Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Serikali ya Marekani leo imetangaza masharti ya viza kwa maafisa wa serikali ya Tanzania kwa kudhoofisha utaratibu wa kidemokrasia na ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, katika taarifa yake amesema kuwa maafisa wa Tanzania walihusika na kushiriki katika kudumaza uchaguzi mkuu wa taifa hilo la Afrika Mashariki Oktoba 28 mwaka 2020 na kuvuruga utaratibu mzima wa uchaguzi na kudhoofisha demokrasia, wanahusika katika masharti hayo. Taarifa hiyo imeeleza kuwa wasimamizi wa uchaguzi na jamii za kiraia walieleza kusambaa kwa dosari pamoja na ukiukaji wa haki za binadamu kabla na baada ya uchaguzi. Wagombea wa upinzani waliondolewa katika kuwania nafasi, walinyanyaswa na kukamatwa. Taarifa imesema imeisihi serikali ya Tanzania kubadili mwelekeo wake na kuwawajibisha waliohusika katika kuvuruga uchaguzi, manyanyaso na ghasia. Marekani itafuatilia kwa karibu sana maendeleo nchini Tanzania na haitasita kuchukua hatua za ziada dhidi ya wale waliohusika kudumaza demokrasia na kukiuka haki za binadamu katika mkesha wa kuapishwa Rais mteule Joe Biden na makamu rais mteule Kamala Harris wanakumbuka maisha ya Marekani laki nne ambao wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Kwa tukio leo mjini Washington DC, wataungana na wenza wao Jill Biden na Doug Emhoff kwa shataa mia nne katika eneo la maji la kumbukumbu ya Lincoln lililoko mwishoni mwa uwanja wa kitaifa karibu na jengo la bunge. Ama Biden na Harris watakula kiapo kesho Jumatano. Majengo mengine makubwa kote nchini Marekani, pamoja na jengo la Empire New York na jengo la Space Needle huko Seattle, yatawashwa taa kwa wakati mmoja. Kamati ya kuapishwa kwa Biden ilisema mamia ya miji, makabila na jamii pia watajiunga katika wakati huo wa umoja wa kitaifa. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda Robert Chagulanyi maarufu kama Bobby Wine ametoa wito kwa washirika wa maendeleo ya Uganda kutotambua matokeo ya uchaguzi wa urais wiki iliyopita ambayo alisema yalitia doa na kasoro zilizoenea. Katika mahojiano maalum Jumatatu na Sauti ya Amerika, Wine alisema chama chake kina ushahidi wa kuthibitisha uchaguzi huo uliokuwa wa ulaghai, pamoja na masanduku ya kupigia kura yaliyojazwa na jeshi la Uganda ambao anasema pia liliamuru watu wampigie kura ya rais Yoweri Museveni siku ya uchaguzi. Wine, mwanamuziki maarufu aliegekwa kuwa mwanasiasa, alisema ni jeshi, sio tume ya uchaguzi iliyosimamia uchaguzi wa urais wa jamhuri wa Januari 14. Alisema atawasilisha ushahidi huo kwa ulimwengu mara tu mtandao utakaporejeshwa nchini Uganda, ambao zirejeshwa siku ya Jumatatu naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza e kutoka Washington DC. California imekuwa jimbo la kwanza la Marekani kutangaza kesi zaidi ya milioni tatu za korona, kuanzia hii leo Jumanne. Jimbo la magharibi ambao lina wakazi wapatao milioni 40 limethibitisha maambukizi zaidi ya milioni tatu pamoja na vifo 3374 kulingana na kituo cha rasilimali cha chuo kikuu cha John Hopkins. Kulingana na shirika la habari la Associated Press, ilichukua California siku 292 kutoka kwa maambukizi ya kwanza yaliyothibitishwa Januari 25 hadi Novemba 11 mwaka jana kufikia maambukizi milioni moja. Serikali tangu wakati huo imepata kuongezeka kwa maambukizo mapya ambayo imesukuma mifumo ya utunzaji wa afya karibu na kuanguka, kufikia kesi milioni mbili ilipofika mkesho wa Krismas, nafasi ya na ya siku 44 tu na kufikia alama ya milioni tatu chini ya siku 30. Hatua hiyo mbaya inakuja wakati juhudi za chanjo ya wengi ya California zimeanza kugonga kizuizi kikubwa baada ya daktari wa magonjwa ya kuambukiza wa serikali siku ya Jumapili kupendekeza kwamba watoaji chanjo waache kutumia chanjo ya Moderna baada ya baadhi ya watu kuenda kupewa matibabu ya athari mbaya ambazo huenda zimetokana na chanjo hiyo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana na mwenzangu BMJ Mridhi katika kipindi cha kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari, kwa heri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia taarifa zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia matayarisho yanayoendelea hapa Marekani ya uapisho wa rais mteule Joe Biden ambao utafanyika hapo kesho Jumatano, huku hali ya usalama ikiwa imeimarishwa zaidi kufuatia uvamizi uliofanyika katika jengo la bunge takriban wiki mbili zilizopita. Na katika sehemu ya pili tutaangalia amri ya kukaa nyumbani kwa wiki mbili kwa wakazi wa mji wa Kigali, Rwanda njia ya kujaribu kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona, na kama masharti yaliyowekwa yanakubalika na wakazi hao. Ni kwa undani. Nam, Marekani itashuhudia kuapishwa kwa rais ajaye Joe Biden hapa mjini Washington hapo kesho kufuatia ghasia na uvamizi uliofanyika kwenye jengo la bunge mapema mwezi huu, ambao unaaminika kufanywa na wafuasi wa rais anayeondoka madarakani Donald Trump. nam wamarekani leo wanajitayarisha katika hali ambayo inatajwa kuwa si nzuri sana, lakini wakiwa bado na matumaini eh, kulingana na kauli mbiu ya rais mteule Joe Biden ya kuapishwa kwake ambayo inaeleza kwamba angependa kuona umoja wa kitaifa. Ulinzi umeimarishwa mno hapa Washington na katika miji mbalimbali kote nchini katika kujitayarisha kwa sherehe hizi muhimu ambazo hufanyika kila baada ya miaka minne wakati wa kuapishwa kwa rais. Uwepo wa jeshi hapa Washington haujawahi kuonekana tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe. Na kwingineko, katika baraza la wawakilishi, rais anayeondoka madarakani Donald Trump alishtakiwa kwa mara ya pili wiki iliyopita. Kama nilivyotaja, kauli mbiu ya Biden katika kuapishwa kwake ni Amerika Iungane, na hii inatajwa na wachambuzi kama ambayo ni kauli mbiu yenye changamoto kwa sababu ya matukio mengi ambayo yameonekana yanayoashiria kwamba hakuna umoja baina ya Wamarekani wengi kwa sasa. Kiasi cha walinzi wa kitaifa elfu 25 wameitwa pamoja pia na polisi wa ziada ili kuimarisha ulinzi. Baadaye kidogo tutajiunga na mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, Profesa Fulbert na Mwamba ameniambia yuko kwenye laini ya simu, tutaungana naye atueleze zaidi kuhusu elfu ishirini na tano ya walinzi Manake nini hapa Washington? Mkuu wa zamani wa kikosi cha polisi cha Capital ameambia Sauti ya Amerika kwamba hali ya ulinzi ni salama. Itakumbukwa kwamba katika uvamizi ambao nimeuzungumzia hapo juu e, kulikuwa na tetesi kwamba haikujulikana vizuri kama walikuwa wamejitayarisha au walikuwa wanaogopa au walinzi wa usalama, kwa sababu uh, sherehe ama hafla iliyofanywa na Rais Donald Trump ilikuwa si mbali sana na majengo ya bunge. Na hayo yalipotokea, wengi walijiuliza ni kwa nini, ilikuwa kwa nini au ilikuwa kuwaje kwamba hawakuwa wamejitayarisha kwa yeyote yale ambayo yangeweza kutokea. Tuangalie hali itakavyokuwa hapo kesho. Sherehe nyingi zitakuwa kwa njia ya video ambapo Tom Hanks na watoa burudani wengine ikijumuisha mwanamuziki Lady Gaga na Jennifer Lopez watatoa burudani hapo kesho. Sehemu kubwa ya Washington itakuwa imefungwa, huku bendera ndiyo zitawakilisha maelfu ya watu ambao kwa kawaida hufika katika kushuhudia sherehe kama hizi. Sehemu mbali mbali za nchi zimeshuhudia maandamano katika miji mikuu ya majimbo, na taarifa za vyombo vya habari zinaeleza kwamba usalama zaidi umeongezeka ama umeongezwa katika majimbo yote hamsini ya hapa Marekani. Ukusanyaji wa maoni wa karibuni unaonyesha kwamba robo tatu ya Wamarekani wanahofia ghasia katika siku zijazo. Mke wa rais Donald Trump, Melania Trump, alitoa hotuba ya kuwaaga Wamarekani kutoka Ikulu. Hapo anasema, Wamarekani wenzangu, imekuwa ni heshima kuu kwangu mimi kuwa hapa White House nikiwa mke wa Rais. The past years have been unforgettable. Na ameendelea kusema kwamba itakuwa ni vigumu sana kusahau maisha aliyokuwa nayo wakati akiwa ikulu na mapenzi ambayo ameyaona na vilevile mapenzi ambayo ameyatoa kwa Wamarekani Amezungumza mengi lakini baadhi ni kwamba janga la Covid 19 ambalo limeendelea kuathiri nchi hii kwa kiasi kikubwa, moja ya masuala ambayo ameangazia sana kwenye hotuba hiyo akisema kwamba ni matumaini yake kwamba janga hilo litakuja kwisha hivi karibuni, na pia akawatakia rambirambi ama, akatoa risala za rambirambi rambi kwa familia na jamaa za watu ambao wamepoteza wapendwa wao kutokana na ugonjwa huo. Rais Trump pamoja na mkewe na familia yake wanatarajiwa kuondoka hapa White House kesho asubuhi kuelekea kwa moja ya miji walionayo, mji ulio katika jimbo la Florida hujulikanao kama Maralago. Kuangazia kwa kina zaidi sasa, tuungane na Profesa Fulbert na Mwamba, yuko katika mji wa Salisbury katika jimbo la Maryland hapa karibu tu na tunapotangazia Profesa, kwa sababu kesho hatutakuwa na kipindi cha kwa undani kabla ya kuapishwa kwa raisi ajaye Joe Biden, labda tupeleke taratibu kwa yule ambaye anauliza, je, ni nini wakinatokea hasa, tuseme kizazi kipi ambao labda hawajaona katika e, siku za awali ama siku za zamani e, uapisho kama huu, ni nini ambacho hufanyika kutoka asubuhi, nini kitarajiwe, profesa uh kitarajiwe hapo awali. Hapo awali ilikuwa ni tafrija kubwa, ilikuwa ni tafrija kubwa, kulikuwa na paredi aa, watu wakifika kule na kushangilia na bendera. Halafu baada ya tafrija aa, rais mstaafu anachukuliwa kwenye helikopta kwa safari yake ya mwisho kama rais, akienda aa, anaingia Um, kwenye ndege ya Air Force 1, ambayo inageuzwa kuwa Air Force 2 wakati huo. Na baada ya kuapishwa rais kulikuwa na densi, densi karibu tisa ambazo, uh, rais na mkewe wanatoka hapa mpaka pale, na kuna michezo, kuna tamasha, kuna mengi. Wakati huu sababu ya uh, hofu ya usalama, hayo yote yamegeuzwa. Uh, kutakuwa kuapisha uh, halaiki haitakuwepo. Hakuna cha rais mpya na rais wa zamani uh, rais mstaafu uh, kusalimiana. Hata yule vitu vyake tayari vimeshasongeshwa kutoka White House na vimefikishwa kule Maralago. Uh, kwa hivyo eh, rais mpya atalala, kuna nyumba maalum ambapo rais mpya atalala kwanza, ndipo aende aapishwe. Haya Profesa, kumesalia chini ya saa kumi na mbili rais mteule Joe Biden aapishwe. Tumekuwa tukizungumza kuhusu hali ya ku -u kulinda usalama hapa Washington na kwingineko nchini. Sijui ni nini ambacho umekiona kisicho cha kawaida ukilinganisha hali ilivyo sasa na labda hali ambayo imekuwepo, wewe umekuwa hapa Marekani kwa muda mrefu, katika uapisho wa siku zilizopita wa maraisi waliopita. <laughs> kusema kweli, mimi nikilinganisha na hali ilivyokuwa kuapishwa, uh, hizo za mazingine, ni kama Washington DC iko kwenye hali ya hatari. Wamemwaga majeshi ya National Guard, askari uh, karibu elfu uh, ishirini na moja, na ifikapo kesho watakuwa wamefika elfu ishirini na tano. Hiyo ni kulinda usalama, sababu hawataki kuweko na hitilafu yoyote. Sijaona uh, jambo lile. Hii ni ibra kubwa kwangu. Rais Donald Trump eh, ameashiria kwamba amesema akinaga uh, ubaga kwamba hatohudhuria eh, uh, hafla hiyo ya uapisho wa rais mteule Joe Biden. Ni nini kinachoelezwa na wachambuzi kama wewe? Ni nini ambacho kinaonekana kikiwa tofauti na hali kama hiyo, uh, kwa uh, ukilinganisha, kwa muktadha huo huu, ukilinganisha na uh, hali ilivyokuwa katika uapisho ama kuapishwa, hafla zingine za uapisho zilizopita. Nikiangalia pale kuna mvuto na, mwak, na wakati mwingine kulipopita hakuwa na mvuto vile. Kwa hivyo wakati huu rais Trump akienda kusema kweli kwenye kuapishwa huko na kucheka, itakuwa ni unafiki wa waziwazi, sababu yeye hajafurahia, na ingawa anasema kile asemacho yeye, angali anafikiri kuwa alikuwa ndiye mshindi kwa hivyo hii itavunja itifaki ambayo imekuwa ya kawaida katika siku ya kuapishwa kwa rais mpya, lakini kisheria, hakuna sheria itakuwa imevunjwa. Na pia ukiangalia tena kwa itifaki ile aa, wakati ule ambao aa, mchakato ambao rais mpya na mkewe huenda White House na kukaribishwa na rais staafu na mkewe haitafanyika. kwa hivyo Uh, itifaki ya kawaida haitakuwa kama ilivyokuwa. Kwa hivyo, hivyo ni tofauti sana. Jambo lingine tena, hakutakuwa na halaiki ya watu pale penye kuapishwa. Kuna majeshi wamefunga pale kabisa kama ngome, uh, wameweka ua la seng'enge na hapo, uh, katikati wameweka mabendera mahali ya kuweka binadamu. Kwa hivyo hakutakuwa na halaiki ya watu kama robo milioni pale. Kumekuwa na ripoti za vyombo vya habari zikieleza kwamba rais Donald Trump alitarajia kwamba angepigiwa mizinga ishirini na moja, angewekewa zulia jekundu. Uh, si, sijui uh, haya yamefika wapi? Kama umefuatilia je, hiyo ni kama unavyosema ni itifaki au ni sheria, au alikuwa anaiuliza kwa njia kama kwa sababu gani sasa hiyo huwa haifanyiki. Yeye mwenyewe ndio ameuliza anataka gwaride, halafu apigiwe mizinga ishirini na moja, halafu yeye anataka atoke akiwa kwa Air Force One kama rais, sababu e, hiyo ni aeroplani maalum ya rais. Aa, kama yote yatakubaliwa sijui, sababu spika wa bunge la wawakilishi Nancy Pelosi amemwandikia barua mkuu wa majeshi yote akimuuliza kuwa kwa nini rais Trump afanyiwe gwaride maalum. Aa, majibu yale ilikuwa sijaona kama mkuu wa majeshi amekubali. Sifikiri yote itafanyika, nafikiri ndio kutoka kwenye Air Force One atakubaliwa mizinga ishirini na moja. Uamuzi huo ulikuwa haujafanywa jana na gwaride la heshima, sijui tena. Amekaribisha wageni wake pale e, Andrews Air Force Base, anataka kuweko na akuwe na mkutano wa hadhara na wafuasi wake wakishangilia, sababu yeye anapenda kabisa halaiki kubwa. Kuna mabadiliko ambayo rais Trump ameripotiwa kuyafanya, na pia rais mteule Joe Biden akasema mengi yake atayabadilisha punde tu atakapoapishwa. Moja ni kule kuwafungulia au kuondoa masharti yaliyokuwa yamewekwa kwa wasafiri kutoka nchini Uingereza na kwingineko, sijui hatua uh, kama hizi hi, hi, haya ni mambo ya kawaida kwa rais anayeondoka kufanya kuyafanya au ni kwa sababu uh, rais Trump ni rais tofauti tu? <laughs> ni rais tofauti umesikia, nikimwita wakati mwingine ndumakuwili wakati mwingine kinyoma. Hii ni kama uh, BMJ, wewe unauza shamba lako, mimi nakuja, halafu ukaenda kuchafua kisima cha maji kabla mimi sijafika, unakichafua kabisa. Sababu hii kusema kuwa anageuza hiki na geuza hiki dakika ya mwisho, na Joe Biden amesema yeye, wakati huu ambao kuna hofu ya ugonjwa wa Covid, kusema kuwa atafungua wageni waingie kutoka Uropa na Uropa tayari, eh, kuna ugonjwa wa Covid umesambaa. Kwa hiyo kwa usalama wa Marekani hawawezi kufanya vile kwa hivyo anachafua kisima kabla mnunuzi haja wa shamba jipya wa hajaingia. Kwa hivyo rais uh, mteule uh, Joe Biden amesema tayari yeye, yeah, akifika atakata uh, hizo kauli kabisa, kuwa na kugeuza kurudi pale ilikuwa mwisho kabisa. Profesa, mimi nimeishi hapa kwa muda sasa, lakini nimeona tu marais watatu wakiapishwa na watatu wakiingia eh, kitini. Sijui sasa, eh, kwa yale ambayo nimeyaona ni, ni kwamba rais aliyestaafu mara nyingi akienda tu anaenda, ananyamaza, anampa fursa rais aliyeingia mamlakani kuendelea kuongoza ama kushika, kushika hatamu za uongozi. Nakuuliza hivi, eh, unaona kwamba Rais Trump akiondoka kesho kuelekea eh, kule Maralago eh, kule Florida ataenda atulie, a, au hali itakuwaje, na ukikumbuka kwamba pia na mitandao yake baadhi imefungwa? Rais Trump amedhihirisha waziwazi kuwa yeye haendi kunyamaza tena, amedhihirisha waziwazi kuwa anarudi 2024 mwaka e, kusimama urais. Kwa hivyo kama wewe unaenda kusimama urais, ni lazima uwe daima kwenye kampeni. Kwa hivyo rais Trump haendi kunyamaza na vile haendi kunyamaza, ni kusema kuwa pia hatakuwa na makubaliano kamwe na rais uh, Jo Biden. Kwa hivyo sauti yake inaweza kuwa imenyamazishwa kidogo, lakini la hapa sio mwisho. Unasikia sauti ya rais Trump, utakuwa unasikia sauti zake vile asemavyo jan fedha ka kitabu cha kisiwa chenye hazina, bali leo hamtaniona mimi, lakini mtayaona marisati yake. <laughs> Bila shaka bila shaka, ni pahali pazuri pa kumalizia hapo, Profesa. Eh, eh, lakini kwa sekunde chache pia tuka eh, kabla uh, labda tusisahau kwamba kuna mchakato ambao unafaa kuendelea wa kumtafutia, uh, ama kumfungulia mashtaka na kesi yake kusikilizwa uh, kwenye baraza la Seneti, na hilo pia litakuwa uh, na umuhimu mkubwa. Uh, kuhusu iwapo watapata nafasi, iwapo watataka uh, kuwania urais miaka um, minne ijayo, unadhani huo mchakato ni, waku, ni, ni ni kama tu wanasema formality kwa Kiingereza au, au ni, ni mchakato ambao huenda ukazaa matunda uh, kulingana na wademokrati wanavyotaka. Mchakato una mademokrati na pia una Republican ndani yake kuna marepublicans ambao wanaona wangependa kurudi mwaka wa elfu mbili ishirini na nne pia kusimama urais, na kama rais Trump yuko hawawezi pata nafasi hiyo. Kwa hivyo wakishapeleka mashtaki kwenye bunge la Senate, wakiweko marepublican kumi na saba kuwa upande wa demokrat, basi wanaweza kumpiga marufuku asirudi tena kusimama urais. Kwa hivyo hiyo itaamua kama atarudi mwako elfu mbili ishirini na nne. Asante sana Profesa Fulbert Furbert Mwamba kwa tathmini yako hiyo ya kina kuhusu hali itakavyokuwa hapo kesho, na vilevile vile matayarisho ambayo yanaendelea hapa Washington na kwingineko, kwa uapisho wa rais wa 46 wa Marekani Joe Biden. Asante sana. Msikilizaji, usiondoke, kwani tukirejea tutakwenda moja kwa moja mpaka kule nchini Rwanda katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, nakukaribisha kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani ukiwa nami BMJ Mrithi. Kama livyokuarifu naona muda unakimbia, lakini twende mpaka nchini Rwanda. Serikali ya nchi hiyo imetangaza masharti mapya, masharti makali ya kukaa nyumbani, kukaa ndani ya nyumba kwa muda wa wiki mbili hivi kwa wakazi wote wa mji mkuu wa nchi hiyo Kigali, kutokana na kupanda au kuongezeka kwa idadi ya maambukizi ya virusi vya korona. Kwanza tupate taarifa ya mwandishi wetu kule Kigali kupata mengi zaidi. Silvanus Karimera, karibu. Uamuzi huu umekuja siku moja baada ya serikali kutangaza uamuzi mwingine wa kuzifunga shule zote za awali za msingi na sekondari mjini Kigali kwa sababu hiyo hiyo ya ongezeko la virusi vya korona. Baraza la mawaziri liloongozwa na rais wa Rwanda Paul Kagame ndilo limetangaza hatua hiyo. Waziri wa afya wa Rwanda Dr Daniel Ngamije amesema kwamba mji mkuu wa Rwanda, Kigali, unakabiliwa na hatari kubwa ya maambukizi kutokana na idadi ya watu wanaopoteza maisha kila siku kutokana na virusi vya janga la korona. Tunapofanya tathimini, tunaona kwamba mnamo siku hamsini zilizopita, kuanzia sasa, tunaona kwamba idadi ya watu zaidi ya elfu kumi na moja walioambukia tangu kilipotokea kisa cha kwanza mwaka jana, asilimia 46 ya watu hao wamepatikana ndani ya kipindi hicho, lakini pia asilimia 65 ya watu 142 waliokushapoteza maisha yao nao wamekufa ndani ya siku hamsini zilizopita, na wengi wao wako mjini Kigali. Hii ikiwa na maana kwamba siku hizi hamsini zilizopita mambo yameharibika. abantu tumaze kupfusha bageze kubasaga ijana na mirongo ine na babiri. Wananchi pia wametangaza hali ya wasiwasi kutokana na baadhi yao kuhisi kwamba kuna uwezekano wa kupoteza fursa za kazi na mahitaji mengine. Mimi naona hali hii inatia wasiwasi, maana kukaa ndani wiki mbili ni hatari kabisa, ijapokuwa pia janga hili linatisha, maana kuna mtazamo potofu, eti korona haiui lakini tunashuhudia vifo vingi, inatisha. Kwa ujumla, korona ni kali, lakini pia kwetu sisi wafanyabiashara, hali inazidi kuwa mbaya zaidi. Agizo la baraza la mawaziri limeagiza baadhi ya sehemu kufungwa na hakuna inayehusiwa kutoka nje isipokuwa tu kwa sababu za msingi, pia baada kupata ya kupata idhini ya polisi. Msemaji wa jeshi la polisi, kamishina wa polisi John Bosco Kabera ameonya yeyote atakayekwenda kinyume sisi uh, si, hatupendi ya kuona tukimkamata mtu, lakini tukilazimia kufanya hivyo tutafanya hivyo. Kwa hiyo basi, tunawaomba watu mjini Kigali kusalia majumbani huku haya kijiri. Taasisi ya tiba nchini Rwanda RBC imearifu kuwa imepata vifaa vya kisasa vya kuweza kutunza aina zote za chanjo zikiwemo zile zinazohitaji kuhifadhiwa katika ubaridi wa nyuzi zaidi ya themanini za sentigrade chini ya sufuri. Asante ah, sana Silvanus Karemera, ukiwa hapo Kigali Rwanda, kwa kutupa maelezo hayo. Na sasa, msikilizaji, tuungana na mchambuzi wa maswala ya kijamii na siasa za Rwanda, Tom Ndahiro yuko pia mjini Kigali, anaojiunga nasi kwa njia ya simu. Mchambuzi Tom Ndahiro, labda swali la kwanza litakuwa ni vipi ambavyo uamuzi huo wa serikali umepokelewa um shughuli muhimu naweza nikasema kuwa kwa, kwa sababu shughuli muhimu kusema kwa vyakula, uh, hospitali, um, maduka ya madawa uh, na vinginevyo na, na hivyo ni, ni vitu ambavyo huwezi si, kuvisitisha kwa sababu uhai wa watu na maisha ya kawaida yanategemea hivyo, lakini vile vitu ambavyo vinaweza ku kuviepuka au kuishi bila kuwa navyo hivyo, uh, uh, uh, um, mtu naweza kusema kuwa ndio vimesitishwa, kusema kuwa migahawa uh, baa uh, ba, kwa, kwa, kwa siku nyingi zilikuwa zimefungwa zi, lakini uh, kwenye migahawa uh, pombe zilikuwa zinauzwa. Hiyo sasa migahawa ikifungwa Uh, ni kwamba kwa, kuna, um, na, ni, ni chanzo kikubwa cha maambukizi kwa sababu ndio hapo ma, watu wengi huwa wana, wanakutana wana, wana, wana na wanaweza kujisahau. Basi turudi hapo nyuma kidogo tuulize ni kwa nini Rwanda, uh, kwa maoni yako labda, katika uchunguzi wako ama katika pita pita zako, Rwanda ilikuwa ni moja ya nchi zilizotajwa kama ambazo zilikuwa zimeweka masharti ambayo yalizuia maambukizi mengi kama ilivyokuwa kwa jirani Kenya ama jirani Uganda, na hata jirani ya Uganda Kenya, ikawa kwamba kwa wakati fulani, wakati tukiripoti kuhusu uh, hali ya korona katika bara la Afrika ilikuwa inatajwa kama kielelezo uh, nchi ya Rwanda. Sasa ni nini ambacho kimebadilika? Nadhani kulikuwepo na watu kujisahau. Uh, wakajisahau kuwa kuna ugonjwa bado upo, na ni muhimu watu kukumbuka kuwa ugonjwa upo, kujikinga bado ni muhimu. Na ukiangalia ukiangalia, maambukizi yako Kigali Maha, mahali ambapo watu wengi wanapoishi uh, na wanaojisahau na na uwezekano wa kuathirika zaidi ni Kigali na Kigali uh, kwa sababu concentration ya watu uh, au mrundikano wa watu ni mkubwa kuliko vijijini. Asante sana Tom Dahiro, msikilizaji. Huyo ndiye anayetufungia kipindi cha kwa undani hivi leo akiwa mjini Kigali, Rwanda. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe Aida Isa, jina langu ni BMJ Mridhi na kutakia usiku mwema. Tuonane hiyo kesho inshallah.