Kutoka studio 15 hii ni VOA VOA Express. Express. Na na sasa zimetimia saa kumi nusu saa za Afrika Mashariki sawa na saa tisa na nusu saa za Afrika ya Kati. Karibu katika safari hii ya VOA Express inayokujia kutoka hapa VOA idhaa ya Kiswahili. Mimi ni Josephat Kioko salama uhali gani shabiki wetu wa vo express naitwa salma muhammed na kukaribisha katika safari hii ya vo express ikiwa ni tarehe 12 mwezi wa januari mwakani wa elfu mbili ishirini na moja lakini kwanza tukudokezee mengi tuliokuandalia kubwa zaidi eneo letu la afrika mashariki ni uchaguzi wa uganda unaotarajiwa katika muda wa siku mbili zijazo na watu kusemekana kavamiwa na maafisa wa usalama lakini wao anajitetea tutakujuza hii leo. Pia katika kitengo chetu cha lifestyle kuangalia ni kwa nini ndoa za sasa hazidumu vyo. Idhaa ya Kiswahili tumefanya utafiti wa ndani kwa ndani, nani wanaochangia zaidi katika mitandao yetu ya kijamii. Utasikiza mengi kutoka kwa wanawake na pia wanaume, lakini kwanza nikupe taarifa kuu. Polisi ya Uganda inadaiwa kuvamia makazi ya mgombea wa urais Robert Chagulanyi kwa jina lingine Bobi Wen mapema leo Jumanne palipokuwa na walinzi wake Bobi Wine, lakini wakuu wa polisi nchini Uganda wanasema ni hali ya kuimarisha usalama eneo hilo. Na wakati huo huo wagombea upinzani wameita mkutano kujadili hayo na kukemea tendo hilo. Kwa mengi zaidi tunaungana na mwandishi wetu Kennedy Wandera. Let this be a protest, To the violent line so that he can risk... Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine ambaye ni mgombea wa urais kwa tiketi ya National Unity Platform, Mugisha mtu wa chama cha Alliance for National Transformation, Patrick Amriat Oboi wa Forum for Democratic Change FDC pamoja na Daktari Kiza Besije kwa mara nyingine wamekutana jijini Kampala saa chache tu baada ya makazi ya Bobi Wine kuvamiwa na vikosi vya usalama na kuwakamata wote waliokuwa humo. Kufuatia hilo viongozi hawa wanaeleza kuwa kitendo hicho ni cha kushtusha mno, lakini tayari washazoea na hivyo basi hawawezi kutishwa kwa njia yoyote. Bobi Wine ameeleza kuwa utawala wa rais Yoweri Kaguta Museveni umetishika na sasa unaanza kutumia vitisho kuwaogofya kabla ya uchaguzi mkuu Januari 14. Hata hivyo, Bobi Wine anaeleza kuwa tume ya uchaguzi na mzigo mzito kudhibiti udanganyifu wa aina yoyote, kwani kuvumilia vitendo hivyo kutaiweka nchi katika matatizo makubwa mno. Bobi Wine anasistiza kuwa kampeni zao zimekumbwa na vurugu, lakini ni raia wa Uganda tu walio na uwezo wa kumwondoa rais Museveni madarakani baada ya miaka 35. Hii kampeni ilikuwa kama vita, watu wengi wamekufa. Jeshi na wapolisi wameua watu, wamepiga watu, wamefanya kila kitu wrong things, lakini tunajua ati watu wa Uganda watavumilia tunawa encourage. Tuvumilia, kuvumilia tunawaenkoraji ku kuchagua, because that is our only way. Aidha bwana Wainda na warai raia wa Uganda kujitokeza kwa wingi kupiga kura na kuripoti visa vyovyote vya udanganyifu na ulagai. Tunaomba turn up and vote. Now it is your time. Hii ni time yako, tunafanya kila kitu tunaweza kufanya, lakini hii ni time ya watu wa Uganda kuchagua tu. Tuna believe mkienda kuchagua tutashinda Mseveni, tutaweza kubadilisha Uganda Forever. Mkutano huu unajiri siku moja tu baada ya mahakama kuu nchini Uganda kushikilia uamuzi wa tume ya uchaguzi kufuta kampeni za kisiasa katika wilaya 12 likiwemo jiji kuu la Uganda, Kampala. Lakini Daktari Kiza Besiji aliyekuwa mpinzani wa Rais Museveni kwa miaka mingi anakariri kuwa vyama vya upinzani vitaendelea kushirikiana hadi siku ya mwisho licha ya kuwapo kwa vitisho vya aina mbalimbali. Electoral commission inateuliwa na rais pekee na pekee ambaye ni candidate <laughs> na vile anaweza akawavuta wakati, wakati wa uchaguzi huu, in the middle of this election, alifukuza viongozi wa ngazi za juu kwa tume la uchaguzi, wote akafukuza mara moja na hata bila kupata muda waku, waku, waku, waku Jumane, Museveni, wa kuteua wengine wote walifutwa. Jumanne Rais Museveni anatarajiwa kulihutubia taifa kutoa mwelekeo wake hasa taifa linapojitosa katika uchaguzi mkuu Alhamisi, Januari 14. Kened, Wandera. Wandera, Sauti ya Amerika, Kampala. Asante sana Wandera, kwa taarifa hiyo kutoka nchini Uganda. Na sasa tuangalie mengine, tukiwa tunavuka boda hadi kule nchini Kongo ambapo askari jeshi wa kike katika kikosi cha jeshi la Umoja wa Mataifa kutoka Tanzania wamewahimiza wananchi wanaoishi Beni, kaskazini mashariki mwa Kongo, kujenga umoja ili kupata amani eneo hilo. Austeri Malivika amekutana na wanajeshi hao wakiwa kazini na kutuandalia taarifa ifuatayo. Tushikamane kwa sababu bila ushirikiano, upendo, amani haitapatikana. Ili kuwe kuna mani lazima kuwe kuna umoja na upendo kati yetu. Wakitembelea vijiji vinavyoathirika na mashambulizi ya kila siku, askari wa umoja wa mataifa kutoka Tanzania wametembelea vijiji vinavyoathirika na mashambulizi ya mara kwa mara hasa hapa Mavivi, kaskazini mwa mji wa Beni na kuwaomba wananchi kushikamana kama njia moja ya kuhudumisha amani. Jama, Emiliana Justine Tunakua, Kaponga una... E, kwa hiyo sisi kama askari wa kike tunakuja, yani kuwapeni moyo na kuzidi kwa kuwakumbusha kwamba tukiwa kama wakina mama tujitahidi kutengeneza upendo na amani ndani ya nyumba, ili tuilete amani ya ndani ya familia, alikadhalika kwenye nchi kwa ujumla. Wanawake katika jeshi la Umoja wa Mataifa kutoka JWTZ wametembelea wananchi hapa Mavivi baada ya mwaka mmoja wakiwa katika mazingira magumu ya kushirikiana na jeshi la Congo kupambana na waasi wa ADF wanaozaniwa kuhusika na mauaji ya mara kwa mara hapa katika muji wa Beni. Andrea Msovela akiwa mmoja wa wanawake kutoka Tanzania hapa yani, anasema ikitokea machafuko, hata kama wewe nyumbani ikitokea machafuko, baba yeye ana nguvu, mama unakuta na watoto wanne watano. Ili akimbie akisikia kitu chochote kibaya, lazima angalie mtoto wake kwanza yuko wapi, amshike mtoto akimbie naye, lakini kwa hali ya Kongo anashindwa. Mtu ana watoto wanne watano, atamchukua nani amwache nani? Wananchi hao wakiomba ulinzi kutoka jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa kwa sababu wanashaka kila mara. Kavira Tongo, tumekutana naye hapa katika kijiji cha Mavivi, kaskazini mwa muji wa Beni. Huku tunateseka, watusaidie, tuko huku na wakimbizi wengi sana wametoka ngambo za huku, kama mumesikia ngambo za Mtwanga kule Bulongo wananchi katika mji mdogo wa Mavivi unaopatikana kaskazini mwa mji wa Beni wakisema kwamba hawana tena hospitali kutokana na waganga kukimbia. Oweka Pisa ni kiongozi wa serikali katika eneo la Mavivi chanjo ni ukosefu wa usalama watu ambao wanaweza kutibu watu, wanaofia usalama wao. Wanaona kama anaweza enda ku hospitali, analala pale usiku, wanamuua. Sasa anapohofia usalama wake, anasema inatakiwa, mi ni fanye nini? Nikue saa sa mbili mpaka saa saba nirudi, yani ingine ndio naacha. Sasa tunakuwa na ugumu wa kufanya nini, wa kupata dawa ya kusaidia wakaazi ambao wanakwepo hapa Mavivi. Osteri Malivika, VOA Express, Beni. Ndivyo mwenzetu hapo Malivika alivyoripoti taarifa hiyo, akiwa huko katika nchi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Ukiona pale katika mitandao Malivika alivyopigwa picha na askari wale anapendeza kweli, kweli. Bila shaka <laughs> ni hongera kwa wanawake kwa mstari wa mbele kueneza amani wa ushujaa wao wakiwa katika kikosi hicho. Ni amani hiyo hiyo Waganda wanasubiri zaidi wakijiandaa kwa uchaguzi siku ya Alhamisi wiki hii. Unaendelea kupata matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na pia unatupata katika mitandao mbalimbali ya kijamii na ukiingia katika intaneti, unaandika www.voaswahili.com. Hivi punde tunaungana na Sandey Shomari akituletea habari za dunia. Mgombea wa rais wa upinzani nchini Uganda Bobi Wine amesema wanajeshi walivamia nyumba yake siku ya Jumanne na kuwakamata walinzi wake siku mbili kabla ya uchaguzi. Wine ambaye pia ni mwimbaji aliyeingia kwenye siasa amekuwa ni hasimu mkubwa wa mmoja wa viongozi wa razumu kwa muda mrefu barani Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Bobi Wine alisema jeshi leo asubuhi limevamia nyumba yangu, limewakamata walinzi wangu wote na mtu yoyote ambaye angeweza kumwona karibu na eneo langu. Wine ambaye ni kiongozi wa upinzani alisema kwenye Twitter, hakuna sababu ya ukamataji iliyotolewa. Msemaji wa polisi wa Kampala, patrick Onyango, alikanusha kama kamatwa kwa mtu yoyote, akiwaambia Reuters, tulikuwa tu tukipanga tena hali yetu ya usalama katika eneo karibu na nyumba yake, hasa tukiondoa vizuizi kadhaa. Msemaji wa, mse wa jeshi akujibu simu iliyotaka maoni. Baraza la wa wakilishi lenye idadi kubwa ya wademokrat wanatarajia kupiga kura hii leo Jumanne hapa Marekani juu ya azimio linalomtaka makamu rais Mike Pence na wajumbe baraza la mawaziri rais Donald Trump kutumia mamlaka yao ya katiba kumwondoa Trump madarakani. Hatua hiyo ambayo inatarajiwa kupita inaweka tarehe ya mwisho ya saa 24 kwa Pensi kujibu. Rais anawakilisha tishio la moja kwa moja kwa katiba yetu, nchi yetu na watu wa Marekani, na lazima aondolewe madarakani mara moja, spika wa bunge Nancy Pelosi alisema katika taarifa yake Jumatatu lakini si Pence wana mjumbe yoyote baraza la mawaziri alitoa ishara yoyote ya umma kuunga mkono hatua hiyo, kuhusiana na kifungu cha marekebisho ya 25 ya katiba ambacho kinaruhusu makamu wa raisi na idadi kubwa ya baraza la mawaziri kumtangaza raisi kuwa hawezi kutekeleza mamlaka na majukumu ya ofisi yake. Rais wa Marekani Donald Trump atasafiri leo Jumanne kwenda kwenye mji wa kusini wa Alamo huko Texas karibu na mpaka wa Marekani na Meksiko, ambapo anatarajiwa kutumia siku moja ya siku zake za mwisho madarakani kuangazia juhudi za utawala wake kuzuia uhamiaji haramu. Itakuwa mara yake ya kwanza kuonekana hadharani tangu Jumatano iliyopita aliposema katika hotuba yake kwa wafuasi wake kwamba uchaguzi wa rais ulikuwa umeibiwa na kuwasihi wapigane, kabla ya kuvamia bunge la Marekani. Na mfalme wa Malaysia ametangaza hali ya dharura ya kitaifa kama sehemu ya juhudi za kuzuia idadi inayoongezeka ya maambukizi ya virusi vya korona. Jumba la kifalme lilitangaza Jumanne kwamba mfalme Sultani Abdullah Sultani Ahmad Shah alitoa agizo hilo baada ya kukutana na waziri mkuu Muhidin Yasin. Mfalme Abdullah alikuwa amekataa ombi la waziri mkuu Muhidin Oktoba iliyopita kutoa agizo kama hilo kwa sababu ya janga la COVID-19. Amri hiyo ya dharura inasimamisha bunge hadi Agosti mosi na kuipa serikali ya waziri mkuu mamlaka mapana zaidi ya kutekeleza sheria. Masoko ya Asia yana mchanganyiko jumanne hii wakati ugonjwa wa virusi vya korona ukizidi kuongezeka ulimwenguni pamoja na machafuko kisiasa nchini Marekani kufuatia kudhofika kwa shughuli za kibiashara. Soko la Nikkei huko Tokyo lilimaliza siku na point 25 zaidi, lakini haikuna mabadiliko kwa jumla ya asilimia 0.09 wakati soko la Shanghai Composite lilipanda kwa asilimia 2.1. Soko la SNP au SASX la Sydney lilipoteza asilimia 0.2. Soko la Cosby la Soul lilifunga biashara likiwa chini kwa asilimia 0.7, wakati soko la TSEC huko Taipei ilikuwa chini kwa asilimia 0.3. hivi. Um, sasa tunaingia katika kitengo chetu cha barazani ambacho ni mdahalo. Tunakushirikisha shabiki wetu kupitia Facebook page yetu. Awali tumetuma swali ambalo linakwenda hivi: unadhani kwa nini wanaume wengi kuliko wanawake ndio wanaojibu kwa wingi maswali tunayouliza hapa kwenye Facebook? Majibu tuliyopokea hapa, yengine ameniacha hoi, utasikia <laughs> wengi wakichangia kwa njia ya simu na pia waliotuma ujumbe tusome hapa katika studio za VOA Swahili. Na tunaanza katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunakwenda kwake jamaa moja, huyu ama sijui ni dada, tunamkaribisha Viki Ndovya akiwa kule DRC, Beni. Viki, karibu uchangie. Naona wewe ndio wa kwanza kabisa kutuma ujumbe wako. Naona una unasema hapa ni kwa sababu kazi za nyumba zinawasonga zaidi. Hebu fafanua. ndio kazi za nyumba zinasonga mm, zaidi kwa sababu sisi wanaume wa, wa, wa kwetu hapa Kongo hawapendi kufanya kazi za nyumba. Mara mingi, mara mingi ni kwenda kwenye shughuli za kazi fasi, wengine wanatumika wakipata pesa wanarudi nyumbani, mwanamke ndio atahusika na kazi yote ya nyumbani, kupiga kuosha, watoto kufura, ni mwanamke pekee. Halafu ndio mwanaume sasa, wakati atakuwa na shida mapenzi kitandani, ashakuwa na shida mapenzi kitandani, mwanamke naye anamkatalia, ashamkatalia, nakuwa kabisa ugonjwa kabisa ndani ya familia. Wanawake ndio wanapata sana mega ili wafanua habari mtandani, sisi wanaume wengi hawapate hela ajira kununua mega Tufaranue mi, mi, mi, habari mitandani sasa. mm -hmm. Wanawake wanapata hela, wanafafanisha habari mitandani, mara nyingi wanachangia sana habari mitandani sana. Asante asa, asa, asa, asa. Kutoka huko DRC, turejee nchini Kenya katika mji wa Nakuru, tumtafute Kalet Kamwaura ambaye anasema wanaume wana majukumu sana katika kazi. Karibu sana Kamwaura. Haya, nashukuru wanaume sana sana, katika hii umri mdogo kati ya miaka ishirini na mitano mpaka thelathini na tano kuna vijana ambao hawana ajira kwa ujumla, so wanapata hiyo vunza ya kujibu, kwa sababu wengi wao hawako kwa kazi. Wanawake labda saa hizo wanachukumika, kuna watoto hapa, wengine labda wanachukumika kwa masomo, e, si kama wanaume ambao wengi wakikosa kazi huwa tu wako kwenye mtandao wakati anasubiri apikiwe chakula na mke anaingia mtandaoni, ana fursa hapo e, ap sasa ndio anapata fuk fuksa ya, ya kuingia kwenye mtandao. Haya, tunakushukuru sana asante sana kwa kuchangia na kuwa shabiki wetu. Sana nashukuru pia nami. Haya, bado wangali ni wanaume wanachangia zaidi Kioko <laughs> lakini naona katika jumbe wanawake wamejitokeza hapa. Tuanze na mmoja, huyu anajiita Winfrid Rawye, akiwa ni mwanamke wa kwanza katika kujibu swali hili, kwa nini wanaume wanachangia zaidi katika maswali yetu tunayotumia ama tunayopost hapa katika Facebook. Anasema napatikana Kahama, Tanzania. Ninawaza sababu ni kutokufuatilia mambo yanayotangazwa kwenye vyombo vya habari, wengine majukumu kama atoke kazini akahudumie baba na watoto bado yeye binafsi, ndiyo maana anakosa muda wa kufuatilia. Hapa kuna ujumbe kutoka Msumbiji na ujumbe wenyewe umetumwa na Bil Selemani Msanja, anasema wanawake wako hivyo kwa ajili ya kuonyesha kuwa wanauoga na aibu, ila hasha! <laughs> Fatma Mahmud akiwa University of Dar es Salaam anasema mbona huwa tunajibu, ila wengi hupenda sana page za mahusiano, mapishi, diko na kadhalika. Ehe, ninao ujumbe hapa kutoka kwake Dominic Kimeto, hajasema yuko wapi, lakini ujumbe wake unakwenda hivi sisi ndio sisi, wanaume tuko na akili kuliko wanawake wote. Mm, Dominiki, haya <laughs> <laughs> <laughs> nawatetea wanawake, mbona sikubali hilo? <laughs> Nah, na wamerusha nyingi sana kwa mfano, Kevin mm. Nyancha kutoka Kitale, Kenya, alikuwa amesema wanawake tabia zao ni kufuatilia kina Diamond kina Zari wamekwenda <laughs> leo, leo wapi, kesho wako wapi? Sasa hawana <laughs> habari <laughs> na habari <laughs> za kimataifa. Hata hivyo, Fatma Mahmoudi, hilo tumeliona kweli E, la mahusiano, mapishi na diko kadhalika. Hata hivyo, uh, hii ni wazi kwamba wanawake wana mambo yao ambayo wanayapenda zaidi kama mziki eh. Ndipo hivi sasa basi, tunakwenda katika burudani yetu, kama kawa. Tunaye Ben Paul, huyu akiwa anamshirikisha mkewe ndani ya video hii yake, Nyimbo Kidani <mimu> Anatachawa, bila shaka unajua tena, kwako mimi si chochote. Sioni, sijiwezi kwa lolote. Yeah. Ah. Maneno ya nje tusije yapamwanya, kipimo sije yagawanya, sima upendo na kuthamini. chini muziki huo wake Ben Paul kutoka Tanzania. Inaonekana kweli kapata kidani chake kutoka nchi jirani ya Kenya. Mm -hmm, dada mrembo huyo anakuambia mambo ya mahabatein kama wanavyosema wenyewe wahindi, mahaba niue Naona ushemeji utaendelea tu daima. Safi kabisa, burudani na tumai umefaidika, na wewe umeburudika pale nyumbani. Tunakwenda katika kitengo chetu cha lifestyle hivi sasa, naye Bi Aisha Bushiri, mshauri wa masuala ya ndoa, anaelezea kinachosababisha ndoa za vijana kuvunjika katika miaka ya sasa. Mitindo ya maisha magharibi na mitandao ya kijamii ina wahusika kuishi maisha ya kuiga Ndoa nyingi za vijana hazistawi kwa sasa hivi, kwa sababu sasa hivi umagharibi umewatawala vijana wengi. Wengi wametawalwa na simu, wengi wametawalwa na mitandao wengi wametawalwa na maisha ambayo sio sio, yani mtu anataka kuishi fake life. Umeona, meona, sasa mtu anajifanyisha hiyo fake life, huku ameenda kuchumbia mtu, anasema sijui mi na magari, mimi sijui na nini, mi sijui na nini. At the end of the day, ukija ukiposa, watu wanajua hakika huyu mtu ni hivi, kumbe we mwenyewe huna mbele huna nyuma. Sasa unakuta msichana watu amekuja pale kutafuta stara, kujua kwamba huyu mume wangu ama huyu mpenzi wangu yuko vizuri kimaisha, na tutaishi tuishi maisha marefu. Sasa hivi watu pia, wanawake pia, sasa hivi niseme, wengi ama baadhi <laughs> unajua, siku hizi wanawake wengi tumewazidi wanaume kwa kwa kipato Hasa mwanamke akiona kama kipato chake kipo juu, anaona kama ah, yeye ndio bingwa, ile hela yake ni kama ndio kila kitu, anaanza kumdharau mwanamume na nini. Kabla hamja oana na nini, umwonyeshi mtu attitudes. lakini ukija unamwambia mtu nitakuangalia, ah, mimi, mimi sina neno nini nini. Lakini mkija tu mkija, mkioana unaanza attitudes. Halafu kisha, wanaume wengi siku hizi miraibu ya mugoka tena narudia in capital letters uraibu wa mgokaa jamani, wanaume, hebu tuwache huu uraibu wa mogokaa. Nawaomba tafadhalini, mogokaa muwache kwa sababu mogokaa unapoteza nguvu za kiume jamani. Nisameheni, nisa bure kama nitakuwa nimewakosea, lakini mogokaa unapoteza nguvu za kiume na ndoa nyingi zinaharibika kwa sababu ya hiyo migokaa. Yani mambo ni mengi siku hizi, mambo ni mengi lakini katika yale ambayo yakichangia ni mgokau, magharibi, mitandao, fake life, yani ni mambo ni mengi siku hizi ambayo yanasababisha e, ndoa kuvunjika. Zamani ilikuwa wazazi, kama unachaguliwa mke unaishi naye, ama hata kama ule umempenda ndo hivyo haya. Lakini siku hizi kila mtu anajua, mume anajua, mke anajua. Ameshauri hapo, na walengwa wamesikia mengi kutoka hapo, na wakifuatilia basi lazima watafaidi. Na sasa tuingie katika kitengo cha trending, yaani yanayovuma katika mitandao mbalimbali ya kijamii kama vile Twitter, Facebook na hata katika vyombo vya habari ambapo tunaungana na mwenzetu Sandey Shumari akidokeza kuwa jeshi la Uganda limekana kwamba limevuruga au kudhihaki wagombea wa upinzani katika uchaguzi unaokuja, akiwa ni pamoja na, na Bobi Wine pale waliporipotiwa kwamba kavamia maskani yake na kuwaangaisha. Karibu Shomari. Asante sana Salma Mohamed na Josephat Kioko pale Mombasa. Basi moja kwa moja nimekusha jatari hapa, kama pishi la mchele ni wambia inayotamba moja kwa moja tunaanzia huko Uganda, kama mlivyosikia katika habari zetu za dunia, mgombea wa rais wa upinzani nchini humo, Bobi Wain anasema wanajeshi walivamia nyumbani kwake leo asubuhi na kuwakamata walinzi wake. Habari hii imesambaa kweli kweli, ikiwa ni siku mbili tu kabla ya uchaguzi. Lakini watu kadhaa wanazungumzia habari hii kwenye mtandao wa Twitter, na kama ulivyosikia, polisi wa Uganda wamekanusha kabisa tukio hilo, wakisema kwamba wao walikuwa tu wamekwenda kuondoa vizuizi nyumbani kwa mgombea huyo kabla ya kumzuia. Wakati jeshi halijazungumza, na tukisalia huko huko Uganda Rais wa nchi hiyo Yoeri Museveni ametoa video ya kibonzo chake akicheza densi ya wimbo lovuma sana mwaka jana Jerusalema. Kibao hichi mnakijua, kijua wenyewe cha Afrika Kusini chake Master KG. Rais Museveni amesema ametoa video hiyo baada ya kushawishiwa na wafuasi wake vijana. Waganda wanajiandaa kupiga kura siku ya Alhamisi kuchagua bunge pamoja na rais mpya katika nchi hiyo. Haya, na katika habari nyingine, huko nchini Kenya, shule nne E, mpaka kaskazini mwa nchi hiyo Kapendo, mpakani mwa kaunti za Baringo na Turkana, zimefungwa kufuatia shambulio la watu wanaoshukiwa kwamba ni majambazi. Shule hizo zimetajwa kwamba ni shule ya msingi ya Kapedo, shule ya wasichana ya Kapedo, shule ya msingi ya Lomelo e, na shule ya sekondari ya Kapedo. Tukisalia huko huko Kenya, picha za watoto wa familia ya David Maraga jaji mkuu mstaafu alipokuwa wakistaafu kwenye sherehe maalum hapo jana. Picha hizo kweli zimekuwa zikitanda na kuzungumzwa kwelikweli, za watoto wake Emily, Emma na Moses Maraga. Tukitoka huko nchini Tanzania, gumzo ni mtanange unatarajiwa kesho, kati ya mabingwa mara tatu wa Kombe la Mapinduzi Simba pamoja na Yanga wanapiga fainali ya kombe hilo baada ya Simba kuwatoa Namungo na, na Yanga kuwatoa Azam FC. Washabiki wanasema kazi itakuwepo. Nani atakuwa mbabe? Atajulikana baada ya dakika tisini. Kazi ni hapo kesho. Basi hayo tu ni baadhi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Nirudi kwako Josephat Kioko na Salma Ranks kule Mombasa, Kenya. Sandey Shomari huyo anatoweka na yavumayo mitandaoni, na hivi sasa tukiwa tuko karibu katika kumalizia malizia, kwanza kabisa ni swali la leo. Je, umesoma umeelewa na umekubali masharti mapya ya WhatsApp? Isiyo kwamba waniuliza mimi. <laughs> <laughs> namuuliza yule msikilizaji wetu na shabiki ambaye ametembelea kurasa yetu ya FB mm. VOA Swahili akapata swali pale na majibu ndio kama haya. Wa kwanza hapa anaitwa Nana Bai, anasema: nimesoma full stop. Sijaelewa nao sijakubaliana nao, itabidi nijaribu kubip ama signal. huko nasikia afadhali yeye amesema hivyo. John Jacob Malimba anasemaje yeye, kutoka Kigoma Tanzania, asema mimi sijayaona wala kuyaelewa ni masharti gani hayo katika mtandao wa WhatsApp. Salma atakufahamisha hapo, lakini kwanza nisome haya yake. Richard Kambale kutoka Beni, DRC, anasema hata usielewe tutakubali tu, WhatsApp sio mtu ambaye utapingana naye <laughs> Osman Mohamed, Dar es Salaam, Tanzania, anasema mimi nimesoma nimeelewa, lakini sijakubali. Ninampata hapa Victor Victor wa Bukoba anasema nilibonyeza accept, nikamaliza na sasa <laughs> sijui atarudi tena niasome upya ama vipi? <laughs> Jamani eh? Lifbad ya Kaji amesema wewe umeyasoma, anatuuliza sie vo Swahili umesoma? Aha, Omar Said anasema wakizidi na masharti magumu sana tutarudi so, kwa meseji za kawaida bora ujumbe ufikie mlengwa. Asante. Athumani Bakari anasema mimi sijayaona, jamani, mtujuze mlioyaona na sisi tujue, ni njia ambayo wameileta ili kutushurutisha kwa namna moja au nyingine. Tunapokubali basi, moja kwa moja unaingia katika mkataba huo na wao. Maelezo ya mwafaka zaidi, na usiondoke WhatsApp. Tunakamilisha view express kwa sasa mimi ni Josphat Kioko, na mimi nasema shukran pia, kwa kuwa nasi katika safari hii nzima. Mi naitwa Salma Muhammed. Hadi wakati mwingine.