Hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Mimi ni Kennes Bwire. Uingereza imepiga marufuku wasafiri kutoka Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kuingia nchini humo kuanzia leo Ijumaa, ikiwa ni hatua ya kudhibiti maambukizi ya aina mpya ya virusi vya korona. Kituo cha ja kudhibiti magonjwa Afrika kimesema Alhamisi kwamba kiwango cha vifo kutokana na maambukizi ya virusi vya korona Afrika kimefikia asilimia mbili nukta tano kiwango hicho kipo juu zaidi kuliko asilimia mbili nukta mbili ambacho ni kiwango cha wastani kote duniani. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeorodheshwa miongoni mwa nchi ishirini na moja za Afrika zenye viwango vya vifo vya zaidi ya asilimia tatu. Mamlaka nchini Tanzania huwa haitoi taarifa zozote kuhusu maambukizi ya virusi vya korona nchini humo. Rais wa Tanzania John Magufuli alitangaza kwamba Tanzania haina maambukizi ya virusi vya korona kabisa, lakini shirika la afya duniani limeelezea wasiwasi kuhusu mikakati ya nchi hiyo kupambana na janga hilo la afya. Jamhuri ya Afrika ya Kati imetangaza hali ya dharura wakati wanajeshi wa serikali na Umoja wa Mataifa wakipigana kujaribu kuwafukuza waasi wanaotaka kuipindua serikali. Waasi wanadhibiti theluthi tatu ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na wamezingira mji mkuu wa Bangui. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati umesema kwamba nchi hiyo iko katika hatari kubwa sana. Makundi ya waasi yamekataa ushindi wa rais Faustin Archange Todera katika uchaguzi mkuu wa mwezi Desemba. Maafisa serikalini wanamshutumu aliyekuwa Rais Francois Bozize, aliyezuiwa kushiriki katika uchaguzi wa Desemba 27 kwa unga mkono wa asi hao. Bozize, ambaye aliingia madarakani mwaka elfu mbili na tatu kabla ya kupinduliwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu amekana madai hayo. Zaidi ya watu elfu sitini wamekimbilia nchi jirani kutokana na mapigano yanayoendelea. Mamlaka nchini Rwanda wameanza kutoa chakula kwa wakazi katika mji mkuu wa Kigali baada ya shughuli za kawaida kufungwa mjini humo kwa siku kumi na tano kutokana na kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona. Watu wote wanatakiwa kusalia nyumbani isipokuwa wafanyakazi wanaotoa huduma muhimu kama afya na usalama. Familia elfu tatu ambazo zimeorodheshwa kuwa maskini zimepangiwa kupewa msaada wa chakula mji wa Kigali una karibu watu milioni moja. Msaada wa chakula unatolewa na wafanyakazi wa msaada ambao wamepimwa na kuthibitishwa kwamba hawajaambukizwa virusi vya korona. Aina mpya ya virusi vya korona vinavyosambaa kwa kasi sana kuliko aina ya kwanza vimegunduliwa katika nchi za Botswana, Zambia, Gambia na Kenya. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani katika bara la Afrika Mashidiso Moeti amesema kwamba virusi hivyo vinasambaa kwa kasi kutokana na safari nyingi za watu kote Afrika. Katika kikao na waandishi wa habari, Mashidiso amesema kwamba mpango wa COVAX wa shirika la afya duniani unaolenga kutoa chanjo kwa nchi maskini unapanga kutoa dozi milioni mia sita dhidi ya virusi vya korona kote Afrika ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja. Amesema kwamba watu milioni 3.3 wameambukizwa virusi vya korona kote Afrika kufikia sasa. Afrika Kusini ndiyo nchi ya Afrika ambayo imeathirika zaidi kutokana na janga la virusi vya korona Afrika. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Mkuu wa baraza la Umoja wa Ulaya Charles Michel ametaka rais wa Rasia Vladimir Putin kumwachilia huru mara moja mwanaharakati wa upinzani Alexei Navalny. Michel ametoa agizo hilo katika mazungumzo ya simu na rais Putin leo Ijumaa. Umoja wa Ulaya umelaani jaribio la kutaka kumuua Navalny na kukamatwa kwake aliporejea Rasia baada ya matibabu Mikel amemweleza Putin kwamba ataanzisha mjadala wa kimkakati kuhusu uhusiano wa umoja wa Ulaya na Rasia atakapoitisha kikao cha viongozi wa nchi zote 27 za umoja huo mnamo mwezi Machi. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha BMJ Murithi na kipindi cha kwa undani. Naitwa Kenneth Bwire, uwe na usiku mtulivu. Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia matukio yanayogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia matukio ya mwisho mwisho baada ya uchaguzi nchini Uganda, na katika sehemu ya pili tutaangalia ni kwa nini viongozi wa bara la Afrika wanaogopa mtandao wa internet. Ni kwa Undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Wiki hii imeshuhudia matukio mbalimbali mbali nchini Uganda kufuatia uchaguzi uliofanyika wiki iliyopita ambapo rais Yoweri Museveni alitangazwa na tume ya uchaguzi kama rais aliyechaguliwa rasmi. E, lakini pia kumekuwa na hisia mseto kuhusu uhalali wa uchaguzi huo, baadhi wakikosoa tume hiyo na kuikosoa serikali au utawala wa Museveni na kusema kwamba ulichangia katika wizi wa kura na wizi wa uchaguzi huo kwa jumla, na dosari zote ambazo zimeripotiwa katika sehemu mbali mbali za nchi. Na hivi sasa tukielekea wikendi, bado mazungumzo kuhusu Uganda yanaendelea sio tu katika nchi hiyo, lakini pia katika nchi jirani e, tuna ripoti ambazo zimetokea kwenye vyombo vya habari huko na vilevile katika nchi ya Kenya kwamba baadhi ya watu ambao wanaonekana kama ni wafuasi ama wanaunga mkono mgombea uraisi, aliyekuwa mgombea uraisi kwa chama cha upinzani huko Uganda Bobi Wine, jina lake halisi Robert Chagulanyi, wameandamana, nafikiri ni katika mji wa Nairobi, lakini tutasikia yote hayo kwa sababu tuna mwandishi wetu ambaye ni wa Nairobi lakini yuko mjini Kampala Uganda, akifuatilia kwa karibu yanayojiri baada ya uchaguzi huo kufanyika na matukio yote hayo naam. Na muda mfupi uliopita aliyekuwa mgombea urais kwa tikiti ya chama cha upinzani nchini Uganda Robert Chagulanyi Sentamu amezungumza, kama tuseme ni hotuba aliyotoa kwa taifa. Uh, kupitia vyombo mbali mbali. Na kifupi, this kwa wale waliotokea kwa wingi na kushiriki katika uchaguzi na anaendelea kueleza hapo kwamba, kwa sababu watu wanauliza ni kwa nini walishiriki katika uchaguzi ambao wanasema kwamba e, walijua tu kutoka mwanzo kwamba ungekuwa umeibwa. Lakini anaeleza kwamba walikuwa na matumaini makubwa na wapiga kura wa Uganda kwamba ijapokuwa waliku, walikuwa, walikuwa na wanajua kwamba wizi utafanyika lakini imani yao kwa wapiga kura ndio ambayo ingechangia e katika kuhakikisha kwamba wanapata ushindi, lakini yanakosoa tume ya uchaguzi hapo, akisema mwenyekiti wake Simon Biabakama, jaji mstaafu huyo. Kennedy Wandera yuko nasi moja kwa moja kwenye laini ya simu. Kennedy, nilikuwa na mengi nilitaka kuwaeleza wasikilizaji, lakini nikaona mimi nikulete wewe kwa sababu wewe ndio uko kwenye ground wanavyosema Kiingereza. E, tueleze ni nini kwanza kabisa ambacho unakiona sasa baada ya kuwa hapo kwa zaidi ya wiki moja na kile ambacho nakiona katika jiji kuu la Uganda Kampala ni kwamba utulivu umeendelea kurejea katika mitaa mingi ya jiji kuu la Uganda, na wasiwasi uliokuwapo hapo awali kwamba huenda pakatokea ghasia baada ya kutangazwa mshindi wa kura ya urais na ume- umedidimia ume kwa sasa, maanake Rais Yoweri Kaguta Museveni aliingia katika jiji jana hiyo na kushukuru wananchi na wafuasi ambao walimpigia kura lakini leo tumepata nafasi ya kuzunguka mji wa Kampala kuangalia kila mahali uh, hali ilivyo, na wana japo idadi si nyingi sana kama kawaida, lakini watu wanaonekana kufungua maduka, wafanyabiashara wamefungua maduka, wengi wameendelea kufanya biashara zao bila wasiwasi. Lakini bado lipo suala ambalo linaendelea kuzungumzwa hapa, ambalo serikali ya Uganda inaeleza kwamba bado lipo tishio la usalama wa nchi na ndio maana wanaendelea kumzuia mpinzani ambaye ni uh, mpinzani aliyokuwa mpinzani wa rais Yoweri Kaguta Museveni katika uchaguzi wa Januari kumi na nne, huyu Robert uh, Kyagulanyi Ssentamu maarufu kama Bobi Wine. Na leo ni siku ya tisa uh, uh, Bobi Wine akiendelea kuzuiliwa nyumbani kwake Magere uh, kule uh, kilomita kumi kutoka jiji kuu la Kampala. Kwa hivyo maafisa wa polisi wanaendelea kusisitiza kwamba wataendelea kumzuilia Bobi Wine nyumbani kwake. E, kwa sababu mpaka sasa kuna tishio kwamba huenda pakawa na njama ya kuvuruga amani katika jiji la Kampala. Na kile kinachoonekana kutokana na hili ni kwamba katika kura ambazo zimepigwa, jiji la Kampala limeendea upinzani, limemwendea Bobby Wine ambaye, e, kuanzia kwa madiwani, wabunge, yeye amechukua nafasi kubwa sana ya jiji la Kampala. Na hivyo basi serikali inaona kana kwamba iwapo watamwachilia Bobby Wine kutagusana na wananchi. Huenda basi pakawa na maandamano katika jiji la Kampala, na manake sasa ana wafuasi wengi katika jiji la Kampala, huenda ikawa balaa. Nikukatizi kukati... ni kukati... ni hapo kidogo, Wandera, kwa sababu hilo eh, bila shaka linazungumzwa na watu wanasema, hakuna haja ya kuwa mchambuzi mkali sana wa kisiasa eh, kuona kwamba huenda kuna dosari ambazo ni za wazi wazi kwa uchaguzi huo sasa hilo linasemwaje hapo kwamba yeye achagulanyi ka, e, kapata e, au wafuasi wake ama watu ambao ni wa chama chake wanapata kura nyingi. Mara nyingi huwa ni kwamba wale wanaochagua wana, wana wanachagua wanachagua chama kimoja e, kutoka kwa diwani kwenda kwa mbunge kwenda kwa rais. Hilo e, linasemwaje na sijui kama uh, utawala wa Museveni au hata chama chake kinasema chochote kuhusu hilo, maanake nimesikia kwamba sio hapo tu. Kampala ni katika maeneo mengine ambayo yalikuwa ni ngome ya Chagulanyi ambako hata na wabunge wametoka chama chake, uh -huh. lakini yeye kwa njia moja au nyingine e, ikaonekana kwamba ametangazwa kwamba ameshindwa na Museveni. Ili nazungumzwaje na wachambuzi na pia na chama labda? kinachotawala na hata na serikali, kinachozungumzwa sana ni kwamba iweje kwamba wabunge ambao ndio mawaziri wa serikali wanatupwa nje na wanatupwa nje, lakini rais ana, anachaguliwa kuwa rais kwa awamu nyingine, na yule ambaye anaonekana kuwa maarufu amepata idadi nyingi ya wabunge kwa mara ya kwanza mno, naye hapati kura hizo. Kwa mfano unapoangalia jiji la Kampala, jiji la Kampala lina zaidi ya madiwani arobaini na nne na katika arub... madiwani arobaini na nne Bobi Wine ana asilimia themanini na sita nukta tano ya madiwani ambao wamechaguliwa katika jiji la Kampala. Yule ambaye sasa ni, ni ni meya wa jiji la Kampala ametoka katika chama cha upinzani cha Forum Democratic Change, Erias Lukwago ambaye amekitetea kiti chake lakini wabunge wengi ambao wametoka katika jiji la Kampala wame, wabunge hao wametoka katika chama cha kinachoongozwa na Bobi Wine. Ni kuelezwa kwamba chama cha rais mteule kwa sasa Rais Yoweri Kaguta Museveni kwa nchi nzima kina wabunge mia tatu kumi na sita na chama cha Bobi Wine ambacho The National Unit Platform kina wabunge sitini na moja Naam, sasa hii inaelezwa kwamba hii ndio mara ya kwanza mno chama chochote ambacho kiko nje ya serikali kimepata wabunge kiasi hiki. Kwa hivyo wale wachambuzi ambao tumezungumza nao katika jiji Kampa, la Kampala wanasema kwamba uh, Bobi Wine amekuja na nguvu mpya, kwa sababu hiki ni chama ambacho kimesajiliwa tu chini ya mwaka mmoja, hakija haki miaka hiyo yote. Kwa hivyo wafuatiliaji eh, wa siasa wa, wa wa za Uganda wanaeleza kwamba hii ni hatua mkubwa kwa upinzani, kwa sababu ni dhihirisho wazi kwamba E, Bobi huwa na nguvu za aina yake katika kwamba wabunge wanapotupwa, wabunge ambao ndio mawaziri wanapotupwa nje, hiyo ni ishara kwamba labda wananchi hawahitaji na watatafuta wabunge, watatafuta eh, mawaziri wengine kuchukua nafasi zao. Lakini hapo ndipo panapozungumzwa sana, maanake sasa jiji la Kampala. E, wengi unaozungumza nao wanaeleza kwamba walikuwa wanataka mabadiliko mabadiliko mabadiliko, na wanamatumaini wana, wana kwamba e, japo wataendelea kuangalia jinsi hali ilivyo, lakini wanamatumaini kwamba tayari, uh, walivyojitokeza kupiga kura, walimpigia mgombea ambao wanahisi kwamba alichukua viti vingi katika jiji la Kampala. Nam tutarejelea hapo kidogo, lakini kwanza ni kuulize kuna taarifa zilizoibuka kwamba Bobi Wine amewasilisha hoja E, au malalamishi kwa Umoja wa Mataifa kupitia wakili wake. Ni nini unachokijua kuhusu hili e, ni kwa sababu gani amekwenda kwa Umoja wa Mataifa? Naam uh, tunachokifahamu ni kwamba wakili wa Bobby Wine ambaye ni raia wa Nigeria, hatujui wapo, amejitolea mwenyewe kuwasilisha takabari hizo, lakini kwa mujibu wa Bobby Wine, anaeleza kwamba huyo ni wakili, lakini ana asili ya Nigeria na amewasilisha malalamishi mbele ya Umoja wa Mataifa kueleza kwamba Uganda inakiuka haki za kikatiba na haki za kiraia kwa kuendelea kumzuilia Bobi Wine, na iwapo serikali imeshinda, haya ndio yanayosema Bobi Wine kwamba iwapo serikali imeshinda kura na ina uhakika kwamba imepiga wananchi wameipigia kura kwa asilimia hizo zote ambazo zimetangazwa na tume ya uchaguzi Iweje kwamba sasa serikali inaendelea kumzuia Bobi Wine nyumbani kwake muda huo siku alipopiga, alipopiga kura mpaka wa leo. Kwa hivyo mawasilisho hayo ni kutaka kwamba Umoja uh, wa Mataifa uingilie kati kuishinikiza serikali ya Uganda kuendelea kufuatilia haki za kibinadamu na kutohujumu haki zozote, kwa sababu Bobi Wine kama raia yoyote wa Uganda ana haki za kimsingi za, za ambazo anafaa awe anazimiliki kwa mfano ili a, awe huru kutangamana na mtu yeyote, awe huru kuwasiliana na mtu yeyote, na awe huru ya kutoka nyumbani kuelekea kwingine. Kesi iliyowasilishwa mahakamani na na, na Bobi Wine mawakili wake inaamuliwa Jumatatu. Kwa hivyo, Jumatatu iwapo wataachiliwa huru, sasa labda tutaweza kufahamu a, na msimamo wa aina gani Kusaba, kwa sababu amekuwa akieleza kwamba angetaka kuelekea mahakamani kuweka kuwasilisha E, ushahidi kwamba kura hii ya urais haikuwa uh, haikuwa haki, haikuwa huru na kweli. Kwa hivyo, na muda unaendelea kuyoyoma wa kuwasilisha kesi mahaka, katika mahakama ya juu ili kusikiliza kesi hiyo. Sawa sawa kabisa, Kennedy Wandera. Labda kabla sija kuacha kwa sekunde chache tu kulingana, manake najua kwamba umepata tajriba ya utangazaji, ukiangalia siasa za hapo eneo hilo la Afrika Mashariki, maziwa makuu, nataka kupata tathmini yako tu kwa sekunde chache. Unaona, kama umesema kwamba sasa, kulingana na wachambuzi, ni nguvu mpya, lakini unahisi kwamba Raisi Kaguta Museveni yeye mwenyewe ametikiswa hata kidogo, kwamba huenda sasa akaanza kuangalia hali ya siasa hapo kwa macho mpya kiasi kwamba labda atalegeza Uh, kamba kidogo uh, ke, ke, tofauti na ilivyokuwa miaka ya awali, unaonaje mustakabali wa Museveni hapo akiendelea kuongoza kwa kifupi? Kuna kutikiswa rais, ame, ame, ame, ame, wandani wake eh, wanafaa kumweleza lakini, tunachofahamu ni kwamba rais ametikiswa, maanake matarajio yao yalikuwa kwamba anapoelekea katika uchaguzi huu angepata zaidi ya asilimia sabini ya kura manake alikuwa amemdhalilisha sana mpinzani wake, akisema kwamba huyu hana chochote anachowaeleza raia wa Uganda. Ni kushukuru sana mwenzangu Kennedy Wandera, ukiwa hapo Kampala, kwa maelezo mengi na vilevile kazi nzuri ambayo umefanya katika eh, siku ambazo umekuwa hapo ukiangazia kabisa hali ya kisiasa katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Asante Wandera, asante sana. Naam, basi Kennedy Wandera ndiye anayetufungia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke pahali ulipo msikilizaji, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu kwa sehemu hii ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi. Basi kama unavyojua msikilizaji, kumekuwa kukishuhudiwa visa vya serikali za bara la Afrika kuzima mitandao ya internet, hususan wakati wa uchaguzi, jambo ambalo linazidi kuzua wasiwasi kutokana na sababu kwamba nchi zaidi zinachukua hatua kama hiyo kila mwaka. Kwenye sehemu ya pili ya kwa undani leo mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia baadhi ya sababu zinazochangia serikali kuzima mitandao. Jason Nyakundi, uwanjani wako. Asante sana BMJ Mraithi, ukiwa hapo Washington DC. Imekuwa ni mazoea kwa baadhi ya nchi za Afrika, ambapo serikali zimezima kabisa mtandao kwa lengo la kuzuia watu kutumia mitandao ya kijamii. Uganda ilikuwa nchi ya hivi punde kufanya hivyo wakati wa maandalizi ya uchaguzi wa urais uliofanyika tarehe kumi na nne mwezi huu. Wanaharakati wa masuala ya mawasiliano ya mitandao wanaifananisha hatua wa hiyo na ukandamizaji, lakini kwa upande wa serikali kufungwa mtandao husaidia kudumisha usalama. Serikali inaweza kufunga mtandao kwa kuagiza kampuni zinazotoa huduma hizo kuwapunguzia huduma wateja wao au kwa kuwazuia kabisa. John Walubengo ni mtaalamu wa teknolojia ya mawasiliano nchini Kenya. Uh, mtandao uko na nguvu wa kusambaza taarifa mawaidha, especially kwa vijana. Vijana wengi wana subscribe kwa Facebook, Instagram, Twitter na vitu kama hizo. Kwa hivyo ukipost message moja tu ina- inasambaza watu karibu milioni kumi kutegemea ni wangapi wamesign up, na vijana wote sana huwa wana sign kwa hizo mitandao Ukipost tu moja inawafikia instantly mara moja. Hiyo ndio nguvu ya ya mtandao uh, serikali mingi particularly hapa Afrika hawapendi mtandao kwa sababu inatumiwa sana na wanaitwa younger generation, na watu wa siasa sana sana Afrika ni older generation so kawaida hawa younger generation ikawa kwamba wana support younger politicians so wakubwa wa serikali kuhakikisha kwamba, uh, hawa vijana politicians hawana nafasi ya ku, ya kupata kura mingi, huwa wanazima hiyo mtandao. Ukizima mtandao, hawa wanasiasa wa, wako na miaka michache, hawezi fikia wale wanapiga kura wakiwa mayouth. So hiyo ni strategy mzuri sana. Ukizima hiyo mtandao, utakuwa umetoanisha ume, ume njia ya ku influence hawa vijana ili wavotie vijana wao wa siasa. Sana sana Afrika wajua hiyo yu teknolojia iko control sana na, na government kama hapo Nairobi wakisema Safaricom mzima mtandao uh, na Safaricom mizime, inakuwa shida wananchi kupata alternative, especially kama wamezima hundred percent. Unajua, wakizima nusu, kuna njia zinaitwa VPN, virtual private network, utaweza tumia kupenya. Lakini huko Uganda walizima na kuzima hata hiyo VPN haikuweza kufanya kazi. Visa vya kuzima mitandao barani Afrika vimekuwa vikiongezeka. Tanzania ilifunga mtandao wakati wa uchaguzi mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini. Mwezi Juni mwaka uliopita Ethiopia ilifunga mtandao kwa karibu mwezi mzima baada ya maandamano yaliyofuatia kuuliwa kwa mwanamuziki maarufu kutoka jamii ya Oromo na mwanaharakati Hachalu Hundesa. Zimbabwe, Togo, Burundi, Chad, Mali na Guini nao walifunga mtandao kwa kiwango fulani mwaka elfu mbili na ishirini profesa herman manyora ni mwathiri chuo kikuu cha nairobi na mchambuzi wa masuala ya siasa ni kuendeleza tu sera zilizokuwako za zamani na hali ya, ya kiimla iliyokuweko na udikteta ambao hawa viongozi wa afrika wameachiliwa kwa kushurutishwa siko kupenda itakumbukwa kwamba kabla ya miaka ya tisini katika afrika hakukuwa na uchaguzi wa vyama vingi katika mataifa karibu yote na kushurutishwa na ulimwengu na na sukuma ya wananchi wa mataifa mbalimbali, basi viongozi wa Afrika wakakubali tu shingo upande, wanaweza fanya uchaguzi wa vyama vingi. Na kwa hivyo haya wanaoendeleza ni yale yale ya kuonyesha kwamba hawajakubali kwa roho yao kwamba demokrasia ni kitu kizuri kwa Afrika. Kwa hivyo wakipata nafasi kidogo ya kukuzuia wewe usiwakaribia katika kiti, wataitumia ile nafasi. Wamekuwa wakitumia mbinu mbalimbali za za kuzuia demokrasia kukua na hii sasa ya kidijitali ilikuwa ndio inawafanya washindwe, manake zamani ikiwa ni redio zinatangaza habari yote. Sasa redio ikiwa ni, redio ikiwa ni ya taifa kwa mfano Kenya tulikuwa na sauti ya Kenya, baadaye ikakuwa KBC wakidhibiti ile serikali hamwezi pata habari, lakini sasa kutokana na kwamba kuna uwazi katika katika hali ya mawasiliano, hususan katika hii mitandao ya kijamii, sasa wanawashwa jamani hao ah, watu wakijua kila kitu, wajua ki, hiki kinafanyika pale. Tukifinya mtu pale, wamejua tutafanyaje, basi basi inabidi wanakuja na kuzima hizo mitandao. Ni kawaida, so sasa hii unajua, tuanze zamani hawakukubali vyama vingi na hawakukubali hata uchaguzi hata kisheria. Kama Kenya katika Kenya, wakaja wakashurutisha, wakakubali vyama. Hata wakati huo, huo mwanzo mwanzo, wakawa ni wizi wa kura, hata kukimbia na debe za kura. Hiyo itakuwa itazima. Tumekuwa tukipata maendeleo maendeleo maendeleo, wakileta kizuizi hiki, uchaguzi huu, uchaguzi ujao, wananchi wanapata, wanapiga hatua na kuendelea mbele. Sasa kura haiwezi kuiba ubego kwa bebe. Unaelewa bwana. Sasa hata hii ambaye ndio wanatumia sasa pia itafika mwisho, unaelewa? Sababu sasa mitandao ni ile serikali inaweza kuzima, lakini sasa kutatokea mitandao ambayo serikali haiwezi kuzima hata ukitaka, unaelewa. <laughs> Vitu vinabadilika, teknolojia na sayansi inabadilika kwa kiasi cha kasi mno hivi kwamba wale ambao wanafikiri wamezima, walikuwa wanazima TV, unakumbuka. Hata Kenya walizima TV 2007 na ha, hata wakati wa Raila kuapishwa pia wamzima. Lakini leo hii ukizima TV ya Kenya, hizi zingine ziko. Hii mitandao leo hii wanazima, lakini kesho watashinda kuzima, kutatokea na vitu vingine mbadala kwa hiyo ndio nakuhakikishia kwamba haya maendeleo ambayo Afrika inapata katika hali ya demokrasia ni maendeleo ambayo huwezi kurudisha nyuma wala kuyazuia. Utatoa tu vizingiti vidogo vidogo, kama Mseveni anafunga mitandao zii, Tanzania hivi. Lakini hayo ni ya sasa, kesho hutafanya hilo. Mwaka elfu mbili kumi na tisa kulikuwa na visa ishirini na tano vya kufungwa kwa nusu au kabisa mitandao ikilinganishwa na visa 20 mwaka 2018 na visa 12 mwaka 2017, kwa mujibu wa kundi huru la kufuatilia huduma za mitandao. Kundi hilo linasema kuwa mwaka 2019, saba kati ya nchi 14 zilizozima mtandao hazikuwa zimefanya hivyo miaka miwili iliyotangulia, zikiwemo Benin, Gabon, Eritrea, Liberia, Malawi, Mauritania na Zimbabwe. Linasema kwamba hii ni ishara kuwa nchi zaidi zinaendelea kuchukua hatua ya kufunga mitandao. Mwanaharakati nchini Kenya, Boniface Mwangi, yeye anasema kwamba hizi ni mbinu za serikali za Afrika kuwanyamazisha watu. Ukiangalia ile ambayo inaendelea Uganda kwa wakati huu, Uganda unapata Bobi Wine kutoka uchaguzi ufanyike ako house arrest, hawezi toka kwa nyumba yake. Na wakati alipiga kura before wapita piga kura, walizima mitandao kwa sababu huko wanataka, walizima mitandao na kuzima mobile money ile kama ile Mpesa, ilikuwa kwamba hata Bobi Wine angeweza kulipa ajenti wake so ni njia moja ya kuiba kura na kunyamazisha wananchi, kwa sababu kila mtu ambaye ako katika mashinani ako wherever in the country anaweza kucommunicate kutoka kutumia handle yake, kama ni Twitter ama Facebook na ama WhatsApp. Na hii serikali kizima mitandao, hawezi communicate. Tunapata ile kama kulikuwa na hasira ama makasiriko kwamba uchaguzi umeibiwa, ukifunga mitandao, watu hatawezi organize kwenda kufanya maandamano yaendelea kwa muda mrefu, kwa sababu wale ambao wanatupatia wana, wana uh, internet providers katika kila nchi lazima wapatie leseni na serikali. So wak, wakiambua wa zima wanazima, itaendelea hadi leo ule wakati, kwamba ile internet si e, ya mtu binafsi, ama mtu ambaye anafanya biashara, kukuwe na ile ile kuwe ikuwe na shortcuts, ile mpito ambayo tutatumia kupata bila kupitia serikali, kwa sababu kwa wakati huu serikali kwa kila ya kila nchi a vile unapata unapata internet. Asante sana mwenzangu Jason Nyakundi, ukiwa hapo Nairobi, Kenya. Msikilizaji, Nyakundi ndiye anayetufungia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani hii leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ikiwa ni pamoja na matangazo yote wiki hii, siwezi kumsahau msimamizi Meri Mgawe, msimamizi mkuu mwa Moyo Hamza, kiongozi wetu wa masala ya mitandao Jafar Mjasiri, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Jina langu yours truly, BMJ Muridhi, na kutakia wikendi safi kutoka hapa Washington. Tuonane tena wiki ijayo, panapo majaliwa. Alamsiki.