kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa mbili na nusu asubuhi wa washington dc sawa na saa kumi na nusu alasiri afrika mashariki hewani ni matangazo ya voa express leo ikiwa jumatatu tarehe 21 disemba mwaka 2020 anayeukaribisha leo naitwa patrick nduimana na mimi hapa anaitwa mkamiti kibayasi ndani ya express leo utapata ripoti mbalimbali ikiwa ni pamoja na wito wa kanisa katoliki nchini drc kwa serikali ya nchi hiyo kuiomba kuingilia kati ili kumaliza suala la mizozo ya ardhi mashariki mwa nchi hiyo. Katika matangazo haya pia tutaangazia mzozo ambao unaendelea kutokota kati ya Kenya na jirani yake Somalia na nini jumuiya IGAD inasema kuhusu mzozo huo. Na kama kawaida, tutakuwa na kipengele cha barazani, ambapo tutapata maoni ya wasikilizaji kuhusu utapeli ambao unaonekana kukithiri sana katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, na tunataka kujua iwapo serikali inawajibika vya kutosha ili kulinda wananchi wake dhidi ya utapeli huo. Na moja kwa moja, basi tuanze na habari hii kuhusu mzozo kati ya Kenya na Somalia ambapo viongozi wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za pembe mwa Afrika IGAD wamezitaka Kenya na Somalia kuanza mazungumzo ya kutatua ugomvi wa kidiplomasia kati yao. Kando ya mkutano wa viongozi, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed na mwenzake wa Sudan Abdullah Hamduk walikutana kwa kikao cha upatanishi ambacho alikuwepo rais Uhuru Kenyatta na Muhamed Abdallah Farmajo na kuwataka kuanza mazungumzo ya kutatua tofauti kati yao. Abdu Shakur Abud amezungumza na Mwenda Mbijiwe, mchambuzi wa masuala ya usalama, na kwanza kumuuliza juu ya matokeo ya mazungumzo hayo. Bila shaka, hapa nchini Kenya, tafsiri ya wananchi wengi ya mazungumzo hayo ni kwamba E, Wakenya wengi wana wanaona mazungumzo kama e, kupoteza muda ama waste of time, manake e, imekuwa dhahiri kwamba e, Rais Farmajo kibinafsi ana, ana, ana e, shutuma dhidi ya taifa la Kenya na Wakenya wengi wamekuwa na fedhea e, na hasira nyingi sana juu ya vitu ambavyo yeye anavifanya dhidi ya taifa letu tangia mzozo wa kule e, ziwa la Indian Ocean kuja kwenye taifa la I mean, eneo la Jubaland ambalo jeshi letu la Kenya lipo na li, na, na, naongozwa na yule Shekh Madobe ambayo yeye ampendi. Kisha hapo baadaye, sasa mzozo huu wa kidiplomasia. Kwa hivyo, Wakenya wengi wanaona kwamba huyu jamaa haheshimu taifa letu na rais wetu, kwenda kuketi naye ni kupoteza tu muda. Hii ina maana gani? Je, Kenya na Somalia wanaweza kuzungumza wenyewe bila ya upatanishi wa nchi yoyote? Na ina maana gani? Maanake kuna habari chungu nzima kwamba wametakiwa wawe katika mazungumzo, lakini je, wanaweza kukaa pamoja wakazungumza bila ya matatizo kutokana na hali ya mvutano uliopo? Bila shaka eh, Kenya na Somalia ni ndugu wa jadi, undugu wetu ni wa siku nyingi Hatujaanza undugu na urafiki hiyo jana. Tumekuwa marafiki na mandugu kwa miaka na mikaka e, mpaka hata enzi zile amba, ambazo taifa la Somalia lilipata e, e, mziba ama lilipata matatizo ya kiuongozi likawa na wakimbizi, tuliweza kuwapokelea nchini Kenya, tukawapa kambi kule Dadaab, wengine wakaenda kule Kakuma na sisi tumekuwa tume na utangamano wa kawaida kwa hivyo, mazungumzo kati ya mataifa haya hayawezi kuwa magumu, hawezi kuwa na na, na shida yoyote mazungumzo hayo. Na mzozo huu umesababishwa na Rais Farmajo yeye kibinafsi, na hasa e, administration yake. Na utamjua rais huyu, mara yake ya kwanza kupigiwa kura, alikuja akapanda chuki dhidi ya taifa la Ethiopia akawaeleza Wasomali kwamba Ethiopia wanatukalia, wanatudhulumu, wanatukosea, nipigeni kura niwe rais wenu, niweze kuwalinda dhidi ya wa Ethiopia. Alipofanyika rais wa, wa, wa Somalia, sasa amekuwa kipenzi cha Ethiopia, amekuwa eh, eh, amekuwa, uh, sohaba wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa Adisababa. Sasa sasa amekosa e, e, ile tunaita object of aggression ya kutumia kwenye kura hizi. Sasa ameifanya Kenya kuwa object of aggression, hama chanzo chake cha chuki, ili aweze kuwachochea wananchi wa Somalia waweze kumpa kura tena. Kwa hivyo hii ni chuki ya kibinafsi yeye mwenyewe, sio wananchi ama mataifa haya. Sisi tunapatana na Wasomalia ni ndugu zetu, lakini huyo rais niye, ni hazidi wetu. Huyo alikuwa mwenda Mbijiwe, mchambuzi wa masuala ya usalama, akizungumza na VOA kutoka Nairobi, Kenya. Tukielekea nchini DRC, kanisa Katoliki nchini humo limeiomba serikali kuingilia kati ili kumaliza mizozo ya ardhi ambayo imekuwa chanzo cha machafuko katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Oster Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Padri Muhindo Richard, kiongozi wa shirika la Karitas Goma, ikiwa ni kitengo cha maendeleo katika kanisa Katolika hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yaani Kongo Kinjasa, amesema kwamba mizozo inayoikumba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mbali na vita vya kawaida, kumekuwa vile mizozo inayotokana na ardhi katika baadhi ya mikoa na kusababisha machafuko inayofatia mapigano na hata mauaji. Hali ya jimbo letu ni kwamba udongo unaleta magumu e, mengi kati ya wakaaji e, kule katika vijiji, waendelee kazi na wawe karibu na wakaaji na kutatua mashida zao nyingi kushini, kuhusu udongo. Sehemu kubwa ya mizozo ya ardhi ikiwa ni mkoa wa Kivu ya Kaskazini, mkoa wa Kivu ya Kusini na sehemu moja ya Ituri wakiomba serikali kusaidia kuelewesha na kushawishi wananchi kuhusu sheria za udongo yaani sheria za ardhi. Akisema Egid Ruberangiza Ngongo, mkazi wa Masisi: ndiyo tunaona kama loi fonciere yafaa kuivulgarize na kwa kuivulgarize, yafaa kutembea kuzunguruka mteritwara yote kwa kuzunguka mteritwari yote yafaa kuwa na mwaya ya deplasemen na mwaya de deplasemen, ndiyo maana panatupatia hizo magari. Kazi tutafanya ni kwenda tunasensibilize, ni kusema turaproshe populasion, tuiambie, tuionyeshe mafaa ya udongo, kwa kutafuta vikartasi na ngisi ya kuchunga udongo, nguza mizozo. Wengine wakisema kutowashirikisha viongozi wa kiasili na wakijaji katika utatuzi wa migogoro ya ardhi yaweza kuwa sababu ya kusababisha mapigano na chuki ndani ya wananchi. Hali mbaya na ngumu ya kimaisha imesababisha watu kutumiwa katika machafuko, akisema Kimanuka Mapendekezo, mkazi wa Tanganyika Fizi. Kuna vita ambavyo viliweza kutokea, watu wa Fizi waliweza kusumbuka sana na mambo ya kivita, vita ambavyo viliweza kusumbua watu, kusababisha watu kukimbia, kuama makazi yao na kuweza kuwaletea ukimbizi na umaskini, ukawa nyumba zikabomolewa na shamba kaharibiwa pamoja na milima na mimi na kuona kwamba hali ya hewa ikawa si nzuri. Furaha Martini vilevile akisema vile wameteseka kwa muda mrefu nyuma sana, kila wakati Fizi, ambako wananchi wamelazimika kuunda muungano ama fondation wa Shikala Forward utakaohusika na utatuzi wa migogoro pamoja na kuinua wananchi kiuchumi. Bunengelo Leopolo ni mmoja wa viongozi wa muungano huo. Ndiyo, tulionda fondis, wa shirika la pour le development, yani forward, ni kwa ajili ya kuinua maisha ya watu ya wananchi ambao maisha yao yako chini sana. Hosel Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hii, unasikiliza ni VOA Express na hivi sasa tuungane na Mkamiti Kibayasi akusomee habari za dunia. Madaktari wa Kenya wanaofanya kazi katika hospitali za serikali wameanza mgomo nchi nzima kuanzia leo Jumatatu, kutokana na mafauduni na upungufu wa vifaa vya kinga wakati wa kuwatibu wagonjwa wa COVID-19. Umoja wao ulieleza madaktari wa tiba, wafamasia na umoja wa madaktari wa meno walieleza kwenye Twitter jana Jumapili kwamba hakuna suluhisho juu ya malalamiko yaliyotolewa zaidi ya miezi nane iliyopita. Kenya iliripoti kesi mpya 349 za covid-19 siku ya Jumapili na vifo sita na kufanya idadi ya kesi zilizothibitishwa kufikia 945 na idadi ya vifo kufikia 1639 wizara ya afya ya Kenya ilieleza virusi vya korona vimekuwa vikienea maeneo ya vijijini ambako mfumo wa afya ya umma sio mzuri, na vituo vya wagonjwa mahututi ICU vimejaa, jambo ambalo linapelekea wagonjwa kurejeshwa nyumbani. Madaktari waliliambia shirika la habari la Reuters mwezi huu takriban robo tatu ya vitanda vya ICU nchini Kenya viko katika miji miwili mikubwa ya Nairobi na Mombasa huku chanjo ya pili ya COVID-19 ikiwa imepangwa kuanza kutolewa Jumatatu kote Marekani, wasimamizi wa afya wa serikali kuu wanatoa miongozo mipya ya nani yanapaswa kupewa kipaumbele katika duru inayofuata ya chanjo hii. Jopo la ushauri la vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, CDC, lilipiga kura 13 dhidi ya moja jana, kwa wamarekani wenye miaka 75 na kuendelea pamoja na wale wanaoitwa wafanyakazi muhimu walio mstari wa mbele kuwa wa kwanza kupatiwa chanjo ya virusi vya korona. Wafanyakazi muhimu ni pamoja na wafanyakazi wanaojibu matukio ya dharura kama vile polisi na zimamoto, walimu, wafanyakazi wa huduma ya posta Marekani, wafanyakazi wa uchukuzi wa umma na wafanyakazi katika huduma za chakula na kilimo, viwanda na maduka ya vyakula. Baraza la Wawakilishi na Seneti Marekani wanatarajiwa kupigia kura leo kwa ajili ya msaada wa virusi vya korona wa dola bilioni 900 ambao utazisaidia kaya na wafanyabiashara wa Marekani. Hatua hii inakuja baada ya majadiliano ya wiki kadhaa, wakati viongozi wa Democratic na Republican walipojibizana juu ya kiasi gani cha msaada serikali itoe na ikiwa lengo linapaswa kuwa juu ya mambo kama vile mafao ya wasio na ajira au kufungua uchumi. Hatua hii inakuja pia wakati kuna ongezeko la maambukizi ya COVID-19 Marekani. Ina rekodi ya karibu kesi milioni 18 zilizothibitishwa ikiongeza zaidi ya kesi laki mbili kwa siku na idadi ya vifo nchini ikiwa zaidi ya watu 317,000 kulingana na kitengo kinachofuatilia kesi za virusi vya korona cha John Hopkins cha Marekani. ifanya mimi sikutamani, kwanza vile unajifanya, eti wewe hu kusikiliza ya kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kipengele cha Barazani, na leo mada yetu ni hii: unadhani serikali inawajibika ipasavyo kulinda watu wanaotapeliwa na makampuni yanayowaahidi utajiri wa haraka? Na hili tumelileta mezani baada ya kuona mfano huko Tanzania, akinamama walimu hasa wakitapeliwa mamilioni ya pesa na baadhi ya makampuni ni kweli Patrick. Hata jana tu tumeona video iliyosambazwa kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha akina mama wanaojumuika kwenye vikundi vya kukopeshana pesa wakilia na kulalamika kwamba wameibiwa pesa na muweka hazina na kwa sababu zisizoweza kuziwilika, leo hatutokuwa na maoni ya wasikilizaji kwa njia ya simu. Tutasoma yale yaliyoandikwa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Namwona huyu Augustino r Bundala kutoka Tabora, Tanzania anasema, hapana, mbona yapo tu haya makampuni matapeli? Ingekuwa serikali inawajibika ipasavyo, basi makampuni haya yasingekuwepo. Huyu anaitwa Odifas Felician anasema hapana, serikali imegeuka kuwa miongoni mwa matapeli, huku ikitumia maneno yanayofanana na sheria ili iweze kuwa dhulumu. Huyu anajiita kip Kipchirchir kutoka huko Kenya, anasema Kenya wanapiga marufuku sport pesa, radio stations zinakuja na pay bill na till number, yaani kila kona unatapiliwa hapa Kenya. Huyu anaitwa Kesi Ahura kutoka huko Uganda anasema la hasha Serikali ni mojawapo wa matapeli wa raia. Mara kadhaa imeahidi kuunda utajiri, yani wealth creation na ajira kwa vijana bila kutimiza ahadi yake. Hapana, haijawajibika. Nianze na huyu Idi Kibada, anasema nashangaa, tunakwenda wapi? Inafikia hatua jamaa wanafungua ofisi tunakopesha mkopo, eneo lipo ofisi kipo kituo cha polisi, au mwenyekiti mtaa, bango lipo nje, hakuna utaratibu unafanyika, hadi raia kutapeliwa. Tena hivi karibuni wamejitokeza wakitumia jina Waziri Mkuu, anakopesha mkopo bila riba. Je, hatua zipi zinachukuliwa? Noa Msuya anasema hapana, kwa sababu watu wanaibiwa waziwazi wazi, tena kila kukicha unaibuka mchezo mpya. Yeye anasema anadhani wakubwa wa nchi wamebariki wananchi kuibiwa na kutapeliwa. Anasema haoni lazima wakubwa wa nchi waingilie kati suala hili, vinginevyo, kutokana na hali halisi ilivyo mbaya, anaamini wakubwa wakiingilia hali itatulia. Jazari Hassan Rashidi wa Mtogwele, Mtwara, Tanzania, anasema serikali mara nyingi huwa nje na raia kwa sababu uhuru wa mtu wa maamuzi ya kazi ya kufanya ni haki binafsi, ila yapo japokuwa yanazungumziwa kuwa, ya kuwa jambo hili linaweza kuangaliwa kwa umakini zaidi. Ndovya Kasiki wa Butembo, Kivu kaskazini mashariki mwa DRC, eneo huko la Bukavu, anasema kwa serikali zetu zisizojali mtu ni hatari. Labda nchi zingine, ila kwetu hata mtu akitapeliwa ile ni shida yake na jamaa yake. Serikali yetu inapenda tu kuletewa pesa. Baada ya barazani, sasa tupate burudani ya muziki. Tunaungana na Ben Paul na wimbo wake Kidani. Pata vitu hivi vizuri kabisa, vinavyovutia ndani ya VOA Express. Matarajio yangu ni kwamba ngoma hiyo imewafurahisha sana, na sasa tuangazie makala ya hoja kwa hoja. Gumzo kubwa inaendelea nchini Kenya kufuatia pendekezo kuwa serikali ipige marufuku usafiri msimu huu wa sikukuu za mwisho wa mwaka, ili kuepusha uwezekano wa kusambaza zaidi virusi vya korona, hasa vijijini. VOA imewapata wakenya wawili katika hoja kwa hoja, Rose Mukungi na Daudi Monzi. Watu wasafiri kabisa kuja huku mashinani, jamani, wabaki huko huko lasi hivyo waekewe lockdown wasije wakatuletea korona huku sima shambani huko. Uchumi ni mbaya bwana, uchumi ni mbaya huko baadharaba yako ya yanini ya korona mjini huku. Mjini huku kuna ugumu wa maisha, hakuna ugumu kakangu ugumu kabisa. Hapana, hakuna kitu kama hiyo. Unaona venye watu wanakufa hata ndani ya magari yewe? Eh? Mara si hapo unasikia mtu huyo alikuwa anasafiri safiri, aya, amekufa. Sasa watuletee korona huku mashambani sisi tuufe, waikiwe lockdown wakae huko huko, wale sikukuu huko huko. Ndugu yangu tutala nini? Kazi hamuna, hakuna mambo na kazi hakuna. Sasa ikija wevu ya tatu watu venye watakufa, sikiza Matiangi venye alisema juzi, wafike manyumbani, wenye unafaa kuenda manyumbani juu huku mjini kuna mambo mingi sana hamna pesa hamna kazi, watu washafungiwa kitambo, ako na familia, nyumba adacho kulipwa. Serikali isifungie ma... watu kabisa, a, hakuna kitu kama hicho juu huko manyumbani kuko afadhali kuliko mjini, hasa hii yeah. Maafa waona itaendelea mpaka lini? Wa, ukisema watu wafunguliwe waje huku. Sasa huku hatuna kazi tu, tunalipa nyumba, tuna watoto, tuna bibi. Sasa itafaa hata sisi tukufe na njaa? Mbona Tanzania haikufungiwa na watu tu, maisha inaendelea na uchumi huko inaendelea sawa sawa. Wewe ulisikia korona ikitangazwa Tanzania? Ewe ulisikia wapi Tanzania ikitangazwa korona? Magufuli, alikataa huko, kuna mambo na korona eh. Hata sisi huku hatutasafiri kuja matao, ni nyinyi bakini huko huko bara, tukae huku huku uh-huh. Eh, watu wanye tuko bara tusisafiri wenye wako mjini wasikuje. Wale siku huko huko, maisha ni mangumu kule. Huku mjini wakifika manyumbani, sasa wangojee korona ikiisha mtu anaweza enda ile mahali ana huku nyumbani uko. Mtatoa wapi wapi pesa? Pesa ziko wapi huku nyumbani? Sisi tunategemea nyumbani tu kilimo. Mtu akoseka kitu yake mebi, huko nyumbani, una kakuku yako pale, itaweza tupia huko kuna, unaweza enda kwa jirani uombe, hata kama ni kilo moja, mkuje mpige chakula mkuli, lakini huku mjini utamwomba nani? Na pinga lockdown, napinga e, ni heri mtu apimwe aende nyumbani alafu akule sikukuu halafu korona ikiisha tu maisha inaweza endelea sawa sawa. Kwe, wakati kulikuwa kumekwa hiyo lockdown uliona maafa ilikuwa inazidi ama ilikuwa imepungua? Tuzungumze tu ukweli, tusanzane tu ule ukweli, walipofungua na wakati walifunga, si so? Unaona kuna tofauti na kuna adhari yake pia, hapo ndani iliongezeka, lakini tungeomba watu wasifungiwe, tuone vile maisha itakuwa. Tunakushukuru kushukuru Josephat Kioko kwa kutuandalia hoja kwa hoja kwa siku hii ya leo. Hivi sasa tuangalie masuala ya kama huna kazi huko huko Mombasa kuna bwana mmoja amejitolea kwa kutoa mafunzo kwa vijana kuhusu teknolojia ya umeme unaotumia miale ya jua, ili baadaye waweze kujiajiri kwa kuuza vifaa vinavyogawa umeme kwa nguvu za jua, maarufu solar panel. Tusikilize basi. Nimeona ni vizuri sana niwe pamoja na vijana ili niwalete karibu, kwa sababu hii teknolojia ya solar panel ama miale ya kutoka kwa jua imekuwa ni muhimu zaidi. Manake wanatoka hapa vijana wanafanya electrical installation. Sasa kwa sababu mimi nimefanya hiyo kazi na telecom Kenya, nimefanya miaka kumi na tano, nikaona ni vizuri, ili nichukue vijana wale ambao wanasomea hiyo course ni, ni uje niwalete vizuri maanake, ninawasomesha vizuri attachment, ninawaita, tunafanya moja kwa moja. Hata kama umesoma na uko na diploma yako mahali, usikae kitako, maanake serikali sisi zote hatuwezi kuajiriwa na serikali. Sasa wewe mwenyewe ukiwa unajua kazi kama hii, wewe utakuwa sasa unaweza kujiajiri na unapata senti, tena unapata senti nyingi zaidi kuliko kwa mfano mimi nikiwa Telcom ile pesa ambayo ninapata kwa wakati huu ni kama mara tatu ya mshahara ule nilikuwa nikipata Telecom, na navuta vijana e, niko na vijana karibu mia moja, na mimi ndio natoka hapa, naenda nafika kule mashule napeana namba zangu za simu wananipigia attachment, na siwalipishi maanake mimi nataka niinue vijana. Wakikaa huku bila, bila kazi itakuwa ni shida kubwa sana. Kwa hivyo mimi naonelea ni vizuri vijana waendelee, usikae hata kama umesoma unaweza kuwa umesoma lakini sasa kazi hauna, sasa utakaa kitako, hiyo ni makosa. Chochote kile unachojua una, unafanya fanya kwa, kwa roho moja, ili upate kuijua zaidi. Katika ile inaitwa commercial power ama hii ingine ya umeme, kuna hada huwa unalipa lakini ume miale ya, ya jua hakuna loloto unatakikana kulipa, hakuna ushuru hakuna nini. Sasa wewe ni wewe na, na umeme wako, hakuna mtu atakuja kukuliza we, umetumia kiwango fulani, kwa hivyo unatakikana ulipe hii na hii. Inapeleka mpaka inapeleka mpaka TV, ukiwa na friji pia unatumia sola ukiwa na powersol pia unaweza kutumia hiyo sola. E, vile vinatumika katika umeme wa biashara, basi hata sola, kila kitu yote inafanya. Kwa hivyo mimi nashauri vijana sana, kama itawezekana waje, maanake mimi sibagui, waje, tuungane, niwaoneshe vile hii kazi tunaweza tukaendesha, mtu awe anaweza kujiajiri mwenyewe, maanake hakuna, hakuna shida ni kujulishe msikilizaji wetu kwamba matangazo ya Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voaswahili com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati na maziwa makuu. Na sasa tutupilie macho kwenye habari zinazovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Namwona Mkamiti Kibayasi amejiandaa kwelikweli kukujuza mengi. Kwako Mkamiti. Kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusu mgomo wa madaktari Kenya kupitia umoja wao, ambapo wamehimiza serikali nchini humo kuyachukua malalamiko yao kwa uzito zaidi. Hatua hii inasababisha hospitali za umma kote nchini Kenya kudorora kwenye utoaji huduma za afya kwa wagonjwa. Naanza naye Beniak anasema, wizara ya afya Kenya, kaeni msikilize madai ya wauguzi wa, wa serikali. Hakika yana maana kwa mwananchi wa kipato cha chini. Wanjiru anaandika, mgomo unapofanyika wananchi wa kawaida ndio wanaoumia, sababu wanategemea hospitali za umma. Hizo pesa za kufika private hospital ni za wenyewe wanajiita wenye uwezo. Kaji anaandika, migomo ya afya siyo jambo geni Kenya. Serikali, wapeni kipaumbele hawa ndugu zetu, wapatie jamii huduma inayostahili. Hizo PPE ni muhimu sana kwao wakati huu wa COVID 19 Theodor, anaandika sasa ukifika hospitali utalia maana wagonjwa wanajaa na huoni huduma ikiendelea na kingine kinachozungumziwa kwenye Facebook ni huko huko Kenya, kuhusu kinyang'anyiro cha kumrithi Sonko katika kaunti ya Nairobi cha shika kasi. Marion anaandika yani, hata wiki bado tayari watu wameanza kutafuta mrithi. Kariuki anaandika Sonko, hata watu wako wa karibu nao wana azma ya kuwania kiti ulichokikalia. Mantman anaandika kaunti ya Nairobi, chagueni ni kiongozi atakayesaidia kaunti na jamii nzima. Ndio hayo tu niliyokuwa nayo katika evumayo mitandaoni, barabara kabisa. Naona muda unayoyoma, lakini kabla ya kukamilisha express, tuangalie swali la leo tulilobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na swali lenyewe ni hili Je, unakubaliana na uamuzi wa baraza la seneti la Kenya kumwondoa gavana Sonko madarakani? Nianze na huyu mkankule wa mkankule kutoka huko Katavi Tanzania, yeye yeah, anasema anaona ni sahihi kama uongozi umefuata taratibu zote na kuona mapungufu aliyoyafanya mpaka kuondolewa madarakani ili na wengine wajifunze kupitia kwake. Kamate DJ kutoka DRC, Lubero Kipese, anasema gavana akiwa ameshindwa uongozi ni lazima aondoshwe madarakani, ama huenda ameongoza vibaya aondolewe na wafanye uchunguzi kwa madai hayo ili awajibishwe. Bernard Kangongo Rono, yeye anasema kutumia mali za umma kiholela holela, holela ni sawa kunyenyasa wasiojiweza kimaumbile. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Nduimana, nimeshirikiana Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tunawageni tukiwatakia jioni njema.