Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki inayokaribisha. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Harrison Kamau. Tukukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo ikiwa ni Ijumaa, Desemba 11 mwaka wa 2020. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, wabunge huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo piga kura kwa mwondoa spika wa bunge la nchi hiyo jina ni bunge Mabunda. Mabunda amechapwa marufuku na wameweza kutosa madarakani, ndio maana unaona kwenye bunge inakuwa raha. Na katika habari nyingine, mahakama kuu ya Kenya siku ya Alhamisi imeamuru serikali ilipe fidia kwa wanawake wanne walioathiriwa na wimbi la unyanyasaji wa kijinsia baada ya uchaguzi uliojawa na ghasia wa mwaka wa 2007 baada ya miaka saba ya kungoja na kucheleweshwa, leo waathirika wa leo unyanyasaji wa kijinsia wanaweza kupata pumziko la furaha, kwa sababu leo mahakama kuu imetoa haki kwa waathirika wa unyanyasaji wa kijinsia. Huu ni uamuzi mzuri ambao hautakuwa na athari tu nchini Kenya, lakini ulimwenguni kote, kutokana na maswala ya ulinzi, uchunguzi na mashtaka ya kesi za unyanyasaji wa kijinsia na kingono ni miongoni tu mwa mengi utakayosikia katika matangazo yetu ya kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Harrison Kamao anaanza kusomea habari muhimu za dunia. Maseneta wawili wa Marekani wameiomba serikali yao kutathmini kuwawekea vikwazo maafisa wa kijeshi au wanasiasa wa Ethiopia watakaopatikana kukiuka haki za binadamu kwenye mzozo wa Tigri ambao umekuwa ukiendelea kaskazini mwa Ethiopia kwa mwezi mmoja sasa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, huo ndio wito wa kwanza kutolewa na wajumbe wa Marekani tangu mapigano kuzuka Novemba nne kati ya wanajeshi wa serikali na vikosi vya Tigri Peoples Liberation Front, TPLF. Mapigano hayo yanasemekana kusababisha vifo vya mamia ya watu hukaribu milioni moja wakitoroka makwao na elfu hamsini miongoni mwao wakiomba hifadhi kwenye nchi jirani ya Sudan. Tangu kutokea kwa ghasia hizo, kumekuwa na madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu kutoka kwa pande zote mbili, swala ambalo linatia doa kwenye uhusiano kati ya Marekani na Ethiopia ambaye ni mshirika mkubwa kwenye eneo hilo la Afrika lenye misukasuko mingi hasa ikizingatiwa vita dhidi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu kwenye taifa jirani la Somalia. Maseneta waliwasilisha hoja hiyo ni Ben Cardin ambaye ni Mdemokrat na mwenzake Mrepublican Jim Rich. Umoja wa Mataifa umesema jana Alhamisi kwamba msimamo wake haujabadilika kuhusiana na eneo linalozozaniwa la magharibi mwa Sahara, hata baada ya Marekani kutambua haki ya Moroko ya kumiliki. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa huo Antonio Guterres amesema kuwa bado anaamini kuwa suluhisho la mzozo huo liko kwenye mapendekezo yaliyofanywa awali na baraza la usalama la usalama umoja huo wa Mataifa. Jana Alhamis, Morocco ilisema kuwa ingerejesha mara moja uhusiano wake wa kidiplomasia na Israeli wakati ikisifu hatua ya Washington ya kutambua udhibiti wake juu ya eneo la magharibi mwa Sahara. Eneo hilo kwa muda mrefu limekuwa likizozaniwa kati ya Morocco na waasi wa Polisario Front ambao hivi karibuni walianza tena juhudi za kukomboa eneo hilo lililokuwa koloni ya Hispania katika miaka ya nyuma. Ripoti kutoka ofisi ya kifalme ya Moroko zinasema kuwa uhusiano na Israel ungerejeshwa mara moja, muda mfupi baada ya mawasiliano ya simu kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mfalme wa taifa hilo Mohamed watano. Uchaguzi wa urais wa Somalia umeingia kwenye mashaka wiki hii baada ya wagombea wa upinzani kumshutumu rais aliyeko madarakani Mohamed Abdullahi Farmaajo kwa kujaza watu kwenye kamati ya uchaguzi ambayo itaendesha kura muhimu ya awali upinzani umekaidi kwa kuunda kamati yao inayofanana na hiyo ikichelewesha uchaguzi na kusababisha wasiwasi wa kimataifa. Sande Shomari anaisoma ripoti ya Mohamed Kahie kutoka Mogadishu. Kuna wagombea zaidi ya kumi katika uchaguzi wa rais usio wa moja kwa moja wa Somalia, ambapo koo nne kubwa na makabila mengine walio wachache huchagua wabunge ambao wataamua juu ya mkuu ajayi wa nchi. Upinzani unamshutumu rais Mohamed Abdullahi Farmajo kwa kukiuka sheria ya uchaguzi kwa kujaza kamati ya uchaguzi na washirika wake. Kamati hiyo inaratibu uchaguzi wa bunge kabla ya kura ya urais. Abdirahman Abdishakur, mmoja wa watu muhimu katika upinzani, aliambia Sauti Amerika kwamba rais aliweka wafanyakazi wa shirika la ujasusi la kitaifa linalojulikana kama NISA kwenye kamati hiyo. Jumuiya ya kimataifa pamoja na Marekani imeelezea wasiwasi wao juu ya mzozo wa kisiasa katika nchi ambayo tayari inakabiliwa na vitisho kundi lenye silaha la al Al-Shabab. Balozi Donald Yamamoto alionya vikundi vya upinzani dhidi ya kupotosha mchakato wa uchaguzi. Waziri Mkuu wa Somalia Muhamed Hussein Roble aliahidi utawala wake kutashughulikia wasiwasi wote ulioibuliwa kuhusu uchaguzi huo ambao wamepangwa kufanyika mwezi Februari. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula duniani WFE David Beasley jana Alhamisi, wakati akipokea tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka huu kwa niaba ya shirika lake kwa njia ya kimitandao, alionya kuwa takriban watu milioni 270 wanakabiliwa na baa la njaa ulimwenguni. Amesema kuwa kando na kufurahia ushindi huo ni wakati wa ulimwengu kuchukua hatua za kuzuia janga hilo ambalo limesababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa, siasa mbaya, na pia kama silaha kwenye mapigano. Besley ameongeza kusema kuwa kati ya watu milioni 270 wanaokabiliwa na njaa, miongoni mwao milioni 30 wanategemea WFP kwa kiwango cha asilimia 100 ili kupata chakula. Kinyume na kupokea tuzo hiyo mjini Oslo kama ilivyo kawaida, Besley alipokea wakati akiwa kwenye makao makuu ya WFP mjini Rome kutokana na hali iliyoko ya janga la corona. Bezli ameongeza kusema watu matajiri ulimwenguni wanamiliki jumla ya utajiri wa dola trilioni mia nne na kwamba wakati huu wa corona utajiri huo umeongezeka kwa kiwango cha dola bilioni mbili nukta saba kwa baadhi ya watu, wakati ambapo ni dola bilioni tano pekee zinazohitajika ili kutoa chakula kwa watu milioni 30 wanaohitaji chakula kwa dharura. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema jana Alhamisi kuwa huenda mazungumzo yanayoendelea kati ya taifa lake na jumuiya ya Ulaya yakamalizika bila kufikia makubaliano yoyote. Uingereza na EU wamejiwekea hadi Jumapili ili kufikia makubaliano kuhusu mikataba ya kibiashara kabla ya muda uliowekwa wa Uingereza kuondoka kwenye EU mwishoni mwa mwaka. Pande zote mbili zimetahadharisha wakazi wake kwamba huenda kukawa na habari zenye kutisha mwakani na kwamba wawe tayari kwa kipindi kigumu cha kibiashara kati ya Uingereza na mataifa ya EU baada ya karibu nusu karne barani Ulaya. Matamshi ya Johnson yamekuja wakati wapatanishi wakiendelea kutafuta suluhisho la mazungumzo yaliyokwama kwa wiki moja sasa. Kufikia Jumatano, mkuu wa EU Ursula von der Leyen na Johnson tayari walikuwa wameanza kuashiria kuwa muda uliowekwa wa Uingereza kuondoka kwenye EU utamalizika bila makubaliano yoyote kupatikana. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari wachikua uzito wa jua alfajiri hii ni uko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo wabunge wa nchi hiyo wamepiga kura kumwondoa spika wa bunge la nchi hiyo, Jeanine Mabunda, kutoka muungano wa FCC inayomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila, wabunge hao wakidai kwamba Mabunda hakumheshimu rais wa nchi hiyo. Austeri Malivika anayo taarifa zaidi. Ni kufuatia uchaguzi wa wabunge ambao umefanyika leo hii kwa saa za usiku, ndipo spika wa bunge wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Janini Mabunda, ameondolewa kwenye uwazifa wake baada ya mgogoro karibu wa siku ine mfululizo, na hata wabunge wakitwangana bungeni. Kwenye laini ya simu najiunga naye Tembo Siotama, ambaye amekuwa bungeni wakati wa uchaguzi ulioendelea usiku. Mabunda tayari pika wabunge, mabunda amechapwa marufuku na wameweza kuogosha madarakani. Ndio maana unaona kwenye bunge inakuwa raha, kwani hiyo sistemu ya zamani inaweza kuondoshwa madarakani, na tunaendelea kuhesabu sauti, lakini kwa sasa imeonekana nani huyo? Mabunda amefurutishwa na ametoka, ameondoshwa madarakani. ni wabunge mia nne themanini na sita ndio walishiriki kikao hicho, mia mbili na themanini na moja ndiyo wamechagua kuondolewa kwa Janini Mabunda. Mbindu Le Mitono ni mmoja walioandaa mkakati wa kumwondoa Janini Mabunda. kura yetu ni wakati tulikuwa tukispika kura hii, kura ilikuwa tuko tunaangalia, sasa kuangalia kama tunatosha huu president wa bunge sasa. Tulikuwa tukifanya sisi peke, tukichambua, tukifanya hesabu, na wakati hesabu tunaona tumemwondosha, tunakuwa hekari sana. Ameondoka, ndio unaona furaha ndani ya bunge kusema huyu presidenti wa bunge ameondoka. Toka na kuondoka yake ni mwisho wa kabila kukosa yake, ni kabila kushindwa kabisa. Ndio vile unasikia furaha mingi ndani ya bunge. Basi tumepigana tumepigana, kama siku ngapi hivi, tuko tunapigana humu. Sasa hivi furahi inatoka humu, nikuonyesha kama kabila yeye mambo yake imekusha. Baadhi ya wabunge waliokuwa wakimuunga mkono, Janini Mabunda kutoka chama cha FCC walimtoroka, kama huyu Jadoka Sereka Mangwengwe. Ndiyo mimi ni bunge nasimamia wananchi, na ndani ya kila kitu unapasha kuswali wananchi walionituma o, napasha kuangalia wapi entere yao iko, ni kule ndio naegemea pasi kuko entere ya wananchi walionituma. Vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila vikisema kwamba havitatambua ofisi hiyo. Ezekias Muhaya ni kutoka chama cha PPRD, Kivu Kaskazini. Tunaona uh, inakuwa sawa, vitu hatutaweza kuvumilia, ndiyo maana tulikitana na tunatangazia wakongomani ya kwamba awe nani hata kama ni yeye mwenyewe rais, hata askari hata polisi, kama wanataka kutembea kwa njia hii watatuona katika barabara, sababu ni sisi tulifukuza kidikteta cha Mobutu na sasa tuko tayari tena kufanya vita hili. Hussein Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika harison kamau anaendelea na habari zaidi za dunia unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc wajumbe wawili kutoka kwenye kamati ya baraza la senat kwenye maswala ya kigeni wanaongoza mashauriano na utawala wa trump ili kutafuta njia ya kuondoa sudan kwenye orodha ya Marekani ya mataifa yanayofadhili ugaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani tayari amefikia makubaliano na taifa hilo kwamba Khartoum iwafidia wahanga wa mashambulizi ya kigaidi ya mwaka 1998 na 2002 barani Afrika na mashariki ya kati, kama njia ya kuondolewa kwenye orodha hiyo, pamoja na kuondolewa lawama kama taifa. Hata hivyo, baadhi ya wajumbe wa Marekani wamepinga hatua wa hiyo wakisema kuwa huenda ikazuia wahanga wa mashambulizi ya kigaidi ya Septemba mwaka wa elfu mbili na moja hapa Marekani kutafuta haki yao kisheria dhidi ya Sudan. Pendekezo hilo linaloongozwa na seneta wa New York Chuck Schumer na mwenzake wa New Jersey Bob Mendez, hata hivyo, linalenga kufanya marekebisho kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani yatakawezesha waadhiriwa wa Septemba 11 kuendelea na kesi zao. Viongozi hao wamesema kuwa wametoa nafasi mbili za tafsiri ya kisheria kuelekea malengo hayo na waziri wa afya wa Nigeria Osagie Ehanire amesema jana Alhamisi kuwa taifa lake huenda linaelekea kwenye wimbi la pili la maambukizi ya COVID-19 wakati idadi ya maambukizi mapya ikisemekana kuongezeka kwa kiwango kikubwa kwenye taifa hilo linaloongoza kwa idadi ya watu barani Afrika. Wakati akizungumza kwa njia ya televisheni kwenye mji mkuu wa Abuja, Ehanire amesema kuwa visa 1843 vimeripotiwa katika kipindi cha wiki moja iliyopita vikilinganishwa na elfu moja vilivyoripotiwa wiki moja awali. Waziri huu wa amesema sababu kubwa ya ongezeko hilo huenda ni kutokana na maambukizi yaliyoingia vijijini pamoja na wageni wanaoingia nchini humo. Taifa hilo lenye wakazi takriban milioni 200, kufikia jana Alhamisi lilikuwa na maambukizi 70669 na vifo 1184 tangu janga hilo lilipoingia mwanzoni mwa mwaka. Hata hivyo halijaadhiriwa sana ikilinganishwa na mataifa mengine barani Afrika. Tangazo hilo limekuja siku moja tu baada ya Afrika Kusini kutangaza rasmi kuwa imeingia kwenye wimbi la pili la maambukizi ya korona. Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mahakama Kuu ya Kenya jana Alhamisi imeamuru serikali ilipe fidia kwa wanawake wanne walioathiriwa na wimbi la unyanyasaji wa kijinsia ambao uliibuka katika ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka wa 2007 wote wanne watapokea kwa karibu dola elfu 36 za kimarekani wakati walalamishi wengine wanne wanawake wawili na wanaume wawili kesi zao zikitupiliwa. Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Mahakama Kuu ilisema serikali inawajibika kwa kushindwa kufanya uchunguzi ulio huru na bora wa mashtaka ya uhalifu wa unyanyasaji wa kingono na kijinsia wakati wa ghasia za baada ya, ya uchaguzi. Matokeo yake, ilisema ilikuwa ni ukiukaji wa haki zao za kikatiba. Madaktari wa Haki za Binadam, taasisi ya hisani ambayo ilisaidia kupeleka kesi hiyo kortini ilipokea vyema uamuzi huo wa kihistoria, wakisema ni mara ya kwanza nchini Kenya kwamba unyanyasaji wa kijinsia baada ya uchaguzi umetambuliwa na serikali na fidia kutolewa. Naitore Nyamu, mkuu wa madaktari wa haki za binadamu PHR nchini Kenya, anasema kwamba uamuzi wa, wa kihistoria umetolewa na mahakama kuu ya Kenya. After seven years of waiting and delays today, baada ya sa miaka saba sa ya sa sa sa sa kungoja sa na kucheleweshwa leo waathirika wa unyanyasaji wa kijinsia wanaweza kupata pumziko la furaha kwa sababu leo mahakama kuu imetoa haki kwa waathirika wa unyanyasaji wa kijinsia. Huu ni uamuzi mzuri ambao hautakuwa na athari tu nchini Kenya, lakini ulimwenguni kote, kutokana na masuala ya ulinzi, uchunguzi na mashtaka ya kesi za unyanyasaji wa kijinsia na kingono. Miezi kadhaa ya vurugu iligubika Kenya kufuatia uchaguzi wa rais uliopingwa mnamo mwaka 2007. Vikundi vya haki viligundua kuwa zaidi ya watu 1100 waliuawa na watu wasiopungua 900 wanyanyaswa kingono pamoja na ubakaji wa genge na kuhasiwa. Miaka kadhaa baadaye mahakama ya kimataifa ya jinai ICC huko The Hague iliwafungulia mashtaka rais wa Kenya Uhuru Kenyatta naibu wake William Ruto kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu, lakini kesi zote mbili zilishindikana baada ya mashahidi kushindwa kutoa ushahidi wao. Katika uamuzi wake Alhamisi, mahakama pia ililipa gharama gharama za uharibifu zimetolewa na kuwaathirika wanne tu kati ya wanane waliowasilisha malalamiko, na hawa wanne ni wanawake ambao wamelipwa shilingi milioni nne za Kenya sawa na dola elfu thelathini na sita za Marekani kila mmoja wao. Mmoja wa athirika lilipo fidia alisema, tunayo furaha kwa korti hatimaye imetambua madhara ambayo tulipata, walakini hatuelewi ni kwa nini korti ilitutenga na ikutoa fidia kwa waathirika wengine wanne. Lakini nyama aliongeza kuwa uamuzi huo ulikuja kwa wakati mwafaka vurugu pamoja na unyanyasaji wa kingono inaendelea kuwa mada kuu katika uchaguzi wa rais nchini Kenya ambapo uchaguzi unaofuata utafanyika ifikapo Agosti 2022. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera ametangaza mipango ya adhabu kali dhidi ya wale wanaofanya unyanyasaji wa kijinsia baada ya kuongezeka kwa kesi za aina hiyo wakati huu wa janga la korona. Katika hotuba yake kwa taifa siku ya haki za binadamu Desemba 10, Chakwera amesema Malawi pia inahitaji kufundishwa kuhusu haki za binadamu mashuleni. Lamek Masina anaripoti kutoka Blanta, naye Sande Shomari anasoma ripoti yake kamili. Rais Chakwera alisema takwimu inayoonyeshwa na, na idara ya taifa ya takwimu za ghasia za kijinsia inayoogopesha. Miaka mitatu iliyopita, ofisi ya kitaifa ya takwimu iliripoti kwamba mmoja kati ya wanawake na wasichana watatu wa Malawi kati ya miaka 15 na 49 anapata unyanyasaji wa kingono au kimwili na kufanya mambo kuwa mabaya zaidi, kesi za uhalifu huu zimekuwa zikiongezeka, na katika miezi mitatu iliyopita ya mwaka huu pekee, kiwango kimekuwa juu kwa asilimia 35 kuliko kipindi hicho mwaka uliopita, Chakwera alisema. Mwelekeo huo unaonyesha kuwa chini ya vizuizi vya kutoka vilivyowekwa ili kupambana na COVID-19, uhalifu wa kijinsia umeenea. Alitangaza mipango ya adhabu kali dhidi ya wale wanaofanya vurugu za kijinsia. Wizara ya sheria, jinsia na utawala itaanza marekebisho ya kisheria husika ikiwa ni pamoja na utaratibu wa makosa ya jinai na nambari ya ushahidi ili kuharakisha kushughulikiwa kwa kesi kama hizo, kutoa adhabu kali za lazima dhidi ya wakosaji na kuanzisha usajili Wahalifu wa kijinsia . Chakwera pia alisema Malawi itahitaji kufundishwa kwa haki za binadamu mashuleni. Kwa miezi miwili iliyopita, wapigania haki wamekuwa wakifanya maandamano kadhaa dhidi ya kesi zinazoendelea za ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia kwa wasichana na wanawake. Wakati wa maandamano hayo mwezi Novemba, chama cha madaktari wanawake nchini Malawi na wanaharakati wengine wa haki walimpa Rais Chakwera siku tisini kuwasilisha hatua za kusaidia kumaliza unyanyasaji wa kijinsia Kesi mpya za ubakaji na no unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana huripotiwa nchini Malawi karibu kila wiki. Siku ya Alhamisi, vyombo vya habari viliripoti kuwa polisi katika wilaya ya kusini ya Mangochi wamemkamata mwanaume mwenye umri wa miaka 33 kwa kubaka dada watatu wenye umri kati ya miaka 12 na 14. Mmoja wao sasa ni mja mzito. Magi Kathewera Banda ni mkurugenzi mtendaji wa harakati za ilani ya wanawake. Anasema shida kubwa ni kwamba sheria za sasa hazitekelezwi. Nadhani hatushughulikii maswala halisi, kwa sababu ukiangalia ubakaji, ni ipi hukumu ya juu? Wanasema unaweza hata kwenda kwenye hukumu ya kifo. Kwa sababu kwangu, nadhani Malawi, ni juu ya utekelezaji wa sheria zetu badala ya sheria zenyewe. Kwa miaka mingi tulijaribu kuja na sheria za jinsia, lakini unakuta hazijatekelezwa. Rais wa chama cha wanasheria wanawake nchini Malawi anasema mitazamo kuhusu unyanyasaji wa kijinsia lazima ibadilike. Maluza anasema hatua zinapaswa kuchukuliwa kuharamisha vitendo vya kitamaduni vinavyodhuru, unyanyasaji dhidi ya wanawake na katika VOA Mitaani hii leo, wanawake wanaofanya biashara ya ngono huko Goma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waeleza matatizo yanayowakumba tangu ugonjwa wa korona ulipoingia nchini humo. Basi hakuna gisi ya kujikinga juu ya korona, juu korona kwanza, wanasema tu emetre eh, eh, emetre tutalala na emetre eh, emetre eh, jibu na katara ingine barasema, tuvale makashne, tapatia bwanako bizu uko. <laughs> na kashne jibu na katala. Ndio ilesaa mnaanzavaa mapenzi, hawezi hawezi ogopa kupachana ma bizu juu ya kuambukiziana corona. Korona hapa korona haiko, tunayatu ni gripe, ndio kona sumbua batu na gripe na kuaka tu apatana mabizum anapata git atunyadawa taponame hatuogope kitu. Kazi zetu hizi zishakuwa nguvu kabisa, tuko atafutisha hatupate, kama nijui ya nini, kama nijui ya korona, sijui hatupate ata kitu kabisa, kama tutafute, hakuna mafuta, hakuna chakula, iko sa tutariskie kukufia tae tuko na wakati mko na mnaanza fanya mapenzi na bwana, hamuko naogopa kama mutambukiziana korona? Tuko naogopa tu ni juu hakuna vya vyakufaa, hatuna zingine makazi. Tungeko na zingine makazi, tungeacha tungeachame. Hakuna vyakufaa njane tatua vrema tafauti akufa tafauti, iko krize ishakua mingi mbele, tulikuwa tukuameendaka Taktana, <laughs> Taktana, ma ma na na Maike maisha ishacheza sana. Wakati ya korona hawezi okupa mwanamke juu naule mwanamke mwenyewe nasema, najua naye anaweza kuletea korona. Korona haikuwake na kufaa mapenzi, haikorespondele, haikutanani hata na siku na korona mapenzi ni yake ngambo na makorona ni yake ngambo. Wakati mnasema kama korona mapenzi na mwanamke mwenye ujue mwenye ujue anaweza kukosea korona, mwenye mko naye mkitana njoo bibi yako, mbona bayafaka separation kuseba gabule bibi na bwana juu ya korona? Tuko tunaenda tu ndio tunaweka korona ikome, tunaenda hakuna vyakushikinga Sa tutafika kule, unapata ule wako mwenyana kurumbata, utashikinga ai, eh? Mtasema ni seni vale cash nena, niko mkazi yangu na mimi, ndio kazi yangu ile, hakuna moyo kujikinga, nikurudia tu nikisha toka kule eh, kama mtu anakunya ile ma citronelle kizipo, wanasema oh, malo we ma citronelle, tunakoroga tunakunya, basi ile ndio protection tu, moyo yetu kwa jikinga nayo ile vili vyote vilaonekana kama korona haikuwaki, ni masikara wanatupatia kusudi vatudanganye. Mishi tunaendelea na kawaida, mapenzi yetu kama vilikwa zamani mpaka leo, mapenzi ya kutanaka na corona, Ewani, leo mapenzi aiyakutanaka na korona ata siku mwa ya dawa, ewan leo vraiment vitu viko ngufu, sa par example mi hapa niko na vatoto vawili niko munyumba kupanga. kupanga mbele ulikuwa na tulikuwa ta naenda musho yetu, unarudia hata uko ata na sekan dolare swasan dolare, kama ulipata kabisa soko meleo, ko naenda kupata ta wa se dolare make palo, nashukuru bosasasa. Gizi mimi mwe niko na vatoto lifo vasome kikahaba hivi kusudi wanasema jinsi inawasaidia kwa maisha. Korona hayo haifati vile, donc inaua sana, donc haichague. Ni kusema tunawaomba ke waendelee kujikinga, kukamata mameziri ya protection wemeuchaafikakeazkama anakusomia muhtasari wa habari. Maseneta wawili wa Marekani wameiomba serikali yao kutathmini kuwawekea vikwazo maafisa wa kijeshi au wanasiasa wa Ethiopia watakaopatikana kukiuka haki za binadamu kwenye mzozo wa Tigray ambao umekuwa ukiendelea kaskazini mwa Ethiopia. Umoja wa Mataifa umesema jana Alhamisi kwamba msimamo wake haujabadilika kuhusiana na eneo linalozozaniwa la magharibi mwa Sahara hata baada ya Marekani kutambua haki ya Moroko ya kulimiliki. Uchaguzi wa urais wa Somalia uliingia kwenye mashaka wiki hii baada ya wagombea wa upinzani kumshutumu rais aliyeko madarakani Mohamed Farmajo kwa kujaza watu kwenye kamati ya uchaguzi ambao itaendesha kura muhimu ya awali. Mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula duniani WFP David Beasley jana Alhamis wakati akipokea tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka huu kwa niaba ya shirika lake kwa njia ya kimitandao ameonya kuwa takriban watu milioni 270 wanakabiliwa na baa la njaa kote ulimwenguni. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema jana Alhamisi kuwa huenda mazungumzo yanayoendelea kati ya taifa lake na Jumuiya ya Ulaya yakamalizika bila kufikia makubaliano yoyote na waziri wa afya wa nigeria osagie hanire amesema jana alhamisi kuwa huenda taifa lake linaelekea kwenye wimbi la pili la maambukizi ya covid 19 wakati idadi ya maambukizi mapya ikisemekana kuongezeka kwa kiwango kikubwa nchini humo na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika amoyo hamza alikuwa msimamizi wa matangazo haya mwelekezi diodon chubahiro nimeshirikiana mwenzangu harrison kamau Jina langu ni Sunday Shomari na kutakia siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.