Jambo msikilizaji popote ulipo, zimegonga saa saba kamili hapa Washington. Karibu kwa habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni BMJ Mridhi. Umoja wa Mataifa pamoja na serikali mbali mbali kote duniani zimeelezea wasiwasi mkubwa kuhusu jeshi la Myanmar kuchukua udhibiti wa serikali ya nchi hiyo na kutoa wito wa kuachiliwa kwa viongozi wa kisiasa waliowekwa kizuizini. Taarifa iliyotolewa hii leo na msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ililaani hatua hiyo ya kuweka mamlaka ya bunge, serikali kuu na mahakama chini ya udhibiti wa jeshi na kusema kwamba kufanya hivyo ni pigo kubwa kwa msukumo wa mageuzi ya kidemokrasia nchini humo. Marekani ilikuwa kati ya nchi za kwanza kulaani tukio hilo. Umoja wa Ulaya, Uingereza, Australia na Singapore pia zimelaani hatua hiyo ya jeshi la Myanmar. Mapema leo jeshi hilo lilichukua udhibiti wa serikali na kutangaza hali ya dharura itakayodumu kwa kipindi cha mwaka mmoja kwa madai ya kutochukuliwa kwa hatua kufuatia tuhuma za wizi wa kura kwenye uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka jana. Tangazo hilo lilifuatiwa na lingine ambalo lilieleza kwamba uchaguzi utafanyika baada ya mwaka mmoja na jeshi hilo kukabidhi madaraka kwa yule atakayeshinda. Haya yalijiri saa chache tu baada ya kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi na maafisa wengine wa chama kinachotawala cha LDP kuwekwa kizuizini. Msemaji wa chama hicho Myo Nyunt alisema kuwa Rais Min Mint alikuwa kati ya waliokamatwa mapema leo, na ilitarajiwa kwamba bunge lingefanya mkutano wa kwanza tangu chama cha NLD kipate ushindi kwenye uchaguzi huo wa Novemba. Katika taarifa yake, Marekani ililaani hatua hiyo ya Myanmar na kutaka ibatilishwe. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema kwamba serikali ya rais Joe Biden inasimama na watu wa Myanmar. Watu wasiopungua 15 wameuawa wa nchini Somalia baada ya wanamgambo wa kundi la Al-Shabab kuvamia na kushambulia hoteli moja katika mji mkuu wa Mogadishu na kukabiliana na polisi hadi mapema leo. Kwa mujibu wa msemaji wa polisi, mlipuko wa bomu la kwenye gari la mjitoa mhanga jana jioni ulifuatiwa na makabiliano makali kati ya wanamgambo hao na maafisa wa usalama kwenye hoteli ya Afrika. Msemaji huyo wa polisi ameeleza kwamba wane kati ya waliouawa ni wanamgambo wa Al-Shabab na kwamba zaidi ya raia ishirini wa kawaida walijeruhiwa kwenye makabiliano hayo. Shambulizi hilo lilitokea kwenye sehemu yenye ulinzi mkali kando na barabara inayoelekea kwenye uwanja wa ndege wa Mogadishu na limejiri wakati ambapo wanasiasa wanaendelea na malumbano katika nchi hiyo kuhusu kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu. Aidha, limejiri kufuatia kuondoka kwa takriban maafisa mia saba wa jeshi la Marekani waliokuwa wanasaidia katika vita dhidi ya wanamgambo wa kundi hilo la Al-Shabab lililo na uhusiano na kundi la kigaidi la Alkaida. Sauti ya Amerika, VOA, leo imetimiza miaka 79 tangu kuanzishwa. Matangazo yake ya kwanza mwaka wa 1942 hayakuwa makubwa, yakiwa ya dakika 15 kwa masafa mafupi kwenda Ujerumani, kutoka katika studio moja ndogo mjini New York. Sasa matangazo ya VOA, shirika huru linalofadhiliwa na serikali ya Marekani, yanafikia zaidi ya watu milioni 280 kwa wiki moja kote duniani katika lugha zaidi ya 40. Serikali ya Tanzania kupitia wizara ya afya imesema kuwa haina mpango wa kupokea chanjo ya COVID-19 ambayo imekuwa ikiripotiwa kuwepo na kutumika katika mataifa mengine. Gazeti la Mwananchi nchini humo limeripoti kwamba Waziri wa Afya Dr. Dorothy Gwajima amesema madhumuni ya ufafanuzi huo ni juu ya maswali kadhaa ambayo amekuwa akiyapokea kutoka kwa wanahabari kuhusu kujikinga na magonjwa ya kuambukiza na yasiyo ya kuambukiza. Amesema serikali ya Tanzania kupitia wizara hiyo inazo taratibu za kufuatwa pale inapotaka kupokea bidhaa yoyote ya afya. Mwisho habari za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari, nakomea hapo ni mpisha mwenzangu Idi Ligongo akuletee mpango wa kwa undani. Mimi ni BMJ mridhi, tuonane tena unapomajaliwa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, basi tutaangalia harakati za chanjo kwa mataifa ya Afrika ya COVID-19, na sehemu ya pili tutaangalia siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mara baada ya waziri mkuu wake kujiuzulu juma lililopita. Ninaikukaribisha, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani. Wakati mataifa mengi yaliyoendelea yakijikusanyia chanjo ya COVID-19, mataifa ya Afrika yanajiandaa na kampeni zake za kupata chanjo hizo ambazo zinaelezwa kuwa na changamoto mbalimbali mbali kwa bara la Afrika. Mataifa ya Magharibi ambayo yana idadi kubwa ya, ya, ya wazee kama vile Ufaransa, Uingereza na Marekani tayari yameanza kutoa chanjo kwa kundi hilo la watu, huku mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus akiweka bayana kwamba ni muhimu kwa Afrika ikajipanga kupata chanjo hiyo. Changamoto ya haraka inayoonekana ni kupatikana kwa chanjo yenyewe. Mataifa tajiri yameshatoa oda ya chanjo kwa kiwango kikubwa kuliko mahitaji yake. Hili limeonywa na mkuu wa kituo cha udhibiti wa magonjwa kwa bara la Afrika John Nkengasong, pamoja na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa. Lakini habari njema ni kwamba Umoja wa Afrika umepata dozi milioni 270 za chanjo za kupambana dhidi ya uh, virusi vya Covid-19, ambazo zitasafirishwa kwa nchi za bara hilo. Dozi milioni 50 e, zitapatikana katika, katikati ya mwezi Aprili na Juni. Dawa hizo zitakazotumiwa na chanjo zimenunuliwa na Umoja wa Afrika kutoka maabara ya Pfizer AstraZeneca na Johnson Johnson. Chanjo hiyo siyo dawa pekee kwa bara la Afrika kukabiliana na Covid 19. Afrika pia itanufaika na mfumo wa Covax uliozunduliwa na shirika la afya duniani WHO na hatua zilizochukuliwa katika mataifa mbalimbali ya bara la Afrika. Hii ni ishara kubwa kutoka kwa umoja wa Afrika. Chanjo milioni 270 zitanunuliwa kutoka maabara ya Pfizer na AstraZeneca kati ya nyingine. Pamoja na hayo kituo cha kukabiliana na kudhibiti magonjwa ya Afrika CDC eh, juma liliyopita kilitangaza kupata do dozi nyingine milioni mia nne kwa ajili ya bara la Afrika kupitia taasisi ya serum ya India, kwa kuongeza dozi ya awali ya milioni mia mbili sabini iliyotangazwa awali na makampuni ya Pfizer AstraZeneca na Johnson Johnson, itafanya Afrika kupunguza mwanya mkubwa wa mahitaji ya dozi hiyo kwa watu wake walio bilioni 1.3 kwa bara zima la Afrika. Pamoja na kuwepo mipango hii, mataifa kadhaa ya Afrika yameshaanza mipango yake binafsi kuhakikisha inawapatia e wananchi wake chanjo ya Covid 19. Kwa mfano, Gine yenyewe imeshatoa oda ya dozi 55 kutoka kwa mtengenezaji wa Russia uh, Sputnik mwezi Desemba kwa ajili ya kuwapatia maafisa wa serikali. Mataifa mengine kama Kenya, Afrika Kusini, Moroko na Misri yenyewe yameamua kuwa na mkakati mwingine wa kukabiliana na kukubaliana na watengenezaji kupunguza bei kwa mabadilishano ya kufanyika kwa majaribio katika uh, nchi zao. Moroko yenyewe imejipatia uh, kipaumbele na kupewa na kipaumbele na makampuni hayo kwa kupata dozi milioni kumi kwa ushiriki kwake katika hatua ya tatu ya chanjo ya Sinopharm, ambapo inatarajia kuanza kutoa chanjo hiyo mwezi huu. Hii leo taarifa zinaeleza kwamba taifa la Mauritania lenyewe limeanza kutoa chanjo kwa watu wake, lakini moja ya changamoto inayosemekana ni miundo mbinu iliyopo Afrika. Chanjo za Pfizer Biotech na Moderna zinatumia teknolojia ya juu na zinahitaji kuhifadhiwa katika nyuzi joto kati ya sentigredi sabini na ishirini na hii inafanya kuwa ni changamoto kwa mataifa mengine ama sehemu za ndani za Afrika zisizo na miundombinu ya kufikisha eh. Hali hiyo vilevile, mtazamo wa baadhi ya watu wa Afrika inaelezwa kuwa ni moja changamoto nyingine, kwani wapo watu ambao tayari wameshaanza kupinga uwepo wa chanjo hiyo wakidai kwamba ni hulka za mataifa ya magharibi kuenda kufanya majaribio kwa mataifa ya Afrika na kuzuru watu wa huko. Nimezungumza na Dr. Timothy Sadera kuhusu hali halisi ya hili na kwanza nikataka kumuuliza nini ambacho anakiona, Afrika imefikia wapi, e, katika kupata chanjo yake na ipo tayari kinachoonekana ni kwamba bado mataifa ya Kiafrika hayajafikia kiwango cha kupata udhibiti wa kupata madawa haya, kwa sababu ya itikadi iliyokuwepo ya kwamba, uh, palikuwa na uoga. Kwa hivyo mataifa mengi bado yangali yana uoga ule. Na huu uoga unasababishwa na nini? Hasa hasa ulisababishwa na pale matamshi ya mwanzo mwanzo, pale ugonjwa ulipotambulika, wengi wakisema Afrika ni nchi ambayo hawana udhamini, hawana faida katika ulimwengu. Kwa hivyo matamshi kama yale, na kusema ya kwamba wakafanyia utafiti kama wale nguruwe mwitu ambao hawana manaka nake, hawana vile zile ventilators na matibabu sio ya hali ya juu kama nchi zilizoendelea. Kwa hivyo mambo kama yale yalikisia kwamba Afrika sio nchi yenye dhamana ama Waafrika sio watu. Kwa hivyo jambo lile likawa, pia kuna ule msukumo ya kwamba walikuwa wamelengwa kuangamiza Uh, kuangamiza kizazi katika nchi za Kiafrika, lakini kile ambacho kinaonekana mpake hivi sasa kama changamoto ya Afrika katika kupata hii chanjo ni nini? Maanake tumeshaona mataifa mengi ambayo yako tayari, uh, kwa mfano Kenya, Afrika Kusini, Rwanda, Mauritania imeanza kuchanja watu, lakini changamoto kubwa kwa, uh, ukiachilia mbali swala hili la kuwa na mtazamo uh, fulani, uh, nini ambacho unakiona kingine ni changamoto kwa Afrika kupata hii chanjo? Changamoto zenyewe zinatokana na nchi za magharibi, ambapo sasa hivi ugonjwa umeonekana kwamba umesambaa sana, na wengi wameangalia, viongozi wameangalia kuona kwamba hawangependa jambo kama lile liwafikia katika nchi zao. Ukiangalia kwa mfano uh, nchi ya Uingereza ambayo sasa hivi imekisiwa kuwa na watu wengi sana ambao wameribukiwa na jambo hili la pili, na pia kule Afrika Kusini ambapo siku ya leo Jumatatu ilikuwa ni siku ya shangilio kuona kwamba wanapata zile chanjo ama zile, lile furushi la kwanza la madawa linawasili pale uh, you know, South Africa. Kwa hivyo jambo lile, wana uhakika ya kwamba wataweza kupata hizi chanjo kama milioni moja hivi kutoka kwa AstraZeneca, ile kampuni ya kutoka India. Kuna swala ambalo limewasilishwa uh, na waziri wa Afrika ya Kusini, Cyril Ramaphosa kwamba mataifa mengi tajiri yamehodhi hizi chanjo, yamenunua chanjo nyingi eh, kwa kiwango ambacho ni zaidi ya idadi ya watu wao. Hili nalo unaliona kwamba ni changamoto nyingine kwa mataifa ya Afrika. Jambo hilo ni changamoto kwa kweli, kwa sababu jinsi ambavyo nimesema pale mwanzoni ni kwamba Uh, wengi wamekuwa na yale mashaka kuona kwa nini Afrika ikaoja nyuma ya mataifa mengine, na utaona ya kwamba jinsi ya Afrika inavyolengwa ni kwamba kama jambo halidhabiti ama uchumi wake haulengi katika mataifa ya magharibi, uh, jambo lile linatupiriwa mbali. Kwa hivyo, kwa mfano kama Afrika ya Kusini, wakati huyu bwana Ramafosa anapolalama ni kwa sababu ameona nchi nyingi zataka kujiendeleza kwanza, zifungie madawa hazidhibiti nchi zingine kama ni ama hazidhamini nchi zingine kama zina, zina faida. Kwa hivyo utaona kama vile anavyosema, asilimia sitini na saba ya watu katika nchi ile ya milioni uh, milioni sitini watakuwa wamepata chanjo hii kwa muda wa mwisho wa mwaka wa, lakini ukiangalia kama sasa, Marekani dawa nyingi za tengenezo zalengwa huku, lakini afrika hazilengwi kule. Kwa hivyo jambo hilo bado, uh, tukiangalia upande mwingine ni hali ya gharama, gharama kukabili Uh, chanjo hizo zote katika bara la Afrika ni pesa nyingi sana, na nchi zingine uh, haswa nchi nyingi hazina pesa kama zile zinazohitajika kwa mazingira yenyewe ya Afrika manake, Afrika imekuwa ikikabiliwa na mdororo wa uchumi e, kama ilivyo mataifa mengi ya ulimwenguni e, kile ambacho sasa kinaonekana kwamba hizi chanjo ni za kuzilipia. A, je, kuna uwezekano wa Afrika ikapata chanjo bora a, kama chanjo ambazo zinapatikana kwenye mataifa mengine? Manake mpaka hivi sasa kuna mataifa mengi ama makampuni mengi ambayo yameshajitokeza kutengeneza hizi chanjo. Uh, naona kwamba zitapatikana, lakini kwanza, ni lazima ninavyoona mimi mwenyewe ni kwamba lazima nchi za Afrika zitupilie mbali mtazamo wa nchi za Magharibi kama vile Marekani na nchi zingine, lakini sasa watazame wao wenyewe kutafuta misingi ya chanjo zao, maanake wakijitengenezea wenyewe na wakubaliwe kutumia dawa zilizopo, hata kama ni, ni, ni miti bilishamba ambayo inaweza kusababisha jambo kama hilo. Hilo jambo litaweza kuleta mfumo mpya, kwa sababu sasa ukitegemea za Magharibi ambapo wengi wamezikita basi itakuwa ni vigumu sana kwa nchi za Kiafrika kujitosheleza, lakini wata, watazidi kulazimishwa kuzinunua kutoka mbali, na ilhali Waafrika wenyewe wanaweza wakajitengenezea. Kwa hivyo naamini ya kwamba watu watakuwa na imani kubwa zile dawa zitakapokuwa zimetengenezewa Afrika yenyewe, ama nchi ambazo zaonekana haziulengi mkono wa kushoto, nchi za Kiafrika, kile ambacho unaweza kutueleza kwa tathmini yako, uh, daktari uh, unaamini kwamba Afrika iko tayari kwa hii chanjo? Kwa kweli, Afrika haipo tayari. Navyoona ni kwamba watu wengi wanaamini ya kwamba, kwanza, wanaimani ya kwamba Mungu anaweza kuwakinga. Jambo la pili ni kwamba Korona uh, corona, hii ilipotokea walikuwa wamesema ya kwamba Afrika itaangamizwa lakini imekuja kuwa kinyume. Kwa hivyo ile imani na maendelezo yake na watu kujidhibiti vizuri kuweza kuvalia barakoa. Asante sana Dakta Timothy Sadera kwa kutueleza hayo. Hayo yakiendelea, kwa upande wa Tanzania yenyewe imeweka wazi leo kwamba haina mpango kwa sasa kuagiza chanjo ya COVID 19 mpaka pale itakapojiridhisha. Waziri wa afya wa Tanzania Dkt Dorothy Gwajima amewaeleza wanahabari haya hii leo mjini Dodoma. Kwa sasa wizara haina mpango wa kupokea chanjo ya corona au COVID 19 inayoripotiwa kuwepo na kutumika kwenye mataifa mengine. Ifahamike kuwa Serikali kupitia wizara ya afya inazo taratibu zake za kufuata pale inapotaka kupokea bidhaa yoyote ya afya, na hufanyika baada ya serikali kujiridhisha. Hivyo kwa nia njema kabisa, ni hadi tujiridhishe na siyo vinginevyo. Naam, basi huyo ni waziri wa afya wa Tanzania Daktari Dorothy Gwajima akiweka bayana juu ya msimamo wa Tanzania juu ya chanjo ya COVID-19. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa ikizingatiwa kwamba wiki iliyopita waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Sylvestre Ilunga Ilunkamba alijiuzulu eh, ikiwa ni siku mbili baada ya wabunge kupiga kura ya kukosa imani naye. Hatua hii inampa nafasi rais wa taifa hilo Felix Chisekedi kuunda serikali mpya itakayoongozwa na waziri mkuu mpya ambaye atakuwa ni mshirika wake wa karibu baada ya kupata wingi wa wabunge. Msemaji wa rais Giscard kusema e, aliambia redio ya Ufaransa RFI kwamba Ilunga amefiki, alifikia hatua hiyo kwa kuheshimu uamuzi wa, wa wabunge e, na mazingira ya kisiasa nchini humo. Ilunga, mshirika wa karibu rais wa zamani Joseph Kabila, alitakiwa kujiuzulu kikatiba baada ya wabunge kukosa imani naye. Rais Chisekedi ambaye tayari ameshapata wingi wa wabunge bungeni ambao ni 391 kati ya 500. Sasa anasubiriwa kutangaza serikali mpya katika taifa hilo la Afrika uh, ya kati. Hayo yakiendelea uh, wadadisi wa masuala ya kisiasa nchini humo wanaeleza kwamba ni ishara kwamba ushawishi wa rais Felix Chisekedi utaongezeka, uh, licha ya kwamba uh, imeanza kuonekana kwamba kuna mdororo mkubwa katika uhusiano wake na rais mstaafu Joseph Kabila ambaye bado ana ushawishi katika taasisi mbalimbali mbali nyeti za taifa hilo kutaka kujua kile kinachoendelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nimezungumza na mwanahabari wetu Ausere Malivika. Ausere Malivika, hebu tueleze hali halisi ya hapo, nini kinaendelea? kile kinachoendelea hivi sasa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni hali ya vuta ni kuvute, kati ya upande wa rais wa zamani Joseph Kabila na upande wa rais wa sasa Felix Tshisekedi kufuatia hali ya kisiasa na maelewano madogo ambayo yanaendelea, na kama umetoka kuzungumza ni kwamba waziri mkuu Ilunga Ilungamba alijiuzulu Ijumaa iliyopita, uh, kufuatia shinikizo za, za kisiasa, na kwa sasa hakuna serikali kwa sababu waziri mkuu alijiuzulu pamoja na serikali yote, yani pamoja na, waz, na mawaziri uh, kulingana na katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waziri mkuu akijiuzulu, yani ni mawaziri wote ambao wanapoteza Uh, viti vyao na kwa sasa kinachoendelea ni watu kusubiri eh, kutangazwa kwa waziri mpya, na sasa hivi bado hajatangazwa, ndio kitu ambacho kinasubiriwa. Na wakati ambapo umenipigia simu ni kwamba sasa hivi kuna wabunge ambao wako bungeni sasa hivi, kunaendelea kampeni ya kuweza kuchagua spika mpya wa bunge, kwa sababu vilevile utakumbuka kwamba siku zilizopita alitimuliwa spika wa bunge Janini Mabunda, wakimshutumu kwamba ameshindwa kuliongoza bunge na hata kushindwa kumheshimu kumheshimia rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini kinachosubiriwa sasa ni wananchi kuona kwamba rais mwenyewe anatangaza kwa haraka waziri mkuu, ili shughuli za serikali ziweze kuendelea kama kawaida, hasa kutatua hili swala la usalama mashariki mwa Kongo, pamoja na swala la maendeleo vilevile vile tatizo la covid 19 na vilevile vile swala la wanafunzi ambao hawaende shuleni kutokana na virusi vya korona. Sasa malivika kile ambacho kinaelezwa sana ni uh, namna rais Chisekedi anaweza akateua na kutoweka mwanya wa kutokea kama haya ambayo uh, yamekusha tokea. Kile ambacho anatarajiwa uh, kukifanya hasa ni nini, na pengine jina la nani ambalo linatarajiwa kutolewa ama kutangazwa kama waziri mkuu mpya ajaye wa DRC? Uh, sasa hapo ndio kuna uh, tatizo kubwa ambalo linaendelea, kwa sababu kuna kwanza, kuna vyama ambavyo vinamuunga mkono gavana wa zamani Mwezi Katumbi, kuna vyama vinavyomuunga mkono Mbusa Nyamwisi, akina Jean Pierre Bemba na wote walikuwa na wabunge wao, ndio walishawishi, kila mtu alishawishi wabunge wa chama chake ili waweze ku, ku, kuenda kwenye uchaguzi kufanya mwito usiokuwa na imani kwa waziri mkuu alafu kwa sasa imekuwa e, upande fulani unasema kwamba ni wao ndio walipana wa, wa, wali wabunge wengi ili waziri mkuu aweze kuondolewa. Ndio imekuwa sasa tatizo kubwa kwa, kwa, kwa rais kuweza kutangaza waziri mkuu, kwa sababu atazame ni watu gani wamemsaidia katika huu mchakato mzima wa kumwondoa waziri mkuu. Lakini serikali ya Ubelgiji ilikuwa imetangaza kwamba inaomba rais wa Kongo kutangaza kwa haraka waziri mkuu ili serikali isisimame na kusikuwe na matatizo uh, katika uongozi wa serikali. Kwa hiyo sasa, uh, katika wiki hii ambayo tunayo, watu wanasema kwamba huenda waziri mkuu akatangazwa, na yeye mwenyewe kuanja kutangaza mawaziri ambao wataweza ku- kuongoza serikali yake kile ambacho unaweza kutueleza uh, hali halisi ya kisiasa ikoje? Hasa kwa maana tunafahamu rais Chisekedi na rais mstaafu Joseph Kabila wamekuwa kama vile hawako katika uh, hali nzuri ya kisiasa. Hali ya kisiasa afadhali leo, lakini wiki iliyopita ni kwamba kulikuwa na hali ya wasiwasi kubwa, watu wengine wakizani pengine huenda kukatokea mapigano, wengine wakisema huenda kukatokea uwasi fulani kwa sababu Uh, rais wa zamani ana wafuasi wengi na yeye ndi ana mamlaka kwenye jeshi polisi. Sasa huyu rais wa sasa na matatizo kidogo, ambayo kwa kweli hajakuwa na mkono uh, wa kushikamana na na jeshi. Ndio watu walikuwa wakizani pengine huu mvutano wa kisiasa unaweza kuzusha vurugu, lakini wakati ambapo tunazunguza ni kwamba inaonekana kumeanja tulia, kwa sababu sasa vita vinavyoendelea ni vya kisiasa malifika. Sasa labda ungetueleza kwa waziri mkuu ambaye ajaye Unadhani uwanja wake wa utawala utakuwa vipi? Atakuwa na ushawishi gani? Ataweza kutawala ama kuwa na a, kufanya kazi zake katika hali iliyo rahisi ama kuna vizingiti na vizuizi vingi mbele yake? Waziri mkuu ambaye atatangazwa sasa hivi ni kwamba ni mtu ambaye atakuwa karibu na rais wa sasa, na ndio kitu alikuwa akitafuta akisema kwamba yule waziri mkuu aliyeondolewa yeye alikuwa akipata amri kutoka kwa rais wa zamani. Yaani ilikuwa vigumu rais Felix Tshisekedi majukumu yake yatekelezwe na waziri mkuu. Ndio sababu aliamua kwamba huyu waziri mkuu aondolewe, na huyu waziri atakayekuja ni lazima akubali kushirikiana na na rais, kwa sababu katiba ya Kongo inasema ni waziri mkuu ndiye mkuu wa serikali. Na hali halisi ambavyo ipo sasa hivi kwa wananchi, wanapokea vipi ama wamejiandaa vipi kwa uh, swala hili? Japokuwa Kongo ni kubwa, imegawanyika na watu wanafanya shughuli mbalimbali, wengine wanafuatilia siasa, wengine hawafuatilii, lakini homa uh, ikoje, angalau watakwa hilo eneo ambalo upo hapo, mashariki uh, wa Kongo uh, kwa sasa, kama vile nilitoka kuzungumzia ni kwamba hali ilikuwa ni ya wasiwasi, lakini tangu amejiuzulu waziri mkuu, wasiwasi imekwisha, kwa sababu waziri mkuu mwenyewe alianza kupita kwenye vyombo vya habari kusema kwamba hawezi kujiuzulu kufuatia amri ya rais lakini ikawashangaza watu kuona kwamba mwenyewe wakajiuzulu. Alafu tangu wamejiuzulu, watu wanadhani pengine eh, hali inatulia, na kinachoendelea sasa ni kuona serikali ama waziri mkuu atakayetangazwa aweze kujali maslahi ya wananchi. Wanasema kwamba serikali nyingi ambazo zimewekwa Kongo, kila mtu amekuwa akijali vyama vyake vya kisiasa na familia yake kuliko kutazama wananchi wote kwa jumla. Ndio wanataka kwamba rais atazame ni nani atakayeweza kutumika kwa maslahi ya wananchi, kwa sababu wanasiasa wengi hapa wamekuwa wakienda kwenye kiti ni niku, kuiba tu pesa za serikali, kujenga nyumba, kununua magari, wengine ndege. Sasa hiyo wanataka hiyo, ni lazima hicho kitu Kongo ibadilike, kwa sababu tangu mnya, tangu koloni Kongo haijapata viongozi wa serikali ambao wanatumikia wananchi, alafu ndio sababu wananchi wa Kongo wanataka huyu waziri mkuu atakayekuwepo kusaidiana na Felix Tshisekedi wajaribu kuonesha wananchi matunda ya Kongo na Kongo ni nini na umuhimu wake. Hicho ndio matarajio makubwa kutoka kwa wananchi na kwa hali halisi sasa hivi ya uh, uh, rais mwenyewe eh, Tshisekedi uh, ama tukimzungumzia vile vile raisi Joseph Kabila eh, mstaafu huyu wao wawili kwa kile ambacho kinaendelea, nini ambacho wananchi wanatarajia kusikia ama kuona wakikifanya? Uh, kawaida ni kwamba rais wa zamani mstaafu Joseph Kabila kwanje hana tabia za kuzungumza na watu, inakuwa vigumu kufahamu yeye anafikiria nini. Hadi sasa Kabila hajazungumza lolote, alikuwa katika mji wa Kinshasa, kwa sababu kwa sasa yuko katika mji wa Lubumbashi ambako yuko likizo na hazungumze chochote, na kinachoendelea kwa upande kwa rais wa sasa ni yale mazungumzo katikati ya wanasiasa kutafuta waziri mkuu atatoka upande gani na kazi yake itakuwa nini. Ndio kitu ambacho kinaendelea hivi sasa. Shukran ya Austria Malivika kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.