Saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndwimana. Wabunge na wanaseneta wa Marekani wanakutana leo katika kikao cha pamoja kuhesabu na kuidhinisha kura za wajumbe kulingana na matokeo ya uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka jana. Huu ni utaratibu wa kawaida ikiwa hatua ya mwisho baada ya wajumbe kumchagua rais mteule Joe Biden hapo Disemba kumi na zaidi ya wabunge mia moja na darzeni ya maseneta wa chama cha Republican wamekwisha tangaza kwamba watapinga matokeo ya kura za wajumbe kutoka majimbo sita aliyoshinda Joe Biden ambayo ni Arizona, Georgia, Michigan, Nevada, Pennsylvania na Wisconsin, lakini juhudi hizo hazitafanikiwa kwa sababu baraza la wawakilishi linadhibitiwa na wabunge wa Demokrat walio wengi. Hata kwenye baraza la seneti linaloongozwa na Warepublican hakuna mafanikio ya kupinga kura za wajumbe. Wakati kuna baadhi ya maseneta wa Republican wamesema hawawezi kupinga matokeo ya uchaguzi wa wajumbe. Biden alipata wajumbe mia tatu na sita naye Donald Trump alipata wajumbe mia mbili na thelathini na mbili. Biden ataapishwa Januari 20. Hayo yakiarifiwa maelfu ya wafuasi wa rais Donald Trump wamekusanyika hapa mjini Washington kufanya maandamano ya kupinga kuidhinishwa kwa kura za wajumbe. Trump baadaye atawahutubia wafuasi wake. Wafuatiliaji wa uchaguzi mkuu nchini Uganda wanaripoti kuongezeka kwa hofu nchini humo kufuatia ongezeko la machafuko na ukandamizaji wakati nchi hiyo inajiandaa kwa uchaguzi mkuu wiki ijayo, Januari tarehe kumi na nne. Upinzani mkubwa ni kati ya rais wa sasa Yoweri Museveni na mwanamuziki ambaye pia ni mbunge Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine, ambaye ana ufuasi mkubwa wa vijana. Mkuu wa shirika la kutetea haki za waandishi wa habari nchini Uganda, Robert Sempala, amesema kwamba zaidi ya waandishi wa habari mia moja wameshambuliwa tangu kampeni zilipoanza nchini humo. Sempala amesema kwamba matukio ya waandishi wa habari kushambuliwa yameongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea wakati wa uchaguzi mkuu. Amesema waandishi wa habari nchini Uganda wanapitia wakati mgumu kwa sasa wakiwa kazini. Serikali ya Uganda pia imeweka masharti magumu kwa waandishi wa habari ikiwemo kusajiliwa upya ndipo waruhusiwe kuandika habari za kisiasa. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wagombea kumi kwenye uchaguzi wa rais nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wameomba matokeo ya uchaguzi wa tarehe 27 Disemba yafutwe na uchaguzi urudiwe, wakidai kwamba kulikuwa udanganyifu mkubwa na idadi ya wapiga kura ilikuwa ndogo. Jumatatu, tume ya uchaguzi ilimtangaza rais Faustin Archange Touadera kuwa mshindi wa uchaguzi na idadi wa ya wapiga kura ilizidi asilimia 76, licha ya mashambulizi ya waasi ambao walikuwa na nia ya kuvuruga uchaguzi. Wagombea hao kumi ambao wamepinga matokeo ya uchaguzi wanasema idadi ya walioorodheshwa kwenye daftari la wapiga kura ilikuwa asilimia 37 na kwamba usalama mdogo ulizorotesha kampeni na mchakato wa uchaguzi watu milioni mbili na laki mbili wamekoseshwa makazi yao katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigrei tangu vita kuzuka katika jimbo hilo mwezi Novemba, na nusu yao walikimbia baada ya nyumba zao kuchomwa moto, afisa wa serikali amesema. Gebre Meskel Kasa, afisa mwandamizi kwenye utawala wa muda wa Tigrei, amesema hayo katika mahojiano na televisheni ya serikali Jumanne usiku. Idadi waliohama makazi yao kwa mujibu wa afisa huyo ni mara mbili zaidi ya makadirio ya awali ambapo taarifa zilisema kwamba watu laki tisa na nusu ndio walitoroka makazi yao katika jimbo la Tigrei, ikiwemo elfu hamsini waliokimbilia nchi jirani. Serikali kuu ya Ethiopia ilipiga marufuku ya kuingia Tigrei baada ya mapigano kuanza hapo Novemba 4 kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa chama cha Tigray People Liberation Front, TPLF, chama ambacho kilikuwa kinaongoza jimbo hilo. Mwishoni mwa mwezi Novemba, serikali ya Ethiopia ilitangaza ushindi dhidi ya waasi wa TPLF. Nigeria anatarajia kupokea chanjo dhidi ya virusi vya korona mwishoni mwa mwezi huu wa Januari. Mkuu wa taasisi ya afya ya msingi Faisal Shuaib amesema kwamba nchi hiyo imepanga kutoa chanjo hiyo kwa asilimia arobaini ya watu wote katika awamu ya kwanza mwaka huu. Asilimia thelathini ya watu nchini Nigeria watapewa chanjo dhidi ya korona mwaka ujao. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia maswala ambayo yanagonga vichwa vya habari tukipekuapekua, kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika kipindi cha leo, katika sehemu ya kwanza, tutaangalia siasa za hapa Marekani kufuatia uchaguzi uliofanyika hiyo jana katika jimbo la Georgia ambapo chama cha Demokratic kimepata ushindi wa angalau kiti kimoja cha Seneti, na katika sehemu ya pili utakuwa ni mwendelezo wa kuangalia mvutano uliopo kati ya maafisa wa serikali nchini Kenya na wahudumu wa afya licha ya baadhi yao kutia saini makubaliano na serikali hiyo ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Mridhi nam. Chama cha Democratic kimepata ushindi ambao ni muhimu katika duru ya pili ya uchaguzi wa viti viwili vya baraza la seneti katika jimbo la Georgia kwa kunyakua angalau kiti kimoja na kuendelea kuongoza katika kiti cha pili kulingana na matokeo ya awali ambayo hayajatangazwa rasmi ushindi huo kutokana na matokeo ya awali unakaribia kukipatia chama hicho udhibiti wa baraza la seneti na hivyo kumpa madaraka rais mteule Joe Biden uwezo wa kutekeleza malengo yake ya kisiasa pamoja na sera zake alizoahidi wapiga kura atakapochukua madaraka hapo Januari 20 mwaka huu. Ushindi wa mchungaji Raphael Warnock ambao umetangazwa na vyombo mbalimbali vya habari hapa Marekani dhidi ya mpinzani wake senata Kelly Loeffler unafuatia kampeni kali na kabambe ya wiki tisa katika jimbo hilo ambalo kwa miongo kadhaa sasa limekuwa likishikiliwa na Warepublican. Zaidi ya asilimia 98 ya kura zote zilikuwa zimehesabiwa, zilizomuonyesha Warnock, ambaye anakuwa seneta wa kwanza Mmarekani mweusi katika jimbo hilo, akiongoza kwa zaidi ya kura elfu arobaini. Wakati akiwahutubia wafuasi wake, ameahidi kwamba atafanya kazi kwa masilahi ya wajoji wote. Wanok ameendelea kusema kwamba tuliambiwa hatuwezi kushinda katika uchaguzi huu, lakini leo tumedhihirisha kwamba tukiwa na matumaini na kufanya kazi kwa bidii na kushirikiana na watu wote, basi chochote kinawezekana. Wanok amesema ana matumaini kwamba ushindi wake ambao hakuna aliyeutarajia utakuwa ni mfano kwa vijana kwamba kila kitu kinawezekana kufikia ndoto ya Marekani kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wa pili, Mdemokrat John Osof, mwandishi wa habari na mtengenezaji filamu za documentary, anaongoza kwa zaidi ya kura elfu kumi na mbili dhidi ya senata Mrepublican David Perdue, aliyekuwa anagombania muhula wake wa pili wa miaka sita. Iwapo Warepublican watashindwa katika kupigania kiti hicho cha pili, mwisho wa siku basi hilo litakuwa ni pigo kubwa kwa Rais Donald Trump pamoja na wa republican ambao wanapinga matokeo ya uchaguzi wa rais ambayo yanathibitishwa rasmi hii leo na bunge la Marekani. Na sasa tuende moja kwa moja mpaka mjini Atlanta, jimbo la Georgia, ambako mchambuzi wa masuala ya siasa za hapa Marekani Dr Timothy Sadera yuko kule, amekuwa akifuatilia. Sadera, labda tuanze na hisia zako tu baada ya kutubo, kuona yale ambayo yanatokea sasa hivi, ikiwa imethibitishwa na vyombo vingi vya habari kwamba mchungaji Warnock amemshinda Loeffler, eh, huyu ambaye ni seneta eh, kutoka jimbo hilo. Hisia zako? Ha, hisia yangu ni kwamba jinsi walivyokuwa wamekisia wanademokrati ni kwamba walipopata ushindi na siasa za mashinani zilipopata mizizi, pameweza kuonekana mabadiliko makubwa. Kwa hivyo hisia yangu ni kwamba sasa hivi haswa katika matangazo yanayosalia ni kwamba demokrati itachukua sehemu uh, katika viti vyote jimbo la georgia halijawa na wademokrat wakiwakilisha kwenye seneti kwa kipindi kirefu kweli kweli yaani halijawa chini ya udhibiti wa, wa chama cha demokratic kwa kipindi kirefu kweli kweli sasa hii itamaanisha nini kwa jimbo hilo kuna uwezekano kwamba litasalia hivyo uwezekano uh, sasa hivi huu ni mwamko mpya kulingana na vile uh, Bibi Stesi uh, Abraham alivyokuwa alivyo, akihimiza aki, ni kwamba <coughs> waafrika wa, wa weusi huku wamekuwa wakionekana kubaguliwa na kutopiga kura na kura nyingi zimekuwa pengine zasemekana zilikuwa zinatupiliwa za watu weusi. Kwa hivyo sasa hivi mwamko huu sasa umeleta mia mwisho katika majimbo pia tofauti, lakini kwa maono yangu ni kwamba Uh, jambo hili, huu sio mwisho, ni mwanzo tu. Kwa hivyo tungali tunaona ya kwamba kuna sehemu ambazo zingali ni Republican kabisa, lakini sasa hivi wanademokrat wanaingia, na iwapo huyu Ossof pia atatangazwa kwamba ameshinda, basi udhibiti wa Senate utakuwa kwamba wana viti hamsini eh, huku wa Democrat, uh, wa Republican nao wakiwa pia na hamsini lakini kuna yule senator nimekuwa nikieleza kwenye kipindi hapa, kuna yule senator aliyekuwa senator wa jimbo la California, ambaye sasa ni makamu rais mteule, ambaye anaweza kuweka hilo, wanaita kwa Kiingereza break the tie, kama kuna haja ya kuamua ama kupiga kura kuamua ni chama kipi kime kimeshinda katika Senate. Sasa itakuwaje hili, hili, hili, hili linaweza kuangaliwa vipi kwa mchakato mzima wa, wa rais um, rais mteule uh, Joe Biden akiwa uongozini, ina manufaa gani jambo la kwanza, tuangalie kwa, wa hasa wakati ambapo uchaguzi huu ulikuwa unaelekea, hasa siku ya Jumatatu, magogo wote wa siasa wamekuwa hapa Georgia, kwa sababu tukiangalia rais alikuwa rais Trump alikuwa hapa, makamu wake wa rais alikuwa hapa na wengi haswa, hata rais mteule Biden alikuwa hapa Georgia wiki iliyopita, ili kuweza ku, kupigia wenzao debe, lakini jambo lililopo ni kwamba Uchaguzi huu wa Senate una, una, una mwelekeo mkubwa sana, ulikuwa wa dhamana kubwa kwa Republican, hasa waweze kuweza kuona kama watathibitisha sera zake bwana Trump alizoanzisha. Na kwa upande wa Demokrat ni wakati huu ambapo wataweza kupata nguvu na utawala wa kupitisha yale ambayo waliyokusudia kuleta mabadiliko, hasa tukiangalia mabadiliko ya kisheria, mabadiliko ya, ya ubaguzi, na pengine hali ya afya na uchumi, mambo kama yale. Wakati watakapofikia kupiga kura, kama jinsi umesema, wamo hamsini kwa hamsini, wasipopata Republican wawili ama watatu, ambapo kwa upande mwingine naona ya kwamba kuna wa Republican ambao pia wanaegemea upande wa Kidemokrat kwa sababu wanaangalia wao wanaangalia nchi, lakini hawaangalii siasa za chama. Kwa hivyo Rais Biden atakuwa na kazi nzuri na, na wakati mzuri ambapo ataweza kupitisha masilahi mengine. Na pia kuna uwezekano ya kwamba bwana McConnell ambaye ni kiongozi wa Republican katika Senate anaweza kuondolewa sasa, maanake wataweza kumwondoa kwa kuchagua mwingine. Kwa hivyo naona pale Rais Biden atakuwa na kazi nzuri na kazi rahisi za kuweza kutimiza, kati ya mambo ambayo ameweka mikakati ya kuendeleza nchi kwa usawa wa watu na kukabiliana pia na ugonjwa huu wa COVID. Shukran sana Ustad Sadera kwa kuzungumza nasi. Wafuasi wa Trump wamekusanyika hapa mjini Washington hivi tunavyozungumza na wamekuwa hapa tangu jana kwa maandamano kudai kwamba kulikuwa na wizi wa kura katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Ni madai ambayo hayajathibitishwa. Tukiingia sasa kwenye baraza la Senate kuelekea kwenye uchaguzi wa jana, Wademokrat walikuwa na viti 48 dhidi ya 50 vya Warepublican kwenye baraza hilo la Senate. Ni kama inavyoelezwa kwamba udhibiti wa baraza hilo utakuwa mikononi mwa Wademokrat. Wademokrat tayari wana wingi mdogo sana kwenye baraza la wawakilishi. Hivyo kutokana na kuchukua udhibiti wa mabaraza yote mawili, Biden ataweza kupendekeza mageuzi muhimu katika ya ajenda yake ikiwa ni pamoja na kuimarisha huduma za afya, kurudisha sheria za kudhibiti mazingira zilizoondolewa mnamo miaka minne ya utawala wa Rais Donald Trump, na pia kujaribu kulegeza sheria za uhamiaji kati ya masuala mengine. Lakini pindi wa Republican watakapochukua tena udhibiti wa baraza la Seneti, basi hali ya kisiasa ya Biden itaweza kuwa ngumu, na huenda akalazimika kufanya majadiliano ya mara kwa mara na wabunge wa Republican juu ya masuala tete. Na ndivyo hivyo ulivyo mfumo wa kisiasa hapa Marekani. Wakati mwingine wa Republican wanacho Wakati mwingine warepublican wanadhibiti mabaraza yote mawili, lile la wawakilishi na lile la Senati. Wakati mwingine wanadhibiti moja, wakati mwingine ni wa Repa... wakati mwingine ni wademokrat wanaodhibiti mawili au moja. Ndivyo ambavyo ilikusudiwa na wale waliotengeneza katiba ya kwanza kabisa ya nchi hii. Kisa na maana walidhamiria kwamba hata kama kutakuwa na udhibiti wa chama kimoja, labda kwa muhula mmoja, chama kile kingine kitakuwa makini na kuwakosoa wa wale walio madarakani, na iwapo watafanya makosa, basi chama hicho kingine kitachukua udhibiti katika muhula utakaofuata na kama nilivyokudokezea, msikilizaji, kwenye bunge hapa Washington kumekuwa na shughuli nyingi hivi leo ambapo ilitarajiwa kwamba kura za wajumbe maalum zingeidhinishwa hivi leo kabla ya mwisho wa siku, lakini pia rais Donald Trump amewasilisha pingamizi kupitia kwa makamu rais Mike Pence, katika hoja ambayo inaungwa mkono na baadhi ya maseneta na vilevile wawakilishi wajumbe lakini mchakato huu hasa ambao umekuwa ukigonga vichwa vya habari kwa siku nyingi sasa kutokana na utata ulioibuka unaelezwaje kikatiba? Tuungane na mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, Amini Mwidau ambaye yuko mjini Toronto nchini Canada. Mwidau, hebu tukumbushe, najua tumeyazungumza haya siku nyingi, lakini mchakato huu ukoje, huu hasa ambao unafanyika hivi leo Nam. Uh, mchakato wenyewe ni ni, ni ni moja kati ya ratiba ama ta-za tamaduni za za kisheria katika katika sheria za uchaguzi Marekani. Kama tulivyowahi kuzungumza hapo awali, kawaida katika serikali ya Marekani katika uchaguzi wao, wakati ikiwa rais anachaguliwa, uh, uchaguzi auchagui uh, uh, uh, moja kwa moja rais isipokuwa katika tarehe tatu Novemba huwa kuna wajumbe maalumu ambao huchaguliwa katika katika majimbo tofauti ya Marekani, majimbo yale hamsini ya Marekani pamoja na mji mkuu wa Washington DC. Sasa baada ya ku, ku, kuchaguliwa kwa wajumbe hao ambao ugawanywa kulingana na zile kura alizozipata uh ule mwenye kugombea kiti cha uraisi, ikiwa kuna baadhi ya majimbo wao uweka zile kura zao za wajumbe kulingana na aliyeshinda jimbo na kuna mengine majimbo mawili matatu ambao kura zao ugawanywa kutokana na yule aliyeshinda zile sehemu za uwakilishi wa bunge. Sasa baada ya hii mchakato wa wa kura tarehe tatu Novemba uliopomalizika tarehe kumi na sita ya Disemba, wale wajumbe katika majimbo mbalimbali walikutana katika majimbo yao ili kumwekea kura rasmi yule kiongozi aliyechaguliwa katika jimbo lao. Sasa katika matokeo yale ambayo kwamba yashafanyika ambapo ndugu Biden amepata kura kura ya wajumbe ya mia tatu na sita na rais Trump amepata kura mia mbili na thelathini na mbili baada ya zile kura kupigwa lazima kisheria zahitajika kupelekwa kwa kwa bunge la Marekani ambao ni Congress na aspa aswa katika upande wa wa Senate ili ipokelewe na makamu wa rais ambaye kwa kisheria yeye ndio kiongozi wa Senate sasa tukio la tarehe sita Januari ni la kufungua tu yale majibu ya wajumbe walioyafanya hakuna jambo lingine lolote ambalo linaweza likafanyika kisheria mbali na kufunu, kufunguliwa kwa hizi bahasha ambazo zitaeleza rasmi kwamba yule aliyechaguliwa kuwa rais wa Marekani ni, ni ndugu Biden, kura alizozipata ni kadhaa. Yule aliyeshindwa katika mchakato wa urais ni rais aliyoko sasa, ndugu Trump, kura alizopata ni kadhaa. Shukran sana Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa za Marekani ukiwa hapo Toronto, Canada. Msikilizaji usiondoke kando ya redio yako, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani, ambapo tunaangalia kwa kina zaidi mvutano unaoendelea nchini Kenya kati ya serikali na wahudumu wa afya, licha ya serikali hiyo hiyo kukiri kwamba imekubali makubaliano yaliyokuwa yametiwa saini na wahudumu hao. Kupata mengi zaidi, tuungane na wenzetu Liberty Adede na Amina Chombo wakiwa Mombasa. Shukran sana wenzetu Washington DC. Kwa undani hivi leo kutoka Mombasa, tunaangazia mgomo wa wauguzi ambao umekuwepo kuanzia mwisho mwisho wa mwaka jana na bado unaendelea nchini Kenya. Mwisho mwisho wa mwaka jana, sekta hii ambayo inahusisha madaktari, wauguzi pamoja na watabibu wamekuwa wakigoma wakilalamikia, wakilalamikia mazingira duni ya kufanyia kazi, wakilalamika kwamba serikali haijawapa vifaa kinga kuwasaidia dhidi ya COVID-19 wanapowahudumia wagonjwa na pia mishahara yao. Katika mishahara hiyo wanadai marupurupu, haswa marupurupu ya kufanya kazi katika mazingira hatari. Wengine wanalalamika kwamba ushuru unatozwa kwenye mishahara yao, lakini huo ushuru haupeleki katika sekta ambazo zinahitajika kama vile ushuru ambao unafaa uende kwa bima ya matibabu, ushuru ambao unafaa uende katika mikopo ambayo labda hao wauguzi wametumia. Na sasa hili limeleta matatizo kati ya serikali, wauguzi hawa na majimbo ambayo yanasimamia sasa sekta ya afya mbali na kufanya kazi katika mazingira duni hasa wakati huu wa Covid 19 vilevile, wafanyakazi wa umma wote wakijumuishwa, wamelalamikia kutokuwepo kwa hazina ya matibabu yani, ukiwa mgonjwa kama madaktari wale ambao wametangulia kufariki, ni kwamba serikali ilikuwa haiwapatii hazina ya kuwatibu, na hivyo basi wakataka serikali yakishe kwamba imewapatia hazina wao na familia zao, na pia wapatiwe uh, wanaita hazina ya afya ya maisha yani, mimi ninapofariki ama daktari anapofariki, yule mfanyakazi wa umma, basi familia yake ifidiwe na hizo ni baadhi ya yale ambayo kufikia tarehe mosi mwezi Januari mwaka wa elfu mbili ishirini na moja e, chama cha watabibu walikuwa hayo wamekubaliana na wakaweka sahihi kwamba kwamba yatafanyika. Lakini la kushangaza ni kwamba jana kitumbua kiliingia mchanga pale e, baraza la magavana nchini Kenya likisema kwamba huenda baadhi ya makubaliano ambayo vyama hivi vya wafanyikazi wa afya vimekubaliana na serikali kuu vikashindikana katika baadhi ya majimbo. Kwa hivyo kila mpangilio um, basi ufanyike katika yale majimbo yenyewe binafsi. Msikilizaji, utaelewa kwamba katika katiba ya Kenya huduma ama shughuli za maswala ya afya ziligatuliwa wakati katiba ilipobadilishwa mwaka elfu mbili na kumi na sasa zinasimamiwa na majimbo mm -hmm. Nimezungumza na Pite Moroko ambaye ni katibu mkuu wa chama cha wauguzi katika jimbo la Mombasa kuhusu swala la mgomo wa wauguzi umefikia wapi na kama kuna maafikiano yoyote yamepatikana, na haswa sana ikiwa serikali imetekeleza lolote ambalo wamekuwa wakilalamikia. Mgomo wakitefo bado naendelea kwa upande wa uuguzi. Tumekuwa na mazungumzo jana, tulikuwa na matarajio kwamba tungeweza kuwa na mwafaka, lakini ilipofika jioni kabisa tulipata ujumbe kutoka kwa katibu mkuu wa chama cha uuguzi ni kwamba waliweza kuongea na wakawa na mazungumzo ambayo yalikuwa na mwafaka 99% lakini ikawa leo wangeweza kuketi chini, ili kusuluhisha zile yale matako ambayo yalikuwa yamebaki, e, na mpaka wakati huu hatujaweza kuwa na mwelekeo kutoka kwa upande wa e, katibu mkuu upande wa Nairobi, na lakini jambo ambalo linalotuhuzunisha sisi kama wafanyakazi na wauguzi ni kwamba serikali za kaunti zimeweza kupeana msimamo wao kutokana na yale makubaliano ambayo tayari upande wa clinical officers na madaktari wameweza kuwa nao. Wamejitoa kwa yale mazungumzo, wakasema kwamba hawana hela ambazo zingeweza kutekeleza mazungumzo ya yale ambayo yaliweza kufanyika na kukawa na mwafaka. Mnahisi vipi kwamba wenzenu ambao ni watabibu na madaktari wao wameshughulikiwa mambo yao, lakini nyinyi bado meshughulikiwa lakini, unaposoma ile barua ambayo iliandikwa na Council of Governance ni kwamba yale maelewano ambayo walikuwa washapata tayari ni kama yametupiliwa mbali, kwa sababu hata kama wamekuwa na mazungumzo waka na wakaelewana na serikali kuu, serikali ambazo zitaweza kuhakikisha kwamba ule mwafaka unatekelezwa ni serikali za kaunti, na ikiwa kaunti ndo wamejitoa kwa yale mazungumzo na wamesema kwamba hawana hela za kuweza kushughulikia zile eh, areas ambazo walikuwa wamekubaliana ni kwamba baadhi yale mazungumzo huenda hayana maana, kwa sababu hata hili jambo litakapoletwa mbele ya SRC itakuwa ni vigumu SRC kuweza ku, kupeana go ahead ili tuweze kuwa na Kutekeleza kwa yale mazungumzo ambayo yamekuwa huko, matabibu wameweza kupeana ilani ya siku tatu kwamba ikiwa serikali ya kaunti itaweza kuketi chini na waweze kuwa na mwelewano na serikali kuu basi watarejelea ule mgomo wao ambao walikuwa wameukatifu. Sasa kuna hili pendekezo, kulingana na sheria za Kenya, katiba ya Kenya imegatua huduma za matibabu ama shughuli za afya kwa majimbo, na sasa kuna pendekezo kwamba kila jimbo liwe ndio linashughulikia maswala haya ya matabibu ama haswa sana wauguzi. Mnazungumziaje swala hili, ukiangalia kwamba SRC ambayo ndio tume ambayo inashughulikia mishahara haija kuwa devolved, haijawatuliwa ili iweze kushughulikia mambo ya mishahara katika upande wa majimbo. Kwa hivyo tunapokuwa na mazungumzo upande wa national ama upande wa Nairobi ni kwamba tumeomba tukuwe na mazungumzo upo pale Nairobi ili tuwe na nafasi ya kuwajumuisha wale ambao ni wahusika wote, tuweze kuketi chini, ambao ikiwemo ni hata Ministry of Finance ambayo ndio itapeana ita hela. So kwa hivyo ikiwa wangekuja wa waketi chini na yale mazungumzo ambayo tunayazungumza yawe yamekubalika katika kaunti zote, basi hatungekuwa na shida yote wakisema kwamba kila kaunti iweze kuwa na mazungumzo. Tukiona mwezi mwaka wa elfu mbili na kumi na saba tulikuwa na mgomo ambao ulimaliza takribani uli, uli, uli miezi tano, na tulipobalilia kuwa na mazungumzo ikawa ni vigumu kuweza kuwa na mazungumzo kwa upande wa kaunti, na ikawa tumeelekezwa tuende tuwe na mazungumzo ya Nairobi kwa sababu ndio ingeweza kusuluhisha shida ambayo tulikuwa nao. Kwa hivyo ni Push and pull ambayo tunaona upande wa serikali kwamba leo watasema hiki, kesho watasema kile, lakini ukweli ni kwamba ikiwa tutakuwa na mazungumzo ambayo yatatupa mwafaka, ni lazima tupiti chini serikali kuu na serikali ya kaunti ambayo itakuwa represented na Council of Governors, ili tukiwa na mazungumzo na maelewano, ikiwa ile chairperson wa Council of Governors ameweka sahihi yake kili ni kwamba ale maelewana weze kukubalika, kila kaunti iweze kutekeleza kwa, kwa sababu ukiangalia pesa zinakotoka zinatoka kwa upande wa serikali kuu. Kwa hivyo ikiwa mm, serikali kuu itakuwa imetenga pesa kwamba hizi pesa, basi kwa vile tumekuwa na mazungumzo tukaelewana, hizi pesa zitatosha kushughulikia matakwa ya wafanyakazi wa afya, basi haitakuwa vigumu kaunti kutekeleza. ni kushukuru sana kwa nafasi hii kuzungumza na Sauti ya Amerika nimeomba nimeshukuru pia kwa nafasi kunipa nafasi kuweza kuzungumza na ulimwengu wote. Ni sauti yake Peter Moroko, ambaye ni katibu mkuu wa chama cha wauguzi katika jimbo la Mombasa. Labda kwa msikilizaji, uh, katika kwa undani, Kenya imekuwa ikishuhudia migomo ya mara kwa mara tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu uh, wakati ambapo katiba iligatua uh, iligatua huduma hizi za afya. Mwaka elfu mbili kumi na saba ulikuwa mwaka ambao ulikuwa maajabu kwa sababu madaktari waligoma siku mia moja, wauguzi wakaenda siku mia moja na ishirini na sita na baadaye wakarudi. Na wakati ule hakukuwa na korona, uh, lakini bado kulikuwa na maswala ambayo walikuwa wanalalamikia mojawapo, ikiwemo eh, swala la mambo ya mambo ya mishahara. Wakazungumzia pia maswala ya vifaa vya afya kuboreshwa tarehe kumi na mbili mwezi wa disemba mwaka huu mwaka elfu mbili na ishirini wakati akihutubia taifa rais huru kenyatta alizungumzia ongezeko la vitanda ongezeko la baadhi ya eh, vifaa ambavyo vinahitajika katika ujenzi ama katika kupeana huduma lakini wakuu hawa wa vyama wamesema hayo yote kule katika hospitali hakuna siku hizi kule mtaani husema, eh, vitu kwa ground ni tofauti. Kwa hivyo wanasema japo kwamba serikali imekuwa ikijitetea kwamba wametengeza vya kutosha, wao kama ambao wa wanahudumia wananchi bado hawajaona hayo, na kufikia sasa, uh, wale wanaotegemea um, hospitali hizi za umma wako matatani kwa sababu, tunavyozungumza watabibu wanasubiri kufikia saa sita usiku. Ikiwa hakutawekwa sahihi, basi huenda mgomo kesho, mgomo ukarudi pale pale ulivyoanza tarehe saba mwezi Desemba, lakini kuna majimbo mengine ambapo hali iko shwari, hakuna mgomo unaoendelea baada ya majimbo hayo kuafikiana na vyama vya wauguzi hawa kutekeleza matakwa yao na sasa huduma zinaendelea. Mojawapo ni kama jimbo la Uasin Gishu ambapo huduma katika hospitali kuu ya rufaa ya Moi zinaendelea huku kukiwa pia kuna maafikiano. Kwa kiasi fulani katika jimbo la Nakuru na watu wanaendelea kupata e, matibabu haya yanajiri, huku idadi ya waliopoteza maisha yao kutokana na Covid-19 ikifikia watu 1648 nchini Kenya, na tunatumai labda kutapatikana maafikiano kabla ya mgomo huo kuanza upya na labda majimbo pia yatapata jinsi ya kutekeleza shughuli zao. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa pamoja na mwenzangu Amina Chombo tukikuletea kwa undani kutoka Mombasa ambapo tumeangazia mgomo wa wauguzi unaoendelea nchini Kenya. Asanteni Amina Chombo na Liberty Adere mkiwa hapo Mombasa. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni BMJ Mridhi, msimamizi amekuwa ni Abdi Shakur Abud, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema kutoka hapa Washington.