Next Monday. Ciao. Ni saa saba mchana katika studio za sauti Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji wako nimi Patrick Nduimana. Sudani, Misri na Ethiopia zimekubaliana kufanya mazungumzo zaidi mwezi huu katika jaribio jingine la kusuluhisha mgogoro wa muda mrefu kuhusu bwawa kubwa la kuzalisha umeme la Ethiopia kwenye mto Blue Nile. Mazungumzo ya awali kuhusu bwawa hilo yalikosa kufikia makubaliano kuhusu kiasi ambacho Ethiopia inastahili kujaza maji bwawa la Grand Renaissance. Masuala yenye utata yanahusu namna Ethiopia inastahili kujaza maji bwawa hilo kila mwaka iwapo msimu wa ukame unatokea na namna nchi hizo zinastahili kutatua migogoro inayoweza kujitokeza katika siku zijazo. Ethiopia imekataa pendekezo la kusitisha mradi wake wakati upo katika hatua za mwisho kukamilika. Serikali ya Irani leo imesema imeanzisha tena mpango wa kurutubisha uranium kwa kiwango cha asilimia 20, shughuli ambayo inafanyika katika kiwanda cha chini ya ardhi na hivyo kuvunja mkataba wa kimataifa wa nyuklia wa elfu mbili kumi na tano na uwezekano wa kutatiza juhudi za rais mteule Joe Biden kutaka kuirejesha Marekani kwenye mkataba huo. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema hatua hiyo ya Iran inalenga kutengeneza silaha za nyuklia na Israeli haitoiruhusu Teherani kufanya hivyo. Hatua ya Iran kurutubisha uranium inatokea wakati kuna ongezeko la mivutano kati ya Iran na Marekani katika siku za mwisho za utawala wa rais Donald Trump. Teherani ilianza kukiuka mkataba wa nyuklia mwaka 2019 baada ya Marekani kujiondoa kwenye mkataba huo hapo mwaka 2018 na kuiwekea tena vikwazo Iran vilivyokuwa vimeondolewa chini ya mkataba wa nyuklia wa 2015. Umoja wa Ulaya unasema kwamba huenda ikachukuliwa kwamba Iran inajiondoa kutoka makubaliano ya nyuklia kutokana na kuanza kurutubisha iraniumu yake. Huyu naendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwanaharakati aliyeshiriki maandamano ya kuomba mageuzi ya vuguvugu la Hiraki nchini Algeria amehukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela leo kwa kuchapisha kwenye mitandao ya kijamii maneno yenye kejeli yanayodhihaki serikali na dini, hukumu ambayo imekosolewa vikali na makundi ya kutetea haki za binadamu. Walid Keshida mwenye umri wa miaka 25, ameshtakiwa kwa kumtukana rais Abdul Majid Tebun na kukosea maagizo ya Uislamu katika mtandao wa intanet na machapisho mengine ya mtandaoni, amesema Kachi Transaut kutoka kundi linalotetea haki za wafungwa la CNLD. Walid Keshida amehukumiwa kwa kifungo cha miaka mitatu gerezani na faini. Transauti alisema akiongeza kuwa mawakili watakata rufaa. Shirika la kimataifa la haki za binadamu Human Rights Watch na shirikisho la Algeria la haki za binadamu LADDH wamelani adhabu hiyo. Jaji mmoja wa Uingereza leo ameamuru mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks Julian Assange asipelekwe Marekani kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu ikiwemo kuvunja sheria inayohusu ujasusi. Jaji huyu ameeleza kuwa matatizo ya afya ya akili aliyonayo Assange yanamuweka katika hatari ya kuweza kujiua Marekani. Na mshutumu wa Assange, mzaliwa wa Australia mwenye umri wa miaka 49 kwa makosa 18 ya nane yanayohusiana na WikiLeaks kuweka hadharani habari nyingi za siri za jeshi la Marekani na mitandao ya kidiplomasia ambazo zinahatarisha maisha ya watu. Waendesha mashtaka wa Marekani wanatarajiwa kukata rufaa juu ya uamuzi huo wa mahakama kuu ya London. Kesi hiyo mwishowe itapelekwa kwenye mahakama ya juu ya Uingereza. Mawakili wa Assange Jumatano wataomba mteja wao aachiliwe kwa dhamana. Assange amekaa jela au kwenye mazingira ya kujitenga kwa hiari kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita. Bilionia wa China Jack Ma, ambaye anamiliki kampuni ya biashara ya Alibaba, inasemekana hajulikani alipo baada ya ya kutoonekana hadharani kwa zaidi ya miezi miwili, hali ambayo imechochea uvumi kwenye mitandao ya kijamii kuhusu mahali alipo. Kutoonekana kwake kuna kuja wakati serikali ya China inazidi kuzibana biashara zake baada ya bilionea huyo kuukosoa mfumo wa serikali katika kudhibiti biashara. Mvutano huo kati yake na serikali ya China ulipelekea kusitishwa kwa mkataba wa kibiashara wa dola bilioni 37, kwa kampuni ya Alibaba. Msemaji wa Alibaba leo ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba hayo ni mabadiliko yaliyotokana na kuwepo kwa shughuli nyingine kwa wakati mmoja, lakini hakutoa maelezo zaidi. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tunaangazia ufunguzi wa taasisi za elimu nchini Kenya baada ya takriban miezi tisa ya wanafunzi kukaa nyumbani kutokana na changamoto zilizosababishwa na janga la korona. Na katika sehemu ya pili tutamulika siasa za hapa Marekani, ambapo utata mkubwa umezuka siku mbili tu kabla ya matokeo ya kura za wajumbe maalum kuthibitishwa na baraza la Senate na kujua rasmi ni nani atakayekuwa rais kwa miaka minne ijayo. Ni Kwa Undani, mimi ni BMJ Murithi. Shule kote nchini Kenya zimefunguliwa hii leo, ikiwa ni miezi tisa baada ya kufungwa kutokana na changamoto zilizosababishwa na janga la korona, ambalo lilisababisha mahangaiko makubwa na kuathiri uchumi wa taifa hilo la Afrika Mashariki. Serikali ya nchi hiyo imeeleza kwamba imetenga barakoa zipatazo milioni saba na nusu kwa wanafunzi kutoka kwa familia ambazo haziwezi peke yake kujikinga. Lakini wanafunzi wamerejea masomo, wakati washikadau wa elimu wanaeleza kwamba bado haupo muundombinu ubainifu kusaidia wanafunzi kuepukana maambukizi ya virusi vya korona kwa njia ifaayo katika shule nyingi. Kupitia mtaala na kalenda mpya ya masomo iliyotangazwa mwishoni mwa mwaka jana, wanafunzi wa viwango vya chekechea PP1 na PP2 darasa la kwanza hadi la tatu tano hadi la saba na kidato cha kwanza hadi cha tatu wamerejelea masomo ya muhula wa pili leo jumatatu ambapo wanafunzi ambao kwa kawaida wangefanya mitihani yao mwishoni mwa mwaka jana wanatarajiwa wengi wao kufanya mitihani hiyo kufikia mwezi machi mwaka huu na wanafunzi na waalimu wanatarajiwa kuendelea kufuata kanuni zilizowekwa ili kuepuka uwezekano wa uenezaji kwa kasi wa virusi hivyo Shule na vyuo vyote vilifungwa mapema mwaka jana, na licha ya msukumo wa hapa na pale kutaka zifunguliwe, Rais Uhuru Kenyatta aliahirisha ufunguzi huo hadi mwezi Januari mwaka huu. Idadi ndogo ya wanafunzi walirudi shuleni kutoka mwezi Septemba, hatua ambayo ilitajwa na serikali wakati huo kama pia ya kutafakari uwezekano wa kurudi kwa wanafunzi wote bila kuhatarisha maisha ya waalimu, wanafunzi na wafanyakazi wengine wa taasisi hizo. Jana Jumapili, waziri wa elimu George Magoha alisema serikali iko tayari kuwapa barakoa wa wanafunzi wapatao milioni tatu ili kujikinga na virusi hivyo. Hata hivyo, waziri huyo alitoa wito kwa wazazi ambao wana uwezo wa kununua barakoa zao kufanya hivyo na kuwapatia watoto wao wakati wakirejea shuleni hapa already... Anasema barakoa ni lazima kwa wanafunzi wote, na ninajua kwamba kuna siasa nyingi kuhusu suala hili, lakini nawahakikishia Wakenya kwamba hatutaruhusu watoto kuwa shuleni bila barakoa. Tumeweka mikakati kabambe kuhakikisha kwamba watoto wote wako salama kote nchini. Hata hivyo, Magoa amekiri kwamba bado itakuwa ni changamoto kwa wanafunzi kuzingatia kikamilifu masharti yanayohitajika, lakini akahimiza kwamba kuna haja ya kujaribu kuyafuata kadri iwezekanavyo. Alisema itakuwa ni vigumu kwa watoto kuweka umbali unaohitajika na Wizara ya Afya Wafuti sita. Magoa alisema serikali imetoa shilingi bilioni nne kwa Wizara ya Elimu ili kuharamia shughuli za masomo katika shule za msingi na zaidi ya shilingi bilioni kumi na nne kwa shule za upili ambazo zitakuwa kwenye akaunti za shule hizo kufikia Ijumaa wiki hii. Shughuli za hapa na pale za wazazi na wanafunzi wakinunua bidhaa, wakijitayarisha kurejea shuleni, zimeshuhudiwa katika miji mbalimbali nchini Kenya. Elfasandati ni mwalimu mkuu wa shule ya heosid iliyo mjini Nairobi. Wanafunzi ambao tumewapeza, tumewakosa kwa siku nyingi, karibuni sana. Wanafunzi wa kutwa wataingia Jumanne tarehe tano. Tumeweka taratibu na mikakati kabambe ya kuhakikisha kwamba silabasi na mtalaa una, unafuatwa una, una na ku, kuhakikisha kwamba umetimizwa kwa kiwango kinachofaa, na kwa mujibu wa amri ya kiutendaji iliyotiwa saini na Rais Uhuru Kenyatta. Waalimu na wafanyakazi wengine wa shule na taasisi za elimu ambao wana umri wa miaka 58, na, na zaidi au wale walio na magonjwa ya awali wanahimizwa kutekeleza majukumu yao kwa njia ya mitandao au wakiwa nje ya madarasa ili kupata hewa safi. Hafla kama vile tamasha za muziki, michezo ya kuigiza na kadhalika ambayo huleta mikusanyiko mikubwa ya wanafunzi imepigwa marufuku kwa kipindi cha siku tisini. Wanafunzi wengi tunajaribu kuwaweka ili waweze kuwa na social distancing, lakini unapata wengi wanasahau wanakaribiana, wengine wanakuja hawana barakoa, na tumejaribu kuwasaidia tukawapatia barakoa siku ya kwanza ya leo, lakini tunaona kuwa ni jambo ambalo litakuwa ngumu lita kwa wanafunzi wengine sasana wanafunzi wachekechea, kwa sababu mara nyingi wakivaa hiyo barakoa pia wanakosa pumzi. Wadau wengine mbalimbali mbali pia wametoa maoni yao wakiwa ni pamoja na wanafunzi na vilevile vile kama huyu John Owade ambaye ni naibu mwalimu mkuu wa shule ya kikatoliki aliwopa iliyo mjini Nairobi, akiwa mmoja wa watu ambao wanasema kwamba waalimu wanafaa kupewa mafunzo ya kisaikolojia ili kujitayarisha ipasavyo katika kuwasaidia wanafunzi. Wanafunzi wengi wamekuja hawajielewi, wamekuwa nyumbani hiyo muda wote na mara nyingi unapata wao wanafunzi wako wanasoma, wengine walikuwa wanacheza, wengine wameingia katika grupu mbalimbali mbali. lakini tunajaribu kuwaleta tuwafanyie counseling tuwaongoze, tuonyeshe jinsi ambavyo watakavyorudi shuleni. Tujiunge sasa na mchambuzi wa masuala ya elimu nchini Kenya ambaye pia ni mzazi, amenidokezea kwamba watoto wake ni baadhi ya wanafunzi waliofungua wa shule hivi leo baada ya kuwa nyumbani kwa takriban miezi tisa kama tulivyoeleza. Evans Gachie, yuko mjini Mombasa. Kwanza Evans, hebu tupe hali ilivyokuwa wakati watu wanarudi shule. Hivyo najua kwamba kumekuwa na hali ya mshike mshike, wasiwasi pia katika maeneo mbalimbali mbali, e, ikiwa si hali ya kawaida tu ya kurudi shule mwezi Januari, lakini ni hali ambayo imesababishwa na mambo ambayo wengi hawangeweza kuyaepuka. Hali ilikuwaje hivi leo? Watu wanaendelea kuenda shule lakini kilio kilio kikubwa ni kwamba watu wengi wanaenda shule kama wakati ushuru umeongezwa bidhaa unajua kuanzia Januari serikali ilitangaza kwamba kutakuwa ule ushuru wa bidhaa ulikuwa umepunguzwa kwa sababu ya Covid-19 sasa kuanzia Januari itarudi kama VAT ilikuwa imepunguzwa kutoka asilimia kumi na sita mpaka kumi na nne sasa itarudi tena kumi na sita mishahara itarudi vile vile kitambo na kuna kuna hizi sheria za Covid pia kwa kafyu ya kutotoka nje bado ime- ime- imeongezwa ime, ime mula mpaka tarehe kumi na mbili mwezi wa tatu kumaanisha wale wale wenye biashara za usiku bado wataendelea kukaa nyumbani, na ili hali wanangojewa pia wapelekee watoto shule. Sasa wao, wengi wao walikuwa nyumbani na wataadhirika sana na school fees, kwa sababu hawajakuwa wakifanya biashara kwa muda mrefu. Kwa hiyo sasa kuna video vingi sana kuhusu mambo ya bei ya bidhaa kuongezeka na ushuru, na kwa jumla wazazi wanasema nini? Au watu ambao watoto walikuwa chini ya ulinzi wao wakati wakiwa nyumbani, wazazi wengi pia wanafurahia watoto wao kurudi, na watoto wengi pia wanafurahia kurudi shule, walikuwa wamekaa nyumbani sana. Ila tu tatizo kubwa ni kuhusiana tu mambo ya school fees, na serikali pia ilikuwa imeahidi kwamba itanunua barakoa kwa wanafunzi wote, lakini tena dakika za mwisho imejitoa na imeachia wazazi kibarua cha kutafuta barakoa kwa watoto wao. Watoto wengi wako kwenye ile hali ya kwamba pia walifurahia kurudi shule, kwa sababu pia watapungukiwa nayo mzigo wa kufanya kazi e, wakiwa watoto zengine likuwa ni, ni majukumu wanaekiwa na wazazi wao katika ile hali ya kujikimu. Hilo ndio hali halisi bwana mhariri, hapa Kenya. Asante ah, sana. Evans Gachie ni mchambuzi wa maswala ya elimu nchini Kenya, akizungumza nasi kutoka pwani ya Kenya. Evans Gachie amenifahamisha kwamba yeye pia ni mzazi na watoto wake ni kati ya wanafunzi waliorejea shule leo Jumatatu. Shukran sana Gachie. Uh, shukran msikilizaji. Gachie ndiye anatufungia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Usiondoke pale ulipo kwani, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Barabara kabisa, karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani leo, ikiwa ni siku ya Jumatatu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika huko, nami BMJ Mridhi. Kama nilivyokuarifu katika sehemu hii, tutamulika siasa za hapa Marekani ambapo utata mkubwa wa msikilizaji umeibuka siku mbili tu kabla ya matokeo ya kura za wajumbe maalum kuthibitishwa na baraza la Senate kujua rasmi ni nani atakayekuwa rais wa miaka minne ijayo, kufuatia uchaguzi uliofanyika mwezi Novemba mwaka jana. Kifupi ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump amerekodiwa wakati akimwambia afisa mkuu wa uchaguzi katika jimbo la Georgia hapa Marekani atafute kura za kutosha kumwezesha rais huyo kubatilisha au kubadilisha matokeo ya uchaguzi huo. Mazungumzo ya rais Trump na afisa huyo yalinaswa kwa njia ya siri wakati akieleza kwamba angependa kura zipatazo elfu kumi na moja mia saba na themanini ambapo gazeti la Washington Post limetoa eh, limetoa sauti hizo kati ya rais Trump na afisa huyo ambaye jina lake ni Brad Raffensperger. Raffensperger anasikika kwenye kanda hiyo akieleza kwamba ama, ukanda huo, akieleza kwamba matokeo ya uchaguzi katika jimbo la Georgia alikuwa ni sawa kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa ni kwamba rais donald trump alishindwa na joe biden ambaye pia alishinda majimbo mengine muhimu na kumwezesha kupata kura zipatazo mia tatu na sita za wajumbe dhidi ya rais donald trump ambaye, ambaye kufikia sasa inaonekana amepata kura za wajumbe maalum mia mbili na thelathini na mbili tangu uchaguzi huo wa novemba tatu trump amekuwa akidai kwamba kura ziliibwa na kwamba kulikuwa na dosari mbali mbali katika zoezi hilo, lakini bila ya kutoa ushahidi wowote ambao ungethibitisha madai yake. Tayari majimbo yote hamsini yamethibitisha matokeo ya uchaguzi huo, baadhi ya vituo ikiwa ni baada ya kura kuhesabiwa na pia kupeleka hoja mbalimbali mahakamani na uh, uh, Rais Trump akisisitiza uh, kwamba yeye ndiye aliyeshinda, lakini hakuna Uh, mahakama ambayo uh, imeeleza ama imetoa uamuzi ambao unaonyesha kwamba Rais Trump alishinda. Yote yanajiri chini ya siku mbili kabla ya mchakato muhimu katika kuthibitisha uhalisia na vilevile vile kuendelea kuonyesha ni nani ambaye ataapishwa kama rais wa nchi hii kuhudumu kwa miaka minne katika muhula huu eh, hapo tarehe ishirini mwezi Januari. Basi kupata tathmini ya kina, twende moja kwa moja mpaka kule nchini Canada ambako mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, Amin Mwidau, yuko tayari kabisa. Bwana Mwidau, karibu kwa undani. Kwanza kabisa, wasikilizaji wanasubiri kwa hamu kupata tathmini yako, kwanza kuhusu haya mazungumzo ambayo rais Trump alikuwa nayo na afisa huyo wa jimbo la Georgia kuhusu uchaguzi. Rehi kwa nafasi hii ya kuzungumzia ama kujadili hili suala la linaloendelea Marekani. Kwa hisia zangu hili ni jambo la, la kusikitisha, ni mwendeleo wa matukio ambayo yako kinyume na taratibu za kidemokrasia ambazo tumeziona katika utawala wa ndugu Trump. Ndugu Trump baada ya kushindwa alikuwa na nafasi nzuri kumaliza kipindi chake akiwashughulikia swala ambalo kwamba linawasumbua wa Marekani la COVID, ama la maradhi ambayo yamekumba ulimwengu mzima. Lakini yeye ameamua kwamba atatumia, atakataa uamuzi wa Marekani uliotoa, na badili yake kufuata njia ambazo ziko kinyume na sheria kujaribu kubatilisha ule uchaguzi. Sasa ili, ili kwa fikra zangu analolifanya kwake yeye aweza kuwa ni mchezo, kwake yeye aweza kuwa ni kutokubali kushindwa, lakini hii ni athari ambayo kwamba iwaiweka yuai, katika nchi ya Kimarekani na kuiharibia sifa yake kama kiongozi wa nchi za kidemokrasia ulimwenguni na sasa basi, e, kuna siku muhimu hapa katika mchakato wote huu wa uh, siasa za Marekani kuelekea kwa tarehe ishirini ambapo inatarajiwa kwamba rais mteule e, Joe Biden ataapishwa rasmi. Na ni kwamba Jumatano wanakutana hapa Washington, wawakilishi e, wa bunge wanakutana hapa, hebu kwa msikilizaji ambaye labda angejaribu kutaka kujua ni nini ambacho hufanyika, twende kwa mchakato, kabla hatujazungumzia yatakayofuata. Naam, mchakato wenyewe ni, ni, ni, ni, ni moja kati ya ratiba ama tam, k, za tamaduni za, za kisheria katika, katika sheria za uchaguzi Marekani. Kama tulivyowahi kuzungumza hapo awali, kawaida katika serikali ya Marekani katika uchaguzi wao, wakati ikiwa rais anachaguliwa, uh, uchaguzi auchagui uh, uh, uh, moja kwa moja rais, isipokuwa katika tarehe tatu Novemba huwa kuna wajumbe maalum ambao huchaguliwa katika katika majimbo tofauti ya Marekani, majimbo yale hamsini ya Marekani pamoja na mji mkuu wa Washington DC. Sasa baada ya ku, ku, kuchaguliwa kwa wajumbe hao ambao ugawanywa kulingana na zile kura alizozipata yule uh, mwenye kugombea kiti cha urais. Ikiwa kuna baadhi ya majimbo, wao huweka zile kura zao za wajumbe kulingana na aliyeshinda jimbo, na kuna mengine majimbo mawili matatu ambao kura zao ugawanywa kutokana na yule aliyeshinda zile sehemu za uwakilishi wa Bunge. Sasa baada ya hii mchakato wa, wa kura tarehe Novemba ulipomalizika tarehe kumi na sita ya Disemba, wale wajumbe katika majimbo mbalimbali walikutana katika majimbo yao ili kumwekea ya kura rasmi yule kiongozi aliyechaguliwa katika jimbo lao. Sasa katika matokeo yale ambayo kwamba yashafanyika, ambapo ndugu Biden amepata kura, kura ya wajumbe ya mia tatu na sita na rais Trump amepata kura mia mbili na thelathini na mbili baada ya zile kura kupigwa, lazima kisheria zahitajika kupelekwa kwa kwa bunge la Marekani ambayo ni Congress, na aspaswa katika upande wa wa Senate ili ipokelewe na makamu wa rais ambaye kwa kisheria yendo kiongozi wa Senate. Sasa tukio la tarehe sita Januari ni la kufungua tu yale majibu ya wajumbe walioyafanya. Hakuna jambo lingine lolote ambalo laweza likafanyika kisheria, mbali na kufunu kufunguliwa kwa hizi bahasha ambazo zitaeleza rasmi kwamba yule aliyechaguliwa kuwa rais wa Marekani ni, ni ndugu Biden, kura alizopata ni kadhaa. Yule aliyeshindwa katika mchakato wa urais ni rais aliyoko sasa, ndugu Trump, kura alizopata ni kadhaa. Sasa katika mchakato ule ule wa kibunge, kuna kuna kuna nafasi ambayo hutolewa kwa wawakilishi wa bunge ambao ni makongresmen na pia wengine ni masenata, ili waeleze pengine pingamizi zao na yale matokeo yaliletwa pale, lakini ile mchakato mzima ni ni ceremonia, ni ceremonial ni, ni tradition ama ni, ni desturi na mila za za, za, za taratibu za kisiasa na za kisheria. Kwa hiyo hakuna jambo la muhimu ambalo litatokea katika tarehe sita mbali na kuthibitisha kwamba yule alichaguliwa kuwa rais ni Biden, na tarehe ishirini atakiapishwa ni Biden. Sasa hapo ndipo pana swali, kwa sababu kumekuwa na gumzo la hapa na pale, tetesi na vile vile hali ya sintofahamu, watu wakiuliza, kwa sababu rais Donald Trump anasema ana wafuasi wapatao, kuna wabunge wajumbe wa wawakilishi kutoka wawakilishi ambao nafikiri kama idadi kama mia moja ishirini ambayo wanasemekana kwamba e, watapinga ama wana, wanania ya ku- kuleta pingamizi fulani, labda tufafanulie hili Bwana uh, uh, Mwidau. Sasa wale wale, kulingana na utaratibu wa sheria za Marekani ni kwamba ikiwa kutakuwa na pingamizi ya ya, ya, ya matokeo yaliyoletwa bungeni, basi bunge litapiga kura kukubali ule mswada ulioletwa ama kuukataa. Sasa kisheria haswa upingamizi kama hizi zilizokuwa zina misingi mizuri, itakapotokea kwamba kulingana na sheria ni kwamba watakapotoa wale congressmen mia moja na ishirini, lazima wapate japokuwa seneta mmoja katika upande wa Senate ambaye ataunga mkono na kumi na mbili wamejitolea atakapounga mkono, that means kwamba, yamaanisha kwamba swala lao litakubaliwa, lizungumzwe, lipigiwe kura, lakini kulingana na idadi ya wale wenye kuupinga mswada huu kwa jumla kwa upande wa Senate na upande wa Congress, hili ni swala ambalo kwamba litakufia pale pale ndani ya bunge. Kwa hiyo si swala ambalo kwamba litatishia uamuzi wa Marekani wa kumchagua Biden kuwa ndo rais atakayeapishwa tarehe ishirini Januari. Unahisi kwa nini, uh, kuna wabunge uh, au viongozi wa upande wa Republicans ambao wamekuwa wakiunga mkono Rais Trump licha ya kwamba kuna kila uh, anayeangalia wachambuzi wote, wataalam wanaona hana njia yoyote. Unahisi kwa nini idadi bado ni kubwa? Ukiiangalia uh, uki, uh, kwa sababu uh, ni, ni wengi ambao wanasema wangependa ku, kumuunga mkono, kuwa nyuma yake katika katika pingamizi hizi anazotoa? Ni nini? Ni siasa? Ni nini? Kuna kuna, kuna mambo, mambo kadhaa ambayo yamejitokeza, mojawapo ni kwamba Uh, Rais Trump atakwa sasa, ana ufuasi mkubwa sana. Kwa maana tu ukiangalia zile kura alizozipata ni zaidi ya milioni sabini, japokuwa ndugu Biden amepata zaidi ya milioni themanini, ndugu Trump amepata zaidi ya milioni sabini, na wafuasi wake ni wafuasi walio wako nyuma yake kwa nguvu zaidi. Sasa katika siasa ya Marekani, especially katika Congress, kila miaka miwili kuwa kuna kura za makongresmen na makongres women kuchaguliwa kwa hiyo kuna wengi katika hawa mia moja na sabini ambao kwamba ama ama mia moja na ishirini ambao wategemea kwamba baada ya miaka miwili watakwenda tena katika ku, kupigania viti vyao kutaka kurudi katika bunge. Ikiwa hawakuonesha ufuasi na, na ndugu Trump kuna uwezekano mkubwa kwamba hawa huenda wakaondoka katika uongozini. Kwa upande wa Senate kule ukiangalia kuna baadhi ya wenye kwenye wafuasi wake ambao wanania ama wametia nia ya kupigania urais katika miaka minne ijayo na ni tegemeo lao kubwa kwamba wao ndo watakuwa ni warithi wa wapiga kura wa ndugu Trump walompatia walompatia zaidi ya milioni sabini kwa wakati huo. Kwa hiyo kuna swala la, la kibinafsi kwa wale wenye kutaka kupigania urais na kuna swala la hofu kwa wale wenye kuogopa ku, kuondoka uongozini ikiwa watakwenda kinyume na matakwa ama interest ya yule ndugu Trump kwa wakati wa sasa. Tumaliz, tumalizie na suala ambalo imeibuka hivi karibuni la watu uh, hawa ni, walikuwa ni ambao wanaishi na walikuwa ni mawaziri wa ulinzi takriban wote wanaoishi wameandika eh, kwenye gazeti eh, eh, maoni yao tu kwenye gazeti maarufu hapa Marekani la Washington Post wakieleza mawili matatu, moja likiwa ni kwamba wanapinga uwezekano wowote wa rais Donald Trump kusema ama kutaka kutumia jeshi kwa njia yoyote ile katika mpango wake alionao wa kutaka kubatilishwa kwa uchaguzi ama chochote kile ambacho anaweza kufanya, lakini kutumia jeshi wanapinga. Hizi e, e, e, kauli ambazo zinatolewa na hawa ambao ni maafisa wa ngazi ya juu hapa Marekani ama waliokuwa e, manake nini? Ma, maana kubwa kwa kisiasa hii ni kama tahadhari, ni kama vile mfano wa chanjo kabla maradhi haija ya kuingia mwanadamu. Ukipigwa chanjo, huwa mwili wako wajitayarisha na maradhi yote ambayo yaweza yakaingia. Kwa hiyo kulingana na tishio ambalo kwamba lime, limeonekana dhahiri ya, ya Rais Trump kujaribu kubatilisha u, matokeo ya, ya uchaguzi, jinsi alivyotumia jeshi wakati wa maandamano yale ya ya, ya, ya kuhusu mauaji ya ya ya watu kadhaa weusi na pia eh, maandamano yale ya, yale ya Black Lives Matters, wakati wa sama wameona kwamba kuna hakuna hakuna lililodogo katika katika katika utendaji wa, wa mambo kinyume ya cha sheria ambayo Rais Trump aweza akayafanya kwa hiyo Badili ya wao kukaa kimya na kuangalia mambo yakivurugika, ya wameamua kwamba kutoa tahadhari na kutoa tahadhari kwao ku, ni, ku, niku, mbali na kwamba wameandika tu wakasema habari zile zitakwenda ulimwengu mzima zitakwenda kwa Wamarekani wote na zitakwenda pia kwa wanajeshi, kwa maana ingilikuwa ni, ni, ni nyuma ya utaratibu wao kwenda moja kwa moja wakawaambia majemadari wa jeshi msifanye hivi, msikubali vile, lakini kwa kutoa statement kama ile itakuwa ni statement ambayo kwamba imetia kinga kwa wanajeshi na pia imemweka kwenye tahadhari ndugu Trump, kwamba kama anafikira kama hizo, basi fikira duni kama hizo aachane nazo kando. Asante sana, amin Mwidau, msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi kwa undani. Jina langu ni BMJ Mridhi, tuonane tena hapo kesho inshallah.