Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako nimi Patrick Ndwimana. Karibu watu kumi na watatu wamefariki kutokana na milipuko miwili inayoripotiwa kuutikisa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Eden kusini mwa Yemen hii leo, muda mfupi tu baada ya kuwasili ndege iliyokuwa na wasafirisha wajumbe wa serikali mpya ya umoja wa kitaifa. Haijafahamika bado kilichosababisha milipuko hiyo lakini milio ya bunduki na hapa na pale ilisikika karibu na uwanja huo wa ndege. Serikali ya Yemen inayotambulika kimataifa na wapiganaji wanaotaka kujitenga huko kusini wameunda serikali mpya ya kushirikiana madaraka hapo Disemba 18 na waliwasili katika mji huo wa kusini wa Aden hii leo baada ya kuhapishwa nchini Saudi Arabia. Serikali hiyo ya wajumbe ishirini na nne iliyoundwa chini ya usimamizi wa serikali ya Riyadh, ambayo inaongoza muungano wa nchi za Kiarabu unaopambana na wahudhi wanaoungwa mkono na Iran wanaoshikilia mji mkuu wa Sanaa tangu elfu mbili kumi na nne. Baraza la Ushirikiano wa Nchi za Ghuba, GCC, leo limesema kiongozi wa Qatar amealikwa kwenye mkutano wa baraza hilo wiki ijayo katika juhudi za kumaliza uhasama baina ya Doha na ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia. Emir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad al-Thani, amepata mwaliko rasmi kutoka kwa mfalme wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman juu ya mkutano huo ambao unafanyika Januari tano na kushirikisha mataifa sita wanachama wa GCC. Mkutano utafanyika katika jimbo la Al Ula kaskazini magharibi mwa Saudi Arabia, lakini haijawa wazi iwapo Shekh Tamim atashiriki kwenye mkutano huo baada ya kususia mkutano uliopita na kuamua kumtuma waziri mkuu wa wakati huo Abdullah bin Naser bin Khalifa amwakilishe kwenye kikao hicho cha viongozi wa mataifa ya huba. Kando ya Saudi Arabia na Qatar, baraza la GCC linajumuisha pia nchi za Bahrein, Oman, Kuwait na Umoja wa Falme za Kiarabu. Mwezi Juni mwaka 2017 Saudi Arabia ilishawishi washirika wake Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Misri kusitisha uhusiano na Qatar kwa madai kuwa ni mshirika wa karibu wa Iran na inahifadhi makundi ya kiislamu yenye itikadi kali, madai ambayo yalikanushwa na Qatar. Hii unaendelea kusikiliza ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Waangalizi wa uchaguzi kutoka Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Uchumi Mataifa ya Afrika ya Kati na wa kutoka ukanda wa Sahel wamesema uchaguzi mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati uliofanyika Jumapili iliyopita ni hatua muhimu sana iliyoimarisha demokrasia ya nchi hiyo. Waangalizi hao walifuatilia uchaguzi huo katika miji miwili pekee kutokana na wasiwasi wa ukosefu wa usalama kutokana na tishio la makundi ya waasi kufanya mashambulizi. Uchaguzi huo wa Jumapili ni hatua muhimu sana kwa nchi hiyo yenye misukosuko mikubwa ya usalama, kiwango kikubwa cha umaskini na mashambulizi ya kila mara kutoka kwa makundi ya waasi. Jamhuri ya Afrika ya Kati imekumbwa na vita vya kila mara tangu kutokea mapigano ya wenyewe kwa wenyewe mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Makundi ya waasi yanashikilia theluthi tatu ya nchi hiyo na kura zimesafirishwa hadi mjini Bangi ili kuhesabiwa. Matokeo ya awali ya uchaguzi huo yatatolewa Januari kumi na nane. Duru ya pili ya uchaguzi itafanyika Februari kumi na nne iwapo mshindi hatakuwa amepatikana katika duru ya kwanza. Kamati ya serikali ya kuhakikisha kwamba uchaguzi huo unakuwa huru na wa haki imesema kwamba uchaguzi haukufanyika katika wilaya kumi na mbili. Kimbunga chenye nguvu kilitua mapema leo karibu na mji wa Beira nchini Msumbiji na kuleta mvua nyingi na upepo mkali kwenye eneo ambalo liliathiriwa mno na kimbunga Idai takribani miaka miwili iliyopita. Kimbunga hicho cha sasa kimepewa jina la Chalane. Beira ambao ni mji ulio kwenye pwani ya Msumbiji una wakazi takriban laki tano na bandari ya pili kwa ukubwa nchini humo ambayo hutumiwa na nchi kadhaa zisizo na bandari kwenye eneo hilo. Kwa mujibu wa kituo cha Ufaransa cha kufuatilia maswala ya vimbunga katika eneo hilo, kimbunga hicho kilikuwa na upepo wa kasi ya takriban kilomita 85 kwa saa, na wakati mwengine wa upepo huo ulizidi kilomita 120 kwa saa. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni ikiwatakia usiku wa amani na utulivu. kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kipindi ambacho daima msikilizaji huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekua pekua kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutaangazia taarifa kuhusu kukamatwa kwa mgombea uraisi nchini Uganda Robert Kyagulanyi, huyu ni mgombea uraisi wa upinzani maarufu kama Bobi Wine, na kurejeshwa nyumbani kwake baada ya mikutano yake ya kampeni katika mji wa kisiwani wa Kalagala kusitishwa na kwenye sehemu ya pili tutamulika ripoti ya kituo cha utafiti kuhusu utalii nchini Kenya kwamba idadi kubwa zaidi ya watalii waliotembelea nchi hiyo katika kipindi cha mwezi uliopita walitokea Tanzania. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Polisi nchini Uganda wamekanusha ripoti kwamba mgombea urais kwa tikiti ya chama cha upinzani cha NUP, Robert Chagulanyi, ambaye ni maarufu kama Bobi Wine, amekamatwa. Badala yake, wanasema walimdhibiti tu na kumzuia kuendelea kuhutubia mikutano katika mji wa Kalagala ulio kwenye kisiwa cha Bugala, ziwa Victoria. Taarifa za vyombo vya habari katika taifa hilo zinaeleza kwamba Chagulanyi alihamishwa kutoka kisiwani humo na kupelekwa nyumbani kwake akiwa kwa ndege ya polisi aina ya ya helikopta. Kupitia kauli zilizochapishwa kwenye kurasa za Twitter na Facebook, polisi wamesema ripoti hizo ni za kupotosha, lakini polisi hao hao wamekiri kwamba kuna wafuasi wa mwanasiasa huyo ambao wamekamatwa. Mapema leo timu ya Bobi Wine iliripoti kwamba alikuwa amekamatwa na kuweka wazi picha zilizomwonyesha mwanasiasa huyo akielekezwa kwenye gari la polisi. Waliongeza kuwa waandishi wa habari walikuwa wamezuiliwa kufanya kazi zao. Na kabla hatujaendelea, msikilizaji, na ripoti kumhusu Bobi Wine matukio yanayowiana kwa njia moja au nyingine na siasa za taifa hilo la Afrika Mashariki yanaendelea kuchipuka kila uchao. Nikupe tu kidokezo kidogo cha hivi punde ni kwamba wakili anayetuhumiwa kwa utakatishaji wa fedha ambaye ya ripoti yake tulikuwa nayo hiyo jana kwa kina ameachiliwa kwa dhamana hivi leo na mahakama moja mjini Kampala, na muda ukituruhusu baadaye kidogo tutakuletea habari zaidi kuhusu taarifa hiyo, tukirejelea Bobi Wine ni kwamba tume ya uchaguzi ya Uganda ilikuwa inaonyesha kwenye ratiba yake y e, kwamba mwanasiasa huyo alikuwa afanye kampeni katika wilaya ya Kalagala, lakini polisi wakaingilia kati, wakisema kwamba alikuwa anahatarisha maisha ya wafuasi wake kwa kutozingatia kanuni zilizowekwa za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Huyu ni Bobi Wine hapa akizungumza na wafuasi wake kama alivyorekodiwa na shirika la habari la Reuters kabla ya mikutano mengine aliyopanga katika eneo hilo kusitishwa na polisi, baada ya kupata ripoti kwamba mwanasiasa huyo alikuwa amekamatwa. Tulizungumza na mwandishi wa VOA Ignatia Zibayizi akiwa mjini Kampala na hapa anaanza kwa kueleza hali ilivyokuwa. Ndiyo, polisi inasema yeye alizuiliwa, lakini walishika mashabiki wachache wa mashabiki, wa wa mashabiki wake ambao walikuwa wanafanya fujo, lakini uh, hatujajua kama ni kweli polisi inasema ukweli ati imenyuurudisha im, im, kwake nyumbani. Saa zingine nawezi kusema hivyo na na sio kweli, yaani nawezi kuhakikisha baadaye, sababu hatujaongea na chama chake kujua kwamba Bobi Wine ameshafika kwake nyumbani au baadaye huko na polisi. Ignatius, unahisi kwamba huu ni mwendelezo wa yale ambayo Rais Museveni alisema atayafanya katika hatua alizosema atachukulia wapinzani ambao anasema wanachafua nchi hiyo? E, ni hivyo hivyo, sababu Rais Museveni ameshasema namna hiyo mara nyingi na ukiona jinsi uh, askari polisi uh, uh, askari jeshi jinsi wanavyokamata mambo ya kampeni ya, ya, ya, ya kisiasa siku hizi ni kama ni kama vita, watu wanaenda na bunduki kubwa kubwa na wana ni kama wanaenda kwa, kwa, kwa, kwa, kwa vita. Na kwa hivyo naweza kusema kwa mambo ambayo Museveni na alikuwa anasema E, jeshi lake linaendelea linanendesha iendesha na kwingineko, hali ya kampeni inaendeleaje hapo Ignatius? Sio sawa. Tangu kampeni zianze hazijakuwa sawa. Kila siku ni mapigano, ni tia gasi, ni risasi, na watu wanauawa, wengine wanaumizwa, mimi nafungwa yani kwa wakandidate wale wa wa ambao wanagombea hicho kiti wachache ambao wa hawana ushabiki wengi ndio wana amani kwa kampeni zao, lakini hao wengine kina Bobby Wine, huyu mgombea chama cha FDC Patrick Amriat na general mwingine um, general uh, Henry uh, Tumukunde au kila wakati wanaenda wanaanzisha kampeni zao kila sehemu wanakuta kama kuna polisi, kuna askari jeshi wengi sana wanamwagika pale na huku, yani kuwazuia au kuwazuia kuwa kuendelea na kampeni zao. Yani unaweza ukasema mambo haiko vizuri sana hata kama tunakaribia uchaguzi. E, katika siku za karibuni kumekuwa na taarifa za waandishi wa habari kukandamizwa na vyombo vya usalama. Sijui kama hali imebadilika kufikia sasa au hali ni ile ile. Kwa ukweli, unakumbuka ripoti za zamani zinasema Uganda kwa ku, kuheshimu ha, ha, haki za waandishi wa habari ilikuwa mbele kwa, kwa Afrika, lakini uh, kwa hizi kampeni tunaona tun <laughs> hiyo fasi Uganda imeshashuka sana wa sababu mwandishi uh, wa habari Yaani, kama unafuatilia Rais Museveni kampeni za rais au serikali, nakuchukua kama mwandishi wa mwandishi habari hakiki mzuri, lakini kama unapisha habari ku, kwa kwa wagombea uh, kiti ambao wanapinga serikali au serikali nakuona kama wewe mwandishi wa habari mubaya, na kwa hivyo ndio maana unaona waandishi wa habari wengi wameshaumizwa, bado wengine wako mahospit wanatibiwa, wana, wana, wana, wana hospitali Uh, hali siyo nzuri kwa waandishi wa habari. Unakumbuka juzi walikataa mkutano wa uh, waandishi wa habari ambao ulikuwa unaongozwa na uh, msemaji wa jeshi na polisi uh, yani kuku, na, na kwa hivi inaonyesha kwamba hali siyo nzuri kwa waandishi wa habari na kwa hivi tunafanyia kazi katika uh, katika um, um, um, amani ndogo sana. Kwa hivyo ni kampeni ambazo zimeendelea kuwa na mvutano wa aina yake, lakini wakumbusho wasikilizaji, kampeni zenyewe zinafaa kuendelea mpaka lini zikiwa ni za Rais Museveni au za hao wengine? Zinafaa kuendelea siku mbili kabla uchaguzi, na uchaguzi kwa tarehe kumi na nne mwezi Januari. E, la, yani tarehe kumi na mbili kampeni zitakomeshwa na tarehe kumi na nne uh, itakuwa siku ya uchaguzi na huo uchaguzi ni wa rais, uh, right na, na wabunge. Asante sana Ignatius Zibahizi, mwandishi wa VOA ukiwa hapo mjini Kampala, Uganda, kwa kutupa maelezo hayo. Msikilizaji, ni taarifa ambazo zinaendelea kwamba tunafuatilia kwa karibu kujua ni nini kitafuata baada ya hayo. Mengine yaliyotokea, baadhi ya wanasiasa wa upinzani nchini Uganda wamekuwa wakipinga vikali hatua ya, ya tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ya kusitisha au kupiga marufuku kampeni katika maeneo fulani kwa kile ambacho wanasiasa hao wa, wanasema ni kisingizio cha athari za kueneza virusi vya korona. Jana unakumbuka kwamba tulikuwa na taarifa kuhusu e, mwanasiasa ambaye alizuiliwa kule e, upande karibu na mpaka wa Kenya kule Tororo, e, wakati akienda pia kuhutubia wafuasi wake, taarifa zikieleza kwamba alipuliziwa pilipili e, ambayo walisema ilikuwa kali kiasi kwamba ilimuumiza na vyombo vya habari vimenukuu rais wa chama cha demokratic cha Uganda Norbert Mao akiwataka e, wagombea uraisi wa vyama vya upinzani e, kuja na msimamo mmoja e, kuingilia kati na kuwafanya e, wa, ama kuifanya kulif, tume ya uchaguzi e, kubatilisha uamuzi wa wake wa kupiga marufuku e, kampeni katika wilaya e, mbalimbali nchini Uganda. Kwa kifupi tu ni kwamba siku ya Jumamosi tume hiyo ilitangaza sitisho la kampeni katika mji wa Kampala na wilaya zingine kumi na moja kwa madai kwamba kampeni hizo zingesambaza kwa kasi virusi vya korona. Msikilizaji, tukome hapo kwa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. nam karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj mridhi kama nilivyokudokezea ni kwamba katika sehemu hii tunaangazia ripoti iliyotolewa na mamlaka au kituo cha utafiti kuhusu utalii nchini kenya ambayo imechapishwa e, katika baadhi ya magazeti ya eneo hilo la afrika mashariki ikieleza kwamba Tanzania imeibuka kuwa chanzo kikubwa cha watalii wanaoingia nchini Kenya. Taarifa hiyo, msikilizaji, nikueleze kwa kifupi, kabla hatujaungana na mchambuzi wetu ambaye anafahamu zaidi maswala ya utalii na uchumi katika eneo la Afrika Mashariki, inaeleza kifupi tu kwamba Tanzania imeipiku Marekani kwa idadi ya watalii ambao waliingia katika nchi ya Kenya. E, katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita na hapa pia uh, inaelezwa kwamba kulingana na utafiti huo, watalii wapatao elfu nne na mia tatu na tisa waliingia Kenya ndani ya kipindi hicho, tofauti kabisa na ilivyokuwa e katika miezi iliyopita, ambapo uh, Marekani bado ilikuwa e, inaongoza ikifuatiwa na Uganda. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba uh, Tanzania inafuatwa na Uganda yaani kama chanzo cha watalii wengi nchini Kenya katika kipindi hicho kilichotajwa eh, ikiwa imepeleka watalii wapatao elfu tatu mia nane na kumi na mbili au uh, kumi na wawili. Na ingawa idadi hiyo kwa ujumla unaweza kuona kwamba ni, eh, ni ndogo uh, ikilinganishwa na miaka mingine ya hapo nyuma uh, ikumbukwe kwamba uh, ili utafiti ulifanywa wakati ambapo O, eneo hilo nzima linaendelea kukabiliwa na changamoto za korona uh, lakini hilo si ndilo suala ambalo tunalizungumzia hapa. Uh, kilicho muhimu ni kuangalia uh, ukweli wa taarifa hizi na ni nini ambacho kinasemwa na wachambuzi. Tayari kuna wale ambao wamenukuliwa kama huyu Andrew Malalika, Malalika uh, ambaye uh, ni mkurugenzi wa kampuni ya usafiri au kampuni ya utalii na safari za kitalii e, inayojulikana kama Jackpot. Amesema kwamba yeye akubaliani na ripoti hiyo, lakini hayo maoni yake. Vilevile wata Maeda ambaye ni, ni mwana mjasiriamali anayemiliki hoteli kadhaa katika eneo hilo la Afrika Mashariki amesema kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba huenda kuna uhakika ama kuna uhalisia katika ripoti hii e, kwa sababu mwezi Septemba ndicho kipindi ambacho e, masharti magumu yalikuwa yameondolewa kuhusu Covid 19 e, hasa baina ya Kenya na Tanzania kwenye mpaka pale, ambapo kama ambavyo tumekuwa tukiripoti e, palikuwa na mshike mshike, hali ya mvutano mvutano, kati ya nchi hizo mbili kwa kipindi cha miezi kadhaa. Nikupe tu msikilizaji, takwimu fupi kuhusu hali ilivyokuwa miaka iliyopita eh, kulingana na taarifa au kulingana na ripoti hiyo iliyotolewa na kituo hicho cha utafiti wa utalii nchini Kenya kwamba mwaka uliopita mfano, eh, watalii wapatao 193,740 kutoka Tanzania na ambao walisemekana kwamba ni watalii na wala sio wageni tu wengine wa kawaida, walitembelea Kenya wakitokea nchi hiyo jirani na Tanzania. Wakati huo iliorodeshwa kama nambari ya tatu, kwani wengi zaidi walikuwa wametokea uh, uh, kuniradhi, walikuwa wametokea hapa Marekani. Uh, ikionyesha kwamba 245,437 walitokea Marekani na nambari ya pili ilikuwa imechukuliwa na Uganda ambayo ilikuwa imepeleka au watalii wapatao mia mbili ishirini na tatu na kumi walikuwa wametoka Uganda kuingia Kenya. Hapa kwa undani, tumesema tuangalie kwa kina zaidi uhalisia wa ripoti hii, na ndio tumemleta mtaalam wa masala ya uchumi na vilevile utalii katika eneo hilo la Afrika Mashariki. Jina lake ni Dr Brevias Kayoza. Yuko mjini Dar es Salaam. Kayoza eh, karibu. Kwa undani, ulipoiangalia ripoti hii, ulipata hisia za aina gani? Za moja kwa moja, nimenyama ripoti hiyo, kuna mambo makubwa mawili. Jambo la kwanza eh, nafikiri najaribu kuonyesha mazingira ya nyuma ya kihistoria ambayo yamekuwepo kuhusu sekta ya utalii katika nchi za Afrika Mashariki na hasa kwa upande wa Kenya na Tanzania. Kwa hiyo, kuna maoni mengi ambayo yamejaribu kutolewa yanajaribu kuakisi historia ile ya toka Rais Ted Roosevelt alivyofanya safari kwenye miaka elfu moja mia tisa na tisa nchini Kenya, na utalii wa kisasa ukawa umeanzia pale kwa mazingira mengi ya bara Afrika na maeneo mengine ulimwenguni, na hiyo inajaribu kutengeneza dhana kwamba pale ambapo mtakuwa mna njia mbadala za kuweza kuvutia watu kwa mfano moja ni hii vita ya yeah, kiutalii ambayo yenyewe inaangalia takwimu kwa upande mmoja, lakini upande mwingine inaangalia e, vivutio vya kifedha kwa mfano sekta kwa mfano ya kodi kwenye kodi na makampuni yanayowekeza kwa hiyo Tanzania na Kenya utajaribu kuona kuna tofauti ya kweli kabisa kuhusu incentives au vivutio vya kiutalii vilivyowekwa nchini Kenya. Kwa hiyo mazingira ya jumla yanajaribu kuwekwa pale lakini upande wa pili ni kwamba kuna vitu ambavyo havina uhalisia wa moja kwa moja uh, hasa kwenye hizi namba ambazo zinatajwa na ripoti hii. Ni vizuri ikasomwa ikilinganishwa na ripoti ya hivi karibuni ya serikali ya Kenya yenyewe, na hapa ndipo tunaona kuna, kuna, kuna, kuna, kuna shida kwenye eh, takwimu hizo ya mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini ya wizara ya utalii na na, na, na, na maliasili na, yani tourism na wildlife ya, ya Kenya iliyotolewa mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini kwao unaona ina pande zote mbili najaribu kuone, upa, kwenye perception inajaribu kuvutia au mtazamo najaribu kujenga mazingira kwenye kile kitu ambacho kinatokea cha uhalisia lakini upande wa pili eh, takwimu hizi hazionyeshi uhalisia wa mambo kwa mtu wa kawaida ambaye anajaribu kuelewa tofauti iliyopo, kwa wageni wa kawaida wanaovuka mpaka labda kwenda kufanya biashara ama wengine kutembelea ndugu na marafiki e, ni vipi ambavyo inatambulika kwamba hawa ni watalii na wala sio wageni wa aina nyingine yoyote? Uh, uh, i ngumu kwa kweli kusema kwamba hawa ni watalii ama sio, eh, watalii kwa mfano tafiti nyingi au ripoti nyingi zinajaribu, hasa kwenye sehemu ya kiuchumi, zinajaribu kuonesha ni watu gani wanaitwa watalii katika sekta ya utalii na ni watu gani walikuwa kwenye shughuli zao za kawaida, ambao hausanishwi katika sekta ya utalii, kwa maana hiyo ya kiuchumi. Kwa hiyo hawa watalii ambao wengi wanaotajwa kwenda eh, kwenye shughuli za zao za kibiashara na wakati wakiwa katika shughuli hizo wakaweza kupata fursa labda za kuweza kutembelea maeneo, lakini katika sehemu walikotokea, katika hatua ya kwanza ya kwenda katika sehemu nyingine, walikuwa yingine katika shughuli hiyo, ni rahisi zaidi kuweza kuwatofautisha na wale ambao moja kwa moja ama wamekuja Tanzania kwa mfano na wametokea Tanzania kuelekea Kenya kwa ajili ya shughuli hizo. Ni rahisi kuwatofautisha na wale ambao wametoka Tanzania moja kwa moja kwa moja kwenda kwa shughuli za kibiashara na baadaye wakafanya hivyo. Ingawaje ukijaribu kuangalia ripoti yenyewe kuna jambo ambalo linahitaji kuwekwa vizuri kwa serikali kwa mfano ya Tanzania na wadau wa utalii. Kwa mfano juzi, siku mbili au tatu zilizopita, katibu mkuu wa wizara utali ya utalii nchini Tanzania ajaribu kuonyesha kwamba asilimia themanini ya wageni wote wanaokuja katika nchi yetu hawarudi tena, yaani eh, hawarudi kwa mara ya pili, yaani wale wale. Sasa hii ukijaribu kuifakta kwenye ripoti ya aina hii ni kwamba maanake ni kwamba mnaweza mkawa na watalii ambao wanaingia nchini Tanzania, uh, au wanatokea nchini Tanzania kuelekea eh, nchini Kenya kwa sababu ya eh, jinsi ambavyo watu hawa, moja sababu jinsi wanapokuwa handled, wanavyokirimiwa eh, au kwa sababu ya mazingira mengine ya kisekta eh, kwa ujumla. Nadhani hii ndio inaweza ikawa eh, tafsiri, japo ni ngumu kidogo kuweza kuieleza vizuri. Sasa haya yanajiri uh, sio muda mrefu sana uh, baada ya ripoti zilizoibuka kuhusu uh, msukumo uliokuwepo uh, hasa katika nchi ya Kenya kujaribu ku uh, kuhamasisha watalii wa ndani na hivyo uh, nikisema watalii wa ndani hapa simaanishi kwamba ni hapo Kenya tu, katika muktadha mzima huo wa wa wa uh, jumuia wakijumuia katika eneo hilo Unadhani kwamba hili linaweza kuwa na mchango wowote eh, kwa hali hii ambayo tunaizungumzia sasa? E, bila shaka hili hili hili muridhi, sio tu kwamba linaweza lakini linao mchango moja kwa moja. Ni kwa haraka sana mmoja wanaharaka, wa wanaharakati na wasomi maarufu wa masuala ya uhifadhi nchini Kenya, Dr. Modekai amekuwa kwa miaka mitano ama sita hivi consistent, kwa mwendelezo amekuwa akishawishi serikali ya Kenya na sekta ya utalii e, nchini Kenya kwamba ijaribu kutenganisha vitu viwili, ili waweze kuvuna matokeo ya utalii: utalii upande mmoja na uhifadhi upande wa pili, na amekuwa akijenga hoja kwamba utalii ni matokeo ya uhifadhi na sio kinyume chake. Sio kwamba unaanza na e, utalii ndipo unapata uhifadhi; unahifadhi kwanza ndipo unapata utalii. Na moja ya hoja anazojenga mle ni kwamba ni lazima watu wa ndani katika eneo husika wawe sehemu ya kwanza ili kuweza kulinda uhifadhi huo na kujenga mazingira ya endelevu. Taasisi za kiutalii nchini Kenya, kwa kweli utajaribu kuangalia katika ripoti, walau kwa miaka mitatu hivi, zimekuwa zikichukua maoni hayo ya Dr. Modekai na anajaribu kufanyiwa kazi. Kwa hiyo ni kweli katika eneo letu kuna eh, maeneo mengi eh, ambayo yanaonyesha kwamba Kenya anajaribu kuvutia sana watalii wa kieneo kwa sababu ya hoja ya utalii na uhifadhi. Lakini eneo jingine mridhi, uh, kwa haraka haraka, asilimia sitini ya watu wanaoitwa elite, wale wasomi, wataaluma, wafanyabiashara mahiri, asilimia sitini ya watu hao katika nchi za Afrika Mashariki wako wana makazi Nairobi apo, wanafanya biashara Nairobi, au kuna shughuli za kitaaluma za kisomi za kibiashara zinazofanywa o Nairobi, na hii ni njia muhimu sana kwa sababu inaweza, inaweza moja kwa moja inaita imani kwenye sekta ya utalii uh, tourism confidence economic factor, ambayo inafanya watu wengi katika eneo husika, kwamba kama eneo hilo linaweza kuwa na kuvutia watu, basi inawezekana watu wakawa wanatoka katika maeneo ya pembezoni au nchi zingine, kwa mfano Tanzania ama Uganda, kuweza kuelekea eneo hilo. Of course hiyo lazima iunganishwe na sekta kwa mfano ya kikodi na sera za kodi, ambazo kwa muda utaona kwamba Kenya kama kuna wana ushindani mkubwa sana inapokuja E, kati yake na Tanzania na nchi zinazozunguka mara zote anacheza katika mstari ambao wao Tanzania na Kenya wanaishia, Tanzania na Uganda wanaishia, Kenya anajaribu kushuka e, kidogo, ili kuweza kuweka mazingira ambayo ni bora zaidi. Kwa haraka haraka, daktari, kabla sijakuuliza swali la mwisho, uh, kuna utata huu kuhusu ni nani hasa ambao ndio watalii wanaotajwa kwenye ripoti hii uh, ikiulizwa kama pia inajumuisha labda wale ambao wana, wana wana taaluma za aina tofauti tofauti kutoka nje wanaita kwa Kiingereza eh, i eh, sasa sijui hapa utajuaje hmm, kama hawa tu ni Watanzania raia wa Tanzania, wa Tanzania ambao wanavuka au pia na wengine waliokuja Tanzania wakatua, wakatua Tanzania wakakaa kidogo halafu wanataka kuingia Kenya. Hapo unaona kama kuna tofauti ambayo iko bayana? Hakuna tofauti na kwenye ripoti hawajajaribu ku, kuonyesha eh, tofauti hiyo na hapa ndipo unapoona hiyo hoja ya kujaribu kucheza sekta ya utalii ili kuweza kuvutia upande fulani, huoni huo utofauti wa aina hiyo. Kwa hiyo inawezekana ni tofauti na hicho kinachosemwa, kwa mujibu wa, kwa muktadha wa hii hoja, yani akina ya nani hasa, wawezi waliokuja walikuwa tanzania ama, ama nchini kenya. Asante sana, Bravias Kayoza. Ni hayo tu msikilizaji, kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Mridhi.