Kumekucha Afrika. Hii ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi saa za Afrika ya mashariki na saa 11 saa za Afrika ya kati. Jina langu Harizon Kamao na mimi ni Sandey Shomari, nakukaribisha leo, ikiwa ni Jumatatu Januari 4 mwaka wa 2021 ambapo tunasikia kupitia redio za ushirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu www voaswahili com. Karibuni leo kwenye Kumekucha Afrika. Baadhi ya taarifa tunazoangazia ni mkutano kati ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Felix Tshisekedi na wabunge wake na hasa wale kutoka vyama vinavyomuunga mkono nini baadhi ya mambo yaliyojiri wakati wa kikao hicho? tumezungumzia mambo ya nchi kwa kiti visio yake iko, anasema sisi e, wana bunge sharti tumusaidie na tumsindikize kwa kutimiza ile ma, magano alilaga wananchi. Na katika taarifa nyingine, zaidi ya wa wabunge mia moja wa chama cha Republika hapa Marekani wakishirikiana na darzeni ya maseneta kutoka chama hicho wanasema kuwa siku ya Jumatano wanaoshiriki kwenye juhudi za kujaribu kupinga kutiwa saini ushindi da kura za maalum za majimbo wa rais mteule Joe Biden ambaye alimshinda rais Trump kwenye uchaguzi wa Novemba. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Sandey Shomari. Mwakilishi Nancy Pelosi alichaguliwa tena kwa spika baraza la wawakilishi wa Marekani siku ya Jumapili kwa kipindi chake cha nne akiwa na wingi uliopungua wawakilishi wa chama cha Demokrat na changamoto zilizo mbele yake. Mdemokrati huyo kutoka jimbo la California alipata kura zilizohitajika kupata ushindi Jumapili ya siri na huku Wademokrat wawili wakipigia kura ya wa wagombea wengine na wengine watatu wakipiga kura ya kusema walikuwapo bila kuunga mkono wala kukataa. Wademokrat wanashikilia wingi wa baraza la wawakilishi kwa idadi ndogo katika baraza jipya la 117 wakiwamo wademokrati 222 na warepublikan wapatao 211. Wawakilishi wengine wachache hawakuweza kupiga kura kwa sababu walikuwa wameambukizwa virusi vya korona au walikuwa na shida zingine za kiafya. Kwa mara ya kwanza tangu mwezi Mei, wabunge walipaswa kuwapa kwenye upigaji kura badala ya kutumia mfumo wa mtandao uliowekwa katikati ya janga hili. Kura hiyo ilidumu kwa saa kadhaa, wakati wabunge waliletwa ndani ya ukumbi katika vikundi vidogo vidogo ili kuepusha idadi kubwa ya wajumbe katika ukumbi. Bunge jipya inakabiliwa na changamoto kadhaa, kati yake kulishinda janga la Corona ambalo hadi sasa limegharimu maisha ya wamarekani zaidi laki tatu na na hamsini elfu na kufufua uchumi wa nchi. Pelosi mwenye umri wa miaka 80 ameonyesha kuwa baada ya kipindi hiki cha miaka miwili hata gombea muhula mwingine kama spika wa bunge kulingana makubaliano na makubaliano yaliyofanywa na Wademokrat nao mwaka 2018 na ambapo walimtaka asigombee uspika wakati huo. E, zaidi ya wabunge 100 wa chama cha Republican wakishirikiana na darazeni ya maseneta kutoka chama hicho wanasema kuwa siku ya Jumatano watashiriki kwenye juhudi za kujaribu kupinga kutiwa saini ushindi wa kura za wajumbe wa majimbo kwamba Rais mteule Joe Biden alimshinda Rais Donald Trump kwenye uchaguzi wa Novemba. Hatua hiyo ya kuidhinisha Biden kuwa na kura 306 dhidi ya 232 za Trump ndio hatua ya mwisho kuelekea sherehe za kuapishwa kwa Biden kama rais wa 46 hapo Januari 20. Ushindi huo ni lazima uidhinishwe na mabunge yote mawili kabla ya Biden kuapishwa, lakini wademokrat wanaodhibiti bunge kwa wingi mdogo wanaohakika watathibitisha ushindi wa Biden wakati baraza la Senate ambao lina Wademokrati wachache na Warepublican walio wengi, ambao baadhi wamekiri ushindi wa Biden, wana uwezekano wa kufanya vivyo hivyo kwenye baraza hilo. Kwa wiki kadhaa sasa tangu zoezi hilo kumalizika, Trump amekuwa akidai kuwa uchaguzi uliibwa bila ya kuwa na ushahidi wowote. Na iwapo Biden ataidhinishwa, basi Trump atakuwa rais wa tano katika historia ya Marekani ya miaka 245 kushindwa kuingia uongozini kwa muhula wa pili. Kupitia video fupi aliyotuma kwa njia ya Twitter, Trump ameomba wafuasi wake kujitokeza kwa wingi siku ya Jumatano hapa Washington DC, ili kupinga kuidhinishwa kwa Biden kama rais wa Marekani, akisema hilo linaweza kuwa tukio kubwa kabisa katika historia ya mji wa DC. na maafisa wa usalama pamoja na wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu wamesema kuwa waasi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati siku ya Jumapili walishambulia na kudhibiti kwa muda mji wenye utajiri wa madini ya almasi, wakati matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika wiki moja iliopita yakitarajiwa kutangazwa leo. Harison Kamau anasimulia zaidi. Ripoti kutoka kwa kikosi cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini humo cha minuska zinasema kuwa waasi watano kutoka kundi la CPC waliuawa huku wanajeshi wawili wakijeruhiwa wakati wa makabiliano kwenye mji wa Bangasou ulioko kwenye mpaka wa kusini karibu na DRC. Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati wanasema kuwa wanaamini kuwa waasi hao wanaungwa mkono na aliyewahi kuwa rais wa taifa hilo Francois Bozize na kwamba walianza mashambulizi mwezi uliopita baada ya mahakama ya katiba kupinga ombi la Bozize la kugombea urais dhidi ya Rais aliyeko madarakani Faustin Achange Touadera. Chama cha Bozize hata hivyo kimekanusha rasmi madai hayo ingawa baadhi ya watu wa ndani wamedai kushirikiana na waasi. Shirika la habari la Reuters linasema kuwa baada ya mapigano ya saa kadhaa kati ya wa wapiganaji wa CPC na vikosi vya serikali waliweza kuingia kwenye mji wa Bangasou Jumapili jioni, ingawa haijabainika ni kwa kiwango kipi walichukua udhibiti. Taarifa iliyokuwa imetolewa awali na minuska ilisema kuwa waasi walishambulia mji huo saa kumi na moja na nusu asubuhi na kwamba walinda amani wake waliingia na kusaidia wanajeshi wa serikali. Ripoti zinaongeza kusema kuwa CPC pia walishambulia mji anakotokea Towadera wa Damara ulioko takriban kilomita 80 kaskazini mwa mji mkuu wa Bangi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu watu mia moja waliwawa nchini Niger katikati ya uchaguzi wa rais katika shambulizi kwenye vijiji viwili upande wa magharibi mwa nchi hiyo, moja ya mauaji mabaya zaidi ya raia katika nchi hiyo na katika eneo la Sahel linalolengwa mara kwa mara na vikundi vya kijihadi. Ndio kwanza tumerudi kutoka eneo la mashambulizi yaliyofanywa Jumamosi. Katika eneo la Choma Bangu kulikuwa na idadi hadi watu sabini waliowawa, na huko Zaru Maderehe watu thelathini wamekufa, Almu Hassan, meya wa Tondi Kiwindi, mji ambao unasimamia vijiji hivyo viwili, aliambia AFP siku ya Jumapili kulikuwa pia na watu wapatao ishirini na tano waliojeruhiwa ambao baadhi yao walihamishiwa kwenda niami na ulam kwa matibabu, aliongeza. Shambulizi hilo ambalo hakuna aliyedai kuhusika nalo lilitekelezwa jumamosi na no magaidi kwenye pikipiki ili kushambulia vijiji viwili vyenye umbali wa kilomita saba. Washambuliaji hao waligawanyika katika safu mbili, wakati kundi moja lilishambulia zaru madiree jingine lilishambulia choma bangu, meya huyo alisema. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson alionya siku ya Jumapili juu ya raundi mpya ya marufuku ya kutoka nje yatakayotangazwa kote nchini humo wakati visa vya korona vikiongezeka, hasa kukiwa na aina mpya inayoenea Uingereza. Imekuwa kishuhudia visa vipya zaidi ya elfu hamsini kila siku, wakati wataalam wa afya wanabaini kuwa aina hiyo mpya inaambukiza kwa kasi zaidi ya asilimia sabini. Tumeshakubaliana kufanya kile kinachohitajika ili kudhibiti virusi ambavyo vinaweza kuhusisha hatua kali zaidi katika wiki zijazo, Johnson aliiambia BBC. Pia Jumapili, India ilitoa idhini ya mwisho kwa matumizi ya dharura ya chanjo mbili za korona. Chanjo mojawapo ilitengenezwa na AstraZeneca na chuo kikuu cha Oxford. Bharat Biotech, kampuni ya India, ilitengeneza chanjo nyingine. Ni marekani pekee inayopita India kwa idadi ya maambukizi. Marekani ina karibu theluthi moja ya maambukizi ulimwenguni, ikiongoza ulimwengu na zaidi ya kesi milioni 20.4 na vifo laki tano na hamsini elfu. India ni ya pili ikiwa na karibu nusu ya visa na vifo vilivyothibitishwa, kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins ambacho kinafuatilia kuzuka kwa ugonjwa huo ulimwenguni. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapo Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba shule nyingi nchini Kenya zinafunguliwa hivi leo baada ya masomo kusitishwa kwa kipindi cha zaidi ya miezi tisa kutokana na janga la virusi vya korona. Rais Uhuru Kenyatta Jumapili ametia saini amri ya kiutendaji iliyo na kanuni za kufuatwa kwenye taasisi za elimu wakati pia akiongeza muda wa amri ya kutotoka nje saa za usiku kwa miezi mingine mitatu ikiwa kama njia ya kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona. BMJ Murathi ana anatuarifu zaidi. Baada ya sintofahamu iliyokumba sekta ya elimu nchini Kenya kufuatia changamoto zilizosababishwa na janga la korona mwaka uliopita, hatimaye karibu shule zote nchini humo zinafunguliwa leo Jumaatatu, na wanafunzi na waalimu wanatarajiwa kuendelea kufuata kanuni zilizowekwa ili kuepuka uwezekano wa uenezaji kwa kasi wa virusi hivyo shule na vyuo vyote vilifungwa mapema mwaka jana, na licha ya msukumo wa hapa na pale kutaka zifunguliwe, Rais Uhuru Kenyatta aliahirisha ufunguzi huo hadi mwezi Januari mwaka huu. Idadi ndogo ya wanafunzi walirudi shuleni kutoka mwezi Septemba, hatua ambayo ilitajwa na serikali wakati huo kama pia ya kutafakari uwezekano wa kurudi kwa wanafunzi wote bila kuhatarisha maisha ya walimu wanafunzi, na wafanyakazi wengine wa taasisi hizo. Jana Jumapili, waziri wa elimu George Magoha alisema serikali iko tayari kuwapa barakoa wa wanafunzi wapatao milioni tatu ili kujikinga na virusi hivyo. Hata hivyo, waziri huyo alitoa wito kwa wazazi ambao wana uwezo wa kununua barakoa zao kufanya hivyo na kuwapatia watoto wao wakati wakirejea shuleni. The masks are 100% mandatory. You can already see... Hapa nasema barakoa ni lazima kwa wanafunzi wote, na ninajua kwamba kuna siasa nyingi kuhusu suala hili, lakini nawahakikishia Wakenya kwamba hatutaruhusu watoto kuwa shuleni bila barakoa. Tumeweka mikakati kabambe kuhakikisha kwamba watoto wote wako salama kote nchini. Hata hivyo, Magoa amekiri kwamba bado itakuwa ni changamoto kwa wanafunzi kuzingatia kikamilifu masharti yanayohitajika, lakini akahimiza kwamba kuna haja ya kujaribu kuyafuata kadri iwezekanavyo. Alisema itakuwa ni vigumu kwa watoto kuweka umbali unaohitajika na wizara ya afya. Magoa alisema serikali imetoa shilingi bilioni nne kwa wizara ya elimu ili kuharamia shughuli za masomo katika shule za msingi na zaidi ya shilingi bilioni kumi na nne kwa shule za upili ambazo zitakuwa kwenye akaunti za shule hizo kufikia Ijumaa wiki hii. Shughuli za hapa na pale za wazazi na wanafunzi wakinunua bidhaa, wakijitayarisha kurejea shuleni, zimeshuhudiwa katika miji mbalimbali nchini Kenya. Elfasandati ni mwalimu mkuu wa shule ya Hillside iliyo mjini Nairobi. wanafunzi ambao tumewapeza, tumewakosa kwa siku nyingi, karibuni sana wanafunzi wa kutwa. Wataingia jumanne tarehe tano na wabweni wanakuja kesho Jumatatu. Tumeweka taratibu na mikakati kabambe ya kuhakikisha kwamba silabasi na mtalaa una, unafuatwa una, una na ku, kuhakikisha kwamba umetimizwa kwa kiwango kinachofaa na kwa mujibu wa amri ya kiutendaji iliyotiwa saini na Rais Uhuru Kenyatta waalimu na wafanyakazi wengine wa shule na taasisi za elimu ambao wana umri wa miaka 58 na, na zaidi au wale walio na magonjwa ya awali wanahimizwa kutekeleza majukumu yao kwa njia ya mitandao au wakiwa nje ya madarasa ili kupata hewa safi. Hafla kama vile tamasha za mziki, michezo ya kuigiza na kadhalika, ambayo huleta mikusanyiko mikubwa ya wanafunzi imepigwa marufuku kwa kipindi cha siku tisini. Wakati huo huo, rais Kenyatta pia ameongeza muda wa kafyu iliyokuwepo ya kutotoka nje usiku kwa miezi mingine mitatu, pamoja pia na kupiga marufuku mikusanyiko ya kisiasa kwa siku sitini kuanzia leo. Unapoendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington, kumbuka kwamba kuna redio zetu shirika ambazo zimetapakaa kote katika eneo la Afrika mashariki na kati. Baadhi ya raia wa Uingereza wanaojaribu kurudi katika nchi wanazoishi kama vile Uhispania na nyinginezo za Ulaya wamezuiliwa kupanda ndege mwishoni mwa juma hili mashirika ya ndege yanakataa hati ambazo kabla ya Brexit ilikuwa uthibitisho halali wa hadhi yao kama wakazi nchini Hispania. Haijulikani ikiwa ni Brexit, yani Uingereza kujitoa Umoja wa Ulaya, au vizuizi vipya vya kusafiri dhidi ya watu nawataka wanaotoka Uingereza kutokana na COVID-19 vinavyosababisha hatua hiyo. Tatizo hilo linatokea katikati ya vizuizi vikali vya kusafiri kwa sababu ya aina mpya ya virusi ambayo imetajwa kusababisha maambukizi ya haraka nchini Uingereza. Pia inaonyesha ugumu wa urasimu unaotokana na kuondoka kwa Uingereza katika umoja wa Ulaya. Karibu raia laki tatu wa Uingereza wameandikishwa kama wakazi wa kudumu nchini Uhispania, lakini kabla ya Brexit wengi zaidi waliishi kwa muda wote au wa kiasi nchini kwao yote haya ni kupitia kumekuu cha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc rais ya ya Kongo, Sikeri, wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo felix tshisekedi amewaomba wabunge wote wanaoafiki kuwa walichaguliwa na wananchi kumuunga mkono katika utekelezwaji wa malengo yake ambayo amedai kwa muda mrefu yamekuwa ya yakibanwa na upande wa chama cha fcc chake aliyekuwa rais wa zamani joseph kabila hayo ameyasema jana mjini kinshasa akiwa katika kikao na wabunge zaidi ya mia tatu. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Ndiyo, hiyo ni kweli. Rais ameweza kuzungumza leo na wanabunge ambao walikubali kuweza kumshindikiza mgombea wa Claude, mmoja wa wabunge ambao wa wamekutana na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi, katika muji wa Kinjasa. Katika mkutano wake na wabunge ambao wa wamebadilisha njia, Felix Chisekedi, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameomba wabunge kujiunga naye katika ujenzi wa taifa katika malengo yake ambayo yalikuwa yamebanwa na upande wa FCC yake rais Joseph Kabila, rais wa zamani. Janet Kavira Mapera ni mmoja wa wabunge waliokutana na rais Felix Chisekedi hii Jumapili. Tumezungumzia mambo ya nchi kwa jisi, vision yake iko anasema, sisi eh, wana bunge sharti tumusaidie na tumusindikize kwa kutimiza ile ma, magano alilaga wananchi. Kama sisi wana bunge hatukumsindikiza ndani ya ile magano, itakuwa nguvu kwa yeye kutumika. Ndio anasema kama aliamua kuachana na ile utawala wa zamani ama FCC, cash. Anasema anachana na FCC, paske aliona kama kila mara alikuwa akataka kutenda mazuri, FCC wanamutia e, makale donc hakuna jinsi atumike. Hata hivyo nimezungumza naye mgombe wa Claude, mbunge wa Uvira Kivu Kusini, pembeni ya Ziwa Tanganyika, ambaye yuko katika bunge la taifa mjini Kinjasa, akiwa katika kundi la wabunge zaidi ya mia tatu ambao wamefanya mkutano wa kikazi na rais wa sasa Feli Chisekedi. Ndiyo, hiyo ni kweli, raisi ameweza kuzungumza leo na wanabunge ambao walikubali kuweza kumshindikiza eh, kwenye unio sakre, kwenye proje yake ya unio sakre, na nakuambia kwamba wanabunge walikuwa wengi sana, walikuwa wengi eh. Kwanza mimi mwenyewe nimeshangaa wakati niliona jisi watu wakiingia eh, antuka inaonyesha kwamba eh, wakongomani wanakubali E, mradi wa Union Sacree, mradi wa kuweka wakongomani pamoja ili kuweza kuleta mabadiliko kwa nchi. Hatua hiyo imechukuliwa shingo upande na upande wa rais wa Joseph Kabila FCC pamoja na PPRD. Ezekias Palukumuhaya ni kiongozi wa chama binafsi cha rais wa zamani Joseph Kabila PPRD mjini Goma. Yanaweza kushangaza kuona mbunge asijue ya kwamba anakaa katika nji ambayo ina sheria mwenyewe akiwa mfanya sheria na mwenyewe akiwa mwenye kuhakikisha kwamba sheria zina kwa sababu katika mambo haya ambayo yanafanyika sasa itajulikana ya kwamba rais Chisekedi ame, amefanya ukiukaji na makusudi ya katiba na ya sheria zote mkutano huu unafanyika siku chache kabla ya uchaguzi wa ofisi mpya ya bunge kufanyika mjini Kinjasa baada ya kumtimua Janini Mabunda siku zilizopita Oser malivika kumekucha Afrika Goma yote haya ni kupitia kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc basi moja kwa moja tuingia hapa marekani ambapo wiki hii macho na masikio ya wamarekani yanayoelekezwa katika jimbo la georgia ambapo jumanne kutafanyika uchaguzi wa duru ya pili kuwachagua wawakilishi wawili katika baraza la seneti la marekani uchaguzi huo ndio utakaoamua chama gani kati ya warepublican na wademokrat kitakachoongoza katika baraza hilo hii ni baada ya wagombea kushindwa kupata zaidi ya asilimia hamsini katika uchaguzi wa kwanza hapo Novemba nne, na sasa wagombea wanaochuana ni mrepublican David Padu anayetetea nafasi yake dhidi ya mdemokrat John Osof na senata Kery Loufe anayetetea kiti chake dhidi ya mdemokrat mchungaji Rafael Wanok. Mwenzangu Sande Shomari basi amezungumza na mkazi wa Georgia, Tim Kaberia, na kwanza kutaka kujua hali ilivyo jimboni humo. Kama ujuavyo, uchaguzi huu ni uchaguzi ambao umevutia hisia mseto kutoka kwa, kwa pande zote mbili, maanake uchaguzi ambao una umuhimu sana kitaifa. Aa, na vyama vyote viwili vinafahamu kwamba mshindi ama washindi wa, wa uchaguzi huu watakuwa wa na nafasi kubwa sana ya, ku, ya kuamua vipi mambo yatakavyoendelea katika bunge la kitaifa na Seneti, na kwa hivyo vyama vyote viwili vimefanya kila wawezano kuhakikisha kwamba Uh, wanawatoa wafuasi wao wajitokeze wa kwa wingi kupiga kura. Kwa hivyo uh, tumeona matumizi ya pesa pesa, zimetumiwa wametumia hela nyingi sana uh, zaidi ya milioni uh, dola milioni mia tano kwa vyama vyote viwili katika uchaguzi huu ambao nafikiri ni uchaguzi gali zaidi katika historia ya chaguzi za Seneti, na wanasema pia hata jinsi watu walivyojitokeza E, ni tofauti na uchaguzi miaka ya nyuma, kwamba uchaguzi wa marudio wanakuwa si wengi, lakini wanasema mpaka sasa e, tayari kuna watu karibu milioni tatu wamekusha jitokeza kupiga kura. Ndio uh, ndio ni kweli eh, kabisa, kwa sababu uh, watu walitarajia haya uh, ni uh, uh, marudio tu, atakuwa na haja kubwa ya kujitokeza, lakini kufikia ambapo uh, walifunga Uh, vituo vya kupiga kura uh, uh, kabla ya uchaguzi mwenyewe wa Jumanne inasemekana kwamba watu milioni tatu washapiga kura, na hiyo ikilinganishwa na idadi ya uh, milioni nne nukta tisa au karibu milioni tano zilizopiga kura katika uchaguzi ambao ulijumuisha uchaguzi wa rais, hiyo uh, ni idadi kubwa sana. Na pengine tuangalie wagombea wenyewe, kwa kuna viti viwili vinapiganiwa hapa. Upande wa kwanza David Perdue na John Ossoff. Hali ikoje kwa hawa wagombea, unaovyoiona kwa sasa? Kwa sasa hivi uchaguzi mwenyewe uko karibu sana, yaani ni ile kwamba ni, ni vigumu kusema kwa sasa hivi tulivyo, ni nani atakayeshinda, kwa sababu kama tulivyoona ni kwamba tofauti na chaguzi za hapo awali ni kwamba katika uchaguzi huu hata wale ambao wanafanya utafiti wa maoni au kura za maoni ni kama kidogo wamekanyaga breki kidogo, kwa sababu ni vigumu kwa kujua ni nani atakayeshinda hapa, kwa sababu pande zote mbili kweli zimefanya bidii iwezekanavyo, kati ya Padu na Osof. Kuna wale wanaofikiria kwamba hata kama tofauti iliyoko baina yao wawili ni kama asilimia moja au uh, asilimia mbili kwa wingi zaidi, ni kwamba Padu bado ana, ana anaweza anaweza kuibuka mshindi, lakini itategemea uh, yatakayojiri ya katika siku mbili tatu hizi zijazo. Ossoff kwa upande wake pia amepiga hatua kubwa, na ikumbukwa kwamba Ossoff ana ana uhusiano mkubwa na aliyekuwa uh, gwiji wa siasa za Georgia, John Lewis na kwa hivyo kama mtu ambaye alifanya kazi katika ofisi ya John Lewis, Ossoff uh, uh, pia na anaifahamu Georgia vizuri, ni mkazi wa jimbo la Georgia. Timothy Caveria akizungumza na VOA kutoka Marietta, jimbo la Georgia, hapa Marekani. Jamii ya Waswahili wanaopatikana katika pwani ya Kenya imezindua muungano wa kushughulikia maendeleo ya kiuchumi kutokana na ukwasi wa utamaduni wao ambao wanaamini haujawafaidi inavyopasa. Muungano huo unajumuisha wakazi wa, wa Old Town huko Mombasa, eneo ambalo hivi majuzi lilipata pigo kubwa la kiuchumi baada ya serikali kuwafungia kwa muda kwa hofu ya kusambaa kwa virusi vya homa ya korona. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anasimulia zaidi katika makala ya Jamii na Maendeleo. Hili ni kundi la vijana wachuuzi katika mji wa kale, pia ni wanachama wa Mombasa Old Town Residents Association, wanauza matunda na mboga. Homa ya mafua ya korona iliwaletea wengi changamoto za maisha, lakini wengi pia waligundua maarifa ya ujasiria mali ubunifu wa vijana hawa wa old town ni uchuuzi wa bidhaa wakiimba nyimbo za kuvutia na kwa kweli walipata wateja wengi pale serikali ilipofunga eneo hilo kwa muda hali ilikuwa ngumu kwa hakika maanake ilikuwa hatuwezi kutoka kwenda kufanya kazi Wanaofanya biashara walikuwa wawezi kutoka kwenda sokoni kuchukua bidhaa, waja wafanya biashara pia, wafanya biashara pia waliathirika kwa njia nyingi sana. Mahoteli yao walikuwa wawezi kuoperate, maanake ilikuwa ni takriban taiban, kiasi cha mwezi mzima walitufungia. Matajiri wengine walibidi wafute wa wafanyikazi wao, kwa hivyo kuna watu mpaka sasa kazi ziwa, ziliwatoka, hasara ilipatikana kiwango cha juu. Mji wakale, wa kale sasa umepiga hatua kubwa ili kufaidi jamii nzima kimaendeleo. Mbwana Abdalla ni mwenyekiti wa muungano mpya wa Old Town Residents Association, kifupi OTRA. Madhumuni yake ni kuleta maendeleo ama maendeleo bora kwa wananchi walioko huku hapa, kuna population karibu watu elfu sitini: usafi, security na hata utamaduni. Mipangilio ya OTRA departments tofauti, mmoja wao ikiwa ni utalii, ingine iko economic empowerment, ingine mambo ya afya, mambo ya maji. Tuseme tumejaribu kuanza miradi miwili mitatu, mmoja wao ni kama miradi ya mkokoteni ambayo tulianza last three months, tukawapatia youth kutoka mitaa kumi kutoka hapa For Jesus mpaka Alidina. Sasa tumejaribu kuwaleta wote kwenye empowerment. Wa kwanza ukiwa huo, wa pili ni huu. Tunataka kufanya miradi wa wanawake tunaita food bazaar. Mtu yote ambaye anazaliwa Old Town anayefanya kazi Old Town, anaipenda, anayeipenda Old Town. Membership yetu kwa sasa bado iko changa, ni takriban kama watu mia tatu hivi, lakini waliozaliwa hapa wote ambao wako nje wanaipenda jambo hili na ni members by default b yes. Hota ina msukumo mkubwa wa kutaka huduma bora kutoka serikali ya ugatuzi pamoja na serikali kuu. Wizara ya utalii juzijuzi walianza mradi wa kupromote culture za watu tofauti hapa Kenya. Sasa sisi tupoisikia ile programu yao, tukajaribu kuwafikia wizara na wakatukubalia na wakatusikiza, tukawaeleza kwa sisi hapa tunatoka Old Town na culture yetu ni ya wa Waswahili, tuna rich history na heritage ambayo lugha kubwa ina inayozungumzwa nchi nyingi duniani including Kenya ni Kiswahili. Ndio tukasema tunataka kukutana na kupatana na ministry, na wao leo wamekuja. Wizara imekubali na wamesema watatusaidia pale ambapo wanaweza kutusaidia, watatusaidia. Mi naitwa Hafsa Shirazi, mi ni project manager otra. Mimi pia ni mkazi wa hapa hapa Old Town na Kakibokoni. Hasa wajua, Waswahili ni watu ambao wako kitambo sana, hata wakati wa Maputugizi walivyokuja wakasetl umta wetu Old Town wakati wa wa Kenya kutengenezwa, sisi ndio tulikuwa tuna poti, mabarabara ndio yalikuwa ya kwanza hapa. Maomani walikuja, wasultani, watu wote walikuja hapa. Sasa sisi culture yetu it's very rich, wote iko tayari kukubali mtu yoyote, anataka kujua mambo yetu tunaoendeleza na tumeanzisha hii mradi kurivive ile mambo yaliokuwa hapa kitambo tuiweze kusaidia pia kuleta uchumi kwa watu wa kwetu. Wamama wanapika chakula watakuwa wakileta hivi vyakula vote, vitakuwa vatoka kwetu kwetu, tunatumia nazi, vitu ziko hapa hapa zapatikana Mombasa, na alhamdulillah nashukuru wameendelea na wanajisaidia na upande wa mamama, ndo tunataka tuanzishe hiyo mambo ya food baza hii, sasa ikifanywa Alhamisi, Ijumaa na Jumamosi. Sasa ndo tunajaribu kupata miradi mingine zaidi ya hii. Josephat Kioko Kabla ya vy Mombasa, makala ya jamii na maendeleo. Kabla ya kufunga matangazo yetu hapa, muktasari wa habari. Mwakilishi Nancy Pelosi alichaguliwa tena kuwa spika baraza la wawakilishi wa Marekani siku ya Jumapili kwa kipindi chake cha nne, akiwa na wingi uliopungua wawakilishi wa chama cha Demokrat na changamoto zilizo mbele yake. E, zaidi ya wabunge mia moja wa chama cha Republican wakishirikiana na darazeni ya maseneta kutoka chama hicho wanasema kuwa siku ya Jumatano watashiriki kwenye juhudi za kujaribu kupinga kutiwa saini ushindi wa kura za wajumbe wa majimbo kwamba rais mteule Joe Biden alimshinda rais Donald Trump kwenye uchaguzi wa Novemba. Karibu watu mia moja waliuawa nchini Niger katikati ya uchaguzi wa rais katika shambulizi kwenye vijiji viwili upande wa magharibi mwa nchi hiyo moja ya mauaji mabaya zaidi ya raia katika nchi hiyo na katika eneo la Sahel linalolengwa mara kwa mara na vikundi vya kijihadi. Na maafisa wa usalama pamoja na wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu wamesema kuwa waasi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati siku ya wa Jumapili walishambulia na kudhibiti kwa muda mji wenye utajiri wa madini ya almasi wakati matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika wiki moja iliyopita Leo basi, hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi mwa moyo Hamza produsa cd Chubahiro. Jina langu Harrison Kamau na tumeshirikiana naye Sande Shomari. Kuwa na Jumatatu poa.