Washona waliwasili nchini Kenya kama wamishinari kutoka Zimbabwe, lakini hawakurejea kwao na badala yake wakaamua kuishi nchini. Wengi wao wanaishi katika maeneo ya Kinona Kiamba, katika kaunti ya Kiambu, ambako wanajishughulisha na kazi ya mikono kama utengenezaji vikapu na vilevile useremala. Hata hivyo, maisha yao yalikumbwa na misukosuko, kwani si rahisi kuishi Kenya bila vyeti vya kuzaliwa na kitambulisho. Elizabeth Zimoni alizaliwa nchini Kenya na familia ya Shona, lakini katika miaka yake ya arobaini bado hakuwa amepata kitambulisho. Unashindwa kwa nini, mtu anakudharau, lakini anakudharau juu utambuliki Kenya, hata wezi, hata ujulikani naona, so ikiwa na maana hata watu wetu wenye tunazalia awa atatambulika juu oredi, hata sisi atujatambulika Kenya. So maombi yangu ni atleast serikali ikujali At least ituhurumie, tupe hata kama ni vitambulisho, tuweze kulea watoto juu sisi tumezaliwa Kenya, hakuna place ingine yenye kunatua. Sasa mwito wao wa kuitaka serikali ya Kenya kuwatambua ilitimika siku ya Jumamosi walipokabidhiwa vyeti vya kutambuliwa, ikiwa mwisho wa juhudi zao za miaka minne kutafuta vyeti hivi, na hili linadhihirishwa na furaha ya Joana Dube ningevuka na kupiga nuru hata kufurahi kwa Mungu ili ya kupindukia kwa sababu nimejisikia sijui niko kwa nchi kwa nchi mpya si, lakini niko hapa Kenya lakini rais wetu ametufanya tuwe watu wa mpya hapa Kenya. Kwa nguvu zake, Mungu amemfanya atufanye hiyo kazi hata nini vile kusema maneno ya kusema mengi ninashindwa, nina furaha ile nilikuwa naye pale siku ile, hata mpaka na, na, na leo ninajua nimekanyaga kwa nchi yangu ya Kenya, rais wetu wa Kenya vile ametukaribisha akasema karibuni, akitupatia hii kitu hii akasema karibuni kwa Kenya, akasema na nashukuru rais wetu wa Kenya wa jamhuri yetu ya Kenya, hata nifurahi ile sijui nitasemaje mpaka wa leo sijui. Michael Kolisi kutoka jamii ya Shona ni mwingi wa matumaini baada ya kutambulika rasmi kuwa Mkenya. Kilikuwa kibarua kigumu sana kufanya mambo yake ya kimsingi bila cheti cha kuzaliwa au kitambulisho. wa, wale watoto wangu na watoto wa watoto wangu sasa wako na nchi, wana mahali ya, wana njia ya kufanya zile, wana uwezo kwa sababu hata mimi saa hii Sahii kama vile ninafikisha kitu miaka 60 sasa, naelekea sina kitu naweza anza kusema nitafute namna, lakini ninashukuru kwa sababu sasa hata itanibidi nitafute pasipoti, mahali ilikuwa inasemekana ni kwetu, niende nikanyange, niulize, hapa ndio kulitoka wazazi wetu ama ni wapi, nione nao niwaambie mimi ni mwenzenu, lakini mimi ni Mkenya, naishi Kenya. Daiana Gishengo kutoka shirika la kutetea haki za kibinadam, ambalo lilikuwa katika mstari wa mbele kupigania suala hili, amepongeza serikali kwa kuridhia ombi lao la kutaka jamii hiyo kutambulika baada ya kupigania haki zao kwa miaka nne mfululizo. Mwishowe wakapewa uraia. Hatukuwa tunaamini, unaangalia wazee wanalia, na walipewa uraia kwa njia ya heshima sana, sababu walipewa uraia kabla ya wale watu walikuwa wanapewa medals za honors. Okay. So ikakuwa hilo ndio jambo la kwanza baada tu ya hatu, hotuba ya rais ni uraia wa Washona. So walipewa, walipewa hadhi yao ambayo um, hawajakuwa nayo hapo awali. Baada ya mchakato huu uliohusisha mazungumzo na hata maandamano katika majengo ya bunge mwezi Oktoba pamoja na mjadala na viongozi wa jimbo la Kiambui nchini Kenya zaidi ya watu elfu tatu kutoka jamii ya wa Washona sasa wanaweza kutafuta stakabadhi muhimu za kitaifa kama Wakenya wengine. Tumeelezewa kwamba huo mchakato bado unaendelea, lakini tulitia bidii sana kujaribu kutafuta Washona wote. Um, idadi ambayo sisi tulikuwa tunaijua ni karibu elfu tatu. Um, sasa kwa hivyo wamepewa kama 60%, lakini kuna idadi fulani tuseme asilimia 30, ambao wameoleka na Wakenya. Kwa hivyo hao ni Wakenya wa kuzaliwa So walipokuja, tulikuwa tuna watu manyumbani, sababu hao hawafai kusajiliwa, sababu tayari wamepata uraia kupitia mzazi mmoja ambaye tayari ni Mkenya. Rais Kenyatta aliapa makundi haya vyeti vya uraia Jumamosi, wakati wa sherehe za sikukuu ya Jamhuri Dei katika uwanja wa Nyayo, Nairobi. Huba Abdi, VOA Nairobi.