Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika kipindi hiki hivi leo tutaangazia siasa za Uganda, ambapo wanasiasa mbalimbali mbali wanaendelea na kampeni zao huku shutuma zikiendelea kuongezeka kwamba utawala wa rais Yoweri Kaguta Museveni unawakandamiza wapinzani kwa njia mbalimbali kuelekea kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Januari mwakani. Katika sehemu ya pili, tutaangazia maadhimisho ya miaka 70 tangu kuanzishwa kwa chama cha kitaifa cha riadha nchini Kenya, Athletic Kenya, ambapo utayapata yote hayo papa hapa. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi Kati Uganda ikiendelea kujitayarisha kwa uchaguzi mkuu ulopangwa kufanyika tarehe 14 mwezi Januari mwakani, rais wa taifa hilo Yoweri Kaguta Museveni na mwanasiasa chipukizi na msanii Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, wanaendelea kutajwa na wachambuzi e, kama ambao wanaongoza kwa umaarufu kufikia sasa, licha ya Bobi Wine kulalamika mara kwa mara kwamba yeye na wafuasi wake pamoja pia na wapinzani wengine wanakandamizwa kwa njia mbalimbali na utawala wa Museveni ambao umepelekea kwamba wao wafungiwe ndani gerezani, hali ambayo mara nyingine imezua vurugu. Marekani imeionya Uganda kwamba huenda ikaiwekea vikwazo au ikawawekea vikwazo maafisa wa ngazi za juu katika serikali hiyo na kwenye jeshi kufuatia tuhuma za ukandamizaji wa upinzani wakati wa mchakato wa kuelekea kwa uchaguzi huo wa mwezi Januari. Kupitia ujumbe wa Twitter siku ya Alhamisi wiki iliyopita, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisema ni matarajio ya utawala wa Rais Donald Trump kwamba uchaguzi huo utakuwa huru na wa haki. Na kauli hiyo ya Pompeo ilitolewa kufuatia matamshi ambayo yalitolewa na mwenyekiti wa kamati ya mambo ya nje katika e, baraza la wawakilishi la Marekani Eliot Engel, akitaka viongozi hao wawekewe vikwazo kwa kile alichokiita, na hapa na mnukuu, hali mbaya ya ukiukaji wa haki za binadamu katika e, taifa hilo la Afrika Mashariki, mwisho wa kinukuu. Tutaangalia yote hayo katika mazungumzo yetu na mchambuzi ambaye atajiunga nasi baadaye Akol Amazima naona simu yake hapa inapiga na nitaipokea hivi punde Lai, lakini kwanza tuangalie yale yaliyo mapya kabisa. Rais Yoweri Museveni, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu, amefanya mabadiliko katika jeshi la nchi hiyo, na ni kwamba amemrejesha mwanawe Luteni Jenerali Muhozi Kainerugaba kuwa mkuu wa kikosi cha ulinzi cha uh, kinajulikana kama elite squad ama ukipenda elite unit cha Special Force Command SFC. Ni mabadiliko ambayo yamefanyika wakati kama nilivyosema, jeshi la polisi likiendelea kushutumiwa kwamba linawasumbua au linavuruga kampeni za uchaguzi, hasa zile za wapinzani. Tutaangalia kwa kina kuhusu a, uchaguzi au uteuzi huo na ni nini manake, wakati tukiungana naye Akol Amazima. Katika masala mengine, tume inayosimamia mawasiliano nchini Uganda imeiandikia barua kampuni ya Marekani ya Google ikiitaka kampuni hiyo ifunge stesheni kadhaa au tuseme ni channels, yani vituo vinavyorusha matangazo yake kupitia mtandao wa YouTube. Matangazo haya sasa wa UCC nasema yaondolewe na chano hizo zifungwe. Na miongoni mwa station hizo pia ni Ghetto TV ambayo inamilikiwa na chama cha National Unity Platform na mgombea wa uraisi Robert Chagulanyi ambaye tumemtaja hapo juu, mpinzani mkuu kwa sasa wa raisi Yoweri Museveni. UCC inataka karibu station kumi na tatu zinazopeperusha matangazo yake moja kwa moja kupitia YouTube zifungwe kwa misingi kwamba zimekiuka sheria na maadili ya habari nchini Uganda. Kufuatia hayo kumekuwa na tetesi za kila aina eh, ni kwa nini la raisi eh, Museveni, eh, kwa sababu yeye ndio kiongozi wa nchi anakubali mambo kama hayo yatokee, wengine wakiunga mkono pia eh, kwamba ah, vituo hivyo au ah, chano hizo za YouTube zifungwe. E, na vituo ambavyo vinapeperusha pia vifungiwe e, kazi hiyo. Na kuna sheria ambazo e, zinafuatwa katika nchi ya Uganda kuhusu mawasiliano e, kuna a, kama walivyoeleza e, UCC walisema kifungu e, e, cha a, kulingana na sheria mwaka elfu mbili, mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kifungu cha tano na hayo yamejiri siku chache tu baada ya Rais Museveni kusema kwamba ambaye kama unavyojua na wania muhula wa sita madarakani tangu alipochukua hatamu mara ya kwanza mwaka wa 1986 akisema kwamba a, siku chache zilizopita kwamba hajaona mtu yeyote ambaye ana uwezo wa kuongoza Uganda kwa sasa na hivyo ataendelea kuwa madarakani kwa sababu wapiga kura nchini kote wanamhitaji ili kuendelea kuongoza taifa hilo na nisipoteze muda basi, tumkaribishe Akola mazima akiwa kule mjini Kampala. E, Akole, twende moja kwa moja hayo ambayo nimeyasema ambayo yanagonga vichwa vya habari. Yapo kuhusu kuteuliwa e, kwa, au kurejeshewa tena mamlaka kwa mwanawe Rais Museveni, Luteni Generali Muhozi Kainerugaba, e, kuwa mkuu wa kikosi cha ulinzi wa raisi, yani Special Force Command. Hilo limechukuliwaje? na je, hali hiyo ama hatua kama hiyo ni kitu cha kawaida katika uteuzi uliofanyika? Uh, ingawa sija sijapata taarifa kamili, unalenga kuimarisha usalama, hasa wakati huu wa uchaguzi, wakati huu wa janga la Covid na wakati huu ambapo tunaingia katika msimu wa Krismas nam. Kwa wale ambao akoy, eh, bila shaka unafahamu kwamba Uh, wakati mabadiliko kama haya yakifanyika, kunao wanatoa kauli ambazo wanaeleza kwamba huenda yanafanyika ili Museveni kupata udhibiti kamili, kwa sababu ha yajayo hayajulikani. Sijui kiuchambuzi, uh, hao wana haki ya kusema hivyo ama kuua na maoni kama haya uh, anasema akili nywele na kila mtu anazaa, kwa hivyo mtu mwingine atasema ng'ombe ana miguu miwili na mikono miwili, na mwingine atasema na ng'ombe ana miguu minne hana mikono. Kwa hivyo kwa sababu tunachojua kwamba wakati huu tuko katika uchaguzi, na kwa kweli unaona kwamba uchaguzi ni uchaguzi mkali kati ya Bobi Wine chagulani na rais ikakuta Museveni. Vilevile kuna lile vuguvugu la vijana ambao wale, tangu wazaliwa hajamuona rais mwingine. Kwa hivyo wana, wana ule uchu wa mabadiliko wanataka, maba, wanataka mageuzi wanataka mapinduzi, waangalie kwamba je, je Uganda uh, itakuwaje katika uongozi uh, wa rais mwingine. Kwa hivyo haya yote yapo, lakini nakuna wazee ambao walishuhudia ma- mambo ya kale wanasema hapana, ikiwa tutabadilisha lazima tubadilishe kwa utaratibu tu, yani tuwe taratibu tusifanye mambo haraka, vinginevyo tutadumbukia katika shimo kama lile la Libya na nchi zingine ambazo zimefanya mabadiliko ya ghafla. Akono, umenisikia nikieleza mengi ambayo yameendelea hapo kuhusu mambo ya YouTube kutakiwa iondoe video ambazo uh, zimewekwa kwenye mtandao wake na vile vile mambo mengine tu kama kampeni ambazo zimeibua hata vurugu uh, uh, hata vifo hapo Uganda, mambo yote hayo yanawekaje? E, ta taswira e, ta ya e, siasa hapo Uganda wakati huu ambapo hali ya taharuki, unakumbuka sio, uh, wiki nyingi zimepita ilikuwa imepanda sana. Masuala hayo yameibua hisia za mseto, lakini ukweli kama unavyosema, tunaona kwamba upinzani nchini Uganda hawajapewa e, nafasi ya kutosha na kwa kweli upinzani hapo Uganda, kama ilivyo katika nchi nyingine za Afrika, tunaona kwamba kwa kweli e, uwanja wanamo uchezea siasa si uwanja e, ambao, kwa Kiingereza ground, e, lakini hiyo haimaanishi kwamba e, hawawezi kuendelea mbele kwa sababu ukilinganisha na nchi nyingine tunasema fadhali hapo Uganda. Alafu jambo la UCC ndiyo tunasema kwa kweli tunaona kwamba wakati wengine UCC imetumia nguvu nyingi yaani, sisi ndio mamla, mamlaka au tume ya mawasiliano ya Uganda. Wakati mwingine imetumia nguvu nyingi kiasi kwamba hapa imechukua majukumu ambayo si ya kwake, majukumu ambayo ni ya Uganda Media Council. Kwa hivyo ndio unajua kwamba wakati mwingi vyombo vya habari huenda vinaweza kujenga au vikabomoa. Na ya jamii yoyote ile, yaani uandishi habari na wale wanaotumia hivyo vyombo wasipo jihadhari. Kwa hivyo naona kwamba UCC inachukua hatua za tahadhari, lakini wakati mwingine tunaona kwamba kweli inatumia nguvu nyingi na kuchukua kuchukua majukumu ambayo si ya kwake. Tukienda kumalizia kauli ya Rais Museveni hivi karibuni kwamba ataondoka tu wakati ataona kuna mtu anatosha e, ku, ku, ku kuongoza Uganda e, sijui, najua kwamba ni nyakati za kampeni na nini, lakini e, kuna watu walichukulia kwamba hakuna mtu mwingine katika nchi hiyo ambaye anaweza kuchukua e, uongozi. Hilo e, limezungumzwa li kwa njia moja au nyingine katika pitapita zako. Hilo jambo si mara ya kwanza rais Museveni kusema kwamba ataondoka pale atakapomwona mtu ambaye anaweza akaipeleka Uganda mbele. Kwa hivyo, yeye kwa mtazamo wake kama rais Uh, kwamba hakuna labda kwa sasa hakuna mtu na labda kwa wapiga kura, hali ya wapiga kura wanaona kwamba ndiyo tunawagombea kumi na moja, tunaona kuna wengine ambao wanaweza kupeleka, lakini kwa mujibu wa katiba uh, mtu yeyote ambaye ana kiwango cha elimu cha kidato cha sita, uh, mtu yeyote ambaye ana umri wa zaidi ya miaka kumi na nane, uh, mtu yoyote ambaye ni raia wa Uganda basi ana anapewa fursa ya akitaka kuwa rais, anapewa fursa ya kugombea. Wananchi waleo wakiona kwamba anastahili, basi wanampa kura, lakini sasa hayo ni maoni yake kama rais mwenyewe. Asante sana Akola Mazima. Msikilizaji, Akola Mazima ni mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka Uganda, na nakuomba usiondoke pahali unapotusikiliza, eh, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Naam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki kwa undani. Msikilizaji, kwa miaka mingi Kenya imewategemea sana wanariadha hodari kama mabalozi wake katika maeneo mbali mbali ulimwenguni ili kujenga uhusiano na mataifa mengine ambapo e, jana Jumanne chama cha riadha huko nchini Kenya kiliandaa hafla kubwa e, ambayo mwenzangu Kioko ananieleza kwamba ilikuwa ya kusherehekea miaka sabini ya ufanisi wa chama hicho. Wanariadha wakongwe kama vile Kipchoge Keino pamoja na wale chipukizi walitambuliwa na kutuzwa kwa kuwa kielelezo cha jamii nzima. Na sasa tuungane na mwenzangu Josphat Kioko ambaye ana maelezo zaidi katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Shukran. Kenya imeadhimisha miaka sabini ya ufanisi wa chama cha riadha nchini kwa jina la Athletics Kenya, ikiwa mwanzo kiliasisiwa mwaka 1950 kwa jina la Kenya Amateur Athletics Association kaaa miaka sabini baadaye imeshuhudia ufanisi mkubwa katika michezo ya kimataifa, mbio za ulimwengu, mbio za michezo ya Jumuia ya Madola, mbio za Afrika na pia mashindano mengineyo kama marathon yanayoandaliwa na kualipwa na michezo pesa nyingi. Wakati wa sherehe hizo zilizoongozwa na waziri wa michezo nchini Kenya, Bi Amina Mohamed, imebainika kuwa nchi ya Kenya kufikia sasa imeshinda medali mia moja na tatu kutoka michezo mbalimbali, mbali ya Olimpiki. Baadhi ya wanariadha wa sasa wanaojiandaa kuelekea Tokyo mwaka ujao watakuwa wanajaribu kuongezea nishani hizo. Waziri Amina Mohamed amewataja wanariadha wa kongwe na wale wa sasa kama mabalozi wanaosaidia nchi ya Kenya kujiimarisha katika uchumi kupitia utalii huo wa michezo. Wanariadha wa Kenya walianza kushiriki mashindano mbalimbali mbali ya ulimwengu hata kabla ya Kenya kupata uhuru mwaka 1963. Mwaka 1954 ndio wanariadha wa kwanza wa Kenya waliwakilisha katika michezo ya jumu ya jumuiya ya Madola wakiongozwa na Nyandika Maiyoro aliyekimbia bila viatu miguuni katika miaka ya karibuni ufanisi huu unaweza kuelekezwa katika mbio za dunia ya mwaka elfu mbili kumi na tano yaani miaka mitano iliyopita, wakati Kenya ilipochukua nafasi ya kwanza kote duniani ikishiriki mbio za ulimwengu mjini Beijin Huchina. Ajabu kubwa, kando na mbio za masafa marefu, Kenya ilishinda dhahabu katika mbio fupi mita mia nne kuruka viunzi kupitia marehemu Nicolas Bet kilichosherekewa jana wakati sabini wa kuadhimisha miaka ni mjinsi wakongwe wa riadha walivyotumia nafasi yao kusaidia jamii katika miradi mbalimbali mbali na kuleta mwanga katika nchi ya Kenya. Mwiongoni mwao ni mkongwe wa riadha Kipchoge Keino ambaye kati ya miaka 67 alishindia Kenya medali nyingi katika olimpiki na mbio za dunia, akiwa pia bingwa wa dunia. Umri wake sasa, Kipchoge ni miaka 80 hapa kwa undani nimezungumza naye kwa njia ya simu, na kwanza nikamuuliza kuhusiana na kilichojiri katika sherehe hizo za miaka sabini ya chama cha riadha Kenya. Kwa hayo tuliita wachezaji ambaye walifanya vizuri katika michezo yao, wakaja k ili mwa... mwaka sabini. Kama Kenya tumefanya vizuri katika kontinent ya Afrika, tumefanya vizuri kwa ulimwengu na Commonwealth Games kwa mchezo ambayo wachezaji wetu walihusika Tukasema asante sana kwa organizing committee ambayo celebrate mwaka sabini. Ao ni sababu nimeshughulika na coaching baadaye, sasa na na administration of the president of National Olympic, nimeshughulika na committee tangu niwaije mchezo, nilirudi kwa wachezaji kufunza ikahakikisha ya kwamba katika mchezo yao, kama president Chairman ya National Olympic Committee ilihakikisha uh, wakienda wa, wa, nje na wamefanya um, mazoezi ya kutosha katika mchezo kama ya uh, Africa Games. Timu ya Kenya ilifanya vizuri katika mchezo ya Commonwealth. Timu ya Kenya imefanya vizuri. Timu ya Kenya katika Olympic wamefanya um, vizuri kuliko uh, uh, ile wakati yetu mm. Yaani wakati Olympic kama uh, uh, juzi ya Rio tulilete gold sita. Ukiangalia uh, tena watu kama uh, walifanya vizuri wakakuja na goro katika games ya antiseo a silver and bronze. Inaonyesha timu ya Kenya inafanya mazoezi um, na wamefanya vizuri. Tunazungumza na watu ambayo wanaweza kusaidia sisi kwa sponsorship ma kuqualify eh, kampuni kama eh, taska gloris kampuni kama loto wa, watu wengine kama pipeline wanatusaidia ma sponsorship, ili timu wa qualify qualification katika michezo mingi ni continental ingine ni timing kama riadha ni timing swimming ni timing lakini ile zingine yote timu lazima qualify kama imeshinda nchi ingine katika continent ya Africa nilihakikisha kwamba niangalie team hii wafanye vizuri na walifanya vizuri tukirudi nyumbani Eldoret tuna Kip Keino stadium na zaidi Nimeona pia unajishughulisha na ma mambo ya kushughulikia watoto mayatima, tueleze katika mambo e, ambayo yanahusika. Ni kufanyia mazoezi wachezaji nyumbani kwangu kama High Performance Training Center, ambayo wajezaji wanakuja na kaa hapa na, na kupeleka kwa mazoezi. Kama timu yetu ya rugby walikuja ukakaa hapa wakafanya mazoezi, na tunaangalia inafanya ile mazoezi ya kutosha. Ingine ni children home ile tunasaidia watoto ambaye wale hawana wazazi, unamba makao kama watoto wetu, tunampa nafasi ya kwenda kwa shule. Iko na shule mbili, iko na primary school ambayo niko na watoto mia tano ishirini wale orphans ni sabini, wale wengine ni watu wanalibia watoto yao kwa shule. Sekondari tuko na watoto mia mbili arobaini uh, wale orphans wako na uh, wale wengine ni watu wanalipia shule. kwa sababu umesifika sana kwa mambo ya humanitarian, vyuo vikuu ama universities za Kenya na nchi ya Kenya zimekutambua, hata umepewa digrii huko nje. kwa mfano, University of Bristol, ulitunukiwa nini na unaitumikia vipi kusaidia Wakenya? Uh, 100, uh, doctorate on sports, uh, development and so forth and humanity katika universiti ya Egerton wakanipatia degree tena kwa ile kazi ambayo nimefanya Kinyata Kinyatta wakavapatia diploma kuonyesha unafanya uh, vizuri kwa humanity. Nimesikia watu wakisema umesaidia wanafunzi wengi kwenda vyuo vikuu na umefanyaje? Eh, nimesaidia wengi ambayo wameenda scholarship overseas na wengine wao wamefanya vizuri, wengine wamepaki hata katika ilizuhizo, wengine ni lecturers, wengine ni daktari katika Kenya tuwaa lecturers ina university kama kama satmo Kenyatta, tuko na wengine katika Maseno University, hata wengine wako huko Makere, wengine iko nchi kama Canada, wengine iko Amerika, wengine iko huko, huko, uh, Ujerumani na hawa wanafanya vizuri, wako na haya nani, wengine ni lecturers katika area hiyo, wengine ni loyas, wengine ni madaktari. So inategemea ile mchezo ambayo, elimu ambayo ilienda kufanya. Kwa hivyo wote inaona wamefanya vizuri, wamekuwa na maisha nzuri, hasa ukiangalia kama wale their future life hapa Kenya kuna dhana kwamba serikali imewatenga ama haishughulikiwa na riadha wa zamani. Wengine wamekufa maskini, wengine ni magonjwa. Wewe tueleze vile ulifaidika mpaka ukafikia pale ulipo. Kwangu ilifaidika kwa sababu ni wakati wa kukimbia. Kuna wakati mwingine watu wa Coca Cola walipatia contract nikasign. Uh, nika, pesa. Wakati mwingine ni ota na watu wa kampuni skini kama ya nguo kama ya anachi ya, ya, lingine wamesaidiwa na makampuni ambayo nilipatia nafasi ni sign contract. Na nikafanya nika, hizo kazi nikasaidia, mimi hizo pesa nikasaidia lingine wale, uh, uh, watu wa humanity wamenisaidia, na um, the Olympic wamenisaidia tujenge shule. Other companies ya overseas wamenisaidia nijenge di hizo shule na kuangalia kazi nzuri imesaidia watu kusoma. Kuna saa naasnji singine ambayo inapewa scholarship, wengine anatoa vitabu, wengine anatoa kompyuta kama embassy kama embassy kama ya eh, Japan alileta kompyuta kwa shule, laptops. Wengine ya Amerika wakatuletea laptops katika primary. Wengine anatoa vitabu, so tunaenda kwa shule sumuza, so mwalimu wakasema tunahitaji hii kwa pesa tukanunua. Vijana wengi wanaojifunza riadha sasa hivi na wanakuja wanapata nafasi. Chukua nafasi hii uzungumze nao kupitia hapa VOA idhaa ya Kiswahili, una mashauri ambayo inaambia ya kwamba ni kujitoa na kuangalia ya kwamba mazoezi ile inafanya itasaidia yeye kufika ile kiwango ambayo inatakikana kuqualify kwa games ambayo inaelekea kama ni ya Commonwealth kama ni ya Olympic. Kwa hakika wengi wao wanafanya na hata wanapata nafasi nzuri kwanza ya nchi yetu, tunazungumza kwa Kiswahili. Tuna wachezaji nchi ya Afrika ama u... nchi kama ya Asia ama kule Europe wanakuja hapa kufanya kupu... kupu... kupu... mazoezi na Wakenya. Ukiangalia kama wachezaji natoka kama Rwanda kama wachezaji natoka kama huko Sudan kule Sri Lanka Silon upande kama Canada ama Europe wanakuja hapa nafanya mazoezi na Wakenya. Uh, kiwango kiwango nzuri. Kuna wengine ambayo wametoka kama China walikuweza kukimbia wakapata silver katika olympic games. Kwa hivyo hiyo, kama tunatoka Mkenya, jina Kipchoge likitajwa kila mahali duniani, hata uzunguni ukienda, ukitaja unatoka Kenya, unauzwa kama unajua Kipchoge. Unajihisi vipi kuwa na sifa kama hiyo? Kuwa na tabia nzuri, uweke hiyo jina yako, umefanya vizuri and you stand together with others humanity na jamuhimu Uh, ujitoe uji kama mtu tulikuja ulimwengu huu bila tutawa, tutaenda ulimwengu huu bila ya kwamba tukae pamoja na watu kama kama ndugu, na tufanye ile ambayo inatakikana kwa ulimwengu huu kwa umoja wa binadamu Mahojiano hayo na mkongwe wa riadha nchini Kenya Kipchoge Keino, aliye sura ya Kenya katika nchi mbalimbali kupitia riadha, ndio nakamilisha kwa undani. Mimi ni Josphat Kyoko na kurejesha kwa mwenzangu huko Washington DC. Asante sana Josphat Kyoko kwa kutukamilishia uh, kipindi hiki cha Kwa Undani hivi leo. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa makala ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, uh, msimamizi amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi ni BMJ Muridhi, na watakieni usiku mwema popote pale mlipo. Alamsiki. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.