Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika kipindi hiki hivi leo tutaangazia siasa za Uganda, ambapo wanasiasa mbalimbali wanaendelea na kampeni zao huku shutuma zikiendelea kuongezeka kwamba utawala wa Rais Yoweri Kaguta Museveni unawakandamiza wapinzani kwa njia mbalimbali kuelekea kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Januari mwakani. Katika sehemu ya pili, tutaangazia maadhimisho ya miaka 70 tangu kuanzishwa kwa chama cha kitaifa cha riadha nchini Kenya, Athletic Kenya, ambapo utayapata yote hayo papa hapa. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Na wakati Uganda ikiendelea kujitayarisha kwa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika tarehe 14 mwezi Januari mwakani, rais wa taifa hilo Yoweri Kaguta Museveni, na mwanasiasa chipukizi na msanii Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine, wanaendelea kutajwa na wachambuzi e, kama ambao wanaongoza kwa umaarufu kufikia sasa, licha ya Bobi Wine kulalamika mara kwa mara kwamba yeye na wafuasi wake pamoja pia na wapinzani wengine wanakandamizwa kwa njia mbalimbali na utawala wa Museveni, ambao umepelekea kwamba wao wafungiwe ndani gerezani, hali ambayo mara nyingine imezua vurugu. Marekani imeionya Uganda kwamba huenda ikaiwekea vikwazo au ikawawekea vikwazo maafisa wa ngazi za juu katika serikali hiyo na kwenye jeshi kufuatia tuhuma za ukandamizaji wa upinzani wakati wa mchakato wa kuelekea kwa uchaguzi huo wa mwezi Januari. Kupitia ujumbe wa Twitter siku ya Alhamisi wiki iliyopita, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisema ni matarajio ya utawala wa Rais Donald Trump kwamba uchaguzi huo utakuwa huru na wa haki. Na kauli hiyo ya Pompeo ilitolewa kufuatia matamshi ambayo yalitolewa na mwenyekiti wa kamati ya mambo ya nje katika e, Baraza la Wawakilishi la Marekani, Eliot Engo akitaka viongozi hao wawekewe vikwazo kwa kile alichokiita na hapa namnukuu, hali mbaya ya ukiukaji wa haki za binadamu katika e, taifa hilo la Afrika Mashariki, mwisho wa kunukuu. Tutaangalia yote hayo katika mazungumzo yetu na mchambuzi ambaye atajiunga nasi baadaye Acol Amazima. Naona simu yake hapa inapiga na nitaipokea hivi punde Lai. Lakini kwanza tuangalie yale yaliyo mapya kabisa. Rais Yoweri Museveni, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu, amefanya mabadiliko katika jeshi la nchi hiyo, na ni kwamba amemrejesha mwanawe luteni jenerali Muhozi Kainerugaba kuwa mkuu wa kikosi cha ulinzi cha uh, kinajulikana kama elite squad ama ukipenda elite unit cha Special Force Command SFC. Ni mabadiliko ambayo yamefanyika wakati, kama nilivyosema, jeshi la polisi likiendelea kushutumiwa kwamba linawasumbua au linavuruga kampeni za uchaguzi, hasa zile za wapinzani. Tutaangalia kwa kina kuhusu uh, uchaguzi au uteuzi huo na ni nini manake, wakati tukiungana naye Akol Amazima. Katika masala mengine, tume inayosimamia mawasiliano nchini Uganda imeiandikia barua kampuni ya Marekani ya Google ikiitaka e, kampuni hiyo ifunge stesheni kadhaa au tuseme ni channels e, yani, vituo vinavyorusha matangazo yake kupitia mtandao wa YouTube e, matangazo haya sasa, a, UCC nasema yaondolewe, na chano hizo zifungwe. Na miongoni mwa station hizo pia ni Ghetto TV ambayo inamilikiwa na chama cha National Unity Platform na mgombea wa uraisi Robert Chagulanyi, ambaye tumemtaja hapo juu, mpinzani mkuu kwa sasa wa raisi Yoweri Museveni. UCC inataka karibu station 13 zinazopeperusha matangazo yake moja kwa moja kupitia YouTube zifungwe kwa misingi kwamba zimekiuka sheria na maadili ya habari nchini Uganda. Kufuatia hayo, kumekuwa na tetesi za kila aina, ni kwa nini la raisi Museveni, kwa sababu yeye ndio kiongozi wa nchi anakubali mambo kama hayo yatokee, wengine wakiunga mkono pia kwamba vituo hivyo au chano hizo za YouTube zifungwe. E, na vituo ambavyo vinapeperusha pia vifungiwe e, kazi hiyo. Na kuna sheria ambazo e, zinafuatwa katika nchi ya Uganda kuhusu mawasiliano e, kuna a, kama walivyoeleza UCC walisema, kifungu e, e, cha a, kulingana na sheria mwaka elfu mbili, mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kifungu cha tano na haya yamejiri siku chache tu baada ya Rais Museveni kusema kwamba ambaye, kama unavyojua, anawania muhula wa sita madarakani tangu alipochukua hatamu mara ya kwanza mwaka wa 1986 akisema kwamba siku chache zilizopita kwamba hajaona mtu yeyote ambaye ana uwezo wa kuongoza Uganda kwa sasa, na hivyo ataendelea kuwa madarakani kwa sababu wapiga kura nchini kote wanamhitaji ili kuendelea kuongoza taifa hilo na nisipoteze muda basi, tumkaribishe Akola mazima akiwa kule mjini Kampala. E, Akole, twende moja kwa moja hayo ambayo nimeyasema ambayo yanagonga vichwa vya habari hapo kuhusu kuteuliwa e, kwa au kurejeshewa tena mamlaka kwa mwanawe Raisi Museveni, Luteni Generali Muhozi Kainerugaba, e, kuwa mkuu wa kikosi cha ulinzi wa raisi yani special force command, hilo limechukuliwaje? na je, hali hiyo ama hatua kama hiyo ni kitu cha kawaida katika uteuzi uliofanyika? Ingawa sija sijapata taarifa kamili, unalenga kuimarisha usalama, hasa wakati huu wa uchaguzi, wakati huu wa janga la COVID na wakati huu ambapo tunaingia katika msimu wa Krismas nam kwa wale ambao l eh, bila shaka unafahamu kwamba, eh, wakati mabadiliko kama haya yakifanyika, kunao wanatoa kauli ambazo wanaeleza kwamba huenda yanafanyika ili Museveni kupata udhibiti kamili, kwa sababu ha, yajayo hayajulikani. Sijui kiuchambuzi, eh, hao wana haki ya kusema hivyo ama kuwa na maoni kama haya. Anasema akili ni nywele na kila mtu anazake. Kwa hivyo mtu mwingine atasema ng'ombe ana miguu miwili na mikono miwili, na mwingine atasema na ng'ombe ana miguu nne hana mikono. Kwa hivyo kwa sababu tunachojua kwamba wakati huu tuko katika uchaguzi, na kwa kweli unaona kwamba uchaguzi ni uchaguzi mkali kati ya Bobi Wine Kyagulanyi na Rais Kaguta Museveni, na vilevile kuna lile vuguvugu la vijana ambao tangu wazaliwa hajamuona rais mwingine, kwa hivyo wana ule uchu wa mabadiliko wanataka, maba, wanataka mageuzi, wanataka mapinduzi. Waangalie kwamba je, je, Uganda uh, itakuwaje katika uongozi uh, wa rais mwingine. Kwa hivyo haya yote yapo, lakini na kuna wazee ambao walishuhudia mambo ya kale, wanasema hapana, ikiwa tutabadilisha lazima tubadilishe kwa utaratibu tu, yaani tu wataratibu, tusifanye mambo haraka, vinginevyo tutadumbukia katika shimo kama lile la Libya na nchi zingine ambazo zimefanya mabadiliko ya ghafla. Akol, umenisikia nikieleza mengi ambayo yameendelea hapo kuhusu mambo ya YouTube kutakiwa iondoe video ambazo uh, zimewekwa kwenye mtandao wake na vile vile mambo mengine tu kama kampeni ambazo zimeibua hata, eh, vurugu hata vifo hapo Uganda, mambo yote hayo yanawekaje eh, ta, ta, eh, taswira ya siasa hapo Uganda, wakati huu ambapo hali ya taharuki? Unakumbuka, sio wiki uh, nyingi zimepita ilikuwa imepanda sana. Maswala haya yameibua hisia za mseto, lakini ukweli kama unavyosema, tunaona kwamba upinzani nchini Uganda hawajapewa e, nafasi ya kutosha. Uh, na kwa kweli upinzani hapo Uganda kama ilivyo katika nchi nyingine za Afrika tunaona kwamba kwa uh, kweli uwanja e, uwanja wanamo uchezea siasa si uwanja ambao kwa Kiingereza ground e, lakini hiyo haimaanishi haimaanishi kwamba kuendelea e, mbele, kwa sababu ukilinganisha na nchi nyingine tunasema uh, hapo Uganda. Alafu uh, jambo la UCC, ndio tunasema kwa kweli tunaona kwamba wakati mwingine UCC imetumia nguvu nyingi yaani, usisi ndio mamla, mamlaka au tume ya mawasiliano ya Uganda. Wakati mwingine imetumia nguvu nyingi kiasi kwamba hapa imechukua majukumu ambayo si ya kwake, majukumu ambayo ni ya Uganda Media Council. Aa, kwa hivyo ndio unajua kwamba wakati mwingi vyombo vya habari huenda vinaweza kujenga au vikabomoa ya jamii yoyote ile, yani uandishi habari na wale wanaotumia hivyo vyombo wasipo tahadhari. Kwa hivyo naona kwamba UCC inachukua hatua za tahadhari, lakini wakati mwingine tunaona kwamba kweli inatumia nguvu nyingi na kuchukua na, na, na kuchukua majukumu ambayo si ya kwake. Tukienda kumalizia kauli ya rais Museveni hivi karibuni kwamba ataondoka tu wakati ataona kuna mtu anatosha ku- eh, ku- kuongoza Uganda. E, sijui najua kwamba ni nyakati za kampeni na nini lakini eh, kuna watu walichukulia kwamba hakuna mtu mwingine katika nchi hiyo ambaye anaweza kuchukua eh, uongozi hilo eh, limezungumzwa li kwa njia moja au nyingine katika pitapita zako. Hilo jambo si mara ya kwanza rais ni kusema kwamba ataondoka pale atakapomwona mtu ambaye anaweza akaipeleka Uganda mbele. Kwa hivyo yeye, kwa mtazamo wake, kama rahisi Uh, kwamba hakuna labda, kwa sasa hakuna mtu, na labda kwa wapiga kura, hali ya wapiga kura wanaona kwamba ndiyo tunawagombea kumi na moja, tunaona kuna wengine ambao wanaweza kupeleka mbele, lakini kwa mujibu wa katiba uh, mtu yeyote ambaye ana kiwango cha elimu cha kidato cha sita uh, mtu yeyote ambaye ana umri wa zaidi ya miaka kumi na nane uh, mtu yoyote ambaye ni raia wa Uganda basi ana anapewa fursa ya akitaka kuwa rais, anapewa fursa ya kugombea. Wananchi wao wakiona kwamba anastahili, basi wanampa kura. Lakini sasa hayo ni maoni yake kama rais ye. Asante sana Akola Mazima. Msikilizaji, Akola Mazima ni mchambuzi wa maswala ya siasa kutoka Uganda, na nakuomba usiondoke pahali unapotusikiliza eh, kwani tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Na mkaribu kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki kwa undani. Msikilizaji, kwa miaka mingi, Kenya imewategemea sana wanariadha hodari kama mabalozi wake katika maeneo mbali mbali ulimwenguni ili kujenga uhusiano na mataifa mengine ambapo, e, jana Jumanne, chama cha riada huko nchini Kenya kiliandaa hafla kubwa e, ambayo mwenzangu Kioko ananieleza kwamba ilikuwa ya kusherehekea miaka sabini ya ufanisi wa chama hicho wanariadha wa kongwe kama vile Kipchoge Keino pamoja na wale chipukizi walitambuliwa na kutuzwa kwa kuwa kielelezo cha jamii nzima. Na sasa tuungane na mwenzangu Josphat Kioko ambaye ana maelezo zaidi katika sehemu ya pili ya kwa undani. Shukran. Kenya imeadhimisha miaka sabini ya ufanisi wa chama cha riadha nchini kwa jina la Athletics Kenya, ikiwa mwanzo kiliasisiwa mwaka elfu moja kenda mia na hamsini kwa jina la Kenya Amateur Athletics Association. kaaa miaka sabini baadaye imeshuhudia ufanisi mkubwa katika michezo ya kimataifa, mbio za ulimwengu, mbio za michezo ya Jumuia ya Madola, mbio za Afrika na pia mashindano mengineyo kama marathon yanayoandaliwa na kualipwa na michezo pesa nyingi. Wakati wa sherehe hizo zilizoongozwa na waziri wa michezo nchini Kenya, Bi Amina Mohamed, imebainika kuwa nchi ya Kenya kufikia sasa imeshinda medali 103 kutoka michezo mbalimbali mbali ya Olimpiki. Baadhi ya wanariadha wa sasa wanaojiandaa kuelekea Tokyo mwaka ujao watakuwa wanajaribu kuongezea nishani hizo. Waziri Amina Mohamed amewataja wanariadha wa kongwe na wale wa sasa kama mabalozi wanaosaidia nchi ya Kenya kujiimarisha katika uchumi kupitia utalii huo wa michezo. Wanariadha wa Kenya walianza kushiriki mashindano mbalimbali mbali ya ulimwengu hata kabla ya Kenya kupata uhuru mwaka 1963. Mwaka 1954 ndio wanariadha wa kwanza wa Kenya waliwakilisha katika michezo dumu ya Jumuiya ya Madola wakiongozwa na Nyandika Maiyoro aliyekimbia bila viatu miguuni. Katika miaka ya karibuni ufanisi huu unaweza kuelekezwa katika mbio za dunia ya mwaka elfu mbili kumi na tano yaani miaka mitano iliyopita, wakati kenya ilipochukua nafasi ya kwanza kote duniani ikishiriki mbio za ulimwengu mjini Beijin huchina. Ajabu kubwa, kando na mbio za masafa marefu, Kenya ilishinda dhahabu katika mbio ufupi mita mia nne kuruka viunzi kupitia marehemu Nicolas Bet kilichosherekewa jana wakati wa kuadhimisha miaka sabini ni jinsi wakongwe wa riadha walivyotumia nafasi yao kusaidia jamii katika miradi mbalimbali na kuleta mwanga katika nchi ya Kenya. Miongoni mwao ni mkongwe wa riadha Kipchoge Keino, ambaye kati ya miaka sitini na sabini alishindia Kenya medali nyingi katika Olimpiki na mbio za dunia, akiwa pia bingwa wa dunia. Umri wake sasa, Kipchoge ni miaka 80. Hapa kwa undani nimezungumza naye kwa njia ya simu, na kwanza nikamuuliza kuhusiana na kilichojiri katika sherehe hizo za miaka sabini ya chama cha riadha Kenya. Kwa hayo tuliita wachezaji ambaye walifanya vizuri katika michezo yao, wakaja wa celebrate ile mwaka sabini. Kama Kenya tumefanya vizuri katika continent ya Africa, tumefanya vizuri kwa ulimwengu na Commonwealth Games kwa mchezo ambayo wachezaji wetu walihusika na tukasema, uh, asante sana kwa organizing committee ambayo wali organize, celebrate mwaka sabini. Ni sababu nimeshughulika na coaching baadaye, sasa nimeshughulika na, na uh, administration Olympic Committee tangu ni niwaje mchezo, nilirudi kwa wachezaji kufunza, nikahakikisha ya kwamba katika mchezo yao, kama president Chairman ya National Olympic committee yationalyii ilihakikisha wakienda nje na wamefanya mazoezi ya kutosha. Katika mchezo kama ya Africa Games, timu ya Commonwealth, Kenya ilifanya vizuri katika mchezo ya timu, ya Kenya imefanya vizuri. Timu ya Kenya katika Olympic wamefanya vizuri kuliko ile wakati yetu, yaani wakati olympi kama juzi ya Rio tulilete gold sita. Ukiangalia tena watu kama Desemba. Walifanya vizuri wakakuja na goro katika games ya antisevo silver and bronze. Inaonyesha timu ya Kenya inafanya mazoezi na uh, wamefanya vizuri tunazungumza na watu ambayo wanaweza kusaidia sisi kwa sponsorship ma kuqualify, kampuni eh, kama eh, taska broris kampuni kama loto wa, watu wengine kama pipeline wanatusaidia ma sponsorship ili kima uqualify qualification katika michezo uh, mingi ni continental, ingine ni timing. Kama riadha ni timing, swimming ni, ni timing, lakini ile zingine yote timu lazima qualify kama imeshinda nyingine katika continent ya Afrika. <coughs> Nilihakikisha kwamba niangalie timu hii wafanye vizuri, na walifanya vizuri. Tukirudi nyumbani Eldoret, tuna Kip Keino stadium na zaidi nimeona pia unajishughulisha na ma mambo ya kushughulikia watoto mayatima. Tueleze katika Albert, eh, mambo ambayo yanahusika. Ni kufanyia mazoezi ya wachezaji nyumbani kwangu kama Performance Training Center, ambayo wachezaji wanakuja, nakaa hapa na kupeleka kwa mazoezi. Kama timu yetu ya rugby walikuja, ukakaa hapa, wakafanya mazoezi, na wakaangalia inawanya ile ina mazoezi ya kutosha. Ingine ni children home ile tunasaidia watoto ambaye wale hawana wazazi unamba makao kama watoto wetu, tunampa nafasi ya kwenda kwa shule. Iko na shule mbili, iko na primary school ambayo niko na watoto mia tano ishirini, wale orphans, ni sabini. Wale wengine ni watu wanadibia watoto yao kwa shule. Sekondari tuko na watoto mia mbili arobaini wale orphans wako na uh, wale wengine ni watu wanalipia shule. Kwa sababu umesifika sana kwa mambo ya humanitarian, vyuo vikuu ama universities za Kenya na nchi ya Kenya zimekutambua hata umepewa digrii huko nje. Kwa mfano University of Bristol, ulitunukiwa nini na unaitumikia vipi kusaidia Wakenya uh, of humanity katika university ya uh, o wakanipatia degree tena kwa uh, ile kazi ambayo imefanya eh, law, eh, Kenyatta wakavaapatia diploma kuonyesha unafanya uh, vizuri kwa humanity. Nimesikia watu wakisema umesaidia wanafunzi wengi kwenda vyuo vikuu na umefanyaje? Eh, nimesaidia wengi ambayo wameenda scholarship overseas na wengine wao wamefanya vizuri, wengine wamepaki hata katika ingi zuhizo, wengine ni lecturers, wengine ni daktari katika Kenya, tuwa lecturers na university kama, kama swatmo Kenyatta, tuko na wengine katika mazena university, hata wengine wako huko Makere, wengine iko nchi kama Canada, wengine iko Amerika, wengine iko huko Ujerumani na hawa wanafanya vizuri, wako na haya yani, wengine ni lecturers katika area hiyo, wengine ni lawyers, wengine ni madaktari. So inategemea ile mchezo ambayo, elimu ambayo ilienda kufanya. Kwa hivyo wote inaona wamefanya vizuri, wamekuwa na maisha nzuri, hasa ukiangalia kama wale orphans their future life hapa Kenya kuna dhana kwamba serikali imewatenga ama haishughulikiwa na riadha wa zamani. Wengine wamekufa maskini, wengine ni magonjwa. Wewe tueleze vile ulifaidika mpaka ukafikia pale ulipo? Kwangu ilifaidika kwa sababu ni wakati wa kukimbia. Kuna wakati mwingine watu wa coca cola walinipatia contract nikasign. Uh, nikapata pesa. Wakati mwingine contract na watu wa kampuni skiini kama ya nguo kama ya anachi ya wengine, wamesaidiwa na makampani ambayo walipatia nafasi ni signed contract na nikafanya nika, hizo kazi nikawasaidia. Mimi hizo pesa nikasaidia wengine wale. Eh, watu wa humanity wamenisaidia, na the Olympic wamenisaidia tujenge shule, hata companies ya overseas wamenisaidia nijenge hizo shule na kuangalia sasa ile alipeanwa imefanya kazi nzuri, nasaidia watu kusoma, unasasinji zingine ambayo inapewa scholarship na wengine anatoa vitabu, wengine anatoa kompyuta, kama embassy kama, kama ya eh, Japan alileta kompyuta kwa shule. Laptops wengine ya Amerika wakatuletea laptops katika primary, wengine anatoa vitabu. So tunaenda kwa shule sumuza. So mwalimu wakasema tunahitaji hii wakipatia pesa tukanunua. Vijana wengi wanaojifunza riadha sasa hivi na wanakuja wanapata nafasi. Chukua nafasi hii uzungumze nao kupitia hapa, VOA idhaa ya Kiswahili. Sina mashauri ambayo inaambia ya kwamba ni kujitoa na kuangalia ya kwamba mazoezi ile inafanya itasaidia yeye kufika ile kiwango ambayo inatakikana kuqualify kwa games ambayo inaelekea, kama ni ya Commonwealth, kama ni ya Olympic. Kwa hakika wengi wao wanafanya na hata wanapata nafasi nzuri kwanza ya nji yetu, tunazungumza kwa Kiswahili. Tuna wachezaji nji ya Afrika ama u... nji kama ya Asia ama kule Urope, wanakuja hapa kufanya mazoezi na Wakenya. Ukiangalia kama wachezaji natoka kama Rwanda, kama wachezaji natoka kama huko Sudan, kule Sri Lanka Silon, upande kama Canada ama Urope, wanakuja hapa nafanya mazoezi na Wakenya ika kiwango nzuri. Kuna wengine ambayo itoka kama China walia kukimbia wakapata sifa katika. Kwa hivyo hiyo, kama tunatoa Mkenya jina Kipchoge likitajwa kila mahali duniani, hata uzunguni ukienda, ukitaja unatoka Kenya ulauza kama unajua Kipchoge. Unajihisi vipi kuwa na sifa kama hiyo, kuwa na tabia nzuri, uweke hiyo jina yako, umefanya vizuri nuaa humanity na ja muhimu Uh, ujitoe uji kama mtu tulikuja ulimwengu huu bila tutawa, tutaenda ulimwengu huu bila ya kwamba tukae pamoja na watu kama kama ndugu na tufanye ile ambayo inatakikana kwa ulimwengu huu kwa umoja wa binadamu Mahojiano hayo na mkongwe wa riadha nchini Kenya Kipchoge Keno, aliye sura ya Kenya katika nchi mbalimbali kupitia riadha, ndio nakamilisha kwa undani. Mimi ni Josephati Kioko na kurejesha kwa mwenzangu huko Washington DC. Asante sana Josphat Kioko kwa kutukamilishia uh, kipindi hiki cha kwa undani hivi leo. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa makala ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha wa uh, msimamizi amekuwa ni Hadija Riyami, mwelekezi amekuwa ni Aida Issa, mimi ni BMJ Muridhi, nawatakieni usiku mwema popote pale mlipo, alamsiki. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.