So it, uh, uh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kennes Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Kampuni mbili kubwa zaidi za usafirishaji hapa Marekani zinafanya kazi pamoja leo kupeleka chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 katika majengo ya matibabu kote nchini baada ya kupitishwa hivi karibuni. UPS na FedEx wanatumia ndege zao na malori kusafirisha chanjo hiyo, wakati kesi za COVID-19 na idadi ya vifo vinaendelea kuongezeka. Wakati nchi nyingi zaidi zinaidhinisha chanjo ya COVID-19, kuna uhitaji mkubwa wa kupambana na ugonjwa huu ambao rekodi yake inaonyesha inazidi kuwa mbaya hapa Marekani. Wiki iliyopita California ili rekodi zaidi ya maambukizi mapya elfu ishirini na tano kwa siku moja. Maisha yatazidi kupotea tusipoongeza juhudi kuliko awali, alisema gavana Gavin Newsom. Kwa ujumla watu milioni kumi na sita wameambukizwa Marekani ugonjwa huo wakati karibu laki tatu wamekufa. Uchunguzi uliofanywa na gazeti la New York Times uligundua kuwa vifo vimeongezeka haraka kuliko nchi yoyote duniani. Hata hivyo, kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins kumekuwa na zaidi ya maambukizo milioni 71 ya COVID-19 ulimwenguni na vifo milioni 1.6. Waziri mkuu wa Sudan, Abdalah Hamdok, amewasili Ethiopia, ofisi yake imesema, kufuatia mzozo mkubwa wa wakimbizi ambao umeshuhudia wakimbizi zaidi ya elfu hamsini kutoka Ethiopia waliotoroka ghasia katika mkoa wa Tigre kuelekea nchi jirani ya Sudan. Waziri mkuu wa Ethiopia, Abe Ahmed, alisalimiana na mshirika wake katika uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Adis Ababa ambako Hamdok aliwasili na kaimu waziri wa mambo ya nje wa Sudan Omar Karam Aldin na maafisa waandamizi wa jeshi na upelelezi leo Jumapili. Ziara hiyo inakuja wiki mbili baada ya kiongozi wa Ethiopia kutangaza ushindi dhidi ya mapigano kwenye eneo hilo baina ya vikosi vya serikali na vile vilivyokuwepo vya utawala wa eneo hilo. Hata hivyo, mapigano baina ya pande hizo mbili yanaendelea kwa zaidi ya mwezi mmoja tangu yalipozuka Novemba nne. Ghasia hizo zilitishia kuondoa uthabiti wa Ethiopia na baadhi ya nchi nyingine kwenye ukanda wa pembe ya Afrika, pia zimezusha hofu ya hali ya kibinadamu katika eneo hilo. Jumamosi ujumbe wa kwanza wa msaada wa kibinadam uliokuwa umebeba madawa na misaada mingine uliwasili katika mji mkuu wa Tigri, Mekele. Kamati ya Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu imesema ingawa bado kuna mengi yanahitajika. Mamia ya wanafunzi wanaofiwa hawajulikani walipo baada ya watu wenye silaha kuvamia shule ya sekondari kaskazini magharibi mwa Nigeria. Washambuliaji waliwasili wakiwa kwenye pikipiki na kuanza kufyatua risasi hewani na kusababisha watu kukimbia, mashahidi wameeleza. Walilenga shule ya serikali ya sayansi ambako zaidi ya wanafunzi mia nane inasemekana walikuwepo katika jimbo la Katsina, majira ya jioni Jumamosi. Jeshi lilisema liliwapata washambuliaji katika maficho yao kwenye msitu na kufyatuliana nao risasi. Matokeo ya mapigano hayo hayajawekwa bayana, lakini maafisa wanasema hakukuwa na ripoti zozote kuwa wanafunzi walijeruhiwa. Wakati huo huo, rais wa Nigeria Muhammadu Buhari alilaani shambulizi hilo na kuamuru shule kufanya tathmini ya kina kujua ni wangapi ya wa wajulikani walipo. Wazazi ambao walikimbia katika shule kuwatafuta watoto hao pia walitakiwa kutoa taarifa kwa mamlaka za usalama. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com. Tunapatikana pia katika Facebook na Twitter. Rais wa kamati ya jumuiya ya Ulaya leo Jumapili amesema mazungumzo na Uingereza ya makubaliano ya kibiashara yataendelea, Mpango ambao kama utapita utaondoa mtafaruku wa wafanya biashara mwaka mpya wanaokatisha mpaka na kuleta uhakika kwa wafanya biashara hao, baada ya miaka kadhaa ya mzozo wa Brexit. Ursula von der Leyen na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson waliweka Jumapili kama siku yao ya mwisho ya makubaliano au mashauriano yavunjike, lakini wamefanya mabadiliko na kusema kuwa ni muhimu wakati huu kuchukua njia mbadala na wamewaambia wapatanishi wao kuendelea na mazungumzo. Tumewaambia wapatanishi wetu waendelee na mazungumzo na kuona kama makubaliano yanaweza kufikiwa hata wakati huu wa mwisho, alisema rais wa kamati ya AU. Ikiwa imebaki chini ya wiki tatu UK kujiondoa kabisa katika jumuiya ya Ulaya, masuala muhimu ya uhusiano wa mbeleni na jumuiya hiyo yenye wajumbe ishirini na saba bado hayajatatuliwa. Mvutano unaendelea nchini India baina ya wakulima na serikali. Wakati wakulima wanaamini kwamba sheria mpya ya mashamba zinamgandamiza mkulima wakati serikali inasema sheria hizo zitainua sekta ya kilimo. Ni wiki ya tatu, barabara kuu zinazoingia Delhi zimefungwa na wakulima. Wakulima wanadai kufutwa kwa sheria mpya tatu za mashamba zilizotekelezwa Septemba mwaka huu. Wanahofia kwamba sheria hizi zitaondoa mfumo wa ununuzi wa uhakika na bei itakuwa chini ya mazao yao. Ni hayo tu katika habari za dunia, nitarejea baada ya muda mfupi. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mahala popote pale unapotusikiliza, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Karibu katika kipindi cha Salamu na Muziki Jumapili ya leo. Nina furaha tele kuwa nawe wakati huu, nikipeperusha salamu zako ambazo umetuandikia kupitia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, hali kadhalika kwa wewe uliyetuma kwa njia ya barua pepe. Basi ni nani ambaye anaanza kutufungulia salamu siku ya leo? Anaitwa Vincent Kaji, yeye anasema salamu zake ziende kwa Keisha Daru akiwa Dodoma, Asia Daru akiwa Dar es Salaam, Sefania Kahongisha akiwa Dar es Salaam, Silvia Limo, Salome Limo, wote hawa wanapatikana Moshi, pamoja na binti Masauni, yeye anapatikana Handeni. Na kamata kadi yako Kasiani Mzava, unapatikana kule maeneo ya Kilimanjaro. Salamu zako unasema ziende kwa Lusekelo Mandaki anapatikana Mbeya, Taji Mandaki anapatikana Mbeya, Pius Mandaki anapatikana Ruaha, Rosemary Mandaki mandaki anapatikana Iringa. Agustin mandaki yeye yuko Mbeya pamoja na Sostenes mandaki anapatikana Mikumi, maeneo ya Morogoro. Baada ya kusoma ujumbe kutoka kwa Kasiani Mzava hivi sasa, basi nakamata kadi yako wewe, si mwingine, unaitwa ni George Masaki. Wewe ujasema unapatikana wapi, lakini salamu zako unataka ziende kwa Kanuti Liambo, yeye anapatikana kusini Mbea huko na vilevile, vile salamu unasema ziende kwa Lilian Peter, anapatikana Nyamanoro Mwanza. Salamu ziende kwa Niziwe Masaki. Salamu ziende kwa Twigane Mwamasinde, yupo Mbeya. Sara Iluja anapatikana Mwanza. Baada ya kusoma salamu hizi, basi ni vyema msikilizaji, nikapumzisha koo langu kwa wakati huu ili tuweze kupata burudani ya muziki, na si mwingine ni Diamond Platinum, huyu akishirikiana na Kofi Olomide katika kibao chao walichokizindua hivi karibuni. Wow. mambo yanapokwenda ndani ya kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Devota Daniel Elias, umependa salamu zako ziende kwa mama Elizabeth wa Mageuzi Shinyanga. Salamu unasema ziende kwa Jafari Kopo. Salamu ziende kwa John Ipembe. Salamu zimfikie Edinali Nyamwelu, Sidia Fuguru Rustic Maratu na Leticia Shilogile, popote pale wapokee salamu zako. Na kamata hivi sasa salamu za Naili Siobela, yeye anapatikana Msamvu. Wajesema ni eneo gani hili Msamvu linapatikana, ni katika mkoa gani? Lakini unataka salamu zimfikie Juventus Joasin Talima, salamu ziende kwa Dorika Tadeo, Filbert Jonathan Kienshambi, salamu ziende kwa Eric Victor, Mas Jogoo Kuchi, Mkongwe Masanja Ngasa, Mzee Joseph Sindano, Sali Bunzali Salu na Deus Masonga, wote hawa wakiwa Tanzania, wapokee salamu na kamata kadi yako. Kalangaza Selemani, unapatikana kule Tabora. Salamu zako unasema ziende kwa kipenzi chako cha karibu sana, unasema ni dada yako huyu, Mama Kisiu akiwa hapo Tabora. Salamu unasema ziende kwa dada Mwajabu akiwa Tabora. Salamu nasema ziende kwa wanao Mariamu akiwa Arusha. Salamu unasema ziende pia kwa mwanao Asia, salamu ziende kwa mwanao Tatu, salamu zimfikie mwanao Mariam popote pale alipo. Vilevile unasema unawasalimia majirani zako pamoja na wasikilizaji wote wanaosikiliza kipindi cha salamu cha Sauti ya Amerika. Baada ya kusoma salamu hizo, hivi sasa basi ninakamata kadi yako. Wewe unaitwa Fikiri Dario, unataka salamu zako ziende kwanza kabisa kwa mabingwa wote wanaotumia salamu kupitia VOA Swahili. Vilevile salamu unasema ziende kwa watangazaji. Shukrani sana, Fikiri Dario. Salamu unasema pia ziende kwa familia yako popote pale wanapokusikiliza, na vilevile umemsalimia Tunda Godfrey Mwakapenda popote pale walipo. Baada ya kusoma salamu hizi, basi ninaweka kibao cha muziki. Ni Nandi huyu akishirikiana na Ali Kiba wanakuambia nibakishie, mm -hmm. oh -oh. mm -hmm. Asante sana. Basi kibao hicho kizuri cha nibakishie kutoka kwa Nandi akishirikiana na Ali Kiba, mambo mazuri kabisa ndani ya studio 15 za VOE Swahili inayotangaza kutoka hapa Washington. Fundi John Ngonya, wewe unataka salamu zako ziende kwa Munipe, salamu ziende kwa Maxine Boneza Musa Boneza, salamu ziende kwa Sami wa Masebu, yeye anapatikana pwani ya Kenya, salamu unasema ziende kwa Lialu pia anapatikana Kenya. Salamu ziwafikie wasikilizaji wote wa kipindi cha salamu na muziki. Baada ya kusoma salamu hizo, hivi sasa nakamata kadi yako wewe, Miraji mwana wa Kibinda, unataka salamu zako ziende kwa Mak Mihayo, salamu ziende kwa Anton Mazengo, Wilfredi Tambwe na William Kitengai popote pale wanaposikiliza kipindi hiki. Umemsalimia Rutahi wa Busisi, umemsalimia pia Tunza Godfrey Mwakapenda, umemsalimia Subi Mkonole. Salamu zako unataka pia ziende kwa Mashaka pamoja na Deus Masunga na kamata kadi yako hivi sasa. Wewe si mwingine unajiita ni mama Bundala, wewe unapatikana maeneo ya Lugalo, Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa watoto wako Bakari, salamu ziende kwa mtoto wako Haruna akiwa Dodoma, salamu unasema ziende kwa kaka zako Jabiri pamoja na Adamu wakiwa maeneo ya Kitangiri Mwanza. Salamu unasema pia ziende kwa wajukuu zako, ni Bakari Junior ambaye unasema anapatikana maeneo ya Lugalo, Dar es Salaam, Tanzania. Na hivi sasa basi, kabla ya kupata burudani ya muziki ninasoma kadi zako. Wewe unajiita ni Karehi Kasenga Wo, unapatikana huko maeneo ya DRC. Unasema salamu zako ziende kwanza kabisa kwa Jokel, salamu ziende kwa Natali, salamu ziende kwa Mali ya mkono Salamu ziende pia kwa ipinus munsensele. Wote hawa wanapatikana huko maeneo ya mashariki mwa DRC. Baada ya kusoma kadi hizo, naona muda nao pia unanikimbia kweli kweli. Basi ah, hmm, ni vyema tukapata burudani ya muziki kabla ya kuendelea kusoma kadi nyingi ambazo zimejaa hapa katika meza yangu ya kipindi hiki cha salamu na muziki. Pata kibao hicho. msikilizaji tukiwa tunakamilisha kamilisha kipindi hiki cha salamu na muziki kwa siku ya leo, na kamata kadi yako. Emmanuel Charles Masei unasema unapatikana maeneo ya Dodoma. Salamu zako unasema ziende kwa Mustafa Juma, ukusema anapatikana wapi vilevile vile, unasema salamu ziende kwa Kaji Deo, yeye anapatikana maeneo ya Dodoma vilevile vile, salamu unasema zimfikie Abdul Pesa akiwa maeneo ya Dodoma. Salamu unasema zimfikie baba Tuli, yeye anapatikana maeneo ya Dodoma na vilevile vile, unasema zimfikie salamu hizi Amina, pamoja na shemeji yako mpendwa ambaye unapenda salamu hizi zimfikie, anaitwa Taubil. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Emmanuel Charles Mac Masai. Baada ya kusoma salamu hizo, hivi sasa basi ninakamata kadi yako wewe, unajiita Eric Victus Masawe. Salamu zako unasema zinataka zisomwe, zimfikie huyu anaitwa Majaliwa Bususu. Salamu unasema ziende na zimfikie Wilfred Tambwe, umemsalimia William. Salamu unasema ziende kwa Malagwa. Salamu zimfikie Charles Jumanne, fundi simu, yeye anapatikana maeneo ya shi Nyanga. Na hapa ndio nakamilisha kipindi cha salamu kwa siku ya leo, nikikuacha na kibao kinaitwa nilinde kutoka kwa Kusa. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza kipindi cha salamu na muziki, tukutane katika vipindi vijavyo vya VOA Swahili inayokutangazia kutoka hapa Washington. Mm -hmm. Nawasa nasipati majibu, mm -hmm. ambona haya ni majaribu, uh, au bavona nijaribu, uh, mana misipati jawabu, labda langu nidogo, kuna makubwa ya wengine yanikwa iki kidogo, misikufulu na mengine mm -hmm. kuna muda minakatagaa Ufuatao ni muktasari wa habari. Kampuni mbili kubwa zaidi za usafirishaji hapa Marekani zinafanya kazi pamoja leo kupeleka chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 katika majengo ya matibabu kote nchini baada ya kupitishwa hivi karibuni. UPS na FedEx wanatumia ndege zao na malori kusafirisha chanjo hiyo wakati kesi za COVID 19 na idadi ya vifo vinaendelea kuongezeka. Waziri mkuu wa Sudan Abdallah Hamdok amewasili Ethiopia, ofisi yake imesema kufuatia mzozo mkubwa wa wakimbizi ambao umeshuhudia wakimbizi zaidi ya elfu hamsini kutoka Ethiopia waliotoroka ghasia katika mkoa wa Tigre kuelekea nchi jirani ya Sudan. Waziri mkuu wa Ethiopia Abe Ahmed alisalimiana na mshirika wake katika uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Adis Ababa, ambako Hamdok aliwasili na kaimu waziri wa mambo ya nje wa Sudan Omar Karam Aldin na maafisa waandamizi wa jeshi na upelelezi leo Jumapili. Mamia wanafunzi wanaofiwa hawajulikani walipo baada ya watu wenye silaha kuvamia shule ya sekondari kaskazini magharibi mwa Nigeria. Washambuliaji waliwasili wakiwa kwenye pikipiki na kuanza kufyatua risasi hewani na kusababisha watu kukimbia, mashahidi wameeleza. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.