Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Mambo vipi? Popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa dakika 30 za matangazo ya habari, mijadala ya masuala ya kijamii na burudani. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo. Alhamisi safi, tarehe ni nne mwezi Februari mwaka alfu mbili na ishirini na moja ikiwa sasa hivi. Tunaelekea kwa hapa Kenya, ni miezi inakaribia miezi kumi ama mwaka mmoja tangu kujulikana kwa ugonjwa huu wa korona, na mambo yanazidi kubadilika naambao inabadilika kila mara, lakini pia mtindo wa kupima korona pia unaonekana unachukua mkondo mpya, lakini huo mkondo mpya ambao unachukua umeleta mjadala mkubwa sana katika maeneo mbalimbali mbali ya Kenya, hasa sana magharibi mwa Kenya. Wajua, wakati mwingi, uh, watu wao wanakuwa tu lile jambo linalotokea, lakini wajui kwamba kuna ugonjwa wa wanaume, lakini wanaume wanapenda sana kukimbia kimbia, lakini kuna ugonjwa unajulikana kama tezi dume, huwezi kupimwa na njia nyingine utajijazia. <laughs> Sina la kukujibu Amina, lakini miongoni mwa yale tumekuandalia katika Express ya leo ni kwamba kule Congo wamepata spika mpya. Malivika atakuwa anatuelezea zaidi. Tanzania kule kumetoka filamu ku ambayo imekwenda kutengenezewa kule Marekani. Ni habari njema sana kwa afrika Mashariki. Usikose pia, tuna burudani nzuri na mengi zaidi katika trending. Lakini kwanza tuanze na hizi. Bunge la taifa la demokrasia ya Kongo limeteua spika mpya kuchukua nafasi ya spika aliyoondolewa mamlakani Jeanine Mabunda mwezi jana. Bunge hilo pia liliteua wenyekiti wapya wa kamati mbalimbali za bunge. Hatua hii imeibua maoni mbalimbali kama Auster Malvika kutoka Goma kule Kongo. Ni baada ya uchaguzi wa viongozi wapya wa bunge hapo jana, ndipo wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waomba wabunge kuanzisha vikao na kuwaitisha bungeni wanasiasa wanaotumia vibaya pesa za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bila wananchi kufaidika, wananchi wakisema kubadilisha viongozi wa bunge inaweza kusaidia upande mmoja, na upande mwingine haiwezi kusaidia. Jerve Kitondi ni kutoka kundi la Lucha, wakaji wa Beni teritoare. hakuwa anatuangakia sepukwa tunasema A -a, na hawa watu ambao wamekuwa vote watu wa asamble nasional kama hawatumike na kama hawafe mili mwaye, sie batu ya lucha tutaalerte jiska seke vote vatoke. Hisia mseto zikijitokeza hapa na pale baada ya wabunge kutoroka upande wa FCC ya rais wa zamani Joseph Kabila na kujiunga na Inio Sacre pour la Nation ya rais wa sasa Felix Chisekedi. Unajua, wengi wenye walikuwa katika hiyo bunge ilikuwa wenye kama vibaraka vya rais Kabila, na walikuwa wakifanya tu mawazo ya viongozi vyao, hapana mawazo ya sheria. Sasa leo tunafikiria kama kunakuwa waongozi wapya wenyewe wanakuwa pale, nafikiria e, mawazo ya viongozi wao haitakuwa kwa umbele yao, lakini takuwa kutafuta namna moja ama ingine kuleta suluhisho kwa mambo ya kwetu wananchi wa Kongo. wakishutumu wanasiasa wakiwemo wabunge kuabudu wanadamu yani viongozi wao kuliko kushughulikia matatizo ya wananchi waliowachagua. Sisi mupya naona kabisa Kongo nzima yanje, kuona tu ngambo ya huku kwetu ndio kuko tabu zaidi na zaidi na zaidi, magonjwa, vifo, vita. Basi Mungu atunusuru atukubalie dua zetu popote tunamwombea atatukubalia insha Allah. Kongo kwa sasa inapitia vurugu ya kisiasa. Tangu Felix Tshisekedi alipotangaza kukata mkataba na rais wa zamani Joseph Kabila, akishutumu upande wake kumuzuia kutekeleza majukumu yake na ahadi aliyoahidia wananchi wa Kongo. Nafikiria wale viongozi vya sasa litafanya juu chini ili wananchi warizike kidogo na utawala ya viongozi wenye vitawekwa kupitia utawala wa presida eh, wa leo Felix kiche, Kisekedi wa Chilombo. Chisekedi ameunda chama chake binafsi ambacho kwa sasa kimekuwa na wingi wa bunge ambao atashirikiana nao katika miaka mitatu inayobaki. Baadhi ya wabunge nao wakisema kwamba wamechoshwa kuona viongozi kila mara wakiahidi bila kutekeleza. Oser Malivika, VOA Express, Goma. Shukran sana mwenzetu Malivika, ukiwa kule Congo, tukitumai kwamba unaendelea kujilinda na kuwa salama wakati unatutayarishia taarifa hizi. Kwingineko ni kwamba vijana watengeneza filamu kutoka Tanzania wameingia katika mtandao mkubwa wa filamu Amazon Prime pamoja na Vimeo na filamu yao inayoitwa Nothing Else ikiweka rekodi kwa filamu ya kwanza Tanzania kufika huko. Filamu hii itatoka tarehe 9 mwezi huu wa Februari, na leo tunazungumza na mwongozaji wa filamu hiyo, produsa na mwandishi, ambaye pia amewahi kujipatia ushindi wa tuzo mbili za best featured film pamoja na best directo kule Marekani, katika filamu nyingine aliyotengeneza kwa Kiswahili itwayo Sema. Mwongozaji huyu anaitwa Timothy Conrad ambaye kwa sasa yuko Marekani. Amezungumza na mwenzangu Sande Shomari na kwanza akamuuliza juu ya uchaguzi wa jina la filamu hiyo. Filamu zangu zote nyingine nje ya nothing else ni za Kiswahili na filamu inaitwa Leo na filamu inaitwa Sema, inaitwa Mubuni. Filamu nyingi sana majina yake ni ya Kiswahili kwa sababu tumekuwa tukizifanya Tanzania na stori yake Inazungumza watu wa Kiswahili, uweze kuipa jina movie jina ya Kiingereza kati watu wote wanazungumza Kiswahili na story inahusiana na mazingira ya Kiswahili au sio? So nothing else, ni filamu ambayo lugha yake ilotumika 95% ni Kiingereza. Alafu story inasema vijana wanaoishi Marekani is not like kama ni watu, uh, wametoka nje ya nchi. So kama mtu anaishi Marekani obviously story yake itamwambia huyu mtu anatakiwa kuzungumza Kiingereza. Automatic ndo maana wasanii wakaongea Kiingereza na filamu sasa ikaitwa kwa lugha ya Kiingereza kwa sababu, kwa namna moja ama nyingine, haikuwa na connection ya story ya Afrika au ya Tanzania, au sio? Lakini ndani yake, kwa sababu sisi ni wa Tanzania, tumeweka pati za msanii mmoja kati ya wasanii walioshiriki katika nothing else amekuwa ana chimbuko la Afrika. Kwa hiyo chimbuko la Afrika na hasa Tanzania, kwa hiyo akaongea lugha ya Kiswahili pia katika baadhi ya part. Kwa hiyo kwa kuongea lugha ya Kiswahili inafanya watu wajue Kiswahili kupitia Kiingereza chetu cha kwenye filamu ambayo tumezungumza. Kwa hiyo ni filamu ambayo ni halisi ya wasanii wa Tanzania, wa kila mtu aloshiriki ni Mtanzania, lakini tumetumia lugha ya Kiingereza kuweka mabadiliko kutokana na story yenyewe Mahali mlipokuwa kwenye filamu hii, nimeangalia e, kidogo kwenye trela e, tumeona ni sehemu ya ndani. Pengine filamu hii hasa ilikuwa inahusiana na usiana, kitu gani? na wewe labda unataka kuonyesha nini kwenye hii filamu? Hii filamu imefanyika ndani ya chumba kimoja peke yake, yani haijafanyika katika sehemu zingine. Ni chumba kimoja peke yake, ni chumba kidogo kimoja. Ni filamu ambayo inaelezea vijana wawili ambao wamejikuta ndani ya chumba kimoja, alafu eh, alafu hakuna hata mmoja anayejua amefika vipi kwenye hiko chumba. Ni miongoni mwa stori ambazo kidogo zinahitaji umakini katika kuzitazama, kwa sababu ni very interesting, lakini inahitaji ufikirie sana wamefika vipi kujaje, vitu kwa namna uh, hiyo. Na kwa hiyo stori inaeleza hawa vijana wawili, na nichotaka kuonyesha umundani ni kwamba tunaweza kufanya kitu cha ndani ya nyumba moja, ndani ya chumba kimoja, na bado kikawa ni kitu kizuri ambacho kitapendwa na watu. Jumbe hasa ni nini hapa tulichofundisha? Kwa ni kwamba ni stori, unajua, ni miongoni mwa stori za kufikirika, ni matukio ambayo yanafikirika, ni ya yani, tunatabiri future, tunatabiri manake tulizungumzia masuala ya korona huku ndani, tukasema hii korona ndani ya miaka kumi ijayo huenda kukatokea hali kama hii, dunia yote ikasambaratika, alafu kukabaki kachumba kamoja tu ndo ambako hawa watu wamejikuta. Kwa hiyo sasa wao wanapambana kutoka nje, lakini nje kumeshasambaratika kwao. Ni metafor story ambayo ukiileta katika dunia yetu ya sasa hivi inasema, nje kumechafuka sana na korona, nje kumeharibika na magonjwa mbalimbali, ni beta kukaa ndani umoume ulipo. Ndo maana hii uh, hii stori inasema i yaani uko nje hakuna kitu kingine. Ni mwongozaji filamu, hali kadhalika produser na mwandishi Timothy Conrad akizungumza na VOA kutoka jimbo la Maryland. Na bila shaka inaonekana kwamba bongo eh, movie sasa inachukua mkondo wa bongo flavor kwa sababu tumeona wasanii kama kina Diamond wakicheza eh, kimataifa, na sasa inaonekana filamu za Tanzania zinapanda ngazi kwa kasi, ama inategemea na yule ambaye ni produsa kama huyu Conrad? Hapana, ni kazi ikiwa iko nzuri inakubalika. mm -hmm. na ni pongezi kwao kwa kazi nzuri. mm -hmm. Unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya habari, burudani na mijadala ya kijamii. Unaweza kufuatilia taarifa zetu kwenye ukurasa wa www VOA Swahili com ama ukurasa wa VOA Swahili kwenye Facebook ama pia kwenye redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki. Sasa tunaungana naye Sunday Shomari, atupatie habari za dunia. Kamanda wa zamani wa Uganda Dominic Ongwen alikutwa na hatia hii leo Alhamisi kwa uhalifu wa vita na uhalifu mwingine dhidi ya ubinadamu, pamoja na mauaji, manyanyaso ya kingono, kuweka watoto, kuwatesa na wizi wa ngawira, katika uamuzi kwenye mahakama ya uhalifu ya kimataifa. Ongwen aliyewahi kwa kamanda katika jeshi la Lord's Resistance Army anakabiliwa na mashitaka sabini ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu na anaweza kupewa adhabu ya kifungo cha maisha gerezani. Majaji hatazungumzia hukumu siku ya leo Alhamisi. Hata hivyo, jaji anayesimamia kesi hiyo Betram Schmidt alisema ushahidi katika kesi ya Mwen ulionyesha kuwa uhalifu wa kijinsia ulikuwa wa kimfumo na kitaasisi chini ya amri yake, na katika sheria ya kwanza walimhukumu kwa uhalifu wa ujauzito wa kulazimisha. Upimaji umeanza nchini Uingereza hii leo Alhamisi ili kubaini ikiwa chanjo tofauti za COVID-19 zinaweza kutumiwa pamoja katika mfumo wa utoaji mara mbili. Watafiti wanalenga kuchanja zaidi ya watu 800 waliojitolea kwa chanjo moja ya Pfizer BioNTech ikifuatiwa na wiki nne au kumi na mbili baadaye na chanjo ya nyongeza iliyotengenezwa kwa pamoja na kampuni AstraZeneca na Chuo Kikuu cha Oxford au kinyume chake. Chanjo hizo zilitengenezwa na teknolojia tofauti, chanjo ya Pfizer kupitia messenger RNA wakati chanjo ya AstraZeneca Oxford ni ya virusi vya adenovirus au virusi vya homa ya kawaida. Maafisa wa afya wanasema ikiwa chanjo mbili zilizotengenezwa na teknolojia tofauti zina uwezo wa kutumiwa kubadilishana, inaweza kuruhusu mabadiliko zaidi katika kampeni za chanjo ulimwenguni. Tokyo ilipewa jukumu la kuandaa michezo ya Olimpik ya msimu wa joto kwa mwaka elfu mbili na ishirini wanaandaaji walifurahi, kwani hafla hiyo ingetumika kama bonanza la uhusiano bora wa umma ikionyesha ulimwengu kwamba Japan ilishinda kipande chake kirefu cha kudorora kwa uchumi na aibu iliyosababishwa na janga la nyuklia la Fukushima. Lakini mambo hayakwenda kama ilivyopangwa, na si tu kwa sababu ya janga la korona ambalo lililazimisha michezo kucheleweshwa kwa mwaka mzima. Na kulingana na baadhi ya makadirio, Japan itakuwa imetumia kiasi cha dola bilioni 35 kuandaa michezo hiyo ikiondoa ile bajeti yake ya awali ya dola bilioni 7.5. Waandaaji wanashindana na idadi kubwa wakisema kwamba gharama nyingi hizo ni kwa miradi isiyohusiana moja kwa moja na michezo, lakini hiyo ni faraja kidogo kwa wengine huku Japan, kwani kulingana na kura kadhaa za maoni raia wengi wa Japan hivi sasa wanataka michezo hiyo ifutiliwe mbali au kuahirishwa kabisa, na no wengine wanaogopa hafla hiyo itakuwa ni ya kueneza ugonjwa wa COVID-19. kabisa unaendelea kusafiri na VOA express ikikuletea ya matangazo yake kutoka Mombasa. Na baada ya kipande hicho kifupi cha mziki, tunaelekea katika kitengo chetu cha barazani, kitengo ambacho tunakuhusisha wewe na leo. Katika barazani huku, ikiwa maswala haya ya COVID 19 bado yanazungumziwa, basi tumeelekeza upande huo, maana tunauliza: je, masharti ya kujikinga na COVID 19 yanaleta matatizo katika mahusiano? Ha, mwenzangu tangu COVID 19 labda ilitatiza chochote kwa nyumbani, wa polisi kunisumbua tu barabarani, kunilazimisha nivae barakoa naniko na ndani ya gari huyu mke ndiyo, niko naye unaambia ah ah ah bafundi kwanza alafu ndio ushike mtoto ama uwasalimie. Sisemi kitu, acha acha, tusikize maoni kupitia nambari za simu ambazo tumewekewa hapo. Nam, tunaanza naye Ruben Shangwe, anasema iko Kisi, Kenya. Ikiwa unanipata Ruben, tupatie mchango wako. the rules ambazo zilikuwa zimewekwa kuhusu COVID kumi na tisa ninaona kwamba hazijaoleza madhara yoyote katika mambo ya mahusiano, kwa sababu kwa mfano ukiangalia hizi mask ambazo tunaambiwa tuvalie, huwa mtu anavalia ni public places, wakati maybe mko kwenye mikutano unavalia, lakini unapoingia kwa nyumba kwa mfano, mtu ambaye wameona hizo barakoa huwezi ukavalia. Saa kwangu mimi ninaona ziko tu sawa. Kuna swala la social distance. <laughs> social distance kwenye nyumba, unajua hakuna mambo kama hayo nyumbani, wakati umekaa na familia yako, uwezi hufanya social distance because wajui. Kwa mfano unatumia meza moja kula chakula, kitanda, mama na mzee wanalala kitanda moja. Mm -hmm. O so, sioni kama kuna social distance hapo ikikaa. Kwa hivyo hakuna ambao walitengana vitanda kwa sababu ya korona. <laughs> Kuna, kuna baadhi ambao walitengana <laughs> lakini kwangu mi naona hakuna <laughs> madhara sana. Sasa tukushukuru sana kwa mchango wako kwenye kitengo hiki cha barazani, asante <laughs> naam. Tukiachana naye Robin Shangwe kutoka Kenya, tunampata Imani Chira Kahurula Daniel akiwa kule Congo DRC. Natumai jina lako limelitamka salama. Asante <laughs> ni hivyo hivyo mtangazaji wangu. Naam. Je, unahisi kwamba yale masharti ya kujikinga na korona yalileta matatizo yote katika mahusiano ya mimi nadhani, namna moja yameleta matatizo katika mahusiano, kwa namna nyingine hapana. Kwa sababu gani? Kwanza e, masharti yale tunayazingatia mtu akiwa kazini kwenye public, yani kwenye watu wengi, lakini ikiwa nyumbani katika mahusiano ni kama kawaida, masharti yale kabisa mm, huwa haizingatiwi. Kuna wakati ambapo walikuwa watu unaambiwa kwamba ni kafyu uh, watu wanabidi wakae nyumbani mapema usiku wakati wengine walikuwa hawajazoea kuishi ndani ya nyumba labda pengine, hayo nayo yeah, hayo nayo kabisa, nadhani e, namna moja yalikuwa ya nazingatiwa. Lakini mimi nadhani ya kwamba wakati masharti haya yamekuwa korona, kujikinga na korona virus, sisi tumekuwa najikinga wakati e, tuko huko katika sehemu za mikusanyiko, ila tukiwa nyumbani nadhani masharti yale yalikuwa narejezwa kidogo hayakuwa anazingatiwa eh, kiusawa kama vile tumepewa na eh, serikali zetu na wizara ya afya. Hmm. ba, oh, kina baba walilazimishwa kurudi nyumbani mapema, alafu wanalalamika kina mama wanawasumbua huko Kongo. Mambo hayako hivyo. Ah, mambo kabisa ni eh, moto kabisa, mtangazaji, nakuambia, wanawake siku hizi ah, kina baba kabisa kupatana masharti hayo si ya korona eh, walikuwa wanarudi nyumbani mapema sana, uao wanakuwa na usumbufu kwa sababu wanawake eh, mara moja, wanawake, wanawake wanakuwa na usumbufu sana, ndio maana wanaume walikuwa na lalama kabisa, wanalalamika eh, kusumbuliwa sana wake zao wakiwa nyumbani <laughs> tukushukuru sana kwa kushiriki barazani ya hivi leo. Asante ah, sana vio, eh. Haya, jamaa wanazungumza wakisema kwamba hakujatokea, ha ha -ha -ha, lakini kwa njia moja nyingine, wakiulizwa sana wanafungua mm -hmm, roho na kusema, roho, wana, e, na kusema zaidi najua mengine ya aibu. <laughs> huwezi kusema hadharani. Ay, tuangalie waliozungumza nasi kwenye eh, maandishi. Namwona Aweso Twaha, huyu anajiita Baba Jumaa kule Tanzania. Ukiitwa Baba Jumaa, si kwamba wewe unaitwa juma ha, awe mbabake Jumaa hasa. anasema yuko Segera kule, anasema kweli ugonjwa umesababisha uhusiano kuyumba kwa sababu uchumi ndani ya walet kuyumba. Richard Kambale kutoka Beni DRC, mi nimesalia huko huko, anasema mimi sijui mahusiano eh, mnayozungumzia ikiwa ni kati ya mume na mke hapo hakuna tatizo, ila shida ni kwamba endapo mmoja atakuwa na covid 19. Haya, mwingine anasema hapa Kevin mwaka palila hajatuambia yuko wapi. Anasema mimi sina uhakika kama yanaleta tatizo. Mtumishi Azori Tobias Karalu anasema yuko Morogoro Tanzania, anasema mgonjwa wa virusi yaani corona umekuwa tishio kubwa sana. Bila shaka ni hayo tu ambayo wameweza kuyapeperusha katika kitengo cha barazani, e, hii leo. Na wewe pale nyumbani, labda unajiuliza ama unajichekea kivyako. E, je, yamekutatiza? Na kama yamekutatiza, amekutatiza vipi? Unaweza changia katika ukurasa wetu wa VOA Swahili e, facebook page ambapo tumeweka swali la barazani. Tuelekee katika burudani hivi leo. Kama kawaida, Thursday ni TBT. Mziki uliotesa leo, tunakutana naye Freshley Mwamburi kutoka eneo la pwani ya Kenya. Alipiga wimbo huu kitambo Naam. lakini sasa ameupiga remix tena, umetokea na unapiga kelele sana nchini Kenya mm -hmm. Tuupate wimbo huu eh, Stella Wangu ni msanii mkongwe aliyepata ubabe mkubwa sana hasusana kwa kibao hicho Stela Wangu, akituletea kitu hicho kwa mtindo mpya wa rege, ikiwa ni remix na inashuka chini kwa chini pale na ukiangalia jinsi video yake ilivyoitengeneza pia iko katika level nyingine. Ah, wimbo huu ni nzuri sana, safi sana, kina dada wananengua wacha mchezo. Alafu pia wale hawakupata utamu wa wimbo huu nyakati zile watapata sasa hivi. Kabisa, kwa sababu sasa ameuleta katika mtindo ambao vijana wote wataupenda. Haya, tuelekee katika kitengo chetu cha hivi leo. Tuna kitengo Am... gani? Leo tunaangalia kama huna kazi ambapo tunaingia katika tasnia ya wanamitindo ambayo ina fursa nyingi kama vile uigizaji na designing na hali kadhalika. Hivi basi, kijana wa miaka ishirini na tano Bonifasi Luwako anaeleza ufanisi wake wa miaka mitatu tu ndani ya tasnia hii ambayo imemfikisha kiwango cha kimataifa, na pia vilevile vile anashauri vijana wengine. Amezungumza na mwenzetu Salma Muhamed. Wanamitindo nilianza nikiwa chuo kikuu, mimi mwenyewe ni mtu nilikuwa napenda mavazi, napenda kwenda na, na, na, na mtindo, so, wa, wa, wanafunzi wenzangu walikuwa wakishinda wakiniambia hey, si unaweza kuingia katika modeling, uko na height, uko na sura pia uko na mwili, ingia katika modeling. Saa nikasema ni sawa, wacha nijaribu. Nikaenda pale nikajaribu, nikaenda kwenye casting, ni kama interview. Modeling agency ilikuwa nachukua watu na niliweza kupita. Haikuwa rahisi, na ilikuwa kama side hustle yangu ya kunipatia riziki kidogo ya kunisukuma pale. Nilikuwa nikiweza kuifanya part time, saa hii naifanya kama full-time job maana inaweza kunisaidia kulipa bills zangu, nafanya mambo yangu na napata riziki. Iko na categories mingi, kuna commercial model, kuna pageantry, kuna hawa print kuna high fashion model na ikienda mbali kidogo kuna designing, yani kuna mambo mengi, acting. Jua mahali ambapo una fit, then anza kufanya hiyo kazi hapo. Enda katika modeling school, enda katika agency, watakufundisha agency. Ndo inakupatia kazi. Kumekuwa na upungufu mkubwa sana wa ajira hapa nchini, na ningeweza kushauri vijana waingie, maana humu mna pesa na kazi zipo, kwa sababu clients wanahitaji watu. Chapeni kazi vijana. Wengi wanasema hamna kazi, wanataka kazi za starehe. Fanya kitu ambacho, am, unajihisi unachi, unakipenda. Mimi binafsi nimesomea accounting but kwa sahii sifanyi kazi ya accounting, si, sijaapply kazi yote za accounting, maana lengo langu kuu, mimi nimestick na modeling, kitu ambacho naipenda. Nikifanya nahisi furaha kabisa siku zote. Asante sana mwenzetu kwa kitengo hicho cha kama huna kazi, kijana, usikae bure, tafuta kitu kafanye na. Ni wakati wa kuangazia nini kinazungumziwa ama kunong'onwa kwenye mitandao yetu ya kijamii naye eh, Patrik Nduimana, jukwaa hili lako hamjambo wenzangu wa Mombasa, hamjambo wasikilizaji wa VOA Express. Katika yafumayo mitandaoni leo, nianze na habari hii ya kushangaza kidogo. Mwalimu mmoja wa mazoezi huko Myanmar, ambaye alikuwa anafanya mazoezi akijirekodi ili kujiandaa na mashindano ya kucheza, bila kujua yanayojiri nyuma yake. Picha yake hiyo ilionyesha harakati za wanajeshi katika mapinduzi ya serikali ya Myanmar. Picha hiyo ya video imempatia mwalimu huyu mwanamke umaarufu mkubwa ambao hakutarajia kuupata. Ikumbukwe kuwa Jumatatu wiki hii ndipo jeshi la Myanmar liliondoa serikali iliyokuwa inaongozwa na, na mwanasiasa mashuhuri Aung San Suu Kyi, ambaye aliwahi kupata tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 1991 kwa harakati zake za, za kutetea demokrasia na haki za binadamu nchini mwake kwa njia ya amani. Katika habari za michezo, timu ya Southampton ya ligi kuu ya Uingereza imewasilisha malalamiko kwa polisi baada ya mchezaji wake wa kiungo wa Alexandre Jankewitz kutendewa kitendo cha ubaguzi wa rangi kwenye mitandao ya kijamii katika mchezo wa Jumanne kati ya Southampton na Manchester United. Jankewitz mwenye umri wa miaka 19 alipewa kadi nyekundu baada ya dakika mbili tu za mwanzo wa mchezo kwa kumchezea rafu mchezaji wa kiungo wa Manchester United McTominay. Katika mchezo huo Man United iliifunga Southampton mabao tisa kwa sufuri. Wachezaji weusi wa nchini Uingereza wamekuwa wakifanyiwa mara kwa mara vitendo vya ubaguzi wa rangi licha ya kuwa shirikisho la soka nchini humo limepania kupiga vita ubaguzi wa rangi siku hizi. Kabla ya mechi kati ya timu za ligi kwanza, wachezaji wanapiga goti kama ishara ya kuonyesha kuwa wanapinga ubaguzi wa rangi wa aina yoyote. Ni hayo tu kwa leo kwenu Amina Chombo na Collins Liberty Adede. Nam, shukran sana Pato, ukiwa kule Marekani. Na sasa tunaingia katika kitengo cha swali la leo, ambapo swali hili lipo katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook na tumeuliza je, yeah, umehamasishwa vya kutosha kufahamu ugonjwa wa saratani? Kumbuka leo ni siku ya saratani ulimwenguni, na na ndipo sasie kama VOA basi tunakuuliza swali hili ili kufahamu yale ambayo unaelewa kuhusiana na kansa. Nianze na KC Ahura kutoka Kampala, Uganda, anasema, la serikali kuu na wizara ya afya wazidi kutoa elimu kwa jamii. Bin Muhamed anasema nikiwa Mozambiki, anasema kiufupi, mimi sijahamasishwa chochote. Kaleb Mwiti anasema yuko Nairobi, anasema naifahamu kabisa, ila mikakati zaidi iwekwe, siku hizi ni hatari hata kuliko UKIMWI. mm -hmm. Celestin Kajuna anasema kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania, anasema hapana, kiujumla sina hamasa kuhusu ugonjwa huo. Rafael Anyel Waise sema sana nimesikia na kusoma katika vyombo vya habari kuhusu saratani ya matiti, ila inawezekana siyo saratani zote zinatiliwa mkazo. Na mwingine hapa ni masunga makani ponda mali kutoka Mwanza, anasema anawakilisha wanazengo voa club, anasema hatuna elimu kuhusu saratani, na ndio maana wengine tukiumwa tunakimbilia kusema tumerogwa. Mimi nakwenda kule magharibi mwa Kenya, nakutana naye mak oriama, anasema yuko Maseno. Kuna vile nimehamasishwa, lakini sijaelewa nini hasa husababisha saratani. Mwingine hapa anajiita Nabat Taizedi anasema, Yanga ndio timu inayoongoza ligi Tanzania. Nyi endeleni kusema mambo ya saratani tu, huyo <laughs> yuko offside kabisa. Ulikuwa naona wasanii Tanzania wakijiita offside trick. <laughs> <laughs> Msikilizaji, utapata fursa ya kujifunza mengi zaidi kama huyu ambaye anataka habari zaidi kuhusu saratani katika kipindi cha Live Talk hapo kesho kwenye VOA, usikose kutegea Nam, shukran sana. Basi kila mmoja pale alipo achukue jukumu la kuhakikisha kwamba anajelimisha, kwa sababu saratani ziko aina nyingi, na mwezi huu sana sana wanaangazia saratani hiyo ya tezi dume, ndio tunatangulia kusema awali, na vile vile saratani ya kizazi kwa wanawake. Ni kweli wengi huzungumzia matiti kwa sababu iko mwezi wa kumi, lakini ziko nyingi tu. Amina, naona muda wetu umekamilika ndani ya studio, ni wakati wa kukunja jamvi tuondoke. Ningependa kuwashukuru sana waliohusika katika kuandaa habari za leo akiwemo mhariri wa siku BMJ Mureidhi, Josephat Kioko pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins Liberty Adede na salia Amina, chombo uwe na wakati mwema.