See you next Monday. Ciao. Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa nami mkamiti kibayasi raia wa ghana wanapiga kura leo katika taifa hilo lililopo afrika magharibi kumchagua rais na wajumbe wa bunge lenye viti mia mbili sabini na tano japokuwa kuna wagombea kumi na mbili wanaowania kiti cha urais kinyang'anyiro kinatazamwa kuwa kati ya rais aliyepo madarakani nana akufo-addo wa chama cha New Patriot, na rais wa zamani John Mahama, kiongozi wa chama cha upinzani cha National Democratic Congress. Hiki ni kinyang'anyiro cha tatu kati ya viongozi hao wawili tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili wakati Mahama alipomshinda Akufoado, ikifuatiwa na ushindi wa Akufoado mwaka elfu mbili kumi na sita wakati wowo. Wanawake watatu ni miongoni mwa wagombea kumi na moja wanaompa changamoto Akufo Ado, lakini macho yameelekezwa kwa Jen Naana Opoku Anjeman, waziri wa zamani wa elimu, ambaye ni mgombea mwenza wa makamu rais wa Mahama, akiwa mwanamke wa kwanza kusimama kwa tiketi ya chama kikubwa cha kisiasa nchini Ghana. Chombo cha habari chenye makao yake makuu Congo cha Africa News kilinukuu utafiti wa karibuni uliofanywa na Center for Democratic Development unaonyesha kwamba Akufo Ado anaongoza kwa idadi ndogo dhidi ya Mahama. Kiongozi mmoja wa upinzani nchini Algeria, Karim Tabu, ambaye alikuwa na mchango mkubwa katika maandamano dhidi ya serikali ya rais wa muda mrefu nchini humo Abdelaziz Buteflika mwaka uliopita, amepewa kifungo cha nje cha mwaka mmoja kwa kuhatarisha usalama wa taifa. Mmoja wa mawakili wa mwanasiasa huyo Nasima Rezagui ameliambia shirika la habari la AFP kwamba mahakama ya mji wa Kolea karibu na mji mkuu Algers iliamrisha tabuu alipe faini ya yuro 637 kwa shtaka hilo hilo, lakini mahakama imemwondolea shitaka la kuharibu nidhamu ya jeshi. Maandamano yaliyoongozwa pamoja na vurugu ililitwalo Hirak yaliendelea hata baada ya rais Buteflika kujiuzulu hapo April mwaka elfu mbili na kumi na tisa na yalisimama baada ya mlipuko wa janga la korona. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zinasema mpango unaotarajiwa wa Iran wa kuweka vinu vya kisasa vya kurutubisha uranium kwenye kiwanda chake kikuu cha kiku cha urutubishaji nyuklia unaleta wasiwasi mkubwa na ni kinyume na makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano na mataifa yenye nguvu duniani. Taarifa ya pamoja hii leo ya mataifa matatu hayo makuu yaliyopewa jina la e tatu inaeleza kwamba kama Iran ina nia ya dhati ya kuweka nafasi ya kidiplomasia, basi haipaswi kutekeleza hatua hizi. Ripoti ya siri ya idara ya ufuatiliaji maswala ya Atomic, IAEA ilisema Iran inapanga kujenga vinu vitatu zaidi vyenye uwezo wa juu vya ir 2m kwenye kiwanda chake cha chini ya ardhi huko na Tans. Chini ya mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano Teheran inaweza tu kutumia kifaa cha kizazi cha kwanza cha ir 1 ambacho huboresha uranium polepole zaidi huko na Tans. Ukiukaji huo ni mlolongo wa vitendo hivyo vinavyofanywa na Iran katika kujibu uamuzi wa rais Donald Trump kuiondoa Marekani kutoka mkataba huo wa nyuklia. Suala la Brexit bado lipo njia panda leo Jumatatu, wakati Uingereza na jumuiya ya Ulaya zinafanya jaribio la mwisho la kumaliza tofauti kubwa kuweza kufikia mkataba wa biashara ambao utaepusha kuondoka bila mpango wowote, ikiwa zimebaki siku ishirini na nne. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi, katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia hatua ya chama cha ACT Wazalendo eh, kueleza kwamba kimekubali eh, kujiunga na serikali ya mapinduzi ya Zanzibar ambayo inaendeshwa eh, na chama cha CCM mara baada ya uchaguzi mkuu kumalizika wa Oktoba 28, na kwa mujibu wa katiba, uh, chama kinachokuwa cha pili huwa kinajiunga kwa ajili ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Ikumbukwe chama cha ACT Wazalendo kilipinga matokeo ya uchaguzi na kusema haki ya tambui lakini hivi sasa hapo, e, jana kamati kuu imetangaza kwamba yenyewe itapeleka jina kwa ajili e, ya kuteuliwa makamu wa raisi, na vilevile vile, kukubali kujiunga na chama cha CCM kuunda serikali ya umoja wa kitaifa, jambo ambalo limezua mjadala mkubwa. Tutaangalia haya e, katika matangazo ya kwa undani hii leo. Katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani tutaangalia hali ya siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ha? Uh, kipindi hiki ambako rais wa taifa hilo Felix Chisekedi ametangaza uh, kwamba anavunja bunge, hali ambayo kwa namna moja ama nyingine imezua mjadala mkubwa na kueleza pengine inawezekana akawa amevunja katiba ya taifa hilo. Ninayokaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Hapo jana kamati kuu ya chama cha siasa cha upinzani cha ACT Wazalendo nchini Tanzania kilieleza kamati ya uongozi ya chama hicho kupendekeza jina la mwanachama atakayekuwa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar. Mara tu baada ya hilo kufanyika, uh, rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi uh, Dkt. uh, Hussein Mwinyi alimteua Maalim Seif Sharif Hamad kuwa makamu wa kwanza wa rais. Hatua hiyo vilevile iliazimia kuwa ruhusu wajumbe wa baraza la wawakilishi wa bunge, na madiwani wa chama hicho waliochaguliwa kwenda kukiwakilisha chama na wananchi waliowachagua. Hayo yalitangazwa Jumapili hapo jana na katibu mkuu wa chama hicho Ado Shaibu wakati akitoa maazimio ya maazimi kikao cha kamati kuu ya chama hicho kilichofanyika eh, jijini Dar es Salaam. Akisoma maazimio hayo Ado Shaibu alisema kwamba uh, jambo la kwanza kamati kuu ya chama cha ACT Wazalendo uh, kiliazimia wawakilishi wachache kwa maana ya madiwani, wabunge wa baraza la wawakilishi na wabunge ambao wametangazwa kushinda waruhusiwe kushiriki kwenye vyombo vyao vya uwakilishi vilevile. Vile, chama hicho uh, kilieleza uh, kwamba uh, ACT Wazalendo iliridhia uh, chama kushiriki katika serikali ya umoja wa kitaifa, na kuelekeza kwamba kamati ya chama uh, kupendekeza jina la mwanachama ambaye atakuwa makamu wa kwanza wa rais, na kama ilivyoelezwa kwamba Maalim Seif Sharif Hamad ametangazwa uh, E, yeye kuchukua nafasi hiyo vilevile. Leo hii rais wa Zanzibar Dkt. Hussein Ali Mwinyi amemteua naibu katibu mkuu wa ACT wa Zalendo, Nasor Ahmed Mazrui na mwanasheria mkuu wa chama hicho Omar Said Shaban kuwa wajumbe wa baraza la wawakilishi D Mwinyi amefanya uteuzi huo leo Jumatatu, Desemba saba, ikiwa imepita siku moja baada ya kumteua mwenyekiti wa chama hicho Maalim Seif Sharif Hamad kuwa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar. Taarifa iliyotolewa leo na katibu mkuu kiongozi D Abdul Hamid Mzee inaeleza kuwa uteuzi huo ni kwa mujibu wa uwezo waliopewa chini ya kifungu namba 66 cha katiba ya Zanzibar ya mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nne. Daktari Mwinyi amefanya teuzi hizo baada ya ACT Wazalendo kuridhia kuingia katika serikali ya umoja wa kitaifa, lakini jambo hilo limezua e mjadala mkubwa hivi sasa e, baadhi ya watu wakiona kama vile usaliti. Lakini kutokana na hilo mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mmoja wa viongozi wa ACT Wazalendo, Ismail Jusa ambaye yuko nchini Kenya kwa matibabu e, kutokana na yeye kupigwa ama kujeruhiwa wakati wa ghasia za uchaguzi mkuu wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na hivi ndivyo Jusa alivyoanza kuzungumza katika mahojiano na Abdu Shakur Abud. Uamuzi kwanza, hayo ni matakwa ya katiba ya Zanzibar, lakini zaidi uamuzi uh, wetu ACT Wazalendo umezingatia hali ya kisiasa ilivyo Zanzibar hivi sasa na Tanzania kwa ujumla, na kwamba baada ya uchafuzi mkubwa wa uchaguzi uliotokezea Uh, nchi imeingia katika mtikisiko na watu wengi uh, wameumizwa. Kwa hivyo inahitajika jitihada za pamoja za kuweza uh, kuiponya nchi. Tunadhani kwamba tuna wajibu kama wanasiasa na viongozi tunaoaminiwa kushiriki hatua za kupunguza makali yanayojitokeza na kuhakikisha kwamba sauti ya Wazanzibari walio wengi, ambayo bahati mbaya haikusikika kupitia uchaguzi, isikike kwa njia nyingine. Hiyo ndio hasa ambacho mimi binafsi naamini. Wenzangu, mimi kama unavyojua, sipo sasa hivi Tanzania, bado naendelea matibabu hapa Kenya, lakini nimebariki maamuzi hayo, na mimi niko mjumbe wa kamati kuu, nayaunga mkono mia kwa kwa mia, kwa sababu naamini na, na maslahi mapana kwa Zanzibar na watu wake na pia na maslahi kwa Tanzania vile vile. Umnachukuaje maoni ya wengine? Wengi wanasema kwamba ni usaliti kwamba uchaguzi mmeibiwa, alafu watu wameumia, kuna watu walioko hospitali. Nini maoni yenu kuhusu swala hilo? Kwanza ukizungumza kama ni usaliti dhidi ya watu walioumizwa, mimi mmoja nimeumizwa, lakini siamini kama nimesalitiwa kwa maamuzi haya, na naamini walio wengi vilevile wana maoni kama hayo, hasa hawa ambao wanaumizwa. Bahati mbaya, kuna watu wanachukulia kuwasemea, kuwasemea watu wengine bila hata kujua hisia za hao, wanajaribu kuwataka kuwasemea, kwa sababu kabla ya kwenda katika kamati kuu, Maalim Seif akiwa ni mwenyekiti wa chama chetu alifanya ziara katika wilaya zote nne za Pemba na wilaya saba za Unguja na kukutana na viongozi wote wa chama na wanachama katika majimbo yote na matawi yote Unguja na Pemba. Na miongoni mwa waliozungumza ni hawa ambao wamepoteza ndugu zao na jamaa zao waliouawa na walioumizwa. Na wote kwa pamoja, ukiondoa labda asilimia ishirini, kati ya waliozungumza, takriban asilimia themanini, kwa mujibu wa takwimu ambazo zilikusanywa wakati kuchukua maoni hayo, ni kwamba watu waliunga mkono hey, Wazalendo kushiriki katika serikali ya umoja ya kitaifa wakiamini kwamba ndio njia pekee ya kupunguza makali yanayotokea, lakini pia kulinda maslahi ya Zanzibar ndani ya muungano, lakini hata ndani ya Zanzibar yenyewe. Na nafikiri ni hatua gani mnaweza kuchukua au mapendekezo gani mnaweza kuleta kuleta mabadiliko uchaguzi ujao na hali ijayo kuwa sawa ndani ya serikali? Nadhani kwa sasa hivi kwanza ni mapema, na hasa mimi kwa sababu ya huku niliko kuyazungumzia hayo, lakini naamini kwamba ukitizama historia za Uh, mazungumzo yaliyopelekea maelewano bahati nzuri kwa mara hii ni kwamba ili alikuja, labda kwa sababu ya mazungumzo, sababu kama nilivyosema tayari katiba ya Zanzibar kufuatia mazungumzo ya baridhiano yaliyofanyika mwaka 2009 2010, na, na, na hatimaye kufanyika kura ya maoni tarehe 31 Julai 2010. Lakini miongoni mwa mambo ambayo wakati huo yalisukuma hilo ni namna ya chaguzi zinavyoendeshwa. Kwa hiyo naamini mimi masuala ya kiwemo ya marekebisho mifumo ya, ya uchaguzi ikiwemo tume ya uchaguzi sheria za uchaguzi, masuala ya mwenendo wa vyombo vim, vya ulinzi na usalama, hasa vikosi vya SMZ za Zanzibar, yatakuwa ni miongoni mwa mambo ambayo yatazungumzwa. Na hata kama uh, watu walifuatilia kwa kina tamko la kamati kuu lililotolewa juzi, uh, kamati kuu ya ACT Wazalendo ilizungumza hayo, ilizungumza pamoja na kutaka kuchukuliwa hatua dhidi ya watu wote waliohusika na matukio yale, na upande wetu sisi, nafikiri mnaelewa kama chama imechukua hatua za kufungua kesi mbalimbali katika mahakama za kimataifa kusoma tukio hayo na kesi hizo hazijaondoshwa. Kwa hivyo kuna njia nyingi za kufanya kwamba uh, ama kupata uh, suluhu ndani, lakini ikiwa haitowezekana bado kuna nafasi ya kutumia kesi ambazo tumezifungua kimataifa kuweza kutoa msukumo kwa mabadiliko ambayo tunayohitaji ndani ya Zanzibar ya Tanzania kwa pamoja. Kuna wengine pande mwingine wametoa hoja kwamba Maalim pengine ni uchu wa madaraka na umri wake, angeampa kijana. Mnasemaje juu ya swala hilo, kwamba mmeingia tu ndani ya serikali kwa sababu ya kutaka kuwa na madaraka? Wanaosema hayo nadhani wamepotoka na wanachuki binafsi tu dhidi ya Maalim Sef, na mara nyingi mie hushangazwa kila wakati kuzungumzwa Maalim Sef kama vile kwamba yeye ndiye anayefanya maamuzi haya. Nafikiri wote waliofuatilia wanajua kwamba maamuzi yalikuwa ni ya kamati kuu, na kamati kuu ina wajumbe zaidi ya sitini. Maalim Sefu ni mjumbe mmoja tu. Naam, basi, huyo ni Ismail Jusa akiongea na Abdu Shakur Abud, mmoja wa viongozi wa chama cha ACT Wazalendo, akifafanua kwa kina uamuzi wa chama hicho kukubali kuunda uh, serikali ya umoja wa kitaifa, jambo ambalo linaonekana kama ni kinyume na msimamo wao wa awali, e, ambao waliutoa pamoja na chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, uh, vyama viwili vikuu vya upinzani nchini Tanzania, kwamba kutokana na mazingira ya uchaguzi uliofanyika hawakubaliani na matokeo na kutaka uchaguzi mpya kuitishwa na kutotambua uh, chochote kile ambacho kimetokea katika uchaguzi huo. Vilevile mwenzangu Abdu Shakur Abud alizungumza na mwanahabari e, mwandamizi kutoka nchini Tanzania, absalom Kibanda, e, juu ya mapokezi yake na yeye anachokiona ni nini hasa ambacho kimesababisha ACT wazalendo kukubali kujiunga na chama cha CCM katika kuunda a, serikali ya umoja wa kitaifa hivi ndivyo anavyoanza kueleza Absalom Kibanda. Mimi kwanza nimefarijika sana kusikia uamuzi wa ACT hasa ukipita katika misingi ya vikao na ushirikishwaji wa Wazanzibari kwa mapana yake na wafuasi wa chama hicho, na hususani wale ambao kwa miaka mingi wamekuwa wakimuunga mkono kiongozi wao Maalim Seif Sharif Hamad, ambaye ndiye alikuwa mgombea urais wa Zanzibar. Nasema hili kwa sababu tunajua uongozi ni dhamana na ni uongozi uongozi ni dhamana ya wajibu. Kwa hiyo hilo ni pekee ndo ambalo imetufanya baadhi yetu tuone uamuzi huu wa sasa ACT Wazalendo umeonyesha kwamba chama hicho kimejifunza ama kwa makosa yake bi, ya mwaka elfu mbili na kumi na tano ambako waliamua kususa uchaguzi mdogo ule, uchaguzi wa marudio na nafasi zote za uwakilishi, mwishoni wakajikuta wanapoteza platforms au kupoteza majukwaa ya kushiriki katika maamuzi na uongozi. Hilo ndio jambo la msingi kwa sababu katika kanuni ya uongozi wanasema liko swala la, la, la ushirikiano na maingiliano kwa maana the rules of engagement, lazima uwe na jukwaa rasmi la kisheria na kikatiba la kuweza kwenda kutolea maoni yao, na sk wamekuwa wazi na bayana kwamba wamechagua, wame ucha, uh, wamefanya uchaguzi ambao wanaona una madhara madogo kuliko uchaguzi mbaya kabisa wa kususa kwa ule ule waliofanya kwangu mimi ni majuto ya makosa ya mwaka 2015 kwa sababu wangeingia mwaka 2015 walikuwa na nafasi kubwa kuliko sasa hivi, lakini yaliyopita sindwele ya gange ya, ya, ya, ja, ya ja. na, lakini, lakini, Abdusalam kwa upande mwingine kuna na wale ambao wanasema wamesaliti maoni ya watu wengi ambao wamepigwa, wamedhalilishwa na uchaguzi kuibiwa si si mara ya kwanza wala ya pili au ya, ya tatu kwa Zanzibar kuwepo kwa, kwa namna hiyo. Mwaka elfu mbili na kumi tunajua hata baada ya malalamiko waliingia, lakini si Tanzania tu, si Tanzania tu, tuna uzoefu wa Afrika Kusini kwa mfano, huwezi ukaendelea kulia ukiwa nje sababu ya kupigwa. Tumemsikia miongoni mwa watu waliopigwa na kuumizwa ni Jusa Ismail Lado, mwingine ni Nasoro Mazrui. Nao wameunga mkono, wameunga mkono uamuzi wa chama chao tena kwa moyo mweupe na kwa kauli thabiti. Kwa hiyo hakuna usaliti, kwa sababu miongoni mwa watu ambao wameumizwa na madhira ya uchaguzi wameunga mkono. Lakini si hilo tu, hata ACT Wazalendo wenyewe kwa kauli yao wanasema bado wataendelea kulalamikia matukio na matendo yaliyotokea wakati kuelekea uchaguzi mkuu ambao ulikuwa ni wadhuluma. Hayo ni maoni yao. Kwa hiyo wameona si busara kulalamika wakiwa nje, wakalalamike na kupigania wakiwa ndani lakini pengine jambo ambalo alisemwi ni kwamba kwa kuingia ko serikalini hawa wanachama na wafuasi wa Mwalim sefu nac wengine wako katika serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, wengine ni wafanyabiashara, wengine ni wafu, wakulima, wengine ni wavuvi, watakuwa na uhakika na kuondokana na hali ya wasiwasi walikuwakilishi, kwa sababu nao watakuwa wamejumuishwa katika serikali kwa maana ya uwakilishi kwa hiyo hali ya wasiwasi na mashaka itapungua sana na Zanzibar yenye amani na utulivu tutaitarajia. Na pengine miaka mitano ijayo uchaguzi utakuwa ni bora zaidi kwa sababu yumkini ni Maalimu Sefu wakishirikiana na Useni Mwinyi na viongozi wengine wanachukua hatua za madhubuti kuhakikisha Zanzibari ambayo ni ya ndoto ya Maalimu Sefu ya, ya ndoto ya Useni Mwinyi inapatikana. Kwa hiyo hiyo ndio la muhimu na ndio kubwa zaidi na kwa hivyo unafikiri, ni mambo gani ambayo viongozi hawa wa ACT wanaingia katika serikali wanabidi kufanya au wataweza kufanya kuleta mabadiliko hayo kikubwa ambacho wanakifanya? Unajua, jambo jingine ajalisema sababu za kisiasa. Mimi kama mwandishi nimedadisi, sababu ni kwamba uungwana wa, uh, na msimamo binafsi wa Rais wa Zanzibar Hussein Mwinyi ndio moja ya chagizo kubwa lilioingiza. Wanaamini kutakuwa na masikilizano makubwa kati ya Maalim Seif Sharif Hamad na viongozi wengine wa Zanzibar na Huseni Mwinyi, na kati, kupitia masikilizano hayo kutatokea mabadiliko hilo, ndio kubwa na muhimu zaidi. Shukran, Absalum Kibanda, mwandishi wa habari mwandamizi kutoka nchini Tanzania, akizungumza uh, na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Na hapo basi tunakamilisha uh, sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika sehemu hii hii leo tunaanza kuangazia siasa za Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, uh, DRC ambapo, eh, raisi wa taifa hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi alitangaza adhma yake ya kuwa na mpango eh, wa kuvunja serikali ya muungano na wafuasi wa aliyekuwa rais wa taifa hilo Joseph Kabila. Alisema kwamba amepata ushauri wa wiki tatu kabla ya kutoa tangazo hilo la kusitisha serikali ya muungano uh, ambapo rais Tshisekedi anasema kwamba shindwa kutekeleza mahitaji ya Wakongo kwa kipindi cha miaka miwili kutokana na changamoto hiyo. Hivyo jambo muhimu ambalo um, liafiki li ni kuchagua maafisa wapya kuunda baraza jipya kwani bunge la sasa lina wafuasi wengi wa kabila ambao hawamsikilizi. Alisema kuwa amejiandaa kuvunja bunge lote kama eh, kuna ulazima. Hivyo ni muhimu kufanya eh, tathmini ya kinifu juu ya mwendelezo wa mambo yanavyokwenda katika uendeshaji eh, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuweza kufikia matakwa ya raia wa taifa hilo, katika hali ambayo imestaajabisha wengi, na wengi wanaeleza kwamba inaweza ikawa moja kati ya changamoto kubwa zitakazomkabili rais Felix Chisekedi katika kuongoza taifa hilo. Lakini nimezungumza na mwanahabari wetu Austere Malivika kutaka kufahamu hali halisi, uh, undani wa suala hili. Austere Malivika, hebu tueleze kwa kina, nini hapa kipo? Asante sana. Kile kinachoendelea hivi sasa ni hotuba ya rais Felix Chisekedi aliyosema jana kwamba anakata mkataba wa serikali ya muungano wa FCC pamoja na Kash, yaani kulikuwa na makubaliano ambayo Kash ambayo ilikuwa upande wa Chisekedi na FCC ambayo ilikuwa upande wa Kabila waliafikiana kwamba wanaunda serikali ya pamoja, alafu haja, hapo jana Jumapili Rais Chisekedi amesema kwamba, uh, hiyo serikali ya muungano ama hayo makubaliano ya muungano imeacha matatizo makubwa na kuacha Kongo haiendelee mbele na kusema kwamba ameshindwa kutekeleza majukumu yake, ndio jana akaamua kwamba kuanzia hii Jumapili huu muungano kati yake na upande wa Joseph Kabila umekwisha na hautaki tena, na baadaye anaunda chama chake ambacho ni Union sacree pour la Nation, na hiyo chama kitaweza kuwaunganisha wakongomani wote, wawe wapinzani, yawe makanisa, wawe kutoka watu kutoka mashirika ya kiraia na vile akasema kwamba atamtaja mtu ambaye wanaita formateur, ni mtu ambaye ataunda bunge lipya, yaani ataanzisha bunge lipya, na hilo bunge akiwa na uwingi wa wabunge basi atakuwa na mawaziri wengi, na vile kuunda serikali nyingine ambayo amesema ikiwezekana ifanyike kwa haraka, kwa sababu wananchi wa Kongo wanahitaji amani. Anasema kwamba tatizo kubwa ambalo amekuwa alikuwa ameliona katika miaka miwili imepita ni kwamba wanasiasa wa Kongo walikuwa wamewateka mateka wananchi wa Kongo, wananchi hawafaidike, na akasema kwamba ni ule upande wa, wa, wa Rais Joseph Kabila, lakini vilevile wa ule upande sasa malivika upande, wanasema kile ambacho tungependa kukifahamu vilevile kwa kutangaza kuvunja bunge hilo maana yake ni kwamba uchaguzi mpya inabidi uitishwe, na kuna swala lingine wanaeleza kwamba atakuwa amevunja katiba. Hebu tufafanulie hapa uh, katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inampa mamlaka rais kulivunja bunge iwapo kuna mzozo kati ya serikali pamoja na bunge, ama mzozo kati ya rais pamoja na bunge, hapo rais anapewa mamlaka ya kuweza kulivunja bunge. Na sasa hivi rais mwenyewe amesema kwamba ameshindwa kutekeleza majukumu yake kwa sababu bungeni hana wingi Kiona bunge la, la la la seneta na bunge la kawaida, rais mwenyewe ana wabunge wachache wafike hata mia moja na alafu zidi ya wabunge mia tano wote ni wa upande wa FCC wa Joseph Kabila. Kwayo, kwa hiyo anasema kwamba amekuwa akishindwa kutekeleza majukumu yake kwa sababu lile bunge halimrahisishe kazi, limekuwa likimubana na hata kukataa kupitisha sheria ambazo zinaweza saidia na vile vile amesema kwamba wakati kulikuwa na sherehe za kumwapisha jaji mkuu wa mahakama ya katiba, wabunge wa upande wa Kabila wa FCC hawakufika, hata spika wa bunge Senete wowote hawakufika kwenye sherehe hizo, na hii imeonyesha kwamba kuna tatizo kati yake na bunge, na ndio sababu anataka kuunda uh, wingi mpya wa wabunge, na huo baada ya huo wingi wa wabunge ndio baada sasa kunafanyika uchaguzi mwingine wa kumchagua Spika mpya wa bunge la taifa, labda kwa kifupi tu utueleze, uh, kwa maana hiyo hii sasa namna ya utawala utakuwaje kwa hapo? Ataweza kweli, kutokana na kwamba Rais Joseph Kabila mstaafu huyu bado ana nguvu, na ndio wakati ambapo unazungumza ni kwamba sasa hivi mambo yameanja kujitokeza, hasa kina Lambert mbere Mende, aliyekuwa msemaji wa serikali zamani nakuwa upa, na kwenye upande wa Joseph Kabila na watu wengine sasa hivi wamemaliza mkutano na kusema kwamba watahakikisha kwamba wanaendelea kumuunga mkono yule rais wa zamani, na wamesisitiza kwamba kila ambacho rais ametamka uh, wanajiuliza kwamba ataweza kukitekeleza, na akiwa atakitekeleza atakitekelezaje? Kwa sababu ha hawezi kuunda serikali kama nyingine iko, ni lazima kwanja waziri mkuu ajiuzulu, ndio hapo wanaweza kuunda serikali, lakini waziri mkuu hajajiuzulu, kwa hiyo Asante Auster Malivika. Nilizungumza vilevile vile na mchambuzi wa masuala ya kisiasa uh, ya Afrika Goodluck Ngingo, uh, kufahamu kile ambacho anakiona katika uh, mwendelezo wa siasa za taifa hilo uh, hasa hatua hii ambayo rais Felix Chisekedi ametangaza uh, kuvunja serikali ile uh, ya umoja ambayo ilikuwa ikiambatana na wafuasi wengi tu wa rais mstaafu wa taifa hilo uh, Joseph Kabila. Good luck, hebu tueleze, je, kile ambacho unachokiona wewe nini kipo hapa? Je, DRC itatawalika kwa mtindo huo? Ukitazama ni ni mwendelezo wauko ambayo ilikuwepo toka baada ya Shekedi kuwa wamepata urais wa Congo, kwa sababu wa so, wengi uh, wachambuzi walikuwa wanamtazama kama tu wamewekwa na rais Kabila, ikiwa mojawapo ni kwamba Rais Kabila akitawala kutoka mbali ilikuwa tafsiri ya wengi, na yeye mara kadhaa amejaribu kutaka kujinafsua kutoka kwenye on ya Rais Kabila, na mara kadhaa alikuwa akilalamika ya kwamba mageuzi anayotaka kuyafanya nchini Kongo nashindwa kufanyika kutokana na kupingwa hasa na baraza la wabunge, lakini pia baraza la maseneta ambayo limeongozwa na chama cha Rais Kabila, na mara kadhaa akishia kuweza kutaka kulivunja bunge. Hata ikumbukwe Uh, mwezi Februari akiwa London, Uingereza, katika mkutano ambao ulikuwa unahusisha masuala ya, ya Afrika alisema anaweza kulivunja bunge kama mambo yatakwenda asivyo, lakini baadaye tunaona akaweza kutulia. Lakini la kwa sasa uh, ameweza kusema kwamba mabadiliko anayotaka kuyafanya nchini Kongo hasa kwenye suala zima la utendaji wa serikali na ikiwemo pia maswala ya mifumo ya mahakama yanashindwa kufanyika kutokana na, na chama cha rais Kabila kutokubaliana nayo na unaweza kukumbuka Uh, siku za karibuni alivyoteua majaji mahakama ya kikatiba chama cha rais Kabila kimesema a kwamba hakufuata katiba, kwa sababu litazamiwa y kwamba Ramadhani Shadari, ambaye ni waziri mkuu, alipaswa kushirikishwa katika uteuzi wa majaji, kwamba kwenye serikali kumekuwa na mivutano sasa. Kwa kitendo cha kusema y kwamba anatoka kwenye muungano wa chama cha rais Kabila na kujaribu kutafuta muungano, atakuwa na wingi wa wabunge wa maseneta kwenye bunge, hasa kushirikiana na vyama vingine kwenye vyama vya Jean Pierre Bemba, chama kinachoongozwa na mwezi wa Katumbi. Hii inaweza kuzidisha mgawanyiko na machafuko ambayo yako nchini Kongo, kwa sababu ikumbukwe kwamba rais Kabila na chama chake bado na udhibiti mkubwa hasa kwenye jeshi na vyombo vingine vya ulinzi na usalama, na hali ya kiusalama Kongo, hasa maeneo ya mashariki, bado haijatuliza kuwatuliza kusema kwamba inaweza kumpa mamlaka kamili. Asante uh, sana Goodluck Ngingo kwa kutueleza hayo yote. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya uh, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.