Kumekucha Afrika. Hii ni kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi saa za Afrika Mashariki, na saa 11 saa za Afrika ya Kati jina langu haris mkamau na mimi hapa anaitwa mkamiti kibayasi leo ni alhamis februari 4 mwaka huu wa 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu vilevile tunasikika kupitia eneo la afrika mashariki ikiwemo mitume redio 89.7 fm kitale kenya bila kusahau mtandao wetu wa voaswahili.com Leo kwenye Kumikucha Afrika tuna taarifa za kupatikana kwa spika mpya wa bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na naibu wake kufuatia uchaguzi uliofanyika usiku wa kuamkia leo. Je, baadhi ya wa wajumbe wanasema nini kimepelekea hatua hiyo? Tunafanya wabajiriku juu ya kusaidia hii nchi unaiwa bandugu wetu wenye walikuwa mbele ya Asamble National. Na katika taarifa nyingine leo ikiwa ni siku ya ya saratani saratani duniani, tutasikia kutoka kwa mtaalam wa masuala ya saratani nchini Tanzania husiana na juhudi zinazofanywa katika kuielimisha jamii juu ya kukabiliana na tatizo la saratani. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Joe Biden amerudia tena nia yake ya kutuma msaada wa dola elfu moja na mia nne kwa mamilioni ya Wamarekani watu wazima ili kuinua uchumi wa nchi ulioharibika kutokana na janga la virusi vya korona. Lakini anasema anakaribisha maoni kufuatia madai ya Warepublican kuongeza masharti juu ya nani atapata fedha hizo, akitoa hotuba kwa wabunge wa Democratic katika Baraza la Wawakilishi na baadaye kwenye mkutano wa kundi la maseneta wa Democratic rais Biden alitoa wito kupitishwa haraka pendekezo lake la mfuko wa uheni ya msaada wa dola trilioni moja nukta tisa za virusi vya korona ambao unajumuisha hundi, akiweka kando wito uliotolewa na baadhi ya maseneta wa Republican kwa mpango mdogo zaidi wa dola bilioni mia sita na kumi na nane Rais Biden amewaambia wabunge kwamba yupo tayari kuweka kikomo cha mapato ya chini juu ya nani atapata hundi ya dola elfu moja na mia nne lakini sio kupunguza ukubwa wa malipo, sambamba na malipo ya dola mia sita yaliyoidhinishwa na rais wa zamani Donald Trump mwezi Disemba. Msaada wa dola elfu mbili kwa pamoja utakuwa sawa na ahadi ya Biden aliyotoa wakati wa kampeni yake ya ushindi kwa White House hapo mwaka jana. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kiwango cha ukiukaji mbaya uliofanywa dhidi ya watoto nchini Sudani Kusini kimepungua kwa kiasi kikubwa tangu makubaliano ya amani yalipotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na nane lakini ukiukaji unaendelea kutokea. Ripoti hiyo inasema Umoja wa Mataifa ulithibitisha ukiukaji mbaya ulioathiri watoto mia sita kumi na nane nchi nzima kati ya julai mwaka elfu mbili kumi na nane na juni mwaka elfu mbili na ishirini huku jimbo la central equatoria linashuhudia idadi kubwa ya waathirika kwa upande mwingine katika kipindi kati ya oktoba elfu mbili kumi na nne na juni elfu mbili kumi na nane umoja wa mataifa ulithibitisha ukiukaji mkubwa dhidi ya watoto zaidi ya elfu tisa na mia mbili huko Sudani Kusini. Ukiukaji huo unajumuisha kuajiri makundi yenye silaha, kuua na kujeruhi, unyenyesaji wa kijinsia, ikiwa ni pamoja na ubakaji, utekaji nyara, mashambulizi kadhaa kwenye shule na hospitali pamoja na kukataliwa fursa za huduma ya kibinadamu. Majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wanatazamiwa kutoa hukumu Alhamis katika kesi dhidi ya Dominic Ongwen, aliyewahi kuwa mpiganaji mtoto na baadaye kamanda kwenye kundi la uasi la Lords Resistance Army LRA la Uganda, ambalo ni maarufu kwa kufanya ukatili mkubwa ukiwemo utumwa wa kingono kwa wanawake. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Ongwen mwenye umri wa miaka 45, na anayekabiliwa na, na mashtaka sabini ya uhalifu wa kivita, huenda akapewa kifungo cha maisha jela, iwapo atapatikana na hatia, kulingana na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lenye makao yake mjini New York. Kesi hiyo ni ya kwanza inayoshughulikia ukatili uliotekelezwa na kundi la LRA. Mawakili wake wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo waliambia majaji kuwa ni vigumu kutoa hukumu kwa Ongwen kwa kuwa aliingia kwenye mapigano wakati akiwa angali mtoto, licha ya kuwa anatuhumiwa kutekeleza ukatili, na kwa hivyo wameomba kuachiliwa kwake. Wakati likiongozwa na Joseph Kony, LRA iliwaangaisha Waganda kwa karibu miongo miwili wakati likikabiliana na serikali ya Rais Yoweri Museveni ikiwa na makao yake kwenye misitu ya kaskazini mwa nchi ambayo inapakana na Sudan Kusini, DRC na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kesi dhidi ya Ongwen inaangazia miaka kati ya 2002 na 2005 ambapo wapiganaji wa LRA wanadaiwa kufanya ukatili, ukiwemo mauaji, ubakaji, utumwa wa kingono, ndoa za kulazimishwa, mateso, pamoja na kutumia watoto wa chini ya miaka 15 kwenye vita. Baada ya kuchukua nyara na LRA akiwa mtoto, Ongwen alipanda madaraka hadi kufikia kiwango cha kamanda wa kikosi cha kwanza kilichokuwa na hadi wapiganaji mia nane tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano amekuwa kizuizini na kesi yake iliyochukua miaka mitatu na nusu ilimalizika machi mwaka uliopita lililobaki sasa ni hukumu ya mwisho kutoka icc ambayo inatarajiwa kutolewa leo alhamisi Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa Alhamis kuelezea mtazamo wake wa sera za kigeni wakati wa hotuba yake ya kwanza kwenye Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ingawa matamshi yake huenda yasiainishe njia mpya ya Marekani kwa wapinzani wa kigeni ikiwemo China, Korea Kaskazini, Rusia na Iran, lakini rais Biden anatarajiwa kuelezea mtazamo wake katika kuongeza ufikiaji kwa washirika ili kukabiliana na changamoto za ulimwengu. Msemaji wa White House Jen Psaki anasema Jumatano wakati wa mkutano na wanahabari kwamba Biden atazungumza kwa upana lakini hatotoa maelezo maalum juu ya sera za kigeni. Saki amesema rais Biden anaamini kuwa Marekani lazima ifanye kazi kwa karibu na washirika wake juu ya China. Marekani inapaswa kuongeza tarehe ya mwisho ya Mei mosi ya kuondoa wanajeshi wake wote kutoka Afghanistan na kupunguza vikosi kulingana na maendeleo katika mazungumzo ya amani pamoja na Taliban katika kupunguza ghasia zinazoendeshwa na Al Qaida, ripoti ya pamoja kwa Congress imeeleza Jumatano. Washington haipaswi kuachana na mchakato wa amani wa Afghanistan, ripoti hiyo imesema, lakini masharti ya kufanikiwa kwake hayatatimizwa ifikapo tarehe ya mwisho ya Mei mosi iliyowekwa katika makubaliano ya Marekani na Taliban mwaka elfu mbili na ishirini. Kuondoa wanajeshi wote wa Marekani kunaweza kusababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe, kudhoofisha eneo hilo na kufufua tishio la Alqaida. Marekani haipaswi kutoa tu ushindi kwa Taliban, imesema ripoti ya kundi la utafiti nchini Afghanistan, likionyesha kukosoa kwamba utawala wa Trump ulikubaliana sana na waasi kwa nia ya kumaliza vita vya muda mrefu kwa Marekani. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya ki ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele ni kule jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambako hatimaye bunge mjini kinshasa limepata viongozi wapya baada ya uchaguzi uliofanyika usiku wa kuamkia leo ambako christophe mboso mkondia pwanga ndiye amechaguliwa kuwa spika akifuatiwa na jean mark kabundi kama naibu wake miongoni mwa wajumbe wengine ikionekana kuwa hatua kubwa kuelekea uthabiti wa utawala wa Rais Felix Chisekedi. Austel Malivika anatuarifu zaidi. Bunga, bunga, bunga. Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limepata viongozi wapya baada ya uchaguzi uliofanyika usiku wa leo bungeni mjini Kinjasa ambako wabunge 488 wameshiriki uchaguzi na kupiga kura kuchagua Christophe Mbosho Ngodya pwanga kama spika wa bunge kwa miaka mitatu, akisaidiwa naye Jean-Marc Kabund akabund kutoka chama cha UDPS. Mheshimiwa Bindu ni kutoka chama cha UDPS akiwa bungeni. Eh, bala vyenye vanaingia sasa ku kazi ya kusaidia pepla kongole iko eh, juu ya kutumika tupata eh, namuna kongoa iendelee. Kongo, enda mbele pakongole, vi kuna maproblem za mingi sana enye diro ya kwanja haikufanya tete. Pourquoi eh, ba député balifanya revolution ndani ya, ya parlement. Lakini hata hivyo nimezungumza naye Janet Kavira Mapera, mbunge wa Lubero, akiwa bungeni ni kwa njia ya uchaguzi. Apasaii chaguzi inataka kuisha, wanaangalia wanahesabia sauti za wengine watu, lakini bunge imeisha kujua mwenye ataongoza kwa cina ya mbusu kuja par quoi ba natumiki andio ba mot d'ordre ya ba, ba chef ba parti politique ya bo na ba autorité morale ila hizi sajia hii nitataki dogo ilikuwa jua kudefendra maintérêt ya ba individu. Utafahamu kwamba Mbosho Panga aliahidi wananchi kwamba atapiganisha rushwa katika serikali, usawa kati ya watu wote na vile kupiganisha haki za binadamu pamoja na kuhakikisha kwamba usalama unapatikana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia sheria ambazo zitaweza ku Tete wa bungeni Shadrack Baitura mbunge wa Beni anasema kwamba kinachofanyika bungeni ni mapinduzi ya kisiasa. Tuko ndani ya mapinduzi na wazi hiyo kazi itaweza kusaidia tuweze kufanya siasa namna ingine na kuweza kutia mwananchi ndani ya mambo hizi, tunafanya siasa ikuwe ndani ya assamble nasionale, ikuwe ndani ya sena, ikuwe kwa makuruze tribunau, ikuwe nameme kwa jeshi. Nafaa mapenduzi aafrika kwenye jeshi, kugeuza watu na kugeuza mambo kwa vizuri, fasi yote sisi kwa ujumla tuweze kufanya kazi. Mabadiliko hayo yanafanyika kufuatia mzozo kati ya FCC ya rais wa zamani Joseph Kabila na kashi ya rais wa sasa Felix Tshisekedi. Oser Malivika, Kumekucha Afrika Goma. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea na habari za dunia. Zaidi ya Peace Corps wa zamani 350 na wanaojitolea pamoja na mabalozi watatu wa zamani wa Marekani wamewaandikia wawakilishi wa, wa, wa bunge la Marekani wakiwasihi walaani ghasia katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia, wakionya kuwa wakati mapigano yanaonekana kutulia, tuna uhakika kwamba vita vitaendelea kwa kiwango kikubwa zaidi. Barua hiyo imeshuhudiwa na shirika la habari la Associated Press AP. Pia inawaomba wabunge hao kushinikiza misaada ya kibinadamu kwenda maeneo yote ya Tigrei na kuomba Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi na utetezi kwa vyombo vya habari kupata fursa kufika kwenye eneo hilo ili kuandika habari za ukiukaji wa haki za binadamu. Wakati mapigano yanaingia mwezi wake wa nne, shinikizo kama hilo la kimataifa linapaswa kuongezeka. Watoa wa huduma ya mtandao nchini Myanmar ikiwemo kampuni ya mawasiliano ya MPT inayomilikiwa na serikali nchini humo wamezuiwa fursa ya huduma zinazomilikiwa na kampuni ya Facebook siku ya Alhamisi kwa saa za huko, siku kadhaa baada ya viongozi wa jeshi kuchukua madaraka katika njia ya mapinduzi. Barua iliyochapishwa mtandaoni na wizara ya mawasiliano na habari imesema Facebook itazuiwa huduma zake hadi Februari saba nchini humo kwa ajili ya kuweka hali ya utulivu. Baadhi ya watumiaji huko Myanmar wanaripoti hawakuweza kupata fursa kadhaa za huduma zinazotolewa na Facebook. Kundi linalofuatilia masuala ya mtandao la NetBlocks linathibitisha kampuni ya mawasiliano ya MPT inayomilikiwa na serikali nchini humo ambayo inasema ina watumiaji milioni 23 ilizuia Facebook pamoja na huduma nyingine kama vile Messenger, Instagram na WhatsApp. Kampuni ya Telenor ASA ya Norway ilisema iliizuia Facebook tu kufuatia agizo hilo. Msemaji wa Facebook Andy Stone anakiri kuwepo hitilafu hizo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa u Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi leo ulimwengu unaadhimisha siku ya saratani duniani kukiwa na kampeni katika maeneo mbalimbali za kuelimisha kuhusu ugonjwa wa saratani. Mwenzangu Miri Mgawi amezungumza na mtaalamu wa masuala ya saratani kwenye hospitali ya taifa ya Muhimbili katika mkoa wa Dar es Salaam, Tanzania, Daktari Heri Tungaraza. Kwanza amemuuliza kiwango cha saratani kimefikia wapi nchini humo. Wamejua kwa miaka iliyopita magonjwa ambayo ya mkizi yamekuwa yakiongezeka sana, uh, si duniani uh, tu, lakini sanasana sana kwa bara letu la Afrika na husisani hapa Afrika Mashariki, na saratani kama saratani ni sehemu ya magonjwa ambayo ya mkizi na mgeagono mkubwa sana ambao unazidi kukua uh, siku hadi siku. Kwa hiyo bado ni tatizo kubwa sana katika magonjwa. Bado tunaona kwamba ma-magonjwa ambayo hayaambukizi ambayo yanaambukiza kama tuberkulosis bado yanaongoza kwa ka, lakini kasi ya ukuaji wa magonjwa ambayo yaambukizi sana sana saratani inazidi kuongezeka siku hadi siku. Kwa hiyo tatizo ni kubwa sana na maadhimisho haya ambayo tunayashuhudia kwa, kwa dunia nzima na ninaamini kwamba Tanzania pia inaadhimisha, sijui yana umuhimu gani katika jamii? Umuhimu ni mkubwa sana, kwa sababu kama nilivyosema awali, tatizo linakuwa. Kwa hiyo siku kama ya leo ya saratani duniani, ambayo kwa kipindi ya mwaka huu ambayo ka miaka mingi iliyopita, kwa Kiingereza tunasema I am, I will, maana yake ni kwamba tunajaribu kumwambia kila mtu ana nafasi kwenye kutatua hili tatizo au changamoto. Kwa siku ya leo mwimu wake haswa nikukumbushana kwamba wewe hapa ulipo una nafasi ya kufanya. Uliza basi kwamba kuna mikakati ambayo imewekwa ni ipi basi natakiwa kuchukua ili kukabiliana na saratani ama kuhakikisha kwamba pengine najizuia na, na saratani. Ufahamu kuongezeka. Ina maana watu watajua jinsi gani ya kujikinga na nini ya kufanya kama pale watapatikana na wao. Sehemu nyingine ni kuendelea siku zote kuhimiza serikali kuongeza vifaa, kuongeza wataalam, lakini pia ukati si serikali, kwa sababu tunajua serikali wezi kuifanya jambo, lakini watu wengine wanaita shareholders, watu wa sekta binafsi, watu wenye uwezo kuhakikisha kwamba wenyewe wanaingia kwenye hili vita. Juhudi gani inafanyika na wataalamu wa afya kuhakikisha kwamba inapeleka ujumbe wa saratani katika maeneo ya mbali, hasa vijijini. Benki ya Afrika Mashariki wakati fedha kutoka Dar es Salaam kutoa elimu a kama tutakuwa na uwezo wewe ni daktari bingwa wa saratani na umekutana na wagonjwa wengi bila shaka. Je, kwa tathmini yako ya haraka haraka, unafikiri wagonjwa waliokutana nao wanaweza kuku, kukupa ufahamu kwamba pengine labda jamii ya Tanzania wana uelewa wa kujitathmini wenyewe nyumbani kujua kama nimeshaathirika ama hapana kabla hajafika kwa daktari? Kwa mwaga, hata ni Daktari Heri Tungaraza mtaalam wa maswala ya saratani kutoka hospitali ya taifa ya Muhimbili nchini Tanzania. <muchanilisimu> Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Msaada wa kusaidia nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki kunufaika na rasilimali ya mifugo unatarajiwa kuwasilishwa katika bunge la jumuiya hiyo linalotarajiwa kuanza vikao vyake hivi karibuni. Asiraji Mvungi anatuarifu zaidi kutoka Arusha, Tanzania. Hatua hiyo inatajwa kuwa moja ya mikakati ya kusaidia kuimarisha uchumi wa nchi hizo zilizokuwa zinategemea utalii kwa kiasi kikubwa, ambao kwa sasa umeathiriwa na janga la Korona. Mchakato huo tayari umeshaanza, ambapo kwa mujibu wa katibu wa bunge la jumuia Afrika Mashariki Charles Kadonya, hiyo ni moja ya ajenda zinazotarajiwa kuwasilishwa kwenye bunge la jumuia hiyo linalotarajiwa kuanza hivi karibuni. Kuna mswada vile vilevile eh, muhimu sana ambao unahusu maswala ya mifugo eh, katika jumuia ambao utasomwa kwa mara ya kwanza eh, na nadhani eh, mswada huu eh, utakapofanikiwa kupita eh, utakuwa ni mkombozi mkubwa E, katika maendeleo ya mifugo katika uh, nchi zetu wanachama. Kama unavyojua, e, e, e, nchi wanachama wa jumuiya Afrika Mashariki e, wana mifugo mingi sana. Aidha, katibu huyo amebainisha kuwa maandalizi ya kikao hicho cha bunge yanaendelea na kwamba pia inatarajiwa kujadili masuala mengine ya kiwemo ya usalama katika nchi wanachama na pia tathmini ya uchaguzi zilizofanyika katika baadhi ya nchi hizo. Akinziwe. E, masuala ya uangalizi e, e, wachaguzi e, mbali mbalimbali e, ambazo zimekuwa zikifanyika katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa Kadonya, pia suala la afya na janga la corona linatarajiwa kujadiliwa sambamba na hatua iliyofikiwa kukabiliana na janga hilo, na amesisitiza kuwa vikao vya bunge hilo vitaendelea kufanyika kwa njia ya mtandao bado haujabadilika kwa sababu kama ambavyo unavyojua ni kwamba hali ya maambukizi e, ya korona e, katika ukanda wetu na dunia kwa ujumla e, bado haijaisha e, na sehemu zingine za dunia a, kama unavyosikia e, ni kwamba yanaongezeka. Kwa hiyo vikao vya bunge bado vinaendelea e, kufanyika kwa njia ya mtandao. Hatua ya kuanza kwa mchakato wa kuimarisha sekta ya mifugo kwa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, ambazo ni miongoni mwa zinazoendelea kuathiriwa na janga la korona, ikifanikiwa itaweza kusaidia kwa kiasi kikubwa, kutokana na asilimia kubwa ya uchumi wa nchi hizo kutegemea sekta ya utalii, ambayo ni miongoni mwa zinazoendelea kuathiriwa na janga la korona. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asiraji Mvungi. Kabla ya kutamatisha matangazo yetu hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. Rais wa Marekani Joe Biden amerudia tena nia yake ya kutuma msaada wa dola elfu moja na mia nne kwa mamilioni ya Wamarekani watu wazima ili kuinua uchumi wa nchi ulioharibika kutokana na janga la virusi vya korona lakini anasema anakaribisha maoni kufuatia madai ya wa Republican kuongeza masharti juu ya nani atapata fedha hizo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kiwango cha ukiukaji mbaya uliofanywa dhidi ya watoto nchini Sudani Kusini kimepungua kwa kiasi kikubwa tangu makubaliano ya amani yalipotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na nane lakini ukiukaji unaendelea kutokea. Majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wanatazamiwa kutoa hukumu Alhamis katika kesi dhidi ya Dominic Ongwen, aliyewahi kuwa mpiganaji mtoto na baadaye kamanda kwenye kundi la uasi la Lords Resistance Army LRA la Uganda, ambalo ni maarufu kwa kufanya ukatili mkubwa, ukiwemo utumwa wa kingono kwa wanawake. Rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa Alhamis kuelezea mtazamo wake wa sera za kigeni wakati wa hotuba yake ya kwanza kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani, ingawa matamshi yake huenda yasiainishe njia mpya ya Marekani kwa wapinzani wa kigeni ikiwemo China, Korea Kaskazini, Russia na Iran. Marekani inapaswa kuongeza tarehe ya mwisho ya Mei Mosi ya kuondoa wanajeshi wake wote kutoka Afghanistan na kupunguza vikosi kulingana na maendeleo katika mazungumzo ya amani pamoja na Taliban katika kupunguza ghasia zinazoendeshwa na Al Qaida. Ripoti ya pamoja kwa Kongress imeeleza Jumatano. Zaidi ya Peace Corps wa zamani mia tatu na hamsini wanaojitolea pamoja na mabalozi watatu wa zamani wa Marekani wamewaandikia wawakilishi wa, wa, wa bunge la Marekani wakiwasihi walaani ghasia katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia, wakionya kuwa wakati mapigano yanaonekana kutulia, tuna uhakika kwamba vita vitaendelea kwa kiwango kikubwa zaidi. Hapo basi ndipo tunafika mwisho wa matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha msimamizi mwa moyo Hamza, producer Sidi Shubahiro, jina langu Harrison Kamau na tumeshirikiana naye mkamiti kibayasi kuwa na Alhamisi yenye baraka. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Miongoni mwa hatua zake za mwanzo toka ingie madarakani, rais Joe Biden amependekeza kuongezwa muda wa miaka mitano kwa mkataba wa New Start, makubaliano ya kudhibiti silaha za nyuklia yaliyosalia baina ya Marekani na Rusia. Mkataba huo utamalizika muda wake hapo Februari tano. Katika mazungumzo yao ya awali kwa njia ya simu, rais Biden na rais wa Russia Vladimir Putin walijadili kuhusu mataifa yao kuwa tayari kuongeza muda wa mkataba wa New Start na wakakubaliana timu zao kufanya kazi kwa haraka kumaliza shauri la kuongezwa muda wa mkataba wa New Start ifikapo Februari tano, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na White House ya maandishi kuhusu mazungumzo ya simu ya viongozi hao siku moja baada ya marais hao kuzungumza. Mabaraza yote katika bunge la Rusia yaliyopitisha kwa pamoja kuongeza muda wa mkataba huo kwa miaka mitano. Mkataba wa New Start ulitiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na raisi wakati huo wa Marekani Barack Obama na rais wa Rusia Dmitry Medvedev. Unazizuia kila nchi kuwa na vichwa vya nyuklia zaidi ya 1550 na makombora yake 700 pamoja na mabomu ikijumuisha silaha 800 za ICBM na SLBM na mabomu yake. Vilevile inaruhusu vile ukaguzi wa hali ya juu wa mahala yanapotengenezwa kuhakikisha mkataba unazingatiwa. Msemaji wa White House Jen Psaki aliweka bayana katika mkutano na wanahabari kwamba New Start ni mkataba pekee uliosalia wa nguvu za nyuklia na Russia. Na ni suala ambalo linaleta uthabiti kwa mataifa yetu mawili. Msemaji wa Pentagon John Kirby amesema kwamba uzingatiwaji wa Russia wa mkataba wa New Start umetekeleza masilahi yetu kwa kiusalama vizuri na Wamarekani wapo salama na mkataba ulio madhubuti na kuongezewa muda kwa New Start Ameongeza kusema kwamba kuongezwa kwa muda wa mkataba unaodhibiti silaha nyingi za kimkakati za nyuklia mpaka mwaka elfu mbili na ishirini na sita unatoa fursa na nafasi kwa mataifa yetu mawili kuangalia namna nyingine ya kupambana kudhibiti silaha ambazo zitapunguza hatari kwa Marekani. Marekani inaendelea kuangalia kwa umakini kuhusu changamoto zinazotolewa na Russia. Hata hivyo uwezekano wa uthabiti wa silaha kukabiliana na kuongezeka kwa utoaji wa China wa silaha za nyuklia katika simu. Na Rais Putin, licha ya kuzungumzia kuongezwa muda kwa mkataba wa New START, Rais Biden aligusia hali ya Russia kuzorotesha uthabiti ikijumuisha Ukraine, vile vilevile kuingiliwa kwa mradi wa SolarWind ambao unahatarisha makampuni na idara za serikali ya Marekani, kuingiliwa kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini wa Marekani, ripoti za Rusia kuweka vikwazo kwa wanajeshi wa Marekani walioko Afghanistan na kupewa sumu kwa mwanaharakati wa Rusia Alexei Navalny. Rais Biden amewaeleza wanahabari kwamba ninaona kwa pamoja tunaweza kufanya kazi kwa maelewano chini ya masilahi ya nchi zetu, kama makubaliano ya New START, na kuweka wazi kwa Rusia kwamba tuna wasiwasi na tabia zao. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.