Ni saa saba mchana katika studio ya Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Umoja wa Mataifa unajitahidi kutuma timu uwanjani kuchunguza madai ya ukiukaji wa haki za binadamu ikiwa ni pamoja na mauaji ya watu wengi katika jimbo la Ethiopia la Tigrey, hali iliyoelezwa na kiongozi wa Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu kama moja ya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu ambao unaweza kuwa uhalifu wa kivita jeshi la Ethiopia limekuwa likipambana na waasi katika jimbo la kaskazini la Tigrei kwa zaidi ya wiki sita katika mzozo uliolazimisha watu laki tisa na nusu kuhama makazi yao. Hadi siku za hivi karibuni wafanyakazi wa mashirika ya hisani wameshindwa kuingia Tigrei, na sasa wafanyakazi wa mashirika ya haki za binadamu wanatafuta njia ya kufika uwanjani kuchunguza ripoti kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu. Kama kuna raia waliouawa kwa makusudi na upande mmoja au pande mbili zinazozozana, mauaji hayo yanaweza kuwa uhalifu wa kivita na kunahitajika, kama nilivyosisitiza awali, uchunguzi huru usioegemea wa kina na wawazi ili kuwawajibisha wahusika na kutendea haki waathiriwa. Mkuu wa baraza la Umoja Mataifa la haki za binadamu Michel Bashelet amesema leo. Moja ya matukio yaliyogusia ni kuhusu madai ya mauaji ya mamia kadhaa ya watu hasa watu wa kabila la Amharan mauaji yaliyotokea tarehe 9 Novemba katika mji wa kaskazini magharibi wa Mai Kadra. Shirikisho la soka duniani FIFA linasema limewasilisha shitaka la jinai kwa mwendesha mashtaka wa mji wa Uswisi wa Zurich, likidai kuwa na ushahidi kuhusu usimamizi mbaya wa jinai wa mradi wa jengo la ukumbusho ulioanzishwa na rais wa zamani wa FIFA Sepp Blatter. FIFA imesema shitaka lake limegundua kuhusika moja kwa moja kwa rais wa zamani wa FIFA Sepp Blatter pamoja na watu wengine katika makubaliano juu ya jengo hilo la ukumbusho ambalo linapatikana mjini kati Zurich. FIFA imesema katika taarifa kwamba shitaka hilo linajumuisha gharama ya mradi wote ambayo ni sawa na dola milioni mia tano sitini na nne na limegundua kwamba utawala wa zamani wa FIFA ulitumia pesa za Uswisi milioni mia moja na arobaini kwa kukarabati jengo ambalo sio mali ya FIFA na kuingia mkataba wa kukodi wa muda mrefu ambao ni kinyume na viwango vya kawaida vya kukodi nyumba kwenye soko la nyumbani. Mkataba huo utaigharimu FIFA pesa za Uswisi milioni 360 utakapomalizika hapo hapo mwaka 2045, taarifa ya FIFA imesema. Naye wakili wa Seblata Lorenz Erni amesema mashtaka hayo hayana ukweli wowote na ni ya kukemewa vikali. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hewa yenye sumu iliua watu zaidi nchini in India mwaka elfu mbili kumi na tisa kuliko mwaka elfu mbili kumi na saba huku kukiwa vifo zaidi ya milioni moja na la laki sita. Jarida la maswala ya afya Lancet limesema leo katika ripoti ambayo imepewa pia serikali ya India. India ambayo miji yake inaorodheshwa nafasi za juu katika uchafuzi wa mazingira duniani inakabiliwa na ukuaji wa uchumi na idadi kubwa ya vifo vya binadamu kutokana na hali mbaya ya hewa iliyosababisha vifo vya watu milioni moja na laki mbili. Katika ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na saba, uchambuzi uligundua kwamba uchafuzi wa mazingira ulisababisha ugonjwa sugu wa mapafu, magonjwa ya kupumua, saratani ya mapafu, ugonjwa wa moyo, kiharusi ugonjwa wa kisukari, watoto wanaozaliwa na matatizo ya maumbile pamoja na ugonjwa wa macho. Waziri Mkuu wa Thailand Prayut Chan-ocha leo amewalaumu wahamiaji haramu kusababisha ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona baada ya nchi hiyo kushuhudia zaidi ya visa vipya elfu moja vya maambukizi ya korona. Maambukizi mapya yameonekana hasa upande wa wafanyakazi kutoka Myanmar wanaofanya kazi kwenye soko la vyakula vya baharini karibu na mji mkuu wa Thailand. Prayut amesema wiki hii atatangaza kanuni mpya za afya kabla ya sikukuu za mwaka mpya na kuongeza kuwa mlipuko uliojitokeza katika mkoa wa Samutsakon ni kutokana na watu wanaoingia Tailand kimagendo. Prayut amesema wiki hii atakutana na jopo kazi la COVID-19 na kujadili juu ya kanuni za ziada ambazo zinaweza kufaa kwa hali inayoendelea. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu. Lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutamulika mgomo wa wahudumu wa afya nchini Kenya ambao umeingia siku yake ya pili hii leo. Kwenye sehemu ya pili tutaangazia jinsi chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 zinavyoendelea kutolewa na kupokelewa, pamoja na ripoti za hivi karibuni kuhusu aina tofauti ya virusi vya korona ambayo imeanza kuzua wasiwasi. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi. We'll make doctors go back to work. And... Mgomo wa wahudumu wa afya nchini Kenya wakiwa ni pamoja na madaktari umeingia siku ya pili hii leo wakati viongozi wanaowatetea wahudumu hao wakisema kwamba hawatokubali kurudi kazini bila makubaliano ya dhati kufikiwa, na kwamba wataendelea kutetea haki zao hata kama mahakama zinawaamuru kurudi kazini. Kwa siku ya pili mfululizo, vuta ni kuvute kati ya wahudumu wa afya na maafisa wa serikali ya taifa hilo la Afrika Mashariki imeendelea kusababisha hali ya kusononeka kwa wagonjwa ambao wamekuwa wakitafuta huduma katika taasisi mbalimbali za kiafya. Hii ni kufuatia kukatika kwa mazungumzo ya kutafuta mwafaka. Madaktari na wahudumu wengine wa afya wanaeleza kwamba hawatotishwa na serikali hadi wapokee bima ya afya, mishahara iliyocheleweshwa, na vifaa vya kujikinga dhidi ya virusi vya korona kati ya magonjwa mengine. Kwa upande wake, serikali nayo imetishia kuwafuta kazi. Mgomo huo unajiri baada ya kuvurugika kwa mazungumzo kati ya serikali na wasimamizi wa wahudumu hao wa afya ambao walikuwa wameipatia serikali siku kumi na nne kujadiliana na kufikia mwafaka kuhusu mambo yaliyozua utata wanaoyaeleza kwamba ndiyo yaliyokwamisha utendakazi wao. Vyombo mbalimbali vya habari vimeripoti kwamba baadhi ya wagonjwa waliofika katika vituo hivyo nchini kote walisononeka kwa maumivu hii leo bila ya kuhudumiwa, huku baadhi ya walinzi kwenye lango wakiwaelekeza kwa hospitali za kibinafsi. Kaimu katibu mkuu wa chama cha madaktari na wataalamu wa meno KPDU Daktari Chibanzi Mwachonda anaendelea kushikilia msimamo kwamba hawatorejea kazini. We have drawn the line. hii ni kuokoa na kulinda maisha ya daktari, na kama daktari hatalindwa, basi sisi wote tutajipanga, tutapambana na hali yetu. Siku ya Jumamosi, waziri wa afya Mutahi Kagwe aliwalaumu wahudumu wa afya kwa kugoma licha ya mahakama kuharamisha mgomo wao na kuagiza serikali za kaunti kuwafuta kazi. Ka ya rufa, ya puani, wagonjo. Katika hospitali ya rufaa ya pwani, wagonjwa waliofika kutafuta huduma za dharura waliagizwa kwenda katika hospitali za kibinafsi, jambo ambalo ni mlima kwa Wakenya wengi wanaokabiliwa na hali ngumu ya maisha kutokana na athari za janga la korona. Serikali inashikilia kwamba si wakati ufaao kwa wahudumu wa afya kushiriki migomo ya aina yeyote. Mjini Mombasa, wauguzi wameandamana hadi katika afisi ya gavana Ali Hassan Joho ili kuwasilisha malalamiko yao. Mmoja wa viongozi wao hapa anasikika akieleza. Tunataka kumkumbusha kwamba hakutuajiri alipokuja kwa, haku kwa wizara ya afya alitupata hapa, na kwa hivyo anahitaji kukumbushwa kwamba nchi hii inaongozwa kwa misingi ya sheria na hakuna vitisho vyovyote ambavyo vitatutikisa. Lakini waziri wa afya Mutahi Kagwe ana mtazamo tofauti na anawaona wahudumu hao kama pingamizi kwa utoaji huduma inayofaa hususan wakati huu ambapo changamoto za janga la korona zimeendelea kuwa tishio katika nchi hiyo. We cannot let people die. So, serikali za ugatuzi zimeanza mara moja ku advertise na kuwaliza wale ambao wanataka kazi, about 8,000 nurses who don't have jobs. Wakati fahali yao wawili viongozi wa serikali na viongozi wa wahudumu wa afya wakiendelea kupigana, wale wanaoumia sana ni Wakenya wa kawaida. naomba na serikali ijaribu kutimisha ile ahadi. Ndio wale wa daktari hawajaigia, ndio hata wao. Nilifika hapa mwendo wa saa tano nilikuwa nimekuja kwa huduma, lakini sijampata daktari ambaye alikuwa anafaa kunishughulikia kwa sababu hakuwasili leo kazini. Daktari Mark Nanyingi akizungumza nami na mapema leo amesema kwamba kuna haja ya serikali ya Kenya kuwasikiliza wahudumu hao wa afya kwa sababu kuendelea kwa mgomo huo kutaathiri pakubwa huduma ya afya, siyo tu katika mahospitali makubwa, lakini kwa wananchi wa kawaida walio katika sehemu mbalimbali mbali za mashambani. Kwa kweli dunia nzima uh, na haswa nchi uh, yetu ya Kenya uh, wakati wale wahudumu wa afya wakuwe ni wale wa mbele, wakuwe ni wale wakweni madaktari, wakuwe ni wale wahudumu wa chini, na wengine wakigoma, basi ni kama sasa wananchi watakuwa wako. Kwa hivyo sisi tunaomba serikali kwamba serikali izingatie kuangalia <laughs> kwamba wahudumu wa serikali wamepata zile titi, vizuri, wahudumu wa serikali wamepata zile fedha kidogo, ambazo zitakuwa zinawasaidia ili kuweka extra effort ambao zinaweka kwenye kazi, na pia ile insurance yale mambo ambayo wahudumu wa serikali wa uh, wule ni wa afya ambazo ameandikwa na serikali wa, mambo wao wanaitisha ni mambo ambayo serikali yafaa kuzingatia na serikali iangalie, kwa sababu italeta shida kubwa sana, wakati hatuna uwezo wa kuzuia ugonjwa uh, uh, kwa sababu watu hawawezi kuhudumiwa na wale wafanyikazi wa serikali wawe karibu. Kwa hivyo ni, ni shida kubwa sana, ambapo serikali lazima ikaangalia kwamba imeshughulikia vile vitu ambavyo serikali wote wanauliza wa <laughs> naje sekta ya, ya, katika huduma wale wana wanaotoa huduma za afya za kibinafsi, wao wanatajwa na hao ambao wameajiriwa na serikali kama ambao wana- wanasaidia katika wao kukandamizwa kwa jinsi kwamba wao wanatoa huduma ambazo E, watu wanaweza kukimbilia huko, lakini ni wale tu wanaojiweza. Swali langu hapa ni ninyi nyote katika sekta hiyo ya afya, e, unaona kwamba kuna haja ya kuunga mkono hawa madaktari ambao na wahudumu wengine wa afya ambao wanagoma? Lakini pia kuwaunga mkono ni kumaanisha kwamba mwananchi wa kawaida ndio anaumia zaidi hapo. Mambo vipi? Wajua kwenye kila kazi wada, ni kwenye private ama vile imesema ni kwa serikali. Uh, watu wote wanafanya kwa sababu wanatafuta riziki, na kunaweza kuwa na shida kidogo, ambapo utasema kwamba ndugu yangu dada yangu atakuwa mgonjwa na sitakuwa naweza kumzia, na pia mii mwenyewe naweza kuwa mgonjwa. Kwa hivyo so, hili hali si maneno ya kusema pengine ni eh, eh, grupu moja ya watu against watu wengine. Sisi wote tunaishi kama ndungai, lakini lazima tuangalie na tuzingatie kwamba wakati huwe wakati ni daktari bado mchanga, wakati umeenda pale mbele, unapoteza maisha. Tumeona hizo kesi, ile familia yako naitapitia nini? Kwa hivyo ni jambo ngumu sana ambalo mi sizungumzia kwa kwa zaidi, lakini ni jambo la tunaangalia ubinadamu na tunaangalia pia watu wakiwe na uwezo wa kupata watu kupata uwezo katika ile hali ya kujisimamia kuji, kuji, kuji, kuji, kuji kama wananchi lakini kuunga mkono uh, zile uh, ishu ambazo wahudumu wa afya wana- wanaitisha wana ni kitu cha maana sana. Asante sana dkt Nanyingi, najua utajiunga nasi katika sehemu ya pili ya kipindi hiki, lakini e, yeye yuko Nairobi, msikilizaji. dkt Mark Nanyingi. Tukitoka Nairobi, tusikie wanavyosema kule pwani ya Kenya, ambako mwandishi wetu Amina Chombo ameniarifu kwamba viongozi wa kidini na wafanyakazi wa afya wanakashishfu au kuikosoa serikali kwa jinsi ambavyo wanasema wanapuuza mgomo huo, wakati wa uhudumu wa afya wakiendelea kufanya kazi katika mazingira magumu. Amina, tutaarifu zaidi. Mashirika ya kidini nchini Kenya ameitaka serikali kulipa kipaumbele suala la mgomo wa wafanyakazi wa afya ili kupunguza maafa yanayotokana na, na mgomo huo mashirika hayo yameelezea masikitiko yao kuhusu namna madaktari na wahudumu wa afya wanavyopoteza maisha yao kutokana na janga la korona kufuatia ukosefu wa vifaa vya kujikinga dhidi ya maambukizi. Viongozi hao, Mondhar Hitami aliye naibu mwenyekiti wa shirika la SUPKEM na kasisi Stephen Mbugwa, katibu wa baraza la wahubiri wa dini zote Mvita, waitaka serikali kuachana na kampeni za BBI na kuzungumzia swala la afya. Solution ya nchi hii sio BBI. Solution ya nchi hii kuangalia zile essential services zapatikana. Madaktari lazima warudi, walipwe zile pesa za BBI, na zile pesa zilizoliwa za Kemsa zitukuliwe, wapewe madaktari. Kama ni madaktari wetu, waandaliwe vizuri wanapoenda Wahudumia wagonjwa wa COVID-19. Lakini sasa tuwaona wameachiliwa wanalalamika wanataka PPE ambazo sambazo haziko. Kikao cha viongozi hao kimejiri sambamba na maandamano ya wahudumu wa afya ambao wanashikilia kuwa hawatorudi kazini hadi watakapopewa bima ya afya na vifaa muhimu vya kujikinga dhidi ya maambukizi ya korona. Miriam Mwambua mwenyekiti wa muungano wa uuguzi Mombasa asema kuwa kuna baadhi ya wa wauguzi hawajalipwa tangu mwezi Agosti, huku fedha zinazokatwa katika mishahara yao zikikosa kufika katika taasisi husika. Some of them are, sijoka kufa kama yule Dr. Mogusu alikufa after working for five years ajalipwa na hiyo si fair. Mgomo huo unajiri baada ya serikali kushindwa kuwafikiana na vyama vya wafanyikazi wa afya wakiwemo madaktari wauguzi, na matabibu. Siku mbili zilizopita, Waziri wa Afya Kenya Mutaikagwe alitoa amri ya kutaka serikali za majimbo kuwafuta kazi wafanyikazi wa afya wanaoendelea na mgomo. Viongozi wa wafanyikazi hao wa afya wamepuzilia mbali vitisho hivyo vya waziri wa afya. Hiyo haina any backing ya kisheria, na sisi hatuogopi. Akisema kwamba tutakuwa kwa statistics ya wale ambao wamefutwa kazi, sisi hatuna shida na hiyo kwa sababu kuna maisha baada ya kufutwa kazi, lakini hatutakubali tukufanya kazi mahali ambapo maisha yetu yako hatarini na kufanya kazi mahali ambapo masuala yetu hayashughulikiwi. Hapo jana Jumatatu, katibu mkuu wa muungano wa madaktari Kenya Chibanzi Mwachonda alisema kuwa madaktari hawawezi kuendelea kufanya kazi katika mazingira magumu kipindi hiki cha Korona. Mwaka elfu mbili kumi na saba mgomo wa madaktari ulidumu kwa siku mia moja kabla ya kukubaliana na serikali kurudi kazini. Asante ah, sana Amina chombo mwenzetu ukiwa huko Mombasa, Kenya. Msikilizaji, yote hayo yanajiri huku wasiwasi ukiendelea kutanda baada ya Uingereza kuanza kutengwa na mataifa ya Umoja wa Ulaya baada ya kugunduliwa kwa aina mpya ya virusi korona, vya korona vinavyoaminika kuwa hatari zaidi. Baadhi ya Wakenya wanaitaka serikali kuchukua hatua za kudhibiti usafiri kutoka Uingereza pamoja pia na Afrika Kusini ambayo pia imetajwa hadi itakapobainika wazi wazi iwapo aina hiyo mpya ya virusi italeta changamoto mpya za kitabibu. Na tunakomea hapo katika sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Bila shaka, suala hili hatujaacha kulizungumzia, tutakuwa na mengi katika vipindi vijavyo. Basi nakusihi usiondoke kando ya redio, simu au chochote kile unachotumia kusikiliza matangazo haya, kwani tukirejea, tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Na makaribu kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Kama alivyokudokezea, msikilizaji, kwenye sehemu hii tunaangazia jinsi chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 zinavyoendelea kupokelewa na vilevile vile kutolewa, pamoja na ripoti za karibuni kabisa kwamba kuna aina tofauti ya virusi vya korona ambayo imeanza kuzua hali ya wasiwasi. Shughuli ya kuwapa watu chanjo ya COVID-19 hapa Marekani na vilevile katika nchi zingine katika bara la Ulaya zinaendelea hivi tunavyozungumza, wakati ambapo maambukizi ya virusi vya ugonjwa huyo yanazidi kuongezeka kwa kasi ambayo inawatia hofu maafisa wa afya, licha ya kuwepo kwa chanjo hizo. Kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, ni kwamba chanjo ya Pfizer na ile ya Moderna zinaendelea kusafirishwa na kutolewa kwa makundi ya kwanza kabisa ya watu ambao wanazihitaji zaidi, hususani kwa sababu ya hatari za kazi zao au hali yao ya afya, pamoja pia na viongozi tajika ambao wanapewa chanjo hizo kama njia ya kujenga imani kwa wananchi wa kawaida ambao huenda wakawa na tashishi kuhusu usalama wa dawa zinazotumika katika chanjo hizo. Kwa jumla zoezi hilo hapa Marekani limeripotiwa kuendelea kwa njia salama, isipokuwa visa vichache tu vya watu ambao wameonyesha dalili za kuathiriwa kwa njia moja au nyingine na dawa hizo. Punde tu baada ya ripoti hizo kuibuka, vituo vya utafiti na utoaji wa dawa Marekani CDC vilieleza kwamba kwa, kwa kushirikiana na taasisi mbalimbali za afya na vilevile vile serikali kuu, uchunguzi na utafiti zaidi unaendelea kufanyika ili kubaini ni nini ambacho kilichochea au kusababisha hali hiyo. Katika siku chache zilizopita, viongozi wa ngazi za juu serikalini wamepewa chanjo hizo, ikiwa ni pamoja na Rais mteule wa Marekani Jo Biden na makamu wa rais wa sasa Mike Pence. Mapema leo, afisa mwandamizi wa magonjwa ya kuambukizana ambaye pia yuko kwenye jopo liloundwa na Rais Donald Trump la kusimamia au uh, kuratibu maswala yanayohusiana na corona, Anthony Fauci alipata chanjo hiyo. This what we're seeing now is the culmination of years of research which have led to a phenomenon that has truly been unprecedented. Aliandamana na waziri wa afya hapa Marekani, Alex Azar ambaye pia alipata chanjo ya kampuni ya Moderna. Uingereza ambako dawa ya Pfizer Biontenic iliidhinishwa kwanza pia imeendelea kuripoti mafanikio katika utoaji wa chanjo hiyo. Afisa mtendaji wa BioNTech Ugur Saini amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba chanjo hiyo itasaidia kuokoa maisha ya watu kote Marekani na nchi zingine, na kwamba inaweza ikarejesha hali ya kawaida katika nchi hizo. Serikali kuu ya Marekani inapanga ku, ut, kuongeza usambazaji wa chanjo katika wiki zijazo kufuatia kuidhinishwa kwa chanjo hiyo ambayo inatengenezwa na kampuni ya Moderna Incorporated pamoja na Marekani na Uingereza. Kanada imeidhinisha pia utumizi wa chanjo hiyo. Bahrain, Mexico na Saudi Arabia pia zimeidhinisha matumizi ya chanjo ya Pfizer. Huku hayo yakiharifiwa, usafiri wa ndege kuingia na kutoka Uingereza umesitishwa jana Jumatatu katika nchi nyingi za Ulaya pamoja na Kanada na vilevile vile Hong Kong. Hali hiyo imezusha wasiwasi mkubwa katika viwanja vya ndege baada ya baadhi ya nchi hizo kufunga usafiri kwa hofu kwamba aina mpya ya virusi vya korona ambayo tumeitaja hapo juu huenda ikaleta changamoto mpya. Aina hiyo mpya inayotokana na ile inayosababishwa na ugonjwa wa COVID-19 iligunduliwa kusini mashariki mwa Uingereza, na watu kadhaa walioambukizwa na aina hiyo ya virusi wamepimwa katika nchi ya denmark uholansi ubelgiji na pia australia shirika la afya duniani who linasema kwamba hadi hivi sasa hakuna dalili kwamba virusi hivyo vinaambukizwa kwa haraka zaidi kuliko vile vya awali lakini pia likaongeza kwamba utafiti zaidi unabidi kufanyika likuwa na ripoti kwamba waziri mkuu wa uingereza boris johnson alikuwa akutana na baraza lake la mawaziri kwa kikao cha dharura kujadili suala hilo. Kuangalia hayo na mengine mengi, tuungane naye sasa Daktari mak na nyingi. Huyu ni daktari wa magonjwa ya kuambukizana yuko mjini Nairobi. Daktari na nyingi, tuanzie hapo hapo nilipoachia, hali hii ya wasiwasi kuhusu virusi hivyo vinavyotajwa kwamba vimebadilika, hebu tueleze kama ni hali ambayo pia inatia wasiwasi hapo ulipo ambapo O Kenya pia imetajwa kama moja ya nchi za Afrika ambazo zinaendelea kushuhudia idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya corona. Hiyo strain hiyo aina ya virusi imepatikana kwa hizo nchi mbili pekee yake, ndio iliyotosajiwa kule Afrika kusini na pia uh, Uingereza kwa utafiti huku, uh, nchi zingine za Afrika kama Kenya hatujakuwa uh, na uh, zozote za hizo aina za virusi, lakini kwa sababu ya usafiri uh, za wale wanakuja Krismasi na vitu vingine, kuna uwezekano kwamba tunaweza kuwa na hizo virusi vifike pia Afrika. Lakini nimeona uh, hivi sasa mkuu ama mkurugenzi mm, wa WHO akisema wa kwamba watu wasiwe na wasiwasi, kwa sababu ile mutation sio jambo jipya, kwamba virusi wa vina, vina mutate au vinagawanyika namna hiyo alafu vinabadilika sura zake na nini. Lakini unaona kama kuna wewe, kama mtaalamu unadhani kwamba kuna haja ya kuwa uh, na wasiwasi kwa sababu tayari nimeona pia nchi zingine zimeanza kufunga mipaka yake, hasa zile zinazozingira Uingereza. Hatari hiyo unaona kama itatia wasiwasi nchi zingine? Uh, kuna uwezekano kwamba wakati virusi vina zina mutate, ama zinabadilisha zile ngozi ama zinabadilisha tuseme zile e, mahali za kuingia kwenye mwili. Kuna a, njia mbili. Njia ya kwanza kamba virusi zinaweza kuwa hatari zaidi ama zinaweza kuwa na upungufu wa makali. Kwa hivyo e, utafiti umeonyesha kwamba yale mabadiliko sahihi zilenechesha ni kwamba hauna yale makali kama a, zile virusi za aina ya kwanza, lakini kwa sababu ni kitu ambacho kinafanyika kila wakati na kila siku kuna, kuna takana tukuwe na ile uangalifu kwamba uh, hatuwezi sema kwamba watu wako safe na ile sasa. tu tu tu tu, tu eh, tukuwe makini tuangalie na kuzuia pia ile kusafiri, kwa sababu waweza kuwa na ile strain nyingine ambayo itatokea na itakuwa sasa iko na makali zaidi juu ya hiyo ingine. Kwa hivyo hizi tumi aina mbili, lakini hatujui ni kwamba ni ngapi. Kumbuka kwamba kumekuwa na zile mink, zile wanyama ambao wanatumika kutengeneza zile nguo za wale watu wanana za bei kali, kumetoka na na ile strain ambayo pia imeonekana kwamba imetoka kwa zile mink, uh, katika Denmark na nchi zingine, na hiyo strain pia ilionyesha kwamba makali yake iko chini kidogo. Kwa hiyo zile strain mbili na ile strain ya mink ambayo imepatikana Spain, imepatikana I think nchi zingine za Amerika na pia imepatikana kidogo uh, Uingereza iko chini ile makali yake kidogo, lakini kuna uwezekano vile ambayo umesema kwamba kunaweza tokea na tofauti ya makali katika ku, ku, ku, ku kuleta maambukizo ambayo yatakuwa yata, yata, yata, yata makali zaidi. <minsic> Yeah, sasa inaonekana dunia nzima iko mbioni katika kutafuta au kuanza kuwapa watu chanjo. Uh, unajua kuna Pfizer hapa na hmm. BioNTech na na Moderna mm. kule kule Uingereza na mm. kwingineko kuna dawa za kila aina ambazo mm. zinapigwa chanjo. Sijui hapo Kenya, mpango wa Kenya, hasa serikali ya Kenya ni upi? Kwa sababu sijasikia wakizungumza sana kuhusu chanjo hizi zinazotokea Marekani. Mm, umesikia nini wewe kama mtaalam? Yani hivi nimesikia ni kwamba serikali imekuwa na uwezo wa ku ya kuagiza ile kununua uh, dosi zaidi ya milioni ishirini ambao pengine watalipia na zile dosi zikifika huku ile vaksini ya Pfizer uh, itaweza maybe kupewa kwanza kwa afya workers, wale wahudumu wa afya wale frontline workers, alafu wale watu ambao pengine wanakowa tarini. Lakini pia kupatikana kwa uh, vaksin kwa kila mwananchi itakuwa changamoto kidogo, maanake wajua vaksini na pia i think kutawezekana kwamba inaweza lipishwa kwa njia zingine, kwa dola nne ambazo tunasema kwamba dunia nzima anasema kwamba ni dola nne kwa sababu ya usafiri na mambo ya ya kuweka hiyo u-uwekezaji ze... hiyo vaksini <o'du> inaweza pata kwamba pengine itakuwa zaidi kwa wale wananchi wa kawaida ambao hawana uwezo wa kupata ile vaksini. Lakini sisi kama wataalamu tunafikiria kwamba vaksini inafaa itolewe ile kwa kuanzia kwamba malipo yatagharamiwa na serikali, ambapo kila mtu, kila mwananchi atakuwa na uwezo wa kupata kinga kutoka kwa ugonjwa. Shukran sana daktari Mak na nyingi ukiwa hapo Nairobi. Msikilizaji, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani, kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, msimamizi amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mridhi. Tuona nakusihi, tuonane kesho panapo majaliwa. Alamsiki.