Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA express. Ni saa mbili na nusu asubuhi wa Washington DC sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Hewani ni matangazo ya VOA express leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe ishirini na tano Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Anayeukaribisha leo naitwa Patrick Nduimana, na mimi jina langu ni Idi Ligongo. Katika Express leo tumekuandalia taarifa mbalimbali ikiwa ni pamoja na huko Misri ambapo madaktari wameanza kupewa chanjo dhidi ya virusi vya korona. Katika matangazo haya pia tutakuwa na ripoti kutoka hapa Marekani ambapo serikali ya nchi hii imepiga marufuku wasafiri wote waliosafiri wa hivi karibuni nchini Uingereza, Afrika Kusini na Brazil kuingia hapa Marekani, katika hali ya kuzuia kuenea kwa aina mpya ya kirusi cha korona. Katika matangazo ya VOA Express hii leo tutakuwa pia na kipengele cha barazani kama kawaida, vilevile vile utasikia hoja kwa hoja, ambapo mjadala kuhusu usawa wa kijinsia kwenye nafasi za uongozi unaendelea kuibuka. Bila kuchelewa, tuende moja kwa moja nchini Misri, ambapo madaktari wa Misri wameanza kupata chanjo dhidi ya virusi vya korona, wakionyesha mfano kwenye kampeni ya kuhamasisha raia juu ya chanjo hiyo. Mwishoni mwa mwaka, wizara uh, ya afya nchini humo iliutangaza mpango wake wa utoaji chanjo ambao tangu uanze kufanyiwa kazi umekuwa ukiwapa kipaumbele zaidi wa hudumu wa afya wagonjwa, na wazee. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, anayo taarifa kamili. Likuha, akijibu maswali kwenye mkutano na waandishi wa habari bihale zaidi, waziri wa afya wa Misri anasema kwamba Misri imekuwa ni taifa la kwanza barani Afrika kupata chanjo dhidi ya kirusi cha korona, na ni ya kwanza pia barani Afrika kufanya kampeni ya chanjo hiyo. Akiwa mjini Ismailia katika kampeni ya kuhamasisha raia juu ya chanjo ya Sinopharm ya China, ameweka wazi namna raia anavyoweza kupata chanjo bila ya usumbufu wowote ambapo mtu anaweza kusajili taarifa zake kwenye tovuti ya wizara ya afya na kupigiwa simu ili kupata chanjo, na ama kwa atakayeshindwa kufanya hivyo hasa kwa mtu aliyefikia umri wa miaka zaidi ya 65 basi ataenda katika hospitali yoyote ya serikali yaliyo karibu nayo. Maafisa wa afya wanasisitiza kwamba walishejipanga tayari na mchakato huo walioanza nao kwa madaktari na tena kwa kujitolea. Anatuelezea Daktari Khalid Mujahid, msemaji kwa jina la wizara ya afya. Ay, uh, al al ila... hakuna timu yoyote ile ya madaktari au raia yeyote atakayepatiwa dozi ya kwanza kabla hatujahakikisha kuwa kuna dozi nyingine ya pili na kama nilivyosema sisi tuna jadwali maalum ambalo lina taarifa za madaktari hivyo kwa mwenye kutanga chanjo inawezekana akapatiwa leo kwa haraka tu, na bila shaka hili ni jambo la hiari, sio lazima. Utaratibu wa utoaji chanjo hiyo unakwenda kwa awamu mbili, kila mtu hupatiwa dozi moja na baada ya siku ishirini na moja humalizia dozi nyingine ya pili. Wanaofuata baada ya timu za madaktari katika vipaumbele vya upataji chanjo hiyo ni watu wanaosumbuliwa na magonjwa sugu pamoja na wazee kwa walio chini ya umri wa miaka 18 au wajawazito wazito hawataruhusiwa kupata chanjo hiyo. Na katika kuwatoa wasiwasi raia, maafisa wa afya wanasema kwamba Misri haijapupia katika kupokea sheheni za chanjo na pia ni mpango ambao imesha udurusu vya kutosha anasema Dr Mujahid: zinapotujia sheheni za chanjo huwa tunazifanyia uchunguzi kwanza. Hivyo basi, sisi tunapeleka ujumbe kwa raia wa Misri kwamba tunawajai, timu za madaktari hapa zina imani na kilichopo. Kwa heshima yao, ndiyo waliobadilisha ulimwengu. Ingawa haijatajwa ni wakati gani, lakini wizara ya afya inasema kwamba umebaki muda mchache tu. Misri kwa kushirikiana na moja ya mashirika makubwa duniani itaanza kuzalisha chanjo kwa ajili ya nchi nyingine barani Afrika. Kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Shukrani Shafi Mbinda kwa ripoti yako hiyo. Tukirudi hapa Marekani, rais wa Marekani Joe Biden ataweka marufuku kwa wasafiri ambao si raia wa Marekani kuingia nchini humo ambao siku za karibuni walikwenda Afrika Kusini kuanzia Jumamosi, ikiwa ni juhudi za kukabiliana na maambukizo mapya ya COVID-19 kwa mujibu wa afisa wa juu wa afya ya umma. Idi Ligongo anaripoti. Kamili Patrick Nduwimana na msikilizaji wa VOA Express ni kwamba hivi leo Rais Biden ameweka tena katazo la kuingia Marekani kwa karibu wasafiri wote wasio wa, wa Marekani ambao walikwenda Brazil, Uingereza, Ireland na nchi nyingine 26 za Ulaya ambazo zinawaruhusu wasafiri kutoka maeneo mbalimbali. Afisa wa idara ya kukabiliana na magonjwa ya Marekani, CDC, Daktari Anne Schuchat amesema kwamba wanaiongeza Afrika Kusini katika orodha kwa sababu ya kuongezeka kwa maambukizo ya aina mpya ambayo yameshasambaa mpaka nje ya Afrika ya Kusini, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Ameongeza kusema kwamba idara yake inaweka mikakati hiyo ikiwa ni kuwalinda Wamarekani na pia kupunguza uwezekano wa kuongezeka kusambaa kwa aina mpya ya virusi na kufanya hali ya sasa kuwa mbaya zaidi ya janga la virusi vya korona. Aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump Januari kumi na nane alielekeza kwamba kanuni zilizowekwa kwa Brazil na Ulaya ziondolewe mara moja kuanzia siku ya Jumanne, lakini kutokana na kauli ya rais wa sasa Joe Biden, kanuni hizo zitaendelea kufanya kazi na kufuta uamuzi huo wa Trump. Rais Biden ambaye ameingia madarakani Jumatano anachukua hatua kali zaidi katika kukabiliana na kusambaa na virusi baada ya Trump kukataa mapendekezo ya wataalamu wa afya wa hapa Marekani. Ndiyo hali inavyokwenda eh, lakini vilevile baadhi ya maafisa wa afya wana wasiwasi kwamba chanjo iliyopo inaweza isifanye kazi vyema kutokana na aina mpya ya virusi vya Afrika Kusini ambavyo vinaongeza wasiwasi wa kuongezeka kwa maambukizo mapya aina ya virusi vipya vya Afrika Kusini pia vinajulikana kama 501Y VS, vinaambukizwa zaidi kwa asilimia 50 na vimeshagundulika katika mataifa mengine ishirini duniani. Maafisa wa CDC wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba hawatasita kuongeza orodha ya mataifa mengine yatakayowekewa masharti ya raia wake kuingia hapa Marekani, pale itakapoonekana kuhitajika kadri siku zinavyokwenda. Basi ni hayo uh. Patrick Ndwiman na msikilizaji wa VOA Express kutoka hapa, uh, Washington DC. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hii, unasikiliza ni VOA Express. Namkaribisha Sandey Shomari akusomee habari za dunia. Mwaka mmoja Uganda imeamuru vikosi vya usalama kuacha kuzingira nyumba ya kiongozi wa upinzani Bobi Wine ambaye kuzuiliwa kwake nyumbani tangu uchaguzi wa rais katika hati ya mwezi umesababisha shinikizo wa la kimataifa. Wakili wake alisema hii leo Jumatatu wanajeshi amemzuia nyota huyo wa muziki mwenye umri wa miaka 38 aliyeingia kwenye siasa kutoka nyumbani kwake katika kitongoji cha mji mkuu wa Kampala tangu alipopiga kura katika uchaguzi wa Januari 14 ambapo alishiriki dhidi ya rais wa muda mrefu Yoweri Museveni. Jaji aliamuru kwamba serikali na vyombo vyake vya usalama wanapaswa kuondoka mara moja kwenye eneo lake, na haki yake ya uhuru wa kibinafsi inapaswa kurejeshwa mara moja, wakili George Musisi aliiambia Reuters. Kundi la maseneta wa Marekani lilifanya mazungumzo jumaa pili na waafisa wa utawala wa Biden juu ya pendekezo la raisi la msaada wa janga la virusi vya Korona wa dola bilioni 1.9 na walisema wanatarajia wale kupitisha sheria kabla ya kwanza kwa kesi ya kumshutaki rais wa zamani Donald Trump. Wabunge kutoka vyombo vyote zote vya Wademokrat na Warepublican wale walisema walikubaliana juu ya kipaumbele cha hivi sasa ni kuharakisha juhudi za chanjo na vipimo vya COVID-19. Baadhi wa Warepublican walihoji haja ya msaada mkubwa kama huo mwezi mmoja baada ya bunge kuidhinisha hatua ya msaada wa dola bilioni 900. Msaada wa awali ulipatikana baada ya kutokukubaliana juu ya ukubwa wa malipo ya moja kwa moja kupelekwa kwenye familia za Wamarekani. Azimio kuu ilikuwa malipo ya hadi dola 600 kwa kila mtu, na viwango vikipungua kulingana na mapato. Marekani siku ya Jumapili ilidani shambulizi la anga dhidi ya mji mkuu wa Saudi Arabia, ikisema ilionekana kuwa jaribio la kulenga raia. Vyombo vya habari vya serikali vya Saudi Arabia viliripoti kwamba ufalme huo ulinasa kombora au ndege isiyokuwa na rubani kwenye anga ya Riadh siku ya Jumamosi. Waasi wa kihudhi katika nchi jirani ya Yemen, ambao wameanzisha mashambulizi mengi ya mpakani tangu Saudi Arabia ilipoanza kuongoza muungano kuunga mkono wa serikali inayotambuliwa kimataifa ya Yemen mwaka 2015, walikana kuhusika na shambulizi hilo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema mashambulizi kama haya Jumamosi yanayokwenda kinyume na sheria za kimataifa na yanadhoofisha juhudi zote za kukuza amani na utulivu. chini underground nikazidi kazidi kupambana karikoda kali kwanza, media nayo ikabana. Mziki mwamba sana, ushiriki na chuka sana usiku, wanawanga wanacheka nawe mchana, na bifu za kishoka za kichoka zina maana. Dawa yake ni kuswali na msuba maruana never never never never, never Unaendelea kusikiliza Vio Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati na hivi sasa ni wakati wa kipengele cha barazani, na leo tumeuliza hivi: Je, utamkumbuka aje mtangazaji mashuhuri Larry King aliyeaga dunia mwishoni mwa wiki? Wengi wamechangamka kwa kutupa maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook, lakini kabla ya kusoma maoni yao tusikilize wale waliochangia kwenye njia ya simu. Asante sana. napenda kuanza kwa majina kwa majina, uh, tunaitwa Vicent JJ kazi kijana mpole, Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongwa Kaama, Tanzania. Uh, upande wangu mi napenda kumzungumzia um, um, ndugu mtangazaji huyu aliyetutoka hapa juu juu kati. Kwa kweli ndugu yetu hapa alikuwa ni mtu mashuhuri sana, sababu tulikuwa tukimpata kwenye vyombo mbalimbali, tulipokuwa tukipatia vyombo. Katika utangazaji wake alikuwa ni mtu mashuhuri na alikuwa ni mtangazaji mzuri na alikuwa anavutia. Kwa hiyo sasa, kwa kweli tutamkumbuka kwa mazuri, kwa mazuri yote aliyoyafanya Kikubwa tu kwa kuwa hii ni safari ya wote, nadhani tutampakia kila laheri aendako, ili Mungu aweze kumhifadhi na kumweka mahali pema peponi. Kwa kweli, huyu ndugu yetu alikuwa ni mtu mashuhuri sana na, na katika ufanyaji kazi wake alikuwa ni mtu ambaye anapenda anaipenda kazi yake, alikuwa ni mtu ambaye ni mtu wa watu, hakuwa na, na uchoyo wowote sababu kweli tumekuwa tukimfuatia kwa muda mrefu, tangu mimi nianze kufuatia vyombo vya taarifa, vyombo vya habari nimekuwa nikimsikiliza kweli, katika uchambuzi wake alikuwa ni mchambuzi mzuri sana. Kwa hiyo sasa mimi napenda tu nitazidi kumkumbuka kweli, kwa mazuri yote aliyoyafanya katika kazi yake, kwa maana tunazidi, tutazidi kumkumbuka daima na daima, katika yote mazuri aliyotuachia mengine tutazidi kuyaenzi na kuyafanyia kazi. Kikubwa tu tunamtakia kila laheri, awe na safari njema, kwa kuwa ni safari ya ote, nadhani na sisi tuko nyuma yake. Kwa kweli yeye, katika utofauti na watangazaji wenzake, alikuwa ni mtu, sababu katika unapokuwa mwandishi wa habari, kwa mfano, labda unafanya mahojiano na mtu, unaweza ukajikuta unafanya mahojiano na mtu mwingine, sababu kuna watu wengine unafanya mahojiano nayo inasikia stage anakuwa anaonyesha ile hali ya kukatisha tamaa kuendelea kufanya naye mahojiano. Kwa hiyo sasa, kiasi kwamba alikuwa anavumilia kufanya mahojiano na mtu yoto, yoyote wa aina yoyote, ili mlazi tu kwamba afanikishe anachokitafuta na kuhakikisha kwamba jamii inakielewa ni nini anachokizungumzia. Kwa hiyo sasa, inamaana alikuwa ni mtu mvumilivu katika kazi yake, kwa kwa hali inamaana, kwa magumu yoyote yule aliyokuwa na alikuwa ni mtu ambaye yuko tayari kuyavumilia, ili mradi tu kwamba alichokuwa na kitafute kiweze kukamilika na kuifikia jamii. Kwa mfano watu watu, tumekuwa tukiona watu wengine unaweza ukawa unafanya mahojiano na mtu mwingine, ina maana ipo labda mge, mda mwingine anaweza kaa amepandwa na hasira, ina maana inatakiwa sasa hapo utafute mbinu ya, kum, ya kumweka vizuri ili ma- mahojiano yenu nayoyalenga yaweze kufikia mwafaka. Kwa hiyo so, sasa yeye alikuwa ni mtu mgumivu sana katika kazi yake, ndio maana tutazidi kumkumbuka sana kwa mazuri yote kama hayo. Sawa sawa, kwa majina anaitwa Kolendiwa kutoka Moi's Bridge Uasin Gishu, Kenya. So namfahamu huyo mtangazaji kwa muda mrefu sana. Wakati tukiwa wadogo, nilimsikiliza sana, alikuwa anafanya kazi nzuri sana. Nilimsikiliza sana nikiwa mdogo kabisa, alikuwa ananifudia sana hiyo so, tu ni kwa ufupi kumuhusu yeye, sauti yeah, yake tu na lugha lugha tu ndio Inja, ilikuwa kabisa inanifurahisha. Jinsi alikuwa anaongea ilikuwa inanifurahisha kabisa. Hiyo ndio hata wakati mmoja nilikuwa na nia ya kuwa mtangazaji, lakini baadaye nikabadilisha karia kuwa mwalimu. Idi Ligongo, sijui upande wa Facebook wanazungumza nini. Nam, huyu hapa ni Agustino R Bundala wa Kaliu wa Tabora eh, anasema yeye atamkumbuka kwa utendaji wake wa kazi uliokuwa wa hali ya juu. Huku Agat Lugiko anasema Mungu amweke peponi mahala pema. Eh, Muhindo uh, Gracious anasema mimi eh, yeye kwamba anaona kabisa kwamba ni swala jema kumkumbuka na anasema mimi sikuwa anamfahamu, uh, lakini anawapa pole wapasha habari wote eh, anasema anapatikana kule DRC Kivu ya kusini. Na vilevile Frederic Rafael Kadili anasema alikuwa ni mtu maarufu na mchapakazi kweli kweli, ambapo watu wengi wanamkumbuka sana, japo yeye hakuwa anamjua wala kumfahamu sana. Haya, huyu Amon Bizulu wa Biharamuro anasema mtangazaji Larry King anamkumbuka kwa umakini wake mkubwa kwenye mike za redio. Abdallah Said wa Kingamboni Dar es Salaam anasema mimi namkumbuka kwa ule uvaaji wake, mtu mwenyewe alikuwa mwembamba, halafu eti anafunga suruali kwa kutumia ile mikanda ya kwenye mabega Larry King, live. Samson Bini Kulwa kutoka Mbogwe Nanda, Tanzania anasema nawapata nikiwa hapa Mikocheni Dar es Salaam. Kwa kweli mimi nitamkumbuka kwa matendo yake mema na sauti yake nyororo. Ama kweli, Mungu amlaze mahali pema peponi. Nimalizia na Celestin Kajuna kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania anasema nitamkumbuka kwa ujasiri wake katika tasnia ya habari, kujiamini na kuamini anachokifanya. Haya basi, tukiachana mambo ya barazani, tuingie kwenye maswala ya burudani. Tunakwenda huko Tanzania, tukiungana na Zuchu akishirikiana na Diamond katika wimbo wao lita wa choma habibi. Lozi kipenzi changu cha ngoma, nina wewe hadi milele. Kumesha wachokozi wabaki kututazama, tuwatoe jasho Eh, kibao hicho kimewafurahisha sana, na sasa tusikilize mambo ya hoja kwa hoja eh. Katiba ya Kenya inaruhusu wanawake kuteuliwa katika nafasi mbalimbali za uongozi, licha ya wao kugombea nyadhifa sawa na wanaume, lakini hatua wa hiyo inazidi kuibua mjadala wa kisiasa kuhusu usawa wa kijinsia. Tuwasikie hapa wanawake wenyewe kutoka huko Kenya, Flora na Naomi. kama ni kufanya uchaguzi, wanawake pia wako sawasawa kama wanaume kwa sababu tukitazama saa hii unajua, generation si kama ile ya kitambo. Ketamu, unapata wanawake walikuwa wanaimba nyinyi kazini kuingia jikoni peke yake, hakuna kwenda shule. Pia ni vizuri wote wapigiwe kura, wawe sawa sawa. Mwanamke ni kiumbe dhaifu kama ile walikuwa wanateuliwa, waendelee kuteuliwa hivyo. Wengine hata wana maarifa, lakini wamelaka ile kujiexpress mbele ya watu. Sasa mimi kama wenyengu kama mama wateuliwe kama vile walikuwa anateuliwa, apewe kipaumbele, kwa sababu no. ki wanawake wanafanya kazi nyingi. Unapata mwanamke ndiye iko nyumbani na anaweza na kuongoza ataenda kukambeni saa ngapi? Mi kama mama nasema ateuliwe. Tukipatiana mfano kama kama huko Rwanda, unapata Rwanda ni nchi tu kama huku, japokuwa tunasema labda ile ni nchi ndogo, lakini tunapata usawa wa wanaume kuwa katika uongozi na usawa wa wanawake kuwa katika uongozi hata wanawake ndio wamezi wamezidi kushinda wanaume kwa sababu ya nini? Mwanamke pia ako na ile uwezo wa kuongea kuna mwanamke mwenye ako single mother, lakini anafanya hizo responsibility kama mwanaume na yuko peke yake. Kwa hivyo sasa, mimi sioni kwa watu kusema kwamba wateuliwe wate ni inaweza kuwa si ni jambo. Yeye ni kama kuadhunisha kwa wanawake kwamba kuonyesha kwa kwamba wana jambo la maana. Sasa mimi wajua Rwanda si kama Kenya. Kenya, wanaume wana wana sauti kuliko wanawake. Tangu nizaliwa nimeona tu wanaume ndio wana nguvu kuliko wanawake hapa Kenya. Mimi, maoni yangu ni kwamba wanawake waweze kuteuliwa na kutoa vyeo mbalimbali katika nchi. Aone huruma hilo mi sioni kama ni jambo la sawa kuwa watu mwanamke ni udhaifu aiisimama mbele ya watu kuzungumza. Kuna wanawake ambao wako na ile ujasiri wenye wako na ile uwezo hata kuzungumza kitu kienda akiendi sawa wanasema hapana. Alafu pia tukiangalia, kwa sababu sasa hivi wanaume ndio wako kwenye mstari mbele na barabara, sisi wanawake hatuna nafasi ya kuni katika government, pia pia sitaweza kujiongoza. Sasa unapata kama wanawake kiteuliwa kumaanisha sasa wanawake wanachagulia kidogo hivi, unapata wanaume ndio wako katika nini nambari ya juu kushinda wanawake na wanawake katika nambari na ya chini. Unapata pia tutakuwa na usemi but si situkuwa wengi, tuko na ule ujasiri kwamba tutaweza sasa. Kama saa hii pia kuna kuna mfano wa wanawake wenye wamekuwa rais kama Ethiopia, na unapata Ethiopia hatujasikia vitu vimefanyika me, venye mwanamke hizi handle kwa sababu ni mwanamke ana udhaifu. Kwa hivyo hapo katikati wachagulie kama wanaume kama wanawake hiyo itawezekana hapa Kenya. Nchi yetu Kenya imeingiwa na siasa sana sanaenti fulani iweko kwa wanawake waweze kuteuliwa waweze kupewa vyo mbalimbali katika kisiasa takuwa wameweka ile wiano kati ya wanawake na wanaubamsi. Hiyo ilikuwa ni hoja, kwa hoja ambayo imeandaliwa na uh, Josephat Kioko kutoka Mombasa ni kujulisha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom, pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Na sasa tutupie macho kwenye habari zinazovuma kwenye mitandao eh, tofauti tofauti ya kijamii, ambapo Patrick ni Nduimana anamwona kabisa, yuko tayari eh, kutujuza yale yanayoendelea ya katika mitandao. Karibu Patrick yavumayo mitandaoni. Tuanze na habari hii ya soka huko Uingereza. Klabu ya soka ya Uingereza, Chelsea, imemfuta kazi kocha mkuu Frank Lampard leo hii, kutokana na mwendelezo mbaya wa matokeo ya mechi za mashindano mbalimbali katika klabu hiyo. Klabu hiyo imesema katika taarifa kwamba umekuwa uamuzi mgumu sana, na sio ule ambao mmiliki na bodi wameuchukua kama uamuzi rahisi. Tunamshukuru Frank kwa mafanikio yake yote wakati akiwa meneja mkuu wa klabu hata hivyo matokeo ya hivi karibuni hayajafikia matarajio ya klabu, yakiiacha klabu nafasi sio nzuri, bila kuonekana njia yoyote ya kuboresha hali hiyo, taarifa ya Chelsea imeongeza. Tukiangazia habari kuhusu maambukizi ya virusi vya korona, rais wa Mexico Andreas Manuel Lopez Obrado kupitia akaunti yake ya Twitter ametangaza kupata maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona usiku wa kuamkia leo kwa muda mrefu kiongozi huyo amekuwa akipuuzia ugonjwa huo na mara nyingi amekuwa akionekana hadharani pasipo kuvaa barakoa. Katika ujumbe wake amesema dalili za ugonjwa huo si kali sana na kwamba anapata matibabu. Ameongeza kwamba ataendelea na majukumu yake Ikulu, ikiwa ni pamoja na kufanya mazungumzo ya simu na rais wa Rusia, Vladimir Putin, kuhusu chanjo iliyopatikana Rusia ya ugonjwa huo iitwayo Sputnik V. Tukiendelea na habari kuhusu virusi hivyo, wasafiri wawili kutoka Tanzania wamethibitishwa kuwa na maambukizi ya aina mpya ya virusi vya korona vya Afrika kusini nchini Denmark, imesema taarifa ya wenzetu wa redio BBC. Kwa mujibu wa mtandao wa runinga ya taifa ya Denmark, taarifa za wasafiri hao wawili zimechapishwa Jumamosi katika ripoti ya taasisi ya utafiti ya kupambana na magonjwa ya kuambukiza. Taasisi hiyo SSI imeeleza kuwa wasafiri hao walipimwa tarehe 19 Januari. Wote wamekuwa wakijitenga tangu walipowasili Denmark. Bilionia wa kitanzania Mohamed Dewiji maarufu Mo amefunguka juu ya kutajwa kwenye orodha ya mabilionia wanaoongoza kwa utajiri barani Afrika. Katika orodha hiyo ya jarida mashuhuri la Forbes linalofuatilia utajiri wa watu kwa mwaka huu limemtaja Mo mwenye umri wa miaka kama bilionea namba kumi na tatu akitoka nafasi ya kumi na saba mwaka jana, huku mfanyabiashara wa saruji, sukari na unga Aliko Dangote wa Nigeria akiendelea kuongoza orodha hiyo kwa kushikilia namba moja. Jumapili, kupitia ukurasa rasmi wa timu ya Simba ambayo yeye ni mwenyekiti wa bodi ya wa wakurugenzi, amenukuliwa akisema, nawapenda Watanzania wenzangu na uwekezaji tulioufanya wa umesaidia wananchi wa nchi hii niipendayo sana Kiukweli, sijivunii utajiri bali najivunia kushiriki katika ujenzi wa uchumi wa taifa langu zuri. Shukrani serikali yangu chini ya Rais John Pombe Magufuli kwa kutuwekea mazingira mazuri ya uwekezaji, ambayo yanatupa hiyo fursa ya kutambuliwa na majarida makubwa ulimwenguni kama Forbes. Mpaka sasa Modeuji ameajiri zaidi ya watu elfu thelathini na tatu kupitia kampuni yake ya Melt Group. Ni hayo tu kuhusu habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii. Kwako Idi, barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha matangazo ya VOA Express, tuangalie swali la leo ambalo tuliliuliza eh, kwako kwa wewe msikilizaji kutoka katika ukurasa wetu wa Facebook, na tukauliza kwamba kwa nini serikali za Afrika zinaogopa mitandao haya? Kwa wale waliojibu swali tulilouliza leo, nianze na huyu Antidius baba mlokozi Anakret kutoka Kagera Tanzania, anasema yeye binafsi haamini kwamba serikali zinaogopa bali serikali za huku zinatumia uzalendo. Pascal Banabasi anasema kwamba wanaogopa mambo yao kuwekwa wazi, wanahofia watakumbwa Uh, na yale makosoaji mengi na vilevile watakumbukwa kwa mambo wanayoyafanya. Nelson Dan Kerry anasema uh, kwa hiyo mnataka kusema pia kuwa mitandao kama Uh, Facebook, Instagram, YouTube iliogopa utawala wa Trump uh, waliomfungia Trump. Kwa ufupi ni kwamba lengo la kumfungia Trump ndio lengo lile lile la nchi za Afrika kuifungia mitandao hiyo hiyo, kwa serikali hizo zinapoona mitandao hiyo ina dalili ya kusababisha uvunjifu wa amani kwa mataifa yao, kama wamiliki wa mitandao hiyo walivyoona kwa Trump kupitia mitandao hiyo ni hatari kwa taifa la Marekani. Hasani Mrisha wa Arusha Tanzania, anasema ni kutokana na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu wanaohufanya viongozi wa Afrika. Ni wakatili kupindukia dhidi ya raia, japo jumuiya ya kimataifa haitaki kuchukua hatua stahiki. Babu wa Babu kutoka Gisambai, Vihiga, Kenya, anasema zinajua makosa yao na zinaogopa kuangaziwa. Wanajua mitandao ina nguvu kuliko hata jeshi, tena mitandao hii kuangazia maovu wanayofanya viongozi wa serikali. Shukrani na jioni njema. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia jioni njema.