Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa mbili na nusu asubuhi hapa Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Hewani ni VOA Express leo ikiwa Ijumaa Januari 8 mwaka wa 2021 anayokaribisha katika matangazo haya, jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Mkamiti Kibayasi. VOA Express leo tutakuwa na makala ya jicho letu, ambapo utasikia msichana akiwashauri wenzake wawasikilize wazazi kile wanachowaeleza kwa sababu hiyo ni njia nzuri ya kufaulu maisha. Pia tutakuwa na ripoti inayoelezea kugunduliwa kwa miili takriban elfu kumi na tatu na mia tano ya wahutu waliouawa mwaka 1972 na kuzikwa kwenye kaburi la umma. Vilevile, tuna taarifa kuhusu Rais Felix Tshisekedi wa DRC, ambaye ametoa msamaha kwa wafungwa akiwemo kamanda wa zamani anayeshutumiwa kumuua rais wa zamani nchini humo Laurent Kabila, na pia tutakuwa na burudani tukiangazia yale yanayoendelea mwishoni mwa wikendi na mengineyo. Basi sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Rais wa Kongo Felix Tshisekedi ametoa msamaha kwa wafungwa zaidi ya hamsini kutoka gereza kuu la Makala mjini Kinshasa. Miongoni mwa wafungwa hao waliopatiwa msamaha ni Edi Kapende anayeshutumiwa kuhusika katika mauaji ya rais wa zamani nchini humo Laurent Desire Kabila. Wakati wauo shirika la kutetea haki za binadamu Asado limepongeza hatua hiyo ya rais Chisekedi na wanaomba ianzishwe tena kesi mpya kuhusu mauaji ya rais huyo wa zamani nchini humo Laurent Kabila kutoka DRC. Huyu hapa mwandishi wetu Austere Malivika na ripoti ifuatayo mpaka pale Wakongomani tungani na ngojea tupate ukweli juu ya kuuawa kwa rais Lorande Zere Kabila. Katika tangazo liliowafikia wanahabari hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba waziri ahusikaye na sheria Bernard Takashie Ngumbi anaongoza leo sherehe za kuwaachilia wafungwa zaidi ya mia moja kutoka gereza kuu la Makala. Makala ambako watu mbalimbali wanafungwa mbali kutokana na makosa mbalimbali. Watakaoachiliwa ikiwemo Edi Kapende anayeshutumiwa kuhusika katika mauaji ya mzee Laurent Desire Kabila aliyeongoza jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya kumtimua Mobutu mwaka wa elfu tisa tisini na saba. Tumba cha bola bindu ni mbunge wa UDPS mjini Kinshasa. Kongo yote batu bajirekonsilie alor kishi ya kwanja ni kuheshimia etat eh, de droit president anafanya vile juu ya kugrasie eh, benye badi kuna repondre kuile eh, ordonance bakongomani bote uh, kunafurahi na kunatumika juu ya kutia nchi yetu kumtari. Shirika la kutetea haki za binadamu Azado likipongeza hatua ya Rais Felix Chisekedi. Kizito Bini Hangi: sisi kama watetezi wa haki za binadamu katika kikundi cha Asado tuliweza kushukuru sana wakati tulipokea habari kusema kwamba rais ameweza kuleta msamaha kwa wafungwa fulani fulani ambao wamefungwa tangia siku nyingi mkiwemo wale ambao walishutumiwa kuweza kuukua ndani ya kesi ya kuua rais wa zamani Lorade Tire Kabila. Hiyo tendo ambayo rais ametenda ni ya mzuri sana, ili tujue ukweli ndani ya kifo ya rais wa zamani. Upande wa FCC ya Joseph Kabila ukichukulia shingo upande hatua hiyo, akisema Kambere Kalumbi Ferdinand kutoka PPRD Kinchasa. Kufunguliwa kwa neema ambayo amepewa rais wa nchi kwa kuwa anaweza kuwapatia wa wafungwa wa moja wa moja na kunakuwa pia hii kufunguliwa ambayo inaleta pia hofu kilio ya mzee Laurent Desire Kabila. Haiya ishaka ndani ya mioyo ya population. Ukaangalia wengi ni wale ambao wanashtushwa na jambo hilo. Wanawake nao wakiomba haki iweze kufanyika. Josephine Mali Mkono kutoka shirika la wanawake kafed na wale ambao wamefunguliwa hapo makala wa, ni, wa wamefunguliwa ni mzuri, lakini kwa kesho isiwe tena mambo mengine ya kuweza tena kuwaswali na kusema nani alifanya hivi na hivi. kunakuwa vizuri na kunakuwa upande mba. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa nao wasemaje? Lora Mugiraneza, kwetu kwetu hatuwezi kusema Huwezi kufurahia kufunguliwa kwa wauaji na kama imetambulika kama hawakufanya makosa yote, alor watambulishwe wale ambao wameweza kumuua Rais Laurent Desire Kabila, kama haiko ule edikapen Oser Malivika, VOA Express Goma. Asante Malivika kwa ripoti yako na tukielekea huko Burundi inaelezwa kwamba ripoti iliyotolewa na tume ya ukweli na maridhiano imegundua zaidi ya miwili elfu kumi na tatu na mia tano ya watu kutoka kabila la Wahutu waliouawa wa mwaka 1972 na kuzikwa kwenye makaburi ya umati. Mwandishi wetu Jean Marie Vianne hichi Burundi anaarifu zaidi kutoka mjini Kigali. Mwenyekiti wa tume ya ukweli na maridhiano nchini Burundi Sever, kwa ufupi Pierre Claver Ndaicharie, akifafanua kwa undani siku ya Alhamisi hii mbele ya wa wabunge na wajumbe wa baraza la seneti Ripoti ya mauaji yaliyoisibu nchi ya Burundi mwaka 1972 amesema kwamba mauaji hayo yalifanyika katika maeneo yote ya Burundi na kuzusha machafuko makubwa, mwagaji damu na amedokeza pia kwamba shughuli muhimu zilizoendeshwa na tume hiyo mwaka uliopita wa 2020 zilifaulu kugundua mabaki ya miili ya watu elfu kumi na tatu na mia tano na themanini na nne na iliyozikwa katika mashimo ya pamoja ikiwa ni ya watu wa kabila la Wahutu wali Mwaka 1972. Wakati huo huo, amekiri kwamba waliohusika kwenye nafasi ya mbele katika mauaji hayo ni viongozi wa taasisi za serikali na wa jeshi la taifa wakati wa utawala wa Rais wa zamani wa Burundi Michel Micombero mwaka huu 1972. Baada ya kusomewa ripoti hiyo, wabunge na wanaseneta wameiomba serikali ijenge kituo maalum cha ukumbusho wa raia hao wa kabila la Wahutu waliouawa mwaka 1972. Na mbili. Hayo yakiarifiwa, mwanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi, wakili Janvier Bigirimana anahisi kwamba tume ya ukweli na maridhiano haiwajibiki hata kidogo na kuwa lengo lake ni kuzusha chuki miongoni mwa Warundi wa makabila tofauti Umugui. Tukichunguza msimamo wa tume hiyo utadhani kuwa nia yake ni kuonyesha kuwa mauaji yote yaliyofanyika nchini Burundi yalitendewa raia wa kabila la Wahutu. Tume hiyo mauaji yaliyoathiri raia wa kabila la Watutsi mwaka wa 1993 kwa sababu haijatoa taarifa yoyote kuhusu mauaji hayo. Hata hivyo, mwenyekiti wa tume ya ukweli na maridhiano nchini Burundi Pierre Claver Ndaicharie ametupilia mbali shutuma hizo. Ukweli unaoonyeshwa hadharani na tume ya Sever unazusha wasiwasi, lakini majukumu yetu hayana lengo la kuzusha chuki miongoni mwa raia wa Burundi. Itafahamika kwamba hadi sasa wanasiasa wa Burundi bado hawajakubaliana kuhusu mauaji mbalimbali yaliyoisibu nchi hiyo. Watu wa kabila la Wahutu wanatetea kwamba mauaji yaliyoendeshwa dhidi ya jamii yao mwaka elfu moja tisa mia sabini na mbili ni mauaji ya laiki wakati Watusi wakisisitiza kwamba wao ndio walitendewa mauaji ya kimbari mwaka 1993. Sauti ya Amerika, Kigali. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi unasikiliza VOA Express, na sasa tunakuletea habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduyimana. Maafisa wa polisi wanaohusika kulinda usalama kwenye jengo la bunge la Marekani mara kadhaa walikataa msaada wa ziada kabla ya maandamano ya Jumatano yaliyogeuka vurugu na kuwalazimisha wabunge kuahirisha zoezi la kurasimisha matokeo ya uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka jana. Shutuma hizo zimetoka kwa maafisa wa ulinzi na jeshi siku moja baada ya umati mkubwa wa wafuasi wa rais Donald Trump wenye itikadi kali kusukuma viziwizi na maafisa wa polisi kwenye bunge na kuvamia jengo hilo. Waziri mdogo wa ulinzi Ken Rapuano jana aliwaambia waandishi wa habari, tuliwasiliana nao mara kadhaa, akielezea majadiliano kati ya kikosi cha taifa cha ulinzi na polisi wanaolinda jengo la bunge la Marekani wiki kadhaa kabla ya ghasia. Tuliwauliza zaidi ya mara moja. Jibu la mwisho tulilopewa Jumapili Januari tatu ni kwamba hawatahitaji msaada wa wizara ya ulinzi, kufuatia vurugu zilizofanywa na wafuasi wa Trump kwenye bunge la Marekani. Mkuu wa polisi ya kulinda usalama kwenye bunge hilo Steve Sund alijiuzulu Alhamisi jioni. Watu wanne, akiwemo afisa mmoja wa polisi, walifariki kufuatia ghasia za Jumatano kwenye jengo la bunge la Marekani. Ndugu wa watu waliouawa ndani ya ndege ya abiria ya Ukraine iliyotunguliwa Januari mwaka jana na jeshi la Iran wanasema hawataki pesa za Teheran, badala yake kesi ya kimataifa ili kuwawajibisha viongozi wa kitendo hicho. Januari 8 mwaka 2020 ndege ya Ukraine ambayo ilikuwa na abiria 176 ilitunguliwa na makombora ya Iran muda mfupi baada ya kuruka kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Tehran abiria wote 176 waliokuwa ndani ya ndege hiyo waliuawa. Wengi wao walikuwa raia wa Iran na Kanada ambao walikuwa wanasafiri kuelekea Kiev na Canada. Iran ilieleza kuwa ndege hiyo ilitunguliwa kwa makosa na wafanyakazi wa ulinzi wa anga. Familia za waathirika ziliwasilisha mashtaka mawili dhidi ya Iran kwenye mahakama za jimbo la kati mashariki mwa Canada la Ontario. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Umoja wa Falme za Kiarabu utafungua tena vituo vyake vyote vya kuingia vya aridhini, bahari na anga kwa Katar kuanzia kesho Jumamosi, shirika la habari la serikali WAM limeripoti leo. Saudi Arabia ilitangaza mafanikio katika kumaliza mzozo kati ya mataifa ya huba na Qatar kwenye mkutano wa Jumanne wiki hii, huku waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia akisema Riadh na washirika wake wataanzisha tena uhusiano wote na Doha ambao ulivunjika katikati ya mwaka wa 2017. Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Misri ziliwekea vikwazo Qatar kwa madai kwamba taifa hilo linaunga mkono ugaidi na ni mshirika wa karibu sana wa Iran, lakini Doha ilikanusha madai hayo na kusema kwamba vikwazo hivyo vinalenga kuhujumu uhuru wake. Afisa wa Umoja wa Falme za Kiarabu jana aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari kwa njia ya mtandao kwamba nchi za Kiarabu zilizoisusia Qatar zitaanzisha tena mahusiano ya usafiri na biashara na Doha katika kipindi cha wiki moja kufuatia mkataba unaoungwa mkono na Marekani, lakini kurejesha uhusiano wa kidiplomasia wataomba muda zaidi, wakati pande husika zinaendelea na juhudi za kujenga upya uaminifu. Waziri wa uchukuzi wa Uingereza Grant Shapps leo amesema kuna wasiwasi kwamba chanjo za Covid-19 hazitofanya kazi pasavyo dhidi ya aina mpya ya virusi vinavyoambukiza kwa kasi vilivyogunduliwa Afrika Kusini. Kampuni kubwa duniani zinazotengeneza chanjo za Covid-19 zinashughulika kwa haraka kutizama kama dozi za chanjo zao zinafanya kazi dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa Uingereza na Afrika Kusini. Chanjo ya Covid-19 ya kampuni ya Pfizer na mshirika wake BioNTech inaonekana kufanya kazi dhidi ya aina mpya ya virusi vinavyoambukiza kwa haraka vilivyogunduliwa Uingereza na Afrika Kusini kwa mujibu wa utafiti wa kimaabara ulioendeshwa na kampuni ya Marekani ya Pfizer. Aina mpya ya virusi huko Afrika Kusini inawatia hofu wataalamu kwa sababu inawezekana chanjo isijibu kwa njia moja ama nyingine au isifanyi kazi kwa njia moja ama nyingine. Waziri Shapsa ameiambia redio LBC ya Uingereza. Mwisho wa habari za dunia, lakini matangazo ya VOA yanaendelea katika lugha ya Kiingereza. unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Umewadia wakati wa kipengele cha Jicho Letu lililoandaliwa na mwandishi wetu Rahabu Fredi kutoka Dar es Salaam, likimwangazia msichana ambaye anatoa ushauri kwa wenzake kwamba wasikilize kile wanachoambiwa au kushauriwa na wazazi wao, kwa sababu ni mojawapo ya njia bora za kufaulu katika maisha. Ni wakati wako, msikilizaji, wa kusikiliza jicho letu, nami na ni Rahabu Fredi na kualika hapa. Leo tunaye binti ambaye anasema ana funzo kwa wenzake, akitarabaisha ya kwamba majuto ni mjukuu. Kipi kimemtokea yeye na hadi leo anataka kutoa funzo? Tumsikilize. Nilipata ujauzito kwa bahati. I can't say ni bahati mbaya. Nilikuwa na boyfriend wangu ambaye aliniambia nitoe kwa upendo wa mama angu na upendo niliokuwa na kwake, ili nibidi nitoe just kwa sababu nilitaka kupata upendo wa mama angu, angu the way ulivyokuwa na maybe uongezeke. Mama angu alikuwa ajui chochote kuhusu hiyo pregnant, wala walimu wangu shuleni, hakuna mtu alijua. Nikaamua kwenda kwa daktari na boyfriend wangu wa akatuambia, huja uzito ni kweli nao. I was shocked, yani, nilikuwa n... kama vile nimemwagiwa maji ya baridi afu natetemeka. My boyfriend alikuwa comfortable, tukamua iwe secret mpaka pale ambapo itafanikisha, kama ni kuitoa nikaitoa ile mimba. Daktari sio kwamba alinihudumia kwa, kwa kila kichuri hapana, alinipa tu dawa ambayo stimulate mtoto aweze kutoka. Nyumbani kwetu amna mtu yote aliyefahamu kama alikuwa na ujauzito wala nimeabort. Nikawa na ugonjwa wa asas, so wakajua ni asas inanisumbua, sababu na kwa nalalamika tumbo linauma. Tulala huo usiku ukaisha, kesho yake asubuhi nikaamka kama imamu alinietaela ni ndo hospitali nikachek, maybe ni amiba typhoid, sababu uskiingeza tumboni hizo zinaamsha. Sas nika tunapiga kilio, naumwa tumbo, nalia naangaika hapa na, na pale, nikivaa nguo ni just a minute imeshalwana yote yani kwa imejaa damu. Nikuwa sina njia nyingine zaidi ya kwenda hospitali. Mamangu mdogo alinichukua kampeleka hospitali, kafika daktari alishindwa kuelewa nini kitu kwa kinanisumbua, ilibidi nijielezee, nkamwambia ukweli. Ay. Mamangu alijua kila kitu, baba, kila mtu alijua. <sighs> Nijiulize itakuwaje, but nilikuwa sina budi zaidi ya kufuata vile vilivyokuwa vinatakiwa kufuatwa. My mama alinchukia, badala akurudisha upendo wake kwangu, ndo alinichukia zaidi, hakunipenda tena, akunipenda tena, because alikuwa anajua mimi sio mtu aina hiyo, siwezi kufanya vitu kama hivyo. But yeah alikuwa ndo boyfriend wangu wa kwanza Ndo mvulana ambaye nilianza kulala naye before siku kulala na mvulana nika nyumbani kwa muda wa wiki moja, nika nimerudi kufanya mtihani wa taifa form 2 kabla sijapata ujauzito. Mategemeo yangu yalikuwa ni kufaulu kwa wastani mzuri, but baada ya boshe na kila kitu, nipata tuna mo grade, sikufaulu kivile, and mpaka sasa hivi najitahidi ku recover shuleni but kamiki, sijui kwa nini najitahidi nifanye kama zamani nifaulu. Baba ndo anasema once perform tena u mwaka ndo atakuwa mwisho kashureni. Kwa muda huu staki tena mahusiano na mtu yoyote Nikimwangalia yeye uja uzito mwenzangu, ndo kwanza na kunizidi, ameanzana kwa anaea perform were, mimi then mimi ndo na fail wakati kwasakaidanat so, wenzangu na asamsijingeji love mtapoteza vitu vingi. Nimepoteza upendo wa mama, wenzangu darasani, heshima kwa wenzangu, sina friends kama zamani, nimepoteza mwelekeo, nimepoteza kila kitu. <laughs> Pole kwa changamoto hizo ulizopitia, lakini kwa kuwa umekwisha tambua, basi sasa cha kufanya ni kujipanga na kurudi kwa nguvu zote katika masuala yako ya elimu, na bila shaka utafanya vizuri. Asante kwa kutushirikisha, na bila shaka umekuwa funzo zuri kwa mabinti wenzio. Na hadi hapo kwa leo, jicho letu limefikia ukingoni. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Nam, hayo ni maneno mazuri kabisa kutoka kwa binti ambaye amewashauri wenzie. Bila shaka binti au kijana unayesikiliza VOA Express hivi sasa umefaidika na ushauri huo, na sasa tupate burudani kutoka kwa mwanamuziki Sheba, anakuja na wimbo wake The Way. Pata vitu uh -huh. Run it, I don't. DNA, Bila shaka kibao hicho the way kimekuburudisha, msikilizaji wetu, popote pale ulipo. Ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express. Sasa tunajiunga na mwandishi wetu Josephat Kioko akiwa huko Mombasa, atujuze mawili matatu kuhusiana na masuala ya burudani. Kwako Kioko. Kenya wakiwa ni mabingwa wa mbio za cross country duniani wataandaa mbio za kitaifa kuchagua timu yake hapo Februari tarehe ishirini ili kuwakilisha katika cross country ya dunia itakayoandaliwa mwezi Machi huko Australia. Naibu mwenyekiti wa chama cha riadha nchini Kenya Paul Motri amesema licha ya korona kuathiri watu wengi, anaamini kuwa Kenya itakuwa nafasi nzuri kuibuka tena bingwa cross country duniani mwaka huu. Wa 2021 pia utashuhudia mbio za Afrika zikiandaliwa katika nchi ya Algeria kuanzia mwezi wa Juni. Mbio hizo ziliahirishwa pia kutokana na coronavirus, na kutokana na, na chanjo ya COVID 19 ambayo inaendelea kusambaza duniani, kuna matumaini kuwa michezo mingi itaandaliwa. Michezo ya olimpiki ya Tokyo iliyokuwa ifanyike mwaka jana ilisukumwa mbele hadi mwaka wa 2021. Kabla ya hapo, Kenya inatarajiwa kuandaa mbio za dunia kwa vijana chini ya umri wa miaka ishirini yakiwa pia ni mashindano ya ulimwengu yaliyoahirishwa mwaka jana kutokana na janga la korona. Mashindano mbalimbali ya marathon duniani yanatarajiwa kuendelea mwaka wa elfu mbili ishirini na moja baada ya mbio nyingi kuahirishwa mwaka jana, lakini mabingwa mbalimbali kutoka Kenya wanatarajiwa kushiriki. Miongoni mwao ni Eliud Kipchogi, akiwa sasa ana umri wa miaka 36 na muda wake bora zaidi ni kukimbia saa mbili dakika moja na sekunde thelathini na tisa ikiwa ni rekodi ya dunia. Rekodi hiyo aliweka katika mbio za Berlin Marathon mwaka elfu mbili kumi na nane katika viwanja vya kandanda mataifa mbalimbali mbali ya afrika yanajiandaa kwa afcon iliyoahirishwa mara tatu kuandaliwa nchini cameroon afcon huandaliwa kila baada ya miaka miwili na makara hiyo ya thelathini na tatu kwanza ilikuwa imepangwa kuandaliwa kati ya juni na julai mwaka huu lakini baada ya caf kufanya mkutano na kuzungumzia kirusi cha korona wakaisukuma mbele hadi januari mwaka ujao wa 2022 michuano mingine mikubwa ya kandanda barani afrika ni ligi ya mabingwa ambayo juma lililopita lilishuhudia timu nyingi zikiondolewa katika raundi ya kwanza. Michuano ijayo ya maondoano kati ya Februari na mwezi Aprili itashuhudia timu mbalimbali zikiondolewa na robo fainali kusakatwa mwezi wa tano. Fainali ya klabu bingwa Afrika ni Julai kumi na saba mwaka huu ili kubaini bingwa mpya. Fainali ya mwaka jana ilikutanisha timu mbili za Misri, Al Ahly wakafunga wenzao wa Zamalek mabao mawili kwa moja katika mji wa Kairo bila mashabiki kutokana na corona. Kwa mujibu wa wafadhili wa CAF, mshindi hupokea dola za Marekani milioni mbili nukta tano na mshindi wa pili akipokea milioni moja nukta mbili ili hali wanaondolewa katika nusu fainali wanapokea dola za Marekani laki nane katika michuano ya kandanda ya mataifa ya Ulaya ambayo pia iliahirishwa mwaka jana kutokana na corona, michuano itaendelea mwaka huu ili kubaini mabingwa. Mechi za awali zilikuwa ziandaliwa na England, Italy, Ujerumani, Netherlands na Ubelgiji. Mwaka huu wa 2021 pia utashuhudia michuano ya Kopa Amerika baina ya mataifa mbalimbali ikisakatwa mbali hapo mwezi Juni. Iliahirishwa mwaka jana mwezi wa sita kutokana na corona. Wanasoka wanaotarajiwa sana na mashabiki ni pamoja na Lionel Messi akiongoza timu yake ya Argentina. Messi amekuwa akijaribu bila kufanikiwa baada ya kuongoza Argentina kufikia fainali ya Copa America mwaka 2015, 2016 na mara ya mwisho wakafikia nusu fainali. Na sasa nageukea burudani unavyosikia hapo chini kwa chini, ni wimbo huu wake Diamond na Koffi Olomide. Ikiwa tayari tumekamilisha wiki ya kwanza ya Januari, naangazia wimbo huu kwa sababu ulifunga mwaka uliopita wa 2020 ukiwa juu zaidi, muda mfupi tu baada ya kuzinduliwa wapenzi wa muziki kote barani Afrika na sehemu zingine duniani wanaozungumzia wimbo huu na hata umefanywa challenge katika nchi mbalimbali mbali, na watu wanaouenzi muziki huu. Wow. Hivi tukizungumzia burudani kwa siku ya leo, wimbo huu wa wa umetazamwa na watu zaidi ya milioni 29. Tunapozungumza Ijumaa ya leo, wimbo huu sasa umetazamwa na watu karibia milioni 30. Diamond mwenyewe kutoka Tanzania, jina lake Nasibu Abdul, pamoja na Kofi Lomide, wamekuwa wakijieleza kufurahishwa na mashabiki wanaoendelea kuutazama wimbo huu. Papamo bimaya, papamo bimaya, papamo bimaya. Kofi Lomide alipokuwa anafunga safari mwisho mwisho mwa mwaka jana kumtembelea mwenzake Diamond, haikuwagonga kwamba wimbo huu ulikaribia kuvunja rekodi muda mfupi tu baada ya wao kutoa. Vyombo mbalimbali mbali vya habari barani Afrika duniani, mitandao mbalimbali mbali ya kijamii imekuwa ikiuzungumzia wimbo huu na jinsi watu wanavyopokea katika sehemu mbalimbali. Tunauzungumzia hapa kwa kuendelea kuvunja rekodi za mziki mbalimbali mbali na kumweka Diamond juu zaidi katika chati ya wanamziki wanaozidi kuenziwa sehemu mbalimbali duniani. Urudika basi na wimbo huu. Mimi ni Josephat Kioko, nasema kwa sasa ni hayo katika michezo na burudani. Asante sana Josephat Kioko. Ninakukumbusha msikilizaji kwamba matangazo ya VOA express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu. Tuangalie sasa yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii kama anavyotujuza Patrick Nduyimana. Miongoni mwa habari zilizogonga vichwa vya vyombo vya habari ni hatua ya kampuni ya Twitter kufunga akaunti ya Twitter ya rais wa Marekani Donald Trump, lakini baadaye imefungua akaunti hiyo. Rais wa Marekani Donald Trump ameruhusiwa kuendelea kutuma ujumbe katika mtandao wa Twitter baada ya kufungiwa katika akaunti yake kwa saa kumi na mbili akitapisha ujumbe wenye maudhui ya maridhiano, alijizuia kuchapisha madai ya uongo kuhusu wizi wa kura. Twitter alisema kwamba itampiga marufuku kabisa rais Trump iwapo atakiuka sheria za mtandao huo wa kijamii kwa mara nyingine. Hatua hiyo ya Twitter inaweka wazi msimamo wake ikilinganishwa na Facebook ambayo ilimpiga marufuku kwa muda mara moja siku ya Alhamisi. Badala yake, Twitter amempatia rais huyo onyo la mwisho na kufuatia ghasia zilizotokea Jumatano kwenye bunge la Marekani zikifanywa na wafuasi wa rais Trump ambao walitaka kuwazuia wabunge kurasmisha ushindi wa Joe Biden kwenye uchaguzi wa Novemba mwaka jana. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amesema ni dhahiri kwamba Marekani haishindi chochote mataifa mengine katika mwenendo wa kidemokrasia. Taarifa hiyo ya Mnangagwa imezusha hisia mseto kwenye mitandao ya kijamii, hasa kwenye Facebook. Namwona huyu anajiita sauti ya mwananchi, anasema Marekani imeonyesha kwamba haina maadili yoyote ya kidemokrasia. Huyu Lambert Tomlin ameandika waache kila nchi iandaye mfumo wake wa utawala, anauliza kwani demokrasia imetokea wapi? Naye Ndaisaba Michel anasema hali iliyotokea Marekani isiwe sababu kwa viongozi wa Afrika kuendelea kuweka mifumo ya utawala wa kihuni. Mm -hmm. Elon Musk amekuwa tajiri wa kwanza duniani huku thamani yake ikipata dola bilioni 185. Mfanya biashara huyu ambaye ni mmiliki wa kampuni ya Tesla na SpaceX amechukua nafasi ya kwanza baada ya hisa zake za kampuni ya Tesla kuongezeka Alhamisi. Amechukua nafasi ya kwanza na kumpiku mwasisi wa kampuni ya Amazon, Jeff Bezos, ambaye amekuwa akiorodheshwa wa kwanza kwa utajiri tangu mwaka wa 2017. Thamani ya Musk, mmiliki wa kampuni ya magari yanayotumia umeme ya Tesla, imeongezeka mwaka huu na Jumatano ilifikia dola bilioni 700 kwa mara ya kwanza. Hatua hiyo inafanya kampuni yake ya magari yanayomiliki thamani yake kuwa ya juu, hata kushinda kampuni za Toyota, Volkswagen, Hyundai, GM yani General Motors, na Ford kwa pamoja. Ni hayo tu kuhusu habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii. Naona muda unaenda ukingoni, lakini kabla ya kukamilisha VOA Express, tuangalie swali la leo tulilobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook linalosomeka umepokeaje vurugu zilizotokea katika bunge la Marekani? Nianze na maoni ya huyu Alex Nshimirimana kutoka Burundi anasema, nimevipokea vibaya sana. Marekani ni mzazi wa demokrasia duniani kote, halafu patokee vurugu kama hizo, hamwoni ni aibu kubwa kwa Marekani? Salma Otieno anasema, wanaamini sisi ni wanyama na hawa wameendelea. Sasa waone vile walivyo, hata hawa wameshindwa kama sisi wa Afrika kuhusu mambo ya siasa na uchaguzi, wasije hapa kutuambia jambo lolote tena na hata kama Trump hawezi kukubali, kushindwa sio mshindi, na ataondoka tu. Badala ya kusababisha vifo vya watu wanne, angekuwa mwelevu, angeondoka na amani vile alivyoingia. Evans Ngalawa anasema amepokea kwa masikitiko makubwa, waje Afrika kujifunza kubadilishana madaraka kwa amani. Huyu ni Ras Bashir Were wa Busia, Kenya anasema amepokea kwa mshangao sana, Kumbe hakuna demokrasia, tamaa uongozi iko kila mahali. Kwa upande wangu mimi ninasoma maoni kutoka kwa Mutamba Kongolo, yeye anapatikana Lubumbashi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Yeye ameandika kwa upande wake ashangai sana kile kilichotokea, lakini anahuzunishwa na kufa kwa watu hao waliofariki siku hiyo ya tukio. Anasema walioyaona ndiyo hali halisi iliyoonyeshwa kuhusiana na demokrasia nchini Marekani. Daniel Simbadamu yeye anapatikana Handeni Tanga, ameandika amepokea kwa mshangao mkubwa, maana Marekani ilikuwa inategemewa kama nchi yenye demokrasia na mataifa mengi duniani kote, kumbe haina tofauti na nchi za Kiafrika. Basi kufikia hapa, VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Daniel Brown. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana naye mkamili kibayasi. Basi kwa pamoja tuna waagenti tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri weekend. Kwa heri ya kuonana.