H hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Leo ikiwa ni Ijumaa, Disemba 11 mwaka wa 2020, tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equira FM Kisumu, Kenya na kadhalika, Chuchu FM kule Zanzibar unaweza pia kutupata kwa masafa mafupi katika mita bendi kumi na tisa na ishirini na mbili. Karibuni. katika matangazo yetu hivi sasa, kwenye Live Talk tunaangazia mvutano wa kisiasa ulioibuka hivi karibuni ambao bado unaendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Chambuzu, je, wachambuzi wanasemaje? Chanzo ni katika uchaguzi uliompa madaraka rais ambaye kwa sasa anajikuta hafanyi chochote. Kama vile alivyozungumza yeye mwenyewe, uchaguzi huo haukuwa uchaguzi wa halali, haukuwa uchaguzi wa haki kwa sababu ulikwenda kinyume na matakwa ya wananchi. Na katika habari nyingine, jarida la Time Magazine la Marekani limewachagua rais mteule wa Marekani Joe Biden na makamu rais mteule Kamala Harris kama watu mashuhuri zaidi duniani mwaka huu wa 2020. Naam, msikilizaji, kumbuka matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo la Afrika Mashariki na kati, vilevile vile tunasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. Serikali ya Ethiopia leo imekanusha madai kwamba vita vinavyoendelea katika jimbo la kaskazini la Tigrei vimesababisha msaada wa dharura kutowafikia raia katika jimbo hilo. Hayo ni baada ya mashirika mawili ya hisani ya kigeni kuripoti kwamba baadhi ya wafanyakazi wao waliuawa huko Tigrei. Mashirika hayo yameziomba pande zinazogombana kufanya kila liwezekanalo kulinda wale wasiohusika katika vita. Mzozo wa zaidi ya mwezi mmoja kati ya majeshi ya serikali kuu na wapiganaji wa chama cha TPLF umesababisha vifo vya maelfu ya watu na kulazimisha wengine laki tisa na nusu kukimbia. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, karibu watu elfu hamsini wa walikimbilia nchi jirani ya Sudan tangu jeshi la Ethiopia kuuteka mji mkuu wa Tigrei, Mekele, wiki mbili zilizopita na kutangaza ushindi. Serikali ya Ethiopia imekuwa ikionyesha kwamba maisha katika jimbo la Tigrei yamerejea katika hali ya kawaida, lakini viongozi wa TPLF wanasema kwamba wanaendelea na mapambano. Mashirika ya kimataifa yanayosaidia wakimbizi International Rescue Committee, IRC, na Danish Refugee Council leo yameelezea katika taarifa ya masikitiko yao kutokana na kuuawa kwa wafanyakazi wao. IRC imesema mfanyakazi wake mmoja aliuawa katika kambi waki ya wakimbizi ya shir Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamefikia makubaliano yenye malengo makubwa ya kupunguza viwango vya gesi chafu kwa asilimia hamsini na tano ifikapo mwisho wa mwongo ikilinganishwa na viwango vya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na hivyo kuepusha kikwazo kikubwa kabla ya mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa mwishoni mwa wiki hii. Baada ya mazungumzo ya usiku mzima wakati wa kikao chao cha siku mbili mjini Brussels, nchi wanachama ishirini na saba za Umoja wa Ulaya leo zimeidhinisha pendekezo la tume ya utendaji ya Umoja wa Ulaya kuzingatia lengo mbadala la umoja huo kwa kufikia viwango vya hewa safi ifikapo nusu karne. Hayo ni baada ya nchi ambazo zinategemea sana mkaa wa mawe kuunga mkono lengo hilo lililoboreshwa miaka mitano baada ya mkataba wa mjini Paris kuhusu hali ya hewa. Umoja wa Ulaya unataka kuongoza katika vita dhidi ya viwango vya juu vya joto ulimwenguni. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson na mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen leo wamesema Uingereza inaweza kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya bila mkataba, wakati zikisalia wiki tatu ili mazungumzo yasawazishwe. Uingereza iliondoka rasmi kwenye Umoja wa Ulaya mwezi Januari mwaka huu, lakini inaendelea kuwa mwanachama asiye rasmi hadi tarehe thelathini na moja Disemba ikiwa kipindi cha mpito ambapo Uingereza iliendelea kuwa mshiriki kwenye soko la pamoja la umoja wa Ulaya. Pande zote zimesema zina nia ya kuafikiana namna ya kuziba hasara ya dola trilioni moja kwa mwaka ya biashara kati yao, lakini mazungumzo yamekwama. Afisa wa umoja wa Ulaya amesema kwamba mkuu wa kamisheni ya umoja wa Ulaya Von der Leyen amewaambia viongozi wa umoja wa Ulaya kuwa haoni dalili yoyote ya kupatikana makubaliano. Naye Boris Johnson amewaambia waandishi wa habari kwamba inaonekana tunaelekea kwenye suluhisho ambalo litakuwa zuri kwa Uingereza na tutaweza kufanya kile ambacho tulikuwa tumepanga kufanya tangu Januari mosi. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mamlaka ya Marekani inayokagua ubora wa chakula na dawa FDA muda wowote inaweza kutoa idhini ya mwisho ya matumizi ya dharura ya chanjo dhidi ya virusi vya korona iliyotengenezwa kwa ushirika wa kampuni ya dawa ya Marekani Pfizer na ile ya Ujerumani BioNTech. Ufanisi wa chanjo hiyo kwa kukinga virusi vya covid-19 ni asilimia 95. FDA inatarajiwa kuruhusu matumizi ya dharura ya chanjo hiyo hii leo au Jumamosi, baada ya jopo maalum la mamlaka hiyo kuafikiana hapo jana kwamba FDA inaweza sasa kutoa idhini ya kutumia chanjo hiyo dhidi ya korona. Uamuzi huo umechukuliwa baada ya Marekani kurekodi idadi kubwa ya vifo kutokana na korona, ambapo zaidi ya watu elfu tatu na mia moja walipoteza maisha kwa siku moja mapema wiki hii kwa mujibu wa chuo kikuu cha hapa Marekani, John Hopkins. Kufikia Ijumaa hii Marekani ilikuwa na zaidi ya visa milioni 15 na laki tano vya maambukizi ya korona na vifo zaidi ya laki mbili na elfu tisini na mbili. Moroko inadai kwamba makubaliano ya kuanzisha tena uhusiano na Israel yanaimarisha dai la taifa hilo la kifalme kwamba Sahara Magharibi ni sehemu ya ardhi yake, lakini wakati huo huo haitoweka hatarini haja na dhamira ya kupatikana suluhisho kwa vita vya uhuru wa Palestina. Israel na Moroko zilikubaliana jana Alhamisi kurudisha uhusiano wao kutokana na makubaliano yaliyosimamiwa na Marekani na kuifanya Moroko kuwa nchi ya nne ya kiarabu kuweka kando uhasama na Israel katika miezi minne iliyopita. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa ulisema jana kwamba uamuzi wa Marekani kuunga mkono madai ya Moroko katika suala la Sahara ya Magharibi haibadilishi msimamo wake kwamba mzozo huo unabidi kutanzuliwa juu ya uhuru wa sahara ya magharibi jarida maarufu la hapa marekani time magazine limewachagua rais mteule wa marekani joe biden na makamu wake kamala harris kama watu mashuhuri duniani kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini mhariri mkuu wa jarida hilo edward felsenthal anasema biden na harris wameshinda heshima hiyo kwa kubadili hadithi ya Marekani kwa kuonyesha kuwa nguvu za uelewa ni kubwa kuliko migawanyiko, kwa kuwa na mtazamo mmoja wa uponyaji katika ulimwengu wenye huzuni. Rais Donald Trump, wahudumu wa afya ambao wako mstari wa mbele kwa kupambana na janga la COVID, mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza Daktari Anthony Fauci na vuguvugu linalopigania vugu haki sawa kati ya wa Wamarekani wote walikuwa miongoni mwa wagombea wa kupata tuzo hiyo ya heshima. Time Magazine ilichagua pia bendi ya muziki ya Korea Kusini BTS kama mtumbuizaji mashuhuri wa mwaka. Naye mchezaji wa mpira wa kikapu wa timu ya Los Angeles Lakers LeBron James amechaguliwa kama mwanamichezo bora wa mwaka. Wabunge wa Argentina leo wamepitisha mswada wa sheria ambao utahalalisha utoaji mimba katika baadhi ya matukio, mswada ambao ulipendekezwa na Rais Alberto Fernandez kama jibu kwa ombi la muda mrefu la wanaharakati wa haki za wanawake. Mswada huu ambao unahitaji idhini ya baraza la seneti katika kikao chake kabla ya mwisho wa mwaka huu unaruhusu utoaji wa mimba hadi wiki kumi na nne za ujauzito. Mswada huo ulipasishwa kwa kura mia moja thelathini na moja dhidi ya mia moja kumi na saba na wabunge sita wamejizuia kupiga kura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, mara baada ya habari hizo zilizosomwa na mwenzetu Patrick Ndwimana. Sasa kama tulivyokuarifu hapo mwanzo, ni wakati wa live talk, yaani majadiliano ya wiki, mada ya leo ikiwa ni siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Congo au mvutano wa kisiasa ambao unaendelea nchini humo kati ya kambi ya Rais Felix Tshisekedi na rais wa zamani Joseph Kabila na vilevile vile athari zake kwa siasa za nchi hiyo na kieneo. Je, hatima ya mvutano huo itakuwa ni nini? Kukuendeshea mpango huu, jina langu ni BMJ Mridhi na anashirikiana mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Kwa kifupi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikigonga vichwa vya habari katika wiki moja iliyopita kwa sababu ya matukio ya kisiasa ambayo wachambuzi wanasema ni nadra. Licha ya kwamba ni nchi ambayo imezoea vuta ni kuvute na mizozo mingine ya kila aina katika nyanja ya siasa, nchi hiyo yenye idadi ya takriban watu milioni 90 imeshuhudia mvutano mkubwa wa kisiasa uliopelekea hali ya taharuki baada ya kusitishwa au kuvunjwa kwa ushirikiano wa kisiasa kati ya muungano wa Kash wa rais wa sasa wa nchi hiyo Felix Chisekedi na ule wa FCC wa rais wa zamani Joseph Kabila. Jumapili wiki hii, Shisekedi alitangaza kuvunjwa kwa muungano huo, hatua ambayo imeibua gumzo kubwa ndani na nje ya nchi. Hatua hiyo ya Shisekedi inatajwa na wachambuzi kama ambayo inakusudiwa kuhakikisha kwamba anapata udhibiti mkubwa zaidi wa serikali yake pamoja na bunge, licha ya kwamba Kabila bado ana ushawishi mkubwa, kwani muungano wake wa FCC ulipata viti vingi katika takriban majimbo yote 26 kwenye uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa mwaka wa 2018. Basi huo ni muktasari tu, mengi tutayapata katika kipindi hiki, ambapo tuna wageni chungu nzima. Tuna kiongozi wa chama cha UDPS akiwa kule Kivu Kaskazini, Asiraji Nyaramba, na vilevile vile tuko naye Kalumbi Fadinad. Huyu ni katibu makamu wa PPRD wa ambacho ni chama cha rais wa zamani Joseph Kabila alikuwa ni waziri wa mambo ya uh, utamaduni na vilevile vile kazi eh, katika taifa hilo. Tuko naye pia Mamona Thomas eh, akiwa hapa hapa nchini Marekani, jimbo la Iowa. Huyu ni mmoja wa viongozi wa Pepe Deco, chama eh, kingine cha DRC. Kadhalika baadaye tutaungana naye Josephin Malimkono eh, ambaye eh, pia ni mtetezi wa haki za kinamama na haki za binadamu kwa jumla. Lakini kabla mwenzangu mkamiti kibayasi kuanza kuwakaribisha mmoja kwa mmoja, sasa tusikie yale ambayo ni mapya kabisa kuhusu mvutano huu, kwani kuna mengi mengi zaidi ambayo tutayazungumzia, ikiwa ni pamoja na taarifa za hivi punde kwamba baada ya kikao cha bunge hiyo jana, uchaguzi uliofanyika katika bunge huko Kinshasa umemwondoa aliyekuwa spika wa bunge hilo. Lakini kupata mengi zaidi na yale ambayo ni ya hivi punde kabisa nimkaribishe mwandishi wetu wa DRC akiwa katika mji wa Goma, mashariki mwa taifa hilo, Austel Malivika. Tueleze ni nini kipya ambacho kimetokea kuhusu vuta ni kuvuta inayoshuhudiwa nchini humo. Wananchi wa kawaida hapa mitaani wakipongeza bunge kumwondoa spika wa bunge Janini Mabunda kwenye uongozi wake, wakisema hatua wa hiyo itaweza kupunguza vurugu na mapigano ya mara kwa mara bungeni ya kila siku, Sazimo itatuletea amani pasi, tulikuwa tunasumbuka kila siku sana na tuwe vile viabo. Franchement tunafurahi ju. Depuis gouvernement mpya iko ilikuwa tu ni muzozo, mizozo na hatuwe viabo. Sazimo Mungu ametusaidia kututoshia ule, tutaona amani kidogo. Hii ni masaa machache baada ya wabunge kufanya uchaguzi na, miambili, samanini na moja miongoni mwao kupiga kura za kumwondoa akisema Jili Kitangi Tunachunga tusikie president atasema tena nini kabita, kuwa, tena naye Mabunda alikuwa akiwakilisha wanawake bungeni, lakini kwa leo mimi najua kabisa, uh, kisiasa wamama wamepoteza na nchi mepoteza, lakini ingawa ni hivo au wanajua eti haku merite ma science de corruption na ingine au njua wanajua, lakini wengine nao wasemaje poleti dimanja, lakini kwa sisi wamama tunaona kama ni kichwa kabambi ndio inaenda lakini kwa kisheria, kwa kisiasa inaonekana kama aliongoza mubaya. Aipashe kuwa mwanamke apashe wazake juu ni mwanamke, wanapasha mpatia mafaveo fulani fulani, anapasha piganisha pembeni ya banaume aitikiwa kwa banaume alakini, kama anaenda mbali mbali na kanuni na sheria ya kuongoza, wanapasha wakamtosha kila saa Lucha kwa upande wao, wakiwa na msimamo tofauti, Espoir Ngalukie ni kutoka kundi la LUCHA mjini Goma. Tuko mwinchi ambayo iko ya demokrasia na ni demokrasia ambayo inakuwa juste kwenye karatasi. Hiyo demokrasia hatuwezi ku, hatuyaweza kuanza iishi hiyo demokrasia ambayo tunataka na sisi, njia tunaweza pitia ndani na ama watu ambao wanaweza tupitisha kunjia ya kutosha kwenye madaraka, wale watu ambao wanaua demokrasia yetu, tunaweza kuwankuraje na kama wanatosha um, eh, Bi Jeanine Mabunda, ili wa, ili wa demokrasia ijengewe ndani ya nchi yetu tunaweza kuankuraje? Lakini tuna dute kama itakuwa juu ya kujenga demokrasia njo wanamtosha, tuna dute kabisa. Monsieur Malivika, VOE Express, Goma. Asante Austeri Malivika kwa maelezo hayo. Sasa basi, hebu tugeukie kwa wageni wetu. Kalumbi Ferdinand, kama alivyotangulia kusema mwenzangu BMJ Mridhi, uh, ni waziri wa zamani wa wafanyakazi na utamaduni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ni naibu wa katibu mkuu wa chama cha PPDC cha rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila. Ferdinand, labda uanze kwa kutueleza mmepokeaje hatua hii ya rais Chisekedi kuvunja muungano wakati huu, na ni nini maoni yako hasa kuhusiana na uchaguzi uliofanyika kwenye bunge hili? Ndiyo, asante kwa mwaliko na shukrani kwa wasikilizaji wetu wote wa, wa redio Washington. Nawaza watu wote watakumbuka ya kwamba hii matukio ambayo wanaiona sasa leo tukifukia ile ilipita jana ya uchaguzi hapo bungeni, ambapo wandugu wakash au zaidi sana waidps wametangaza sana kuwa wow, wao watabadili, watabadili sura ya chumba cha waamsi na wawe na hii kitu wako naita Union sacre kama ya nini sijui. Sasa kwa hii imetushangaza sana, ijapokuwa kumekuwa hiyo mapatano akoro ingine ya mpya ya kusema basi we baba taifa umeshindana, ume, ume na hii uchaguzi, lakini kuwa majorite ya ndani ya chumba ya wabunge si yako Kufatana na katiba yetu, ili linaweye uongoze lazima kubadili mawazo pamoja, kufanya tena programu yenye government inapashwa kuelekea kufanya kuunda pamoja na. Sasa hii akoro leo, ile akoro yeye amekuwa akivunja na alitangaza kama atavunja na anaunda sasa yake yake kama uneo sacre, ijapokuwa sasa unio sacre itaanjana na nini? Ndio, hii sasa unaona, tutoshe kwanza mabunda labuda kule itatingizika, tufanye hivi, na inaleta mvurugu kabisa, haileti tena hii uh, sura ya utulivu wa uongozi wa nji. Hapana nam naomba, ushikilie wazo lako hilo ndo tuwakaribishe wengine. Asiraji Nyaramba, tupe uh, tathmini yako. Umemsikia alivyoeleza Kalumbi yapo, wewe unaona hali ni hivyo anavyoieleza? Eh, nasema asante kunihusisha kwenye kipindi hiki kwenye redio uh, sauti ya Amerika. Ndugu eh, yangu pale, nimefata maelezo ya kwake, lakini kuna vitu fulani fulani ambaye ana- anakosea. Tukirudi kwenye bunge, tukubaliane mimi naye ya kuwa tulikuwa katika kitu ambacho tumeita huko kwetu kwenye muda za kimombo eti ni kuajisha ama umoja wao walikuwa na kitu ambao wamesema wana wengi kwenye bunge, na sisi tayari tulikuwa tumekuwa na ushindi kwenye kwenye ikulu ya rais, itakuwa kusudi tuongoze pamoja. Kwanza, katiba ya kwetu inatambua vyama, haitambue mkusanyo wa vyama vingi ambao anai... kokoti wanaita maplatforme juu ya uchaguzi. Tunatambua vyama. Angekuwa amezungumuza mambo ya kweli, angesema kama Peperde inakuwa na wengi wa bunge pale, PPRD ingeweza kuunda kuunda government ya nchi. Ni kwa sababu PPRD na vyama vingine vya sehemu ya kwao, hakuna chama chochote ambayo kilikuwa na wingi kama vile na wengi wa bunge, tukasema tukae fasi moja ili tuangalie kama tunaweza kufanya metena ile wingi pamoja, sisi wote maanake, na wengineo PPRD, sisi wote ndio tukatafuta ile wingi na ndika ikaunda serikali ili kitu kimoja anajua kama katiba ya kwetu inatangua wingi kupitia vyama sio hiyo platform ambao wanaita f. Kwanza nipate tathmini kutoka nje ya nchi ambapo tunaye Mamona Thomas. Huyu ni mmoja wa viongozi wa uh, uh, pepe deco yuko jimbo la Iowa na ameeleza uh, uh, kwamba ako na mawili matatu angependa kusema. Karibu Mamona Thomas, itueleze umeonaje tathmini hiyo kuhusu mzozo huu. Eh, kwanza nashukuru kupata nafasi katika mjadala huu wa leo na nashukuru kwa ndugu ambao wametangulia kuzungumza. Unapozungumzia masuala ya machafuko ya kisiasa yaliyo nchini kwa sasa, ni lazima tuangalie mbali tuone chanzo ni nini, na sipoona chanzo ni nini, itakuwa ni vigumu kuweza kupata suluhisho. Ni wazi kwamba matatizo hao hayangepokika kwa sababu utawala uliopo uliingia katika njia mbaya mbaya sana. Ndiyo maana nimesema kwamba lazima tuangalie chanzo ni nini. Chanzo ni katika uchaguzi uliompa madaraka rais ambaye kwa sasa anajikuta hafanyi chochote. Kama vile alivyozungumza yeye mwenyewe, uchaguzi huo haukuwa uchaguzi wa halali, haukuwa uchaguzi wa haki, kwa sababu ulikwenda kinyume na matakwa ya wananchi. Chama kilichopo madarakani sasa hivi kilikuwa kimepoteza uchaguzi. Wakafanya njama za kuiba wananchi kila ambacho wao walichokiamua, na kwa kufanya hivyo walitekeleza mpango huu, wakaunda ndoa ya FCC na kashi wakawa pamoja, lakini kwa sababu mwanzo ulikuwa mbaya, hali ndiyo hiyo. Sasa inakwenda kushuhudia wazi kwamba hakuna ukweli na haki iliyotendeka. Waliwanyima wananchi haki ya yao, na kwa hiyo ni vigumu kutatua hilo swala kwa sasa, itakuwa ni ngumu sana, kwa sababu rais wa sasa anatafuta kupata uwingi wa wabunge katika bunge ili awe na uwezo, awe na nguvu kubwa za kutimiza malengo yake, kama alivyotamka yeye katika hotuba yake, anapenda awe na uwingi wa wabunge ili atimize malengo yake. Hakusema kutimiza haja za wananchi, malengo yake mwenyewe na amekiri kwamba miaka miwili ambayo imekushapita imekwenda bure, hakuna chochote alichokifanya cha maana kwa faida ya wananchi. Hiyo ndiyo tatizo kubwa sasa, na hali ilivyo sasa hivi, sisi kama chama cha petedego hatuoni chochote kile kitakachofanyika kwa sasa ambacho kitaweza ku, kuleta uh, mabadiliko katika hali ya nchi kwa sababu wale ambao yeye anawaomba apate uwingi wao ni wale wale wa bunge waliochaguliwa kinyume cha matakwa ya wananchi. Na pia na yeye pia amepata njia hiyo kinyume cha matakwa ya sasa. Ni vigumu. Ni vigumu, ni vigumu, lazima, matakwa ya wananchi sasa, ni vigumu ni vigumu ni vigumu, lazima waheshimu matakwa ya wananchi. Mzozo huu kweli una una, una mpanuko mkubwa tu wa mtazamo wa mbali kwa sababu unagusa ukanda wa maziwa makubwa yote, lakini pia tuliwahi kuzungumza kwamba huu ukanda wa maziwa makubwa ndo kunakuwa wale washirika wakubwa ambao ni maadui wa Kongo na wale bado wana mkono wao katika utawala wa sasa. Bila kujiondoa katika huo mkono wa inje ambao unasukuma utawala huu uliopo sasa, hakuna mabadiliko yoyote yatakayofanyika waunde bunge mpya, wasiunde bunge mpya, hali itakuwa ni ile ile. Shukrani sana Mamona Thomas wa chama cha Pepedeco. Msikilizaji, unaendelea kupata matangazo haya ya Live Talk moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kabla hatujaendelea na wageni wetu kwanza basi tusikilize wakazi wa jimbo la Kivu Kusini huko DRC wamepokeaje taarifa za mvutano wa kisiasa unaoendelea huko mjini Kinshasa? Huyu hapa mwandishi wetu Mitima de la Chan. Maoni bado yanazidi kutofautiana katika mkoa huu wa Kivu Kusini kuhusu mvutano wa sasa kati ya wanasiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Bertan Ilunga ni katibu wa chama cha PCP kinachounga mkono Rais Felix Chisekedi. Saa hizi tunafurahi sana, tunafurahi sana ya kwama hiyo FCC ilikuwa ilishafanya muda yake, ingelipashwa kuacha. Rais Chisekedi naye aangalie gisi ya kutimiza ahadi yote alipana kwa Wakongomani, na kusudi ile yote aitimize, inalomba akuwe na watu pembeni yake wanaangalia naye kunjia mo licha ya kuwa kiongozi wao Vital Camere bado yuko gerezani akituhumiwa matumizi mabaya ya fedha na ufisadi, bado wana chama chake cha UNC wangali tiifu kwa rais Chisekedi. Espoir Mashimango ni miongoni yote yenyee Vital Camere alikuwa akisema wakati alikuwa kisamba imechimilika sasa, alikuwa akisema kama hii ni mambo ya nchi na watu wafungue macho, tuko ndani ya kashi, tunastahili kuunga rais mkono, kwani tunatembelea kuniaba ya chama. Ninaimani kama Kamere atachiliwa huru, ninaimani Muda mfupi baada ya spika wa bunge Janine Mabunda kupinduliwa, muungano wa vyama vya FCC vinavyounga mkono rais wa zamani Joseph Kabila umetangaza kwamba unakubali matokeo, ila bado pambano la kisiasa linaendelea. Rish Mastaki ni mratibu wa ofisi ya mawasiliano ya chama cha PPRD chake Joseph Kabila katika mkoa wa Kivu Kusini. Kwa leo sisi tulipoteza shamba la vita, ni bataye ndiyo tulishindwa, ila vita ya kisiasa bado kushindwa. Kwa kweli kwa FCC kisha kupoteza hiyo biro ya Assemblee Nationale, inaomba tena tuungane kusudi tuangalie namna gani kushinda uchaguzi kwa ofisi nyingine ya bunge, ukoo mkubwa kwa leo si kutumika ili kuzimishana wafanya siasa waneze kuzimishana wamoja wa wazimisho wengine na kadhalika. Inabidi sisi sote tutumike kwa ajili ya maendeleo ya nchi yetu. Asasi za kiraia zimesema kwamba zinafuatilia suala hili zikikumbusha pia wanasiasa kutilia maanani maslahi ya raia. Jean Moro Tubibu ni mhimizaji katika shirika la utetezi wa haki za binadamu Groupe Jeremy. Inafaa kabisa mabadiliko yawe pale yatimilizwe, usalama mbovu Ipo kazi haionekani, hai mishahara hailipwe, hata wawaziri, hata wanabunge hawalipwi, walimu hawalipwi, waganga hawalipwe. Sasa hatujui zitaishia wapi, barabara hazijengwi, hakuna hakuna vitu, hata tumeona mabadiliko kidogo. Na hii nawaza raia, kila raia mngependa hiyo mambo yaweze akabadilishwe. Maoni pia yametofautiana upande wa upinzani, vyama vya Ensemble vyake Moise Katumbi na chama cha MLC chake Jean Pierre Bemba vikifurahia tukio la hivi karibuni kwenye bunge, huku chama cha ACD chake Martin Fayulu kikipinga kushiriki muungano wa wakfu wa ajili ya taifa unaotarajiwa na Rais Felix Tshisekedi. Mitima De La Chance, Sauti ya America, Bukavu. Ripoti hiyo ya mwenzetu Mitima De La Chance akiwa mjini Bukavu kule Kivu Kusini ndiyo inatukamilishia sehemu ya kwanza ya makala haya ya Livetok. Msikilizaji yususani wewe, ambaye umekuwa ukisikiliza kwa njia ya redio, tunafika kikomo cha sehemu hii. Wewe utakaeendelea nasi, tutakuwa katika sehemu ya pili, hasa kwa washirika wetu, ikiwa ni pamoja na kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Ni washukuru nyote mlioshirikiana nasi kufanikisha matangazo haya. Yamesimamiwa na Abdishakur Abud na mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Mimi ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi. Tuonane katika sehemu ya pili ya Live Talk. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya matangazo haya ya Live Talk, majadiliano ya wiki, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Leo tukizungumzia mvutano uliopo wa kisiasa nchini DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Wageni wetu ni Asiraji Nyaramba, huyu ni kiongozi wa chama cha UDPS huko Kivu Kaskazini, na tuko naye pia Mamona Thomas wa chama cha Pepe Deco akiwa huko Iowa, hapa hapa Marekani, na pia tuna Kalumbi Fardina, huyu ni katibu makamu wa chama cha Pepe RD chake rais wa zamani Joseph Kabila na vilevile vile, tuko naye kwenye laini ya simu Josephine Mali Mkono eh, huyu ni mtetezi wa haki za kinamama na haki za binadamu kwa jumla akiwa mashariki mwa DRC. Kumbuka msikilizaji, pia wewe unaweza kushiriki kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kuweka yale ambayo unayaona ni muhimu kujulikana hapo kwenye ukurasa huo, nasi tukipata fursa tutayasoma, tusikie ni nini ambacho mnasema wasikilizaji. Lakini kabla hatujaendelea, kuna habari za hivi punde zinaeleza kwamba rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila amewasili katika mji wa Kolwezi huko mashariki kabisa, kusini mashariki mwa DRC, ambako mwandishi wetu Kahozi Kosha amezungumza na mwenzetu Mwamoyo Hamza. Hapa anaeleza. Naam, Mwamoyo Hamza, rais mstaafu Joseph Kabila amewasili hii leo mjini Kolwezi, kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akitokea mji mkuu Kinshasa na hiyo ni kisha kuacha ni mara ya kwanza ziara hiyo hapa mjini Kolwezi kisha kuacha madaraka, e, huko Kinshasa. Rais Joseph Kabila alilakiwa kwa shangwe na mwenyowe kutokea kwenye airport ya mji wa Kolwezi hadi na panafasi ambayo mmetoka kufanya hutuba, na kwenye hutuba wako wa, wa, wa dakika, e, ya, dakika moja rais wa zamani Joseph Kabila alisema amefurahi na kupokelewa na amewapongeza sana watu waliompokea, na amekuja Kolwezi kwa kuweza eh, kukaa na wakaaji wa Kolwezi kabla ya kuenda kufanya ziara yake nyingine katika miji ya kusini mashariki mwa G wa, ma kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, na hiyo ni kulingana na aliko ya liwali wa, wa jimbo la Lwalaba muji mkuu Kolwezi Richard muyezi mangezi mas, ambaye alisema aliwaalika wakaaji wa muji wa Kolwezi kumulaki Joseph Kabila kwa kuweza kumpikia kisanti kisha kuacha madaraka bila kumwanga damu. Ni mara ya kwanza kihistoria Raisi wa DRC kuacha madaraka bila eh, kumwanga damu. Ndiyo maana alilakiwa leo na kumpakia aksanti. Kwa kufanya hivyo, rais mwenyewe Joseph Kabila aliarisha safari yake wiki iliyopita kwa asili mjini Lubumbashi. Eh, ambako alikuwa akisubiriwa muda wa wiki tatu, lakini hii leo amewasili huko Kolwezi ambako atakaa kwa muda wa siku tatu kabla ya kutembelea miji mingine ambayo akuitaya mwenyewe ya kusini mashariki mwa jimbo la zamani la Katanga. Basi fursa hii nimpe mwenzangu mkamiti Kibayasi. Naam, mvutano huu bila shaka una athari za moja kwa moja kwa mwananchi wa kawaida. Kwako Josephine Malimkono wewe kama mtetezi wa haki za wanawake huko mashariki mwa DRC, mmepokeaje matukio haya ya kisiasa yanayoendelea kwa hivi sasa, hususan kwenu nyinyi wanawake, ambapo kumekuwepo na visa vingi vinavyomhusu mwanamke mwana ukiukaji wa haki za binadamu na matukio yanayofanana na hivyo? Nasema kwa kweli tunaendelea kusikitika sana kuona vurugu ambayo inaendelea kusikitika huko, e, Kinshasa na sisi, kama waongozi wa kina mama na wakutetea haki za wa kina mama, vurugu hizi zinaendelea kuwa sikitiko sana sababu raia tulikuwa tunangojea mambo sambamba kwa hawa wanaokuwa katika parliament lakini wakati wanavurugwa inaleta huzuni, sababu mauaji yanaendelea mahali wakamate kamati nikataa wa mambo ambayo yasi alai na inaleta uchungu sana. Asante Josephine Mali Mkono, tunaomba usiondoke kwani tuna mengi ya kuzungumza. Lakini nimgeukie sasa Asiraji Nyaramba na, nilisikia uh, ukinung'unika hapo kidogo wakati huyu bwana kutoka hapa Marekani eh, mamona Thomas akizungumza. Sijui ni nini ambacho hakiko kufurahisha katika mazungumzo yake, kwa maneno ambayo ndugu yangu ambayo anaikana huko Amerika, ambayo amezungumza kwa chama ambacho hakijulikani. Lakini angekuwa ni mkweli, angekuwa amejua kama idepese ni chama kikuu ambayo kimepigana siku nyingi na watu wa Kongo, wengi wamekikubali. Maanaake yeye hatazungumza habari za Kongo za wizi wa kura kwa yee anakaa kule Amerika. Maake tunamwambia kuwa Tshisekedi iko pale rais kihalali na sio sura ya kwanza e, mara ya kwanza e, chama chetu kushinda hata miaka mm, elfu mm, mbili na, na kumi na moja. Mzee mwenyewe Tshisekedi alikuwa tayari ameshinda uchaguzi, sio kwa sababu tunakuwa na chama cha kubabaisha. Na yule ambayo anafikiria hiki ndio mshindi wa uchaguzi ambao uliopita, anaweza jua namna gani amefika kuwa kandidat kwenye opposition na wavile wangapi? Kwa hiyo ni kusema, ache kusema uongo <muchinu> Mimi eh, nasema hivi. habari za Kongo nasikia na habari za amani ndani ya nchi yetu, mashariki ya nchi. uh, wasomi jesi mzee Malizika amesema wasomi waoili ulifanya uongozi mbaya wa dikteta sema wameacha watu katika umaskini mkubwa, na wakati wanataka kutumikisha wanakuonyesha tu zawadi kidogo, ili waende kuingia kwa manufaa yao. kwa muda ndio huu kwa wakongo wote kuwa kitu moja. Mm. Hili tuende tutumike, tutumike juu ya maendeleo ya nchi yetu na tunaamini ya kuwa Rais Tshisekedi anakuwa uh, ni kiongozi bora ambao analeta huo mwelekeo ili tutumikiwe wananchi. Mamona Thomas, nimesikia eh, umetajwa hapo, ingawa muda unakimbia sana eh, wanaeleza kama umesikiza kwa makini, wanasema kwamba ninyi mnapiga kelele tumukiwa nje ya nchi ya mjui wale ambao wako ndani kauli wanavyoufanya eh, kauli yako ya ninasema kwamba alichokiongelea ni uongo mkubwa sana, kwa sababu wakongomani wote walio nje wanafuatilia suala la Kongo kwa umakini kuzidi wao walio ndani, na kwa sababu sisi tupo nje, tuna naona anaona mbali kuwazidi, ndio tunagundua kwamba uchaguzi ndio chanzo na msingi wa mambo yote haya, kwa sababu haukuwa wa kweli uchaguzi imerudi kusema haukuwa wa kweli, hakuna ushindi wa kweli, na kwa sababu hiyo hakutakuwa suluhisho, hakutakuwa mabadiliko, hakutakuwa maendeleo, apinge asipinge, lakini huo ndio ukweli uliopo. Rais wao ambaye anasema wa chama kikubwa cha UDPS, leo yeye anapenda atekeleze matakwa yake yeye binafsi, ndio maana anatafuta wingi wa wabunge katika baraza la wabunge, lakini itakuwa ni vigumu. Itakuwa vigumu kwake yeye kupata huu wingi. Ningefikiri kwamba angetafuta uwingi wa watu, wa wananchi wa Kongo, kumpa sapoti ili yeye aweze kutekeleza mipango ya kuongoza nchi vizuri, lakini anatafuta sauti za wabunge wale ambao pia ni mashetani, hawakuchaguliwa na wakongomani ni mambo yaliyopangwa kabla ya uchaguzi na yakatekelezwa hivyo kwa mkataba ambao yeye rais mwenyewe na mwenzake aliyetangulia wameusaini. Na ndio maana tungependelea kwanza yeye, kabla ya kutoa tamko hilo la kuvunja uhusiano wao, angeelezea kwanza Wakongomani, angewaonyesha jinsi walivyokubaliana na mkataba wao umesainiwa kwa makusudi gani, kabila amekuwa akionekana kwamba ana, uh, ana, ana udhibiti mkubwa kwa sababu kama nilivyoeleza kwenye utangulizi wangu, ni kwamba e, e, ule muungano wake ulipata viti vingi katika uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili kumi na nane na hivyo basi swali hapa ni i, ni kweli inawezekana kweli kwa rais Tshisekedi e, kupata udhibiti ambao anautafuta kuweza kudhibiti serikali na bunge ikiwa hali iko hivyo? Basi hii matukio yote inafuatana na katiba. Kama unapenda mwelekeo yengine, lazima ubadili kwanza katiba, lakini kama katiba iko ile ile ambayo ilimetiliwa ndani ya Kongo na ambayo raia wote walihusishwa juu iwe katiba ambayo mtazamio kuongoza ya kupata utawala na kupata uongozi na namna ya kutumizia hii uongozi lazima sisi tuko ndani ya regime parlementaire na huyu ndugu Toma, wakati anasema ile kwake, aliona watu waliiba uchaguzi. Hatuko tena kule, kuna njia na mbinu ambazo watu walipitia kwa kukataa uchaguzi ili kisha pita. Lazima sasa kuwe program, na hizo program zinapitiwa na njia ya kuheshimisha katiba na sheria za nchi. Hii ndiyo chanzo ya maneno kukuwa na mawazo mbalimbali mbali. Kama haukupata hii wingi ndani ya chumba cha wanabunge, lazima jinyenyekee, hata huko rais, hata huko baba wa taifa, jinyenyekee ungana na wengine ili inji itembee ya lazima raia. Ndio unasikia mama mama Adolfine Malim, eh, Malimkono anatoka kusema pale kwani mvutano hii inaonekana kama ni kila mtu anawaza ana sheria, mimi napenda nifanye uongozi hivi, mi napenda nifanye hivi, na kinyume ya katiba, itasaidia raia kwa nini? Ijapokuwa shida zingali mauaji, yanaendelea njaa inaendelea. Sasa inaonekana kama hawatu hawakuwe tena viongozi juu, wakati wanajitafutia wapate mamlaka ya nguvu yake ya kukanyanga katiba, sasa sheria au e, mahitaji yote ya population inaonekana kama haiko tena susi ya ya, ya ule ambaye anakuwa juu ya kichwa hii. Ndio inaleta wasiwasi, na ijapokuwa sasa inakuwa tu kwa miaka tano, inatubaki sisi ambao tuko ndani ya uongozi huu tukuwa ndani ya koalisio ya FCC CACH Ilitubaki tu miaka tatu. Sasa hii miaka tatu tulipunguza kama moya kuvutana tu, hii ingine itakuwa tu ni kuvutana. Sasa raia atajua je faida yake ya kuchagua siku gani haiko marezita tena ya maeleksio leo. Nawaza Thomas Ulema alisema nyinyi kubaki nje, pia msaidie wale ambao wako ndani, lakini msiseme nyi munapenda muna kongo kushinda watu ambao wako ndani ya Kongo. Hapana. Asiraji Nyarabu, unadhani mvutano kama huu unapokelewaje na kundi la waasi ambao a, mara kwa mara wanashukiwa kutekeleza mashambulizi huko mashariki mwa nchi ya DRC? E, ndio ndiyo matatizo iko pale, ndiyo matatizo yako pale, na ndio vita kubwa ambayo inakuwa. Mimi ningependa kwanza kumweleza ndugu yangu ya PPRD kwa sababu amerudilia neno ya kusema tu katika reshime pale ninawezaenda kuangalia teori nzuri ya rejime parlementaire ni gani, na rejime ambayo tunakuwa nayo na ni gani sisi hapa. Anawanza hatu kwenye rejime parlementaire, tukusteni parlementaire na kitu nitasema ya kuwa wao, ili ikiwa ni mitego ya kwao ile inawaza niwepima kupana presiz juu ya hiyo na uye migongo ambao anaikaa waiwa ya yeah, ikae huko, sisi tunapigana huko, huenda tarudi siku moja hapa akutane nchi inakuwa kwenye amani na ya pili ambayo nitamwambia ndugu yangu ambayo anakaa e, Amerika, kuna watu walifanya kura ya maoni kule kule, inaweza ni vituo vya Amerika vikikuwa vime, wakati tulikuwa tunafanya mapambano Kisekedi ak, akikuwa eh, presida wa nani wa, wa rasamle ma muungano mbao tulikuwa tumefanya na kura ya maoni ilikuwa imetia juu sana Kisekedi kushinda wengine wapinzani wote, kaujanja kidogo ambao kalifanyika, nikatakuwa sabili kanataa kumleta ndugu yetu faile ule, najua nitasema bahati mbaya amekaa mbali, hana hana ukweli ndani ya nchi, na ndio natizama leo e, rahisi kabisa nguvu yake kubwa ni, ni raia wa Kongo kurudi hali za za makundi makundi za ambayo zimeshikilia zime, zime silaha e, shida ndio hiyo. Watu wameongoza nchi muda wa miaka makumi mbili na lakini ikakuwa ni shida ya vikundi vya silaha vikabaki pale, pale na habari ambazo tunakuwa nazo ambazo zinakuwa na uhakika, watu ambao wanawapatia vifaa chakula nini na nini, ni watu walikuwa wamekaa katika, wameganda katika serikali ambayo zimekwisha kupita. Na tunaamini sasa hivi kumeanza kuwa makampeni ya kuwahimiza kama muda wa kutumikia nchi yao ndio huu, na wengi wao wanaanza kurudi sasa. Wengi wao wameanza kuelewa kama wametumikishwa bila wametumikishwa kwa faida za watu binafsi, wakati huku ni jama zao, ni baba zao ndo wanaikaliwa, wana wana wanauawa. Kwa hiyo nikusema shida ya kuwa uongozi, wakati utaenda vizuri na hivi sasa tunaamini ya kuwa uongozi unaenda kusimama vizuri, kwa, kwa sababu ule eh, uongozi ambao ulikuwa umesimamiwa na kabila, ukisimamiwa katika misingi ambayo nimetoka kusema ya rushwa, ya, ya uhasama baina ya makabila, wakati itakuwa kuondoka, tunaamini ya kuwa hizi ma makundi zote ambazo zinashikilia silaha kinyume ki ya sheria tayari itakuwa wamekuwa tayari na kuja kutumikia nchi yao. Safi kabisa, mamona Thomas, eh, labda utamjibu utajibu kidogo, maanake ametaja baadhi ya mambo uliozungumzia hapo mwanzo, lakini wakati ukijibu, kuna swala hili ambalo linaulizwa, nimeona likiulizwa sana kwenye mitandao ya kijamii, kama Kabila pundrazi uh, kama Shisekedi ataunda serikali mpya muungano mpya ama ushirikiano mpya wa kisiasa, je, utakuwa na nguvu ya kutosha? Na pili, swali kuhusu jeshi, manake inasemekana Rais Kabila alijenga ali jeshi ambalo yeye mwenyewe alikuwa ni mwanajeshi. Kwa hivyo kabla hajaondoka, alikuwa na wanajeshi wake katika jeshi hilo, na itakumbukwa kwamba miaka ya sitini pale mwanzo mwanzo jeshi lilikuwa lilichukua li, Eh, usukani hapo nafikiri mara mbili katika historia nchi hiyo. Kwa hivyo eh, nafasi ya jeshi ni ipi? Lakini tuanzie pale mwanzo kuhusu ushirikiano kuunda mu, muungano mpya, je, itawezekana na utakuwa na nguvu ya kutosha? Eh, ndugu mtangazaji, napenda kutumia fursa hii kuwambia ndugu ambao tupo nao katika mjadala huu pia na kwa wakongomani wote waelewe kwamba hata kama angeunda serikali ya mpya leo na watu wale ambao walitoka katika uchaguzi ule mchafu, hakuna mabadiliko yoyote itakayokuwepo. Mara nyingi ukweli huumiza, na ndugu, tunapoongea ukweli, wao wanaosikia kwamba inachoma sana mioyoni mwao. Huwezi ukatibu ugonjwa bila kujua chanzo cha ugonjwa ni nini. Ni lazima kwanza utambue ugonjwa huu umesababishwa na nini, na kile tulichokiongelea kwamba ukosefu wa ukweli na uwaki ambao umefanya utawala huu usimame, uliopitia katika uchaguzi ambao uchaguzi huu umekwenda kinyume na katiba ya nchi na utawala ukasimikwa kwa mipango ya mikataba binafsi, ni vigumu, ni vigumu hata afanye nini, itakuwa ni vigumu kuleta mabadiliko katika hali ya nchi. Na kuhusu swala la usalama, watu walitazamia sana hotuba ya rais, labda italeta faraja kwa wananchi hasa wale wa mashariki ya Kongo. Ukikumbuka kwamba kabla ya hotuba hii kulikuwa na mzozo mkubwa ambao umehusishwa na hali ya kijiji cha Minembwe kufanywa kuwa manispaa. Hiyo imeleta mtafaruko mkubwa, imesababisha damu nyingi kumwahika na wakati, eh, Rais Tshisekedi alipokuwa Goma aliahidi kwamba atatatua tatizo hili. Kwa hiyo wananchi walitazamia kwamba katika hotuba hii kutakuja uh, jambo la muhimu ambalo litawaonyesha wazi msimamo wa rais ni upi kwa matatizo ya watu wa Mashariki ya Kongo, lakini hilo limewekwa kando, na kwa hiyo sina hofu kusema kwamba wananchi wa Kongo kwa ujumla hawakoni uh, matokeo yoyote yale yanayoweza kufanyika Kongo hata shirika aunde uh, bunge mpya bila kutatua swala la Minembwe, hali itakuwa ni hile hile. Wapate jibu kwa makini, lakini halikugusiwa mm-hmm. Hiyo inaleta uzuri sana kwa wananchi wa Kongo ambao, Mashariki ya Kongo watu wanakufa kila siku wananchi, wana, mama wanabako watoto wadogo wanauliwa ni vitu vinatisha, na hiyo imefanya wananchi kutoa imani kwa Rais Felix Tshisekedi. Narudi tena kwako, Josephine Malimkono, unahisi hali hii ya mvutano wa kisiasa unaoendelea nchini mwako mwishoni mwa mwaka, je, utaleta athari zozote za uchumi wa nchi? na hii unaleta mambo mengi mchafu, sa wawizi. Vijana wanakosa wafanye nini? Vijana hawana kazi, na hii inawaletea kufanya mambo yasiyowezekana. Nikisema wakuu, viongozi wangejiharikisha na kutoka katika mavurugu, ili hali ya uchumi isiendelee kusababisha uwizi, isisababishe uwazi Sababu hali itaendelea hivi, mambo yataharibika tena zaidi. kuhusu uchumi wafi kabisa. Na kwako Asiraji Nyaramba, nilikuwa nimeuliza swali hili eh. Najua niliuliza maswali yakiwa mengi eh, eh, labda uh, mamona Thomas akulikumbuka eh, lakini labda atarejelea kulizungumzia kidogo maanake muda nao unakimbia ni kuhusu jeshi la DRC ambalo Uh, wengi wa viongozi wake uh, wakati wa Rais Joseph Kabila uh, yeye akiwa mwanajeshi aliunda jeshi ambalo mpaka leo linasemekana kwamba lina nguvu. Nauliza swali hili kwa sababu Kongo uh, pia imeshuhudia uongozi wa kijeshi miaka ya sitini, mwaka nafikiri mwaka elfu tisa mia sitini uh, na tano, na, na kabla ya hapo pia mwaka elfu tisa mia sitini uh, jeshi liliingilia kati na hili linaulizwa kwa sababu eh, ni miaka ni miaka miwili tu baada ya Tshisekedi ku, ku, kupata ama kukabidhiwa ma, mamlaka kukabidhiwa mamlaka kwa njia ya amani eh, ambapo ah, ah, ilikuwa ijashuhudiwa kwa mara nyingine tena. Sasa nafasi ya jeshi huwa ni nini hapo, eh, katika mchakato wa siasa za DRC iwapo itabidi kwamba eh, sasa hawa ambao ni raia hawawezi kukabidhia ama kuendesha uh, nchi kwa njia ambayo wananchi wangependa iendeshwe. Je, jeshi lina nafasi yoyote? ndiyo, ndiyo. Na hii nitazungumza, unajua ni zama za Mobutu, zikifuatiwa na Kabila moja mbili, Kabila wa kwanza na wapili, zilikuwa ni zama ambazo zinafanana haswa, jeshi ndio ime imekuwa kabisa, imeshikilia vitu vyote, na ndio inapana na mwelekezo na wakati e, waliingia kwenye mtano au kisha ma, mzum, katika mazungumzo ya ya Sun City, tumekuwa tumekuwa na, na katiba ambayo inaonyesha kama uongozi unaposha kuwa kutoka kwenye kwenye raia ama uongozi wa kiraia, na hiyo ikakuwa katiba inakuwa inapunguza ina nguvu za, za, za, za kijeshi ku mambo ya siasa lakini tukaona wale ambao walikuwa wanaongoza wandugu zetu wa PPRD walienda sana wakagabula waka, waka jeshi jisi unajua na jisi wamegabula tujurua wa, wamegabula raia ya Kongo na kunakuwa kundi kidogo ya jeshi maofisa wakubwa wakubwa ambao walikuwa wamefanikiwa wame, sana, ambao wamewachia vitu vyote kwa, ku, kwa kuwalalia hawa jeshi ndogo ambao kula kwao ni shida, kuvaa ni shida. Ingekuwa ni miongoni mwa matatizo sasa. tota? Ee, wakati Raisi Eli Chisekedi ameshika amekuwa na muda ya kuenda kuwasensibilizia haswa wale viongozi wakubwa wakubwa ili watumike na wakumbuke hawa ndugu zao ambao nao wanafanya jeshi ambao wanateseka kwa siku nyingi. Na muda kama huu tunazungumza, wengi wao wameanza kuelewa na wamejua kama muda ya kutumikia wakongo ndio hii, na wameona na wanajua wenyewe raia inawaumba nini na nawataka nini kwa hiyo kwetu sisi haina hatuna wasiwasi wati na jeshi, ama jeshi sio la bwana kabila hili, ili jeshi ni la wa Wakongo. Na ukajua wakati vita za za mwaka elfu moja na tisini na saba ambayo ilimpeleka mzee Kabila kwenye utawala, nilikuwa umeingia vijana wengi ambao walikuwa wamechoka wa na diktatiri ama dikteta ya bwana ya bwana Mubutu, wakajua wanaenda kuongoza nchi kwa misingi ya kidemokrasia Bahati mbaya ikakuwa like, mnaingia ujanga kidogo wa kijeshi, lakini mbe kama huyu ambao wameenda kuangalia kama watu wanaweza kubadilishana ku, ku, ku, utawala kwa njia ya, ya, ya kisheria ki, njia kihalali. Tunaamini ya kuwa hii jeshi inaenda kutumika kwa manufaa ya raia, inaenda kutumika kwa kwa, kwa, kwa kuchunga mpaka ya Kongo. Kwa hiyo kwetu hii kutu, hiti, hatuna shida yoyote hiyo na Kongo, hatuna shida yoyote hiyo na jeshi ama wale waofisa wakubwa ama wachini, wote tayari wamejua kuwa vitu vya siasa wao hawamo hawa ndani. E, m... Mii nitarudi kidogo kwa huyo ndugu yangu ambao anakaa sehemu za, za, za Amerika nikumwambia, eh, huenda habari nyingi anakuwa ha anazo saizi hizi. habari za Minendo tumezikutana pale, raisi katika diskuru ya kwake amezungumza sana habari za, za mashariki ya Kongo, Beni wapi na na mpango wa kuja kukaa Goma ili afatilie eh, kimakini habari za usalama ndani ya ndani ya sehemu ya, za kwetu za mashariki ya Kongo. Ndio nilisema yeye iko nafanya siasa na nakaa mbali, kuna vitu vingine ambayo haelewe. Hiyo habari ya Minembwe inakuwa ni ina, ina, teritori ina mingi ambayo utawala bwana Kabila ilikuwa imetia kuwa kama vile mamikoa. Ni jambo ambayo linaomba litatuliwe sehemu mbalimbali. Naam, basi tumpe nafasi mamona Thomas, inaona tumesalia dakika chache tu Mwana Thomas, ukijibu hilo, manaake nimesikia umetajwa hapo, labda kuna swala hili na wewe kwa sababu pamoja na kuwa wewe ni mwana DRC umesafiri, na pia wewe pia unasoma mambo jinsi wanavyokabiliana au hali inavyokuwa katika mtazamo wa kimataifa. Labda nitakuuliza swali la moja kwa moja. E, e, ni nini, um, nini nafasi ya uh, Umoja wa Afrika na vilevile jumuiya ya kimataifa iwapo hali itaendelea kuwa ilivyokuwa tete katika DRC, nafasi ya jumuiya ya kimataifa ni nini katika mzozo huo? Eh hey, asante ndugu mtangazaji. Kabla ya kujibu hilo swala la jumuiya ya kimataifa, ningependelea kwanza kumwambia ndugu ambaye amepotoshwa aelewe kwamba sisi ni wakongomani halisi. Japokuwa tupo nje, tupo Kongo, chama chetu kipo Kongo, kinatumika Kongo, na tunafuatilia kwa umakini zaidi ya wao kwa hiyo tunaitambua hali ya Kongo ilivyo kwa sasa kuzidi wao mashabiki, kwa sababu wanakwenda katika ukiritimba, ila sisi tunafuata nyayo za kisiasa, ili tuone kitu gani kinastahili kwa dhidi ya umma wetu, wawe katika hali nzuri na nchi iwe katika hali ya usalama. Ni wazi kwamba uh, jeshi la Kongo limegawanyika katika misimamo ya kisiasa kwa sababu ni jeshi ambalo kwa leo ni jeshi ambalo limeundwa katika makundi mengi tofauti ya kisiasa yalikufanya jeshi hilo na mpaka leo alijasafishwa bado lingali katika tatizo kubwa ya misimamo tofauti. Naona muda unakimbia kweli kweli. Uh, tumalizie na mwandishi wetu Auster Malivika eh? Hivi tunavyozungumza kumekuwa na baadhi ya Wakongomani ambao wanataka uchaguzi mpya ufanyike, na ikumbukwe kwamba uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na nane ulisifiwa sana na ulionekana na baadhi ya wa wachambuzi kama ulileta matumaini makubwa sana katika nchi hiyo ambayo imekuwa ikishuhudia mizozo ya kila aina, mizozo ya majanga ya maradhi eh, vita na masuala ya kisiasa. Kama hivi tunavyoshuhudia, wanaoitisha uchaguzi wanasema kwamba uh, utakuwa na tofauti gani eh, na huo uchaguzi ambao umemweka Chisekedi mamlakani? Kwa kweli, swala la uchaguzi, hata mi mwenyewe waleo nimemuuliza huyu Kambere Kalumbi Sedina kwa nini watu wa kabila ama wse wasisubiri, waache kumsumbua Chisekedi, waache uchaguzi ufike. Wakasema kwamba ni nyoyo tu wangeli mwache, lakini kwa mazungumuzo na hata wananchi wengine wanasema kwamba pengine kitu ambacho rais wa sasa angelifanya, angelienda mwenyewe waseme kwamba basi, mimi nimefanya kazi yangu, sasa tuandae uchaguzi, naitisha uchaguzi wa haraka. Hii inaweza kufanyika na wananchi wataona kama kawaida. Sasa uhoga uliopo ni kwamba viongozi na hata wale wabunge ambao wako wako, wako hivi sasa wanaugoga kwamba kukiandaliwa uchaguzi wote hawatachaguliwa, watu watapoteza sauti zao, wale watakochaguliwa ni watu wengine. Asante hoste wa malivika msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa live talk uh, hivi leo kutoka hapa Washington. Tuwashukuru wote ambao wameshiriki, wageni wetu Asiraji Nyaramba, uh, Josephine Malimkono, Mamona Thomas na vilevile uh, katibu makamu wa PPRD Kalumbi Fadinand. Msimamizi wa matangazo hayo amekuwa ni Abdi Shakur Abud, jina langu ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na mkamiti Kibayasi, na mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Tunawatakieni weekend njema, popote pale mlipo, alamsiki.