Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Ni matumaini yangu haujambo, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Harrison Kamau. Tunakukaribisha kwenye matangazo ya Kumekucha Afrika leo, ikiwa ni Jumanne Januari 12 mwaka wa 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia wakati huu, mahakama kuu nchini Uganda imeshikilia uamuzi wa tume ya uchaguzi nchini humo kufuta kampeni za kisiasa katika wilaya kumi na mbili likiwemo jiji kuu la nchi hiyo, Kampala. Na walinzi wa kitaifa wa Marekani hadi elfu 15 wanatarajiwa kusaidia katika juhudi za usalama wakati wa kuapishwa kwa rais mteule Joe Biden hapo Januari 20 hapa mjini Washington DC. Nam basi, kabla ya kupata ripoti hizi na nyinginezo. Kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Kundi la walinda mbuga ya Taifa ya Virunga katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumatatu wamekusanyika wakiinua bunduki zao kwa heshima ya mwenzao Buhani Abou mwenye umri wa miaka 30 wakati akizikwa kwenye makaburi ya Kiislamu nje ya mji wa Goma ambao ni mmoja wa walinzi sita wa mbuga hiyo waliouawa Jumapili baada ya shambulizi kutoka kwa watu waliokuwa na silaha ndani ya mbuga inayohifadhi nyani wa milimani miongoni mwa wanyama wengine. Licha ya kuwa walinzi hao wamepata mafunzo na kupewa silaha, wamekuwa wakishambuliwa mara kwa mara. Shambulizi baya lilifanyika mwezi Aprili ambapo walinzi kumi na wawili waliuawa na wapiganaji wanaoshukiwa kuwa Wahutu. Wakati wa mazishi ya jana, mratibu wa mbuga hiyo Emmanuel Dimerode ambaye aliwahi kupigwa risasi mwaka wa elfu mbili kumi na nne alisema kuwa timu yake haitatishwa na washambuliaji hao, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Umoja wa Mataifa unasema kuwa zaidi ya makundi mia moja wapiganaji wanafanya operesheni zake mashariki mwa Congo, mengi akiwa mabaki ya vita vya wenyewe kwa wenyewe mwanzoni mwa karne vilivyosababisha vifo vya mamilioni ya watu pamoja na njaa na magonjwa. Waziri Mkuu wa Armenia Nikol Pashinyan amesema kuwa mzozo wa eneo la Nagorno Karabakh bado haujatatuliwa wakati akikutana na kiongozi wa taifa hasimu la Azerbaijan mjini Moscow, Russia. Jana Jumatatu, Rais Vladimir Putin alikuwa mwenyeji wa viongozi hao wakati akiwasihi kuendeleza makubaliano ya amani yaliyofikiwa Novemba na aliyomaliza mapigano kwenye eneo hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Mzozo kwenye eneo hilo lenye milima ulizuka Septemba ambapo zaidi ya watu elfu sita wakiwemo raia walikufa. Kwenye makubaliano hayo, Armenia ilikubali kuacha sehemu ya eneo hilo kwa Azerbaijan. Pashinyan amesema kuwa mambo mengi bado hayajasuluhishwa, likiwemo lile la eneo la Karabak linalokaliwa na watu wa kabila la Armenia na linalotambuliwa kimataifa kuwa la Azerbaijan. Armenia na Azerbaijan walibadilisha wafungwa wa kivita kwa mara ya kwanza hapo Disemba, mwezi mmoja baada ya mkataba wa amani kutiwa saini. Hata hivyo, haijamainika ni wafungwa wangapi watakaoendelea kubadilishwa kati ya mataifa hayo mawili. Na walinzi wa kitaifa hapa Marekani hadi elfu kumi na tano watasaidia juhudi za usalama wakati wa kuapishwa kwa rais mteule Joe Biden baadaye mwezi huu. Mkuu wa walinzi wa kitaifa ametangaza Jumatatu baada ya wito tofauti wa kuomba ulinzi uongezwe hapa Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kufikia sasa, askari wetu wameombwa kusaidia usalama vifaa, uhusiano na mkakati wa mawasiliano. Jenerali Daniel Hokanson, mkuu wa ofisi ya walinzi wa kitaifa, alisema katika taarifa, walinzi wa kitaifa wana historia ndefu ya kusaidia kuimarisha ulinzi siku ya kuapishwa rais wa Marekani. Lakini kwa kulinganisha, kiasi cha walinzi wa kitaifa elfu nane pekee walikuwepo wakati wa kuapishwa kwa rais Donald Trump. Tangazo hili linakuja huku kukiwa na maonyo ya vurugu zinazoweza kutokea siku chache kabla ya kuapishwa kufuatia vurugu zilizotokea kwenye jengo la bunge la Marekani zilizofanywa na wafuasi wa Trump wiki iliyopita. FBI ilituma waraka wa ndani kwa idara za polisi kote nchini hapo Jumatatu ikionya kuwa maandamano yenye silaha yamepangwa huko Washington pamoja na majengo ya bunge kwenye majimbo yote hamsini. Idara ya hifadhi ya kitaifa Marekani ilitangaza Jumatatu kwamba itafunga mnara wa Washington kutoka Januari kumi na moja hadi baada ya kuapishwa kwa, kwa rais mteule. Wakielezea vitisho vya vurugu, mkuu wa polisi wa zamani katika jengo la bunge la Marekani Stephen Sund aliliambia gazeti la Washington Post kwamba maafisa wa usalama katika baraza la wawakilishi na seneti walikataa ombi lake kuomba walinzi wa kitaifa ili kuwa tayari kusaidia kabla ya shambulizi la wiki iliyopita kwenye jengo la bunge la Marekani. Ikiwa tungekuwa na walinzi wa kitaifa tungeweza kuwazuia kwa muda mrefu hadi maafisa zaidi kutoka kwa mashirika yetu wangewasili, Sand aliliambia gazeti la The Washington Post unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kiongozi wa kanisa katoliki ulimwenguni papa francis jumatatu amefanya marekebisho rasmi ya sheria ya kanisa hilo ili kuruhusu wanawake kuchukua majukumu zaidi kinyume na ilivyokuwa hapo awali sheria hiyo mpya kwa jina la kilatino spiritus domini au roho ya mungu inaruhusu wanawake kuhudumu kanisani kwa kusaidia makasisi Hatua hiyo inaendana na ahadi aliyotoa awali ya kufanya marekebisho kwenye kanisa Katoliki, ambalo kihistoria limekuwa likihudumiwa na wanaume. Sheria hiyo inasemekana kuwa itaimarisha zaidi msingi wa kanisa pamoja na kuhusisha kila mmoja kwenye shughuli za uinjilisti, ingawa Papa Francis amesema kuwa jukumu la kuhubiri bado litabaki kwa wanaume. Kulingana na sheria za kanisa hilo, wanawake hawawezi kuwa makasisi, ingawa mwaka wa elfu mbili na ishirini Papa Francis alibuni tume ya kuchunguza iwapo wanawake wapewe nafasi ya kuhudumu kama makasisi katika siku za mbele. Iwapo hilo litafanyika, basi wanawake watapewa nafasi ya kuhubiri na kupatiza, lakini sio kuongoza misa. Takwimu mpya iliyotolewa na chuo kikuu cha Queen Park inasema kuwa karibu robo tatu ya wapiga kura wa Marekani wanaamini kuwa demokrasia iko hatarini kufuatia shambulizi lililofanywa na kundi la watu kwenye majengo ya bunge wiki iliyopita. Takwimu hizo zilitolewa Jumatatu zinasema kuwa wote Warepublican na Wademokrat wanaamini kuwa demokrasia iko hatarini, asilimia 77 kwa 76 mtawalia. Asilimia 70 ya watu wasiokuwa na chama pia wanaamini kuwa demokrasia ya Marekani iko hatarini. Asilimia 56 ya wapiga kura wanasema kuwa wanaamini kuwa Rais Donald Trump alichochea wavamizi hao, huku asilimia 42 ikiamini kuwa hakuhusika. Trump awali alikuwa amewasihi maelfu ya wafuasi wake kuandamana karibu na majengo ya bunge Januari 6, baada ya wiki kadhaa za kudai kuwa uchaguzi wa Novemba uliibwa. Asilimia kubwa ya watu walioulizwa maswali kutoka mirengo yote ya kisiasa walikubaliana kuwa watu waliovamia bunge wawajibishwe kisheria, wakati asilimia 81 wakiamini kuwa Marekani inakabiliwa na tatizo la watu wenye misimamo mikali, wakilinganishwa na asilimia 12 inayoamini kuwa tatizo hilo halipo. Takwimu hizo zimechukuliwa kwa watu 1239 kote Marekani kuanzia Januari 7 hadi 10. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu katika matangazo yetu ni huko nchini Uganda ambapo mahakama kuu nchini humo imeshikilia uamuzi wa tume ya uchaguzi nchini Uganda kufuta kampeni za kisiasa katika wilaya kumi na mbili likiwemo jiji kuu la nchi hiyo Kampala. Mahakama hiyo inaeleza kuwa uamuzi wa tume ya uchaguzi kufuta hafla za kisiasa katika wilaya hizo ni njia mwafaka ya kukomesha ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona, na hivyo basi pingamizi la meya wa jiji la Kampala Erias Lukwago halina msingi wowote. Ili kujua taarifa hii kwa kina zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu kutoka Kampala, Kennedy Wandera. Kupitia taarifa kwa vyombo vya habari, jaji wa mahakama kuu Musa Sekana ameeleza kuwa kufutwa kwa hafla za kisiasa katika wilaya kumi na mbili zinazojumuisha Kampala, Wakiso, Kabarole, Mbarara, Tororo, Luwero, Kasese, Jinja, Kalungu, Mkono, Masaka na Kazo ni sahihi na kunaikinga nchi dhidi ya ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Meya wa jiji la Kampala Elias Lukwago alikuwa amewasilisha ombi mahakamani kutupilia mbali hatua hiyo ya tume ya uchaguzi akihitaja kuwa isiyofikirika, kinyume cha sheria za Uganda na yenye lengo la kutia doa mifumo ya kidemokrasia. Bwana Lukwago, katika wasilisho lililofanywa mwanzoni mwa mwezi huu, ameeleza kuwa tume ya uchaguzi inayoongozwa na Simon Mugenyi Biavakama haikuwapa nafasi ya kujieleza na hivyo basi haiwezi kutekelezwa hivyo. Hata hivyo Jaji Sekana anaeleza kuwa tume ya uchaguzi kama asasi ya serikali ilitumia uwezo wake ifaavyo kutekeleza agizo hilo la dharura ili kudhibiti ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona katika wilaya hizo, akitajia mfano wa nchi zinazozongwa na virusi hivyo ulimwenguni. Bwana Lukwago, akizungumza na vyombo vya habari jijini Kampala baada ya uamuzi huo, ameeleza kuwa ni uamuzi ambao unatoa mfano mbovu na unafaa kubatilishwa. Hatua hii inatoa mfano mbovu mno, inaenda kinyume na uhuru wa kufurahia mikusanyiko, uhuru wa kujumuika na wengine, na hata uhuru na haki ya kusikilizwa. Ni mfano mbovu mno ambao hatuwezi kuacha kupinga. Kufutiliwa kwa kampeni katika maeneo haya kunatajwa na wafuatiliaji wa siasa nchini Uganda kwa pigo kwa kambi ya upinzani, maana ni huko ndiko kunakokisiwa kuwa na uungwaji mkono wa aina yake. Hata hivyo, mpinzani mkuu wa Raisi Yoweri Kaguta Mseveni, Robert Chagulanyi Sentam, maarufu kama Bobi Wine, wiki hii amevieleza vyombo vya habari jijini Kampala kuwa atatumia njia mbalimbali kufikia wafuasi wake na raia wa Uganda kwa ujumla kabla ya kura Januari 14 hata kama ni kupitia nyimbo na hivyo basi hatodhibitiwa kuwafikishia ujumbe na maono yake. Haya yanaendelea wakati ambapo rais Yoweri Kaguta Museveni amebuni mfumo mpya wa kuwafikia wafuasi wake. Bwana Museveni amewaelekeza viongozi wa vijiji, mitaa na miji kuzunguka maeneo yote nchini, hasa vijijini kuwarai kumpigia kura. Pia Museveni anatumia redio na televisheni za taifa kunadi sera zake, hasa akiwalenga watu wa tabaka la chini. Jumanne Bwana Museveni anatarajiwa kuhutubia taifa kabla ya uchaguzi wa Januari 14 ambao wapinzani wanaeleza kukandamizwa. Na vuguvugu vugu la kutetea haki za kibinadamu kwa ushirikiano na muungano wa wahariri nchini Uganda linatarajiwa Jumanne kuelezea wasiwasi wasi wake kufuatia tangazo la tume ya uchaguzi kupiga marufuku vyombo vya habari katika vituo vya kupigia kura Alhamisi. Kennedy Wandera, Sauti amerika Kampala. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa Afghanistan wanasema kuwa wanachunguza shambulizi la anga la wiki iliyopita kutoka kwa jeshi la wanahewa linalosemekana kuwa takriban raia 18 wakiwemo wanawake na watoto Shambulizi hilo lilifanywa Jumamosi usiku kwenye wilaya ya Kashrod katika jimbo la kusini magharibi la Nimbus, ambapo maafisa wa usalama walidai kuua takriban wafuasi 14 wa kundi la Taliban. Hata hivyo, baadhi ya wakazi wa eneo hilo pamoja na viongozi wa jimbo hilo wanasema kuwa mojawapo ya roketi iliua watu 18 kutoka familia moja. Kundi la Taliban limedai kuwa wapiganaji wake hawakuwa kwenye eneo hilo wakati wa shambulizi hilo la anga. Ripoti za kujeruhiwa kwa raia zimepelekea kukosolewa kwa serikali ya Afghanistan wakati wito wa ndani ya nchi na kimataifa ukitolewa wa uchunguzi wa kina kufanywa. Jumatatu rais wa Afghanistan Ashraf Ghani amesema kuwa ameamuru mamlaka kufanya uchunguzi wa kina pamoja na kufikia familia za walioathiriwa. Umoja wa Mataifa umekaribisha tangazo la Ghani ukiongeza kusema kuwa kuna umuhimu wa uwajibikaji. Hata hivyo wakosoaji wanasema kuwa hawana imani kuwa serikali ya Afghanistan itachunguza tukio hilo kwa kina. na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kuwa anapanga kuorodhesha kundi la wahodhi wa Yemen wanaoungwa mkono na Iran kama kundi la kigaidi, hatua ambayo Umoja wa Mataifa umeonya kuwa huenda ikasababisha janga la kibinadamu na kisiasa. Hatua hiyo ilikuwa imetarajiwa katika siku za mwisho za utawala wa Trump Wakati shinikizo la kimataifa likiendelea dhidi ya Iran, hatua ya Pompeo inasemekana kuwa itachukuliwa Januari kumi na tisa, siku moja tu kabla ya kuapishwa kwa rais mteule wa Marekani Joe Biden. Kwenye taarifa iliyotolewa mwishoni mwa juma, Pompeo alisema kuwa analenga kundi hilo pamoja na mengine matatu kutokana na mashambulizi kwenye mipaka dhidi ya raia, miundo mbinu pamoja na shughuli za usafiri wa meli. Kwa wiki kadhaa, umoja wa Mataifa umekuwa ukionya kuwa hatua hiyo itaadhiri operesheni za kibinadamu kwa kuwa Yemen hutegemea kwa asilimia kubwa bidhaa kutoka mataifa ya nje. Umoja wa Mataifa unasema kuwa zaidi ya watu milioni 16 wa Yemen, ambao ni zaidi ya nusu ya watu wa taifa hilo, watakabiliwa na ukosefu wa chakula kufikia katikati ya mwaka huu. Wengine milioni 3.6 wanaelekea kukabiliwa na njaa, idadi hiyo ikikisiwa kufika milioni 5 katikati ya mwaka. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret, Kenya tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunarejea kupata ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu. Nancy Kalembe ni mgombea urais mwanamke nchini Uganda, katika kinyanganyiro ambacho kinawakutanisha wagombea 11 wa nafasi ya juu katika uchaguzi wa Uganda, ambapo upigaji kura utafanyika Alhamisi tarehe 14. Kalembe anasema anahitaji mabadiliko ya uongozi baada ya miaka 34 ya utawala wa rais Yoweri Museveni, na anaamini kuwa yeye ni mgombea anayestahili kuwa na kazi hiyo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Halima Adhumani kutoka Mayuge nchini Uganda. Mgombea urais wa Uganda Nancy Kalembe ni mwanamke pekee ambaye anachuana na wagombea kumi wanaume katika uchaguzi wa mwaka huu. Kalembe anasema katika nchi huduma za afya, elimu, miundo mbinu na ajira ni vitu ambavyo havipo anamlaumu Rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 na, na anasema amekuwa na tabia za madikteta ambao aliwahi kuwaondoa madarakani. Alisema kitendo chake cha kwanza cha ukarimu na mapenzi kwa nchi yake ni kwenda msituni na kupigania uhuru wetu wa Uganda. Wakati huo nilikuwa na umri wa miaka sita. Maoni yangu angekuwa ni kwamba kitendo kitakachofuata ni ukarimu wa kumkabidhi madaraka kwa amani. Lakini Museveni ana uungaji mkono mkubwa sana nchini Uganda, hata katika mkoa wa Busoga ambako Kalembe anatokea, alikuwa anawaomba wale ambao hawajaona maisha yao yakiboreka chini ya utawala wa Museveni. Utafiti uliofanywa mwaka 2016 hadi 2017 Wahali majumbani ulionyesha kuwa asilimia 75 ya watu wa Busoga ni masikini ukilinganisha na asilimia 63 ya wastani wa taifa. tulivana mwandu tugereira abana abana. Sisi ni wajane tunalea watoto peke yetu, watoto wetu wanakwenda shule, lakini hatuna uwezo wa kufanya mengi zaidi kuboresha maisha yao. Kwa hiyo nawaomba wanawake wote nchini Uganda, huu ni wakati wetu Tunaspika mwanamke wacha tuwe na rais mwanamke Uganda. Mwaka 1994 ilikuwa na mwanamke wa kwanza Afrika kushika wadhifa wa makamu rais, na Kalembe ni mwanamke wa nne kujaribu kuwania nafasi ya juu ya uongozi nchini humo. Lakini utafiti uliofanywa mwaka 2016 na Research World International umeonyesha kuwa asilimia hamsini na tatu ya wale waliojibu wamesema Uganda ni salama zaidi katika mikono ya rais mwanamne. Wachambuzi wanasema inachukua muda kwa Waganda kukubali wazo la kuwa na rais mwanamke. We still need to do more for the... tunahitaji kufanya juhudi zaidi kwa jamii yetu kukubali kwamba ikiwa ni mwanamke ama mwanamme anayechaguliwa, kitu muhimu kwa wapiga kura ni uwezo wa wagombea. Je, wanaweza kubadilisha maisha ya watu waliowapigia kura? Wakati hakuna mgombea mwanamke aliyewahi kuonekana kuwa karibu na urais wa Uganda. Kalembe ana matumaini makubwa kampeni yake itahamasisha wazo la kuleta mabadiliko ya uongozi. mkamiti kibayasi VOA Washington. na katika ripoti nyingine ni kwamba mamlaka nchini Cameron wanasema zaidi ya wafanyakazi wa kigeni mia mbili na hamsini, wengi wao raia wa China wamekimbia ghasia za baada ya uchaguzi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR, kwenye mji wa mpakani wa Goru Buley. Wafanyakazi wa kigeni wanasema wanalengwa na makundi ya waasi ambayo yamewakasirisha uchaguzi wa rais uliofanyika Disemba 27 mwaka uliopita ambao umemrejesha madarakani rais faustin archange toudaira sandey shomari anaisoma ripoti ya mwandishi wa voa kutoka cameron moki edwin kinzeka le yu mwenye umri wa miaka 43 msemaji wa wafanyakazi raia wa china ambao walikimbia ghasia baada ya uchaguzi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na kwenda Kameron. Anasema raia mia moja hamsini na mbili wa wafanyabiashara, wahandisi wa majengo na wale ambao wanafanyakazi kwenye maeneo wa ya machimbo wamekimbilia Cameron katika wiki iliyopita. Um, anasema hu... hu... hu... hu... makundi ya wasi yenye silaha imeanza kuwatishia wafanyakazi wa kichina kwenye machimbo ya madini baada ya uchaguzi wa Desemba 27 huko Jamhuri ya Afrika ya Kati anasema hali ilizidi kuwa mbaya sana katika wiki ya kwanza ya Januari, wakati makundi yenye silaha nzito ilipoanza kuingia majumbani kufanya msako katika nyumba zao, kuiba na kuwataka raia wote wa China kuondoka au ana anafuraha kwamba imekuwa mkarimu kwa. Anasema zaidi ya wafanyakazi s wa China wanafanyakazi kwenye machimbo ya madini huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, na ya baadhi yao walitumia njia ya msituni kwa siku kadhaa kabla ya kuwasili Kamerun. Anasema baadhi ya raia wa China na wafanyakazi wengine wa kigeni walisaidiwa kufika mpakani na jeshi la Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mamlaka nchini Kamerun zinasema kuwa zaidi ya wafanyakazi wa kigeni mia mbili na hamsini huko Jamhuri ya Afrika ya Kati walivuka na kuingia Kamerun ndani ya wiki moja iliyopita. Waziri wa utawala wa Kamerun Paul Atanga Nji aliwatembelea wafanyakazi hao waliokimbia kutoka Garua Bule Njia anasema Rais wa Kamerun Paul Biya amemtuma kwenda mpakani kuhakikisha usalama wao na kuwapatia msaada anasema Bia alitaka kuhakikisha kuwa wafanyakazi wete wa kigeni wanaepuka mapambano ya ghasia huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na kutafuta hifadhi salama nchini Cameroon, hasa mwa China. Njia anasema matandiko, chakula na vifaa vya huduma ya kwanza vinatolewa na serikali ya Bia kwa wafanyakazi waliokimbia huko. Gariba wa Bule anasema jeshi la Cameroon litasaidia kuwasafirisha raia wa China ambao wanatoka wana kwenye ubalozi wao mjini Yaunde. Njia anasema raia wapatao elfu nne na mia tano wamekimbia ghasia zinazohusiana na uchaguzi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na kwenda mjini Garua Bule tangu mwezi Desemba. Anasema ghasia pia zimezuia takriban magari makubwa elfu mbili huko Barua Bule kujaribu kuingia Cameron katika mji wa pwani wa Dowala wakatokea mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Bangi. Tume ya ulinzi wa amani ya Umoja Mataifa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati MINUSCA siku ya Juma pili imesema ghasia zilizoongezeka zili kiwango na kutia wasiwasi wasi mkubwa. MINUSCA inasema raia elfu nne huko Jamhuri ya Afrika ya Kati katika miji ya Bowar na Girimari walikimbia mapigano makali kati ya waasi na wanajeshi kwa usalama wao kwenda kwenye kanisa Katoliki huko Bowar. Mkuu wa vikosi linzi, vya ulinzi vya Camerun Luteni Jenerali Ren Claude Meka wiki iliopita alitembelea Garua Bule. Akiongea Jumapili, amesema upelelezi wa Kamerun umeashiria kuwa waasi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati walikuwa wakisogea kuelekea mpakani. Ghasia kati ya makundi yenye silaha tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu zinakosesha makazi takriban watu laki saba ndani ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na kulazimisha wengine laki sita na wengi wamekimbilia nchi jirani za Kamerun Chad na Jamhuri ya Kongo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili na ufuata usasa. Ni muktasari wa habari unasomwa na Harrison Kamau kabla ya kutamatisha Kumekucha Afrika. Huhapa muktasari wa habari. Kundi la walinda mbuga ya taifa ya Virunga katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Jumatatu wamekusanyika wakiinua bunduki zao kwa heshima ya mwenzao Buhani Abou mwenye umri wa miaka 30 wakati akizikwa kwenye makaburi ya Kiislamu nje ya mji wa Goma. Waziri mkuu wa Armenia Nicol Pashinyan amesema kuwa mzozo wa eneo la Nagorno Karabakh bado haujatatuliwa wakati akikutana na kiongozi wa taifa hasimu la Azerbaijan mjini Moscow, Rusia. Kiongozi wa kanisa Katoliki ulimwenguni, Papa Francis, Jumatatu, amefanya marekebisho rasmi ya sheria ya kanisa hilo ili kuruhusu wanawake kuchukua majukumu zaidi kinyume na ilivyokuwa hapo awali. Takwimu mpya iliyotolewa na chuo kikuu cha Queen Park inasema kuwa karibu robo tatu ya wapiga kura wa Marekani wanaamini kuwa demokrasia iko hatarini kufuatia shambulizi lililofanywa na kundi la watu kwenye majengo ya wabunge wiki iliyopita. Maafisa wa Afghanistan wanasema kuwa wanachunguza shambulizi la anga la wiki iliyopita kutoka kwa jeshi la wanahewa linalosemekana kuua takriban raia kumi na wanane. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kuwa anapanga kuorodhesha kundi la wahodhi wa Yemen wanaoungwa mkono na Iran kama kundi la kigaidi, hatua ambayo Umoja wa Mataifa umeonya kuwa huenda ikasababisha janga la kibinadamu na kisiasa. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC ndiyo anakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, akiwamo msimamizi Khadija Riami, mwongozaji Diodon Chubahiro. Nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia asubuhi tulivu mahala popote unaposikiliza VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani kwa utawala usio na huruma wa Iran. Utekaji nyara na kuuliwa kwa mwandishi wa habari muasi Ruhollah Zam ni vizuri kuelezea wazi wazi ukatili na kuto heshimu dhahiri kwa kanuni za kimataifa. Iran ilimnyonga mwanzilishi wa tovuti maarufu dhidi ya utawala ya Ahmad News hapo Disemba 12. Siku chache baada ya mahakama ya Iran kushikilia adhabu ya kifo iliyotolewa kwa mwandishi huyo kwa kile kilichoelezewa uhalifu wa kusambaza rushwa. Lakini uhalifu wa kweli wa Bonazam katika macho ya mamlaka ya Iran ilikuwa ni changamoto kwa utawala na kubainisha undumila kuwili wao. Akiishi uhamishoni nchini Ufaransa, Bonazam aliripotiwa kutekwa nyara na IRGC na kurejeshwa nchini Iran mwaka 2019. Alishtakiwa mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini. Alikuwa anashutumiwa kuchochea maandamano dhidi ya serikali ambayo yalitokea mwaka elfu mbili kumi na saba. Kulazimishwa kukiri kwake kosa hilo na kulitangazwa kwenye televisheni ya taifa. Alikutwa na hatia mwezi Juni mwaka jana. Waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo amelaani vikali kunyongwa kwa Bwanazam na kusema si haki na unyama. Katika twiti yake alielezea kwamba Zam alionyesha ukatili na rushwa ya utawala ambayo imesababisha mauaji au kukamatwa kwa zaidi ya waandishi 860 katika utawala wa vitisho wa Iran kwa miaka 41. Bwana Pompeo ameongezea, watu wa Iran wanastahili vyombo huru na tofauti vya habari na sio kuminywa, ukamataji na kunyongwa kwa waandishi. Jumuiya ya kimataifa pia imeelezea kughadhibishwa kwake juu ya kuuawa kwa Ruhola Zam. Kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet amesema amesikitishwa sana na unyongaji huo. Amesema kesi ya Zam ilikuwa ni uthibitisho wa mwenendo wa kulazimisha mtu kukiri kitu kwa kuteswa na kutangazwa kwenye chombo cha habari cha taifa, hatua ambayo inatumiwa katika msingi wa kuwakuta watu na hatia. Sherif Mansur wa Kamati ya Kulinda Waandishi wa Habari ameelezea kifo chake kama unyama na aibu tupu. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imeuita unyongaji huo ni wa kinyama na usiokubalika hata kidogo. Na Ufaransa imeungana na Ujerumani, Austria na Italy kufuta ushiriki wao katika kikao cha baraza la biashara la Ulaya na Iran ambacho kilikuwa kifanyike Disemba kumi na nne. Mwakilishi maalum wa Marekani kwa Iran na Venezuela Eliot Abrams alielezea kwamba kunyongwa kwa zamu kulifuatiwa na kunyongwa kwa bingwa wa mieleka na Navid Afkari mwezi Septemba ni ukumbusho mwingine kwamba tunakabiliana na utawala katili na dhalim ambao hausiti kukaidi sheria na kanuni za kimataifa kujilimbikizia madaraka na udhibiti, bwana Abrams amesema. Ndiyo maana ni muhimu sana kwamba taifa linaloongoza kwa ufadhili ugaidi duniani kamwe halitaweza kuwa na silaha kali duniani. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani.