Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni tarehe saba Disemba mwaka wa 2020 tunasikika kupitia masafa ya FM radio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na eneo la maziwa Makuu. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Ungana nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, viongozi wa chama cha upinzani nchini Tanzania ACT Wazalendo watetea uamuzi wao wa kujiunga na serikali ya umoja wa kitaifa visiwani Zanzibar. Aa, ukizungumza kama ni usaliti dhidi ya watu walioumizwa, mi moja nimeumizwa, lakini siamini kama nimesalitiwa kwa maamuzi haya, na naamini walio wengi vilevile wana maoni kama hayo, hasa hawa ambao wanaumizwa. Bahati mbaya, kuna watu wanachukulia kuwasemea watu wengine bila hata kujua hisia za hao, na, na, na. Katika habari nyingine, hisia mseto zimeendelea kutolewa baada ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC Felix Chisekedi kuvunja ushirikiano kati ya kundi la Kabila na la Chisekedi na kupelekea mzozo wa kisiasa nchini humo ukichukua mrengo mpya. Kulikoni? Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya nusu saa kutoka kutoka hapa Washington, na kabla ya kusikia yalojiri kutoka kwa waandishi wetu Upigaji kura unafanyika Ghana huko Afrika Magharibi, ambako kura zinapigwa kumchagua rais na wajumbe wa bunge lenye viti 275 japokuwa kuna wagombea kumi na mbili wanaowania kiti cha urais. Kinyang'anyiro kinatazamwa kuwa kati ya rais aliyepo madarakani Nana Akufo Addo wa chama cha New Patriot na rais wa zamani John Mahama, kiongozi wa chama cha upinzani cha National Democratic Congress. Hiki ni kinyang'anyiro cha tatu kati ya viongozi hawo wawili tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili wakati Mahama alipomshinda Akufo Ado, ikifuatiwa na ushindi wa Akufo Ado mwaka elfu mbili kumi na sita wakati wowo. Wanawake watatu ni miongoni mwa wagombea kumi na moja wanaompa changamoto Akufo Ado, lakini macho yameelekezwa kwa Jen Naana Opoku Ajiman, waziri wa zamani wa elimu ambaye ni mgombea mwenza wa makamu rais wa Mahama akiwa mwanamke wa kwanza kusimama kwa tiketi ya chama kikubwa cha kisiasa nchini Ghana. Chombo cha habari chenye makao yake makuu huko Congo cha Africa News kilimnukuu utafiti wa karibuni uliofanywa na Center for Democratic Development unaoonyesha kwamba Akufo Ado anaongoza kwa idadi ndogo dhidi ya Mahama. Shambulizi la bomu lililotegwa ndani ya gari limewajeruhi takriban watu thelathini na watano wakiwemo wanawake na watoto katika jimbo la Kandahar nchini Afghanistan mapema leo kwa saa za huko. Maafisa wa jimbo walisema shambulizi karibu na makao makuu ya polisi wilaya ya Daman lilifanywa kwa kutumia gari dogo aina ya Mazda. Bomu hilo limeharibu sehemu za majengo pamoja na nyumba kadhaa zilizokuwa karibu na eneo hilo. Raia kumi na tano ni miongoni mwa walioathirika wa na shambulizi hilo pamoja na maafisa polisi kadhaa, wafanyakazi wa idara ya ujasusi ya Afghanistan, mkurugenzi wa kitaifa wa usalama na mkuu wa polisi wa wilaya Abdul Wadud. Mkuu wa wilaya Shadi Khan alisema maafisa katika makao makuu hayo walikuwa kwenye mkutano ndani ya jengo wakati bomu lilipolipuka. Barabara kuu ya Kabul Kandahar ilifungwa kwa muda baada ya shambulizi la Jumatatu. Suala la Brexit bado lipo njia panda leo Jumatatu, wakati Uingereza na Jumuiya ya Ulaya zinafanya jaribio la mwisho la kumaliza tofauti kubwa kuweza kufikia mkataba wa biashara ambao utaepusha kuondoka bila mpango wowote ikiwa zimebaki siku ishirini na nne wakati wasiwasi wasi ukiongezeka wa kutopatikana makubaliano ya biashara ya Brexit hapo Disemba 31 ambapo Uingereza hatimaye inaondoka rasmi kwenye muungano wa EU. Mazungumzo yanaanza tena huko Brussels kwa Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson na Rais wa Tume ya Ulaya Ursula von der Leyen kutathmini hali hiyo. Waziri mkuu wa Ireland Michel Martin alisema Jumapili kwamba uwezekano wa makubaliano ulikuwa hamsini kwa hamsini wakati benki ya uwekezaji ya JP Morgan ilisema kwamba uwezekano wa kutopatikana mkataba wa Brexit umeongezeka kufikia theluthi moja kutoka asilimia ishirini. Kushindwa kupata makubaliano kutaminya mipaka, kuzusha wasiwasi kwenye masoko ya kifedha na kuvuruga usambazaji wa bidhaa ambazo zinapitia Ulaya na kwingineko, wakati dunia inapojaribu kukabiliana na gharama kubwa ya kiuchumi ya janga la COVID-19. Muungano wa kisiasa wa kisoshalisti wa Rais wa Venezuela Nicolas Maduro unadai ushindi katika uchaguzi wa wabunge uliofanyika Jumapili na unatarajia kuongeza udhibiti wake kwenye bunge la taifa ambapo ni chombo cha mwisho cha serikali kilichokuwa kinashikiliwa na upinzani. Wagombea wanaomuunga mkono Maduro walipata asilimia sitini na saba ya kura zilizopigwa kulingana na tume ya uchaguzi ya taifa nchini humo, na kwamba idadi wa ya wapiga kura walioshiriki ilikuwa zaidi ya asilimia thelathini tu. Kiongozi mmoja wa upinzani nchini Algeria, Karim Tabu, ambaye alikuwa na mchango mkubwa katika maandamano dhidi ya serikali ya Rais wa muda mrefu Abdelaziz Buteflika mwaka uliopita, amepewa kifungo cha nje cha mwaka mmoja kwa kuhatarisha usalama wa taifa. Ana maelezo zaidi. Mmoja wa mawakili wa mwanasiasa huyo Nazima Rezazgi ameliambia shirika la habari la FP kwamba mahakama ya mji wa Kolea karibu na mji mkuu Algiers iliamrisha Tabu alipe faini ya yuro 637 kwa shitaka hilo hilo, lakini mahakama imemwondolea shitaka la kuharibu nidhamu ya jeshi. Maandamano yaliyoongozwa na vuguvugu liitwalo Hirak yaliendelea hata baada ya rais Bouteflika kujiuzulu hapo Aprili 2019 na yalisimama baada ya mlipuko wa janga la korona. Tabu hakuwekwa kizuizini kutokana na kesi hiyo na bado yuko huru. Vyombo vya habari vya Algeria vimeripoti kuwa Tabu ameielezea mahakama kwamba ameguswa sana na kusikia shutuma za kuvunja nidhamu ya wanajeshi na kushambulia umoja wa kitaifa. Upande wa uendesha mashtaka ulikuwa umeomba mwanasiasa huyo apewe kifungo cha miaka mitatu jela na kulipa faini ya dinari laki moja. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zinasema mpango unaotarajiwa wa Iran wa kuweka vinu vya kisasa vya kurutubisha uranium kwenye kiwanda chake kikuu cha urutubishaji nyuklia unaleta wasiwasi wasi mkubwa na ni kinyume na makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano na mataifa yenye nguvu duniani. Taarifa ya pamoja hii leo ya mataifa matatu hayo makuu yaliyopewa jina la E3 inaeleza kwamba kama Iran ina nia ya dhati ya kuweka nafasi ya kidiplomasia basi haipaswi kutekeleza hatua hizi. Ripoti ya siri ya idara ya ufuatiliaji maswala ya atomic ya Umoja wa Mataifa IAEA ilisema Iran inapanga kujenga vinu vitatu zaidi vyenye uwezo wa juu vya ir 2 m kwenye kiwanda chake cha chini ya ardhi huko Natanz chini ya mkataba wa nyuklia wa mwaka Teheran inaweza tu kutumia kifaa cha kizazi cha kwanza cha IR moja ambacho huboresha uranium polepole pole zaidi huko Natans. Ukiukaji huo ni mlolongo wa vitendo hivyo vinavyofanywa na Iran katika kujibu uamuzi wa Rais Donald Trump kuiondoa Marekani kutoka mkataba huo wa nyuklia. unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mjini Arusha, Tanzania, tunasikika kupitia Redio Sunrise, na ukiwa Dodoma unaweza kutupata kupitia. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko visiwani Zanzibar. Viongozi wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo wametetea uamuzi wao wa kujiunga na serikali ya muungano wa kitaifa ambayo inaongozwa na chama kinachotawala cha CCM kama inavyoelezwa ndani ya katiba ya visiwa hivyo. Kiongozi wa chama hicho Maalim Seif Sharif Amad ameteuliwa mwishoni mwa wiki kuwa makamu wa kwanza wa rais, huku wanachama wengine wakiteuliwa kama mawaziri. Kufuatia hayo, mjumbe wa kamati kuu ya chama hicho cha ACT wa Zalendo, Ismail Jusa akiwa katika matibabu mjini Nairobi, Kenya, hapa anamwambia mwenzangu Abdu Shakur Abudu kwamba ni uamuzi uliochukuliwa kwa maslahi ya chama chote na vilevile Zanzibar nzima. Uamuzi uh, wetu ACT Wazalendo umezingatia hali ya kisiasa ilivyo Zanzibar hivi sasa na Tanzania kwa ujumla, na kwamba baada ya uchafuzi mkubwa wa uchaguzi uliotokezea uh, nchi imeingia katika mtikisiko na watu wengi uh, wameumizwa. Kwa hivyo inahitajika jitihada za pamoja za kuweza uh, kuiponya nchi tunadhani kwamba tuna wajibu kama wanasiasa na viongozi tunaoaminiwa kushiriki hatua za kupunguza makali yanayojitokeza na kuhakikisha kwamba sauti ya Wazanzibari walio wengi, ambao bahati mbaya haikusikika kupitia uchaguzi, isikike kwa njia nyingine. Hiyo ndio hasa ambacho mimi binafsi naamini iliwasukuma wenzangu. Mimi kama unavyojua, sipo sasa hivi Tanzania, bado naendelea na matibabu hapa Kenya, lakini nimebariki maamuzi hayo nami niko mjumbe wa kamati kuu, nayaunga mkono mia kwa mia kwa sababu naamini na, na maslahi mapana kwa Zanzibar na watu wake na pia na maslahi kwa watanzania vile vile. Mnachukuaje, um, maoni ya wengine? Wengi wanasema kwamba ni usaliti, kwamba uchaguzi mmeibiwa, alafu watu wameumia, kuna watu walioko hospitali. Nini maoni yenu kuhusu swala hilo? Kwanza, ukizungumza kama ni usaliti dhidi ya watu walioumizwa, mi mmoja nimeumizwa, lakini siamini kama nimesalitiwa kwa maamuzi haya, na naamini walio wengi vilevile vile, wana maoni kama hayo, hasa hawa ambao wanaumizwa. Bahati mbaya kuna watu wanachukulia kuwasemea watu wengine bila hata kujua hisia za hao, wanajaribu kuwataka kuwasemea. Kwa sababu kabla ya kuenda katika kamati kuu, Maalim Sefu akiwa ni mwenyekiti wa chama chetu alifanya ziara katika wilaya zote nne za Pemba na wilaya saba za Unguja na kukutana na viongozi wote wa chama na wanachama katika majimbo yote na matawi yote ya Unguja na Pemba na miongoni mwa waliozungumza ni hawa ambao wamepoteza ndugu zao na jamaa zao waliouawa na walioumizwa. Na wote kwa pamoja, ukiondoa labda asilimia ishirini, kati ya waliozungumza, takriban asilimia themanini, kwa mujibu wa takwimu ambazo zilikusanywa wakati kuchukua maoni hayo, ni kwamba watu waliunga mkono e si tuweza lendo kushiriki katika serikali ya umoja wa kitaifa wakiamini kwamba ndio njia pekee ya kupunguza makali yanayotokea, lakini pia kulinda maslahi ya Zanzibar ndani ya muungano lakini hata ndani ya Zanzibar yenyewe na, mnafikiri ni hatua gani mnaweza kuchukua au mapendekezo gani mnaweza kuleta kuleta mabadiliko uchaguzi ujao na hali ijayo kuwa sawa ndani ya serikali? Nadhani kwa sisehemu, kwanza ni mapema, na hasa mimi kwa sababu ya huku niliko kuyazungumzia hayo, lakini naamini kwamba ukitizama historia za uh, mazungumzo yaliyopelekea maelewano, bahati nzuri kwa mara hii ni kwamba ili alikuja labda kwa sababu ya mazungumzo, sababu kama nilivyosema tayari a katiba ya Zanzibar kufuatia mazungumzo ya maridhiano yaliyofanyika mwaka elfu mbili na tisa elfu mbili na kumi na hatimaye kufanyika kura ya maoni tarehe thelathini na moja Julai elfu mbili na kumi. Lakini miongoni mwa mambo ambayo wakati huo yalisukuma hilo ni namna chaguzi zinavyoendeshwa. Kwa hiyo naamini na mimi, masuala yakiwemo ya marekebisho ya ya mifumo ya uchaguzi, ikiwemo tume ya uchaguzi, sheria za uchaguzi, masuala ya mwenendo wa vyombo vya ulinzi na usalama hasa vikosi vya SMD yatakuwa ni miongoni mwa mambo ambayo yatazungumzwa. Ni Ismael Jusa mjumbe wa kamati kuu ya chama cha ACT Wazalendo Zanzibar akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kutoka Nairobi. Ni matangazo idaki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Tuelekee nchini DRC. Hisia mseto zimeendelea kutolewa baada ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi kuashiria kwamba atalivunja Bunge, huku mzozo wa kisiasa nchini humo ukichukua mrengo mpya. Kulikoni? Huyu hapa mwandishi wetu wa DRC Austral Marivika. Wafuasi wa rais wa zamani Joseph Kabila waomba mahakama ya kikatiba kutatua shida inayoendelea kati yao na rais wa sasa Felix Tshisekedi kwani sasa hali ya kisiasa inaendelea kuwa mbaya. Hezekias Muhaya ni kiongozi wa chama cha PPRD yake Joseph Kabila, Kivu Kaskazini. Kama unataka kuvunja yale, mtu enye atasema ninaacha tu na inakuwa akat, alafu kama nasema naweza ah, itakuwa bu gani sababu katiba ile ambayo ndani yake aliapa wakati amechukua madaraka haijabadilika bado. Kwa upande wa UDPS yake Chisekedi, wakisema kwa nini wameamua kuvunja makubaliano ya FCC. Na Kash Asiraji Nyalamba ni kiongozi wa UDPS Kivu Kaskazini, raia imeenda kutizama ya kuwa malgre hii volonte ya Chisekedi kutumikia raia, huenda na kuhusisha watu wa kabila, tumeenda kukutana yakuwa hawa Kabila na rafiki zake hawapendi kutumiki edi tutumikie raia. Ndio sababu kubwa ambayo imeacha leo rais na ile pesa ya kwake na wakaaji wengi wanasema no, tunaachana na bwana Kabila. Wanasheria kwa upande wao wasemaje? Poleuaa tunapasha kwajuisa kwanza, kama mahusiano yabu yeye na rais wa zamani haiwezi kuwa yulu ya katiba na masheria za nchi, ikionekana kama hakuna maendeleo katika nchi juu ya ile mapatano yenye balipatu balifanya na ule rais wa zamani, lazima aivunje. Kwa kuona kama raia aijiretruve kwa ile mambo yapo mitaani inako sekedi, hawezi kuweza kutumika ye mwenyewe, wanaweza wakasaidiana tu. Tuapenda sipopenda merci kukata uhusiano na kabila. Kabila alikuwa na, in, alikuwa na shawishi kisegedi kusema tumike mubaya mji ni kinjasa. Mimi ni mpiganaji wa UDPS. Nashukuru sana kwa sababu watu wa FCC walikuwa wamezuia serikali na mambo yalikuwa hayaendeke vizuri, arusi yao imekufa. Kwingineko, serikali ya Kenya imeanzisha mpango wa ujenzi wa vituo vya huduma kwa vijana kama njia ya kuwaepusha vijana hao dhidi ya kujiunga na makundi ya kigaidi na uhalifu. Amina Chombo, akiwa Mombasa, anayoripoti kamili. Ili kuzuia idadi ya vijana wanaojiunga na magenge ya uhalifu pamoja na makundi ya kigaidi, serikali inalenga kujenga vituo vya mafunzo ya huduma kwa vijana NYS pwani ya Kenya. Wengi ya vijana wanaojiunga na magenge hayo ni waumri wa kuenda shule ama waliomaliza masomo ya shule ya upili na kubaki nyumbani. Kwa mujibu wa waziri wa usalama wa kitaifa, Daktari Fred Matiangi, miradi ya serikali ya kujenga vyuo kwa mujibu wa waziri wa usalama wa ndani, Daktari Fred Matiangi, miradi ya serikali ya kujenga vyuo vya mafunzo mbalimbali ni muhimu katika kuzuia vijana kuingia katika makundi ya kigaidi. Tumeanza kutafuta ardhi ya umma hapa tuanze tena kambi mpya ya National Youth Service, kushirikisha vijana katika mambo ya National Youth Service na Skills Development ili kuhakikisha kwamba tunawasaidia vijana wetu katika pande hii kuepuka eh, kudorora kwa uchumi kufuatia homa ya korona ikichangia vijana wengi kukosa ajira na hata masomo baada ya shule na vyuo kufungwa, ili ili kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Salimu Mvurya ni gavana wa jimbo la Kwale kusini mwa pwani ya Kenya sehemu iliyoathirika zaidi na magenge ya ugaidi na uhalifu, amewataka vijana kutumia nafasi zilizoko kutafuta elimu na miradi ya biashara na sio kujiunga na uhalifu. Na COVID-19 imezorotesha ime uchumi wetu. Kuna vijana wengi ambao hawana kazi na wengineo. Eh, lakini si sababu ya kwamba wajiingize kwa visa ambayo inaweza leta utovu wa usalama. Kuna mikakati mingi ambayo serikali ya kitaifa na ya kaunti imeweka ili kuhakikisha eh, wananchi na vijana eh, wanazo shughuli za kufanya. Wakati huo huo, waziri Matiang'i amewataka maafisa wa usalama nyanjani kuimarisha doria za usalama wakati huu wa maandalizi ya sherehe za sikukuu ya Krismasi na mwaka mpya, hasa katika maeneo ya pwani ambapo wageni wengi wanatarajiwa kwa mara ya kwanza sherehe hizo zinatarajiwa kufanyika wakati ambapo sheria marufuku ya kutotoka nje kuanzia saa tano usiku inaendelea kote nchini Kenya ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Siku nyingine ya Jumatatu tunapokualika katika michezo, na moja kwa moja tunaanzia na riadha ambapo wanariadha wawili kutoka Kenya Evans Chebet na Paris Chepchirchir wameshinda Valencia Marathon kwa wanawake na wanaume uh, jana Jumapili na kuandikisha rekodi mpya. Chebet alimshinda mpinzani wake Lawrence Cherono katika mita chache za mwisho na kushinda kwa kuweka rekodi mpya ya mashindano ambayo ni saa mbili na dakika tatu. Kwa upande wa Chepchirchir, yeye alimaliza mbio kwa upande wa wanawake kwa kuandikisha muda wa saa 2 dakika 17 na sekunde 16. Tukielekea katika eh, habari nyingine za michezo kwa uh, wanahabari wetu, tuelekee nchini Tanzania kwake Georgi Njegopa tupashe yanayoendelea nchini humo, mara baada ya timu ya Simba kufanikiwa kuingia raundi ya pili ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika. Klabu ya Simba sasa inaanza kujitafakari upya kuhusu mbinu zake baada ya kuvuka raundi ya kwanza ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika na sasa itavaana na Platinum kutoka Zimbabwe ambayo nayo pia imefuzwa katika hatua hiyo ya kwanza. Simba imevuka hatua hiyo kwa mbinde, baada ya mwishoni mwa wiki kulazimishwa sare ya kutofungana na Platinum kutoka Zimbabwe. Ingawa ilishindwa kutamba katika mchezo wake wa nyumbani, mashabiki wa timu hiyo hawajavunjika moyo na wanasema kwamba safari Simba lazima ifike nusu fainali katika michuano hiyo ya klabu bingwa barani Afrika. Tareza mbele ni ligi, ligi ni yetu, haina dauti, haina upinzani, sababu hawa wametukalia tu pale. Mbele tutachukua, ila tunaangalia michuano ya kimataifa, inaumiza kichwa. Tunataka tupambane, kama sio fainali, basi nusu fainali ndo shabaya tunachokuambia. Wana yanga watulie, hii ni zamu yetu. Mwenyezi Mungu kuonyesha zamu yao, na wenyewe tutakwenda kimataifa Riski na gaiwa mafungo mafungu, hii ni zamu yetu jamani. Wawakilishi wengine wa Tanzania katika michuano ya kimataifa na Mungo imeingia kirahisi katika hatua ya pili ya michuano ya kombe la shirikisho baada ya shirikisho la soka barani Afrika CAF kufuta mchezo wake uliokuwa ufanyika hapo jana dhidi ya Rabat kutoka Sudan Kusini. CAF ilifuta mchezo kutoka na shirikisho la soka la Sudan Kusini kushinda kuandaa mazingira mazuri kwa uamuzi wa mchezo huo katika raundi ya pili na Mungo sasa ita varna el hali kutoka Sudan mpaka wakati mwingine. Na mara nyingine kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Shukran Georgi Njogopa. Na sasa tuelekee nchini Kenya. Baadhi mashabiki ya mashabiki wa klabu ya Gormahia wametoa mwito kwa viongozi wa timu hiyo kutafuta suluhu ya kudumu kwa mgogoro wa uongozi ili timu hiyo kufanya vizuri. Ripoti kamili na Denis Wanyonyi. Wito umetolewa kwa viongozi wa klabu ya Gor Mahia ukipenda serikali, kama wanavyofahamika kwa jina la kupanga, kusitisha malumbano ya mara kwa mara ili kuhakikisha kuwa timu hiyo inaendeleza rekodi nzuri ya kutoshindwa katika mechi za klabu bingwa barani Afrika kufuatia ushindi mnono wa magoli tatu kwa moja dhidi ya klabu ya APR ya Rwanda, ugani Kasarani, mechi ya mkondo wa pili kipote cha klabu bingwa barani Afrika siku ya Jumamosi. Sasa baadhi ya mashabiki sugu wa klabu hiyo yenye wafuasi wengi nchini Kenya wanahisi kuwa mgogoro wa uongozi kwenye timu hii unastahili kufikia kikomo ili Vijana wa The Green Army, wafanye viji mambo. Frederick Ogweno, ni kiongozi wa vijana na shabiki sugu wa Gor Mahia. Mimi kama kiongozi wa vijana, uh, na hususan shabiki sugu wa Gor Mahia ningependa kusema kwamba nimefurahishwa sana sana sana na ushindi wa Gor Mahia dhidi ya APR. Na ningependa kutoa wito kwa uongozi wa Gor Mahia kwamba wazingatie maslahi ya timu kwanza, hasa maslahi ya wafanya ya, wachezaji ndiyo wachezaji wapate kup, eh, kupata motisha. Kwenye mechi ya mkondo wa kwanza ugenini, Goro walinyuka magoli mawili kwa moja, ila magoli tatu kutoka kwa wachezaji Nicolas Kipkurui, Sidney Ochieng na Samuel Onyango mechi ya mkondo ya wa pili nyumbani yameiwezesha Gor kutinga wame nyingine kiputo hicho, ambacho anatarajiwa kukutana na klabu ya CR Belouizdad kutoka Algeria au klabu ya El Nasri ya Libya. Wanaibia Sauti ya Amerika meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi Nairodeni Wanyonyi. Na sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake Kahozi Kosha atueleza kimichezo anayoendelea nchini DRC. Nam tuanze na, na kombe la shirikisho la bara la Afrika wakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Manyema Union amefunga virago na kubaki nyumbani kisha kupigwa nyumbani goli mbili kwa sifuri mjini Kindu. Manyema Union irudisha kisasi Jumapili huko Afrika Kusini dhidi ya timu ya Blue Fountain Afrika Kusini, goli mbili kwa sifuri ni kupitia mkoaji wa penalty, timu ya Manyema Union ilipigwa goli tatu kwa mbili. Wakilishi mwingine wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Daring Club Motema Pembe itaingia dimbani raundi ya pili mjini Kinshasa wiki ijayo. Angola kuhusu kombe maklabu bingwa, mwakilishi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Vita Club itamenyena wiki ijayo na timu ya Young Buffaloes ya Swaziland. Mechi ya maingilio itapigwa mjini Lesotho. Tipi Mazembe, wazee wa kazi, wataingia dimbani tarehe ishirini na mbili mwezi tunayo, itacheza mechi ugenini dhidi ya timu ya Bwigidi Sport ya Gabon. Mechi itapigwa kwenye uwanja wa Monedan mjini Libreville. Akizungumza na Sauti ya Amerika, rais wa Tipi Mazembe Moizi Katumbi Chapwe anaeleza matayarisho ya timu yake na Shabaa ya Mazembe msimu huu kwenye mchuano wa Champions League barani Afrika haipashwe tunalala njo, kazi imeanza, tunapashwa kufanya nguvu yetu yote. Mazembe mpingwa kabisa, Shua kusema tuende tucheze fainali. Je, unaona utatarisha timu yako ili kacheze vizuri? Ah, tuko na my infrastructure yote Lubumbashi, na kitu yote ile tunaanza kuenda mbele ena Meza ya michezo sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. ni hayo tu, mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Aida Isa. Mimi ni BMJ Murithi na nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema kutoka hapa Washington. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Mzozo ulioanza Novemba 4 kaskazini mwa Ethiopia kati ya vikosi vya eneo la Tigri na jeshi la taifa la ulinzi la Ethiopia, kufikia sasa Umeua mamia ya watu huku maelfu wakikoseshwa makazi. Mapigano hayo ni matokeo ya mapambano ya madaraka yaliyojikita zaidi kwenye misingi ya kikabila kati ya utawala wa zamani na utawala mpya ulioingia madarakani miaka miwili iliyopita ambao umejiweka mbali na utawala wa zamani wa kiimla ambao uko katika tofauti za kikabila na unafanya kuimarisha mageuzi makubwa ya kisiasa na kiuchumi ambayo yanasisitiza utaifa wa Ethiopia. Huu mzozo unaoshuhudiwa sio kati ya serikali mbili zinazopambana na kila mmoja. Hili ni kundi la serikali linayoendesha mkoa mmoja nchini Ethiopia ambalo limeamua kuishambulia serikali kuu, amesema waziri mdogo wa maswala ya Afrika wa Marekani Tibol Nagi wakati akiwa kwenye mkutano kwa njia ya mtandao. Katika mazungumzo ya simu hivi karibuni, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameomba kumalizwa kabisa kwa mapigano na na kuhimiza umuhimu wa kuwa na majadiliano ya kuutatua. Amesisitiza kuwa azma ya Marekani, wawakilishi wa Umoja wa Afrika na washirika wengine wa kimataifa ni kusaidia katika majadiliano na maridhiano hayo. Bahati mbaya, kuna ripoti za uhakika kwamba raia wamelengwa kwa makusudi katika mashambulizi na wapiganaji. Tunasihi uchunguzi huru ufanyike wa ripoti zote za ukatili na mashambulizi dhidi ya raia. Wale watakaogundulika wamehusika lazima wawajibishwe kwa mujibu wa sheria, amesema waziri mdogo Nagi. Novemba 28, serikali ya Ethiopia ilitangaza kusitishwa kwa operesheni kubwa ya kijeshi huko Tigray. Hata hivyo, mapigano yanaendelea kushuhudiwa kwenye sehemu kadhaa kuzunguka mji mkuu wa jimbo hilo wa Mekele na pia ndani ya jimbo hilo. Raia wengi wa Ethiopia ambao wamekoseshwa makazi na mapigano hayo wanaondoka nyumbani kwao na kuvuka mpaka na kuingia nchi jirani ya Sudan. Marekani na mawasiliano ya karibu na mashirika ya kimataifa na maafisa wa ndani wa misaada ya kibinadamu kuhusiana na mapigano ya majibu kwa zaidi ya wakimbizi ambao wamekimbia mzozo hadi hivi sasa. Katika mazungumzo yake ya simu na waziri mkuu, Waziri Pompeo amesisitiza umuhimu wa kuwalinda raia wasipate madhara zaidi, ikiwemo wakimbizi na raia wanaokimbia mzozo na kuingia nchini Sudan. Amesisitiza kuwa kuna haja ya kuruhusu mashirika ya kimataifa ya misaada kupata fursa ya kuingia Tigray ili kuhakikisha misaada muhimu ya kibinadamu inafika huko bila tatizo, ikiwemo mafuta, chakula, pamoja na dawa kwa wale wenye shida. Marekani inasimama na watu wa Ethiopia na itafanya kazi na wote wale ambao wana nia ya dhati kwa amani, ustawi, demokrasia, pamoja na utawala wa kisheria. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.