Every day, a healthy day. Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Meya wa upinzani nchini Zimbabwe katika mji mkuu Harare yuko chini ya ulinzi wa polisi bila kushtakiwa, baada ya kukamatwa kwa shutuma za kujaribu kuingilia kati ushahidi, waziri wake amesema hii leo. Jacob Mafume, mwanachama maarufu wa upinzani wa Movement for Democratic Change, MDC, alikamatwa Jumatatu kuhusiana na kesi ya uhalifu juu ya matumizi mabaya ya ofisi, ambapo alikuwa nje kwa dhamana. Mpaka hivi sasa hakuna mashtaka yaliyofunguliwa dhidi yake. Wakili wa Mafume, Tonderai Batasar, ameliambia shirika la habari la AFP. Amewashutumu polisi kwa kutumia vibaya kanuni ya kumweka ndani mtu kwa takriban saa 48, bila kumfungulia mashtaka, wakili huyo akisema mteja wake huenda usiku wa leo atautumia akiwa rumande kabla ya kufikishwa mahakamani hapo kesho Jumatano. Rais mteule wa Marekani Joe Biden anafanya kampeni leo Jumanne katika jimbo la kusini la Georgia kwa wagombea wawili wa kiti cha Senate, wa Democratic wanaoingia katika uchaguzi muhimu wa marudio mwezi ujao ambao utaamua iwapo wa Democratic au wa Republican wanadhibiti Senate kwa miaka miwili ya kwanza ya urais wa Biden. Biden anatarajiwa kuonekana na wagombea John Ossoff, mtengenezaji makala ya filamu za uchunguzi na mchungaji Rafael Wanok huko Atlanta, katika mji mkuu wa Georgia. Wagombea hao wawili wa Democratic wanakabiliana na wabunge wa Republican waliopo kwenye nafasi hiyo katika uchaguzi wa Januari tano. Osof anakabiliana na Senata David Padu na Wanok anakabiliana na Senata Kelly Lofla. Kura za maoni katika jimbo hilo zinaonyesha uchaguzi upo kwenye kinyang'anyiro kikali. Rais Donald Trump na makamu rais Mike Pence tayari wameshafanya kampeni kwenye jimbo hilo kwa niaba ya Padu na Lofla. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Rais wa Rusia Vladimir Putin amempongeza Joe Biden kwa kushinda uchaguzi mkuu wa Marekani uliofanyika Novemba tatu. Kremlin imesema Jumanne kwamba Putin anamtakia Biden mafanikio na alielezea matumaini kwamba Marekani na Rusia zinaweza kusaidiana kutatua matatizo mengi, pamoja na changamoto zinazoikabili dunia. Putin aliongeza yupo tayari kwa mawasiliano na Biden. Viongozi kadhaa wa dunia wanampigia simu Biden kumpongeza na kujadili ushirikiano wa utawala mpya wa Marekani ambao utaanza rasmi Januari ishirini mwakani. Putin alisema atasubiri hadi matokeo rasmi ya uchaguzi wa Marekani yatangazwe, tukio ambalo limefanyika Jumatatu kwa wajumbe kuidhinisha ushindi wa Biden dhidi ya rais Donald Trump. Marekani imevuka rekodi ya vifo laki tatu kutokana na COVID-19 jana Jumatatu, siku hiyo hiyo ambayo Mmarekani wa kwanza alipatiwa chanjo dhidi ya virusi vya korona ambavyo vinasababisha ugonjwa huo. Ongezeko baya la maambukizi linatokea takriban wiki mbili baada ya mamilioni ya Wamarekani kukaidi maonyo ya kuepuka kusafiri na kukusanyika na wanafamilia kwenye sikukuu ya shukrani maarufu Thanksgiving. Kulingana na kitengo kinachofuatilia masuala ya korona katika chuo kikuu cha John Hopkins kilichopo Marekani, kufikia Jumatatu alasiri Wamarekani zaidi ya laki tatu walifariki kwa COVID-19, ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye BMJ Mridhi katika kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika kipindi hiki hii leo tutaangazia mgogoro unaoendelea kuwa mbaya kati ya serikali ya Kenya na ile ya Somalia ambapo ripoti zinaeleza kwamba Somalia imevunja ushirikiano wake wa kidiplomasia na Kenya. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridi. Na masaa kadhaa baada ya serikali ya Somalia kutangaza kwamba inasitisha mahusiano yake ya kidiplomasia na Kenya na kuwapa maafisa wake walio mjini Nairobi wiki moja kurejea Mogadishu, Kenya imesema kwamba imeunda kamati maalum ya kutathmini masuala yanayoleta msuguano kati ya nchi hizo mbili majirani na kueleza kwamba inatafuta njia za kidiplomasia za kuutanzua mgogoro huo. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Nairobi leo Jumanne, msemaji wa serikali ya Kenya, Kanali mstaafu Cyrus Oguna amesema kudhoofika kwa uhusiano kati ya Somalia na Kenya ni jambo la kutia wasiwasi, kwa sababu kama majirani, nchi hizo mbili zimekuwa na ushirikiano katika nyanja mbalimbali. Licha ya kwamba malumbano kati ya nchi hizo mbili siyo jambo jipya, Oguna ametangaza kuundwa kwa kamati maalum ambayo mahususi itaangazia masuala yanayoibua utata na kutafuta mbinu za kidiplomasia kuyatanzua. Uh, right? you know, ni vizuri kukumbuka kwamba masuala ya uhusiano wa kidiplomasia yanafuata misingi ya nipe ni kupe na kwa nchi tumekuwa waungwana na wakarimu, na utakumbuka kwamba hata huko dadab tuna wahifadhi wakimbizi zaidi ya laki mbili kwenye kambi za Algadea na Ifo kutoka nchi jirani ya Somalia. Tuna ushirikiano mkubwa kati ya nchi zetu, na kwa hiyo kitu chochote kinachoweza kuingia kati ya uhusiano wetu ni lazima tutafute njia za kutanzua, na kwa sasa mazungumzo yanaendelea ili kurejesha uhusiano wetu wa kiuchumi katika hali awali. Mgogoro kati ya Somalia na Kenya umeonekana kuchukua taswira mpya baada ya Rais Uhuru Kenyatta kuwa mwenyeji wa rais wa jimbo lililojitenga la Somaliland katika ikulu ya Nairobi, suala ambalo wachambuzi wanaliona kama lililoikera serikali ya Rais Mohamed Abdullahi Farmajo wa Somalia. Waziri wa habari wa Somalia, Osman Abubakar Dube, alisema katika hotuba iliyopeperushwa moja kwa moja na televisheni ya serikali ya Somalia kwamba hatua hiyo imechukuliwa kujibu uchokozi wa kisiasa wa mara kwa mara unaofanywa na serikali ya Kenya, ambao alisema unaingilia uhuru wa nchi hiyo. George Msamali ni mtaalamu wa maswala ya usalama wa kieneo. Pokelewa kwa rais wa Somaliland hapo jana na rais Uhuru Kenyatta. Nafikiri pia umezidi kutokota mzozo huu, na nafikiri hili ni jambo ambalo limekuwako kwa muda, maanake serikali ya Mogadishu haikufurahia uh, kwamba Kenya iliunga mkono kuwekwa kwa taifa la Somaliland, na hivi sasa pia uh, unapata kwamba serikali ya Kenya pia inatuhumiwa kwa kuunga mkono kule kuponyoka kwa Jubaland na kuwa taifa huru kutoka kwa taifa la Somali. Somalia haitambui uhuru wa Somaliland na imekuwa ikieleza kutoridhika kwake na Kenya kwa kuendelea kuwapa sikio viongozi wa jimbo hilo. Nchi hizo mbili hali kadhalika zina mzozo wa mpaka ambao unasubiri kutatuliwa na mahakama ya haki ya kimataifa. Kesi hiyo imepangiwa kusikilizwa mjini The Hague mwezi Machi mwaka ujao. Na sasa nikupe historia fupi msikilizaji, kabla hatujamkaribisha mgeni wetu kupata tathmini ya kina zaidi. Somalia na Kenya zimekuwa zikisuguana kwa muda mrefu eh, kuhusiana na maswala kadhaa. Pamoja na kwamba ni majirani, lakini kuna maswala nyeti ambayo yamekuwa yakiibuka mara kwa mara, mengine yakitatuliwa na mengine yakikosa utatuzi. Kwa mfano, mwezi uliopita tu Somalia ilimwita balozi wake nchini Kenya. Hiyo ilikuwa ni Novemba 29, na kuamuru balozi wake aliyekuwa mjini Nairobi kuondoka na kurudi Mogadishu. Wakati huo Somalia ilishutumu Kenya kwa kuingilia kati masuala yake ya ndani na siasa za nchi hiyo. Kwenye taarifa kwa waandishi wa habari wakati huo, Somalia ilidai kwamba Kenya ilikuwa inamshinikiza kwa njia za kisiasa kiongozi wa eneo la Somali Ahmed Mohamed Islam maarufu kama Ahmed Madobe wa Jubaland ili kutimiza malengo yake ya kisiasa na vile vile kiuchumi ndani ya Somalia. Somalia imekuwa ikidai kwamba kutokana na ushawishi wa Kenya, Ahmed Madobe alilegeza msimamo wake kuhusu mkataba uliotiwa saini Septemba 17 kati ya serikali kuu na viongozi wa maeneo au majimbo ukipenda. Mkataba huo ulikuwa wa kutoa fursa ya kufanyika uchaguzi usio wa moja kwa moja nchini Somalia. Lakini kiongozi wa Jubaland sasa anataka serikali ya Somalia kuondoa wanajeshi wake katika eneo la Gedo ili utawala wake uandaye uchaguzi. Hatua hiyo imepingwa na serikali kuu ya Mogadishu. Kenya na Jubaland zimekanusha madai hayo. Serikali ya Kenya imeeleza masikitiko kwamba hatua ya Somalia haikufuata misingi ya kimataifa na kwamba madai yao yalikuwa yasiyo na msingi wowote. Ili kupata tathmini ya kina zaidi, mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na George Musamali. Huyu nilikueleza msikilizaji kwamba ni mchambuzi wa maswala ya usalama wa kieneo na pia ni mtaalam wa masala hayo. George Msamali, uh, wewe ni unafuatilia maswala ya usalama katika eneo hilo la upembe mwa Afrika na Afrika Mashariki serikali ya Somalia imechukua uh, hatua ambayo ni hatua uh, inaonekana kali kidogo, yaani kusitisha uhusiano wote wa kidiplomasia na na Kenya. Upande wako, ukitathmini hatua hii, unafikiri imechochewa na nini hasa? Nafikiri tumekuwa kuna tatizo la uhusiano wa kibalozi baina ya baina ya serikali ya Nairobi na ile serikali ya Mogadishu kwa kipindi kirefu sasa hasa mambo yalizidi uh, kuwa mazito wakati uh, Rais Farmajo alipochukua utawala kule Somali, na tisho ya masuala ya kimpakani yakaanza. Maanake unapata kwamba serikali ya Somali iliwahi kuishtaki mm, serikali ya Kenya katika mahakama ya kimataifa kuhusiana na ule mzozo wa ufuo wa bahari, na hivi karibuni uh, serikali ya Somali imetoa malalamishi ya kwamba Nairobi imeingilia kati masuala ya kindani ya taifa hilo. Na hatua ambayo imechukuliwa hivi karibuni ni kwamba serikali ya Farmajo imekata uhusiano wa kidiplomasia na taifa la Kenya na kutoa amri ya kwamba balozi wa Kenya kule Somalia ondoke kwa muda wa siku saba. Kwa hivyo huu ni mzozo ambao umekuwa ukitokota kwa muda mrefu, lakini hivi sasa serikali ya Somalia imejitolea moja kwa moja na kuchukua hatua ambazo tumeziona wamezichukua hivi kule kuna wale wanafikiria kwamba ziara ya rais wa Somaliland uh, na kupokelewa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta hapo jana, nayo inaweza kuwa imechochea maamuzi haya. Uh, haya maamuzi yalikuwa yametolewa hapo awali. Uh, kipindi cha wiki mbili zilizopita, tayari serikali ya Mogadishu ilikuwa imetoa makataa kwa balozi wa Kenya kwamba aondoke taifa la Somali, na kupokelewa kwa rais wa Somaliland hapo jana na Rais Uhuru Kenyatta nafikiri pia umezidi kutokota mzozo huu, na nafikiri hili ni jambo ambalo limekuwako kwa, kwa muda manake, serikali ya Mogadishu haikufurahia kwamba Kenya iliunga mkono kuwekwa kwa taifa la Somaliland, na hivi sasa pia uh, unapata kwamba serikali ya Kenya pia inatuhumiwa kwa kuunga mkono kule kuponyoka kwa Jubaland na kuwa taifa huru kutoka kwa taifa la Somali. Aa, na mwaka uliopita wakati kulikuwa na uh, uchaguzi kule Jubaland, serikali ya Mogadishu ilipinga uh, uchaguzi huu ikisema ya kwamba hawatambui uchaguzi na hawatambui mamlaka ya rais uh, yule ambaye ametelewa kule, jenerali uh, Mado na kwamba huu ni, haya ni mambo ambayo yanachochewa na taifa la Kenya na nafikiri sasa huu mzozo umejaribiwa ku, so, kutatuliwa kwa njia ya kidiplomasia na imekuwa ni vigumu, maanake Kenya imezidi kukaribia sana Jubaland na hali kadhalika Somaliland, maanake uh, rais Farmajo na serikali yake kidogo upande wa kidiplomasia walileta tatizo kwa taifa la Kenya. Kwa hivyo Kenya imebidi itafute upungwa mkono wa mataifa haya mawili ili kuweza kukabiliana na tatizo la kiusalama mpakani mwa Kenya na Somali na hali kadhalika ndani ya taifa la Kenya na Kenya ikiunga iki mkono utawala wa kujitegemea wa Jubaland au Somaliland, si itakuwa imekiuka uh, ma, maagizo ya Umoja wa Afrika ambao hautambui uh, uta, uh, uh, uh, taifa hilo ambalo limejitangaza kwamba liko huru. Kenya inajaribu kuunga mkono mataifa haya mawili kwa sababu ya uh, ya ubinafsi wa usalama wake. Maanake kumbuka kuwekwa kwa Jubaland ni jambo ambalo rais ambaye si rais, rais wa awali uh, Mwai Kibaki alihusika pakubwa. Maanake Kenya walisema kwamba kumekuwa na matatizo ya wao wanamgambo wa Alshabab kuvuka mpaka kuingia ndani ya Kenya na kutekeleza mashambulizi, shambulizi ambalo tulishuhudia kule Manda wakati wali, uh, wale wanamgambo walivuka mpaka na kwenda kumteka nyara yule mtalii wa Kiingereza na kumvukisha mpaka na kumlisha Somali. Kwa hivyo ilibidi Kenya iweke ambacho eneo eh, ambalo tunaita kwa kimombo buffer zone na ili kuweza kuwako na bafazon ni lazima wangekuwa na marafiki upande wa Somali. Na ikawa kwamba Jenerali Mado alikuwa anaunga mkono azima ya Kenya kwamba kuweko na ile bafazon, na ndiposa wakatengeneza hilo taifa la Jubaland. Kwa hivyo hili ni tatizo ambalo serikali ya rais eh, Uhuru Kenyatta imelipata kutoka kwa serikali za awali za uh, rais uh, uh, mstaafu Marehemu Daniel Arap Moi, manake yeye ndiye alikuwa mamlakani wakati taifa la Somaliland lilijikata na kujinyakulia uhuru wake. Na hivi karibuni, na punde tunapata kwamba serikali ya Kibaki ilihusika pakubwa na kutoka kwa hili taifa um, uhuru ambalo limejitangazia uh, uh, uh, utawala uh, la Jubaland. Kwa hivyo, Kenya inafanya hivyo kwa minajili ya usalama wake, maanake tatizo la kiusalama ndilo limefanya Kenya kuweza kuingilia ndani masuala ya, ya utawala uh, wa taifa la Somalia. Kenya na Somalia walikuwa wanashirikiana tangu miaka mingi sasa hivi katika vita dhidi ya uh, uh, wa Alshabab. Sasa inapofikia maamuzi haya ya kuvunja uhusiano wa kidiplomasia uh, si hizo juhudi zote hizo za kupambana na al Shabab zitakuwa ziko hatarini? hili ni jambo ambalo linatukia sisi wasiwasi wasi. Manake kuanzia mwaka wa elfu moja tisamia na tisaini na mbili, baada ya mapinduzi ya serikali ya Sauda Bare, kumekuwa kuna matatizo makubwa ya kiusalama hasa ndani ya mipaka ya Kenya, na matatizo haya yamechangiwa pakubwa na utovu wa usalama katika taifa uh, la Somali. Kumbuka kabla ya hawa wanamgambo wa Al-Shabab kulikuwa kuna wale walikuwa wanajiita Islamic State ambao pia hali kadhalika walikuwa wanajaribu kuvuka mpaka na kutekeleza mashambulizi hmm. Uh, ndani ya mipaka ya Kenya. Na kumekuwa kuna ushirikiano mkubwa wa kijeshi baina ya taifa la Somali na utawala wa Nairobi, na unapata kwamba Kenya imejihusisha na uh, mafunzo ya maafisa wa polisi wa Somali ndani ya mipaka ya Kenya na pia hali kadhalika kule Mogadishu na pia Kenya imejihusisha na mafunzo ya wanajeshi wa Somali National Army. Aa, na kwa hivyo hili tatizo la kihusiano wa kidiplomasia hivi sasa kutachangia pia kuweko na ule utovu wa, wa usalama, maanake hivi sasa uh, mataifa ya Kenya na Somalia ashirikiani tena kwa vita dhidi ya haa wanamgambo wa Alshabab, na chakutia shaka ni kwamba hapo jana tu tuliona ya kwamba wale wanamgambo wa Alshabab walitoa ile video ya kuonyesha lile shambulizi ambalo walitekeleza kule Dusit tu. Hatujui hii ina maana gani. Maanake kwa kawaida yao wao hutoa video pindi tu baada ya mashambulizi, lakini hii imechukua muda. Wakati serikali ya Somalia imetangaza kwamba imepata uhusiano wa kidiplomasia na taifa la Kenya, hao wanamgambo wametoa ile video. Kwa hivyo hii inakuwa ni tisho kwa usalama wa taifa la, uh, la Kenya na kanda nzima kwa ujumla. Kumbuka pia kuna lile tatizo la vita kule Ethiopia, sehemu ya Tigri na hali kadhalika, hali tete ya kiusalama kule Sudan Kusini. Kwa hivyo tukiweka haya yote kwa ujumla, inamaanisha kanda hii inatishiwa pakubwa na masuala ya usalama. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo lafaa tuliangalie kwa kina. Aa, tusiwe kwamba tunajiweka wazi kwa mashambulizi kutoka kwa wanamgambo wa Al-Shabab wakiungwa mkono na serikali ya Rais Farmajo kule Mogadishu. mm-hmm. Unafikiri Kenya itajibuaje uh, uh, hatua hii ya Somalia? Italipiza kisasi au itaendelea na mazungumzo kutatua uh, mvutano huo wa kidiplomasia? Ni matalim, matumaini yetu ya kwamba serikali ya Nairobi haitachukua hatua sawia na ile ya, ya Mogadishu, maanake usalama wa taifa la Kenya unategemea sana usalama uh, wa ndani wa taifa la Somalia. Unakumbuka kwamba pale mpakani jamii za Somali na, na, na, na wale ambao wanaishi kaskazini mashariki mwa Kenya, hawa ni watu wa kifamilia moja na wana uhusiano mkubwa. Kwa hivyo nafikiri Kenya yafaa itumie njia za kidiplomasia kuweza kutatua huu mzozo, na isichukue hatua moja kwa moja wa ya kusema ya kwamba hali kadhalika wanakatiza uhusiano wa kibalozi uh, na taifa la, la, la, la Somali moja kwa moja uh, vile ambavyo serikali ya Mogadishu ilivyofanya Nakumbuka kwa ya kwamba haya mataifa yanategemeana sana kiuchumi, hasa Somalia inategemea sana Kenya kwa ustawi wake wa kiuchumi. Kwa hivyo Somalia inahitaji Kenya zaidi ya vile Kenya inavyohitaji Somalia. Unafikiri nchi hizi mbili zikae pamoja, watatue uh, uh, mzozo huo au uh, jumuia kama vile ya IGAD iingilie kati? um, mimi mtizamo wangu ni kwamba ni serikali ya Mogadishu na serikali ya Nairobi ziketi chini na kuweza kutatua mzozo um, maanake ukiangazia IGAD hivi sasa tayari wana matatizo chungu nzima, vita vya kule Ethiopia kule sehemu ya Tigri, ukija uingie sehemu kama vile taifa uh, la Sudan Kusini, kuna matatizo ya pale ndani Somali, hali kadhalika kuna matatizo baina ya Jubaland, Somaliland uh, tuangazie Uganda hivi sasa pia kuna mzozo wa kisiasa. Aa, na kwa hivyo tukisema kwamba tutatoachia IGAD itachukua kipindi kirefu, ilhali huu ni mzozo ambao unatakikana utatuliwe upesi iwezekanavyo, ili kuweza kuzuia uzorotaji wa usalama ndani ya taifa la Kenya. Maanake tisho kubwa kwa usalama wa ndani wa Kenya linatoka kule Somali. Kwa hivyo ni lazima serikali ya Kenya itaadhimini haya maswala kabla ya kuchukua hatua yoyote ambayo itaweza kuzorotesha hali ya kidiplomasia baina ya mataifa haya mawili zaidi ni mwenzangu Patrick Ndwimana hapo akizungumza kwa njia ya simu na mtaalam wa maswala ya usalama wa kieneo katika Afrika Mashariki na kati, George Musamali, ambaye hapo ametoa tathmini ya kina kuhusu hali ilivyo kati ya Kenya na Somalia, suala ambalo tunaendelea kulifuatilia kwa karibu na kabla hatujatamatisha makala haya, msikilizaji, nataka usikilize tena eh, kwa kifupi baadhi ya mengi ambayo ameeleza Cyrus Oguna eh, huyu akiwa ni msemaji wa serikali ya Kenya ambapo hapo anazungumza kuhusu KDF. Hii ni jeshi au uh, jeshi la Kenya ambalo liko katika nchi ya Somalia, akieleza hapo kwa kifupi kwamba uh, Kenya imekuwa ikitoa wanajeshi wake uh, kulinda usalama wa Somalia na vilevile uhusiano kati ya nchi hizo mbili, akieleza uh, kama ulivyosikia kuhusu uh, yale makambi zile za, za wakimbizi zilizo katika eneo la Dadaab ambalo liko karibu sana na mpaka wa Kenya na Somalia. Na pia akaendelea kueleza kwamba kati ya mambo ambayo yamekuwa yakiendelea kwa karibu sana ni uhusiano eh, ama ushirikiano uliopo wa wananchi wa Kenya na wale wa Somalia. Kwa kifupi ni kwamba Kenya imekuwa mwenyeji wa jamii ya Wasomalia kwa muda mrefu na hata katika mji wa Nairobi kuna jimbo uh, karibu jimbo nzima ambalo in, in uh, lina, ni makazi uh, ya uh, watu wa asili uh, ya uh, Somalia, wengine wakiwa ni raia wa Kenya, na wengine wakiwa ni wageni kutoka Somalia, lakini wanapata hifadhi katika eneo hilo. Kwa hivyo kifupi tu kueleza msikilizaji ni kwamba ushirikiano kati ya Somalia na Kenya umekuwepo kwa miongo kadhaa tangu siku enzi za uhuru za kupata uhuru miaka ya mapema ya sitini na hata kabla ya hapo, kwa sababu ya ujirani uliopo na vilevile vile ushirikiano katika nyanja mbalimbali ambao mbali umeendelea kuwepo kwa muda mrefu. Na msikilizaji, eh, moja ya maswala ambayo yametajwa kama yanayochochea au kuchangia kuzorota kwa ushirikiano huo ni ushirikiano wa karibu ambao unaendelea kuonekana kuwa wa karibu zaidi kati ya Kenya na jimbo lililojitenga kama ulivyosikia hapo la Somaliland, baada ya mkutano kati ya Rais Kenyatta na rais wa jimbo hilo katika ikulu mjini Nairobi, rais huyo akijulikana kama Musa Bihi Abdi. Wawili hao wametoa taarifa ya pamoja ambayo imeeleza hatua zinazochukuliwa au wanazokusudia kuzichukua kama serikali moja kwa moja katika kuimarisha uhusiano wa jimbo hilo na Kenya, na ni pamoja na kuanzishwa kwa ubalozi mdogo katika mji mkuu wa jimbo hilo Hegeisa, na vilevile vile afisa wa diplomasia wa jimbo hilo oh, iliyo mjini Nairobi afisi hiyo, na pia afisi ya diplomasia ya jimbo hilo ambayo hi, hi, na vilevile vile, afisi ya diplomasia ya jimbo hilo iliyo mjini Nairobi itapandishwa hadhi na kuwa ubalozi mdogo. Na yote haya yatafanyika kufikia mwezi Machi mwakani. Na wawili hao pia wamekubaliana kuanza kwa ushirikiano katika e, nyanja mbalimbali mbali, kama tu ilivyo Kenya okay, na nchi zingine huru e, na ni kwamba ni katika nyanja za usalama, kwa mfano, kilimo elimu, nishati na usafirishaji wa bidhaa kati ya bandari za Mombasa na Berbera, hiyo ikiwa ni bandari iliyo katika jimbo hilo la Somaliland. Pamoja pia na hayo, shirika la ndege la Kenya Airways litaanza safari za kwenda Somaliland, na wananchi wa Kenya na wa jimbo hilo sasa watakuwa wanapata visa za moja kwa moja wanapowasili katika viwanja vya ndege. Ni muktasari tu wa yale yaliyotiwa saini hivi leo kule mjini Nairobi. Na bila shaka, kama ulivyosikia kutoka kwa mtaalamu wetu huyo mchambuzi, ni suala ambalo aliurithishi utawala wa Rais Mohammed Farmajo kule Mogadishu. Tutakuwa na wakati mwingine ambapo tutatathmini kwa kina zaidi ushirikiano kati ya jimbo la Somaliland na Kenya ambapo uh, kama ambavyo umesikia kutoka kwa wataalamu wa kidiplomasia, kuna tofauti kati ya Kenya na nchi zingine huru na vilevile vile jimbo kama la Somaliland ambalo halitambuliwi na Umoja wa, wa, wa Afrika na mashirika mengine ya kieneo, lakini tutapata kujua mengi zaidi katika matangazo yetu ya siku zijazo kwa sasa, msikilizaji, tukome hapo. Kutoka hapa Idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni washukuru wote waliofanikisha matangazo ya leo, ikiwa ni pamoja na mgeni wetu ambaye amekuwa ni mtaalam wa maswala ya usalama wa kieneo katika Afrika Mashariki na Kati, George Musamali, pamoja pia na msimamizi wa makala haya Abdushakur Abud. Jina langu ni BMJ Mrithi, msimamizi mkuu ni Mamoyo Hamza, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Kwa pamoja timu nzima ya Kwa Undani, tunakutakieni usiku mwema, kutoka hapa Washington. tutaonana tena panapo majaliwa.