Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 15 disemba mwaka 2020 jina langu ni patrick nduimana na mimi hapa ni mkamiti kibayasi tunasikika kupitia masafa ya fm masafa mafupi redio zetu shirika kote afrika mashariki pamoja na maziwa makuu vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com Miongoni mwa habari tulizokuandalia, Kenya amesema iko tayari kutumia njia ya kidiplomasia ili kutatua mzozo kati yake na Somalia. Ni baada ya Somalia kutangaza kwamba imesitisha uhusiano wote wa kidiplomasia na jirani yake huyo. Wachambuzi wanasema nini? Serikali ya Mogadishu haikufurahia kwamba Kenya iliunga mkono kuweko kwa taifa la Somalia na hivi sasa pia Uh, unapata kwamba serikali ya Kenya ki inatuhumiwa kwa kuunga mkono kule kuponyoka kwa Jubaland na kuwa taifa huru kutoka kwa taifa la Somali. Katika habari nyingine, shirika la hisani la Oxfam linaonya kwamba iwapo raia kutoka nchi zenye kipato cha chini walioathiriwa na janga la COVID-19 hawatopewa msaada wa kifedha kwa haraka, basi umasikini utazidi kuongezeka katika nchi hizo. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Rais mteule wa Marekani Joe Biden anafanya kampeni leo Jumanne katika jimbo la kusini la Georgia kwa wagombea wawili wa kiti cha Senate Wademokratic wanaoingia katika uchaguzi muhimu wa marudio mwezi ujao ambao utaamua iwapo Wademokratic au Warepublican wanadhibiti Senate kwa miaka miwili ya kwanza ya urais wa Biden. Biden anatarajiwa kuonekana na wagombea John Ossoff, mtengenezaji makala ya filamu za uchunguzi na mchungaji Rafael Warnock huko Atlanta, katika mji mkuu wa Georgia. Wagombea hao wawili wa Democratic wanakabiliana na wabunge wa Republican waliopo kwenye nafasi hiyo katika uchaguzi wa Januari tano. Ossoff anakabiliana na senata David Padu na wadok anakabiliana na senata Kely Lofla. Kura za maoni katika jimbo hilo zinaonyesha uchaguzi upo kwenye kinyang'anyiro kikali. Rais Donald Trump na makamu rais Mike Pence tayari wameshafanya kampeni kwenye jimbo hilo kwa niaba ya Padu na Lofla. Rais wa Russia Vladimir Putin amempongeza Joe Biden kwa kushinda uchaguzi mkuu wa Marekani uliofanyika Novemba tatu. Kremlin imesema Jumanne kwamba Putin anamtakia Biden mafanikio na alielezea matumaini kwamba Marekani na Russia zinaweza kusaidiana kutatua matatizo mengi ya pamoja na changamoto zinazoikabili dunia. Putin aliongeza yupo tayari kwa mawasiliano na Biden. Viongozi kadhaa wa dunia wanampigia simu Biden kumpongeza na kujadili ushirikiano na utawala mpya wa Marekani ambao utaanza rasmi Januari ishirini mwakani. Putin alisema atasubiri hadi matokeo rasmi ya uchaguzi wa Marekani yatangazwe, tukio ambalo limefanyika Jumatatu kwa wajumbe kuidhinisha ushindi wa Biden dhidi ya rais Donald Trump. Marekani imevuka rekodi ya vifo laki tatu kutokana na covid-19 jana Jumatatu, siku hiyo hiyo ambayo Mmarekani wa kwanza alipatiwa chanjo dhidi ya virusi vya korona ambavyo vinasababisha ugonjwa huo. Ongezeko baya la maambukizi linatokea takriban wiki mbili baada ya mamilioni ya wa Wamarekani kukaidi maonyo ya kuepuka kusafiri na kukusanyika na wanafamilia kwenye sikukuu ya shukran maarufu Thanksgiving. Kulingana na kitengo kinachofuatilia masuala ya korona katika chuo kikuu cha John Hopkins kilichopo Marekani, kufikia Jumatatu alasiri Wamarekani zaidi ya laki tatu walifariki kwa covid 19 ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Marekani inakuwa na kifo kimoja kati ya vitano vinavyotokea duniani kutokana na Covid kumi na tisa. Marekani pia iliweka rekodi mpya Jumatatu, ikiwa na zaidi ya wagonjwa laki moja na elfu kumi waliolazwa hospitali kulingana na mradi unaofuatilia Covid kumi na tisa. Wakati huo huo, waziri wa afya wa Ujerumani anatoa wito kwa taasisi ya udhibiti wa jumuiya ya Ulaya kuidhinisha haraka chanjo mpya ya covid-19 wakati bara hilo linakabiliwa na hatua mpya za masharti makali ya kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo. Janga la covid-19 na masharti yaliyowekwa kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo ambao umewaathiri mamilioni ya watu, na umaskini unaongezeka karibu kila nchi kwa mara ya kwanza katika miongo kadhaa, vinginevyo hatua zichukuliwe hivi sasa, kulingana na ripoti mpya ya shirika la hisani la Oxfam. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mamilioni ya watu wamepoteza ajira na mapato na watu bilioni mbili na laki saba hawajapata msaada wowote wa, wa fedha ili kuwasaidia kukabiliana na athari mbaya za kiuchumi zilizosababishwa na janga la virusi vya korona, shirika la Oxfam limesema leo katika ripoti yake. Ripoti hiyo iliyoandaliwa na Oxfam kwa ushirikiano na shirika la Development Pathways ambalo linafanya kazi na serikali pamoja na mashirika mengine katika nchi zinazoendelea kiuchumi mashirika hayo yalitathmini uhamishaji wa pesa kwa jamii katika nchi mia moja ishirini na sita za kipato cha chini na cha kati kati ya mwezi Aprili na Septemba mwaka huu, huku nchi nane kati ya kumi zikiwa hazijatoa msaada wowote wa, wa kifedha kwa hata nusu ya raia wake. Wanawake wanaofanya kazi katika nchi zenye kipato cha chini na cha kati wanataabika kwa sababu wanafanya kazi katika sekta zilizoathirika zaidi kama vile viwanda vya nguo huduma na kazi za majumbani, ripoti hiyo imesema. Mapato ya wanawake wanaofanya kazi katika sekta isiyo rasmi yalipungua kwa asilimia sitini katika mwezi wa kwanza wa janga hili karibu katika kila nchi ambapo, hatua hazitochukuliwa hivi sasa, basi umaskini utazidi kuongezeka, ripoti hiyo imeongeza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Meya wa upinzani nchini Zimbabwe katika mji mkuu Harare yuko chini ya ulinzi wa polisi bila kushtakiwa, baada ya kukamatwa kwa shutuma za kujaribu kuingilia kati ushahidi, wakili wake amesema hivi leo. Jacob Mafume, mwanachama maarufu wa upinzani wa Movement for Democratic Change, MDC, alikamatwa Jumatatu kuhusiana na kesi ya uhalifu juu ya matumizi mabaya ya ofisi ambapo alikuwa nje kwa dhamana. Mpaka hivi sasa hakuna mashtaka yaliyofunguliwa dhidi yake. Wakili wa Mafume, tonderai batasar, ameliambia shirika la habari la AFP amewashutumu polisi kwa kutumia vibaya kanuni ya kumweka ndani mtu kwa takriban saa arobaini na nane bila kumfungulia mashtaka, wakili huyo akisema mteja wake huenda leo usiku kwa saa za huko, atautumia muda akiwa rumande kabla ya kufikishwa mahakamani hapo kesho Jumatano. Australia inaonya kwamba itairipoti China kwa taasisi ya biashara duniani kama inaweka marufuku isiyo rasmi kwa uuzaji wa nje wa makaa yake. Gazeti linalomilikiwa na serikali ya China la Global Times liliripoti Jumatatu kwamba viwanda vya umeme vya China vimepewa idhini na tume ya kitaifa ya maendeleo na mageuzi ya serikali kuagiza makaa kutoka mataifa mengine bila masharti isipokuwa kutoka Australia. Meli kadhaa zilizobeba makaa ya Australia tayari zimezuiliwa kushusha shehena hiyo kwenye bandari China. Waziri Mkuu wa Australia, Scott Morrison, aliwaambia waandishi wa habari leo Jumanne mjini Canberra kwamba Beijing bado haijathibitisha au kukanusha ripoti hiyo na itachukulia kama uvumi tu wa vyombo vya habari, lakini alisema marufuku iliyoripotiwa kwa hakika itakuwa ukiukaji wa wazi wa kanuni za WTO, pamoja na makubaliano ya biashara huria ya nchi hizo mbili. Maria Ressa ambaye anaongoza tovuti ya habari huko Ufilipino inayojulikana kwa ufuatiliaji mkali kwa Rais Rodrigo Duterte alikataa kukubali makosa leo katika kesi ya pili ya kashfa katika mtandao anayokabiliana nayo akisema mashtaka dhidi yake yalikuwa ya kijinga. Resa ambaye alitajwa na jarida la Time mwaka elfu mbili kumi na nane kama mtu maarufu, anakabiliwa na mfululizo wa kesi kadhaa ambazo anasema ni vitisho dhidi yake na waandishi wa habari wengine katika nchi ambayo awali ilijulikana kwa kuminya uhuru wa vyombo vya habari. Wakili wa Resa Teodor Te alisema walikubali mashtaka yaliyofunguliwa wakati wanasubiri uamuzi juu ya hoja ya kumaliza mashtaka hayo. Matangazo haya yanaendelea kukufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kuhusu mzozo wa kidiplomasia kati ya Somalia na Kenya, saa kadhaa baada ya Somalia y kutangaza kwamba inasitisha mahusiano yake ya kidiplomasia na Kenya na kuwapa maafisa wake walio mjini Nairobi wiki moja kurejea Mogadishu, Kenya imesema kwamba imeunda kamati maalum ya kutathmini maswala yanayoleta msuguano kati ya nchi hizo mbili majirani, na kueleza kwamba inatafuta njia za kidiplomasia kuutatua mgogoro uliopo. Muridhi, anayo ripoti kamili. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Nairobi leo Jumanne, msemaji wa serikali ya Kenya Kanali mstaafu Cyrus Oguna amesema kudhoofika kwa uhusiano kati ya Somalia na Kenya ni jambo la kutia wasiwasi, kwa sababu kama majirani, nchi hizo mbili zimekuwa na ushirikiano katika nyanja mbalimbali. Licha ya kwamba malumbano kati ya nchi hizo mbili siyo jambo jipya, Oguna ametangaza kuundwa kwa kamati maalum ambayo mahususi itaangazia masuala yanayoibua utata na kutafuta mbinu za kidiplomasia kuyatanzua. Well, ni vizuri kukumbuka kwamba masuala ya uhusiano wa kidiplomasia yanafuata misingi ya nipe ni kupe. Na kwa nchi tumekuwa waungwana na wakarimu, na utakumbuka kwamba hata huko Dadab tuna wahifadhi wakimbizi zaidi ya laki mbili kwenye kambi za Algadea na Ifo kutoka nchi jirani ya Somalia. Tuna ushirikiano mkubwa kati ya nchi zetu, na kwa hiyo kitu chochote kinachoweza kuingia kati ya uhusiano wetu ni lazima tutafute njia za kutanzua, na kwa sasa mazungumzo yanaendelea ili kurejesha uhusiano wetu wa kiuchumi katika hali awali. Mgogoro kati ya Somalia na Kenya umeonekana kuchukua taswira mpya baada ya rais Uhuru Kenyatta kuwa mwenyeji wa rais wa jimbo lililojitenga la Somaliland katika ikulu ya Nairobi, suala ambalo wachambuzi wanaliona kama lililoikera serikali ya rais Mohammed Abdullahi Farmajo wa Somalia. Waziri wa habari wa Somalia, Osman Abubakar Dube, alisema katika hotuba iliyopeperushwa moja kwa moja na televisheni ya serikali ya Somalia kwamba hatua hiyo imechukuliwa kujibu uchokozi wa kisiasa wa mara kwa mara unaofanywa na serikali ya Kenya, ambao alisema unaingilia uhuru wa nchi hiyo. George Msamali ni mtaalamu wa maswala ya usalama wa kieneo. na kupokelewa kwa rais wa Somaliland hapo jana na Rais Uhuru Kenyatta Nafikiri pia umezidi kutokota mzozo huu, na nafikiri hili ni jambo ambalo limekuwako uh, kwa muda manake, serikali ya Mogadishu haikufurahia kwamba Kenya iliunga mkono kuwepo kwa taifa la Somaliland, na hivi sasa pia uh, unapata kwamba serikali ya Kenya pia inatuhumiwa kwa kuunga mkono kule kuponyoka kwa Jubaland na kuwa taifa huru kutoka kwa taifa la Somali. Somalia haitambui uhuru wa Somaliland na imekuwa ikieleza kutoridhika kwake na Kenya kwa kuendelea kuwapa sikio viongozi wa jimbo hilo. Nchi hizo mbili hali kadhalika zina mzozo wa mpaka ambao unasubiri kutatuliwa na Mahakama ya Haki ya Kimataifa. Kesi hiyo imepangiwa kusikilizwa mjini The Hague mwezi Machi mwaka ujao. bm J Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Baada ya ripoti hiyo ya mvutano kati ya Kenya na Somalia, sasa turejee hapa Marekani. Rais mteule Joe Biden amewaambia Wamarekani Marekani Jumatatu kwamba demokrasia imeshinda wakati wa jumbe kote nchini walipopiga kura zao kuthibitisha ushindi wake wa mwezi uliopita, akisema misingi ya kutawala nchi ilisukumwa kujaribiwa na kutishiwa lakini haikuvunjika. Katika hotuba yake aliyoitoa nyumbani kwake huko Delaware, Biden alilenga kuwaongoza wa Marekani kuondoka katika kipindi cha kampeni na rais Donald Trump kukataa kukubali kushindwa. Hadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Katika mapambano haya ya hatima ya Marekani, demokrasia imeshinda, rais mteule Joe Biden alisema Jumatatu usiku muda mfupi baada ya kura iliyopigwa na wajumbe wa baraza la uchaguzi na kuthibitisha urais wake Wakati akiwasihi wa Marekani kwamba hivi sasa ni wakati wa kuungana na kujiponya. Biden kwa mara ya kwanza amekuwa muwazi kushutumu majaribio ya Rais Donald Trump na washirika wake kutaka kubadili matokeo na kusema ni mashambulizi ambayo hayajawahi kutokea kwa demokrasia yetu ni msimamo mkali ambao haujawahi kuonekana hapo awali, msimamo ambao umekataa kuheshimu utawala wa sheria na umekataa kuheshimu katiba yetu. Shukran kwa maamuzi ya kauli moja na ya haraka ya mahakama ya juu kuzikataa juhudi hizi, mahakama imetuma ujumbe wa wazi kwa Rais Trump kwamba hawatakuwa sehemu ya mashambulizi yasiyo ya kawaida kwa demokrasia. Wajumbe Jumatatu walimpa Biden kura mia tatu na sita dhidi ya rais aliyopo madarakani Trump aliyepata kura mia mbili thelathini na mbili na kwa urahisi amevuka idadi ya kura mia mbili sabini za wajumbe ambazo zilihitajika kushinda uchaguzi. Makamu rais wa zamani akiongea kutoka katika ukumbi mmoja wa sinema mjini Wilmington aliwataka Wamarekani kufanya kazi pamoja na sasa ni wakati wa kufungua ukurasa mwingine, kama tulivyofanya wakati wa historia yetu, kuunga na kujiponya. Kama nilivyosema katika kampeni hii, mimi nitakuwa rais wa wamarekani wote. Nitafanya kazi kwa bidii kwa wale ambao hawakunipa kura kama nitakavyofanya kwa wale ambao walinipigia kura. Kuna ishara ndogo kwamba bado wabunge wengi wa chama cha Trump wameupokea vizuri ujumbe huo. Wa Republican wengi katika bunge bado hawajatambua ushindi wa Biden. Hata hivyo, Jumatatu, Senator John Thune ambaye ni seneta namba mbili katika Republican alisema wakati wa kusonga mbele umefika na kwamba mara Biden akivuka idadi ya kura 270 za wajumbe zinazohitajika atakuwa rais mteule, shirika la habari la Reuters liliripoti. Trump amekataa kukubali kushindwa akidai bila ushahidi kwamba uchaguzi ulikuwa na wizi na kwamba Biden atakuwa si rais halali. Rais mteule aliashiria azma ya kusonga mbele, akilenga janga badala ya kuangalia nyuma kwenye uchaguzi uliokuwa na mabishano makali, akisema kuna kazi ya haraka mbele yetu sote kuhakikisha kuwa tunalidhibiti janga hili na kuona kuwa taifa linapata chanjo dhidi ya virusi kutoa haraka msaada wa kiuchumi ambao unahitajika sana na Wamarekani wengi ambao hivi leo wana maumivu, na halafu kujenga uchumi wetu urejee kuwa mzuri kuliko ulivyowahi kuwa. Khadija Riami, VOA Washington. <mulia> Matangazo ya VOA yanasikika vyema mjini Bukavu kupitia Radio Vision Shala. Mashirika ya, ya kiraia katika mji wa Uvira mashariki mwa DRC yanahofia maisha ya wakazi wa mji huo kutokana na mafuriko ya mara kwa mara yanayotokea katika mji huo wa mkoa wa Kivu Kusini. Mafuriko ya hivi karibuni yamesababisha vifo vya watu wanne na kubomoa zaidi ya nyumba 30. Mashirika hayo yanalalamikia viongozi kutokana na hali ngumu wanayopitia waathirika wa mafuriko hayo. Kutoka Bukavu, Mitima De La Chance ametuandalia ripoti ifuatayo. Mafuriko hayo ya mito Kavimvira na Mulongwe yaliyofanyika hivi karibuni yamefuatia mlolongo wa mafuriko mengine yaliyoripotiwa katika mji huo, kila mvua ziliponyesha tangu mnamo mwezi Aprili mwaka huu, yaliyosababisha maafa mengi huko Uvira, mkiwemo vifo vya watu, maporomoko ya nyumba na viwanja, watoto na wazee wengi wakiporomoka pia hadi ndani ya ziwa Tanganyika linalokuwa pembezoni. Hali hii inawapa woga wakazi wa Uvira wanaohofia maisha yao. Anita Bisha Ulimwene ni miongoni na hapa, anashuhudia inatutisha sana kwa sababu hatujui twende wapi. Mvua ikianza, watu hatulali, tunakesha macho kwa sababu tukilala, tunaogopa isija ikawa kama vile mwezi wa nne, mvua ilikuja usiku na ikaua watu wengi. Kwa viongozi tunawasii sana, mto Kavindira, mto Mlongwe waichimbe ili kwamba mtoni endelee kupita katika njia yake. Kutokana na hali hii, asasi za kiraia katika mji wa Uvira zinapiga mbiu ya unyonge kutokana na hali ngumu ya maisha wanayopitia waathirika. Andre Bya Dunia ni kiongozi wa shirika mpya la raia. Wanaweza kufikia hesabu ya watu zaidi ya elfu makumi tano, na wanaishi katika mahema na wengine wanaishi katika familia ambazo zimewapokea familia za wandugu. Mpaka sasa hakuna msaada wowote wa serikali. Akiongea na Sauti ya Amerika, meya wa mji wa Uvira Kiza Muhato amehakikisha kwamba kuna juhudi za kimahali zinazofanyika ila hazitoshe kwa vile inabidi kiwango kikubwa cha fedha ili kugharimu kazi za kurudisha mito iliyofurika mahali pake. Meya wa Uvira anaeleza, kuna mito kumi na sita ambayo inatoka milimani inapita katikati ya jiji la Uvira. Sasa huona jinsi wataichimba tena hiyo mito na kufanyike upandaji wa miti. Ni mradi mkubwa sana ambao utagharamia mamilioni ya madola. Sasa pesa zipo kiongozi, au mna shida pesa haziwezi kuwa hapa kwa jiji la Uvira. hata hivyo Wakazi wa Uvira wanasisitiza umuhimu wa kupata fedha hizo na kutaka kazi zifanyike kwa uharaka kama anavyosema mara tena, Bi Anitabisha, wahenga wanasema, palipo na nia pana njia. Maono ya chef de leta ya kutia mkaaji mbele itusaidie kutosha pesa, ili kwamba isaidie mitoni nchimbwe na watu wa Uvira wapate amani na salama. Katika baraza la mawaziri lililofanyika mjini Bukavu mnamo Aprili 29 mwaka huu, serikali ya mkoa wa Kivu kusini ilikadiria mahitaji ya sasa ya waasiriwa wa mafuriko ya mvua huko Uvira kwa karibu dola milioni kumi na mbili za Marekani wakati huo serikali ya kongo ilitoa msaada wa dharura wa franka milioni laki tatu sawa na dola za marekani angalau laki moja na elfu sitini na tatu ila pesa hizo hazikutosha kukidhi mahitaji ya waathirika serikali ya mkoa wa kivu kusini imeamua pia kuhamisha wakazi kadhaa kwenye nafasi nyingine kwa vile ni vigumu kwa wale ambao wamepoteza makazi yao kuyapata tena ila tangu hapo hakuna cha zaidi kilichoendelea mitima de la chance sauti ya america bukavu Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea nchini Misri ambako tunaangazia changamoto zinazotokana na ongezeko la idadi ya watu nchini humo. Wizara ya jamii ya Misri imeanzisha programu mbalimbali zinazolenga kuwaelimisha raia kuhusu masuala ya kifamilia na uzazi wa mpango, elimu ikitolewa zaidi kwa wanawake wenye umri kati ya miaka 18 hadi 35. Hali kadhalika wanawake wa kiafrika wanaofanya kazi ndani nchini Misri nao waelezea changamoto wanazokabiliana nazo pindi wanapotaka kupanga uzazi wakiwa kazini. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda, ametuandalia makala ifuatayo. Kwa kuzaliwa watoto watatu kila baada ya dakika moja nchini Misri, mamlaka za serikali zinaona kuwa bado iko haja ya kuongea na familia kuhusu uzazi wa mpango pamoja na kuitahadharisha jamii ya Wamisri juu ya ongezeko la idadi ya wa wakazi ambao mwaka huu elfu mbili na ishirini wamevuka milioni mia moja Jambo ambalo limeilazimu wizara ya jamii kuitisha mkutano na kufanya mazungumzo pamoja na wawakilishi wa familia ili kuwapatia miongozo itakayotumika kunadhimu familia zao. Dr. Nevine Kabaji, ambaye ni waziri wa jamii, anaitazama kadhia hii ni kama changamoto kwa maendeleo maendeleo. Kadhia ya ongezeko la idadi ya watu hivi leo si jambo linaloshughulisha akili za viongozi wa kisiasa tu, bali hata katika maeneo mengine kwa jamii nzima ya wa Misri, ikiwa wote tunalijua hilo. Athari zake zinaonekana kupitia viashiria vya uchumi na ucheleweshaji katika mchakato wa kusonga mbele na matokeo ya maendeleo ya kudumu katika Mpango wa mwaka 2030, kwa mujibu wa wizara yake Dr. Nevin, ni kwamba hivi sasa tayari umeshawekwa mpango maalum wa kukuza upeo juu ya kunadhimu familia na uzazi wa mpango kwa wanawake milioni 4 ndani ya mikoa isiyopungua 20, wakiwatembelea majumbani mwao pamoja na kuwaalika kwenye semina wanazozitoa kuhusu jambo hili ambalo si rahisi kupata matokeo yake kwa haraka kutokana na sababu za kitamaduni au ada za Wamisri lakini mbali na hayo, idara husika bado zinaamini kushuhudia mabadiliko makubwa ya kifamilia ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Sasa leo kwenye makala hii ya dunia ya wanawake nimezungumza na Shakila Magila akiwa na mwenzake ni Mhina Amiri kutokea Tanzania, ambao kwa muda mrefu wanaishi Misri wakijitafutia kipato kama wafanyakazi wa ndani na wakigusia masuala ya kunadhimu familia, hasa linapokuja jambo la uzazi. Baadhi yao hufadhilisha zaidi mtu kujifungulia nyumbani katika nchi anayotoka kwa sababu ya ugumu wa mazingira walionayo, anaeleza Shakila Magila. Ukijifungulia nyumbani, kuna ndugu atakusaidia, kuna mama, kuna dada, msaada uko mkubwa sana nyumbani, tofauti na hapa. Sababu hapa tupo ugenini, mtu kuja kusaidia hapa labda ni mtu wako wa karibu, kama rafiki hivi, ukimwomba anaweza akasimama kazi akaja akakusaidia hivyo. Lakini kama ikikosekana kabisa, ni wewe na mume wako tu hapo ndani basi. Shakila pia anasema kutokana na mazingira magumu ya kikazi wanayopitia, basi mipango ya uzazi kwao wakati mwingine inaweza kuchukua muda zaidi kwa hofu ya kupoteza kazi walizo nazo. Unaweza ukaa hata miaka mitano sita, unakuja no, kupata mtoto mwingine. Kazi za hapa nyingi ni za kulala, kwa hiyo kama eh, mdada ambaye ameolewa amepata ujauzito ni rahisi sana kupoteza kazi, sababu ule bosi wake hataki, yani ile usi upumzike kidogo sijui nini. Hapana, yani akisha nanii hivo, anaweza kumwambia ah, basi weye nenda kapumzike anatafuta mtu mwingine. Lakini je, mipango yao ya uzazi inakuwa katika sura gani hapo baadaye, linapotokea swala la kushika mimba? Jibu la swali hilo analo ni Mhina. nafikiria changamoto nyingi ambazo nimeshuhudia kwa wenzangu, na wenye mipango ni wachache, ambao ni mipango yao, kwamba mwingine anakuwa anapanga kwamba akifika hapa hata zata kuja kuzalia nyumbani, na kuna baadhi wengine tunawaona wamejifungua hapa na uzazi wao ulikuwa wa shida mpaka anafanikiwa kumpeleka mtoto nyumbani. Ye mwenyewe pia haamini, kwa sababu huwezi kukaa naye hapa kwao. Itabidi akifikia muda fulani, ili uendelee na malengo yako lazima umrudishe nyumbani. Visa vingi vya kutoa au kuharibu mimba bado vimeendelea kuripotiwa kutokana na changamoto mbalimbali, hasa kwa wale wanaojaribu kushika uja uzito ile hali bado wapo kazini. Nemhina anawaasa wenzake kujipanga kuwa na maandalizi juu ya jambo hilo, Kutokana na kwamba na kazi tunazozifanya unatumia muda mwingi sana kazini, na kazi nyingi tunatumia nguvu. Kuna kazi nyingine ambazo mama mjamzito anatakiwa kuzifanya, lakini ukiwa hapo inakubidi uzifanye. Kwa hiyo kuepuka hilo na kuepuka kupata matatizo au mimba kutoka, inakubidi ujiandae uweze kupumzika nyumbani, labda mimba yako itakofika miezi labda minne mitano unakaa nyumbani kwa leo. Nikihitimisha makala hii ya dunia ya wanawake, kutoka mjini Cairo. Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Mkamiti Kibayasi akusomea muktasari wa habari za dunia. Rais mteule wa Marekani Joe Biden anafanya kampeni leo Jumanne katika jimbo la kusini la Georgia kwa wagombea wawili wa kiti cha senati wa Democratic wanaoingia katika uchaguzi muhimu wa marudio mwezi ujao ambao utaamua iwapo wa Democratic au wa Republican wanadhibiti Senate kwa miaka miwili ya kwanza ya urais wa Biden. Rais wa Russia Vladimir Putin amempongeza Joe Biden kwa kushinda uchaguzi mkuu wa Marekani uliofanyika Novemba tatu. Kremlin imesema Jumanne kwamba Putin anamtakia Biden mafanikio na alielezea matumaini kwamba Marekani na Rusia zinaweza kusaidiana kutatua matatizo mengi pamoja na changamoto zinazoikabili dunia. Marekani imevuka rekodi ya vifo laki tatu kutokana na Covid-19 jana Jumatatu, siku hiyo hiyo ambayo Marekani wa kwanza alipatiwa chanjo dhidi ya virusi vya korona ambavyo vinasababisha ugonjwa huo. Muktasari huo ndio unatamatisha matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Nduimana. Hewani limeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tunawaagia tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.