Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Mambo vipi, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kipindi ni Vo Express, dakika 30 za habari na burudani kutoka maeneo mbalimbali ya duniani. Mimi ni Collins Liberty Adeli na mimi ni Salma Mohamed. Natumai kwamba na unajiandaa kusherekea Krismasi, ikiwa ni wiki moja tu imesalia siku ya Jumaa. Sijui basi nitapata mwaliko kwake Adede ama mvipi? Karibu sana, shamra shamra <laughs> zimezidi. Watu wanasafiri licha ya kuonywa wasisafiri, lakini Mombasa tunashuhudia hali tofauti kidogo, mji umefuri kufurika foleni ya magari kila mahali, lakini aha, ukiangalia kwa madirisha ya magari unaona eh, mavazi ni yale ya bichi bichi tu. Ndio mambo yanavyokuwa. Basi hapa mpango mzima wa Express, hali ya sherehe ndio hiyo, imeanza kunukia, na tunaona miji mikubwa yameanza kujaa jaa watu. Sasa hawaendi mashambani, anaona Krismasi za sasa ziko mjini alakuli hali. Kuna mengi tumekuandalia, karibu sana. Kwanza kabisa tunakwenda kule nchini Kenya angalia yanayojiri huko nam. Hapa tunafahamishwa kwamba mgomo wa hudumu wa afya nchini Kenya ikiwahusisha madaktari umeingia siku yake ya pili hii leo Jumanne, huku viongozi wanaowatetea wakisema kuwa hawatakubali kurejea kazini bila makubaliano ya dhati kufikiwa. Haya yanajiri huku wasiwasi ukitanda duniani kuhusu aina mpya ya virusi vya korona ambayo imegunduliwa nchini Uingereza na Afrika Kusini, hii ikiongeza changamoto katika mchakato wa kutoa huduma kwa walioambukizwa wa BMJ. Murithi anayo taarifa hii kamili. Kwa siku ya pili mfululizo, vuta ni kuvute kati ya wahudumu wa afya na maafisa wa serikali ya taifa hilo la Afrika Mashariki imeendelea kusababisha hali ya kusononeka kwa wagonjwa ambao wamekuwa wakitafuta huduma katika taasisi mbalimbali mbali za kiafya. Hii ni kufuatia kukatika kwa mazungumzo ya kutafuta mwafaka. Madaktari na wahudumu wengine wa afya wanaeleza kwamba hawatotishwa na serikali hadi wapokee bima ya afya, mishahara iliyocheleweshwa na vifaa vya kujikinga dhidi ya virusi vya korona, kati ya magonjwa mengine. Kwa upande wake serikali nayo na imetishia kuwafuta kazi. Mgomo huo unajiri baada ya kuvurugika kwa mazungumzo kati ya serikali na wasimamizi wa wahudumu hao wa afya ambao walikuwa wameipatia serikali siku kumi na nne kujadiliana na kufikia mwafaka kuhusu mambo yaliyozua utata wanaoyaeleza kwamba ndiyo yaliyokwamisha utendakazi wao. Vyombo mbalimbali vya habari vimeripoti kwamba baadhi ya wagonjwa waliofika katika vituo hivyo nchini kote walisononeka kwa maumivu hii leo bila ya kuhudumiwa, huku baadhi ya walinzi kwenye lango wakiwaelekeza kwa hospitali za kibinafsi. Kaimu katibu mkuu wa chama cha madaktari na wataalamu wa meno KPDU Daktari Chibanzi Mwachonda anaendelea kushikilia msimamo kwamba hawatorejea kazini. We have drawn the line. Hii ni kuokoa na kulinda maisha ya daktari, na kama daktari hatalindwa, basi sisi wote tutajipanga, tutapambana na hali yetu. Siku ya Jumamosi, waziri wa afya Mutahi Kagwe aliwalaumu wahudumu wa afya kwa kugoma licha ya mahakama kuharamisha mgomo wao na kuagiza serikali za kaunti kuwafuta kazi. Ka ya rufaa, ya pwani, wagonjwa, katika hospitali ya rufaa ya pwani wagonjwa waliofika kutafuta huduma za dharura waliagizwa kwenda katika hospitali za kibinafsi, jambo ambalo ni mlima kwa Wakenya wengi wanaokabiliwa na hali ngumu ya maisha kutokana na athari za janga la korona. Serikali inashikilia kwamba si wakati ufaao kwa wahudumu wa afya kushiriki migomo ya aina yoyote. Mjini Mombasa, wauguzi wameandamana hadi katika afisi ya gavana Ali Hassan Joho ili kuwasilisha malalamiko yao. Mmoja wa viongozi wao hapa anasikika akieleza. Tunataka kumkumbusha kwamba hakutuajiri alipokuja kwa wizara ya afya alitupata hapa, na kwa hivyo anahitaji kukumbushwa kwamba nchi hii inaongozwa kwa misingi ya sheria na hakuna vitisho vyovyote ambavyo vitatutikisa. Haya yote yanajiri huku wasiwasi ukiendelea kutanda baada ya Uingereza kuanza kutengwa na mataifa ya Umoja wa Ulaya baada ya kugunduliwa kwa aina mpya ya virusi vya korona vinavyoaminika kuwa hatari zaidi. Baadhi ya Wakenya wanaitaka serikali kuchukua hatua za kudhibiti usafiri kutoka Uingereza na vilevile vile Afrika Kusini hadi itakapobainika iwapo aina hiyo mpya ya virusi italeta changamoto mpya za kitabibu nam asante sana bmj muredhi ikiwa ni taarifa hiyo ya kutamausha kwa kweli uh, ugonjwa huo ukiwa bado ni changamoto kubwa miongoni mwa jamii kwengineko ni kwamba ulimwengu unajiandaa kusherekea krismasi na mwaka mpya chini ya masharti makali ya kukabiliana na kusambaa kwa covid-19 haswa baada ya kuchipuka kwa aina mpya ya virusi hivyo huko drc hali ikoje austere malivika anatupatia picha halisi ya hali ilivyokuwa akiwa goma basi sikukuu ya noeli Tuyandae, tunakosa kama tuko kukia wapi. Hakuna aktiviti ambayo inaendeka, krizi iko mingi, vrema atujue batoto tutabafanya nini. Tuko najiuliza, petetre muvee ubia siku gani, hatujue vrema kavira solange. Mmoja wananchi hapa katika mji wa Goma, wananchi jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wanungunika kufatana na hali ngumu ya kimaisha wakati huu wa maandalizi ya Krismas na mwaka mpya kutokana na janga la korona la kwanza na pili, tatizo la usalama ndio hili. Ni kweli, na nyumba mingi zimeunguzwa, wamama mama na watoto huku kwenye msitu mus, kwenye musid, wanalala nje. Tunakosa tueleze nini? Watu wamekufa, hiyo lela, mauaji yanazidi. Hivi tutasherekea namna gani na hatuna salama, ambao ni tatizo kwa zaidi ya miaka ishirini hadi sasa watu wakiuliwa, na wengine kutekwa nyara Kivu Kaskazini, Ituri na Kivu Kaskazini. Raia wa Beni wasemaje? huyu mama Pasiase, tumezungumza naye kwenye njia ya simu. Pasiasi na muli, katika mji wetu wa Beni kwa kweli, hakuna sherehe yoyote, kwa sababu unaishi katika hali ya msukosuko bana tuambia juu ya korona, tusikwe fasi moya, tusisongane songane, ndio tunabakia kwa nyumba. Hatujui tutafanya nini na korona yenyewe, tunakosa kama tena ilitokea wapi, tulikuwa nawaza ishiaishi. Utafahamu kwamba Ijumaa tarehe kumi na nane elfu mbili na ishirini Felix Chisekedi, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, alitoa amri ya watu kutotembea usiku tangu saa tatu za usiku hadi saa kumi na moja za asubuhi kama njia moja ya kupambana na ugonjwa wa korona ambao umeshika kasi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kupelekea watu wengi kupoteza maisha. Sikukuu tumeshindwa kuiandaa, maana shida zimekuwa za mingi, kazi hazikukua muda wetu wa korona, tuikaa chini na wakuu viongozi hawapatie mabwana wetu pesa antukaa hatujue tufanye nini tunakaa tu nyumbani tunangua mapenzi ya Mungu ayo peki na kuyumbisha uchumi hapa nchini. oser Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Malivika, ukiwa kule Goma unatuonyesha picha halisi ilivyo, eh, kule DRC Congo na kabla tupate mengi mazuri katika barazani, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, kipindi cha dakika 30, habari na matukio mengi kutoka duniani. Sasa unaweza fuatilia habari zetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, ama unaingia kwenye www VOA swahilicom. Utapata haya yanayoendelea kwa sasa. Tuungane naye Patrick Nduimana kutupasha habari za dunia. Bunge la Marekani lilipitisha Jumatatu usiku mswada ambao unajumuisha dola bilioni mia tisa za afueni za kuwasaidia wa Marekani kutokana na athari za janga la virusi vya korona na dola trilioni moja nukta nne za matumizi ya mwaka ya serikali. Mswada huo ulipitishwa na baraza la wawakilishi na baraza la seneti kwa kura nyingi za wabunge wa chama cha Wademokrat na Warepublican. Rais Donald Trump anatarajiwa kusaini mswada huo katika siku zijazo mswada huo umepitishwa baada ya wiki kadhaa za majadiliano yaliyogubikwa na mabishano makali kati ya viongozi wa chama cha Demokrat na chama cha Republican kuhusu kiwango cha msaada wa fedha serikali kuu inatakiwa kutoa kwa wamarekani waliopoteza ajira kutokana na janga la virusi vya korona. Kulingana na mswada huo, wa Marekani wenye mapato yasiyozidi dola elfu sabini na tano kwa mwaka watapewa dola mia sita kila mmoja. Waziri wa fedha Steve Mnuchin amesema mamilioni ya wa wamarekani wataanza kupokea pesa hizo za afueni kuanzia wiki ijayo. Mswada huu umetenga pia mgao wa dola bilioni 284 kwa wafanyabiashara ili waendelee na shughuli zao na kulipa mishahara wafanyakazi wa wao. Seneta mmoja wa Marekani Jumatatu amesema wadukuzi ambao walidukua idara za serikali ya Marekani waliathiri akaunti kadhaa za wizara ya fedha pamoja na zile zinazotumiwa na maafisa wakuu wa wizara hiyo. Senator Ron Wyden alitoa maelezo katika taarifa baada ya idara ya mapato ya Marekani na wizara ya fedha kuielezea kamati ya fedha ya Seneti kuhusu tukio hilo. Wyden amesema licha ya kuwa udukuzi huo unaonekana kuwa mkubwa, hakuna dalili kwamba data za walipa kodi ziliguswa na udukuzi huo. Ameongeza kuwa maafisa wa wizara ya fedha kufikia sasa hawajui kiwango cha uharibifu wa udukuzi huo au habari zilizoporwa na wadukuzi. Waziri wa fedha Steve Mnuchin jana ameuambia mtandao wa habari wa CNBC kwamba hawakupata hasara yoyote wala hawajaona viwango vikubwa vya habari muhimu walizopata wadukuzi. Waziri wa Marekani wa mambo ya nje Mike Pompeo na mwanasheria mkuu William Barr wote wamesema huenda Rasia yalihusika katika udukuzi huo, lakini Rasia amekanusha kwamba haijahusika kamwe. Jaji ambaye anaongoza mahakama ya Sudan inayomfuatilia rais wa zamani wa nchi hiyo Omar Al Bashir kuhusu jukumu lake katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1989 leo ametangaza kujiuzulu kwa sababu za kiafya. Kesi ya Bashir imepangwa kusikilizwa tena tarehe tano Januari. Nimeamua kutoendelea kuongoza mahakama hii kwa sababu za kiafya. Nina matatizo ya mshtuko wa moyo na daktari wangu amenishauri kutoendelea na kazi yangu, Amesema jaji Esa Mohamed Ibrahim. Kesi hiyo isiyokuwa ya kawaida katika mataifa ya Kiarabu, ambapo kiongozi aliyeingia madarakani kwa njia ya mapinduzi hakuwahi kuhukumiwa katika historia ya karibuni, ilianza kusikilizwa tarehe 21 Julai. Oh yeah. ngele, ngele, ngele, ngele, ngele, ngele. Safi sana, unaendelea kusafiri na va Express uh, jumanne hii ya leo. Na baada ya kipande hicho kifupi cha mziki kutokea kule Nigeria, tunaelekea katika kitengo chetu cha barazani na barazani hi leo tunakuuliza hivi, chanjo ya covid-19 ikifika kwako utaipokea? Tumeona rais mteule wa marekani joe biden amepata awamu yake ya kwanza ya chanjo hii, wewe utaipokea? Kama kawaida, tunakupatia fursa ya kuwasiliana nasi kwenye simu na, unatuwekea ya, nambari yako ya simu, alafu tunakutafuta utupatie ujumbe, tuangalie. Tuanze na nani? Hapo Salma naona, tuende kwake Richard Galila wa Tanzania. Huyu anasema yuko kule Lulembela, anasema yeye hapokei ama sitapokea, maana naamini sina korona. Hebu tumpate kumsikia kwa ufafanuzi. Asa, namaanishaje? Mimi naona kwamba hili tatizo la ugonjwa wa korona covid kumi na tisa hii naona kwamba haina haja sisi ya kuja ya, ya kupata hata kipimo maana kwetu hapa Tanzania sioni sababu ya kupima kwa sababu hatuoni kwamba madhara yake ni yapi. Ni sasa hivi hatuamini kwamba korona ipo hapa Tanzania. Kwa maana hiyo hakuna sababu ya kupata hata vipimo kuna Mamba. hii chanjo ambayo ni kinga kwa hivi sasa imeanza kutolewa katika nchi za magharibi, ikikufikia kwako utaipokea? Mimi siwezi nikaipokea, ni kwa sababu kabisa ninajua kabisa kwamba ugonjwa ule sina, na kinga ya nini sasa? Sasa kama unahisi kwamba nchini kwako au sehemu yako unayokaa labda kuna ugonjwa ule, lakini kama una uhakika wa kwamba haipo, hakuna sababu ya kuwa na chanjo, ya kupata chanjo. Kwa maana hiyo mimi, dada yangu, na kuhakikisha kwamba hata kama itakapokuja, siko tayari kupima, ni kwa sababu naj sijaamini kwamba kwamba ugonjwa ule sina na hapa Tanzania haupo. Kwa hiyo mimi naweza nikawaambia tu kwamba kwa vile nchi za magharibi ziko nyingi, wale wanaoipokea ile chanjo wao hisi kwamba nchini kwao kutakuwa na tatizo hilo. Wao wenyewe tu wa, wa wapate ile nani chanjo ile. Tukushukuru sana kushiriki katika mjadala wetu wa barazani hivi leo. Mimi ninawatakia kazi njema. Naam, <laughs> tukitoka kule Tanzania tunaelekea DRC tunampata Robert Nachime. Ako kule Kahele, Robert, karibu wewe. Utapokea chanjo hii? mimi siwezi kabisa kupokea chanjo ya Covid 19 sababu hapa kwetu DRC, mimi sijawahi hata kuona mtu ambaye kwa mazo yangu, mtu ambaye anaugua na ugonjwa huu. Ndio maana mimi siwezi chukua mambo kama na hayo ya chanjo, hata kama umehakikishiwa kwamba itakusaidia kuzuia usishikwe na korona, hata ikifika huko DRC. Hata kama ndio, hata kama wanasema itatuzuia, mimi siwezi kuchukua, sababu mambo haya ya wazungu huwa ina- inaleta madhara mengine uh, unakuta nakuletea chanjo ila inakuponesha utapata wengine maradhi kalikali, ama mambo unasumbuka na mambo kama kichwani hivi unakuwa kama kichaa. Yani mimi siwezi hata kama kabisa kuchukua, na naweza ambia wakongomani wenzangu hakuna siku yoyote wachukue chanjo ya korona. Mambo haya yanazungumziwa na wale ambao wanakuwa wanasiasa, wanazungumza tu mambo ya korona ili wakaaji tuweze kutekeka. Asante sana kwa mchango wako kwenye barazani. Asante Sauti ya Amerika. Okay, shukran sana jamaa <laughs> wamekataa wanasema katu hawatoikuambia Na nasema wakongomani wote wasichukua chanjo <laughs> oh my god maoni mazito haya sawa basi mambo haya ya tumbo joto tutaona mwaka elfu mbili ishirini na moja itakuwa vipi tuangalie wale ambao wamewasiliana nasi kwenye ujumbe ambao umetokea kwenye Facebook wanasemaje ninaanza naye Asumani wakili anasema tuambiane ukweli Chanjo ya kudhibiti maambukizi ya korona haijapatikana duniani nzima. Ok, mwingine anajiita Patrick Kalindi na huyu anatoka Kampala, Uganda, anasema siwezi kabisa, labda jeshi likinilazimisha <laughs> <laughs> Richard Kambale kutoka Beni, DRC anasema toka Beni nitaipokea endapo itatoa matunda mazuri kule ilikoanzishwa. Eh, Thomas Malongo naye anasema hata siwezi kupita karibu na pale wanapotolea chanjo hizo. Wewe utaipokea? Swali <laughs> gumu hilo, wacha wakati ufike, alafu tutajua. Tuelekee katika burudani, tutakita kule Tanzania. Kijana Mboso anatupatia kitu kizuri hapa. Haya basi. la la la la la la la la shombe shombe mtoto laini laini anawakawaka changanyo atapasuka nalegea ukitazama yako macho yako macho nalegea. Eh, nyimbo hiyo nakwambia iliingiza watu boksi sana. Kwanza watoto wa Kiswahili sana wakisikia, ukishaimbia yeah, hodari wa mapenzi basi unakuwa umelainika, unifurahisha sana. Mkesho wa mwaka mpya, Mboso alikuwa Mombasa, ile beat ilianza tu akapiga, ile ilikuwa ni stanza ya kwanza, na akaacha kina dada waliimba mpaka wimbo ulipoisha. Ah, sasa basi, huoni mambo ndio kama haya. tunatumai kwamba umeenjoy hata wewe, burudani bomba kabisa ndani ya Vio Express siku hii ya Jumanne a tarehe 22 ikiwa tunaangalia mambo mengine hayo ya lifestyle. Naam, kwenye lifestyle hivi tutakuwa tunaangalia ama tunaangazia watumbuizaji mitandaoni na jinsi wanavyosaidia kupambana na msongo wa mawazo haswa nyakati hizi za lockdown kutokana na COVID-19. Mchele Shank Tina Khan, maarufu jirani Uswahilini, mwanadada kutoka Mombasa, amekuwa akirusha video mitandaoni ambazo zimekuwa zinawachangamsha sana watizamaji na kuondoa bado wakati huu wa COVID 19. Yes, halo halo, ni mimi Tinakani, ukipenda niite jirani ama mama Uswahilini. Misuto mingi kama kawaida. So leo nipo hapa kuhusiana na lifestyle ambayo inatuhusu sisi wote of course. And uh, mtanisamea Kizungu so mdomo yangu ya yeah. Katika YouTube uweza kunipata kama Uswahilini TV with TK, alafu unaweza kunipata Instagram Tinakan Official, Facebook Tinakan, unaweza nipata WhatsApp ha! <laughs> so video zenye zinapatikana ni za kufurahisha, za kuchangamsha ama za kuchekesha ambazo zinaambatana na maisha ya watu. Uh, mi mwenyewe kuna wakati yes, nilikuwa na stress like so what next? tumeambua tukae nyumbani, sijifanya kazi nyumbani, alafu naambiwa work from home, so nakuta nishafanya kazi nishamaliza, alafu nimechoka tu, akili yangu inachoka, nataka nipumzike. Watoto wamekukasirisha, bibi amekuudhi, bwanako naye pia umwelewi, ujisikie kupika, utafanya nini sasa? Ndio video zikaja hapo, so nakuta iko tu online, ajua hata afanya nini, ashasoma comment, ashachat na watu, mpaka watu pia washamkasirisha. So nakuta okay, wacha nikuletee hii video, utawezana uswahilini kidogo kidogo kidogo adui yako mchekee tu e. kama umepotea njia, adui ni wengi mjini. So, ni kitu kine, watu wana relate nacho anaac uh. Ilivyofika mwezi wa tatu nikaanza kuwaona tu fresh, watu wanaanza kutabika tabika mwezi wa nne uh, mwezi wa tano sasa e, video zikakuja zikakuja vizuri vizuri. Nilikuwa na share live videos sasa, na nikakupatia yangu ya utawezano Uswahilini ambayo kimimi, katika video zangu zote, hiyo at least imepitisha views laki moja ambayo nimefarijika sana, ilipitisha kwa muda mfupi sana. Ilinipa motisha pia ile, watu wanaangalia positive comments, positive feedbacks, watu waangalie wachangamke. Ilo uko katika kazi yako, pa na akiangalia video hivi ashacheka, labda yuko ofisini, watu wamuuliza, wacheka nini? Wawaonyesha, mtu weka status yake kama ni ya WhatsApp, status yake ya Facebook. Kidogo kidogo unapatana nazo watu wenye si wajui, wanakuja katika madm eh, katika nchi ya jirani kidogo pale Tanzania kuna maredio vile walijaribu kuplay, maanake ni content yenye na nilikuwa nafanya ya kuendana na wao. Mtu uliokwambia mi ninapata hii video yako kutoka kwa ndugu yangu yuko New York, hii video yako naipata kwa mtu yuko zake Dubai. Na mtandao wa kijamii uki, ukiutumia vizuri, basi unaleta manufaa vizuri. Maybe mimi katika hizo videos ndogondogo ilikuwa tageti yangu ni watu wasiboeke, watu wasikuwe na mawazo mengi, maanake sasa hapo ndo kulikuwa akili yao, wanataabika, tuko na depression and everything. mtu akicheka huwa ana release kitu fulani <laughs> Covid 19 <-19 laughs> <chuko 2020>. <laughs> Halo, anti jirani, sema na mimi kabisa kama una mtu unataka kumsuta basi huko maeneo yako niite, mshutaji msutaji wa kukodishwa. Twende kwa yaliyovuma mitandaoni kupata kupekuapekua kuna nini humo? na mwenzetu Mkamiti Kibayasi yuko tayari kabisa. Habari moto moto. Shukrani studio 15 za VOA Mombasa Kenya. Kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusiana na hatua ya polisi katika kaunti ya Tharaka Nithi huko Kenya kumkamata polisi mwenzao kwa madai ya kulawiti vijana kadhaa nyumbani kwake. Ripoti inaeleza kamanda wa polisi Mohamed Jaso aliarifiwa na mkazi kwamba mkaguzi mkuu anayesimamia kituo cha polisi cha Mitheru alikuwa akihifadhi watoto wadogo ambao alishukiwa kuwa lawiti. Baada ya kuhojiwa, maafisa walithibitisha watoto wote sita walikuwa w wanafunzi kutoka shule moja ya msingi na waliokolewa na kupelekwa sehemu salama katika kituo cha polisi cha Chogoria huko Kenya. Adili anaandika nawapa pongezi polisi kwa hatua mliochukua, lakini isiishie hapo, tuone sheria zaidi ikitendeka. Kingine kinachoendelea kuelezwa katika mitandao ya kijamii ni kuhusiana na mgomo wa madaktari Kenya, ambapo wamehimiza serikali nchini humo kuyachukua malalamiko yao kwa upana ili waweze kufanya kazi katika mazingira bora zaidi na yenye ustawi kwa wote. Kadria anasema wizara ya afya Kenya, malizeni tatizo hili, ni kubwa, wagonjwa tunaumia. Warii anaandika mgomo, hata ukiwa wa siku moja, unaleta madhara. Sasa siku ishirini na moja itakuwaje? Kwingineko kwenye Twitter, kinachozungumziwa ni kuhusu rais mteule wa Marekani Joe Biden alivyochomwa chanjo ya covid 19, na kuonyeshwa moja kwa moja kwa jamii. Grace anaandika mfano mzuri kiongozi, maana anahamasisha watu kwa njia nyingi. Right anaandika covid imetufanya tusome sana kuhusu kila kitu unachoambiwa utapatiwa kama chanjo. Crai anaandika Mungu saidia tumalize sherehe salama bila korona, huu ni mtihani wa dunia. Ni hayo tu niliyokukusanyia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Ni mkamiti Kibayasi kutoka Washington. Nam, asante sana Mkamiti Kibayasi, mtoto huyo ametupasha na ujiri eh, yanayonong'onwa Mna, ama yanayosengenywa, akwambia samaki mtandaone. Samaki wa pwani wako wapi? <laughs> <laughs> Mkamiti, karibu sana Mombasani, utakula samaki mpaka useme basi e, ukipokea chanjo ya Pfizer tu e, ama chanjo yote ile <laughs> wewe njoo, tunakukaribisha. Tuendelekee katika kitengo cha swali la leo. Naona muda wetu nakamilika. Studio naona Josphat Kioko pamoja na Aida Hisa wanasema toka toka toka, tuangazie swali la leo. Kunani huko? Swali letu mapema tumekuwekea pale mtandaoni, tumekuuliza hivi, mabibi wa wanaolea wajukuu je, wanastahili kulipwa? ewe. swali zuri sana hilo maanake watu wamekuwa sana wakiwasukumizia ukipenda nyanya wengine wanaita bibi ama yule mama mkwe ni kama ni nini yaani maanake alakuli hal bibi pale nyumbani unapompatia mtoto wako akulelee ama akutunzie anastahili kulipwa? Ndio swali hilo. KC Ahura unasema nani? Kasema mamangu anawalea wajukuu theluthi mbili ya waliozaliwa kwa watoto wake. Hmm, naona sio lazima alipwe kutokana na kazi wanaomfanyia. Imagine lo Unaona mambo haya <laughs> wacha niache hisia zangu, sisemi kitu, mi napaaza hisia za maoni za uh, mashabiki wetu ambao tunawapatia kipaumbele. Mmoja anajiita Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi, Kenya, anasema bila shaka mabibi wanaolea wajukuu wanafanya kazi kubwa sana, waliwaelea hata wazazi wa wajukuu hao, haistahili walipwe tu. Naona huyu anaposema anavosema, eh wanastahili kulipwa mm. Kamate DJ kutoka DRC, Lubero Kipese anasema kwangu, ntasema hapana, hawastahili kulipwa, wajukuu pia wanafanya kazi bila malipo. Victor <laughs> Victor wa Bukoba, Tanzania, anasema wale wanafanya tu kwa upendo na mapenzi yao, kwani wewe ukiamua kumlipa bibi utamlipa kiasi gani? Tumalize naye, Abu Ali Costa anasema ngoja kwanza hawa mabibi wa Kenya au wa Tanzania, maana wanatofautiana. oh, really? Jones Kalembu wa Bukavu DRC anasema ndio walipwe eh, kama pesa zipo kweli. mjadala mzuri huu, asanteni sana. Unasemaje Colin, maanake limenigusa mimi. cha muhimu ni kwamba mm. unapopata ikiwa huko mjini na umemwacha bibi na wajukuu nyumbani mm -hmm. Chukua kitu kidogo tu, maanisha kiwe ni kama shukrani tu, so uwezi kulipa, so shukrani tu na watu wawache tabia mbaya, kufikiri kwamba ni jukumu lao kuangalia watoto wenu. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi katika kipindi cha VOA Express. Muda wetu umekamilika, shukrani za dhati ni kwa maproduse wetu Josephat Kioko, Khadija Riami pamoja na Aida Issa. Mimi ni Collins liberty ale nam, kwa ushirikiano wake Salma Muhamed. Hapa mimi nilipo na wageni, nasema Krismasi njema, kama tutakutana tena lakini, mkumbuke bado COVID ipo tena sana, kwa hivyo mujikinge.