Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. All right, all right, kabisa ni saa mbili na nusu asubuhi Washington, DC sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Hewani ni matangazo ya VOA Express leo ikiwa Ijumaa tarehe 29 Januari mwaka 2021 Anayeukaribisha leo jina langu ni Patrick Ndwimana. Na mimi naitwa Sunday Shomani, nimekusha ja tele kama pishi la mchele e, katika VIO express hii leo, ikiwa ni Ijumaa, wengine wanaita furahi dey, tukiwa na ripoti mbali mbali kuanzia huko Arusha kwenye makao makuu ya Jumuia ya Afrika Mashariki, ambao tunaarifiwa kuwa mvutano ulikuwa unaendelea ndani ya jumuia hiyo kuhusu bajeti, hatimaye umemalizika. Katika ripoti nyingine, mtandao wa waandishi wa habari wa Sudan SJN umelishtumu jeshi la nchi hiyo kwa kuzuia waandishi wa habari kuingia kwenye eneo lenye vurugu katika mkoa wa Darfur. Vilevile tutakuwa na kipengele cha jicho letu, bila kusahau burudani na michezo, na vilevile swali la leo ambao tutauliza wachezaji wetu, iwapo wana imani kwamba chanjo ya COVID-19 ilitengenezwa nchini Uganda itafaa. Basi moja kwa moja, bila kupoteza wakati, tuanza ripoti. Huko Arusha, hatimaye mvutano uliokuwa unaendelea ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu bajeti umemalizika baada ya bunge la jumuiya hiyo EALA kuridhia na kupitisha bajeti ya dola milioni 97.6 iliyokuwa imependekezwa na baraza la mawaziri wa nchi wanachama. Mwandishi wetu A Siraji Mvungi anayo taarifa zaidi kutoka jiji la Arusha. Kupitishwa kwa bajeti hiyo sasa kunafungua milango ya mchakato mwingine kuendelea, ikiwemo katika ngazi ya maraisi Akizungumzia swala hilo, katibu wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki Charles Kadonya amesema baada ya wa wabunge kupitisha, sasa hatua inayofuata ni kupitia baraza la mawaziri na kuifikisha kwa marais wa nchi wanachama. Amesema marais hao wakiweza kuridhia, sasa michakato mingine ya kuanza matumizi itaendelea, na kwamba hata hivyo, bajeti hiyo ambayo imechelewa kwa muda mrefu itaweza sasa kufungua fursa za utekelezaji wa miradi LB. Eh, baadhi re, oh, eh, eh, eh, eh, wa, ya wabunge wa bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki wamesema pamoja na kwamba bajeti hiyo haikuwa inatosha, lakini ilibidi waweze kuipitisha kwani hakukuwa na namna nyingine. Mmoja wa wabunge waliozungumzia swala hilo D Makame Abdulla kutoka Zanzibar amesema kimsingi, itabidi nchi wanachama ziweze kupunguza matumizi ili kuweza kuhakikisha kwamba bajeti hiyo iliyopitishwa inakidhi mahitaji ya miradi iliyopangwa. Mbunge mwingine aliyechangia swala hilo ni pamoja na Habibu Mnyaa kutoka pia Tanzania ambaye amesema wakati sasa umefika wa nchi wanachama kuhakikisha kwamba bajeti hizo ambazo zimepitishwa haswa katika kipindi hiki cha janga la korona zinaweza kukidhi mahitaji yaliyopo. Bajeti hiyo ambayo ilikuwa inapaswa kupitishwa tangu mwezi wa kumi mwaka elfu mbili na ishirini ilikwama baada ya wa wabunge kuikataa wakidai kwamba haitoshelezi mahitaji, swala ambalo lilizua mvutano mkali, ambao hata hivyo, baadaye bajeti iliyowasilishwa na baraza la mawaziri ndio hiyo imekubaliwa. Kwa niaba ya sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asiraji Mvungi. Shukrani Asiraji Mvungi kwa taarifa yako hiyo. Sasa tuelekee huko Sudan. Mtandao wa waandishi wa habari wa Sudan SJN umelishtumu jeshi la nchi hiyo kwa kuzuia waandishi wa habari kuingia kwenye eneo lenye vurugu katika mkoa wa Darfur. Mapigano ya hivi karibuni yalisababisha mamia ya watu kufariki na zaidi ya laki moja kupoteza makazi yao. Awali jeshi la Sudan lilielezea hali ya usalama kwa marufuku hayo, lakini katika taarifa ya Jumatano lilikanusha marufuku kama hiyo ipo. Mwandishi wetu Naba Muhidin ametuma taarifa kutoka mjini Khartum, inayosomwa hapa na Sandey Shomari. Swala hilo lilianza wakati mwandishi wa televisheni ya Al Jazira alipoomba idhini ya kusafiri kwenda Dafur na ombi lake likakataliwa. Wanahabari wengine wengi wanasema pia walinyima ruhusa ya kwenda Dafur. Mtandao wa waandishi wa habari wa Sudan, SJN, uliotaka waandishi hao kutetea uhuru wa habari, wanasema mtandao huo unachukua msimamo mkali dhidi ya uamuzi huu, kwani wanakataa mitazamo au mazoeo yoyote ya serikali ya zamani. Waandishi wa habari wanasimama dhidi ya jaribio lolote la kuchukua uhuru wa habari na uhuru wa kujieleza na hawatakubali hata kidogo. Jeshi la Sudan linakanusha madai hayo, linasema limekuwa likiwapa ruhusa waandishi wa habari katika maeneo tofauti tete ya Sudan pamoja na eneo la mpaka ulio na mvutano wa kaskazini mashariki na Ethiopia. Wizara ya habari ya Sudan ilitoa taarifa kwa vyombo vya habari Jumatano ikiunga mkono msimamo wa jeshi. Yosif Hindosa ni sehemu ya kamati ya kurejesha jumuiya ya waandishi wa habari wa Sudan ambayo ilifungwa baada ya kuondolewa kwa rais Omar Al Bashir. Hindosa alilaani kukataliwa huko Da, Ina, mnagder, wajibna, assahafi, mnagder, nahkis, hii inakatisha tamaa sana kwamba kama waandishi wa habari hatuwezi kufanya kazi yetu kuwajulisha watu na ulimwengu kile kinachoendelea. Aljenina kuna familia zilizokimbia makazi yao, waliouawa na watu waliojeruhiwa. Ni mwandishi wa habari pekee ndiye anaweza kuonyesha a kile kinachoendelea huko. Kumzuia mwandishi wa habari ni uwasi na mtazamo wa kukatisha tamaa kutoka kwa serikali inayopaswa kuwakilisha mapinduzi. Mtandao wa waandishi wa habari wa Sudan ulipoa heshima ya tuzo ya uhuru wa vyombo vya habari mwaka jana na taasisi ya wanahabari wasiokuwa na mipaka kwa msimamo wake juu ya uhuru wa waandishi wa habari na jukumu lake katika kushinikiza mabadiliko ya kisiasa nchini Sudan. Mashirika ya Umoja Mataifa yanasema watu wasiopungua laki moja kumi na saba elfu wamepoteza makazi yao kwa sababu ya mapigano ya wiki iliyopita katika jamii huko Darfur, maelfu wakikimbilia nchi jirani ya Chad. nam kama simaungana nasi msaji wetu unajiunga nasi ni VOA Express moja kwa moja ikitangaza kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Na sasa basi namkaribisha mwenzangu Patrick Ndwimana. Atasomea habari za dunia. Maafisa wa utawala mpya wa rais wa Marekani, Joe Biden wanaweza kukutana na wenzao wa China kwenye mkutano wa uchumi duniani utakaofanyika mwezi Mei nchini Singapore. Mwenyekiti wa maandalizi ya mkutano huo amesema leo mkutano huo umehamishwa kutoka makao yake ya kawaida mjini Davos, Uswisi na kupelekwa Singapore kutokana na wasiwasi wa kusambaa kwa janga la COVID-19 barani Ulaya. Kiasili, Singapore imekuwa na uhusiano wa karibu sana na Marekani, lakini pia inashirikiana vizuri na China. Borg Brand amesema katika majadiliano kwa njia ya mtandao na waziri mkuu wa Singapore Lee Hsien Loong, pengine katika mkutano wa Singapore ambao utakuwa mkutano maalum wa mwaka huenda takuwa mahali ambapo utaona utawala mpya wa Biden na ule wa China wakikutana, ameongeza. Si China wala Marekani hazijasema kama zitatuma maafisa wake kwenye mkutano wa Singapore ambapo bado hakuna uhakika wa kufanyika mkutano kwa sababu ya janga la korona ambalo linazidi kuongezeka katika sehemu nyingi za dunia. China leo imesema haitatambua pasipoti ya Uingereza itakayopewa wakazi wa Hong Kong kama cheti halali cha usafiri au kitambulisho, kuanzia tarehe 31 za mwezi huu wa Januari. Tamko hilo limetolewa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Zhao Lijian katika mkutano wa kila siku na waandishi wa habari. Hatua ya Beijing ya kuweka sheria mpya ya usalama wa taifa Hong Kong hapo mwezi Juni mwaka jana ilipelekea Uingereza kutoa hifadhi ya ukimbizi kwa takriban wakazi milioni tatu wa Hong Kong wanaotimiza masharti ya kupewa pasipoti ya Uingereza kuanzia Januari 31. Viongozi wa Pakistani leo wameiomba mahakama wa wa ya juu ya nchi hiyo kurejelea uamuzi wake wa kumwachilia huru Omar Sheikh na wenzake watatu waliopatikana na hatia ya kumteka nyara na kumkata kichwa mwanahabari wa Marekani Daniel Pearl. Wakili wa familia ya Pearl ameithibitishia Sauti ya Amerika utawala wa Biden ulielezea kukasirishwa na uamuzi wa Alhamisi wa mahakama ya juu kabisa ya Pakistani kumwachia huru raia huyo Uingereza, wa Uingereza aliyehukumiwa mwaka elfu mbili na mbili kwa kupanga njama ya kumteka nyara na kumkata kichwa Per. Saa kadhaa baada ya uamuzi huo wa mahakama ya juu ya Pakistan, msemaji wa White House Jen Psaki alisisitiza dhamira ya utawala wa Biden kupata haki kwa familia ya Per. Mahakama iliyoondoa mashtaka yote kwa Omar Sheikh na wenzake watatu raia wa Pakistan na kuamuru Sheikh na hawo wote watatu kuondolewa jela mara moja iwapo hatafutwi katika kesi nyingine. Wanaume hao wanne walikaa ndani ya jela ya Pakistan kwa miaka 18 kutokana na mauaji hayo ya kikatili ya mwanahabari huyo wa gazeti la Marekani la Wall Street Journal. Kampuni inayotengeneza dawa Novavax jana imesema chanjo yake dhidi ya virusi vya korona ina ufanisi kwa asilimia 89 ya kinga kwa COVID-19. Ni katika jaribio lililofanywa Uingereza, na kuongeza kuwa chanjo hiyo inaonekana kuwa na ufanisi kwa kukinga dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vinavyoambukiza kwa kasi vilivyogunduliwa Uingereza kulingana na matokeo awali ya utafiti. Jaribio la chanjo hiyo ambalo halijakamilika linalofanyika nchini Afrika Kusini ambako kuligunduliwa pia aina hiyo mpya ya virusi vya korona limeonyesha kuwa na ufanisi kwa asilimia sitini miongoni mwa watu wasiokuwa na virusi vya HIV. Saa chache baada ya Novavax kutangaza matokeo ya jaribio kwa chanjo yake hisa zake ziliongezeka kwa asilimia 34, na siku hiyo hiyo Marekani iliripoti kesi za kwanza za aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa Afrika Kusini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ambayo yanakujia kila siku Jumatatu hadi Ijumaa, ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu Afrika ya Kati. Na sasa basi, tuangalie kipengele cha jicho letu ambapo mwenzetu Lucy Patrick anaangazia anaangazie utamaduni wa Kiafrika unalaumiwa kwa ongezeko la manyanyaso ya kijinsia dhidi ya wasichana, tumsikilize. Karibu msikilizaji wa VOA Express, langu jina ni Lucy Patrick, na siku ya leo katika jicho letu tunatazama ni mila zipi za Kiafrika ambazo bado zinaonekana ni kandamizi kwa watoto wa kike na vilevile vile zinachangia ukatili na unyanyasaji wa kijinsia. Hapa nipo na antu mandoza Haya ya kusema yakusema, uh, habari kwa upande wangu, nina maoni machache uh, yanayohusiana na hili jambo ambalo moja kwa moja mimi kama mtoto wa kike ama kama msichana linanigusa kwa namna moja ama nyingine. Kwanza kabisa, naweza kwa kusema mila zetu za Kiafrika, sio Tanzania tu, nchi zote za Afrika zimeegemea katika kumfanya mwanamke kuwa namba mbili na si namba moja katika sekta zote za maisha, tukianzia katika kufanya maamuzi ngazi ya kifamilia, tukija upande wa uh, fursa za elimu, fursa za kazi, uh, tukija kwenye upande wa uhuru wa kiuchumi, tukija kwenye upande wa hata aina ya kazi ambazo zinaweza kufanyika kwa mwanamke na mwanaume. Kwa hiyo tayari Uh, misingi yetu ya maendeleo ya Afrika ama nchi za Afrika pamoja na maendeleo yametenga kitu gani kinafanywa na mwanamke na kitu gani kinafanywa na mwanaume. Kwa hiyo, moja kwa moja tayari ukishatengeneza mazingira ambayo mwanamke hawezi kujisimamia yeye kama yeye kuwa sehemu ya uzalishaji, sawa sawa na mwanaume, tayari unatengeneza mazingira ya unyanyasaji. Jambo la pili naweza kusema pia elimu. Elimu upande wa Afrika imekuwa ni tatizo kubwa sana hasa kwa wanawake. Elimu in what sense? Uh, mwanamke aki, akiwa na elimu sana anapata changamoto Afrika, atakwambia utakosa mchumba umesoma sana, utakosa mume, utamkimbiza mwanaume, atakosa ujasiri kusimama na wewe. Ukiwa una elimu ndogo, utasemwa, kwa nini hujasoma? Wewe ni mzigo, wewe ni golikipa. Uh, umesoma lakini unafeli, unataka kurudia tena, utaambia wewe ni mzembe. Hamna mtu ambaye atakupa nafasi ya pili, kama ambavyotambua. Mwanaume soma, uje kufamilia, kusaidia familia, hakuna mtu atasema mwanamke soma, uje kusaidia familia. Kwa hiyo tayari, uh, elimu tunayopata tunayo, tunayo Afrika ni ya ubaguzi. Uh, fursa nyingi ama nafasi kubwa ya elimu, kipaumbele anapewa mtoto wa kiume, lakini elimu pia, uh, kwa upande mwingine, wanawake wengi ama watoto wa kike wengi hawapati elimu, kwa sababu elimu ndio chanzo kikubwa cha kumfanya mwanamke ajitambue, akuwe kiakili, ajue kwamba thamani yake ni ipi. Lakini unaweza kuwa na mahusiano na mtu vile vile, elimu yako ikakufanya usiwe mtegemee, usimtegemee kiuchumi, hivyo ukawa una ujasiri wa kufanya maamuzi wewe kama wewe, ya kujisimamia kwenye maisha yako Eidha, ukiwa kama mke ama ukiwa kama mama bila kuwa na mume. Lakini jambo la tatu na la mwisho, ambalo unaona ni tatizo kubwa la uenyesaji, ni jinsi ambavyo uh jamii zetu za Kiafrika zinatoa ushauri juu ya mahusiano, ambao ushauri wa mara nyingi unakuwa umeegemea katika kumfanya mtoto wa kike awe sehemu ya uvumilivu, ambao saa zingine hata unapelekea mwanamke kuvumilia uh, intimidation, violation, unyanyasaji, uumizaji, lakini tu kwamba kuna kitu kinaitwa aibu, ile pride ya family, kwamba mtoto wetu ameolewa lakini hakuna chansi ya familia kuona kwamba ni afya kwa mtoto aliolewa kuwa na afya njema, kuwa na furaha, kuwa na mtu ambaye atakaye mheshimu, kuwa na mtu ambaye atamsikiliza, kuwa na mtu ambaye atakuwa amba sehemu ya kumfanya yeye hajisikie kwamba yuko salama, anaheshimika, anapendwa, bila kunyanyaswa, bila kupigwa ni wachache sana ambao wanampa mwanamke sapoti. Tukianza kwenye familia, baba amerudi nyumbani, "Baba, nimepigwa na mume wangu," abakae chini, aulize why, au amwambia "Okay, take your time, pumzika ama jipange," ama kuuliza so kwa nini akupige. Lazima swala kwanza itakuwa umefanya nini. Unaweza kushangaa, hata ikitokea msichana amebakwa, utasikia alivaa nguo gani. Mpaka hapa anakuwa sina la ziada langu. Jina ni Lucy Patrick, VOA Express. Baada ya jisho letu, tuende kwenye masuala ya burudani leo. Ikiwa ni siku ya furaha dei, kama wahenga wanavyosema, tumekuandalia kibao motomoto kutoka nchini DRC, kimeimbwa na msanii Awilo Longomba. Hapa anakuja na kitu chake kizito, Karolina. Tuende kazi basi. shaka bila shaka, ngoma moto kweli kweli, hiyo Carolina anakumbusha mbali kweli kweli, mzimu wa Patrick. Basi bila shaka watazaji wamefurahishwa na kibao hicho. Tunaendelea na burudani na masuala ya michezo, tuelekea kwake Joseph Alkio, kwa anatuambia kama wabingwa wa kandanda nchini Kenya Gor Mahia wamefanikiwa kumsajili mchezaji kutoka nchi ya Brazil, na vivyo anamulika michuano ya mpira wa miguu kombe la CHAN kwa mataifa ya Afrika kuingia hatua ya robo finali hapo kesho Jumamosi huko Kamerun, na katika burudani ushirikiano wa noga baina ya mwanamuziki Nandi wa Tanzania na Kofi Olomide, mzee mzima kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haya, Kioko, kazi kwako kwa. Asante sana, nitaanza na taarifa za kandanda katika ligi kuu ya kandanda nchini Kenya. Mabingwa wa watetezi wa ligi hiyo Gor Mahia wametangaza mapema leo Ijumaa kwamba tayari wameshamsajili mshambuliaji kutoka Brazil, mchezaji kwa jina Wilson Silver Fonseca, ambaye anatokea klabu ya Fortaleza. Hamna maelezo sana kuhusiana na mkataba wa mshambuliaji huyo, lakini kupitia mitandao ya kijamii kama vile Facebook na Twitter, Gor Mahia imetangaza rasmi kwamba mchezaji huyo amepokelewa katika kambi ya mazoezi na wachezaji na maafisa wa klabu hiyo. Alikuwa anasakatia klabu ya Fortaleza huko Brazil, ambayo inaonekana kwamba kufikia sasa inashikilia nafasi ya kumi na saba katika ligi kuu ya nchi hiyo. Anakuja wakati Gorumaia ikiwa tayari imeanza kupoteza makali, hasa katika ushambuliaji na inahitaji kupata ushindi zaidi ili kurejea kilelene katika ligi hiyo. Gorumaia ni mabingwa mara kumi na tisa katika ligi kuu ya kandanda nchini Kenya, ikiwa hamna klabu nyingine ya Kenya ishawahi kushinda mara kama hizo za Gorumaia. Hivi majuzi pia walimsajili kocha mpya Vaz Pinto na ameeleza kuwa anahitaji kama wiki sita hivi ili kuwa na uzoefu kamili kuhusiana na ujuzi wake na mchezo wa Gormahia. Mabingwa hao wa Kenya waliondolewa katika ligi ya mabingwa barani Afrika na sasa juhudi zote wanaelekeza katika kujaribu kutetea taji la ligi kuu ya Kenya. Hii huenda ikawa ni fursa mwafaka kwa mshambuliaji kutoka Brazil kuwasaidia katika ufungaji wa mabao. Kwa sasa Gor Mahia wanaelekea katika mji huu wa Mombasa kucheza na wenyeji Bandari FC Jumapili hii Januari tarehe 31. Baada ya hapo watajiandaa kukutana na watani wa jadi, FC Leopards Februari tarehe 10. Na sasa ni kandanda ya kimataifa, michuano ya Kombe la CHAN baina ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ligi za nyumbani. Jana na leo zimekuwa ni siku za mapumziko huko nchini Kamerun, ambako mashindano hayo yamekuwa yakiendelea. Mechi za robo fainali ni kesho jumamosi na Jumapili. Wawakilishi wa eneo la maziwa makuu, Congo Brazzaville, itapambana na Mali katika robo fainali ya kwanza, wakati jamhuri ya Congo, pia kutoka eneo hilo la maziwa makuu, ikiwa inapambana na wenyeji Cameroon katika mchuano wa pili wa robo fainali. Jumapili mabingwa watetezi Atlas Lions ya Morocco watapambana na Chipolopolo ya Zambia, kisha robo fainali ya mwisho itakuwa ni kati ya Guinea na wawakilishi wetu kutoka Afrika Mashariki, Rwanda. Baada ya Uganda Cranes kuondolewa, sasa matumaini ya Afrika Mashariki yamesalia kwa timu ya Rwanda. Fainali ya kombelo la CHAN ni Februari tarehe 7 katika mji wa Yaonde. Si sikamilishi ripoti hii bila kutaja wawakilishi wengine wa Afrika Mashariki. Juzi Jumatano, Taifa Stars ya Tanzania ilikaribia sana kutinga robo fainali katika mchezo wake na Guinea. Waliongoza hadi dakika 82, wakiwa wanaongoza bao 2 kwa 1, lakini baada ya Guinea kufunga basi wakaondoa Tanzania, wakamaliza katika nafasi ya tatu kundi la D wakiwa na alama nne. Waliotoboa kusonga mbele wakawa ni Guini na Chipolopolo ya Zambia. Upande wake, Uganda Cranes waliondoka katika kundi la C kwa alama moja baada ya kucheza mechi tatu. Jamhuri ya Congo pamoja na Congo Brazzaville, wao walifuatana katika kundi la B na wakafuzu kwa robo fainali na sasa ni kamilishe na burudani. Mziki wa Afrika Mashariki unazidi kunoga na kuvutia wanamziki wa kimataifa na hata wawekezaji. Hivi sasa Koffi Olomide amesharejea Tanzania miezi michache tu baada ya yeye na Diamond kutoa wimbo uliopendwa zaidi na ambao umesalia kileleni tangu mwishoni mwa mwaka jana. Koffi Olomide anashirikiana na Nandi huko Tanzania katika wimbo wao mpya. Inasemekana ziara yake alipowasili ya, tangu juzi ni kufanikisha video za kutosha kwa ajili ya wimbo wao. katika mazungumzo na waandishi wa habari kutoka mashirika mbalimbali, Nandi amesema kile wanachojiandaa kutoa na Koffi Olomide kitakuwa ni kitu cha kujituma kila mmoja na akae mkaa wa kula humo ndani atakuwa ni nani wa tofauti kabisa. Najua watu wanamjua kwa upawa jinsi alivyo. haiwezi kwa kinyonge, investment lazima itumike, so nilikuwa najipanga kama msanii ili niweze kutimiza ndoto yangu na nimeona 2021 ndio itatimia. Unajua sio kitu kidogo ku organize watu wanavyojua kwamba mimi na timu yangu na ufanyaji kazi wangu mimi, izohivyo lakini unajua tunarekebisha tuna nini, kwa sababu tupate kitu kizuri. Mpo ni msanii mkubwa sana, umo ndani nyimbo itakapokuwa na video and everything, yani sijui niiongeleje, lakini watu wakae mkawau. Haya basi, kila mmoja anasubiri kuona kitakacho toka katika ushirikiano huo wa Nandi na Kofi Lomide kitatamba kiasi gani. Kwa sasa basi, ni hayo, ni kurejesha huku Washington imekamilisha spoti na burudani. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Nikukumbusha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa sw com pamoja na redio zetu shirika huku Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Huu ni wasaa wa kupata mengi kuhusu habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii, na mwona Sandey Shomari yuko tayari kabisa kukujuza mengi. Karibu, Sunday nam no, yanayojiri na kutamba katika mitandao mbalimbali kuanzia kule Instagram, Facebook, WhatsApp, YouTube na kwingineko. Kwanza kabisa ni habari ya wanandoa huko Zimbabwe ambao wamewekwa kizuizini kwa, kwa sababu ya kutuma ujumbe kwenye jukwaa la WhatsApp wa uongo wakidai kwamba Rais Emerson Mnangagwa amefariki kutokana na COVID-19. Watu hao wamekamatwa, uh, ni David Penashe na mkewe Bongai Nomata wametajwa kwamba ni sehemu ya msako mkali unaolenga wakosoaji wa serikali. Jumaa hao wameshtakiwa mtu na mkewe kwa habari za uongo, ingawa wataalam wa sheria huko Zimbabwe wanasema kifungu hicho cha sheria kilifutwa na mahakama ya katiba miaka kadhaa iliyopita. Haya mambo ya fake news ya hayo. Kwingineko, nyota wa Hollywood Cecily Tyson amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 96 siku ya Alhamisi. Habari hii imesambaa kwenye mitandao mbalimbali mbali na vyombo vya habari ambapo kifo hicho kilitangazwa na meneja wake Larry Thompson bila kutoa sababu ya kifo chake. Cecily Tyson alikuwa na mwanamke wa kwanza mweusi kuigiza katika sehemu kuu katika mchezo wa kuigiza wa TV hapa Marekani, East Side West Side, maarufu sana katika miaka ya 60. Pia alishinda tuzo Emmy mara mbili kwa utendaji wake wenye filamu enzi za haki za kiraia katika miaka e, huu ni mwaka elfu tisa mia sabini na nne itayo the autobiography of miss jane Pittman. Kwa kweli Cecili amekumbukwa na celebrity mbalimbali wa, mbali mbali wa Hollywood mwanasiasa akiwamo mwana celebrity Tyler Perry ambaye alifanya naye kazi pia, rais wa zamani Barack Obama miongoni mwa wengine na mke wa rais Obama Michelle wa rais wa zamani Obama Michelle ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter akisema, kilichonigusa kila wakati nilipokutana na Cecily e. Tyson ilikuwa si lazima nguvu yake ya kuwa nyota, ingawa hiyo ilionekana dhahiri vya kutosha, lakini zaidi ilikuwa binadamu wake. Kwa kuingia tu kwenye chumba, alikuwa na njia hii ya kuinua kila mtu karibu naye. Haya, kwingineko ni chama cha walimu nchini Kenya Kupert, kinaitaka serikali nchini humo kutoa mafunzo ya usalama kwa walimu kuwapa silaha ili waweze kufanya nini? Kujilinda. Hii taarifa imetolewa kutokana na kwamba e, maeneo ya kaskazini mashariki ya Kenya kumekuwa na matukio mengi e, ya kushambuliwa na kuuawa walimu. Kwa hiyo, katibu mkuu wa chama hicho Moses Nturima Nt Nt alikuwa akizungumza akisema kwamba hii silaha si tu kwa kuwaogopesha watu wanaoshambulia, lakini pia kuwapa hawa walimu hali ya kujiamini e, ili waweze kufanya kazi katika hayo mazingira hatarishi basi kufikia hapo nakamilisha hayo ni baadhi tu yanayotamba tunirudi kwako patrick nduwimana barabara kabisa kabla ya kukamilisha express tutupilie macho kwenye swali la leo na swali lenyewe ni hili je chanjo itakayotengenezwa na wanasayansi na madaktari nchini uganda unadhani nafaa nianze na huyu augustino r bundala yeye anasema sipo tayari na chanjo yoyote chanjo yangu mimi ni mungu basi tu huyu anaitwa kipama bungongoho kwiligwa Wamwalutole, Geita, Tanzania, anasema mimi nadhani chanjo ni chanjo, ili mradi tu iwe inaweza kukinga tena. Hii na imani itakuwa inafaa zaidi, maana itakuwa imetokana na mazingira ya Kiafrika. Grace Nsekanabo kutoka Kiwanja, Ruchuru, DRC, anasema mimi nazani kwamba chanjo hiyo haitafaa, kwa sababu ile ambayo imetengenezwa na nchi za wazungu haijafaa kwa kupambana na korona. Safi kabisa. Basi kwa upande wangu Patrick. Naye Moise lu anasema chanjo hiyo inaweza kufaa ikiwa madaktari na wanasayansi wanaohusika hawanyemelewi na wazungu, wanataka kuona Afrika wanafariki kama nzige. Haya, Maiga Mpasa anasema kwa Afrika inafaa ila kwa wazungu haifai, kwa sababu inawanyima fursa ya kuuza ya kwa Afrika. Mbamba Sudi anasema hii inaamini itafaa kwa sababu mitishamba ya hapa kwetu Afrika itakuwemo, lazima itakuwa ni dozi kamili. Kamata DJ anasema nikiwa hapa DRC nakubali kwamba imetengenezwa hapa Afrika. Nawashukuru sana VOA kwa taarifa hii. Nathan Nzurubara anasema hakuna chanjo hapo, lakini nawapa hongera kwa huo utamaduni wa kuweza kufanya vitu vya kuvumbua. Basi kwa upande wangu nimekamilisha. Endelea y kutuma maoni yako, msikilizaji, tutaangalia kwenye Facebook VOA Express. Nakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, Msimamizi alikuwa BMJ Mridhi, mwelekezi wetu Saida Hamdun. Hapa studio nimeshirikiana na Sunday Shomari. Mimi naitwa Patrick Nduimana. Sote kwa pamoja tuna waageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri weekend.