Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Ujambo na karibu tena kwa mpango mzima huu wa Vio Express, ikiwa hii leo ni tarehe 24 mwezi wa disemba mkesha wa Krismasi. Najua wengi mumejiandaa na kama kawaida, hapa katika safari hii ya Vio Express tukukaribishe katika safari hii. Naitwa Salma Muhammed nami ni Amina Chombo, ikiwa ni mkesha wa Krismasi wa kipekee kote ulimwenguni, kwa sababu hakuna kesha, ni mkesha tu, kwamba inaitwa Christmas Eve, lakini <laughs> hata mapadri jana niliwasikia wakisema kwamba hawata kesha kanisani. Sasa, mi kitu cha najiuliza, Salma, kuna wale ambao wanapenda leo siku kwenda nje dina nini ya Krismasi, itakuwaje? Itakuwa ndo the new normal, <laughs> ni kwamba mambo ya kukaa ndani, mm, na kuweza uh, kutii masharti ya COVID lazima endelezo, hasa tunavyojua hali ilivyo duniani, maisha yanabidi yabadilike zaidi yake. Basi huku ikiwa watu wanasherekea mambo ya Krismasi, WFP inalalamika kwamba itabidi ipunguze chakula maana hawana fedha za kutosha, na huku Kenya serikali inasema kwamba raia wake watapata chanjo ya COVID-19 bila malipo. Kumbuka leo ni Throwback Thursday, kwa hivyo tutakuwa tunakupatia burudani moto kabisa la kuhakikisha kwamba eh, hey, unajivinjari vilivyo ukiwa pale nyumbani ukisubiri Christmas pale kesho, lakini pia hutakosa Kero na Trending. Mdahalo wetu leo tunakuhusisha wewe moja kwa moja utueleze jinsi unapanga kusherehekea sikukuu yako ya Christmas. Na moja kwa moja katika taarifa yetu kuu ni kwamba serikali ya Kenya imesema kwamba raia wake watapata chanjo chanjo ya COVID-19 bila malipo itakapopatikana chini ya mpango wa kimataifa wa utoaji chanjo almaarufu Gavi. Waziri wa Afya Mutahi Kagwe amesema utoaji wa chanjo hiyo utajumuishwa katika programu ya kitaifa ya chanjo ambayo imetengewa mabilioni ya pesa na serikali kuu za kugharamia huduma kama hiyo ili Wakenya waipate bila malipo. Haya yanajiri huku baadhi ya raia wakilalamika kwa ukosefu wa huduma msingi katika vituo vya afya nchini. BMJ Mureithi anaarifu zaidi. Waziri huyu wa afya wa Kenya amesema hayo wakati ambapo nchi hiyo imewasilisha maombi kwa programu ya kimataifa inayoratibu mpango wa utoaji wa chanjo hususan kwa nchi maskini ijulikanayo kama Gavi yenye makao yake makuu nchini Uswizi ya kutaka kuanza kutoa chanjo kwa raia wake. Serikali ya Kenya imetoa hakikisho hilo wakati ambapo takriban watu 1600 wakiwa wamepoteza maisha yao na jumla ya watu 95,000 kuambukizwa virusi vya korona tangu kisa cha kwanza cha ugonjwa huo kuripotiwa mapema mwaka huu, ingawa kila dozi ya chanjo hiyo inagharimu kiasi cha pesa ambacho wengi wa raia wa kawaida nchini humo hawawezi kumudu. Waziri huyo amesema wa serikali imetengewa kiasi cha pesa ambacho kitagharamia chanjo hiyo, ikiwa ni pamoja na takriban shilingi bilioni kumi za awamu ya pili ya chanjo hizo baadaye mwakani. Maafisa wa wizara ya afya wa Kenya wamenukuliwa na vyombo vya habari wakisema kwamba iwapo Gavi itawapa idhini, basi wataagiza dozi za kwanza milioni arobaini na nane za chanjo hiyo kutoka kiwanda cha Gavi kiitwacho Covax na kwamba kiasi hicho kitatosha kuwachanja asilimia 20 ya Wakenya. Lakini pia wizara hiyo inasema inafanya mazungumzo na makampuni mengine mbalimbali mbali ya kutoa chanjo katika jitihada za kutafuta chanjo nafuu, lakini pia zinazofanya kazi kama inavyotarajiwa. Kenya imesema kwamba wahudumu wa afya zaidi ya laki nne ndio watakaokuwa wa kwanza kupata chanjo hiyo endapo itapatikana, ingawa wanawa nao wachambuzi wana wasiwasi kwamba katika mazingira yaliyopo hivi sasa ya, ya mgomo wa wahudumu wa afya hilo huenda lisiwezekane kwa urahisi. Haya yanajiri huku chanjo za makampuni ya Pfizer BioNTech na Moderna zikiendelea kutolewa nchini Uingereza na Marekani baada ya kupata idhini ya matumizi ya dharura kutoka kwa mamlaka husika. Lakini licha ya yote yanayoendelea kwenye maabara, bado kuna idadi kubwa ya watu walio na wasiwasi kuhusu usalama wa chanjo hizo. Daktari Frank Minja wa hapa Marekani amekuwa katika mstari wa mbele kuwaondolea hofu watu hao. Chanjo hizi ni salama na zimefanyiwa utafiti mkubwa tu. Mathalan, zaidi ya watu elfu arobaini wamepewa chanjo hizi katika ngazi ya majaribio na bila kupata athari zozote na pia imesaidia kuzuia makali sana ya covid-19. Na ingawa serikali ya Marekani imeahidi kulipia gharama ya chanjo hizo kwa raia wake, iwapo haingetoa ahadi hiyo, ingekuwa ni vigumu kwa baadhi ya Wamarekani kumudu kulipia huduma hiyo. Wakati Kenya ikitoa ahadi ya kugharamia huduma ya chanjo kwa raia wake huku wengi wakiwa na wasiwasi kuhusu uwezo wa kutekeleza ahadi hizo wakati ambapo wahudumu wa afya wanaendelea na mgomo ambao umesitisha shughuli na huduma nyingi katika vituo vya afya vya umma. Nam, shukran sana BMJ Mrethi. Ni kweli katika vituo vya afya hakuna huduma hasa vya umma, kwa sababu mgomo unaendelea, na Mutai huyo huyo ndiye juzi alikuwa akizungumzia kwamba huenda kwafuta kazi sasijui, chanjo ikija pia nkina nani watawa toa huduma hiyo, lakini hawa yakijiri, shirika la chakula duniani WFP kwa mara ya pili mwaka huu limesema litapunguza mgao wa chakula kwa zaidi ya wakimbizi milioni moja nchini Uganda kutokana na uhaba no wa fedha. Patrick Ndwimana, anaeleza zaidi shirika hilo la umoja mataifa la chakula linakabiliwa na upungufu wa karibu dola milioni 96 kwa ajili ya shughuli zake za kuhudumia wakimbizi nchini Uganda. Linasema kwamba hakuna wakimbizi watakaoathiriwa na njaa iwapo wafadhili wa kimataifa watafanya hima kutoa msaada wa fedha haraka ambazo shirika hilo linahitaji kuwalisha kama hilo alifanyiki msemaji wa wfp thomson firi anaonya kwamba wakimbizi milioni moja na laki mbili watapunguziwa mgao wao na pesa za chakula kila mwezi kwa asilimia arobaini amesema kupunguza mgao huu kutaanza kutekelezwa mwezi februari upunguzaji huo unaotarajiwa utazidi kudhoofisha jamii ambayo tayari iko katika mazingira magumu sana Mwaka jana WFP ilipata nusu ya pesa ilizokuwa na hitaji kwa shughuli zake za hisani, ililazimika kupunguza mgao wa chakula mwezi Aprili mwaka huu. Hili limejiri wakati shughuli zote zilifungwa kutokana na COVID-19, hali ambayo iliongeza mahitaji ya misaada. Kupunguza mgao wa chakula siku zijazo kutawaacha wakimbizi wengi wakiwa na lishe ya chini ya kalori 1300 kwa siku. Firi anasema njaa imeongezeka katika kambi 13 za wakimbizi nchini Uganda anasema utafiti kuhusu hali ya chakula kati ya mwezi Juni na Disemba umeonyesha kwamba wakimbizi wanakabiliwa na viwango vya hali ya juu vya ukosefu wa chakula. Nam, shukrani Nduimana, kwa taarifa hiyo kutoka nchini Uganda. Unasikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka studio 15, Afrika. Kumbuka vipindi vyetu vingine utavipata kupitia mtandaoni kupitia www voa swahili. Na hivi sasa tunampisha Mkamiti Kibayasi atuletee taarifa za kimataifa. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed anasema leo Alhamis kwamba alipeleka wanajeshi mkoa wa magharibi wa Beni Shangul Gumuz siku moja baada ya watu wenye silaha kuua zaidi ya watu mia moja katika eneo ambalo linashuhudia ghasia za kikabila mara kwa mara. Jumatano, tume ya haki za binadamu inayoendeshwa na serikali ya Ethiopia ilisema watu wenye silaha waliua zaidi ya watu mia moja katika shambulizi la alfajiri kwenye kijiji cha Bekoji kilichopo kaunti ya Bulen kwenye eneo la Matekel, mahala ambapo makundi tofauti ya kikabila yanaishi. Taifa la pili lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika limekuwa likipambana na milipuko ya vurugu zilizopelekea vifo tangu Abi Ahmed aingie madarakani mwaka 2018 na kuchochea mageuzi ya kidemokrasia na uchumi ambayo yamelegeza nguvu ya serikali juu ya upinzani wake. Kiongozi wa upinzani nchini Zambia Hakainde Hichilema anafurahiwa na wafuasi wake wakati akitoka makao makuu ya polisi mahala ambako alikuwa akihojiwa. Maandamano yamekuwa yakifanyika nje ya makao makuu wakati aliposhikiliwa, huku polisi wa kutuliza ghasia wakiwasili kutawanya mkusanyiko. Waandamanaji wawili waliuawa ambapo Hichilema analaumu walenga shabaha ambao anasema kwa makusudi waliwalenga waandamanaji. Polisi wa kutuliza ghasia walifika kusambaratisha umati wa mamia ya waandamanaji, na milio ya risasi ilisikika na kusababisha umwagaji damu wa watu wawili walioanguka chini baada ya waandamanaji kukimbia, alisema hichi lema. Polisi walitoa taarifa ikisema kwamba watu wawili waliripotiwa kuuawa kwa kupigwa risasi baada ya gesi ya kutoa machozi kutumika kusambaratisha mkusanyiko usio halali. Utekaji wa wanafunzi wa vulana 344 kaskazini magharibi mwa Nigeria kunaonekana kama shambulizi la wanamgambo wa Kiislamu. Kumekuwepo na video inayodai kuwaonyesha baadhi ya wa wavulana wakiwa na wanachama wa Boko Haramu wenye msimamo mkali waliohusika na utekaji wa mwaka 2014 wa wasichana zaidi ya 270 huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, lakini maafisa wanne wa serikali na usalama ambao wanafahamu mazungumzo ambayo yalifanikisha kuachiliwa kwa wavulana waliliambia shirika la habari la Reuters kwamba shambulio hilo ni matokeo ya ugomvi wa ndani baina ya jamii juu ya wizi wa ng'ombe, haki za malisho na fursa ya kupatikana maji, na siyo kueneza msimamo mkali. Kwa kibao hicho kifupi chake Maria Kare, Silent Night. Kumbuka tumekujuza kwamba tuko katika mkesha wa Krismasi na kibao hicho bila shaka kimekuburudisha japo kiduchu, na kwa sasa basi tunaelekea barazani. Na leo barazani tuko na nini? Leo hii barazani tunakuuliza, unapanga kusherekea vipi sikukuu ya Krismasi kwa kuzingatia kanuni za kujikinga na maambukizi ya korona? Kumbuka tumetuma swali hilo awali kupitia kurasa yetu, na jumbe ni nyingi, lakini kwanza tunakwenda kwa simu nam. Uh, moja kwa moja katika laini ya simu, tuko naye bwana Fabian kutoka Kenya kule Kisumu. Aha. Unapangaje kusherekea sikukuu hii ambayo sasa hivi iko na kanuni tele za COVID 19? E, mara ya kwanza nashukuru mola sababu ametuwezesha kufika hii Christmas, lakini mimi binafsi nafikiria kuisherekea nikiwa na furaha kubwa sababu kwanza nimefika mwisho wa mwaka, na pia nitaendelea kuzingatia sheria za za afya ambazo tunajua kwamba korona hii COVID 19 inasumbua. Hata kama inasumbua, lakini tutaendelea na barakoa zetu kwenye midomo <laughs> Sasa hivi mnaambia kwamba hakuna kesha, na labda kama ulikuwa umezoea ya kesha yaani itakuwaje kuwaje hii Christmas Eve hata kesha kama hakuna, lakini kesha tu ni kwa roho ya mtu, tutasherekea tu tukiwa hata manyumbani. Nawatakia nyi wote nawatakia redio yetu Christmas njima kila mtu. Mimi ni Mkongo ambaye nimeishi Kisumu <laughs> Ah, asante. Yes. Fabian, okay, sure. Tumefurahi kujua hivo <laughs> Yeah. Okay, asante sana, karibu sana Mombasa ututembelee, nitawatembelea lakini, eh, kabla ya hiyo nyinyi, tumewakaribisha Kisumu msherekee pamoja na sisi. Ha, ha, asante asante asante aa, na hivi sasa basi, kutoka kule Kisumu tunaenda kwake Espa Sarbonga na yuko moja kwa moja kupitia njia ya simu. Karibu Espa nakaribia na sana, hebu tuambie unapanga kusherekea vipi sikukuu yako ya Krismasi kwa kuzingatia kanuni za kujikinga na maambukizi ya korona, um, Kanuni nazingatia vizuri, na barakoa yangu, sori kwa mafua kabisa, alafu mm, na tii, saa zikipita hadi kidogo za kasi, sinipate sherehe, naifanyizia kwa nyumba okay ni yeah. Nini ni nini, tunatarajia huko kesho? Kuna chinjwa mbuzi, kondoo. Uh, karibu sana leo, tumenunua vyote, tumenunua kuku, karibu tukale jogo. Ah. Lakini watu watakula akiwa wamevaa mask, lakini tukikaa mita mbili. Eh, nikuulize hivi, <laughs> yeah. Mmejumuika kama vile mnavyojumuika kama kawaida, ama safari hii watu wengine wameamua wakae, okay, makwao? Familia mmekuja pamoja, kama mnavyokusanyika siku za Krismasi? Hapana, utawagaja pamoja wala watu wafanyie sherehe popote walipo, ya kusudi tusiambukizane ugonjwa huu lakini ah, kuna wengi tu ambao wametoka mijini wakaenda mashambani, wengi wametoka wakienda mashambani uh -huh, wakale sherehe huko sasa. Amba, ndo inaleta hofu sana kama kuna wenye wametoka mjini, kama wataambukiza wenye wametoka mjini uh -huh, wakikosa kutii masharti ambayo iliweka na serikali pia yeah. Okay, una pengine chochote cha kuongezea, labda kuhusu Krismasi, tukupatie fursa. Nasema Krismas njema, na watu wajilinde kabisa, tusiambukizwe na ugonjwa huu. Naam, asante sana, shukran, ah, shukran Endelea, yeah. Kwa shabiki wetu asante. Okay. Naam, ndio mambo yalivyo, Amina. Watu mm -hmm, wanajiandaa lakini ndo kama hivyo na mabadiliko hayo ya kuzingatia kanuni itabidi Krismasi iliwe hivyo hivyo. Wanasema kila mtu kwao. Sasa sijui kama jirani yangu atanialika. <laughs> Itabidi manake akulete tu kisani <laughs> lakini ulie kwako, hakuna cha kwenda huko. Sasa moja kwa moja tuende katika rafa kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambazo zinazidi kuingia kikalabu eh. Lawrence kutoka Kirumba DRC anasema kwangu, nimejielekeza kijijini kwa bibi ili nisherekee bila fujo, nikiogopa msongamano wa umati watu ili nisiambukizwe kwenye sherehe hapa kijijini watu si wengi na pia kirusi hakijawafikia naye kutoka rushuru huyu kiwanja drc anajita grace nsekanabo mimi namshukuru mungu kwa kunifikisha kwenye krismasi ya 2020 mimi nasherekea katika kuepuka misongamano yani kuheshimu mita sitapayana mkono kwa rafiki zangu ingawa tutakuwa katika furaha zakaria richard kutoka mwaguguri nzega tabora tzb kwa upande wake anasema nimejipanga vya kutosha sana kusherekea siku ya Krismasi. Korona ni ugonjwa hatari sana pia. Hata kwa Watanzania wenzangu wasijisahau sana na eh, kujilinda na korona. Daudi Malezu Seni wa Kahama Shaitiz, katika kusherekea sikukuu ya Krismasi nimepanga kusafiri kutoka Kahama kwenda Maswasimio kujumuika na familia yangu. Kuhusu korona, mzee alishasema haipo. Tunasubiri pia kauli yake kuhusu ukimwi, huenda nao ukatokomezwa. Maoni yake Daudi hayo nama. Bila shaka, si hatuna la ziada ile kuwatakia krismas njema, nawakikisha kwamba mask up, yani maski ivaliwe ha? Moja kwa moja, sasa tunaelekea katika mziki, kwa sababu wanasema thursday bila tbt haiwi tsday, na leo basi, ikiwa hey, tuna mkesha wa Krismasi. Let's get down milele mimi na yeye, namshukuru Mola kutuleta sisi pamoja. Nilikuwa nimeshachoka kungoja, moyo ulivyojika huko, sasa umepona. naika na sauti tu, sio lazima kila siku sura yake kuiona, hata bila yeye kuwepo Bomba kabisa. Natumai kwamba umeburudika, hayo mtindo huo wa old school kutoka kwake Nazizi, mwanadada huyo ana rap, yani wacha tu. Natumai na basi umeburudika vilivyo. Tunasonga mbele katika mambo mengine, tukiangazia yale ya kero langu. Leo watu wakerwa na nini? Ah, leo watu jamani, hapa bi, kuna bibia hapa anaitwa Roslin David kutoka Kenya, anasema yeye anakerwa sana na kasumba ya watu kuwakemea wenzao badala ya kuambia kwa upole na ustaarabu. Hilo ni jambo asema lamkera sana. Nalo neno <laughs> hai kero langu mimi, sipendi kuambiwa kwa ukali. Kama nimekukosea mwenzangu, njoo taratibu nieleze, nitakuelewa. Hata kama ni mashuleni huko, walimu jamani, mtoto ankosa mte kwa utaratibu. Ofisini mwambie fulani, unaona hapa, kwa unyenyekevu tu, mtoto atakusikiliza. Mimi kutoka utotoni, sijawahi kupenda kuambiwa kwa ukali. Niambie taratibu mwenzako nitakusikiza. Hata kama wewe ni mume wangu nimekukosea, niambie kwa utaratibu nitakusikiza na nitarekebisha kosa langu. Hii tabia mwenzako kama amekukosea, wewe upanda huko juu gorofani, yuko chini mwenzako. Eti umeona jambo kidogo pengine nimekukosea, bala ushuke tu uje uniambie mama fulani, hapo umenikosea. Wewe anipige yake lile mpaka watu wa ndani ya matatu wanasimama tu wanachungulia wanakorofishania nini? Naambie tu kwa utaratibu mwenzangu, usinikere nami nisikukere, tusiumzane moyo. Majirani mkikosana pia, muambiane kwa utaratibu, kwa upole, muombane msamaha, kurekebishana pia yaleta utaratibu nyumbani, mwauiano, kupendana. Tusikae kama maadui jamani, na tule sikukuu njema. Tuseme hivi, kama umeona mwenzako pia amekukera sana, na umeona hata kama ni rafiki yako usiende kumketisha kikao, mwite tu mrekebishe hivyo tu, namwelewane kama wanadamu, kemeana ndugu yangu. Hata saingine unaweza ona mtu ndiye huyu aya, amekosana na mwenzake, mara wamechukuliana silaha, wameumizana. Hiyo ni asira, siwona wangeelezana kwa upole hapo, awangeumizana wa sasa. Hiyo pia aileti shangwe, na roho nyingine huwa ni roho ndogo ndogo za kukasirika haraka sheria tio, huyo mkononi umeichukua, umeumiza mwenzako ama umemtoa uhai. Pia ndio maana mi sipendi kukerwa hivo. Ukiona nimekukera mwenzangu, ndio nasi kusema, niambie kwa utaratibu. Kelele kibao huko nasikia, huyu ametoa mjandala fulani, mwingine huku anampinga aya, pengine pia ana uadui wa kiro, lakini huwezi jua. Kwa mama ndoo hivyo, midomo juu, midomo juu. Sasa mpaka tunyenyekeane tu na tuambiane ukweli. Kama ni kuongea tuongee taratibu, sieti majirani huko wafunge redio watusikilize sisi. Haya, baada ya mambo ya kukerana hapo, nafikiri umejifunza kitu hapo. Tuangalie vumayo mitandaoni na si mwingine, tunampisha kaka yetu Patrick Nduimana tujuze ni yapi yaliyopo ndani ya mitandao ya kijamii. Katika habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii, nianze na habari hii kutoka huko India ambayo bila shaka itawashangaza wengi. Padri mmoja na mtawa nchini in India wamehukumiwa kifungo cha maisha jela baada ya kukutwa na hatia ya kumuua mtawa mwingine miaka 28 iliyopita. Padri Thomas Cotorna na mtawa aitwaye Sefi walipewa hukumu hiyo siku ya Jumanne baada ya kukutwa na hatia ya kumuua mtawa mwingine aliyekuwa na, na umri wa miaka 21 wakati huo, ilikuwa mwaka 1992. Watuhumiwa hao walitumia mbinu zote kuhakikisha hakuna ushahidi kuhusu mauaji hayo. Inaarifiwa kuwa walimuua mtawa huyo wakati aliwagundua wakitenda ngono. Watu wengi walitoa maoni yao kuhusu habari hii ya kushangaza na kushtusha. Nianze na huyu Kazungu Augustin, anauliza hawa ni padri na mtawa wa ukweli? Ujinga mtupu, anasema Kazungu Augustin. Huyu anajiita injinia JJ vyant anasema maovu ya zaa kifo. Hebu Mungu wasamehe, hawajui wanachokifanya. Naye Melans Ndaikengurutse anasema watapata adhabu kali ya Mungu, wamefanya usaliti na mwisho wao ni mbaya. Tukirudi hapa Marekani, wakati biashara nyingi zimefungwa na wafanyakazi kuachishwa kazi, kazi kutokana na athari za janga la korona, kampuni inayouza piza hapa Marekani papa John's wiki hii imetangaza kwamba itatoa bonas ya dola milioni mbili na laki tano kwa wafanyakazi wake kama njia ya kuwashukuru kuona walijitolea kwa kufanya kazi kwa bidii katika mazingira hatarishi ya kuambukizwa virusi vya korona. Bonasi hiyo itapewa wafanyakazi elfu kumi na nne ambao wanafanya kazi katika migahawa inayomilikiwa na kampuni ya Papa Jons kote nchini Marekani. Tukiendelea na habari za hapa Marekani ni kwamba kampuni ya Twitter imethibitisha kwamba mamilioni ya wafuasi wa akaunti rasmi ya rais wa Marekani watafutwa kabla ya akaunti hiyo kukabidhiwa utawala wa Rais mteule Joe Biden. Timu ya Biden ilipinga mpango huo, lakini kampuni hiyo ya mtandao wa kijamii ilisema kwamba uamuzi wa wake haubadiliki. Hatua hiyo inaashiria mabadiliko kutoka kwa utawala unaoondoka. Twitter ilikubali ombi la Trump mwaka elfu mbili kumi na sita kuwarithi mamilioni ya wafuasi wa Barack Obama. Mwaka wa elfu mbili kumi na sita utawala wa Trump uliwarithi wafuasi wote wa Obama katika akaunti ya POTUS na ile ya White House. Rob Flaherty, mkurugenzi wa maswala ya mtandaoni, alisema katika ujumbe wake wa Twitter mapema wiki hii: mwaka wa elfu mbili ishirini Twitter ilituarifu kwamba utawala wa Biden utalazimika kuanzia sifuri inaathiri wafuasi wa akaunti wa zinazomilikiwa na serikali kama vile POTUS na FLOTUS. Ni hayo tu kwa leo kwenu timu Mombasa, salama Mohamed na Amina Chombo. Swalakta so, like kabisa pato ukiwa ndani ya Washington DC. Lakini hata hivyo tuisubiri hiyo keki ya tuisubi yo Krismasi kutoka Washington tukiwa upande huu wa Afrika Mashariki, na moja kwa moja tunakwenda kwa swali la leo ambalo tunauliza. Je, yeah, unafikiri wafanyikazi wa serikali wanafuata maadili ipasavyo? Naanza na, na ujumbe wake Grace Nsekanabo wa Rushuru Kiwanja DRC anasema wafanyikazi wa serikali wachache ndio wanaofuata maadili ipasavyo, ila wengine wana kinyanyasa raia. Kahindi Ngodoro wa Geita, Tanzania anasema baadhi wanafuata lakini wengine hawafuati hasa walio vijijini. Frank Josh kutoka Nairobi, Kenya anasema kulingana na mimi, hapa Kenya mambo ni kinyume na inavyotarajiwa kwa wafanyikazi wa serikali hasa viongozi waliochaguliwa. Padri Moshi wa kutoka Moshi, Tanzania anasema kwa kifupi, hapana. <laughs> Nikimalizia upande wangu ndo vya Kasiki anasema Wabutembo, yeye yuko Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo. Ni jambo la huzuni sana kuona wafanyikazi wa serikali ndio wa kwanza kufanya unyama, nami nikimalizia upande wangu. Nampata Rubin Alutachi anasema hapa kwetu Kenya ni ufisadi na kutokujukumika ipasavyo. Haya, nafikiri kufikia hapo eh, Safari hii ama mpango huu unafika tamati. Tunawashukuru sana kwa wengi mliochangia na kuendelea kutegea kutoka wetu. Hatuna mengi wala ziada, ila kuwatakieni Krismas njema, mujitunze na familia zenu. Naitwa Salma Muhammed, nami ni Amina Chombo, kwa niaba ya wenzetu Hadija Riami, Josephat Kioko na Aida Isa. Muwe na Krismas njema.