Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ujambo popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kipindi ni VOA Express, mimi ni Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo, Alhamisi ya tarehe saba mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja nikitumai kwamba pale ulipo unaendelea kuwa na usikilizaji mwema, na leo basi tumekuandalia mengi na zaidi yake, basi ulimwengu wote unaangazia Marekani baada ya tukio la waandamanaji kushambulia makao ya bunge na kuzua rabsha huko. Tunafuatilia haya kwa karibu sana na mengine pia, kule Kongo, vyama vya kisiasa vinapinga We shinikizo la kumtaka waziri mkuu kujiuzulu na zaidi yake, basi, kumbuka tutakuwa tunakuhusisha moja kwa moja katika barazani. Pia tutakuwa na kitengo cha kero, ambapo kuna wale watu ambao hawaamini kwamba mtu hufariki bure, anasema <laughs> mtu akifariki lazima kuna mkono wa mtu, hata ukipata ajali kuna mkono wa mtu. Kuna haya, watu inawakera hilo. Haya, kando na hayo ni mengi ambayo tumekuandalia katika kitengo kile cha swali la leo, lakini kwanza tuanze na haya ambayo tumewapatia kipaumbele. Maelfu ya waandamanaji, wafuasi wa rais Donald Trump, jana Jumatano, walivamia majengo ya bunge mjini Washington DC na kusababisha hali ya taharuki katika tukio ambalo Wamarekani wengi hawakutarajia kulishuhudia ndani ya nchi yao. Bunge lililazimika kuahirisha vikao muhimu vya utaratibu wa kuidhinisha kura za wajumbe maalum kufuatia uchaguzi wa rais wa mwezi Novemba ambapo makamu rais wa zamani Joe Biden aliibuka mshindi. BMJ Mridhi anatuelezea zaidi kuhusiana na yaliyotokea kule Washington DC. Hali ya taharuki ilitanda hapa mjini Washington muda mfupi baada ya vikao vya baraza la seneti na lile la wawakilishi kuanza, ambapo wakati huo huo Rais Donald Trump alikuwa amemaliza kuwahutubia wafuasi wake kwenye bustani iliyo nje kidogo ya ikulu. Wavamizi walivunja madirisha, kupanda ukuta na kuingia ndani ya majengo ya bunge na kusababisha wawakilishi kuondolewa kwa haraka kutoka kwa majengo hayo. Ni matukio ambayo yalipeperushwa na vituo vya televisheni, kuripotiwa na vituo vya redio na kupitia mitandao ya kijamii, ambayo Wamarekani wengi hawakutarajia kwamba wangeshuhudia ndani ya nchi yao. Makamu wa rais Mike Pence aliyekuwa anaongoza kikao hicho aliondolewa mara moja na walinzi wa usalama wa rais kupitia njia za chini kwa chini za jengo hilo. Matukio ya Jumatano yalianza kwa mkusanyiko wa amani wa watu waliokuwa wakipinga matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwezi Novemba mwaka jana na waliokuwa wakisubiri kuhutubiwa na rais Donald Trump. Takriban maili moja kutoka eneo walipokusanyika, kikao cha pamoja cha baraza la wawakilishi na lile la seneti kilikuwa kikiendelea, kikifuata utaratibu wa kuidhinisha kura za wajumbe maalum kutoka majimbo mbalimbali mbali. Lakini rais Donald Trump alikuwa na mawazo tofauti. hatutakubali kwamba tulishindwa, hatutakubali kuwa tulishindwa, haitatokea Hauwezi kukubali kwamba umeshindwa wakati kuna wizi uliofanyika. Trump aliwataka wafuasi wake kwenda hadi kwenye majengo ya bunge kuandamana na kupinga matokeo ya uchaguzi huo. Walipokuwa wakielekea huko, walikabiliana na maafisa wa polisi, wakaingia kwa nguvu kwenye jengo ambako vikao hivyo vilikuwa vikiendelea, na kupelekea wawakilishi kutoroka. Ingawa si mara ya kwanza kwa maandamano ya amani kugeuka na kuwa ghasia. Hizi za jana zilikuwa tofauti mno. Liam Donovan ni mwanaharakati wa chama cha Republican. Kile ambacho ni cha kustaajabisha ni kuona watu wakivamia oh, majengo ya bunge kuvunja uh, uh, madirisha na kuvamia maafisi. Hilo ni jambo la kutisha kulitizama. Usiku ulipoingia, katazo la kutoka nje usiku mjini Washington lilianza kutekelezwa, huku nchi nzima ikibaki kushangaa, kujaribu kutafakari ni nini kilisababisha hali kama hiyo ambayo haijawahi kushuhudiwa katika historia ya nchi hii. Nam shukran sana BMJ Mridhi, na tutakuwa tunaendelea kusikia mengi kuhusiana na yale yanayojiri kule Marekani katika taarifa zetu zinazofuatia katika VOA jioni. Kwingineko ni kwamba vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila vimetangaza kuwa waziri mkuu wa taifa la demokrasia ya Kongo hawezi kujiuzulu, kwani vyama vingi vilihusika kumweka madarakani. Vyama hivyo vinasisitiza kuwa waziri mkuu hawezi kujiuzulu bila sababu, licha ya kupata shinikizo kutoka kwa rais wa sasa Felix Tshisekedi. Austria Malivika aisoma ripoti kamili. Mwito usiyokuwa na imani utamwangusha kwa sababu hana tena majorite kwenye bunge la kitaifa. Vuta ni kuvute katika hali ya siasa zaendelea ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kambere Kalumbi Ferdina, mmoja wa viongozi wa FCC, ikiwa ni muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila, asema chama chao hakitakubali waziri mkuu wa Kongo Ilunga ilungamba kutoka muungano wao kujiuzulu kufuatia ombi la rais wa sasa Felix Chisekedi. Kwa nini basi yeye kama waziri mkuu ambaye aliteuliwa kwa kufuatana na wingi wa wanabunge wa FCC, sasa leo yeye akiwa akijiuzulu kwa jambo gani? Sisi tunakuwa tukiuzuria hii ambayo tunaita sasa vita kuzidi demokrasia ndani ya Kongo yetu. Kalumbi ameongeza kuwa rais ashughulikie suala la usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuliko kuvuruga shughuli za kisiasa njini. Yeye sasa ni lazima afanye kazi za serikali kuhusu mashariki ya nji. Unajua namna gani watu wanaendelewa kukatwa vichwa, kuua kiolela, askari wetu wanakuwa na tabu sana juu ya kukosa pia msaada wa serikali upande wa iniosakre ya rais wa sasa Felix Tshisekedi, wakisema kwamba watalazimika kutumia mwito usiokuwa na imani kumwondoa waziri mkuu. Mgombe wa Claude ni mbunge wa Uvira, akiwa mjini Kinshasa. mwito usiokuwa na imani utamwangusha kwa sababu hana tena majorite kwenye bunge la kitaifa. Mimi nawaza kama ndugu wa FCC wanajidanganya kidogo. Ilunga amewekwa kupitia majorite kome premier ministre. Sasa leo FCC haina tena majorite. Wakati huo huo, hali ya kiusalama mkoa wa Ituri yaendelea kuwa ya wasiwasi mjini wasi, Bunia kumesikika mlio wa risasi mchana huu, ambako nimezungumza naye Simbiliabo mkazi wa Bunia. Ndiyo, na kwa wakati huu wa sasa, wakaaji wa mji wa Lengabo wamefunga barabara, kwa sababu wao wanalalamikia wana hii msako. Wanafunga barabara, hakuna gari zinazotoka Bunia kujielekeza Komanda Norki, barabara zimefungwa kabisa, na kwa sababu ina, inaacha hata mlio wa bunduki muli inakuwa nyingi sana kwa sehemu hili Bunia ambako hali ya wakimbizi ni mbaya wakiishi bila msaada hasa wa chakula. Kabazaire Baguma Mari anatetea haki za wanawake Paituri, pahali wao walikimbilia kukaa, yao wameisha kufanya miezi sita, walikimbia kutoka sehemu za Kunda Malili na pahali pengine, kukilo hawajapataka msaada hata siku moja, tisa miezi sita hii toke. Unaona wakimbizi wa, wa, wa, wa wanateseka sana hapa. Kwa profeso yetu ya Ituri iko shida kubwa sana kuhua, na mwaka, ni nastahili wakubwa waweze kufikiria namlakani wanaweza kusaidia watu. Jamhuri ya Kongo inapitia hali mbaya ya kisiasa na vile usalama mashariki mwa Kongo. Oster Malivika, Sauti Amerika, Goma. Asante sana Oster Malivika kutoka kule Goma. Anatufahamisha mengi sana yanayojiri kule Kongo. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia taarifa zetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili ama pia unaenda kwa ukurasa wetu wa www voa swahili com. Basi utapata matangazo haya moja kwa moja. Sasa tumpishe Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Saa kadhaa baada ya wafuasi wa rais Donald Trump kuvamia jengo la bunge Marekani, wabunge walirejea kwenye jengo hilo na kuanza tena utaratibu wa kuidhinisha matokeo ya kura za wajumbe wa baraza la uchaguzi na hivyo kumruhusu Joe Biden na Kamala Harris kuapishwa kama rais na makamu rais ifikapo Januari 20. Makamu Rais wa Marekani Mike Pence alisema yafuatayo: huku shinda ghasia hazijawahi kushinda. Alisema hayo wakati baraza la Seneti lilipoanza tena zoezi la kuhesabu kura Jumatano usiku. Polisi wa bunge la Marekani pamoja na serikali kuu, jimbo na polisi katika jiji la DC waliwatawanya wafuasi wa Trump kutoka eneo la bunge na kuimarisha usalama kwenye vyumba vya wabunge katika baraza la seneti na wawakilishi kurejea kazini. Pence alilisihi baraza la seneti kurudi kazini na kuanza mjadala wa Republican wa changamoto kuhusu ushindi wa Biden katika uchaguzi wa rais. Mdemokrat John Asof ametangazwa mshindi wa kiti cha seneti Marekani katika duru ya marudio ya uchaguzi kwenye jimbo la Georgia jana Jumatano, kulingana na shirika la habari la Associated Press AP. Anaungana na mchungaji Rafael Warnock ambaye pia alitangazwa mshindi wa kiti cha senete katika kinyang'anyiro kwenye jimbo hilo hilo la Georgia na kukipatia chama chao cha Democratic udhibiti kwenye baraza la seneti la Marekani. Wa Democratic tayari wanadhibiti baraza la wawakilishi kwa wingi mdogo wa wajumbe zaidi ya miaka miwili iliyopita. Asof anakuwa myahudi wa kwanza seneta kutoka Georgia, akiwa na umri wa miaka thelathini na mitatu, atakuwa seneta mdogo kuliko wote katika baraza la seneti Marekani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema Jumatano kuwa Washington inafikiria vikwazo na masharti mengine kwa watu waliohusika katika kuwakamata zaidi ya watu hamsini huko Hong Kong, na alionya itaweza kulenga hali ya kiuchumi katika eneo na ofisi ya biashara Marekani, katika hatua inayoonekana inaweza kuzidisha kutoelewana zaidi na Beijing. Pompeo alitangaza katika taarifa hiyo kwamba balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Kelly Craft ataitembelea Taiwan inayodaiwa na China, ambayo siyo mwanachama wa UN kutokana na pingamizi za China. Mwisho wa habari za dunia, kutoka Washington. Ila wapi, bado mm. Nikashauriwa kwenda Pemba umezima moto kwenye kinga yote kwa kufunga na kuomba, ila wapi. Msikilizaji popote pale ulipo, unaendelea kusafiri na VOA Express. Baada ya kipande kifupi cha mziki, unaelekea katika kitengo chetu cha barazani. Na leo katika barazani, kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook e, tumeuliza hatua ya kaunti ya Mombasa ya kuwafukuza madaktari ina maana kwamba wana wahudumu wa afya wa kutosha? Maoni yako pamoja na nambari ya simu, kwa kushirikisha katika kipindi chetu hii leo. Kuna baadhi ambao wametutumia ujumbe wao na pia nambari za simu. Wacha tutafute tuone mtizamo wao kuhusiana na suala hili zito. Hapa tunaye Mwinyi Haji Chamosi akiwa maeneo ya Mombasa. Karibu, tupatie mtizamo wako kuhusiana na mada hii. kijafurahishwa na hichi kitendo ambacho kimetokea, kwamba madaktari kuweza a kazi, tukizingatia kwamba sahizi tuko katika hali ngumu hali mbaya ya, ya masuala ya Covid. Wangetafuta suluhu la kudumu, lakini ukiangalia kwamba wamemofuta uh, uh, madaktari. Je, yes, tunao wengine wa kutosha? hawa kidogo tulionao tutashindwa kuwalipa je? Yes, tukiwafuta tutapata wengine wapi? na ukiangalia wale waliofutwa ni madaktari wakubwa wakubwa sana. Gavana wetu wa Mombasa amefeili hapo, na hata wale wandani wake wanaomuadvise pia wamefail. Unasema kuondolewa kwa hawa ni kwamba Mombasa haina wahudumu wa afya wengine wa kutosha. Hata kama wapo lakini ni process tena kuhaya tena, au madaktari wapo hata wale retired, lakini ukiangalia ni process. Unajua, kila siku kuna hizi ku update kama kwa advance masomo sasa. Wale wa kitambo pengine hawajapata masomo ambayo wako nao sasa hivi, so kwa hiyo, mpigo kubwa sana. Ile tukushukuru sana kushiriki katika kitengo chetu cha barazani. Sasa asante tena, nashukuru nam. Moja kwa moja tukiachana na mwenye haji Chamosi ambaye amehisi kwamba hakuna wahudumu wa afya wa kutosha, na hata kama wapo hawawezi kuhudumia idadi kubwa ya watu. Na sasa tunampata naye Maimuna Siraji ambaye yeye ni mkazi wa Mombasa. Nam Maimuna, unahisi kwamba kutolewa kwa madaktari hawa Mombasa ina wahudumu wa kutosha wa afya? Naona wahudumu hawako wa kutosha, ukiangalia sipitali hii ndo sipitali kubwa katika eneo hili letu la pwani na vile vile kuna akaunti jirani kama Kwale na Kilifi ambao pia bado wana, wanategemea hospitali hii endapo basi utakuwa na matatizo yoyote yale sasa kama itakuwa kama level 5 hii e, si hospital kama referral hospital, na vile vile hakuna madaktari wa kutosha, itakuwa ni changamoto kubwa sana. Ukiangalia kwa sasa tuko na hili janga la corona. Kando na hivyo, tuna wagonjwa mbalimbali ambao mbali wanaenda kupata huduma pale. Ukiangalia, kuna wale ambao wako na kansa, vile vile tuko na idadi kubwa ya watu ambao wanaishi na virusi ambao wanaweza kufikia hospitali ile ili waweze kutoa dawa kuna watu wa diabetes ambao vile vile wanategemea hospitali ile ile, alafu na kuna magonjwa madogo madogo. So mimi kimaoni yangu naona kwamba governor wa Mombasa Ali Hassan Joho hakuweza kufanya uamuzi wa busara ili kuhakikisha kwamba tumelizungumzia, ili swala la hao madaktari ambao walikuwa wamegoma, na yeye alichukua aliweza kuchukua hatua ya hasira kuweza kuachisha kazi hawa madaktari. Uh, ukiangalia pia kwa upande mwingine kwa sasa kuna changamoto sana ya ya kifedha upande wa watu wa, wa ambao wanaishi katika eneo hili, na ile sipitali ndio tegemeo letu sisi wa walalahoi ama sisi wakazi ambao kipato chetu ni cha chini. So mimi maoni yangu ni kwamba waziri wetu CC health wa afya Bihazel Koitaba, na vile vile gavana wa Mombasa waweze kukaa chini, wahakikisha kwamba ni vipi wataweza kusughuluhisha swala hili, maanake kuwachisha kazi si suluhu, lakini waweze kuangalia ni mikakati ipi ambao wanaweza kuweka kwamba wa wakazi wa Mombasa waweze kupata haki yao ya kuweza kupata huduma bora katika spitali hizi zetu za eneo la Mombasa. Tukushukuru sana kushiriki katika kitengo chetu cha barazani hapa VOA maoni mazito haya kutoka kwa wapiga simu, tuangalie wale wameweza kutupatia ujumbe wao kwenye ukurasa wetu wa Facebook na hapa anampata Amon Bizulu kutoka Biharamulo. Anasema hapo lazima kuna kitu serikali ya Kenya inacho, uh, inacho na huwezi kuwatimua wahudumu wa afya hivi hivi tena wote kwa pamoja. mimi nitasalia huko Tanzania, anasema Abubakar Ngeresi. Anasema yuko kule Sanawari, Kilimani, Arusha, Tanzania hii ina maana serikali ina uwezo mkubwa wa kumtoa mtu na kumweka mwingine, na pia wanataka kukomesha migomo ya madaktari ya mara kwa mara. Haya, nimpate piloi Tedi Malema Junior akiwa Kenya, Eldoret. Anasema yule mkuu wa union amepoteza kazi. Pia madaktari walipewa ushauri na koti wasigome, hawakusikia. Ona sasa hawatarudi kubatilisha uamuzi wa kaunti kwenye lile koti waliloghairi ushauri wao tena basi, wanagoma wakati hao ndio wanajeshi tunaotegemea. Jeshi lazima lifuate amri mpaka kufa. Mawazo Edward wa Tunduma, Songwe, Tanzania, anasema mimi naona wamechemsha hapo. <laughs> Naam, kufikia hapo basi tutamatishe kitengo hiki cha barazani, lakini kiukweli ni kwamba imekuwa changamoto kubwa na pigo kwa wale wanaotegemea hospitali za umma hapa katika eneo hili la Mombasa Kenya. Kumbuka Mombasa, e, katika eneo la Mombasa ndio kuna hospitali kubwa inayotegemewa katika majimbo sita ya pwani ya Kenya. Kama kawaida Express haikamiliki bila burudani na hivi leo, siku ya Thursday, tunapata TBT kibao kilichotesa miaka ya nyuma. Tunaye mwanamuziki kutoka Uganda, Chameleon anakuambia badilisha nauzei kamilion so na kitu hicho badilisha kibao ambacho kilifatana kwa karibu na kile cha valuvalu valu. E, na pia tubonge wakati huo kijana Milioni bado anatesa kabisa. Na pia lazima mziki wake ukitaka kuucheza huo umeshiba. Sababu <laughs> unasikia jinsi midundo inavyokwenda hiyo, kama hujashiba basi uenda ukapata taabu. Haya. <laughs> asante sana kwa kibao hicho cha mziki kimetuongoaongoa, sasa ni wakati wa kuangalia kero lako, na leo katika kero langu tunaangalia imani kuhusu kifo. Zipo imani potofu miongoni mwa jamii nyingi, hasa katika mataifa yanayostawi kuwa mtu anapofariki sio bure. Kasumba hii inamkera sana Bimbeyu Charo kutoka Kenya. Kero langu kubwa, mara nyingi mtu akikufa nasikia huyo hajakufa bure, lazima wakuwe kuna mkono wa fulani. Wamesahau kama Mungu ndiye mwenye kuumba na ndiye mwenye kuchukua wamesahau ya kuwa kwamba Mungu kawaida huwa naye anapenda kile kitu kizuri. So, mtu akikufa wengi wanalalamika, na hii kitu imefanya mpaka jamii nyingi sana zimetengana. Unakuta sasa mandugu hawaongeleshani, madada hawaongeleshani. Mtu akinunua kitu inasemekana oh, sijui ako na majini ako na nini. Siku hizi hakuna mtu ambaye anaweza kuendelea anasemekana ameendelea kikawaida. Ukiendelea lazima kunasemekana kuna nini, kuna majini ndani yake na hiyo ni kitu ambayo imeingia watu wengi sana kwa kichwa. Unakuta mtu amegonjeka na anajulikana vizuri sana, amegonjeka na kansa na ni kansa, ameenda hospitali ameambwa ni kansa, lakini itasemekana sio kansa, na hata kama ni kansa iko na mkono wa mtu. Sasa unashindwa imeingia mkono wa mtu namna gani? Sasa vitu kama hizo huwa mimi zinanikera tu sana. Unakuta mebi mtu sasa, kwanza ni wa kanisa, ameshikilia dini lakini baadaye unakuta kwa sababu akona mgonjwa lazima afanye nini, atoke aende nje, kwa sababu watu wote ni washirikina. Sasa unakuta maboma mengi yameharibika kabisa, sio kama zamani. Zamani mtu alikuwa akikufa inasemekana na wakati wake wamefika, lakini siku hizi inasemekana amefanya nini, Ame, amesindikizwa ama amesukumwa, wakati wake bado. Kwani unataka Mungu achukue mtu aina gani? Sasa hilo ni kero kubwa sana, na nikiangalia especially huku atakeekufa amaoa na fulani na unakuta sasa, sijui ni mapasta ama wanaitwa kina nani wa siku hizi. Wanadanganya hawa watu, umefiliwa, unakimbia, unaenda kwa pasta. Pasta anakwambia kwa sababu ya fulani fulani, unajua lazima akutajia ule ndugu yako, anakutajia ule mtu wako ambaye unamjua. Sasa yeye hapo amejenga nini? Amejenga chuki katika ile familia. Sasa wee kama haona akili, utaanza kukasirikiana na wenzako, ambaye mmevunja familia nyingi sana. Sasa hizo hiyo mimi huwa na nakuwa ni kero kubwa sana kwangu. Kubwa kabisa. Kama juzi kuna katoto kaliumwa na nyoka. Wanajua vizuri sana ni nyoka lakini nasemekana sio nyoka. Ni majini. Mpaka mtoto akakufa wakisema ni majini. Lakini sasa kwa sababu wao nasema hii ni majini, hawakuwa na ile akili ya kupeleka nini mtoto hospitali. Na yule mtoto angepoa kwa sababu ya ile kuamini wanasema ni majini. Kwanza ilinisikitisha ni sana huyo mtoto. Mmempoteza mtoto kwa sababu ya nini? Negligence. Hiyo ambayo ni kero kubwa sana. Hawamini. Unaangalia, unaona huyu ni mtu amesoma lakini still bado anasema kifo kinakoziwa na binadamu wengine. Atakozi kifo namna gani? Kwanza kwani yeye ni yeye Mungu anavyosema <laughs> <laughs> mbeyu ni kweli yani, unapata mama mja mzito huyu mtoto hata bado ni mchanga kabisa, kazaliwa leo, Mwenyezi Mungu kamjalia kwamba hana umri, lakini mtoto yule yule ambao kuna mkono wa mtu sasa yule mtoto mchanga anarogwa na nani? Unasikia tu mm -mm, <laughs> hapa kuna mtu <laughs> eh, kanini amerogwa. <laughs> Na mara nyingi watoto wakifariki wanapozaliwa, kuna tatizo la damu kati ya baba na mama, lakini watu wa hawajui hilo. Haya, tuachane <laughs> na hayo, wapili, Kibasi, kutari, na muone upande wa pili Mkamiti Kibasi, uko tayari kutupatia nayojiri katika mitandao yetu, nini kinano huko na kuzungumzwa sana. Karibu mkamiti Kibayasi. Shukrani sana studio 15 za VOA Mombasa, nchini Kenya. Katika mitandao hii ya kijamii, mojawapo ya taarifa zinazozungumziwa ni kuhusu mgombea urais nchini Uganda, Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine wa chama cha NUP, anaeleza amepokea taarifa juu ya tukio linalotarajiwa kufanywa la kuwateka watoto wake akieleza ndio sababu zilizopelekea kuisafirisha familia yake haraka nje ya Uganda. Mbunge huyo wa Chadondo Mashariki amesisitiza pia familia yake imekuwa ikiishi kwa hofu kwa takriban miaka mitatu iliyopita, baada ya kutangaza nia kwamba atawania kiti cha urais dhidi ya Museveni katika uchaguzi utakaofanyika Januari 14, mwaka huu. Mao anaanza kwa kuandika pole kijana, siasa duniani zimebadilika siku hizi. Mariano anaandika sasa, umeshaweka bayana juu ya taarifa ulizopata. Shukuru Mungu akufungulie na akuongoze na mengine uyaone kabla ya Januari kumi na nne, ni wiki ijayo tu. Auor anaandika Bobi Wine, vijana wenzako, tunakuamini, tunakuthamini na tunakupenda, lakini una changamoto kubwa mbeleni. Jina lako ni kubwa na changamoto kubwa ziko mbele yako, dunia inakuangalia. Demokrasia ni ngumu Afrika na hata duniani kote. Kalistas anaandika natamani Uganda kungekuwepo na mfumo wa kura za mapema Tupige kura na kuondoka, tusipate vitisho kama anavyopatiwa Bobi Wine na familia yake. Kwingineko, kinachozungumziwa ni kuhusu video ikiwaonyesha wanajeshi wa Ghana wameingia bungeni kutuliza ghasia kati ya pande zinazopingana, ambapo mbunge mmoja alijaribu kuchukua sanduku la kura wakati wa kupiga kura kwa ajili ya spika wa bunge. Siame anaandika ya... Yani, matukio ya aina hii katika majengo ya bunge hadi jeshi kuingilia kati ni nadra sana kuyaona Afrika. Dunia inaelekea wapi? Toure anaandika, hachana na siasa za teknolojia mpya. Kinachoendelea kila mahali tunakiona kila mtu yuko makini na kutaka kujua kinachoendelea kwenye chama chake. Adi Gisu anaandika, mambo huanza pole pole na hali kama hii siyo ya kufumbia macho. Ghana walipiga kura Desemba saba kuchagua rais na wabunge. Sasa fujo hizi ni za nini? Wahusika, msifumbie macho wapiga kura tunaomba majibu. Ni hayo tu niliyokuandalia hivi sasa, lakini maoni yapo mengi, muda pia nao hauniruhusu. Naitwa mkamiti Kibayasi kutoka Washington. Na mshukrani sana mkamiti, kwa kutujuza hayo mengi, tunaingia katika kitengo cha swali la leo. Katika swali la leo tumekuuliza hivi, hatua kali zilizochukuliwa na serikali ya Rwanda kudhibiti COVID-19 zinafaa kuigwa na mataifa mengine ya Afrika Mashariki. Je, nini maoni yako? Grace Nsekanabo kutoka kiwanja Rushuru, DRC, anasema hongera kwa serikali ya Rwanda kudhibiti magonjwa ya korona ili raia wasiendelee kuambukizwa, na ziomba nchi zilizo na maambukizi ziweze iga serikali ya Rwanda kwa kuepuka maambukizi zaidi. Athman Bakari toka Tanga, Tanzania, anasema ni jambo zuri kwa serikali ya Rwanda kwa hatua wanayochukua zaidi katika kukabiliana na COVID-19. Nchi zaidi za Afrika zinapaswa kuiga ili kupunguza maambukizi. Haya, Martin Mbuli nyingi anasema tokea wagumu e, tunadumu anasema hiyo haiko sawa, bora awape mbinu za kujikinga pindi wanapokuwa katika shughuli zao. Samuel Mayaka wa Nairobi, Kenya, anasema huku wakiambiwa waige hatua zizo hizo za Rwanda wana kukejeli tu, lakini ni hatua kabambe hizo. Celestin Kajuna anasema kutokea Bukoba, Kagera, Tanzania, anasema ndiyo hatua hizo ni za kuigwa na mataifa mengine ya Afrika Mashariki, hasa yale yenye maambukizi ya COVID-19. Huku kwetu Tanzania, hatua hizo hazituhusu. Baunga Muhima, huyu anatoka Goma, DRC, anasema Rais Kagame anawalinda sana wananchi wake vizuri. Alois Masawe ikiwa namalizia upande wangu anasema kaleka nchi kadogo hatua zake ni vigumu kuzitumia kwa nchi yenye population and scattered uh, settlement kama Kenya, Tanzania na Uganda mimi naye namaliza na mzalendo Shahidu anasema kwanza utuambie ni hatua gani hizo alafu swali lifuate tafadhali Hatua zenyewe ambazo zimewekwa na Rwanda ambapo imeifanya Rwanda kuwa na maambukizi machache kabisa, kwa sababu wako na watu tu elfu tisa ambao mambu, walipata maambukizi na miongoni mwao basi ni kufuatilia kuhusiana na jinsi ya kupambana na ugonjwa huu wa korona eh, na wananchi kuhamasishwa zaidi jinsi ya kuosha mikono eh, kujitenga eh, wanasema lazima mtu avae barakoa na kukaa mita moja kati ya mtu mwingine na mwenzake, yani social distance. Miongoni mwao ni wananchi wenyewe Kukubali, kumbuka Rwanda ilipigwa na Ebola. Kwa hivyo wanasema mafunzo waliyopata kwenye Ebola wameyatumia tena katika kukabiliana na korona. Nidhamu ni muhimu sana. Mimi naona muda wetu umekamilika, sasa ni wakati wa kuondoka. Asante sana mhariri wa siku, Khadija Riyami, pamoja na wengine wote walioshiriki. Mimi ni Collins Liberty Adede na