Ni saa saba mchana katika studio la sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Ndwimana. Rais wa Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen leo amesema nchi wanachama wa umoja huo wanapanga kuanza kutoa chanjo dhidi ya covid-19 kwa siku moja kabla ya mwisho wa mwaka huu kama ishara ya umoja. Katika hotuba mbele ya bunge la Umoja wa Ulaya mjini Brussels, amesema chanjo za kwanza zitaidhinishwa ndani ya wiki moja ijayo na zianze kutolewa. Mamlaka ya Umoja wa Ulaya ukaguzi wa dawa itakutana wiki ijayo kujadili uwezekano wa kutoa idhini ya dharura kwa chanjo ya kampuni ya Marekani Pfizer na ile ya Ujerumani Biontech. Tayari Uingereza, Kanada, Marekani na nchi nyingine zimekwisha toa idhini ya chanjo hiyo dhidi ya virusi vya korona, na chanjo imeanza kutolewa kwa raia wa nchi hizo. Uingereza na umoja wa Ulaya wamekaribia kukamilisha makubaliano mapya ya kibiashara, lakini bado haiko wazi kama yatafanikiwa. Mtendaji mkuu wa umoja huu amesema hii leo Jumatano Uingereza na EU wako katika hatua za mwisho za mazungumzo ili kufanikisha makadirio ya takribani dola trilioni moja kwa mwaka katika biashara huru na mgao ambao utavuka Disemba 31 wakati Uingereza hatimaye itakapokamilisha mpito wa kuondoka katika umoja huo mkubwa wa kibiashara duniani. Huku zikiwa zimebaki zaidi ya wiki mbili tu, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema alikuwa na matumaini kuwa EU itaona ni vyema na kukubali makubaliano ambayo yataheshimu utaifa wa Uingereza, wakati kansela wa Ujerumani Angela Merkel akisema anapendelea makubaliano hayo. Raisi wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen ameliambia bunge la Ulaya kuwa hawezi kusema iwapo kutakuwepo na makubaliano au la, lakini alichoweza kusema ni kwamba kuna njia ya kufikia makubaliano hayo. Hivi sasa njia ni nyembamba, lakini ipo. Uingereza inaondoka rasmi katika EU Januari 31. Taarifa hii ya habari inaendelea kufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Majimbo manne kaskazini mwa Nigeria yamefunga shule zote kufuatia tukio la kutekwa nyara kwa mamia ya wanafunzi katika jimbo la Katsina. Amri hiyo ya shule kufungwa imetolewa katika majimbo ya Kano, Kaduna, Zamfara na Jigawa. Muungano wa waalimu nchini Nigeria pia umetishia kufanya mgomo kulalamikia ukosefu wa usalama nchini humo. Muungano huo umesema kwamba wanafunzi na waalimu wanalengwa na makundi yenye silaha pamoja na wateka nyara. Mamia ya wanafunzi walitekwa nyara wiki iliyopita katika shule ya sayansi inayopatikana Kankara. Kundi la wapiganaji wa Kiislamu la Boko Haram limedai kuhusika na utekaji nyara huo. Serikali kuu ya Nigeria haijatoa ripoti yoyote kuhusu mazungumzo na waliohusika katika utekaji nyara huo kwa lengo la kuwaachia huru wanafunzi hao. Zaidi ya wanafunzi wavulana mia tatu hawajulikani walipo hadi sasa baada ya watu waliokuwa wamejihami kwa silaha kushambulia shule ya sekondari mjini Kankara katika jimbo la Katsina kaskazini magharibi mwa Nigeria. Mchakato wa kumgoa uongozini gavana wa jimbo la Nairobi nchini Kenya, Mike Mbuvi Sonko, kwa tuhuma za uongozi mbaya na matumizi mabaya ya fedha za umma umeanza hii leo katika ukumbi wa Seneti mjini Nairobi. Sonko anakabiliwa na shutuma nne za kukiuka katiba na sheria za nchi hiyo na kukosa uwezo wa kuendelea kuiongoza serikali ya kaunti hiyo. Wajumbe wa kaunti walimpata na hatia takribani wiki mbili zilizopita na kupendekeza kwa baraza la seneti kwamba aondolewe kwenye wadhifa wa gavana. Inatarajiwa kwamba baada ya kusikiliza pande zote mbili leo na kesho, maseneta watapiga kura itakayoamua wa iwapo gavana huyo ataendelea na majukumu yake ya uongozi. Sonko so, atahitaji angalau maseneta 24 kumpigia kura ili kuepusha uwezekano wa kung'olewa madarakani. Iwapo ataondolewa, atakuwa gavana wa pili kuvuliwa mamlaka tangu kuanza kutekelezwa kwa katiba ya mwaka elfu mbili na kumi iliyoshindikiza kuwepo kwa magavana katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika kipindi hiki hivi leo tutaangazia siasa za Uganda, ambapo wanasiasa mbalimbali wanaendelea na kampeni zao huku shutuma zikiendelea kuongezeka kwamba utawala wa Rais Yoweri Kaguta Museveni unawakandamiza wapinzani kwa njia mbalimbali kuelekea kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Januari mwakani. Katika sehemu ya pili, tutaangazia maadhimisho ya miaka 70 tangu kuanzishwa kwa chama cha kitaifa cha riadha nchini Kenya, Athletic Kenya. VOA imefanya mahojiano na mwanariadha mkongwe Kipchoge Keino na kupata tathmini yake kuhusu ufanisi huo uliopatikana kwa miongo saba ya chama hicho ambapo utayapata yote hayo papa hapa ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mrithi. Naam, wakati Uganda ikiendelea kujitayarisha kwa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika tarehe 14 mwezi Januari mwakani Rais wa taifa hilo Yoweri Kaguta Museveni na mwanasiasa chipukizi na msanii Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine wanaendelea kutajwa na wachambuzi e, kama ambao wanaongoza kwa umaarufu kufikia sasa, licha ya Bobi Wine kulalamika mara kwa mara kwamba yeye na wafuasi wake pamoja pia na wapinzani wengine wanakandamizwa kwa njia mbalimbali na utawala wa Museveni ambao umepelekea kwamba wao wafungiwe ndani gerezani, hali ambayo mara nyingine imezua vurugu. Marekani imeionya Uganda kwamba huenda ikaiwekea vikwazo au ikawawekea vikwazo maafisa wa ngazi za juu katika serikali hiyo na kwenye jeshi kufuatia tuhuma za ukandamizaji wa upinzani wakati wa mchakato wa kuelekea kwa uchaguzi huo wa mwezi Januari. Kupitia ujumbe wa Twitter siku ya Alhamisi wiki iliyopita waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisema ni matarajio ya utawala wa Rais Donald Trump kwamba uchaguzi huo utakuwa huru na wa haki. Na kauli hiyo ya Pompeo ilitolewa kufuatia matamshi ambayo yalitolewa na mwenyekiti wa kamati ya mambo ya nje katika baraza la wawakilishi la Marekani Eliot Engel akitaka viongozi hao wawekewe vikwazo kwa kile alichokiita na hapa na mnukuu, hali mbaya ya ukiukaji wa haki za binadamu katika e, taifa hilo la Afrika Mashariki, mwisho wa kunukuu. Tutaangalia yote hayo katika mazungumzo yetu na mchambuzi ambaye atajiunga nasi baadaye. Acol amazima, naona simu yake hapa inapiga na nitaipokea hivi punde Laik, lakini kwanza tuangalie yale yaliyo mapya kabisa. Raisi Yoweri Museveni ambaye pia ni amiri jeshi mkuu amefanya mabadiliko katika jeshi la nchi hiyo, na ni kwamba amemrejesha mwanawe luteni jenerali Muhozi Kainerugaba kuwa mkuu wa kikosi cha ulinzi cha uh, kinajulikana kama elite squad ama ukipenda elite unit cha Special Force Command SFC. Ni mabadiliko ambayo yamefanyika wakati kama nilivyosema jeshi la polisi likiendelea kushutumiwa kwamba linawasumbua au linavuruga kampeni za uchaguzi hasa zile za wapinzani. Tutaangalia kwa kina kuhusu uh, uchaguzi au uteuzi huo uh, na ni nini manake, wakati tukiungana naye Akol Amazima. Katika masuala mengine, tume inayosimamia mawasiliano nchini Uganda imeiandikia barua kampuni ya Marekani ya Google ikiitaka kampuni hiyo ifunge station kadhaa au tuseme ni channels, yani vituo vinavyorusha matangazo yake kupitia mtandao wa YouTube. Matangazo haya sasa UCC nasema ya yaondolewe, na channel hizo zifungwe. Na miongoni mwa station hizo pia ni Ghetto TV ambayo inamilikiwa na chama cha National Unity Platform na mgombea wa uraisi Robert Chagulanyi ambaye tumemtaja hapo juu, mpinzani mkuu kwa sasa wa raisi Yoweri Museveni. UCC inataka karibu station kumi na tatu zinazopeperusha matangazo yake moja kwa moja kupitia YouTube zifungwe kwa misingi kwamba zimekiuka sheria na maadili ya habari nchini Uganda. Kufuatia hayo kumekuwa na tetesi za kila aina. Uh, ni kwa nini uh, raisi uh, Museveni uh, uh, kwa sababu yeye ndio kiongozi wa nchi anakubali uh, mambo kama hayo yatokee, wengine wakiunga mkono pia uh, kwamba uh, vituo hivyo au uh, chano hizo za YouTube zifungwe uh, na vituo ambavyo vinapeperusha pia vifungiwe kazi hiyo, na kuna sheria ambazo uh, zinafuatwa katika nchi ya Uganda kuhusu mawasiliano. Kuna uh, kama uh, walivyoeleza uh, UCC walisema kifungu uh, cha uh, kulingana na sheria mwaka elfu mbili, uh, mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kifungu cha tano na hayo yamejiri siku chache tu baada ya Rais Museveni kusema kwamba ambaye kama unavyojua anawania muhula wa sita madarakani tangu alipochukua hatamu mara ya kwanza mwaka wa 1986 akisema kwamba siku chache zilizopita, kwamba hajaona mtu yeyote ambaye ana uwezo wa kuongoza Uganda kwa sasa, na hivyo ataendelea kuwa madarakani kwa sababu wapiga kura nchini kote wanamhitaji ili kuendelea kuongoza taifa hilo na nisipoteze muda basi tumkaribishe Akola mazima akiwa kule mjini Kampala. E, Akole, twende moja kwa moja hayo ambayo nimeyasema ambayo yanagonga vichwa vya habari hapo kuhusu kuteuliwa e, kwa, au kurejeshewa tena mamlaka kwa mwanawe Raisi Museveni Luteni Generali Muhozi Kainerugaba e, kuwa mkuu wa kikosi cha ulinzi wa raisi yani Special Force Command, hilo limechukuliwaje? na je, hali hiyo ama hatua kama hiyo ni kitu cha kawaida? Katika uteuzi uliofanyika uh, ingawa sija sijapata taarifa kamili, unalenga kuimarisha usalama, hasa wakati huu wa uchaguzi, wakati huu wa janga la Covid na wakati huu ambapo tunaingia katika msimu wa Krismas nam. Kwa wale ambao Acol eh, bila shaka unafahamu kwamba Uh, wakati mabadiliko kama haya yakifanyika, kunao wanatoa kauli ambazo wanaeleza kwamba huenda yanafanyika ili Museveni kupata udhibiti kamili, kwa sababu ha yajayo hayajulikani. Sijui kiuchambuzi, uh, hao wana haki ya kusema hivyo ama huwa na maoni kama haya, anasema uh, so, so, so, akili nywele na, na kila mtu ana zake. Kwa hivyo mtu mwingine atasema ng'ombe ana miguu miwili na mikono miwili, na mwingine atasema na ng'ombe ana miguu minne, hana mikono. Kwa hivyo kwa sababu tunachojua kwamba wakati huu tuko katika uchaguzi, na kwa kweli unaona kwamba uchaguzi ni uchaguzi mkali kati ya Bobi Wine chagulaji na rais ilikakuta Museveni, na vile vilevile kuna lile vuguvugu la vijana ambao tangu wazaliwa hajamuona rais mwingine, kwa hivyo wana ule uchu wa mabadiliko wanataka, maba, wanataka mageuzi, wanataka mapinduzi, waangalie kwamba je, je Uganda, uh, itakuwaje katika uongozi uh, wa rais mwingine. Kwa hivyo haya yote yapo, lakini na nakuna wazee ambao walishuhudia ma, mambo ya kale wanasema hapana, ikiwa tutabadilisha lazima tubadilishe kwa utaratibu tu, yani tuwe taratibu, tusifanye mambo haraka, vinginevyo tutadumbukia katika shimo kama lile la Libya na nchi zingine ambazo zimefanya mabadiliko ya ghafla. Akolo, umenisikia nikieleza mengi ambayo yameendelea hapo kuhusu mambo ya YouTube kutakiwa iondoe video ambazo zimewekwa kwenye mtandao wake, na vile vile mambo mengine tu kama kampeni ambazo zimeibua hatavurugu, e, hata vifo hapo Uganda. Mambo yote hayo yanawekaje? E, ta- taswira e, ta ya siasa hapo Uganda, wakati huu ambapo hali ya taharuki, unakumbuka sio? Uh, wiki nyingi zimepita, ilikuwa imepanda sana. Masuala hayo yameibua hisia za mseto uh, lakini ukweli, uh, kama unavyosema, tunaona kwamba upinzani uh, nchini Uganda hawajapewa eh, nafasi ya kutosha. Uh, na kwa kweli upinzani hapa Uganda kama ilivyo katika nchi nyingine za Afrika tunaona kwamba uh, kwa kweli e, uwanja uwanja wanamochezea siasa si uwanja e, ambao kwa Kiingereza e, lakini hiyo haimaanishi kwamba e, kuendelea mbele, kwa sababu ukilinganisha na nchi nyingine tunasema ba, uh, afadhali hapa Uganda. Alafu uh, jambo la UCC ndiyo tunasema kwa kweli tunaona kwamba wakati wengine UCC imetumia nguvu nyingi, yani sisi ndio mamla, mamlaka au tume ya mawasiliano ya Uganda. Wakati mwingine imetumia nguvu nyingi kiasi kwamba hapa imechukua majukumu ambayo si ya kwake, majukumu ambayo ni ya Uganda Media Council. Kwa hivyo ndio unajua kwamba wakati mwingi vyombo vya habari huenda vinaweza kujenga au vikabomoa ya jamii yoyote ile, yani uandishi habari na wale wanaotumia hivyo vyombo wasipo jihadhari. Kwa hivyo, naona kwamba UCC inachukua hatua za tahadhari, lakini wakati mwingine tunaona kwamba kweli inatumia nguvu nyingi na kuchukua na, na kuchukua majukumu na, na, ambayo si ya kwati. Tukienda kumalizia kauli ya Raisi Museveni hivi karibuni kwamba ataondoka tu wakati ataona kuna mtu anatosha eh, ku- kuongoza ku, ku, Uganda. E, sijui najua kwamba ni nyakati za kampeni na nini lakini eh, kuna watu walichukulia kwamba hakuna mtu mwingine katika nchi hiyo ambaye anaweza kuchukua eh, uongozi hilo eh, limezungumzwa li kwa njia moja au nyingine katika pitapita zako hilo jambo si mara ya kwanza rais hivi ni kusema kwamba ataondoka pale atakapomwona mtu ambaye anaweza kaipeleka Uganda mbele kwa hivyo yeye kwa mtazamo wake kama rais kwamba hakuna labda kwa sasa, hakuna mtu na labda kwa wapiga kura, hali ya wapiga kura wanaona kwamba ndiyo tuna wagombea kumi na moja, tunaona kuna wengine ambao wanaweza kupeleka mbele. Lakini kwa mujibu wa katiba, mtu yeyote ambaye ana kiwango cha elimu cha kidato cha sita, mtu yeyote ambaye ana umri wa zaidi ya miaka kumi na nane, mtu yeyote ambaye ni raia wa Uganda, basi ana anapewa fursa ya akitaka kuwa rais, anapewa fursa ya kugombea. Wananchi wakleo wakiona kwamba anastahili basi wanampa kura, lakini sasa hayo ni maoni yake kama rais yeye, Museveni. Asante sana, akola mazima. Msikilizaji, akola mazima ni mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka Uganda, na nakuomba usiondoke pahali unapotusikiliza, eh, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Na karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki kwa undani. Msikilizaji, kwa miaka mingi Kenya imewategemea sana wanariadha hodari kama mabalozi wake katika maeneo mbali mbali ulimwenguni ili kujenga uhusiano na mataifa mengine ambapo e, jana Jumanne, chama cha riadha huko nchini Kenya kiliandaa hafla kubwa e, ambayo mwenzangu Kioko ananieleza kwamba ilikuwa ya kusherehekea miaka sabini ya ufanisi wa chama hicho. Wanariada wakongwe kama vile Kipchoge Keino pamoja na wale chipukizi walitambuliwa na kutuzwa, na kwa kuwa kielelezo cha jamii nzima. Na sasa tuungane na mwenzangu Josphat Kioko ambaye ana maelezo zaidi katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Shukran. Kenya imeadhimisha miaka sabini ya ufanisi wa chama cha riadha nchini kwa jina la Athletics Kenya, ikiwa mwanzo kiliasisiwa mwaka 1950 kwa jina la Kenya Amateur Athletics Association. kaaa miaka sabini baadaye imeshuhudia ufanisi mkubwa katika michezo ya kimataifa, mbio za ulimwengu, mbio za michezo ya jumuia ya madola, mbio za Afrika na pia mashindano mengineyo kama marathon yanayoandaliwa na kualipwa na michezo pesa nyingi. Wakati wa sherehe hizo zilizoongozwa na waziri wa michezo nchini Kenya Bi Amina Mohamed, imebainika kuwa nchi ya Kenya kufikia sasa imeshinda medali mia moja na tatu kutoka michezo mbalimbali mbali ya Olimpiki. Baadhi ya wanariadha wa sasa wanaojiandaa kuelekea Tokyo mwaka ujao watakuwa wanajaribu kuongezea nishani hizo. Waziri Amina Mohamed amewataja wanariadha wa kongwe na wale wa sasa kama mabalozi wanaosaidia nchi ya Kenya kujiimarisha katika uchumi kupitia utalii huo wa michezo. Wanariadha wa Kenya walianza kushiriki mashindano mbalimbali mbali ya ulimwengu hata kabla ya Kenya kupata uhuru mwaka 1963. Mwaka 1954 ndio wanariadha wa kwanza wa Kenya waliwakilisha katika michezo ya jumuiya ya Madola wakiongozwa na Nyandika Maioro aliyekimbia bila viatu miguuni. Katika miaka ya karibuni ufanisi huu unaweza kuelekezwa katika mbio za dunia mwaka elfu mbili kumi na tano yaani miaka mitano iliyopita, wakati Kenya ilipochukua nafasi ya kwanza kote duniani ikishiriki mbio za ulimwengu mjini Beijing Uchina. Ajabu kubwa, kando na mbio za masafa marefu, Kenya ilishinda dhahabu katika mbio fupi mita mia nne kuruka viunzi kupitia marehemu Nicholas Bett kilichosherekewa jana wakati wa kuadhimisha miaka sabini ni jinsi wakongwe wa riadha walivyotumia nafasi yao kusaidia jamii katika miradi mbalimbali mbali na kuleta mwanga katika nchi ya Kenya. Miongoni mwao ni mkongwe wa riadha Kipchoge Keino ambaye kati ya miaka sitini na sabini alishindia Kenya medali nyingi katika Olimpiki na mbio za dunia, akiwa pia bingwa wa dunia. Umri wake sasa, Kipchoge ni miaka 80. Hapa kwa undani nimezungumza naye kwa njia ya simu na kwanza nikamuuliza kuhusiana na kilichojiri katika sherehe hizo za miaka sabini ya chama cha riadha Kenya. kwa hayo tuliita wachezaji ambaye walifanya vizuri katika michezo yao, wakaja ili mwaka sabini kama Kenya tumefanya vizuri katika continent ya Afrika, tumefanya vizuri kwa ulimwengu na Commonwealth Games kwa mchezo ambayo wachezaji wetu walihusika Tukasema uh, asante sana kwa organizing committee ambayo organize, celebrate mwaka sabini. Ao ni sababu nimeshughulika na coaching baadaye, sasa nimeshughulika na administration of the president of uh, National Olympic Committee tangu niwaiji mchezo, nilirudi kwa wachezaji kufunza, ikahakikisha ya kwamba katika mchezo yao kama president na National Olympic Committee ilihakikisha wakienda nje na wamefanya mazoezi ya kutosha. Katika mchezo kama ya Africa Games, timu ya Kenya ilifanya vizuri katika mchezo ya Commonwealth, timu ya Kenya imefanya vizuri. Asf, timu ya Kenya katika Olympic wamefanya vizuri kuliko ile wakati yetu, yaani mm. Wakati Olympic kama juzi ya Rio tulilete gold sita. Ukiangalia tena watu kama walifanya vizuri wamekuja na goro katika games ya antisevo silver and bronze. Inaonyesha timu ya Kenya inafanya mazoezi na uh, wamefanya vizuri. Tunazungumza na watu ambayo wanaweza kusaidia sisi kwa sponsorship ama kuqualify, eh, kampuni kama eh, tascabloris, kampuni kama loto wa, watu wengine kama pipeline wanatusaidia ma sponsorship ili team wa uqualify qualification katika michezo uh, mingi ni continental, ingine ni timing. Kama riadha ni timing, swimming ni, ni timing, lakini ile zingine yote tim lazima qualify kama imeshinda nchi ingine katika continent ya Africa. <coughs> Nilihakikisha kwamba niangalie timu hii wafanye vizuri, na walifanya vizuri. Tukirudi nyumbani Eldoret, tuna kip Keino stadium na zaidi nimeona pia unajishughulisha na ma mambo ya kushughulikia watoto mayatima, tueleze katika. Eh, mambo ambayo yanahusika ni kufanyia mazoezi ya wajezaji nyumbani kwangu, kama Performance Training Center, ambayo wajezaji wanakuja nakaa hapa na kupeleka kwa mazoezi. Kama timu yetu ya rugby walikuja ukakaa hapa wakafanya mazoezi na waka, naangalia inawanya ile mazoezi ya kutosha wengine ni children home ile tunasaidia watoto ambaye wale hawana wazazi namba makao kama watoto wetu, tunampa nafasi ya kwenda kwa shule. Iko na shule mbili, iko na primary school ambayo niko na watoto mia tano ishirini wale orphans ni sabini wale wengine ni watu wanalibia watoto yao kwa shule. Sekondari tuko na watoto mia mbili arobaini uh, wale orphans wako na uh, wale wengine ni watu wanalipia shule, kwa sababu. Umesifika sana kwa mambo ya humanitarian, vyuo vikuu ama universities za Kenya na nchi ya Kenya zimekutambua hata umepewa digrii huko nche, kwa mfano University of Bristol ulitunukiwa nini na unaitumikia vipi kusaidia Wakenya and humanity? Katika university ya Egerton uh, wakanipatia degree tena kwa uh, ile kazi ambayo imefanya, eh, honor on law, on laws eh, Kenyatta wakavaapatia diploma kuonyesha unafanya uh, vizuri kwa humanity. Nimesikia watu wakisema umesaidia wanafunzi wengi kwenda vyuo vikuu, na umefanyaje? Eh, nimesaidia wengi ambayo wameenda scholarship overseas na wengine wao wamefanya vizuri, wengine wamepaki hata katika nchi zuhizo. Wengine ni wengine ni lecturer, wengine daktari. Katika Kenya tuwa na university kama, kama Swatmo Kenyatta, tuko na wengine katika maeno university, hata wengine wako huko Makere, wengine iko nchi kama Canada, wengine iko Amerika, wengine iko huko Ujerumani na hawa wanafanya vizuri, wako na haya nani, wengine ni lecturers katika heria hiyo, wengine ni lawyers, wengine ni madaktari. So inategemea ile mchezo ambayo, ile elimu ambayo ilienda kufanya. Kwa hivyo wote inaona wamefanya vizuri, wamevaa, wamekuwa na maisha nzuri, hasa ukiangalia kama wale offense, their future life hapa Kenya kuna dhana kwamba serikali imewatenga ama haishughulikiwa na riadha wa zamani. Wengine wamekufa maskini, wengine ni magonjwa. Wewe tueleze vile ulifaidika mpaka ukafikia pale ulipo. Kwangu nilifaidika kwa, kwa sababu ni wakati wa kukimbia. Kuna wakati mwingine watu wa Coca Cola walinipatia contract nikasain, nikapata pesa. Wakati mwingine niota in na watu wa kampuni sikuini kama ya nguo kama ya anachi. Wengine wamesaidiwa na makampani ambayo patia nafasi ni sign contract na nikafanya nika, hizo kazi nikawasaidia. Mimi hizo pesa nikasaidia wengine wale. uh, uh, watu wa humanity wamenisaidia na the Olympic wamenisaidia tujenge shule. Hata companies ya overseas wamenisaidia nijenge hizo shule na kuangalia sasa ile alipeanwa imefanya kazi nzuri, inasaidia watu kusoma. Kuna saa nisiji vingine ambayo inapewa scholarship, wengine anatoa vitabu, wengine anatoa kompyuta mm -hmm. kama embassies, kama embassies kama ya eh, Japan alileta kompyuta kwa shule, eh, laptops wengine ya Amerika wakatuletea laptops katika primary, wengine anatoa vitabu, so tunaenda kwa shule sumuza mwalimu wakasema tunahitaji hii wakipatia pesa tukanunua. Vijana wengi wanaojifunza riadha sasa hivi na wanakuja wanapata nafasi. Chukua nafasi hii uzungumze nao kupitia hapa vioe idhaa ya Kiswahili. Tuna mashauri ambayo inaambia ya kwamba ni kujitoa na kuangalia ya kwamba mazoezi ile inafanya itasaidia yeye kufika ile kiwango ambayo inatakikana ku qualify kwa games ambayo inaelekea kama ni ya Commonwealth kama ni ya Olympic. kwa hakika wengi wao wanafanya na hata wanapata nafasi nzuri kwanza ya nchi yetu, tunasumza kwa Kiswahili. Tuna wachezaji nchi ya Afrika ama ya u... nchi kama ya Asia ama kule Europe, wanakuja hapa kufanya kupu... kupu... mazoezi na Wakenya. Ukiangalia kama wachezaji natoka kama Rwanda, kama wachezaji natoka kama huko Sudan, kule sri Lanka, Silon, upande kama Canada ama... na Europe, wanakuja hapa nafanya mazoezi na Wakenya kiwango kiwango nzuri. Kuna wengine ambayo litoka kama China walikuenda kukimbia wakapata silver katika Olympic Games. Kwa hivyo hiyo kama tunatoa Mkenya jina Kipchoge likitajwa kila mahali duniani, hata uzunguni ukienda, ukitaja unatoka Kenya unaulizwa kama unajua Kipchoge. Unajihisi vipi kuwa na sifa kama hiyo? Kuwa na tabia nzuri uweke hiyo jina yako, umefanya vizuri and you can share with others humanity, na jamuhimu muhimu ujitoe uh, kama mtu tulikuja ulimwengu huu bila tuta, tutaenda ulimwengu huu bila ya kwamba tukae pamoja na watu kama kama ndugu, na tufanye ile ambayo inatakikana kwa ulimwengu huu, kwa umoja wa binadamu. Mahojiano hayo na mkongwe wa riadha nchini Kenya Kipchoge Keino, aliye sura ya Kenya katika nchi mbalimbali kupitia riadha, ndio nakamilisha kwa undani mimi ni Josephat Kioko na kurejesha kwa mwenzangu huko Washington DC. Asante sana Josephat Kioko kwa kutukamilishia uh, kipindi hiki cha Kwa Undani hivi leo. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa makala ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, uh, msimamizi amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi ni BMJ Muridhi. Nawatakieni usiku mwema popote pale mlipo, pale msiki