Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni mkamiti Kibayasi. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ni kipindi ambacho daima huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutatazama kwa kina na kukupa ufafanuzi wa mchakato wa kujaribu kumng'oa mamlakani rais donald trump kufuatia baraza la wawakilishi la hapa Marekani kumpata na kesi ya kujibu, na kwenye sehemu ya pili tutashuka hadi Tanzania ambako hatua ya tume ya mawasiliano nchini humo ya kuvifungia vituo mbalimbali mbali vya habari kwa tuhuma za kukiuka kanuni imeibua gumzo kubwa na maoni mseto kote nchini. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Leo tutakuwa na mtaalamu wa siasa za hapa Marekani, Amin Mwidau, akizungumza nasi moja kwa moja kutoka mjini Toronto nchini Canada. Na kisa na maana, ambapo nimemtafuta Mwidau ni ili aturahisishie mchakato unaendelea wa kujaribu kumng'oa mamlakani Rais Donald Trump au hata kumhukumu baada ya yeye kuondoka mamlakani. Lakini kwanza historia ilijiandika hapa mjini Washington jana Jumatano baada ya Baraza la Wawakilishi kupiga kura ya kumfungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani Rais Donald Trump kwa mara ya pili, jambo ambalo kama ambavyo tumeripoti siku nyingi halijawahi kutokea katika historia ya nchi hii. Katika kikao hicho, wademokrati walio wengi walimshutumu Rais Trump kwa kuchochea mapinduzi na kuhamasisha kile kilichogeuka na kuwa ni shambulizi ovu kwenye bunge la hapa Marekani. Jumla ya kura za kumpata na kesi ya kujibu zilikuwa 232 dhidi ya 197 wa republikani kumi wakiungana na wademokrat katika kupitisha uamuzi huo. Spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi, katika taarifa aliyoitoa muda mfupi kabla ya kutia saini azimio hilo, alimuita Trump kwamba ni tishio kwa uhuru wa Marekani wingi mdogo wa Demokrat katika baraza la wawakilishi, msikilizaji, ulipata kura za kutosha kumfungulia mashtaka Trump wiki moja tu kabla ya muhula wake wa miaka minne kumalizika mchana wa Januari 20 ambapo ni wiki ijayo, na Mdemokrat Joe Biden anatarajiwa kuapishwa kuwa kiongozi mpya wa nchi hii. Kama Trump akishtakiwa, kesi yake itaendeshwa katika baraza la Senate inatarajiwa zaidi kufanyika baada ya muda wake wa uongozi kumalizika, na inahitajika kuwe na theluthi mbili ya kura katika baraza lililogawanyika kisiasa ili kumkuta na makosa. Tutatathmini yote hayo kwa kina na kuelewa kwa wazi wazi ni nini ambacho kinaelezwa kulingana na pia na katiba na sheria za hapa Marekani, na ndio sababu sasa tuungane na mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya siasa za Marekani Amin Mwidau yuko kule nchini Canada kama nilivyoeleza jirani wa hapa Marekani. Mwidau, tuanze mwanzoni kabisa, ili wasikilizaji ambao wamekuwa wakiuliza maswali mengi, nimeona hususan kwenye mitandao, wanasema hawaelewi huu mchakato, umechanganya mambo mengi lakini wewe kama mtaalamu utarahisisha mambo kwa lugha ya kawaida, ni nini hasa kilichotokea jana katika baraza la wawakilishi kwa kifupi? Um, li, asante Bwana Mureithi kwa, tukitumia mfano wa utaratibu wa kotini, kila mwenye kushtakiwa huwa hupitia katika, katika pande mbili za, za mashtaka pande ya kwanza ni ya koti kuamua kwamba je, mshitaki huu mshtakiwa huyu analo swali la kujibu. Ikipatikana kwamba mshtakiwa ana swali la kujibu, basi kesi yake huenda mbele ikasikizwa na ikahukumiwa. Sasa katika upande wa kisiasa, katika uh, katiba ya Marekani wametumia chombo cha impeachment kama chombo cha ku-, ku kuangalia kama kiongozi yoyote aliyoko madarakani, ikiwa ni jaji wa kotini, ikiwa ni rais aliyoko kwenye utawala, amepatikana na mashtaka ama amepatikana na hatia fulani, basi ataenda vile vile kama mfano wa kotini. Kwanza mashtaka yake atakwenda kwenye Kongres, ambalo ndio bunge. Kongres wajibu wao ni kuangalia, je, huyu bwana ana swala la kujibu. Ikipatikana e kwamba ana swala la kujibu basi upande wa pili wa mashtaka hayo ni kupelekwa kwenye Seneti. Hasa Seneti ndio wenye kupima, wakasema kwamba huyu bwana amepatikana na mashtaka yaliyoletwa kwetu sisi, amepatikana na hatia ama la. Naam, shukran sana, shukran sana bwana Mwidau, kwa maelezo hayo. Sasa tuangalie baada ya mchakato huu uh, uh, ama baada ya yale yaliyotokea uh, kwenye baraza la wawakilishi kama ulivyoeleza ni hatua nyingine sasa, kwenda kwa seneti na imeelezwa kwamba mchakato huo huenda ukaanza ama utaanza baada ya uapisho ama kuapishwa kwa rais mteule Joe Biden. Hapa swali ni, ni nini hasa ambacho kinafuata kwenye mchakato mzima huo? Yaani ni nini kitafanyika sasa baada ya hayo ya baraza la wawakilishi? Sasa baada ya baraza la wawakilishi kumpata ndugu Trump kwamba ana, ana swali la kujibu, linalofuata ni kwamba baraza la wawakilishi litawakilisha mswada wao walioupitisha kwenye bunge la Senate la Marekani. Sasa bunge la Senate la Marekani litasikiza mashtaka yaliyoletwa na wale impeachment managers ambao ni wajumbe wa bunge la, la Marekani la Congress wataeleza kila kilichomkabili ndugu Trump. Na wakati huo, ndugu Trump naye atapewa nafasi kupitia kwa mawakili wake kujitetea na shutuma alizowekewa na bunge la Marekani. Baada ya kusikiza kesi hiyo, maseneta wa Marekani wataamua kutokana na ushawishi wa, wa, wa evidence iliyoletwa mbele yao ama kutokana na ushawishi wa utetezi uliowekwa mbele yao. Je, ndugu Trump ana hatia ama la? Kupatikana kwa hatia kwake yeye kwa hitaji theluthi tatu yani two thirds majority ya wale memba wa senate. Kwa hiyo senators 67 wakimpata kwamba yeye ana mashtaka ama amepatikana na hatia, basi wa wakati huo itakuwa ashaondoka madarakani, lakini atakuwa amewekewa dosari la impeachment la kupatikana na hatia katika utawala wake na hapo ni vizuri pia tuangalie sasa, kwa sababu linazungumzwa sana, kama kuna uwezekano huo kulingana na jinsi ambavyo umekuwa ukifuatilia, e, ikikumbukwa e, kwamba bado e, maseneta wa Republican kwa sasa kabla ya wale wengine wote kuapishwa, e, labda bado wana ushawishi mkubwa kuliko wademokrati, ingawa kuna wengine wameeleza kwamba huenda wakapiga waka kura kumuondoa Rais Trump ama kumpata na hatia Je, kwa mtazamo wako unaona hili linawezekana au ni, ni, ni ishara tu wanataka kuacha eh, kwamba yeye alifunguliwa mashtaka na yakafika kwenye seneti. Sasa katika washiriki wa mchakato huu wote, kuna watu tofauti tofauti ambao wenye maslahi yao tofauti ya, wajumbe wa, wa upande wa democrats maslahi yao ni kuhakikisha kwamba ndugu Trump amekiwa adhabu kulingana na tukio alilolisababisha katika katika uh, bunge la Marekani. Lakini vile vile uh, viongozi wa upande wa Republican, kuna wengi sana ambao kwamba hawakubaliani na Rais Trump, lakini ni watu ambao wenye hofu sana kutokana na nafasi zao kuzikosa siku za mbeleni. Sasa kuna baadhi ya watu ambao kwamba wakiongozwa na yule kiongozi wa wengi katika Senate ambaye ni Mitch McConnell, ambaye ameisharia ame ya kwamba huu huenda ukawa ni wakati mzuri wa kuondokana na uongozi wa Trump katika chama chao cha Republican Party. Na kama tunavyojua kuna baadhi ya masenators kama vile kina Mitch Romney wa Utah, kuna Susan Collins na kuna uh, Lisa Makowski wa Alaska ambao wa, wameisharia kwamba wao waweza wakawa katika upande mmoja wa kupiga kura ya ku, ya kumpata hatia ndugu Trump. Kwa hiyo japokuwa, hatuna uhakika lakini kuna uwezekano mkubwa ya baadhi ya maseneta wa upande wa Republican wakati huu wakaungana na wenzao wa upande wa Democrats kupiga kura ya kumpata ndugu Trump na hatia, kwa sababu hii itawaondolea uzito mkubwa, kwa maana bila ya hivyo vurugu la ndugu Trump litaendelea na kitisho cha yeye kusimama kwa miaka minne inayokuja huenda ikawa ni ya kweli. Kwa hiyo kwa kutokana na maslahi yao tofauti tofauti yaliyoko huu waweza kuwa ni wakati mzuri zaidi ama ni wakati ambao ni rahisi zaidi ndugu Trump kutolewa kuliko ule wakati wa nyuma ambapo pia Democrats walikuwa ni arobaini na nane na Republicans walikuwa hamsini na mbili. Lakini Senate mpya itakaporudi, idadi ya Republicans itakuwa imepungua, watakuwa ni hamsini na idadi ya Democrats pamoja na wale wa independent wanaokaa na wao watakuwa ni hamsini na uongozi wa Senate utakuwa chini ya mikono ya uh, uh, chama cha Democratic Party. Nataka tusikilize kauli aliyoitoa rais Donald Trump hapo jana katika eh, video ambayo imetolewa na Ikulu hapa White House eh, ambapo alieleza kwamba anasikitika eh, kwamba yaliyotukia wiki iliyopita yalitokea, lakini lakini amekosolewa, lakini tusikilize kidogo. zote hizi sijui, eh, tukimalizia, bwana Mwidau, kauli yako, unaposikia kwamba rais Trump anasema sasa anasikitishwa na yaliyotokea, lakini wiki nzima baada ya tukio kutokea. Uh, fikira zangu ni kwamba kauli hii imekuja kwa wakati wa kuchelewa, na kauli hii uh, si kauli iliyothabiti inatoka inayotoka katika moyoni mwake, isipokuwa ni kauli iliyoshawishiwa na kuvunjika kwa chapa yake ya kibiashara na kuwekwa kando ama kutengwa kando kwake yeye na marafiki zake na kila mtu, kwa sababu kama tunavyojua kwamba kuna mashirika mengi ambayo yameanza kujidondoa katika katika uhusiano wao na yeye kibiashara, na mengi zaidi yatakuja mbeleni, hasa ameona ile hatari kwamba ambayo inamkabili kisiasa, kiuchumi na pia kimaisha, kwenda mbele, imekuwa ni kiza kinene ki, ki zaidi. Sasa hii ndio ilimsababisha yeye kutoa hutuba ili kujaribu kupunguza makali ya adhabu ambazo ameanza kuzipata za kisiasa na za kibiashara, lakini umuhimu wa hutuba kama hii ilikuwa ni yeye kuitoa pale alipokuwa ameshindwa na na rais mtarajiwa wa Biden ama kabla ya vugu, ili vuguvugu lililotoka juzi lililosababisha uchafu uchafuzi wa wa wa, wa ki, usalama katika mji mkuu wa, wa Marekani. Kwa hiyo ndo kwa kimombo twasema, too, too little too late, yaani yaliyoyafanya ni madogo na alikuwa ni wakati ambao kwamba umepitwa na wakati wake. Asante uh, sana Amin Mwidau kwa tathmini yako hiyo kuhusu hali ya kisiasa hapa Marekani. Shukrani, ndugu Mureithi. Msikilizaji, usiondoke pahali ulipo, kwani tukirejea, tunaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Naam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ukiwa nami BMJ Muridhi, tunashuka hadi nchini Tanzania, ambako hatua ya tume ya mawasiliano nchini humo TCRA ya kuvifungia vituo mbalimbali vya habari kwa tuhuma kwamba vinakiuka kanuni zilizowekwa imeibua gumzo kubwa na maoni mseto kote nchini kisa cha hivi punde kabisa kikiwa ni kile cha kuifungia televisheni au kituo cha televisheni cha Wasafi TV na vilevile kuwaadhibu baadhi ya watu waliohusika katika tukio fulani kabla ya hapo. Kupata mengi zaidi, twende kwa mwandishi wetu wa Dar es Salaam, George Jogopa. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA, imezusha mjadala mkubwa na kujikuta ikikosolewa vikali kutokana na mwenendo wake wa kutoa adhabu kali ya kuvifungia vituo vya televisheni na redio kwa madai ya kurusha vipindi vinavyokiuka maudhui. Ukosoaji umeongezeka zaidi baada ya mamlaka hiyo hivi karibuni kukifungia kituo cha Wasafi TV kwa muda wa miezi sita kwa madai hayo hayo ya kuonyesha picha zinazokwenda kinyume na maudhui. Picha inayotajwa na mamlaka hiyo ni ile inamwonyesha msanii mmoja wa kizazi kipya akitumbuiza katika tamasha moja la mziki lilofanyika hivi karibuni huko Dodoma, huku msanii huyo akionekana akiwa katika mavazi ambayo hadi sasa yanatajwa kuzua utata kama alikuwa katika hali ya utupu au la. Huku mjadala mkali ukiendelea kuhusiana na mamlaka hiyo kutoa adhabu kali kwa vituo vya utangazaji, Wengi wanaona kwamba ingefaa zaidi ya kuanzisha majadiliano na vituo hivyo, ili adhabu inayotolewa isiwe ile inaweza kutishia uhai ya kimapato. Wataalamu wa masuala ya vyombo vya habari wanasema kwamba adhabu ya namna hiyo sio tu kwamba inaleta msiba kwa chombo husika, bali pia inazorotesha sekta utangaza ya utangazaji, hasa wakati ambako ubunifu mpya ukiendelea kuchomoza ndani ya sekta hiyo. Mwanahabari wa siku nyingi aliyopata kuendesha vipindi kadhaa vya majadiliano katika televisheni, Pascal Mayala ni miongoni mwa wale wanaojadili adhabu hiyo ambayo kwa maoni yake anasema imekuwa kali kupita kiasi. Jina langu naitwa Pascal Mayala, ni mtangazaji mkongwe kwa zaidi ya miaka thelathini upande wa redio na televisheni. Kuhusu adhabu ambayo Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, TCRA wameiadhibu e, Wasafi Media au Wasafi TV. Japo kweli kuna makosa Wasafi wamefanya, lakini adhabu hiyo ni kubwa, hailingani na kosa. Kufungia kituo cha televisheni chenye ajira ya watu zaidi ya mia tano kwa muda wa miezi sita kwa kosa la mtu mmoja tu, tena kosa lenyewe ni la mavazi, sio adhabu halali. Yani, sio sio considerate, lakini Tanzania tunakwenda kwenye maendeleo, tunaenda kuingia kuwa nchi ya uchumi wa kati. Kuna baadhi ya vitu na mawazo ya kizamani zamani, lazima tubadilike. Tunataka, hatutaki mavazi, mtu kuvaa anavyoonekana sio ishu kubwa sana, hata kwa kuzingatia kwamba hicho kipindi ya hiyo show ilikuwa ni baada ya saa sita usiku, watoto wameshalala. Lakini kitu kingine ambacho lazima tuseme ukweli huu utamaduni tunaojivunia kwamba ni utamaduni wa Kiafrika, mtu asivae mavazi yanaonyesha mwili, mbona asili yetu ilikuwa wala sio kuvaa nguo? Nguo zimeletwa na mzungu hapa Afrika. Tulikuwa tunatembea hivi hivi zamani, tunavaa magome ya miti, watu wanajua kabisa. Hata mavazi ya sindimba haya yanayovaliwa sasa hivi ni kuficha ficha tu kidogo, hata wa Masai, na ile lubega ile inavaliwa ndani ya lubega ni kwa ajili ya usasa tu, lakini asili yetu sisi wala sio kuvaa nguo, wala sio kuficha maumbile wala maungo. Mambo ya kuangalia maungo ya mtu na kuingiza mawazo machafu ni mtu binafsi. Tunaona katika show za wenzetu, mavazi isiwe ishu kubwa mno. Kwa hiyo na, na, na wish na kutazama na kutamani. TCR pia twende na wakati, alafu kitu kingine muhimu zaidi, wakati rezi na tungwa sisi ambao ni wadau wa kwenye utangazaji au uandisho, bali tushirikishwe. Yani siwe ni adhabu kali mno ilingani na kosa kwa kuifungia Wasafi haumkomoi hau Diamond na Wasafi, unawakomoa watanzania wanaokosa vitu vingine vingi vizuri vya Wasafi kwa ajili ya kosa la mtu mmoja tu. Unawakomoa watanzania zaidi ya mia tano walioajiriwa kwenye Wasafi kwa miezi sita bila mishahara kwa ajili ya kosa la mtu mmoja. Unaokomoa uchumi wa nchi kwa mapato yanayoingizwa na Wasafi katika kipindi cha miezi sita kwa ajili ya kosa dogo tu. Lakini pia huko tuendako hatua ya kufungia hiyo hatua ya mwisho. Apewe kwanza onyo la kwanza kwa maandishi, onyo la pili, asiposikia ndio anafungiwa. Haiwezekani ghafla tu anafungiwa kwa kosa la kwanza, na ni adhabu kali namna hiyo. Kwa mara kadhaa, mamlaka hiyo imekuwa ikitoa adhabu ya kuvifungia vituo vya utangazaji kutokana na kile inachosema kwamba kwenda kinyume na maadili ya utangazaji. Na zaidi ya yote ya adhabu kali kama hizo zimekuwa zikiangukia sekta mpya ya upashaji habari, yaani wale wanaoendesha mitandao ya wa kijamii Ijapokuwa sekta ya uandishi wa habari na utangazaji inasimamiwa na wizara ya habari, hata hivyo, katika hali ya tofauti, maudhui ya sekta ya utangazaji yanasimamiwa na TCRA ambayo iko chini ya wizara nyingine ambayo sasa inafahamika kama wizara ya mawasiliano na teknolojia ya habari. Ingawa chombo hicho yaani Wasafi televisheni kiliomba radhi mara moja baada ya kutokea kwa tukio hilo, hata hivyo bado walijikuta wakiingia matatani kama ilivyowahi kujitokeza kwa vyombo vingine vya habari. Akitangaza uamuzi wa, wa kukifungia kituo hicho cha Wasafi TV, kaimu mkurugenzi mkuu wa TCRA Johannes Karungura alisema kituo hicho kinaweza kuchukuliwa hatua zaidi iwapo kitapuuza agizo hilo. Wasafi TV wanatakiwa kuahirisha matangazo yote na kutumia muda wote uliobaki kuomba radhi kwa umma wa Watanzania kwa kukiuka kanuni za utangazaji kupitia kipindi cha Tumewasha Live Concert. TCRA pia imesitisha utoaji wa huduma za utangazaji za Wasafi TV kwa muda wa miezi sita. Chombo hicho ambacho kinavutia vijana zaidi kimesitisha matangazo yake na kupeperusha ujumbe wa kuomba radhi kama kilivyoagizwa na mamlaka hiyo. Katika miezi ya hivi karibuni, mamlaka hiyo imevifungia na kuvipiga faini vituo kadhaa huku ikiamuru baadhi ya vipindi kufutwa kabisa. Wanahabari pamoja na watetaji wa uhuru wa maoni wanakosoa vikali baadhi ya sheria zilizopitishwa katika miaka hivi karibuni ambazo ndizo zinazotumika kuadhibu vyombo vya habari pale vinapojikuta kwenda kinyume na matakwa yanayosisitizwa na mamlaka za serikali. Idadi ya vyombo vya habari vilivyokumbwa na rungu la serikali katika kipindi cha miaka miwili iliyopita inapindukia zaidi ya kumi na tano, vingine usajili wake vikifutiwa kabisa, huku vingine vikipewa adhabu kali kama vile kutochapisha habari au kutokuwa hewani kwa kipindi kisichopungua miezi sita. Mitandao mingi ya kijamii ambayo imeonekana kwa mstari wa mbele kutoa taarifa za ukosoaji ama hata kuchambua masuala yanayoonekana kuwa ni nyeti katika mamlaka za serikali, imejikuta ikilazimika kufungisha virago baada ya kukumbana na rungu la serikali. Hata hivyo waziri wa habari, utamaduni na michezo, Inashandi Bushunga, alioingia katika wizara hiyo hivi karibuni, anasema kwamba sio shabaha ya wizara yake kuendelea kuviandama vyombo vya habari, akiahidi kufanya navyo kazi karibu ili kujenga mazingira bora zaidi ya maelewano. ningependa kuendelea kutoa wito kwa wadau wa habari wote, tusicheze biti ya muziki ambayo si ya kwetu. Tanzania tuna kontenti kubwa sana ambayo tunaweza tukashirikiana kujenga ile positive narration. Vis-a-vis the rest of the world. Nchi yetu tunadhamira na dira ya kujenga uchumi wa viwanda ambao ni fursa kwa Watanzania, lakini eh, kuchukua soko lolote la sadiki na Afrika Mashariki. Malengo ya nchi yetu ni kuifanya Tanzania iwe ndo habu ya uzalishaji wa huduma na bidhaa kwenda kwenye nchi za sadiki na Afrika Mashariki na maeneo mbalimbali ya dunia. Lakini ukiangalia na resheni hiyo kwenye upande wa tasnia ya habari na utangazaji, bado hatujaitumia ipasavyo. Mkifanya hivyo, kila mmoja wenu hautasikia serikali inafungia chombo chochote, kwa sababu lengo letu ni kujenga ustawi na si kubomoa. Wanahabari na vyombo vyao kwa kiwango kikubwa bado wanajihisi wako salama, na wakati wote wanalazimika kuchanga karata zao mara mbili wakati wakitekeleza majukumu yao. Asante sana mwenzangu George Jogopa, ukiwa hapo Dar es Salaam. Bila shaka waliosikiliza kwa undani leo wamepata tathmini ya kina kuhusu mambo yanayoendelea hapo kuhusu TCRA na vituo mbalimbali vya habari nchini. Msikilizaji, Njogopa ndiye anatufungia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Hadija Riyami, msimamizi mkuu mwa Moyo Hamza, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Mridhi, na bila kumsahau mwenzangu kiongozi wetu wa mitandao ya kijamii Jafar Mjasiri, ambaye amehakikisha kwamba umepata matangazo haya moja kwa moja kupitia mitandao yetu na vilevile kurasa zetu za mitandao ya kijamii. Sisi sote, timu nzima hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunakutakia usiku mwema, tuonane hapo kesho inshallah. wa ukisikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika mjini Washington DC hivi sasa, basi na kuacha na burudani ya muziki <laughs> <price> <laughs> Wache kujizuzua, mwelezeni mimi si wa kuchezea, nilitani ni shujaa kwa vile alivokaa kajipa sifa ya taa kumbe vile miko yangu wala sisengeni, siri wangu ni moja Manani.