVID 19 nchini Marekani, kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani ambacho kinafuatilia masuala ya corona. Wakati huo huo, gavana wa jimbo la California, Gavin Newsom, anasema jimbo lake litaanza kuweka masharti ya kieneo ya kukaa nyumbani kwa wakazi wake. Amri hiyo itaanza wakati vitengo vya wagonjwa mahututi ICU katika mahospitali ndani ya maeneo matano ya jimbo hilo yanafika uwezo wa zaidi ya asilimia themanini na tano ya kulaza wagonjwa, kitu ambacho hakijawahi kutokea, lakini kinatarajiwa kutokea hivi karibuni. Kwingineko, huko Korea Kusini ongezeko la kesi za COVID-19 ambapo maafisa wa afya ya umma wanawasihi watu waachane kujumuika uso kwa uso kwenye matamasha ya sikukuu za Krismas pamoja na mwaka mpya na badala yake wafanye sherehe hizo kwa njia ya mtandao. Kiongozi wa vikosi vya waasi wa Tigrei huko Ethiopia amesema leo kwamba maandamano yalizuka katika mji mkuu wa mkoa ambao ulikuwa na vikosi vya serikali kuu siku kadhaa zilizopita katika vita vilivyodumu mwezi mmoja. Hata hivyo, televisheni ya serikali ilionyesha picha za watu wakifanya manunuzi kwenye maduka na wengine wakiwa wamekaa kwenye viti huko Makele, wakati mtendaji mkuu mpya wa serikali ya Tigrei aliyeteuliwa alisema amani ilirejea kwenye eneo mapigano kati ya jeshi la serikali la waziri mkuu abi ahmed na wanajeshi wa tiifu wa chama tawala cha zamani cha mkoa huo Tigray People's Liberation Front TPLF yanaendelea tangu Novemba nne, huku mawasiliano kwa kiasi kikubwa hakuna na fursa kwa vyombo vya habari zinadhibitiwa. Madai yanayotolewa kutoka pande zote yamekuwa vigumu kuthibitishwa, lakini maelfu ya watu wanaaminika kuwa wamekufa huku zaidi ya wa wakimbizi wanakatisha kwenda nchi jirani ya Sudan. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anatangaza masharti kadhaa mapya katika miji mikubwa katika taifa hilo, likiangalia uwezekano wa kutokea tena wimbi la virusi vya korona. Huu umekuwa mwaka mgumu kwa taifa hilo lenye mzigo mkubwa zaidi wa virusi vya korona barani Afrika. Rais Siril Ramafosa alikiri katika hotuba yake ya alhamis lakini hivi sasa, wakati wa Afrika Kusini wengi wanapanga kuanza likizo ya mwezi mzima wa sikukuu za majira ya joto kali. Huu sio wa wakati wa Afrika Kusini kujisahau, alionya Ramafosa. Takriban wa Afrika Kusini elfu ishirini na mbili tayari wamekufa, alieleza hivyo. Ili kufikia lengo hilo alitangaza masharti kwa mojawapo ya miji mikubwa ya nchi hiyo wa Nelson Mandela Bay, jiji la pwani pia linajulikana kama Port Elizabeth. Hivi karibuni limeshuhudia ongezeko la kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona. Mlipuko ulitikisa kiwanda cha pili kwa ukubwa cha mafuta ghafi nchini Afrika Kusini, mjini Durban leo Ijumaa, na kujeruhi watu saba kitengo cha huduma za dharura katika eneo hilo kilisema Ingen, ambayo inamiliki kiwanda hicho ambacho kwa kiasi kikubwa kinamilikiwa na kampuni ya Petronas ya Malaysia ilisema moto ulizuka alfajiri kwa saa za huko. Kiwango cha uharibifu au athari kwenye uzalishaji mapipa mia moja na ishirini elfu kwa siku bado hakijafahamika. Waliojeruhiwa wapo katika hali nzuri. Msemaji wa huduma za dharura za afya wa KwaZulu-Natal Robert McKenzie alieleza. Injeni ilisema katika taarifa yake kwamba chanzo cha moto huo kilikuwa unafanyiwa uchunguzi. Haikutaja idadi ya majeruhi au uzalishaji, na ilisema itatoa taarifa nyingine baadaye. Shahidi mmoja aliyekuwepo katika tukio hilo aliliambia shirika la habari la Reuters, kwamba aliona vifaa vya kuzima moto kadhaa vikinyunyiza mapovu kwenye sehemu iliyoathiriwa ya kusafisha mafuta pamoja na gari la kubeba wagonjwa, polisi wa jiji na polisi wa kitaifa wakiwa wamesimama katika eneo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Waziri mkuu wa Sudan Abdullah Hamdok anatarajiwa kuongeza ukubwa wa baraza kuu na baraza la mawaziri nchini humo ili kujumuisha wanachama wa Sudan Revolutionary Front, muungano wa makundi ya waasi ambao ulitia saini mkataba wa amani na serikali. Baraza la mawaziri la Sudan litapanuliwa kutoka mawaziri ishirini hadi ishirini na sita. Mawaziri wapya bado hawajatajwa majina, lakini hatua hiyo inatarajiwa kutokea ndani ya siku chache, kulingana na Forces for Freedom Change, muungano wa kiraia wa vikundi vya Sudan. Baraza kuu lilikubali kuongeza wanachama kutoka kumi na moja hadi kumi na nne ikijumuisha waasi wa zamani ambao walitia saini makubaliano kamili na serikali ya mpito huko Juba. Jeshi la Pakistan linasema litaweka uzio wenye urefu wa kilomita kwenye mpaka wake na Afghanistan ndani ya muda wa miezi miwili ijayo. Kitengo cha habari katika jeshi Ijumaa kilitoa tathmini ya karibuni kwa VOA juu ya juhudi kubwa za ujenzi wa upande mmoja ambazo zilizinduliwa mwanzoni mwa mwaka 2017 kuzuia kupenya kwa wanamgambo, magendo na harakati nyingine zisizo halali kuvuka mpaka wa Pakistan na Afghanistan. Idara ya uhusiano wa umma na huduma ISPR ilisema kizuizi hicho tayari kimeshawekwa kiasi cha asilimia 83 ya mpaka wa magharibi mwa Pakistan. Kwa kuongezea, mamia ya vituo vipya na ngome zimejengwa kwa mujibu wa mpango unaogharimu takriban dola milioni mia tano. Waendesha mashtaka wa Marekani wanajadili makubaliano na mawakili wa mkuu wa fedha wa Huawei Meng Wanzu kutatua mashtaka ya uhalifu dhidi yake, mtu anayefahamu suala hilo alisema, ikiashiria kumalizika kwa kesi ambayo imesababisha uhusiano wenye matatizo kati ya Marekani, China na Kanada. Mashauriano kati ya mawakili wa Meng wizara ya sheria Marekani yalifanyika baada ya uchaguzi wa urais Marekani mwezi mmoja uliopita, mtu huyo alisema, lakini bado haijulikani ni aina gani ya makubaliano ambayo yanaweza kufikiwa. Meng mwenye miaka arobaini na nane alikamatwa nchini Canada Disemba mwaka elfu mbili kumi na nane kwa hati ya Marekani. Anakabiliwa na mashtaka ya udanganyifu wa benki kwa madai ya kupotosha kampuni ya HSBC kuhusu biashara za kampuni ya teknolojia ya Huawei katika makubaliano ya kibiashara na Iran ambayo ilikuwa imewekewa vikwazo na Marekani. basi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kipindi kikiwa ni live talk uh, siku ya ijumaa kama ilivyo ada yetu huwa tuna mjadala na mjadala wa wiki hii tunazungumzia kuhusu swala la ukimwi uh, kote ulimwenguni hatua zilizopigwa changamoto zilizopo na kuelekea siku za mbele nini tutazamie na hapa studioni jina langu harrison kamau nikiwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Naam, uh, kama alivyozungumza mwenzangu hapo Harrison, leo tunajadili kuhusu swala la ukimwi. Tukumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba tarehe mosi Desemba kila mwaka ulimwengu unaadhimisha siku ya ukimwi duniani. Katika maadhimisho hayo, inakuwa ni fursa kwa mashirika kote ulimwenguni kusisitiza umuhimu wa kuwasaidia watu wanaoishi na HIV na kuathiriwa na virusi hivyo ni siku pia ya kuwakumbuka waliofariki kutokana na ugonjwa huo. Basi kwa kweli, siku hii inaadhimishwa wakati ulimwengu ukikabiliwa na janga la virusi vya korona. Shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na ukimwi, UN AIDS, linasema janga la korona limefanya iwe vigumu sana kwa watu wanaoishi na HIV kupata huduma za afya na huduma nyinginezo, likisisitiza pia juu ya ukosefu wa usawa pamoja na hali ya unyanyapaa. UNAIDS imetoa wito kwa serikali kuongeza uwekezaji na kuchukua hatua dhidi ya ukimwi na majanga mengine. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa kutakuwa na ongezeko la maambukizi mapya ya HIV laki moja na elfu ishirini na tatu hadi laki mbili na elfu tisini na tatu na kati ya vifo elfu sitini na tisa na laki moja na elfu arobaini na nane kutokana na ukimwi ifikapo mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili hasa kwa sababu janga la korona limeathiri juhudi za kupambana na HIV. Kuna watu milioni thelathini na nane wanaoishi na HIV na milioni ishirini na sita wanatumia dawa za kupunguza makali ya ukimwi. Mwaka wa 2019 watu laki sita na elfu tisaini walifariki kutokana na maradhi yanaohusishwa na HIV na ukimwi. Basi katika Live Talk leo tunaangazia jinsi hali ilivyo katika nchi za Afrika mashariki na kati. Je, maambukizo ya ukimwi yamepungua au yanazidi kuongezeka? Hayo ndiyo tutajadili na washiriki wetu kwenye mjadala wa leo. Kwenye laini ya simu tunaye Daktari Aisha Zuheri ambaye ni mratibu wa kudhibiti maambukizi ya HIV na ukimwi katika wilaya ya Ilara huko nchini Tanzania. Vilevile vile muda unavyoendelea, tunatumai kwamba tutampata naye Dorin Mora ambaye ni mwanaharakati aliyeishi na virusi vya ukimwi kwa zaidi ya miaka ishirini huko nchini Kenya, ambaye tunaendelea kumtafuta kwa laini ya simu na vilevile kunaye daktari ambaye nitakueleza pindi nitakapompata, pia yuko nchini Kenya, ambaye pia ni mtaalamu wa masuala ya ukimwi. Lakini moja kwa moja kwa mgeni wetu, wewe Daktari Aisha Zuheri, karibu sana kwenye Live Talk. Kitu cha kwanza tu nataka utueleze, siku chache tu ambazo zimepita ulimwengu umeadhimisha Siku ya Ukimwi Duniani Disemba tarehe mosi. Wewe kwako unaiona hali vipi sasa hivi tunapozungumza? Ha, kwa sasa hivi Tanzania tunasema hali ya maambukizi ya virusi vya ukimwi inaendelea kuimarika, kwa maana kwamba maambukizi yanashuka, kwa sababu watu wameshakuwa na uelewa na wananchi wengi ama Watanzania wengi sasa hivi wana wanaelewa maana maambukizi ya virusi vya ukimwi ni nini na ni jinsi gani wanaweza wakajikinga. Ukiangalia katika serikali ya sasa hivi ya awamu ya tano chini ya Rais wetu Dr. John Pombe Magufuli anavyotimpigania katika upande wa afya akishirikiana na wizara ya afya ni kwamba tuna zile tisini tisini tatu. Kwa hiyo kila mwananchi ama kila mwanaharakati mwana, mwana anazielewa hizi tisini tisini tatu ambazo sasa tunatoka pia kwenye tisini tunakwenda kwenye tisini na tano, ambao tunasema kila mtu anaishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi lazima ajitambue kwamba anaishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi na awe anakunywa dawa kwa wakati inavyopaswa, ili aweze kupunguza uwingi wa virusi vya ukimwi. Kwa hiyo ni elimu ambayo tayari imeshakuwa mtambuka katika nchi yetu na watu wanaielewa, na ndio maana sasa hivi unaweza kuona kama kuko kimya, lakini hakuko kimya, bado wananchi wanaendelea kupigania na janga hili la ukimwi. Uh, Daktari Aisha, uh, sijui, uh, taarifa ambazo tulipata wakati wa kuadhimisha siku hii ya ukimwi duniani Tanzania ni kwamba uh, japokuwa kuna hatua zilipigwa, lakini bado upande hasa wa vijana wasichana, bado maambukizi yanajitokeza yana, yana kwa wingi. Unaweza kutupa picha ya hali yenyewe ilivyo upande wa, wa vijana hasa wasichana? Ni kweli kwamba sasa hivi kundi linaloathirika kwa kasi zaidi ni, ni vijana au tunasema ni kundi la vijana ambao wana umri kati ya miaka kumi na tano mpaka miaka ishirini na nne. Nafikiri hata tukiangalia tu kisayansi ni kwamba ni kipindi ambacho vijana wanaanza kuanza kujaribu maisha, yaani wanatoka katika lile kundi la utoto, wanaingia katika ujana na kukimbilia utu uzima. Kwa hiyo unakuta vitu vingi ambavyo wanavifanya ni vitu ambavyo tunaita ni peer pressure. Kuna vitu vinawasukuma baada ya kuona maisha ya wenzao au maisha ya watu wengine ni maisha mazuri tofauti na wao, kwa hiyo unakuta wanaingia katika vishawishi ambavyo visivyo halali, kwa mfano kama wanaingia kwenye madawa ya kulevya, wanaanza kuingia katika kuanza biashara ya ngono, na pia hata kujihusisha katika ma mapenzi ya jinsia moja yote hii ni kwa sababu tu anataka afike levo fulani ya maisha ambayo yeye hawezi kuyafikia katika levo aliyokuwa nayo. Kwa hiyo unakuta vijana wengi wanajihusisha katika makundi kama hayo. Makundi mengine tunayapata katika vyuo. Tunasema kwamba katika umri huu wa miaka kumi na tano mpaka miaka ishirini na nne ni vijana ambao wako katika mavyuo, na kama unakuta tangia mwezi uliopita, yani kwa maana mwezi wa kumi, mwezi wa kumi na moja tulikuwa tunapigana sana na kelele za unyanyasaji na ukatili wa kijinsia na watu wengi wanajihusisha katika mambo ya ngono. Vijana wanapokuwa mashuleni pamoja na vyuo, lile ni kundi sasa ambalo unakuta ni kubwa na linaloathirika katika maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Na pia cha mwisho ni kama watoto wa kike kwa umri huo, tunasema maumbile na yenyewe ni mojawapo ya sababu inayosababisha Uh, vijana wengi wa kike kuingia katika ngono ambazo zisizo salama, na kutokana na maumbile tunasema biological uh, factors za dada uh, ama watoto wa kike ni mojawapo ambazo zinawapelekea na wenyewe kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI kwa pamoja, kwa sababu hana maamuzi ya kusema ni wakati gani anaweza akatumia vitembea uh, kazi ama tuseme ni kondomu kwa ajili ya kujikinga asiweze kupata maambukizi. Sijui uh, kama kama vijana wanaendelea kutoelewa kwamba ukimwi uh, bado ni tishio. Je, hapo wazazi au wale wanaosimamia afya ya umma wamewajibika vya kutosha kweli kuhamasisha vijana? Ni wazazi wana-, wana kwa mila na desturi za Kitanzania, unakuta mzazi kuongea na mtoto wa kike au mtoto wa kiume kuhusiana na masuala haya ya ngono zembe, afya ya uzazi kwa vijana, unakuta ni ngumu kidogo. Kwa hiyo unakuta mpira mkubwa sana unachezwa katika jamii, ambapo kule ndo kuna upotoshaji mkubwa, ama tunawategemea walimu ambao wao ndio muda mwingi wanakaa na hawa vijana, eidha katika vyuo ama katika eneo za elimu kwa sababu hakuna mtu ambaye anasema naye no. Lakini kwa jamii, sasa hivi tunaendelea kuimarisha jamii kwa kupitia tunasema kwenye serikali zetu za mitaani, kwa maana katika hizi kata, ama tunasema kwa lugha ya kigeni kwenye ward, ili watu waweze kupata elimu na kuweza kuiimarisha jamii. Kwa hiyo tunajitahidi sana katika vyombo vyetu vya habari, tunapokutana katika mikusanyiko mbalimbali mbali, lazima hii elimu itolewe. No. Na hata ukiangalia mimi ni mdau mmoja mkubwa ambao sasa hivi tunafanya hii mambo ya muziki ambao wanasema ni, ni benchmark BSS. Uh, waziri mkuu alishasema katika makusanyiko yoyote ya vijana lazima masuala ya ya afya ya uzazi pamoja na elimu kuhusiana na maambukizi ya virusi vya ukimwi zitolewe. Kwa hiyo na mimi ni mdau mmoja mkubwa ambaye ndo mmojawapo tunaowafundisha hawa vijana katika suala la maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa sababu hapati nafasi nyingine zaidi ya kupata katika makusanyiko ya watu kama hayo. Naam, kweli tunaendelea vizuri. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ni Live Talk. Sijui kama kwenye laini ya simu Dorin, huko kwenye laini ya simu? Ndiyo, nipo kwenye laini ya simu. Haya basi, Dorin ndiyo mgeni wetu ambaye tulikuwa tunamsubiri pia kutoka Kenya. Na Dorin ni mwanaharakati anayeishi pia na virusi vya ukimwi kutoka Nairobi. Karibu sana kwenye show yetu live tok kutoka hapa uh, upande wa Marekani hapa Washington DC, ambapo tayari tulikuwa tumeanza show yetu na tuna mgeni daktari Nataka tu utueleze, je uh, wewe mwenyewe hali ikoje nchini Kenya na maisha yanaendeleaje sasa hivi tunapozungumza kuhusu maswala ya ukimwi, na hasa kwako kwa wewe unaishi na virusi vya ukimwi? Asante sana kwa kunialika kwenye kipindi, ninashukuru. Na mimi kama mwadhiriwa wa virusi vya ukimwi kutoka nchini Kenya, uh, hali huku Kenya imekuwa ni sihizi nikasema ni ya kawaida, kwa sababu sio ya kawaida. Tangia kipindi hiki cha korona kilipokuja, tumepata tumepatikana na changamoto nyingi kama watu wanaoishi na virusi vya ukimwi. Uh, kwanza ni ukosefu wa madawa uh, ukosefu wa wa madawa madawa umekua kwa wingi yani, unapata kwamba kuna watu ambao wamekosa kwenda kwenda hospitalini kwa sababu wanaogopa kwanza, wanaogopa wakienda hospitali watapatwa na korona. Pili, wanaogopa wakienda, wakijaribu ku, ku, ku access yale madawa ama kunywa madawa wakiwa nyumbani, inakuwa kuna changamoto kidogo, kwa sababu tunaambiwa um, kwamba stay home stay safe, lakini kwa watu ambao hawajajikubali na hawajafunguka pale nyumbani, hakujakuwa mahali salama kwao. Kwa, kwa hivyo imekuwa unawapata mtu anaacha kunywa madawa kwa sababu ana familia ambayo haitamsupport Uh, katika kumeza kwake madawa na ule unyanyapaa, kwa sababu bado nchini Kenya kitu kimoja ambacho kipo sana kwa sana ni unyanyapaa kwa against watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi. Uh, kitu kingine ni tulipata kutoka mwezi wa March nafikiri hatujakuwa na madawa ya Septrin ambayo yanatumika kupinga maambukizi nyemelezi. Kwa hivyo unapata kwamba watu wengi wame-a- kulikuwa na hiyo stockout na imes, imesumbua watu wengi sana uh, katika uh, like yaani, unapata mtu anaenda hospitali anapatiwa dawa za dawa za ARV peke yake, alafu anaambiwa Septrin, nenda akajinunulie. Lakini shida ambayo ipo katika kujinunulia madawa ya Septrin ni kwamba unapoambiwa nenda ujinunulie, na hawa ni watu ambao wengine wengi sana wao wamekosa walikosa ajira biashara zikafungwa wana, wana kwa hivyo wanakuambia sasa, mimi nitanunua Septrin, ama nitanunua chakula kwa sababu pia chemist, sijui chemist kwa kwa kwa Kiswahili inaitwaje zilipandisha uh, bei ya Septrin as an antibiotic, sijui ilikuwa kwa sababu waliona kwamba hospitali zile ambazo zilikuwa zinapeana za bure hazipo, kwa hivyo sasa wao wakadecide kutake ile advantage so imekuwa watu wameacha watu, watu kuenda hospitali wengi, kwa sababu wengine unajipata una huko katika hali ambayo uwezi ukamwambia mtu pale nyumbani kwamba ninaenda hospitali, akikuangalia naona hakuna mali ambapo unaumwa. Kwa hivyo sasa, inabidi unaanza kujieleza, naenda hospitali kufanya hiki na kile. Kwa hivyo watu, kwa sasa hivi tuna deal na defaulters wengi ambao wameacha kuenda hospitali kwa sababu moja ama nyingine. Uh, pili tuna deal na watu ambao viral load yao imeongezeka kwa sababu ya kukosa kukunywa madawa na pia watu ambao wali- wako na issue ya nutrition. Kwa vile tumeona watu wengi sana wamelala njaa kipindi hichi cha COVID na kabla kabla misaada ya chakula ianze kupeanwa, watu ilikuwa hata mbaya zaidi, kwa sababu ulikuwa unapata mtu anakuambia, mi siwezi nikakunywa hivi vidonge vya ARVs Stomach. So kwa hivyo nina, ninaonelea tu nilale njaa lakini nisiumizwe na, na, na dawa lakini heri kama nilale njaa, yeah. Dori nakuomba usiondoke uendelee kukaa kwenye laini ya simu na mgeni wetu pia. Naona kuna wasikilizaji kadha wa kadha ambao wako kwenye laini ya simu, labda niwaombe tu waseme majina, uanze na jina na sehemu unakotokea na utoe mchango wako kuhusiana na janga la virusi vya ukimwi. Naitwa Bashiri Were, niko busi ya Kenya. Maoni yangu ni kwamba watu wenye wako na virusi vya ukimwi wametengwa sana huku Kenya, wengine wanadhulumiwa, hawapewi haki, wanaangamizwa upande wa kupewa ninio, hawapewi madawa, unadhulumiwa hata kazi. Ukiwa na virusi, ukiwa na kazi, ukiomba utaambiwa ni mgonjwa, huwezi kupewa kazi. Wamekuwa na changamoto mingi sana, wanatengwa na familia pia na jamaa zao, wamekuwa wakiwatenga kile wakati chenye. Naomba tu ya kwamba mtu akiwa na ukimwi ye pia achukuliwe ah, ah, kama binadamu mwingine asitengwe kando, ah, akuwe tu sawa na wenzake pia, sababu ni ugonjwa, na pia anaweza atibiwa na akapona akawa tu sana kama wengine. Kwa majina anaitwa Victor na Mjabi, niko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo hususan na jimboni Kivu Kusini. Tukijadili kuhusu ugonjwa wa ukimwi, tumeona kwamba wanewasirika wa ugonjwa wane wa, wa ukimwi mpaka sasa leo, serikali nyingi zimekuwa kama zimewachukulia na kwa sasa ni watu ambao wamenyanyapaua na jamii, yaani jamii haone thamani tena ya watu wa ugonjwa ukimwi, inachukulia wagonjwa ukimwi kama ni watu ambao hawana thamani, kama watu ambao wamefanya dhambi ambao imestahili e, kifo. Na kwa hiyo jamii nyingi inakuwa inajitenga na hawa watu ambao wanawasirika na ugonjwa ukimwi, hata katika jamaa zao huwa wanapituliwa. Uh, tungeomba Umoja wa Mataifa uzidishe tena, uh, msaada kwa kuweza kuwalinda hao watu zaidi sana kisaikolojia, sababu katika uh, shirika nyingi za kibinadamu zaidi sana zile za kihutu zilikuwa kama zimeregeza mkono kulingana na ugonjwa wa coronavirus, na hawa wagonjwa wa ukimwi mpaka sasa hivi wako kwenye hali hatari sana sababu katika jimbo langu jimboni Kivu Kusini, hata hivi nilikuwa nikizungumza na na nesi moja ambaye alikuwa anahudumia hao watu kwenye hospitali moja hapa mtaani Shabunda, akaeleza kwamba msaada ambao ulikuwa ukipewa hao watu sasa hivi hawaipati, na kwa sasa wako kwenye hatari ya kuweza kuaga maisha na wala hawafi na virusi vya coronavirus. Basi baada ya kupata maoni kadha wa kadha kutoka kwa wasikilizaji wetu narudi kwako daktari Aisha Zuheri, swala ambalo limedhihirika wow, zaidi ni la unyanyapaa kutokana na wasikilizaji baadhi yao wanasema unyanyapaa bado unaonekana umeendelea kukidhiri miongoni mwa jamii. Wewe ukiwa kama mtaalam unayeshughulika na watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI, ni kweli unyanyapaa bado ungali, eh, unyanyapaa bado upo na unyanyapaa upo kwa sababu watu wengi bado wanajua kwamba huu ugonjwa unapatikana katika njia moja tu, kwa maana kwamba huyu amefanya ngono ilizo zembe, umeona eh? Kwa hiyo anaposema kwamba amefanya ngono ambayo ni zembe, ndio maana amepata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo hiyo inapelekea kwamba mtu anasahau kwamba, hivi inawezekanaje mtu akapata maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa kutumia njia nyingine tofauti na ngono. Kwa hiyo hicho ndo kitu ambacho kimewafanya watu wote wawe hawana amani ya maisha, kwa sababu wanaona kwamba mimi nasomeka kama nimefanya ngono iliyo zembe. Lakini ukiangalia pia na jamii jinsi inavyopokea mapokeo yake, kwamba hapana, kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa njia nyingine ni ni ni akalabu sana, lakini njia kubwa ambayo tunaiona sisi ni maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa hiyo ina maana taingia mwanzo huu ugonjwa unaingia Tanzania ulipopokelewa, kwamba ulipokelewa kwa watu ambao wao wanafanya ngono zembe. Hicho ndo ambacho mpaka sasa hivi kinasomeka hivyo. Kwa hiyo hata wale ambao wanapata maambukizi ya virusi vya ukimwi anaona aibu kujisema, kwa sababu anaonekana, mimi nitanyanyasika ama mimi wataninyanyapaa, kwa sababu nimefanya ngono iliyo zembe. Hicho ndio ambacho kinasumbua mpaka am. sasa hivi. Basi na anayeingia sasa hivi, tunaendelea na live talk, mjadala wetu ukiwa ni kuhusiana na swala la virusi vya ukimwi, ikizingatiwa kwamba tarehe moja ilikuwa ndiyo maadhimisho ya siku ya ukimwi ulimwenguni. Na kwenye laini ya simu wageni wetu leo ni daktari Aisha uh, Zuheri kutoka Tanzania, na vilevile tunaye Dorin Mora akiwa Nairobi, na mimi jina langu Harrison Kamau, tukiwa na mwenzangu na sasa naona kwamba sehemu ya kwanza ya Live Talk inaendelea kukamilika, na waomba msiondoke, maanake tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk ambapo tutapatikana kupitia www.voaswahili.com, tukiendelea na mjadala wetu pamoja na wageni wetu, vilevile tukiwashirikisha wasikilizaji wetu na kuangalia wanavyosema hasa kupitia mitandao ya kijamii. Na sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya mjadala wetu wa Live Talk, na leo msikilizaji wetu ni kukumbushe tu kwamba tunajadili swala la ukimwi ikikumbukwa kwamba uh, mwanzoni mwa wiki hii tarehe mosi Disemba ulimwengu kama kawaida, kila mwaka uliadhimisha siku ya ukimwi duniani. Uh, nirudi kwake Dorine Mora kutoka huko Kenya. Uh, Dorine, ni kweli uh, janga la COVID 19 liliathiri kwa kiasi kikubwa juhudi za kudhibiti ukimwi au kuweza ku, kupunguza ma, maambukizo mapya ya virusi vya HIV, lakini upande wa Kenya kuna ripoti ambayo ninaiona hapa mbele yangu uh, Kenya mm -hmm. wanasema kwamba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini zaidi ya wanafunzi elfu mm -hmm. ishirini zaidi wa ya wanafunzi elfu ishirini waliambukizwa virusi vya HIV na wanasema kwamba hmm, watu wanne kati ya kumi walio na umri kati ya miaka kumi na mitano na ishirini na, na, na, na minne waliambukizwa ukimwi. Sijui haya maambukizo mapya hasa mm-hmm, ya kiwango cha juu upande wa wanafunzi na vijana ni kutokana na janga la covid ndiyo haya ma, maambukizi na pia Uh, mimba za mapema zilitokana na, na mambo ya covid kwa sababu wanafunzi walifunga shule kutangia mwezi wa tatu na kufikia mwezi wa sita, tulikuwa na kaunti moja ambayo ilikuwa na mabinti kumi na elfu kumi na nne ambao walikuwa na mimba za mapema, ambao ni kutoka miaka kumi na nne hadi kumi na sita Kwa hivyo hawa wa, wa, wa, wanafunzi ama mabinti wadogo wa shule wamekuwa wame, wali- walikuwa exposed kwa sababu unapata hali ambayo ilikuwa nyumbani sio hali nzuri, so wengine unapata wana- wanaji- wanafanya ile inaitwa transactional sex ili wapate vitu kama sodo, wapate chakula pale nyumbani kwa sababu unajua wakiwa shule wamekingwa kidogo wamekingwa na mm-hmm, uh, hali ya masomo wapo bizi pale shuleni, lakini sasa katika hali hii ambayo unapata uh, nyumbani hamna labda chakula, alafu wanahimizwa wana na wazazi wao, tokeni nje, hata nyinyi pia mkatafute. Kwa hivyo imekuwa na, na, na katika hiyo ilikuwa tu katika kaunti moja. So by the time ilikuwa inafika mwezi wa nane, uh, ilikuwa imesambaa. Kwa hivyo kwa sasa hivi tuko na crisis ya mimba za mapema na maambukizi mapya katika uh, wa, wa, yaani watu watu ambao ni young people between the ages of 14 to 24. Na hilo limekuwa ni ni changamoto kwa sababu hapo ndipo ambapo ma, maambukizi yame, yamekuwa mengi. Kwa hiyo janga la COVID limesababisha umaskini katika familia, na hivyo wazazi wazazi wanakuwa wanawaambia wa, watoto zao hasa wanawake waende wakatafute uh, kitu cha kupata mlo yeah. Aha, naam. Hapo kunaonekana Patrick, kuna swala ambalo limeibuka uh, dori na melitaja vizuri, akasema ni trans transactional Uh, sex kwamba pale inakuwa ni ngono ya malipo ama ukitaka kubadilishana kitu fulani unahitaji favor fulani. Na kabla ya kurudi kwako, Daktari Zuheri, ningetaka hapa tumsikilize mama mmoja yuko kule Butembo uh, nchi ama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa jina Masaya Clarice, na hivi ndivyo anavyosema. Kwanza naomba kumwogopa Mungu, ya pili unaheshimia kosea ba ya vana kisha unatumia dawa bila tatizo yote. Na sijui kama nchi ya DRC serikali inawasaidia na dawa ambazo mtu anahitaji ili kuweza kuishi na virusi vya ukimwi. Kuna dawa mnapata huko? Dawa tunapataka ARV, antiretroviral ile zote chake wanapanaka kwa mwana kuti, mengine yote ya maladi oportuniste ya maiste ya waipanake ile tunanunua na sijui kama mmekuwa na matatizo yoyote tangu uh, ugonjwa wa Korona ulipoingia duniani. Sasa sijui kama uh, janga la Korona limewaadhiri, mnapata, mnaendelea kupata dawa hata wakati huu wa Korona? no, wakati matatizo yenye tuko nayo tulipasha pata dawa mzuri, ni ingine molekile nye walikuwa walishaingiza watu kumolekile, kisha wakaikata wakasahau h, walikuwa wakishasahau ile ugonjwa, njo le ugonjwa ulishakumba watu mingi sana joo dawa nitafuta kuwa kamene na kukosekana kidogo me leo omwe watu wanasema tana kusikia mafundisho delja ile juzi wakati tulifaa dul na. Sasa sijui naona wewe unaongoza shirika la watu wanaoishi na ukimwi huko jamhuri ya kidemokrasia ya, ya Kongo. Unaweza ukatueleza kidogo Clarice, nyinyi mnajihusisha na maswala gani? mnakuwa na makundi munakuwa na mikutano ama munahamasisha watu munazungumzia muna watu kuhusiana na ukimwi? Ndio, tunakuwa tuna na vikundi mwapa vile ya Butembo, tuko na vikundi saba. Mlibe zone na Msenene huko kikundi moya, na Lubero kikundi moya, Alimbongo kikundi moya, Kaina vikundi vitatu, Kanyabayonga ingine kundi, idirizi ingine kundi, Goma kuko kundi nne, na Beni kuko kundi nne na makundi yenyewe mnafanya nini kwa makundi ile? Makundi ile kikundi ni kuwafundisha jinsi ya kuishi na ukimwi na jinsi ya kutoa dawa. Basi hapo, daktari Zuheri unamsikia vizuri kabisa akisema, Dorin, kwamba huko DRC hasa katika eneo lake la Butembo, wana makundi makundi ambayo yanasaidiana kuhamasishana na kuinuana hata kiuchumi. Uh, wengi wao wakiwa ni watu wanaoishi na virusi vya HIV. Je, uh, mpango kama huo umeona Tanzania? Tuna makundi ambayo walikuwa katika uraibu wa madawa ya kulevya, wao walishaacha na wako katika hizi huduma uh zetu endelevu au huduma mbadala tunasema, wale nao penyewe tunaita kama expert client kwa upande wa madawa ya kulevya na hata pia kama wanaishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi, kwa ajili ya kuwaambia ama kuwaelimisha wale ambao wako katika uraibu wa madawa ya kulevya ambao bado hawajaacha, lakini wako katika nia ya kutaka kuacha. Na pia tuna makundi ambayo katika jamii zetu yapo ambayo tunaita kwa jina la huku kwetu Tanzania tunaita kwenye konga, ambazo hizo konga ni mjumuisho wa watu wanaoishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi katika jamii. Yani ni, hao ni, ni ni mojawapo ambao tunawatumia sana katika kuhamasisha ama kuelimisha jamii kuhusiana na, na virusi vya ukimwi na pia hawa hawa katika asasi zisizo za kiserikali wamejaribu kukaa pamoja na serikali kwa ajili ya kuwaleta katika vituo vya afya, kitaalamu tunaoita expertise client, ambao wao wapo katika vituo vyetu vya afya kwa ajili ya kuwahamasisha watu ambao hawako tayari katika kupima maambukizi ya virusi vya ukimwi na kuwahamasisha waweze kupima ili waone hichi kitu kipo na kinawezekana, na watu wanaishi na maisha mengine yanaendelea kama kawaida. Kwa hiyo katika Tanzania hii, haya makundi yapo ya watu maalum ambao wao wako tayari kabisa kuielimisha jamii kwamba maambukizi ya virusi vya ukimwi yapo, tuyakubali na tuishi, kwa sababu tayari tatizo tunalo kama tulivyokubali sasa hivi kuishi na COVID. Tunasema kwamba cha msingi ni kujikinga na, na, na, na maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Dkt Aisha, ulisikia maelezo ya, ya Dorin huko uh, uh, Kenya kwamba wasichana hasa wanaathirika zaidi. Maambukizi mapya ya UKIMWI yanaonekana sana upande wa wasichana kutokana na hmm, athari za janga la COVID uh, katika familia ambalo limesababisha umaskini na ndiyo inafanya wanawake wanakuwa uh, wanakwenda kutafuta tafuta, wanafanya ngono ambayo wanafanya ngomu, ngono ili wapate malipo, waweze kupata kitu kidogo cha kupeleka katika familia. Sijui jambo hili pia linaonekana huko Tanzania? Hapana, sisi kwa Tanzania, kama tunavyokumbuka uh, Rais wetu wa awamu ya tano ambaye ni Dokta John Pombe Magufuli Alidu, aliruhusu kazi ziendelee kama kawaida, ila wananchi wajikinge. Kwa hiyo sisi tulisema kwamba tuliliweza hili kweli. Elimu ilitolewa katika vyombo vya habari na katika maeneo mbalimbali, kiasi kwamba watu waliweza kuingia katika shughuli zao wakiwa wanajikinga na kuweza kuendelea na shughuli zao kama kawaida, ila tu tunasema kwamba watu kujiingiza katika ngono zilizo zembe ile, tunasema ni hulka ya mtu na pia sio Covid 19 ndio imetupelekea kwamba kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya ukimwi hapana. Covid 19 ilikuwepo, na wale ambao walikuwa kwenye ngono kama kawaida, ambao tunasema ni hulka yao ama ni tabia yao, walikuwepo vile vile. Lakini kwa janga la Corona kwa Tanzania kwamba iliongeza maambukizi ya virusi vya ukimwi hapana, bali walikuwa wanajitahidi kutoa dawa kwa wakati, kwa maana kwamba walikuwa tunajitahidi kuwapa wateja wakati dawa kule kule walipo ili tuwafupishie muda wa kukaa hospitalini, ambapo tunasema maambukizi yalikuwa yapo, kwa sababu wapo wateja ama wagonjwa walikuwa wanaletwa kwa ajili ya, ya dalili hizo. Kwa hiyo wale wateja wetu ambao ni wanaishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi, tukizingatia kinga zao ziko chini, kwa hiyo tulikuwa tunawafata katika jamii na kuwapa dawa haraka, ili waenze wakaende kutafuta maisha na riski zao za kila siku, kwa hiyo kwa upande wa Tanzania kusema kwamba Covid 19 ime imeongeza maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa Tanzania haikufikia hapo. Basi unaendelea kusikiliza Live Talk idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC tukiendelea kuzungumzia swala zima la virusi vya HIV na ukimwi na wageni wetu, ambapo tunaendelea kuunganisha mawazo na kuangalia katika sehemu tofauti na hasa Afrika Mashariki na Kati. Na Doreen, ninarudi kwako ukiwa Nairobi. Sasa uh, ulinidokezea kwamba ni miaka kadhaa ambao umeishi na virusi vya ukimwi. Umesikia watu wanataja kuhusiana na unyanyapaa kwako mwenyewe na kwa wasikilizaji wengi ambao wanakusikiliza. Ungetaka kutoa ushauri gani ama ungewaeleza ni vipi wewe mwenyewe umeweza kuishi miaka mingi na kujikubali na ukawa kwamba umevuka kwa chini ya unyanyapaa uh. Mimi kitu ambacho ningetaka kuambia watu uh, unajua watu wengi wao wanaona kwamba nimejikubali kiurahisi kwa sababu nimezaliwa na virusi vya ukimwi, nimeishi navyo miaka ya, maisha yangu yote, kwa hivyo wanafikiri kwamba nimeshazoea, lakini hauwezi ukazoea kuishi na maradhi yoyote. Kitu ambacho unahitaji cha kwanza ni kujikubali kwa hivyo nili, nili, nili, nililan ule ile acceptance na nikalan kujikubali nikajifunza, nika ule kujikubali, kwamba hakuna uh, kitu kibaya na mimi kuishi na virusi vya ukimwi na kwa vile hakuna kitu chochote ambacho ni kibaya na mimi kuishi na virusi vya ukimwi nika- nika nika- nikalan nika kuadopt kwa sababu unapata watu wengi wanaangalia virusi, kuishi na virusi vya ukimwi kama kitu ambacho ni hukumu la kifo, lakini mimi meishi na virusi vya ukimwi miaka ishirini na nane sasa, ambayo ni maisha yangu yote, na naweza nikakwambia kwamba ni si hukumu la kifo, kwa sababu wakati mimi nilipimwa na nikagundulika kwamba nina virusi vya ukimwi miaka ishirini iliyopita, wazazi wangu waliambiwa kwamba nitakufa na hata wakajitayarisha kwa kifo changu, lakini miaka ishirini na nane baadaye ndio mimi nipo hapa na sijakufa. Kitu ambacho ningependa kuhamasisha wenzangu ni kwamba jikubali, kujikubali kwa sababu kama haujipendi we mwenyewe ule unyanyapaa wa kibinafsi utakuua uh, kabla hata virusi uh, vya ukimwi vyenyewe vikuuwe, kwa sababu unapata wakati mwingi, ni kitu ambacho kinaua watu sana ni unyanyapaa. Mtu anajiangalia anajinyanyapaa, yaani anaona ni kana kwamba yeye anaelekea kufa, anakata tamaa maishani, lakini hivyo sivyo ambavyo ilivyo. Mimi huwa naambia watu, ukiwa umegundulika kuishi na virusi vya ukimwi, kujikubali sio kitu cha siku moja, ni kitu ambacho ni process. Mi mwenyewe ilinichukua miaka ishirini na mitatu kujikubali kabisa, kwa sababu wakati huu nilikuwa nishaacha hata, kuna wakati nimeacha madawa miaka miwili na nikakuwa mgonjwa sana, kwa hivyo usi usijiangalie usi, usi kama victim kwa sababu wewe sio victim. Victim ni mtu ambaye hana uwezo wa kufanya kitu chochote, lakini wewe sio victim, maisha yako yanaendelea kama kawaida. Na kwa sababu maisha yako yanaendelea usi- usiangalie HIV kama um, kizuizi cha ku ku- ku ku- achieve chochote ambacho unachotaka maishani. Maisha yako maisha yataendelea, ni vile yataendelea kwa njia ambayo sasa ni more positive, ambayo uh, unajulikana una kwamba sasa huko una unakunywa una madawa kila siku unajichunga wewe mwenyewe vizuri, lakini maisha yanaendelea. Unaweza ukaoa, unaweza ukaolewa, unaweza ukapata watoto ambao hawaishi na virusi vya ukimwi. Kwa hivyo maisha bado yanaendelea, mimi huwa anasema kuna maisha baada ya kugundulika kwamba unaishi na virusi vya ukimwi. Na virusi vya ukimwi ni kama mgeni tu kwenye mwili wako, na wewe ndio ambaye hata kwenye nyumba, wewe ndio ambaye unaweka, unaweka masharti. Kwa hivyo mwili wako, virusi vya ukimwi vimeishi, ndio, lakini ni mgeni wako. Kwa hivyo wewe weka masharti, kunywa madawa zako, kula vizuri, na utaona kwamba maisha yataendelea kama kawaida. Uh, Dorin kidogo tu, kuna msikilizaji wetu mmoja alisema pale awali kwamba kuna swala pia la ubaguzi katika maeneo ya kazi kwa kutokana na waajiri. Sijui kama umeshuhudia hilo kwamba watu wanaoishi na virusi vya ukimwi wanabaguliwa katika maeneo ya kazi. Kunao watu ambao kunao, kunazo sekta ambazo uwezi ukafanya kazi, hata kama tume-, tunajaribu kama mimi uh, for example niko katika uh, uh, working group inayoitwa Meaningful Engagement of People Living with HIV wakati mwingi tuna wakati, kuna document iliyokuwa tuna come up nayo ambayo inajaribu kuinclude kwamba hata ukitaka kufanya kazi mahali popote, iwe kwenye sekta ya kibinafsi ama uh, sekta ya serikali, hakuna mtu ambaye anakunyanyapaa ama anakuangalia kwamba huwezi ukafanya kazi. Lakini wajua, hauwezi uka control uh, especially sekta ya kibinafsi, hauwezi uka control wale watu ambao wanataka kuwaajiri, kwa sababu wao ndio wanao decide kwamba sisi watu ambao tunaajiri hawana virusi vya ukimwi. Ni kama kuna nchi ambazo kuna nchi arobaini na nane ambazo pia hauwezi ukasafiri wala kufanya kazi huko, kwa sababu unaishi na virusi vya ukimwi. So ni ile hauwezi ukacontrol njia, lakini hakuna mtu ambaye anafaa kukunyanyapaa ama kukunyanyasa ama kukunyima kazi kwa sababu unaishi na virusi vya ukimwi. Hiyo ni kukiuka haki zako za kibinadamu. Nam kipindi live talk eh, naona ni kama tunaelekea kwenye mwisho wa kipindi, lakini kabla ya kukamilisha mjadala wetu eh, nikumbushe Kamau ni kwamba uh, Umoja wa Mataifa lengo lake kuu uh, na lengo hilo ndilo linapaswa kutekelezwa na serikali za dunia ni kwamba ukimwi au maambukizi ya ukimwi yao yamekwisha tokomezwa, au ukimwi umetokomezwa ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini basi Uh, ni muulize do, do, do, Daktari Aisha Zuheri uh, unafikiri azimio hili la kuwa mwaka wa elfu mbili na thelathini ukimwi huo umetokomezwa kabisa, unafikiri lengo hili litafikiwa? yeah, elfu mbili na thelathini tunauhakika kwamba hili lengo litakamilika, lita kwa sababu sasa hivi tunachopigana nacho kwa Tanzania ni kwamba tunataka kila mama anayejifungua ambaye ni mama anaishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi basi tunahakikisha yule mama wakati wa ujauzito tunamlinda. Kumlinda ni kwamba ni kumpa elimu wakati wa ule ujauzito, na mpaka pale anapojifungua. Na endapo mama ataona shida yoyote ile kwamba ameipata kutoka kwa mtoto wake ama yeye mwenyewe wakati wa ujauzito, basi tunawahi kumtibu mapema, ili asije akazaa mtoto mwenye maambukizi, ambapo tunasema tunataka ni free generation with HIV. Kwa hiyo tunasema kwamba kwa hawa ambao tuko nao tunajitahidi wameze dawa kwa pamoja ikiwani kwa wakati wajitambue wa, wa na pia tunasema mteja ama mgonjwa ama mtu ambaye anaishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi, akinywa dawa kwa wakati na akiwa anakunywa dawa vizuri, uwezekano wa kufanya uh, HIV transmission kwa mtu ambaye ni nani HIV, inakuwa ni ngumu sana. Kwa hivyo basi tunasema kwamba wale wote wanaokunywa dawa vizuri Uwezekano wa kuambukiza maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa watu ambao hawana maambukizi ya virusi vya ukimwi utakuwa ni mdogo, na tunaweza tukawa na AIDS free generation, tukiangalia pia na watoto ambao wamezaliwa na wamama wanaoviu, lakini wao hawana maambukizi ya virusi vya ukimwi na mna ujumbe upi kwa uh, jamii hasa vijana ambao wanaonekana bado uh, ukimwi ni tishio kwao kwa maisha yao, wanaendelea kuambukizwa ukimwi? Yeah. Vijana tunasema kikubwa ni kwamba uh, wafanye kazi kama ninavyosema kwamba uh, matamanio yanakuja pale mtu ambapo anakuwa hana shughuli ya kufanya, ama kwa yule mtu ambaye ana kipato lakini hajui hela yake ama elimu yake ataitumiaje. Kwao sisi tunachowaomba ama azimio letu ni kwamba vijana wajikinge na maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa kusema kwamba kama hawezi kuvumilia, basi atumie condom kama anaona kutumia kondomu hawezi basi, ajiweke mbali na ma, na vishawishi ambavyo vitampelekea kwenda kufanya ngono, na vishawishi hivyo tunasema kae navyo mbali. Kwa aidha kama ni kwenda kwenye nyumba za ibada, basi aende kwenye nyumba za ibada akaabudu. Nafikiri akiwa karibu na Mwenyezi Mungu kidogo, na yenyewe itampelekea kuishi mbali na matamanio. La kama anaona pia wewe ibada kwake ni ngumu kuenda kwa wakati, basi kuna mazoezi kuna kusoma vitabu ambavyo vitabu vya elimu, vitabu vya, vya hadithi na kuangalia filamu mbalimbali ambazo zina mafunzo ya maisha ndani yake ya, na pia tunasema muda mwingi autumie katika shughuli mbalimbali za ujenzi wa taifa, na shughuli zipo nyingi. Sio lazima kwamba kijana akae ofisini na, na na kalamu na, na daftari, lakini ziko shughuli nyingi. Kuna kilimo, kuna shughuli za sanaa za mikono kuna shughuli nyingine za ujasiri ya mali ambapo kijana anaweza akajikita mule, na akawa ni mfano mkubwa wa kuiga, kama tunavyoona vijana wengine ambao wameweza mm -hmm. kutoka kimaisha kwa sababu ya shughuli zao za mikono. Naam kabisa, kipindi kinaendelea vizuri. Naona kwenye Facebook wasikilizaji wetu wamejimwaga kweli kweli, labda nisome mawili matatu, kisha tutaendelea. Namwona Bernard Sabike, yuko kule Gate Tanzania, anasema yeye kwake anaona kwamba hatua mbalimbali zinazidi kuchukuliwa juu ya kujikinga na ugonjwa na virusi vya HIV kwa hivyo, yeye anaona kuna matumaini. David Sachenga yuko pia Muheza, Tanga, Tanzania anasema ugonjwa huu kwa sasa ni changamoto sana, kwani hata dawa zenyewe zimekuwa shida kupatikana, na pia elimu haijatosha katika jamii ili kuhamasisha watu vya kutosha namna ya kujikinga. Amon Bizulu anasema tatizo lipo kwa vijana kushindwa kujiweka wazi ya kwamba wana maambukizi ya ukimwi wakiogopa kuchekwa. Kwa hiyo, kwa upande wangu elimu zaidi kutolewa kwa vijana pamoja mpaka tamati. Kazi njema ndugu mtazang, mtangazaji. Nami nasema kwako kwa, kwa Amos Bizulu asante sana. Um, kwa kifupi tu Dorin, naona kwamba hapa kuna Msikilizaji huyu ametoa pointi kabisa, anasema kwamba vijana wengi wanaogopa kuchekwa, wanaogopa kutokea. Sasa wanaona labda waumie tu kwa kunyamaza, uh, badala ya kujitokeza na kuchekwa na wenzao. Hilo nalo umeliona miongoni mwa jamii? Hata ukijitokeza, swali la kwanza ambalo watu wanakuuliza ni kwamba ulipata vipi. Kwa hivyo, sasa inachukuliwa ni kama kuna ukimwi mzuri na ukimwi mbaya. Ukimwi mbaya ni ule ambao ulipata labda kupitia njia ya ngono. Ukimwi mzuri ni ule ambao sisi yani kama mimi ambaye nilizaliwa na virusi vya ukimwi, sasa napata ile huruma na ambayo jamani, pole. Ile side effects zinatupata tu, sisi wote hazibagui kwamba uh, kwamba una virusi vya ukimwi ama kwamba virusi kama uli, ulizaliwa navyo ama uliambukizwa kwa njia ya ngono manjia nyingine yeyote ile, wanaanza saa kuulizwa wewe ulitaka kupata ugonjwa? Ulienda kutafuta kwanza? Wakati mwingi wao wanaambiwa, wanaambiwa ulienda kutafuta huu ugonjwa, wakati tunajua kwamba mtu, hakuna mtu yote ambaye anatafuta ugonjwa. Ugonjwa huu unakupata, kwa sababu mimi huwa naambia na, na watu wengi, ile H katika HIV inasimamia human. Kwa hivyo ni ugonjwa wa binadamu na ni binadamu tu ndio ambao wa watakaoambukizwa ni wewe, ujikinge z. Kuna njia nyingi sana za kukinga virusi vya ukimwi. Kuna zile dawa za prep ambayo sasa hivi Uh, imesha kuwa approved kwamba tunaweza tukatumia ile injectable ya, ku, ya kukinga maambukizi mapya akina mama sasa hivi wanaweza wakazaa watoto ambao hawaishi na virusi vya ukimwi kwa sababu ya ile kutumia treatment as prevention yani, mama kama unakunywa dawa zako vizuri label yako ya virus imefika undetectable hauwezi ukamwambukiza mtu mwingine kwa hivyo mimi huwa nahamasisha na watu kwamba hadi ambapo itakapofika level kwamba tuna normalize the HIV conversation tuache kufanya ugonjwa wa ukimwi uwe siri, uwe kitu ambacho ni kama tabu no. kuongelelea kwenye, kwenye, kwenye jamii mm-hmm. ndipo ambapo utakapofikia kufikia, kufikia mwaka wa elfu mbili na thalathini utapata watu wana, wana wazi, no. wanajitokeza kwenda kupimwa kwa uwazi, wanajitokeza kwenda kuchukua madawa yao ya, ya, ya, ya, ya HIV kwa uwazi, wanaweza hata kaongea na, na jamii na familia zao no. yani, unajua kujitokeza sio lazima kwamba uambie dunia mzima, yeah. Kuna watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi, na hata jamaa, ndugu na marafiki zao hawajui kwamba hao wa watu wanaishi mm -hmm. na virusi vya ukimwi. Na kuishi na condition yoyote, any health condition for the rest of their life, inahitaji support system, na unapata hao watu hawana support system, kwa hivyo wanakufa kwa sababu wanakosa ile support system. Unapata sasa wamejinyanya wame paa wao wenyewe, kwa sababu hawataki kufunguka, hawataki kuambia hata rafiki mmoja ule wa kum, kum, kumshika za, mkono kwenye hii safari. Kwa hivyo usiogope kujitokeza, na sio lazima kwamba ati ujitokeze kwa ulimwengu mzima, na huwezi ukafanya hiyo kila siku, sababu kwa huwezi ukajitia moyo moyo mwenyewe kule. Wakati unachoka unaangalia yale madawa, unasema ah, madawa unasema wacha nitakunywa watak, kesho afu kesho inakuwa ndo hivyo So, usiogope kumwambia mtu hata, uh, virusi vya ukimwi. Utapata kwamba inakuwa ni rahisi ina, kule kuongea ama kuopen up, inakufanya hii safari ya kuishi na virusi vya ukimwi inakuwa rahisi. Kama wakati ambao ni wewe peke yake ambaye unaishi naye. naam, naam, naam. Kwa kweli ujumbe mwafaka kabisa, ukitoka kwako, na nina imani kwamba watu wengi wanasaidika na watafaidika kabisa na ujumbe huo. Sasa nataka tu tumsikilize jamaa mmoja ambaye nina hakika unamjua, Doreen Moraa, unamfahamu, akiwa Nairobi, Stanley Ngara, kwa jina lingine anajiita African Chief of Condom. Atueleze shughuli anayojishughulisha nayo, na baada ya hapo, Patrick nafikiri kwamba wageni wetu watafunga tu kwa maneno machache tunapokamilisha live talk katika sehemu ya pili. Mimi najulikana kama King of Condom ama African King of Condom, ambapo nimejitolea pia kinagaunaga kuhusu virusi ya ukimwi, vile anaweza jizoea kuongea juu ya ngono na vile mtu anaweza kuwa na ngono ambayo haiko na hatari ya kuambukiza magonjwa ya virusi, magonjwa ya zinaa ama mimba, ambao wa watu wako tayari sana sana, vijana kwa youth, na wasomesha sana kuhusu kujikinga na virusi ya ukimwi. Ah, kuna wakati fulani watu walikuwa na hofu ama walikuwa na woga na walikuwa na ficha ficha maswala ya ukimwi, labda ya kutumia mipira na njia zingine za kujizuia. Ilikuwa kwamba swala la ngono halikuwa likizungumzwa sana hadharani. Ah, kadri miaka inavyoenda unaona he, kama kuna mabadiliko, watu wamekubali swala hilo na kulizungumza waziwazi wazi. Kuna kuna kuna mabadiliko, kuna mabadiliko, sababu sasa watu wameumia sana, kama sasa hivi vile tunaongea hapa Tanariva Uh, upande wa Tanariva kuna mtu aliyeajiriwa kazi kwa boma moja na ameweza kupata madada watatu ambao ni mapacha. Ameweza kulala nao kufanya ngono nao bila kupinga, na amewapatia mimba nao watoto watatu. Kila mtoto amezaa watoto wawili wawili, kwanza moja alizaa watatu. Na hiyo kitu kwanza, mimi mwenyewe inanikasirisha, sababu hiyo ni mtu mmoja ameingia kwa boma yenyewe, amefanya kitendo, amepotea Ameharibia hao wa watoto maisha ambapo kazi yangu kubwa sana ni kuambia watoto ndoto yao lazima ike. Kwa pale inafanya kazi LVC Health, unafanya kazi na o, na na watoto wa wasichana inaitwa Dream ambapo lazima ndoto ya wasichana ifikike vile walitaka kuwa kwa maisha yao tunawaombea hiyo ndoto ifike. Naam, uh, shukrani sana Kamau na msikilizaji huyu ambaye anamaliza kuzungumza saa hii nilitaka tu kuwapa fursa washiriki wetu, anza naye Daktari Aisha Zuheri kwa sekonda chache tu, una ujumbe upi kwa jamii kwa ujumla tu uh, kuhusu kuelewa kwamba ukimwi bado upo? Kuna kitu ambacho lazima wafanye ili tuhakikishe ukimwi umekomeshwa. Ujumbe ambao niko nao katika jamii ni kwamba tutambue kwamba maambukizi ya virusi vya ukimwi yapo wasione kwamba huko kimya, ni kwamba elimu sasa imeshakuwa mtambuka na tuna, pia napenda kusema kwamba kwa wale wote ambao tayari wameshajigundua na maambukizi ya virusi vya ukimwi, basi wanywe dawa kwa wakati, kwa sababu bado jamii inawahitaji na pia familia, kama ambao hawajapata familia wanatakiwa wawe na familia, na bado pia taifa la Tanzania bado linawataka, kama tunavyosema kwamba katika awamu yetu ya tano ya chini ya uongozi wake mahiri Dr. John Pombe Magufuli tu, ina maana ni nguvu kazi yoyote na mtu yoyote ambaye ya anaweza akafanya kazi mwenye afya njema Koyo, kwa hiyo napenda kuiambia jamii kwamba maambukizi ya virusi vya ukimwi yapo, tuyashinde kwa kufanya shughuli zetu, na pia tuweze kuelimisha jamii pale inapobidi, tunapojumuika, kwa sababu katika mjumuisho wa watu wengi huwa aliharibiki neno endapo utatoa elimu ambayo itaokoa jamii kwa wakati ule. Naam, Doreen Mora, sijui una ujumbe ujumbehu kwa vijana, ningependa kwanza na vijana ambao hawaishi na virusi vya ukimwi hivyo HIV negative, TB negative. Kuishi na virusi vya ukimwi na kukunywa madawa kwa maisha yako yote, sio kitu ambacho ni kitu cha cha kitu ambacho ni rahisi, ni kitu kigumu kidogo. Kwa hivyo kama uko na hiyo ability kwamba haujapatikana na virusi vya ukimwi endelea kukaa vivyo hivyo. Jikinge kila wakati, jua hali yako ya HIV, jua hali ya mpinzi wako ya HIV, na ukiweza abstain, usipoweza kuwa mwaminifu kwa mpinzi mmoja, na ikishindikana kabisa, basi tumie mipira ya kondomu, na pia unaweza kutumia njia mbadala za kujikinga kutokana na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa live talk siku ya leo, kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nikiwa na wageni wetu daktari Aisha Daktari Aisha kutoka kule nchini Tanzania, na vilevile tumekuwa naye Dorin Mora kutoka kule nchini Kenya, na upande wa pili nikiwa naye Patrick Nduimana, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema kutoka hapa Washington DC. Basi popote ulipo, natumai kwamba umefaidika na kupata mawili matatu kuhusiana na hali ya kuishi na pia kukabiliana na virusi vya HIV. Hadi wakati mwingine, basi kwa heri ya kuonana.