Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Ifuatayo ni taarifa habari, msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Malawi inakuwa nchi ya kwanza ya Afrika kufunga mipaka yake kwa siku kumi na nne na kuweka masharti makali kuhusu mikusanyiko ya watu ambapo takriban watu mia moja tu peke yake wanaruhusiwa kuwa pamoja wakati mmoja, kutokana na kuongezeka kwa wimbi jipya la maambukizo ya virusi vipya vya korona. Kikosi cha kazi cha rais katika taifa hilo la kusini mwa Afrika kimesema mipaka ya Malawi na viwanja vya ndege vilifungwa tena mwezi Oktoba baada ya maambukizo kushuka, ingawaje baadhi ya wataalamu wanahofia kuwa idadi ya kweli huenda ni kubwa zaidi kwa vile zaidi ya watu elfu thelathini wamepimwa. Malawi inadai ina jumla ya watu milioni kumi na tisa. Waziri wa kazi wa Malawi, Ken Kadondo, amepimwa kuwa na maambukizo ya COVID-19 wiki hii na amelazwa hospitali ambako anaripotiwa kuwa katika hali ya afya inayoendelea vizuri. Kundi la wanamgambo wa Al-Shabab linasadikiwa kumteka na kumkata kichwa chifu wa vijiji kadhaa katika eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya, karibu na mpaka wa Somalia. Vyanzo vya wakuu wa Kiislamu na polisi katika eneo wameeleza hii leo. Omar Adam Bull, mkuu wa eneo la Gumera katika kaunti ya Wajir, alitekwa nyara siku ya Ijumaa na wanamgambo ambao walivamia mji huo na kuwahubiria wenyeji, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kenya. Ni kweli chifu alipotea wiki iliyopita Ijumaa na kupatikana akiwa amekufa. Kichwa chake kilitupa barabarani na mwili wake bado haujulikani, afisa wa polisi wa kaunti hiyo amesema, kwa misingi ya kutotajwa jina. Afisa mwingine wa polisi amesema, tumechukua kichwa chake na kukipeleka kwenye nyumba ya kuhifadhi maiti. Hii ni kazi ya Al-Shabab. Tunatafuta mwili wake au sehemu nyingine za mwili. Tuna matumaini hakuchukuliwa kupelekwa sehemu nyingine, ameongezea, akimaanisha kupelekwa Somalia. Al-Shabab imedai kuhusika na mauaji hayo kupitia shirika la habari la Shahada kwa mujibu wa kundi la Marekani linalofuatilia nyendo za kundi hilo Site. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Israel inatarajiwa kuitisha uchaguzi wa nne katika kipindi cha miaka miwili baada ya vyama viwili vikuu katika serikali ya umoja kushindwa kufikia tarehe ya mwisho makubaliano katika mvutano juu ya bajeti. Wapiga kura watarejea kwenye uchaguzi mwezi Machi, miezi 12 tu baada ya duru ya mwisho. Uchaguzi mara mbili hazikuweza kumpata mshindi na hivyo kuwa na matokeo ya nadra ya kuundwa kwa serikali ya umoja kwa mara nyingine. Huko Israel, waziri mkuu Benjamin Netanyahu anakabiliwa na kesi ya rushwa, ana matumaini ya kurejea madarakani kwa mara ya sita. Amekanusha shutuma zinazomkabili dhidi yake akisema ya zina ushawishi wa kisiasa. Jana usiku bunge la Israel Knesset lilivunjwa rasmi kama inavyohitajika kisheria, baada ya tarehe ya mwisho kupita kwa ajili ya kupitisha bajeti. Na walinzi wa pwani wa Hispania waliwasafirisha wahamiaji 49 waliookolewa kwenye bahari ya Atlantic na kuwapeleka kwenye bandari ya Arguineguin katika kisiwa cha Grand Canary leo Jumatano. Wanachama wa Msalaba Mwekundu na wafanyakazi wa afya walionekana wakiwahudumia wahamiaji watatu waliokuwa na majeraha na kuwaingiza katika gari la wagonjwa. Takwimu za wizara ya mambo ya ndani zinaonyesha kuwa zaidi ya wahamiaji 21,400 wamewasili katika kisiwa cha Grand Canary kwa njia bahari ikiwa ni ongezeko kubwa kwa wale wanawasili bila mpangilio na hivyo kusababisha changamoto za uchukuzi kwa mamlaka ya usalama katika visiwa hivyo vya Canary. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msomaji Abdu Shakur Abud. Endelea kusikiliza matangazo, hivi punde tutakuleteni kwa undani kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangalia kwa kina zaidi maswala yanayoibuka kufuatia uzinduzi wa chanjo za kukabiliana na maambukizi ya Korona ambazo zimeanza kutolewa hapa Marekani na barani Ulaya. Katika sehemu ya pili tutamulika changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa sheria za haki msingi kwa wananchi katika bara la Afrika, hususan nchi za Afrika mashariki na Kati, na ni nini kifanyike kurahisisha utekelezaji huo. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi. Kukiwa na tetesi mbalimbali mbali kuhusu chanjo mpya za covid-19 za makampuni ya Pfizer BioNTech, na ile ya Moderna, ambazo zimeanza kutolewa hapa Marekani na pia bara ya Ulaya, na hali kadhalika ripoti mbalimbali kuhusu kile kinachotajwa na wataalamu kama ambacho huenda ni kirusi kipya cha korona, nimefanya mahojiano ya kina na daktari ambaye ya anahudumu hapa Marekani, Frank Minja ambaye tayari amepokea chanjo hiyo katika mji wa New Haven jimbo la Connecticut, na ambaye katika kazi zake za kawaida huwatibu wagonjwa wa korona. Twende moja kwa moja kwa mahojiano haya. Daktari, chanjo zimeanza kutolewa hapa Marekani na pia kule Ulaya katika nchi kama Uingereza e, na kwamba nyingi ambazo zinatolewa zinaanza kwa wale ambao wako mstari wa mbele kutoa huduma hizo na vilevile wale ambao labda wana magonjwa fulani ambayo huenda yakahatarisha maisha yao, na hivyo basi wanapewa uh, uh, uh, wanakuwa kwa mstari wa mbele kupata chanjo hizo. Uh, swali so la kwanza hapa ni uh, je, ni nini ambacho kinazingatiwa katika kuhakikisha kwamba ziko salama kwanza? Uh, nashukuru sana kupata fursa hii kuongea na nyie kuhusu chanjo ambayo uh, hata mimi nilipatiwa hii weekend iliyopita, siku ya Jumamosi. Niwahakikishie uh, tu watazamaji wote kwamba chanjo hizi ni salama na zimefanyiwa utafiti mkubwa tu. Mathalan, zaidi wa ya watu elfu arobaini wamepewa chanjo hizi katika ngazi ya majaribio na bila kupata athari zozote, na pia imesaidia kuzuia makali sana ya COVID. Kwa hiyo unaposema kwamba chanjo hii kuhakikisha kwamba ni salama, kwa kweli sisi kama wafanyakazi wa afya hatuna wasiwasi wowote kupata chanjo hizi anaokuta kwamba kwa sisi katika hospitali yetu watu wake wanapigania fursa ya kupewa hii chanjo. E, kulikuwa na taarifa za awali kwamba kuna watu wachache tu, uh, ambao labda walipata zile waita kwa Kiingereza side effects, na CDC ikatangaza kwamba watafanya utafiti, watafanya uchunguzi wa kina e, na ndo manaake pia unaona kwamba kuna viongozi wa ngazi mbalimbali mbali ambao wanapewa chanjo hizi kwa wazi e, wakimulikwa mm -hmm. na kamera ili e, labda kutoa imani kwa wale ambao wanashaka e. ni nini ambacho unaweza kusema ni kitu cha kuwahakikishia? Kwa hiyo niseme tu kwamba Wamarekani wamezoea sana kupigwa chanjo uh, kila msimu wa baridi tunapigwa chanjo za flu na, na ile kwamba wasiwasi wa kupiga chanjo ya flu kwa kweli haupo. Right. Ma, ma, mara nyingi watu wa, wanaenda toka kwenye maduka ya dawa kawaida, CVS, Walgreens, watu wanapiga chanjo kwa, wala waende hospitali, yaani ndo hiyo ilipofikia. Uh, sehemu hiyo sasa. Uh, kinachotatiza zaidi na hii chanjo ya COVID-19 kwa sababu ni mpya sawa, ni mpya, na pia kumekuwa na maneno mengi sana mitaani kuhusu chanjo hii uh, labda haijafanyiwa majaribio. Kuna minongono minongono mingi, lakini mimi imani yangu ni kwamba kadri tunavyoona madaktari na manesi na wengi tumeamua kwamba mstari wa mbele, wakati tunapiga chanjo pia tunapiga picha kuwaonyesha watu wasione kama ni maigizo. Ndio maana tunaona mpaka viongozi wa siasa na kadhalika, nao wakipigwa chanjo wanapigwa na kamera ili kila mtu aone, na kwa kweli hatutaweza kuficha dalili kwa sababu ni maelfu na maelfu ya madaktari na manesi ambao wanapigwa hizi chanjo. Kwa hiyo endapo kutakuwa na madhara yoyote kwa kiujumla, kwamba ni vitu ambavyo tunaofia huenda vikatokea baada ya kupata chanjo, mi naamini katika wiki mbili tatu tutazisikia. Na baada ya kusema, niseme kwamba hii chanjo inapigwa kwa stage mbili. Kuna stage ya kwanza, kuna stage ya pili. Ni kweli wanasema stage ya pili ndo inakuwa ngumu zaidi. Kwa sababu gani? Kwa sababu mwili wako unakuwa sasa umeshaanza kushamiri kupata ile kinga kwa hiyo mtu anapopiga ile chanjo ya pili baada ya wiki tatu, wengi wanasema kwamba utapata kama uh, uh, uh, misuli kuuma, unaweza kupata kama unajisikia ovyo, unaweza ukapata kahoma kidogo na kadhalika. Ile ni katika mwili wako unajenga kinga, ni kwamba sasa umeshatambua kwamba hii chanjo inaitambua na inaanza kama inaanza kuishambulia wakati inaongeza kinga. Sasa wanasema katika ile uh, chanjo ya pili ndio unatakiwa tuwe makini ili ujipe muda wa kupumzika na kutambua kwamba huenda mwili wako sasa, kwa sababu saa hivi unakinga, huenda sasa kama ukawa unaishambulia uh, ile chanjo. Kwa hiyo tutajua itakuwaje baada ya wiki mbili tatu, wakati tunaenda kupiga uh, chanjo mara ya pili. Na kuna taarifa zimetokea pia kuhusu uh, aina fulani ya virusi vipya. Hii ni habari jipya mpya kabisa ambayo hata wataalamu wengine bado wanasema kwamba hawajapata kuiangalia kwa kina zaidi. Sijui ni nini unachokijua kuhusu hili? Ndio, uh, hii weekend iliyopita tumesikia kwamba huko Uingereza kuna uh, strain mpya ama, uh, ai, yani kama kama hiyo uh, kirusi cha korona kimejibadilisha kidogo, na kinaelekea kwamba kimejibadilisha na kinasambaa kwa kasi zaidi kuliko hapo awali. Tuseme tu kwamba hichi kirusi kimeshatambulika kwamba kuna virusi vya aina nyingi kwamba kinaenda kikibadilisha uh, chembe chembe za genetic kwa, yani kwa mutation maelfu ya mara sasa. Kilichokuwa tofauti na, na strain hii ambayo wameigundua Uingereza ni kwamba wakagundua kwamba uh, katika mlipuko huu watatu wakagundua kwamba kuna hii strain ndio inasababisha ule mlipuko huwe mkali zaidi, kwamba watu wengi zaidi wanashambuliwa wana na wengi zaidi wanaambukizwa. Sasa tunachojua ni hivi ni kwamba moja, inaelekea kwamba pamoja na kwamba inasambaa kwa kasi haina makali zaidi ya COVID-19. Kwa hiyo ni kwamba watu wakipimwa wanakutana nayo COVID COVID-19, lakini haijaonekana kwamba ni kwamba wale wanaopimwa kwa kiasi kikubwa zaidi wanakuwa na COVID kali ya kwamba, kwa wanahitaji huduma ya hospitali. Pili, uh, hiyo sehemu ambayo imeibadilisha katika hii ya COVID-19, bado wengi tunaimani kwamba chanjo iliyopo bado itatupa kinga dhidi ya hii strain mpya ya hicho uh, kirusi cha, cha COVID-19. Kwa hiyo niseme tu kwamba ni habari mpya, na kwa kweli mimi najivunia na, na, na kwamba sayansi inakwenda kwa kasi sana. Wale ambao tayari ni wagonjwa ama washapata virusi hivi, je, chanjo hii inawasaidia kwa njia gani? Uh, hilo bado, um, sidhani kama wameshalizungumzia. uh, uh, niseme tu wafanyakazi ambao wanapewa chanjo hua uh, unaulizwa je, umeshapata COVID-19 wewe. Na nadhani hao hawaweki kwenye mstari wa mbele kwa sasa hivi. Kwa sasa hivi zaidi wanachanjwa wale ambao hawajawahi kupata hiyo covid COVID-19, lakini naelewa tu kwamba lazima humo ndani kutakuwa na watu ambao walikuwa wameshapata COVID-19, lakini wanataka kujiongezea kinga zaidi. Kwa hiyo nadhani hizo habari zitapatikana muda si mrefu, kwa sababu uh, tunachojaribu kufanya ni kuzuia maambukizi ya awali, lakini binadamu huwezi kumzuia Aa, kwa sababu aa, aa, licha ya barakoa, kuosha mikono na kuepuka mikusanyiko, hakuna kinga nyingine tuliyonayo. Kwa hiyo mimi nisingeshangaa kama mtu anaweza kusema bwana, ngoja nijiongezee, nijibusti na kwa maana hiyo ni niji <laughs> <laughs> hey, hey, hey, hey, kwamba unaweza kuwa na uko uh, uh, mgonjwa lakini ukapigwa shot lakini ikakusaidia pia Uh, na hapana, ukiwa mgonjwa na ukiwa na dalili, hautaweza kupata hiyo chanjo kwa sababu wanatukagua, wana, wana sana, yani wanakupima temperature, wanakupima joto uh, karibu mara mbili kabla ujaenda kupata hiyo chanjo. Kwa hiyo endapo unafika pale uh, sehemu ya chanjo na wewe una dalili za COVID uh, hautapewa hiyo chanjo uh, so again, hii ni katika kuzuia ugonjwa na sio kutibu ugonjwa. Na kwa harakaharaka kuna wasiwasi wasi ambao umeelezwa na baadhi ya watu wakisema kwamba wameona kwamba chanjo hizi zimeharakishwa kiasi kwamba eh, eh, kwa historia ya dunia kujawa chanjo ambayo imetolewa kwa muda huo. Je, wasiwasi huu najua umezungumzia kuhusu eh, kuwa na imani na kwamba chanjo imefanyiwa vipimo vyote, unaona kwamba ni sawa kwa watu kuwa na wasiwasi uh? Hapana, niseme tu, kuna, kuna kitu ki, kuna jambo moja ambalo kidogo watu uh, hawajalielewa. Uh, ni, ni, ni vitu viwili, vipengele viwili vya kuzingatia. Moja, teknolojia ya chanjo hii ni mpya, sawa? Hiyo teknolojia tunayosema messenger RNA, utachukua kipindi kizima kuelezea messenger RNA, lakini tuseme teknolojia ya kutengeneza chanjo hii haijawahi kutumika kabla, kwa hiyo ni teknolojia mpya hiyo ni kitu cha kwanza, kwamba wamechukua uh, uh, uh, taarifa kutoka kwenye genetic information ambayo ilita, ilipatikana Desemba mwaka jana. Kutokana na information ile, wakatumia teknolojia mpya kutengeneza chanjo. Kwa hiyo, kwa mara ya kwanza chanjo inatengenezwa namna hii. So hiyo ni kitu namba moja. Kitu namba mbili ni kwamba makampuni haya ya, ya Pfizer na Moderna walipewa tenda za kutengeneza hizo chanjo hata kabla hazijathibitishwa kama zinafanya kazi. Sasa, hiyo ilitusaidia nini? Hiyo ilitusaidia kwamba baada ya haya majaribio, kama wasingepewa zile tenda, ingechukua tena miezi mitatu mpaka sita, kabla hawajaweza kuanza kutoa hiyo chanjo kwa watu. Sasa, kwa hiyo ni kama walifanya bahati nasibu, wakisema, bwana, sisi tuna chanjo, tuna imani kwamba itafanya vizuri lakini naomba serikali kadhaa za Marekani na Ulaya wakawapa oda kabisa, wakasema tengenezeni kabisa, ili mshafanya majaribio ikukubali, tunaingia kazini, moja kumoja, kwa moja tunaanza kuwachanja watu. Kwa hiyo ukichanganya hivyo vitu viwili, ya mathalan tunatumia teknolojia mpya na tumeshatengeneza hizo dawa standby, na ukumbuke, endapo hizi chanjo zisingefanya kazi, haya makampuni na nchi zingepoteza mabilioni ya madola. So, tayari wametengeneza production na hiyo production kama ifanye kazi inabidi ni, ni, ni kama takataka tu, kwa hiyo wangepoteza mamilioni na mabilioni ya hela. Kwa hiyo tuseme kwamba uh, kidogo sayansi imefanya kazi na pia tumekuwa na bahati nzuri kwamba chanjo iliyofanyiwa majaribio ya awali, majaribio yamefanikiwa na hapo hapo tayari umekuta tayari tumeshafanya uzalisha, uzalishaji. Yani, ni sawasawa kama unazalisha chakula, haujajua kama haya mahindi ni matamu au nini wewe unaendelea, unapanda unapanda maeka na maeka ala ujajua kama itakubali mahindi yakiiva, na huku wakishajua wa mahindi matamu, unakuta tayari una, unaendelea kuvuna moja kwa moja. Kuna uh, kile wanachokiita siasa za korona kwamba kuangalia pia chanjo kama hizi zinachukuliwaje eh, katika sehemu zingine maeneo mengine duniani kwamba nchi zinazoendelea. Bado zinasubiri ku uh, kufika kiwango ambacho nchi kama Marekani, Uingereza na kwingineko zimefika. Sasa wewe, kama mtaalam, kwa wale ambao wanasubiri kule barani Afrika wanauliza kama huu ni wakati mwafaka wa kuwa na matumaini kwamba chanjo hizi zitawafikia wao. Kauli yako tukimalizia. Uh, mimi nasema kwa kweli tuwe na matumaini uh, uh, wengi, tulichojifunza kwenye korona ni kwamba huu ugonjwa hauchagui mipaka, hauchagui aina ya mtu, unafika sehemu yoyote. Kwa hiyo hata haya mataifa ya Marekani na Uingereza na Ulaya na kwingine, uh, nadhani wao wanaelewa na wazi kwamba haitakuwa usalama kwao endapo korona itaendelea kushamiri nje ya nchi zao wakati wao wanakinga wana kamili. Ni kushukuru sana Daktari Frank Minja kwa kuzungumza nasi moja kwa moja kutoka New Haven jimbo la Connecticut hapa Marekani. Msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako au kuzima simu yako au chochote kile unachotumia kutusikiliza, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. nam karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni bmj mridhi e katika sehemu hii kama nilivyokuharifu hapo mwanzo ni kwamba tunaangazia sheria za haki msingi na utekelezaji wake katika mataifa mbalimbali mbali duniani hususani katika eneo la afrika mashariki na kati kwani kama wanavyoeleza wenzangu liberty adede na amina chombo wakiwa pwani ya kenya licha ya kuwepo kwa sheria hizo, bado kuna changamoto nyingi za utekelezaji wake. Kwenu Amina Chombo na Liberty Adede, mtujuze zaidi. Asante sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia kwa undani hivi leo, kutoka Mombasa tunaangazia swala la haki msingi, umuhimu wa kupata habari kutoka kwa taasisi za serikali au taasisi za kibinafsi ambazo zinapata ufadhili wa serikali. Mojawapo ya malengo endelevu duniani ya shirika la Umoja wa Mataifa ikiwa ni lengo nambari 16, inalenga kuhakikisha kwamba umma unapata habari kuhusu taasisi za serikali na baadhi ya zile za kibinafsi zinazofadhiliwa na serikali na kulinda haki ya uhuru wa kimsingi malengo haya pia yakiwa yanalenga mataifa wanachama kubuni sheria ambayo inatoa nafasi kwa vyombo vya habari kutafiti na kuandika habari za upekuzi na pia ufichuzi huku zikiheshimu haki za umma wa mataifa hayo kupata habari ya taasisi za serikali zao Kutokana na malengo hayo, mataifa wanachama kadhaa, ikiwa ni mataifa 129 yametia saini hatua ya kubuni sheria ambazo zitatekeleza ama kuweka wazi uhuru wa kutoa habari kwa umma. Takriban mataifa 129 yameweza kusaini malengo hayo na kutekeleza au kubuni sheria hiyo ambayo inafanya kazi katika mataifa hayo barani Afrika. Mataifa 23 kati ya mataifa 55 yametia saini na kupitisha sheria hiyo ambayo inafanya kazi katika mataifa hayo. Afrika Kusini ikiwa ni taifa la kwanza kupasisha sheria hiyo katika taifa lao. Afrika Mashariki mataifa matano kati ya sita yamepitisha sheria hiyo na inatekeleza kazi katika mataifa hayo. Haya yakiwa ni mataifa ya Uganda, Rwanda, Kenya na Tanzania, japo Burundi mpaka sasa hawajapitisha sheria hiyo. Duniani, Sweden ilikuwa ni taifa la kwanza kutekeleza sheria hiyo mwaka 1766 na, na, na barani Afrika, ukiangalia mataifa ambayo ina sheria bora zaidi ni mataifa ya Liberia, Sierra Leone, Sudan Kusini, Tunisia, Afrika Kusini, Kenya ikiwa na inashikilia nafasi ya sita katika orodha hiyo. Msikilizaji, utagundua kwamba mataifa ambayo yametajwa hapo mengi yamepitia vurugu katika mataifa hayo yaliyosababisha maafa na vifo vya watu wengi zaidi, na hivyo kushinikiza mataifa hayo kupitisha sheria hii. Katika mataifa ambayo yamepitisha sheria hiyo, imekuwa ni ya hii umuhimu zaidi, na kuruhusu umma kufuatilia yanayojiri katika serikali zao, na hivyo kuhakikisha uwajibikaji na hata kuwahusisha umma kufuatilia yanayotekelezwa katika serikali zao. Hii imetoa fursa kwa vyombo vya habari kufuatia kwa karibu yanayojiri katika serikali hizo na hivyo kuhabarisha umma, ambao baadaye huchukua hatua au kuchagua viongozi kulingana na vilo wametekeleza kazi. Nchini Kenya, sheria hiyo ilipitishwa mwaka 2016 japo utekelezwaji wake ni hafifu mara nyingi. Sheria nyingi ambazo zilikuwepo katika katiba zinazuia utekelezaji wa sheria hii. Tume maalum inayosimamia utekelezwaji wa haki kwa kimombo administrative justice maarufu duniani ikifahamika kama ofisi ya ombudsman inalalamika kwamba sheria hiyo haijatekelezwa na hivyo basi inapunja uwezo wa tume hiyo kutekeleza majukumu yake. Nimezungumza na mwenyekiti wa tume hiyo nchini Kenya, Bi Florence Kajuju, anayetuelezea ni kwa nini sheria hiyo imekosa kutekelezwa na inatatiza vipi. Shuguli zao, nchini Kenya, shugulizaohiykomishona ustie ndio inafaa kwa kuhakikisha kwamba hiyo sheria imetimika. Tumeona kwamba kuna zile regulations na ndio access to information iweze kuwa peronalised vile inafaa, tunahitaji waziri wa ICT uh, bwana Jo uh, Moshero aweze kuweka kidole kwa ile access to information regulations, na sisi kama comishon tuliketi tukaandika ile access to information regulations, na tulikuwa na wafanyikazi wa, seri, wa serikali yake wa wizara yake, ambao pia waliketi kwa hiyo ile task force, na tumeshapitisha e, kwake ndio aweze kuweka kidole, tuweze sasa kuhakikisha kwamba sheria ya access to information inakamilika vile inafaa, ndio sasa tuweze kuzipeleka bunge zipitishwe, na zikipitishwa, tutaweza sasa kuwa tunakamilisha uh, kweli utendakazi sheria ya access access to to information. Kwa hivyo access to information inasema ya kwamba lazima tupitisha regulations uh, ziwekwe sahihi na waziri wa ICT ama wa information, ndio sasa sheria iweze kutimika iweze kuonyesha utendakazi vile sasa. We ukitisha information kutoka kwa public entity ama hata kwa commission ile masiku inafaa kufuatiliwa na ut utaratibu wale, uh, kufuatilia sheria ya access to information. Naam, sauti yake Florence Kajuju, ambaye ni mwenyekiti wa tume ya Ombudsman, kama alivyokuwa akizungumza na mwenzangu Collins Adede. Na mko yule ambaye basi, anasikia leo kuhusiana na ofisi hii ya Ombudsman, na kama alivyotangulia mwenzangu ni kwamba tume hii ya haki za kiutawala almaarufu ofisi ya Ombudsman ni ofisi ambayo inafanya uchunguzi uh, wa malalamiko ya raia ni tume ya kikatiba hapa nchini Kenya ambayo iliundwa chini ya kipengele cha hamsini na saba ibara ya arobaini cha katiba ya Kenya na sheria ya tume na hazina zikiutawala ya mwaka elfu mbili kumi na moja. Awali afisi hii ilipendekezwa tangu mwaka elfu moja mia tisa sabini kwamba kungekuwa na afisi hii ili kusaidia katika masuala ya kiutawala na vilevile, wananchi kufahamu yale ambayo wanaendelea katika ngazi zote zile, wakati wanatafuta haki msingi na katika katiba. Mbali na kuwepo kwa kipengee cha arobaini na nane ambacho kinahakikisha kwamba kuna haki ya kupata, kila mmoja ana haki ya kupata haki msingi. E, ni vile vile pia kunazo sheria zingine zinazohakikisha kwamba kila mmoja ana uwezo wa kupata e, zile haki katika mahakama na pia katika uongozi wowote na kuhakikisha kwamba haki zake zinalindwa ili kuhakikisha katika kupata haki zile katika ngazi zozote zile bila kuwepo kwa upendeleo ama kupewa kwa sababu ya mtu mwingine. Si Kenya pekee ambayo haijatekeleza sheria hii kwa ukamilifu. Mataifa mengine pia katika Jumuiya ya Afrika Mashariki hayajatekeleza kwa ukamilifu, licha ya kuwa yametia saini na kupitisha sheria hizi nimezungumza na henry maina mwanaharakati wa masuala ya haki msingi kwa umma na ananielezea umuhimu wa sheria hii na labda ni kwa nini mataifa ya afrika mashariki hayajatekeleza katika eneo hili kanda ya afrika mashariki ni burundi peke yake ndio haina sheria ya aina hii nchi hizi zingine uganda ilikuwa na sheria kutoka mwaka wa 2005 sasa wao walikuwa na sheria yao miaka kumi na moja mbele yetu wameendeleza utekelezaji ingawa sheria yao kimsingi haina nguvu kama yetu kwa vile sisi tuna tume kamili ya utekelezaji. Wao sheria hiyo inasimamiwa na waziri mkuu. Rwanda pia sheria yao ilikuja mwaka 2013, lakini wao wametekeleza mambo fulani kwa haraka kutuliko sisi. Kikao cha mawaziri nchini Rwanda, nakala zao za mkutano zitakuwekwa kwa umma masaa mawili ama matatu baada ya mkutano. Nchini Kenya, nakala za kikao cha mawaziri ni mojawapo ambayo sheria inasema atatolewa uh, kwa mtu yoyote. Sasa tukumbuke kuna tofauti sheria inavyotungwa kwa kila nchi, na utekelezaji utafata sheria tofauti inavyokubali nchi hiyo. Kwetu sisi tumeenda kwa kiwango zaidi, lakini tungelikuwa bora kama kungelikuwa na wananchi wote kujua umuhimu wa sheria hii. Uh, viongozi serikalini pia wao kujua na kuendelea kujitahidi kuitekeleza. Ni sauti yake mwanaharakati Henry Maina, ambaye anajihusisha sana na kutetea haki ya masuala ya haki msingi kwa umma na kwa sauti yake hiyo Henry Maina. Basi tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani Jumatano ya leo tarehe ishirini na tatu e, mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu mbili na ishirini ikiwa mimi na Colin Adede. Itakuwa ndio kipindi chetu cha mwisho cha Kwa Undani kukuletea moja kwa moja kutoka studio kumi na tano katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na hadi mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na moja tukutakie usikilizaji mwema wa vipindi vyetu vilivyosalia. Shukran sana Nam, shukran sana wenzangu Liberty Adede na Amina Chombo, mkiwa hapo pwani ya Kenya, kwa kutuletea sehemu hiyo ya pili na hivyo kutukamilishia kipindi kizima hiki cha kwa undani kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na msimamizi Abdu Shakur Abud, kiongozi wetu wa masuala ya dijitali, Jafar Mjasiri, ambaye anahakikisha kwamba matangazo haya yanarushwa moja kwa moja kupitia mitandao yetu ya kijamii. Mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Mridhi, na kutakia usiku mwema na tuonane tena hapo kesho, inshallah. Alamsiki.