And, uh, hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 14 januari mwaka 2021 jina langu ni patrick ndwimana miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, wananchi wa Uganda leo wamejitokeza kwa wingi kupiga kura kuchagua rais na wabunge. Hali ya mivutano imeripotiwa mjini Kampala, huku kukiwa na taarifa za polisi kuwavamia waangalizi wa kimataifa. Uh, nipo katika jiji kuu la Uganda, Kampala. Taarifa tulizo nazo ni kwamba maafisa wa polisi wameingia katika jengo hili na wakaanza kuvamia baadhi ya waangalizi wa kimataifa. Hatujajua ni kina nani hasa ambao wamevamiwa. Na katika habari nyingine, walinda amani wanne wa Umoja wa Mataifa waliuawa na wengine watano kujeruhiwa katikati mwa nchi ya Mali siku ya Jumatano baada ya msafara wao kugonga kifaa cha mlipuko na kuanza kushambuliwa kwa mujibu, wa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Mwanamuziki Lady Gaga ataimba wimbo wa taifa katika sherehe ya kuapishwa rais mteule Joe Biden. Naye Jennifer Lopez atafanya onyesho la muziki katika eneo la bunge wakati Biden akiapishwa kuwa rais wa 46 wa Marekani Jumatano ijayo. Tangazo la ushiriki wao linakuja siku moja baada ya maelezo kwamba mwigizaji Tom Hanks ataongoza kipindi cha televisheni cha dakika 90 cha kusherehekea kuapishwa kwa Biden. Wasanii wengine watakaoshiriki ni pamoja na Justin Timberlake John Bon Jovi, Demi Lovato na Ant Clemens. Katika hafla hiyo ya kuapishwa, mchungaji Leo O'Donovan, rais za wa zamani wa chuo kikuu cha Georgetown, atatoa maombi, na ahadi ya utii itaongozwa na Andre Hall, askari wa zimamoto kutoka Georgia. Kutakuwa na usomaji wa mashairi kutoka kwa Amanda Gorman, mshindi wa kwanza wa mashairi wa vijana wa kitaifa, na baraka itatolewa na mchungaji Sylvester Beman wa kanisa la Bethel la African Methodist Episcopal la Wilmington, Delaware. Waganda hii leo wanapiga kura katika uchaguzi wa rais wa nchi hiyo unaopambanisha kiongozi wa muda mrefu Yoweri Museveni na upinzani uliopewa nguvu na mwimbaji maarufu Bobby Wine. Licha ya kampeni ambazo zimetawaliwa na ukandamizaji mkali, upigaji kura ulianza kwa kuchelewa katika kati dakika sitini hadi tisini kwenye vituo sita vya kupigia kura ambavyo vilitembelewa na Reuters baada ya karatasi za kura kutofika kwa wakati, mistari ya wa wapiga kura ilikuwa ikiongezeka katika vituo wa vingi wakati wa mchana ulipokaribia, na polisi na wanajeshi wakiwa wamevalia vifaa vya kuchuliza ghasya walifanya doria katika mji mkuu. Nchi ya khasya, Afrika Mashariki yenye karibu watu milioni ilikuwa imeezimiwa mitandao baada ya mdhibiti wa mawasiliano kuamuru waendeshaji wa, wa, wa kampuni za simu kusitisha huduma kuanzia siku ya Jumatano kulingana na mwendeshaji mkubwa nchini Uganda kampuni ya mawasiliano ya Afrika Kusini ya MTN Group. Msanii huyo wa rege Bobby Wine mwenye umri wa miaka thelathini na nane anawakilisha hasira vijana wengi Uganda, wa Uganda ambao wanasema kiongozi wa zamani wa wasi Museveni ambaye sasa na umri wa miaka 76 ni dikteta asiyefahamu yanayojiri na alishindwa kushughulikia ukosefu wa ajira na kuongezea kwa deni la taifa. Na rais mteule wa Marekani Joe Biden leo anatarajiwa kutangaza mpango wake kabambe wa kupambana na janga la COVID-19 ambao unajumuisha kuongeza viwango vya utoaji chanjo na kusaidia kupunguza athari za kiuchumi zilizosababishwa na janga hilo. Patrick Rimana ana taarifa zaidi. Biden tayari ameweka lengo la kutolewa kwa dozi milioni mia moja za chanjo kwa wananchi wa Marekani katika siku mia moja za kwanza baada ya kuingia rasmi madarakani hapo Januari ishirini. Pia mpango wake unatarajiwa kujumuisha ufadhili wa kupanua kampeni ya utoaji chanjo. Serikali ya Marekani iliidhinisha aina mbili za chanjo za kutumiwa kwa dharura. Chanjo zote mbili zinatakiwa kutolewa mara mbili na kufikia sasa watu milioni kumi wamekwisha pata dozi ya kwanza ya chanjo. Mpango wa Biden unatarajiwa pia kujumuisha duru ya pili ya malipo ya moja kwa moja ya pesa taslimu kwa familia za Wamarekani. Mswada wa awali wa afueni kutokana na athari za janga la virusi vya korona ulichelewa kupitishwa mwezi Desemba kufuatia tofauti kuhusu kiwango cha pesa hizo za afueni. Atakayekuwa mshauri wa Biden wa maswala ya uchumi huko White House, Brian Dees, alisema Jumatano kwenye hafla ya shirika la habari la Reuters kwamba mswada watakaopendekeza utaangazia pia msaada wa fedha kwa wafanyabiashara wadogo, wadogo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Baraza la Wakilishi la Marekani lilimshtaki Rais Donald Trump siku ya Jumatano, likitangaza kwamba alichochea wasi wiki iliopita, wakati alipowasihi maelfu ya wafuasi wake kuandamana kwenda bungeni kujaribu kutengua matokeo ya uchaguzi wa raisi, na kusababisha maandamano ya umati ambayo alibadilika kwa ghasia mbaya idadi kubwa ya kura 232 dhidi ya 197 za kumfungulia mashitaka, ikiwa imebaki wiki moja kwa Trump kukamilisha utawala wake. Kura ambayo ilijumuisha wabunge wa chama cha Demokrat walioungana na wenzao Republican kumi wa upande wa Trump. Kura hiyo ya bunge imemfanya Trump kwa namna ya pekee kuwa rais wa kwanza katika historia ya miaka 245 ya Marekani kushtakiwa mara mbili. Walinda amani wanne wa Umoja Mataifa waliuawa na wengine watano kujeruhiwa katikati mwa nchi ya Mali siku ya Jumatano baada ya msafara kugonga kifaa cha mlipuko na kuanza kushambuliwa. Umoja wa Mataifa ulieleza haikufahamika mara moja nani alifanya shambulio hilo, kiasi cha kilomita 20 kaskazini mwa mji wa Bambara Maude katika eneo la Timbuktu. Vikundi vya Kiislam vyenye mahusiano na Alqaida na Islamic State vinafanya harakati zao katika eneo hilo na vimefanya utawala wa nchi nyingi za Afrika ya Magharibi kufanya kazi vizuri. Tume ya Umoja Mataifa nchini Mali inayojulikana kama MINUSMA ilisema katika taarifa yake ya Jumatano kwamba walinda amani watatu waliuawa na sita kujeruhiwa katika shambulio hilo. Msemaji wa MINUSMA alisema Alhamisi kwamba mtu wa nne amekufa tangu wakati huo. Matangazo haya yanaendelea kukufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Yanasikika pia kupitia intaneti yetu voaswahili.com. Donald Trump anakuwa rais wa kwanza wa Marekani kufunguliwa mashtaka mara mbili ya kutaka aondolewe madarakani baada ya baraza la wawakilishi linaloongozwa na Wademokrat kumshtaki kwa kuchochea uwasi wenye lengo la kubadili matokeo ya uchaguzi wa Novemba kwenye bunge wiki iliyopita. Hata hivyo mwandishi wa sauti ya Amerika Catherine Gibson anaripoti kwamba kesi yake haitosikilizwa na baraza la seneti hadi baada ya sherehe za kuapishwa kwa rais mteule Joe Biden wiki ijayo. Abdu Shakur Abud anaarifu zaidi. Wabunge wa baraza la wawakilishi wamefungulia mashtaka rais Donald Trump kwa kupiga kura 232 dhidi ya 197 tofauti na mara ya mwisho karibu miezi 13 iliyopita, ni wabunge kumi wa chama cha rais cha Republican waliopiga kura pamoja na wademokrat kuunga mkono mashtaka hayo. Mashtaka hayo ambayo yameelezwa katika kifungu kimoja tu kinachomshtaki Trump kwa uchochezi ambao ulisababisha uvamizi wa majengo ya bunge hapo Januari 6. Spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi alianzisha mjadala wa kumfungulia mashtaka rais baada ya makamu rais Mike Pence kumwarifu kwamba hatotumia kifungu cha katiba kumwondoa Trump madarakani. Rais hakuwachukulia wavamizi kama maadui wa uhuru kama walivyo, basi kuwachukulia kama njia ya kufikia lengo baya, lengo lake binafsi la kung'ang'ania madaraka, lengo la kuzuia nia ya wananchi, lengo la kumaliza kwa njia ya mapambano karibu karne mbili na nusu ya demokrasia yetu wa Republicans wengi walitoa hoja kwamba hatua za rais hazikufikia kiwango cha kufunguliwa mashtaka ya kuondolewa madarakani, lakini baadhi walikiri jukumu lake katika ghasia zilizotokea. Kevin McCarthy, kiongozi wa Republican walio wachache, alikuwa na hoja kama hiyo for... rais anabeba jukumu la shambulio la Jumatano dhidi ya bunge lililofanywa na genge la wafanyaghasia. Alitakiwa kuwalani washambuliaji hao mara moja alipoona ghasia zinapoanza. Mara baada ya kufunguliwa mashtaka, White House ilitoa video ambapo Trump ametoa wito kwa watu kuwa na umoja na kulani ya ghasia hizo. I want to be very clear. I unequivocally condemn the violence. Nataka kuwa wazi kabisa hapa, na lani ghasia zilizotokea wiki iliyopita ghasia and na uharibifu wa namna hiyo no, haukubaliki katika nchi yetu. No, hakuna mfuasi wangu wa kweli atakayekubaliana na ghasia za kisiasa. Wabunge kumi wa chama cha Republican waliunga mkono hoja ya kumfungulia mashtaka rais, akiwemo mbunge mashuhuri wa cheo cha juu Liz Cheney, aliyelani na kueleza hatua za Trump kuwa ni usaliti mbaya kabisa kufanywa na rais hapa nchini. Hivi sasa mashtaka hayo yatawasilishwa mbele ya baraza la Senate kusikilizwa kama kesi ya kumwondoa madarakani rais, ambapo kuna baadhi ya Warepublican wataungana na Demokrat kumhukumu rais kuwa na hatia. Elaine Kamarak wa taasisi ya Brookings anasema siku chache zijazo zitakuwa muhimu kuona namna wa Republicans watakavyochukua maamuzi yao. Basi ni nadhani kutakuwepo na motisha ya kumhukumu. Ikiwa mvutano utapungua, kuna uwezekano motisha ukatoweka na maseneta wakaamua kwamba hawataki kumhukumu rais kwa sasa. Macho ya Marekani wote hivi sasa yameelekea kwa kiongozi wa baraza la Senate, Mitch McConnell, aliyetangaza tayari kwamba kesi haitoanza hadi angalau siku moja kabla ya kuapishwa kwa Biden, pale maseneta watakaporudi kutoka likizo. Na sasa tuelekee nchini Uganda. Wananchi wa Uganda leo Alhamisi wameshiriki katika zoezi muhimu la uchaguzi baada ya kampeni ambazo zilikuwa na umwagaji damu kinyume na chaguzi zilizopita. Kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Yoweri Museveni ambaye anawania urais kwa awamu ya sita dhidi ya mpinzani wake mkuu ambaye ni mwanamuziki aliyegeuka kuwa mwanasiasa nusu ya umri wake, Bobi Wine mwenye umri wa miaka thelathini na nane ambaye anajulikana sana kama rais wa geto ameweka chini mikrofon zake ili kuingia katika siasa anaongoza upinzani akijaribu kumwondoa mamlakani museveni mwenye umri wa miaka 76 kiongozi wa zamani wa uasi ambaye ametawala uganda tangu mwaka 1986 jeriami anaisoma ripoti kamili kiasi cha wapiga kura milioni 18 walijiandikisha kushiriki uchaguzi wa rais na bunge ambao ulifuatia na ukamataji uliofanywa kabla ya upigaji kura wa leo, msako ambao ulikuwa mkali sana na haujawahi kuonekana katika miaka ya karibuni. Dalili imeonekana wazi kwa kinyang'anyiro kinaelezewa kwa ni dhidi ya mahasimu wa Museveni, wapinzani wake, hasa Wine, ambaye ametumia muda mwingi katika kampeni zake akiwa amevalia fulana ya kuzuia kupenya risasi na kofia ngumu. Alikamatwa, alinyimwa ruhusa ya kufanya mikutano na kushuhudia katika mikutano yake watu wakitawanywa kwa kutumia gesi ya kutoa machozi na wafuasi wake kupigwa risasi mitaani. Waandishi wa habari ambao wanaripoti mikutano ya kampeni walishambuliwa, wakosoaji wa serikali walitoa mbaroni, na wafuatiliaji wa uchaguzi walishtakiwa na kuongeza wasiwasi juu ya uwazi wa utaratibu wa uchaguzi. Umwagaji damu, hasa kwa vifo vya watu 54 katika muda wa siku mbili za maandamano mwezi Novemba ulilaaniwa kote, na shinikizo la kimataifa liliongezeka kwa Museveni kuhakikisha upigaji kura huru na wa haki. huwa sabahi wapiga kura huko, akiwa amevalia kofia yake maarufu, na kukata utepe katika barabara kuu za lami na kuzindua mashirika ya ndege, Museveni amekuwa akihesabu siku za ushindi katika mabango yake ya kampeni yenye rangi inayong'ara ya manjano ya chama cha National Resistance Movement, NRM. Nimekuwa nasikia wengi wenu mnazungumza nyenye vijana nyenye vijana nyenye vijana, hivyo ni vizuri lakini katika utawala wa jamii hatuongei kuhusu biolojia, tunazungumza kuhusu itikadi. Unaweza kuwa kijana lakini umechanganyikiwa. Unaweza kuwa mzee pia ukawa umechanganyikiwa. Lakini kupanda kwa Wine kumemtia wasiwasi Museveni, ambaye amewashinda watawala wawili tu waliohudumu kwa muda mrefu barani Afrika na kuwaangalia viongozi hao wazee wenye nguvu barani humo ambao waliondolewa katika mapinduzi ya umma yaliyoongozwa na vijana Kiongozi mwenye miaka ya katikati ya sabini, mtoto wa mfugaji ng'ombe, anawasikiliza wazee. Lakini maeneo ya vijijini yana idadi kubwa ya vijana wenye umri chini ya miaka kumi na sita. Vijana hawajawahi kumjua mtu yoyote mwingine isipokuwa Museveni, ndiye kiongozi wao na ni wadogo mno kukumbuka uthabiti na ustawi aliporejea Uganda baada ya miaka ya giza, utawala wa Idi Amin na Milton Obote. Waine ambaye alikuwa na miaka mitatu wakati Museveni anachukua madaraka analaumu rushwa kwa kurudisha nyuma ndoto na utashi wa vijana wa Uganda. Waine anasema Uganda inahitaji mabadiliko katika uongozi. jagala mubere ne presidenti nga mukwano gwamwe nga chaliwa mwe jagala mubere ne presidenti nga samwe chitibwa. Nataka muwe na mune, raisi ambaye ni rafiki yenu, raisi ambaye anamheshimu kila mtu, raisi ambaye anaelewa matatizo yenu kwa sababu ni juu yenu ambao mmenilea mimi. Katika miaka yake thelathini na tano ya utawala, Museveni alitumia serikali na chama chake kwa ufanisi na kukandamiza upinzani wa siasa kwa jumla, kwamba changamoto zozote ama kwake au kwa NRM katika boksi la kura ni jambo ambalo haliwezekani. Museveni anasisitiza kwamba umri kwake siyo kigezo cha kuwa kiongozi mzuri kama unazungumzia kuhusu jamii au kushughulikia kitu chochote lazima uanze na wazo la mawazo na ujuzi maneno mawili mawazo na ujuzi huku utawala unaozungumzia unahusu mawazo na ujuzi Biolojia iko lakini siyo kigezo kikuu. Kigezo kikuu ni mawazo. Museveni kwa mikakati yake amewapika wapinzani wake kuendelea na udhibiti, ingawaji wachambuzi wanasema msimamo wake kwa kiasi kikubwa unahakikishiwa na nguvu binafsi na badala ya nguvu ya umma. Anakabiliwa hivi leo katika uchaguzi na wapinzani uliogawanyika, huku wagombea kumi wa urais wakikabiliana naye kila mmoja peke yake badala ya kuwa na umoja. Mpinzani wake wa kudumu Kiza Besije amekataa kuwania uongozi baada ya kushindwa mara tano na mara nyingine uchaguzi uliotawaliwa na ghasia ya dhidi yake. Wine ambaye jina lake la kweli ni Robert Chagulani ana nguvu ya upinzani, lakini naye pia mara kwa mara anakumbwa na manyanyaso kutoka kwa polisi ambao wanamshutumu yeye na wafuasi wake kwa kukiuka kanuni za virusi vya korona. Wengi wanaona kurejea kwake madarakani kwa awamu ya sita baada ya uchaguzi wa Januari 14 ni swala lisilo na ubishi. Robo tatu ya Waganda ni wananchi walio na umri chini ya miaka thelathini, kwa hiyo wengi wao hawajawahi kumwona kiongozi yoyote mwingine ambaye ameiongoza nchi hiyo. kama ujoazi wa msikilizaji wetu, leo ni siku ya maamuzi ya kisiasa nchini Uganda, ambapo wapiga kura wamemiminika kwenye vituo vya kupigia kura kumchagua raisi, wabunge na madiwani katika sehemu mbalimbali za taifa hilo. Tayari vituo vya kupigia kura vimefungwa mapema leo. Hali ya usalama iliripotiwa kuimarishwa katika maeneo ambayo yamekuwa yakishuhudia ya ghasia za hapa na pale wakati wa kipindi cha kampeni, na ingawa kulikuwa na ripoti za vituo kadhaa kuchelewa kufunguliwa hali ya utulivu iliripotiwa katika vituo vingi. Mwenzetu BMJ Mridhi amezungumza na mwandishi wetu Kennedi Wandera akiwa mjini Kampala, ambako shughuli mbalimbali zimeathiriwa na hatua ya serikali ya kufunga mtandao wa intaneti. Hapa anaanza kwa kueleza hali ilivyo. Uh, nipo katika jiji kuu la Uganda, Kampala, na niko katika afisi za waangalizi wa kimataifa lakini taarifa tulizonazo ni kwamba maafisa wa polisi wameingia katika jengo hili na wakaanza kuvamia baadhi ya waangalizi wa kimataifa. Hatujajua ni kina nani hasa ambao wamevamiwa, lakini tuna taarifa kwamba wamevamiwa na maafisa wa polisi ambao hawakuwa wamevalia sare za polisi. E, lakini tunaendelea kutafuta kufuatilia taarifa hiyo au kujua ukweli halisi wa mambo hayo lakini Uh, tayari rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amepiga kura na amepiga kura mchana huu uh, katika eh, eh, katika maka, uh, nyumbani kwake kule Rwakitura eh, mahali panaitwa Kazo shule ya upili, shule ya upili ya, ya Kazo wa magharibi mwa Uganda na vilevile mgombea wa urais katika tiketi ya National Unity Platform uh, huyu Robert Chagulanyi Sentamu uh, almaarufu kama Bobi Wine pia amepiga kura katika kituo cha Magere uh, Freedom Square uh, muda uh, uh, uh, karibu saa tano uh, karibu saa tano dakika kasoro dakika kumi na tano kufika uh, saa sita mchana na alipopiga kura, alieleza kwamba hii ni hatua muhimu sana kwake kuweza kuhisi kushiriki katika zoezi la uchaguzi la Uganda, na vilevile ni vile nafasi nzuri sana, maanake hakufahamu kwamba utafika muda wa kupiga kura, kwa sababu anaeleza kwamba pamekuwa hapo na vizuizi vya aina nyingi, na hakuweza kwa, hakufahamu kwamba itafika wakati ataka, atapiga kura. Kwa hivyo anaeleza kwamba kuona nembo yake, nembo ya chama na sura yake kwenye karatasi ya kupigia kura ni njia mwafaka tu ya kuwaeleza Waganda kwamba uh, wanachukua madaraka kutoka kwa rais Museveni. Wandera, tukizungumza hapo awali ulinifahamisha kwamba umetembelea vituo mbalimbali mbali vya kupigia kura, ikiwa ni pamoja na kile ambacho Bobi Wine, huyo mgombea urais wa upinzani, alitumbukizia kura yake. Nataka uwape wasikilizaji taswira ya mambo yalivyokuwa, hususan kwa sababu kama ulivyosema kumekuwa na vizingiti vya hapa na pale e, katika safari yake hiyo. Hali ya usalama, hali ilikuwaje kwenye kituo hicho? Sio tu kwake yeye na watu walioandamana naye, lakini kwa ujumla, e, kulikuwa hali ya wasiwasi wowote wa au usalama uliimarishwa vilivyo? Kweli maafisa wa polisi walikuwa wamezingira kituo kizima, ambao wamejihami kwa bunduki, na hata nyumbani kwake tulipoelekea kule, nyumba yake imezingirwa. Maanake alizungumza na wanahabari kabla ya kwenda kupiga kura. Sasa tulipofika pale katika nyumba yake, hatua kilomita moja tu kutoka kwa kituo cha kupigia kura ambako anastahili kupigia kura Hey, maafisa wa polisi walikuwa wamezingira jengo hilo, na unge unge, unge, unge ilifaa ujitambulishe kwamba unaingia, lakini umati ulikuwa umejaa, kwa sababu walikuwa wamepata ripoti kwamba amezuiliwa hatoki. Maanake ilipo uh, tulifahamu kwamba Bobi Wine na alikuwa anapiga kura saa tatu lakini hatimaye alipiga kura saa tano kwa hivyo uh, usalama ulikuwa umedumishwa mahali pale na nyumba yake imezingirwa. Na sasa wakati alipokuja, alipomaliza ku, uh, kuzungumza na waandishi wa habari, akieleza kwamba amepata taarifa kwamba baadhi ya waangalizi wa chama chake wamezuiliwa katika maeneo mengi ya, ya, ya Uganda, akikariri kwamba uchaguzi huu si huru na haki na kweli. Alifululiza uh, katika kituo cha kupiga kura hiki cha uh, Magere Freedom Square. Uh, ambapo ni kilomita chache takriban kilomita moja na nusu hivi kutoka nyumbani kwake, na alikuwa ameandamana na maafisa wa polisi ambao walikuwa mbele na nyuma nam. Unajua Wandera, tumekuwa tukitafuta hata njia mbadala za kuwasiliana hata na wewe e, na moja ya ripoti zinazogonga vichwa vya habari ni kufungiwa kwa mitandao ya internet ama mtandao wa internet pamoja na yale tuliyoyazungumza jana ya kufungiwa kwa mitandao ya kijamii, hili la intaneti nzima kufungwa, ni nini kinaelezwa na ni kwa nini? Serikali haijazungumza chochote kuhusu uh, hatua ya kufunga mtandao wa internet, na ilivyo hapa ni kwamba raia wa Uganda hawawezi kufahamu ni kipi kinachoendelea maeneo yote ya nchi, maanake uh, hapa tulipo hatuwezi kutuma chochote. Tuna video ambazo tumenasa, tuna uh, sauti ambazo tumenasa, tayari tushaandika taarifa. Wanahabari wamekuwa hapa ambao tumezungumza nao wengi, lakini hawawezi kuandika na kutuma chochote kutoka mipaka ya Uganda, maanake hamna hamna mtandao wa internet kabisa. Na tunavyozungumza hadi sasa, haiwezekani kabisa kutuma chochote kutoka Uganda, na mahoteli ambayo pia yanatumia internet katika mawasiliano na na na na na, na, na, na, watu, na wafanyabiashara wengine na vilevile migahawa, imekuwa vigumu kwao, hawawezi ku, ku, ku, ku, ku, kurambaza mitandaoni kujua ni kipi kinachoendelea, kwa hivyo ni vigumu sana na kwa wale ambao wanatoka nje ya Uganda, iwapo wana a, a, a, zile nambari ambazo zinawawezesha kupata mawasiliano kutoka nje wanatumia ile, kwa kizungu inaitwa roaming, ndipo waweze kujua au kufahamu nini kinachoendelea, lakini sisi tuliopo Uganda hatujui nini kinachoendelea mbali na hapa tulipo, kwa sababu mitandao imezimwa na huwezi kufanya chochote. Imezimwa, imezimwa, huwezi kufanya chochote, kutuma chochote, wala kusoma hata email, hiyo haiwezekani. Kwa hivyo ni balaa kwetu. Tumeketi tu tunaangalia, tutuna, tutuna, tunatembea tembea vituo vya kupigia kura, tukiangalia jinsi mchakato unavyoendelea. la lakini nimejaribu kuzungumza na wandani wa rais Yoweri Kaguta Museveni kufahamu ni, ni kwanini, nini wa, ni kwa nini hawaja wamechukua wame hatua ya kufunga internet, lakini wanaeleza kwamba eh, ni ni, ni, ni mambo ambayo wa wao binafsi pia hawawezi kuelewa, lakini ni hatua ambayo serikali imechukua ime, ime, ime na basi, tusubiri huenda wakalegeza msimamo na kufungua internet, lakini mpaka sasa hilo halijatendeka. Kwa hivyo basi, inakuwa vigumu kutuma chochote, ni mawasiliano tu kwa kutumia simu. Bila simu, chochote hakiwezi kufahamika ni kinachoendelea katika nchi ya Uganda. Ni mwandishi wa Sauti ya Amerika Kennedy Wandera akizungumza nasi kutoka nchini Uganda. Tutaungana naye tena baadaye kidogo. na baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa nchini Uganda, baadhi ya raia wanaendelea kueleza changamoto za kufuatilia yanayoijiri kufuatia kufungwa kwa mtandao wa intaneti na ile ya kijamii. Tukirudi tena kwake mwandishi wetu Kennedy Wandera hapa BMJ Moridhi ameanza kwa kumuuliza kama vyombo vya habari vya ndani vinapata changamoto zozote katika kupeperusha maudhui kuhusu uchaguzi huo. Waganda wanaweza kufuatilia kupitia redio na televisheni bila wasiwasi. Uh, ingawaje internet yenyewe imefungiwa na vyombo vya habari vya hapa vinafanya kazi kwa sababu nimezungumza na wanahabari kutoka mashirika ya habari ya hapa uh, kama, uh, hapa Kampala wanaeleza kwamba wao wanaweza kupata, wanaweza kunasa na kutuma hizo video, lakini kwa kutumia mifumo yao ya usafiri hapa. Maanake wana wanahabari maeneo yote ya nchi, kwa hivyo eh, ni madereva tu kusafirisha ha, ha, habari hizo. Lakini pia nieleze kwamba tulikuwa tumeelezwa kwamba iwapo tutahitaji kupata sauti na, uh, na video za rais Museveni akipiga kura kule nyumbani kwake magharibi ya Uganda, itabidi yule uh, dereva awaletee wanahabari aendeshe gari aletee wanahabari uh, taarifa hiyo. Lakini tuliwauliza sasa, tutatuma na nini? Wakasema wao pia hawaelewi, bora tupate tu video na sauti lakini sasa hivo hivo hivo ndivyo hali ilivyo, lakini uh, redio zinaendelea kutangaza hapa maanake, hawa wana mipango ya kusafirisha na kufikisha katika vyombo vyao vya habari, lakini sisi tunaotoka nje ya Uganda tumeketi tu hapa, hata wanahabari wengi wameketi tu. Sasa hakuna cha kufanya. Ulinifahamisha, Wandera, kwamba ulikuwa umezungumza na baadhi ya watu wakieleza uh, jinsi experience yao katika uh, zoezi la kupiga kura imekuwa na kwamba uh, kwamba tungesikia ni nini wanachokisema, lakini kwa sababu hizo ambazo umetueleza, haiwezekani kwa sababu hauwezi kutuma zile sauti labda a, kwa wasikilizaji ambao walitumai kwamba wangesikia moja kwa moja kutoka kwa wasikiliza, a, a, kwa wapiga kura hao au raia hao wa Uganda. Tueleze kwa kifupi ulivyosikiliza wakizungumza ni nini kikubwa walichokuwa wakikieleza na wameonaje zoezi nzima hilo la kupiga kura kufikia sasa? Ni kweli kwamba tumezuru vituo vingi, uh, katika jiji la Kampala na vilevile viungani mwake, tukaweza kufahamu jinsi watu wanavyopiga kura na tulivyoeleza hapo awali kwamba katika vituo vingi vya Kampala uh, upigaji kura umeanza kama umechelewa takriban saa mbili baada uh, uh, muda kutoka muda ule ambao tume ya uchaguzi ilikuwa imeeleza kwamba watu wangepiga kura, na tumezungumza na baadhi ya raia wa Uganda ambao wengi wana matumaini sana kwamba, eh, kura walizopiga zitaonyesha waziwazi watu ambao waliwapigia kura. Ni mwandishi wa Sauti ya Amerika, Kennedy Wandera akizungumza nasi kutoka mjini Kampala. Hadi hapa ndipo tunafikia mwisho wa matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Ndwimana hewani limeshirikiana na Sandey Shomari. Kwa pamoja, tuna waageni tukiwatakia usiku mwema.