Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 4 Februari mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sandei Shomari. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia kamanda wa zamani wa chama cha uasi nchini Uganda cha Lord Resistance Army, LRA, Dominic Ongwen amekutwa na hatia ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu katika kesi iliyokuwa inamkabili katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Na katika habari nyingine, nchi 16 za Afrika zimeonyesha nia ya kupata chanjo ya COVID-19 chini ya mpango wa jumuiya ya Afrika AU, na lengo ni kutoa mgao katika wiki tatu zijazo. Mkuu wa shirika la kudhibiti magonjwa barani Afrika alisema hii leo Alhamisi. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Nchi 16 za Kiafrika zimeonyesha nia ya kupata chanjo za covid-19 chini ya mpango wa Jumuia ya Afrika AU, na lengo ni kutoa mgao katika wiki tatu zijazo. Mkuu wa shirika la kudhibiti magonjwa barani Afrika alisema hii leo. Wakati mataifa tajiri yanasonga mbele na chanjo za watu wengi, Afrika inatafuta chanjo ya asilimia 60 ya watu wake bilioni moja nukta tatu katika miaka mitatu ijayo. Ni mataifa machache tu ya kiafrika ambayo yameanza kutoa dozi awali. AU ilipata dozi milioni 270 kutoka kwa wazalishaji kwa ajili ya nchi wanachama kisha mwishoni mwa mwezi uliopita alisema itapokea dozi nyingine milioni mia nne za chanjo ya AstraZeneca. John Casecong, mkurugenzi wa AU wa vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC, alisema nchi hizo 16 ziomba chanjo chini ya timu ya kikosi cha upataji chanjo cha kiafrika AVAT ambayo ilianza kufanya kazi katikati ya mwezi Januari. Rais wa Marekani Joe Biden ataweka mpango wake wa maono ya sera ya mambo ya nje wakati hotuba yake ya kwanza kuu katika wizara hiyo hii leo Alhamisi. Wakati matamshi yake hayawezi kuainisha maelezo ya njia bayana ya marekani kwa maadui wa nje ikiwemo pamoja na China, Korea Kaskazini, Rusia na Iran, Biden anatarajiwa kuweka mtazamo wake ili kuongeza ushirikiano wake kwa washirika ili kukabiliana na changamoto za pamoja za ulimwengu. Msemaji wa White House Jane Saki alisema wakati wa mkutano wa Jumatano kwamba Biden atazungumza kwa upana lakini hatatoa maelezo maalum juu ya sera ya mambo ya nje. Saki alisema rais anaamini kuwa Marekani lazima ishirikiani kwa karibu na washirika wake juu ya China. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price aliunga mkono maoni hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari baadaye mchana. Mahakama moja nchini Belgium imemhukumu wa diplomasia wa Iran kwa kupanga njama ya shambulio la bomu lililozimwa dhidi ya kundi la upinzani la Iran nchini Ufaransa mnao mwaka 2018. Mahakama hiyo siku ya Alhamisi ilimkumu Asadoli Asadi kifungo cha miaka 20 jela. Waendesha mashtaka wa Ubelgiji wamesema Asad anaishi Vienna na wenzake walipanga kulipua bomu katika mkutano wa Baraza la Kitaifa la Upinzani wa Iran lenye makao yake mjini Paris. Mahakama hiyo pia iliwahukumu watu wengine watatu, hii leo Alhamisi, kifungo cha miaka 15 hadi 18 gerezani ambaye alikamatwa wakati wa safari yake akielekea ya ya Ujerumani alikataa kutoa ushahidi katika kesi yake mwaka jana, akidai alikuwa na kinga ya kidiplomasia. Na rais wa msumbiji Filipe Nyusi ametoa msamaha kwa raia waliojiunga na uasi wa kiislamu katika jimbo la kaskazini lenye utajiri wa gesi la Cabo Delgado. Aida Isa anaisoma ripoti kamili hii. Rais Nyusi aliahidi kwamba kutakuwa hakuna majibu dhidi ya wale ambao watajisalimisha na kurejea kwenye familia zao. Msamaha huo umetolewa pia kwa raia ambao walijiunga katika kundi la ndani la wanamgambo lenye uhusiano na chama cha upinzani cha Renamo. Mamia ya watu wameuliwa na wanajihadi huko Cabo Delgado, ambao walianzisha uasi mwaka elfu mbili kumi na saba. Kiasi cha watu laki tano na elfu sabini wamelazimika kukimbia makazi yao. Kundi la Islamic State limesema limefanya mfululizo wa mashambulizi nchini Msumbiji. Rais Nyusi amewasihi wanamgambo kuchukua fursa hii ya kuendeleza na mkakati wa kusalimisha silaha. Pia ameonya kwamba serikali huenda ikapitisha masharti makali sana, huku kukiwa na ongezeko kubwa la kesi za virusi vya korona, na kuahidi kuzungumza na taifa hivi leo Alhamisi juu ya janga hilo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya kijeshi ya Myanmar ilizuia umma fursa ya kuingia kwenye mtandao wa Facebook hii leo Alhamisi, katikati ya ongezeko la upinzani dhidi ya kupinduliwa kwa serikali ya kiraia wiki hii. Wizara ya Mawasiliano na Habari ilitoa taarifa ikisema kampuni hiyo kubwa ya mtandao wa kijamii itazuiwa hadi Jumapili ili kuweka utulivu nchini humo. Kampuni ya Telenor Myanmar inayoongoza nchini humo kwa mawasiliano ya simu za mkononi na huduma ya mitandao ilithibitisha kwamba ilikuwa imeamriwa kuzuia Facebook lakini ikasema haiamini kwa ombi hilo linahusu umuhimu wa mahitaji na uwiano kulingana na sheria ya kimataifa ya haki za binadamu. Kampuni hiyo yenye makao yake nchini Marekani iliwaomba viongozi wa kijeshi wa, nchi humo, wa nchini humo kurejesha mawasiliano ili kuhakikisha wananchi wanaweza kuwasiliana na familia zao na marafiki na kuweza kupata taarifa muhimu. Upimaji umeanza nchini Uingereza hii leo Alhamisi, ili kubaini ikiwa chanjo tofauti za COVID-19 zinaweza kutumiwa pamoja katika mfumo wa utoaji mara mbili. Watafiti wanalenga kuchanja zaidi ya watu 800 waliojitolea kwa chanjo moja ya Pfizer BioNTech, ikifuatiwa na wiki 4 au 12 baadaye na chanjo ya nyongeza iliyotengenezwa kwa pamoja na kampuni ya AstraZeneca na chuo kikuu cha Oxford au kinyume chake. Chanjo hizo zilitengenezwa na teknolojia tofauti, chanjo ya Pfizer kupitia messenger RNA wakati chanjo ya AstraZeneca Oxford ni ya virusi vya adenovirus au virusi vya homa ya kawaida. Maafisa wa afya wanasema ikiwa chanjo mbili zilizotengenezwa na teknolojia tofauti zina uwezo wa kutumiwa kwa kubadilishana, inaweza kuruhusu mabadiliko zaidi katika kampeni ya chanjo ulimwenguni. Wakati Tokyo ilipewa jukumu la kuandaa michezo ya Olympic ya msimu wa joto mwaka elfu mbili na ishirini, waandaaji walifurahia kwani hafula hiyo ingetumika kama bonanza la uhusiano bora wa umma ikionyesha ulimwengu Japan ilishinda kipindi chake kirefu cha kudorora kwa uchumi na aibu iliyosababishwa na janga la nyuklia la Fukushima. Lakini mambo hayakwenda kama ilivyopangwa, na si tu kwa sababu ya janga la corona ambao alilazimisha michezo kucheleweshwa kwa mwaka mzima na kulingana na baadhi ya makadirio, Japan itakuwa imetumia kiasi cha dola bilioni 35 kuandaa michezo hiyo, ikiondoa bajeti ya awali ya dola bilioni 7.5. Waandaaji wanashindana idadi kubwa, wakisema gharama nyingi ni kwa miradi isiyohusiana moja kwa moja na michezo, lakini hiyo ni faraja kwa wengine huko Japan. Kulingana na kura za maoni kadhaa, raia wengi wa Japan sasa wanataka mchezo hiyo ifutiliwe mbali au kuahirishwa na wengi wanaogopa hafla hiyo itakuwa ya kueneza COVID-19. Na kilio cha wazalendo wa Kihindu na malalamiko jinai kwa madai ya kuumiza hisia za kidini za Wahindu kimemfanya mkurugenzi wa tamthilia mpya ya kisiasa ya televisheni ya Amazon kufuta baadhi ya sehemu katika filamu hiyo ambayo inadaiwa walibeza miungu wa Kihindi na mazungumzo yenye kejeli kwa watu wa hali ya chini. Tamthilia hiyo iitwayo Tandav iliyotolewa mwezi uliopita ilitarajiwa kupata watazamaji wengi kwa sababu ilikuwa na majina maarufu katika Bollywood, lakini wachambuzi wa kisiasa wanasema kuwa kuchukizwa huko dhidi ya tamthilia hiyo kumeweka tena angani wimbi linaloongezeka la utaifa wa wahindu nchini India. Hii inaashiria utamaduni mpya wa kisiasa unaounga mkono kutovumiliana katika itikadi kali ya kihindu ambayo imeidhinishwa na chama tawala, alisema Niranjan Sahu katika taasisi ya utafiti ya Observer huko New Delhi akiashiria kuwa wanachama wa chama tawala cha mrengo wa kulia cha Baratia Janata na vikundi vya Wahindu walikuwa miongoni mwa wale waliowasilisha malalamiko yao polisi. Wakatoa pingamizi kali na wakataka tamthilia hiyo ipigwe marufuku. <laughs> endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na habari chukua uzito wa juu ni mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc imemkuta na hatia kiongozi wa zamani wa wasi nchini uganda Dominic Ongwen kwa makosa ya uhalifu wa kivita uhalifu dhidi ya ubinadamu ikiwemo mauaji utumwa wa kingono utekaji nyara wa watoto mateso na uporaji majaji wa icc wamesema Ongwen ambaye mwenyewe alitekwa na jeshi la lra akiwa kijana mdogo hakutenda kwa hiari yake uhalifu huokati ya mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na tano Ripoti ndao na shirika la habari la AFP inasema hapa na Patrick Ndwimana. Jaji aliyekuwa anaongoza kesi Bertram Smith alisema hakuna sababu ya kumwondolea Dominic Ongwen jukumu lake la uhalifu. Hatia yake imeonekana bila shaka yoyote. Katika kesi ya kwanza, Ongwen pia alihukumiwa kwa kosa la ujauzito wa kulazimisha. Dominic Ongwen mwenye umri wa miaka 45 alikutwa na hatia ya mashtaka 61 kutokana na vitendo vya ugaidi alivyofanya mapema miaka elfu mbili, ikiwemo hukumu ya kwanza ya ICC, pia ujauzito wa kulazimisha. Mahakama amesema Ongwen aliamrisha mashambulizi kwenye kambi za wakimbizi kama kamanda mwandamizi wa kundi la LRA ambalo chini ya kiongozi wake mtoro Josef Konyi lilifanya kampeni ya umwagaji damu katika mataifa manne ya Afrika kwa lengo la kuunda serikali inayofuatisha amri kumi za Biblia. Ongwen alijisalimisha kwa vikosi maalum vya Marekani ambavyo vilikuwa vinamsaka huko Jamhuri ya Afrika ya Kati mapema mwaka elfu mbili kumi na tano na alipelekwa kwenye mahakama ya ICC kukabiliwa na kesi. Ni kesi ya kwanza ya ICC kumehusisha mtuhumiwa wa uhalifu na mwathirika wa uhalifu huo wa vita, na Ongwen mwenyewe alitekwa nyara na waasi akiwa mtoto wakati akienda shule. Ongwen ambaye jina lake la umaarufu ni White Ant pia ni mwanachama wa kwanza wa LRA kukabiliwa na kesi katika mahakama ya The Hague au mahali pengine popote juu ya umwagaji damu uliotokea katika mataifa manne ya Afrika. Majaji walitupilia mbali maelezo ya upande wa utetezi kwamba ongweni mwenyewe ni mwathirika na kwamba alitekwa nyara na LRA akiwa na umri wa miaka tisa na matokeo yake alipata madhara ya kisaikolojia wakazi wa kijiji cha Lokodi karibu na mji wa Gulu ulio kwenye umbali wa kilomita 350 kaskazini mwa Kampala waliliambia shirika la FP kabla ya hukumu kutolewa kwamba wanaendelea kukumbuka ukatili wa mashambulizi ya LRA. Mohamed Olanya, mkulima mwenye umri wa miaka 38, amesema jumla ya watu kumi na watano katika familia yake waliuawa wakati wa shambulizi la LRA na wengine wengi walijeruhiwa. Um, maoni yetu kama watu wa Walo, Lukodi ni kwamba Ongwen ndiye aliyefanya mauaji hayo, na tumekuwa tukisubiri uamuzi wa, wa mahakama. Tunahisi mahakama imechukua muda mrefu sana kufikia uamuzi wa wake. Sunday Kilama aliyewahi kutekwa nyara na LRA amesema bado anakiwewe hadi sasa, na ni vigumu sana kwake kusahau yaliyotokea like tulipoteza wapendwa wetu na ni vigumu sana kuwasahau. Kama kaka yangu mwingine ambaye nilikwambia alikuwa ananifuata wakati niliporudi, nilikuta aliwawa siku hiyo hiyo. Zaidi ya waathirika elfu nne pia walishiriki katika kesi ya Ongwen ambayo ilianza zaidi ya mwongo mmoja baada ya hati ya kukamatwa kwake kutolewa mwaka wa 2005. Zaidi ya siku mia mbili thelathini na tano za kesi, zaidi ya mashahidi mia moja na thelathini walitoa ushahidi mahakamani, ICC imesema. Nchini Burundi, VOA inasikika kupitia masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22 Wakati shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi nchini Burundi, UNHCR likitarajia kuwapokea mwaka huu wa 2021 zaidi ya wakimbizi laki moja na elfu arobaini wa Burundi walio uhamishoni, rais wa nchi hiyo Evariste Ndayishimiye amejadiliana na mwakilishi wa UNHCR nchini Burundi kuhusu jitihada za kuwapokea wakimbizi hao katika mazingira ya kuridhisha mengi zaidi na jamhuri H. Burundi kutoka mjini Kigali. Kwa kudhihirisha nia yake ya kuwarejesha raia wote wa Burundi waliokimbilia katika nchi za kigeni na hususan katika nchi jirani za ukanda wa jumuiya ya afrika mashariki, rais wa jamhuri ya Burundi Evarist Ndaishimiye amempokea kwa mazungumzo kwenye ofisi yake ya mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura, Abdul Karim Gul, mwakilishi wa shirika la umoja mataifa ajili ya wa wakimbizi UNHCR nchini Burundi. Mazungumzo hayo yametathmini kwa undani zaidi wajibu wa, wa serikali ya Burundi katika harakati za kuwarejesha wakimbizi wa Burundi walioua mishoni kwa ushirikiano na shirika hilo la UNHCR. Mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa ajili ya wa wakimbizi nchini Burundi amechukua fursa hiyo na kudokeza kwamba kutokana na wito uliotolewa na rais wa jamhuri ya Burundi wa kuwataka wakimbizi wote wa Burundi warejee katika nchi yao ya asili, raia wengi wa Burundi waliohamishoni walifaulu kurejea makwao, na kwamba mwaka huu wa 2021 shirika la UNHCR linatarajia kupokea idadi kubwa ya wakimbizi wengine wa Burundi wanaokadiria kuzidi laki moja na arobaini. Wakati hayo yakiarifiwa, Gerve Ndi Rakobucha waziri wa mambo ya ndani nchini Burundi akiwakilisha mbele ya vyombo vya habari mjini Bujumbura ripoti ya yaliyotekelezwa yali na serikali ya Burundi katika zoezi la kuwapokea wakimbizi wa Burundi waliorejea katika nchi yao kwa muda wa kipindi cha miezi sita iliyopita. Amewahakikishia wanahabari kwamba wakimbizi takriban elfu thelathini na nne tayari wamerejea bila matatizo yoyote nchini Burundi, wengi wao wakiwa walitokea katika makambi mbalimbali mbali ya wakimbizi nchini Tanzania. harakiriwe imijango y'impunzi bagizwe n'abantu ibihumbi mirongo itatu na bitatu n'amajana icenda Tumeisha faulu hadi sasa kupokea kwa ujumla familia za wakimbizi elfu thelathini na tatu na mia tisa na tatu ambao walirejeshwa katika makazi yao baada ya kupewa misaada wanaokadiria elfu ishirini na nne. Walitokea nchini Tanzania 3897, nchini Rwanda 1949, walirudi nchini Burundi wakitokea katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo 231, nchini Uganda 60, nchini Kenya Nchini Zambia, pamoja na mkimbizi mmoja aliyerejea nchini Burundi akitokea nchini Malawi. Hata hivyo, licha ya serikali ya Burundi kuridhishwa na idadi hiyo ya wakimbizi ambao wamesharejea nchini Burundi, bado kuna idadi kubwa ya wakimbizi wengine wa Burundi ambao hadi sasa wanasita kurejea katika nchi yao ya asili kwa kuhofia usalama wao, tarakwimu za shirika la UNHCR zikitaja kwamba wakimbizi laki tatu na elfu kumi wa Burundi bado wamesalia uhamishoni wa katika nchi za kigeni. Hali hiyo inaajiri wakati mashirika kutetea binadam, ya kutetea haki za kibinadamu yakilaumu nchi ya Tanzania kuwa inawarejesha kwa nguvu wakimbizi wa Burundi, lawama hizo zikiwa zimekanushwa kwa dhati na serikali ya Tanzania. Burundi, sauti ya Amerika, Kigali. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Tukiendelea na habari zaidi kutoka chumba chetu cha habari, dhana ya kwamba kuna njama, kutoamini na mawasiliano duni vimechangia kwa kiasi kikubwa kuongezeka kwa wasiwasi kuhusu chanjo za COVID-19 katika nchi za Kiafrika. Wataalamu wanasema hiyo ni hatari sana kwa kampeni zijazo kuhusu chanjo. Hadi Jariami anaisoma ripoti kamili. Nchini Senegal maoni yamegawanyika, huku nchi kwa kiasi kikubwa ikiwa haijaelemewa sana na janga hili mipango ya serikali kutoa dozi ya kwanza ya chanjo ni mwezi Aprili mwaka huu. Maoni dhidi ya chanjo mara nyingi yanatokana na uvumi uliosambaa kwenye mitandao ya kijamii ambayo tayari yameshamiri huko magharibi, lakini dhana kama hiyo iko kote Afrika kwa mujibu wa wataalam wa afya ya umma katika bara hilo, huku watu wakiwa na wasiwasi wasi kuhusu chanjo ya covid-19 kuliko chanjo nyingine Me, Kinachowatia watu wasiwasi ni kwamba chanjo hazijajaribiwa kwa miaka miwili au mitatu, lakini miezi tisa tu au mwaka mmoja. Huo ni wasiwasi wa watu, ndiyo maana watu wengi nchini Senegal wana mashaka kidogo. Kuna kiwango kikubwa cha mashaka, amesema Ayoade Alakija, mkuu wa mkakati wa afrika wa Convince, kampeni ambayo inashawishi imani katika chanjo za COVID 19. Maelezo kwa wasiwasi huo yanatofautiana, ameelezea Akisema kwamba mashaka ni kwamba wakuu katika serikali na habari potofu kuhusu chanjo zina jukumu kubwa. Kuna tafiti chache za kuaminika kuhusu chanjo za COVID-19 barani Afrika lakini utafiti wa awali unapendekeza kwamba makundi makubwa ya watu yana wasiwasi juhu. Hivi sasa kuna habari nyingi potofu ambazo zinasambaa kuhusu chanjo ambazo zinapelekea watu kusita au kuwa na mashaka kuhusu chanjo hizi. Hili si jambo jipya. Nadhani tangu tuanze kutoa chanjo dhana hii imekuwepo, lakini kilicho kipya ni kwamba sasa hili linapigiwa upatu katika mitandao ya kijamii na baadhi ya vyombo vya habari. Nchi nyingi za Kiafrika zinasema pa, zinapambana na ongezeko la kesi za virusi vya korona, lakini chache zimeona mafanikio kwa kiasi kama ilivyo magharibi, ambapo baadhi wanadai kwamba zimepunguza haja ya dhana ya uharaka Moi, Sioni sababu ya watu kupatiwa chanjo kama hawataupata ugonjwa haraka. Kuna watu wanahitaji chanjo kuliko sisi, waondi wanahitaji kupatiwa chanjo. Nadhani binafsi mimi sitakwenda kupewa chanjo, navaa barakoa, nachukua tahadhari na kila kitu, siamini sana katika ugonjwa huu. Kwa kweli upo, lakini kwa sisi hatuko katika hatari. Richard Mihigo, mratibu wa chanjo wa Afrika katika Shirika la Afya Duniani, ameeleza kwamba bara hilo kihistoria limeona viwango vya juu mno vya kukubali chanjo, jambo ambalo anasema linaenda vizuri na kampeni zijazo za chanjo ya COVID-19. Lakini uvumi uliohusishwa na chanjo ya COVID-19 pia umesambaa kama moto wa nyika kwenye mitandao. Amesema hili ni swala la kweli. Khadija Riyami, VOA, Washington. katika matukio ya Afrika tunazungumzia zaidi ya wakimbizi 52 wa Ethiopia ambao wamekimbilia nchini Sudan kufuatia mzozo katika mkoa wa Tigrei. UNHCR, shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi na mashirika mengine ya kibinadamu yanawasaidia kuwapatia chakula, makazi, huduma za afya, maji na usafi wa vyoo, lakini mahitaji yamekuwa makubwa sana na kuna wasiwasi wa kweli kuhusu milipuko ya magonjwa yatokanayo na maji machafu. Wakimbizi wengi ni wanawake na watoto. Khadija Riami anaripoti. Kamili Nigsti alikuwa anakaribia kujifungua wakati mzozo ulipomlazimisha kutoka katika makazi yake katika mkoa wa Tigray nchini Ethiopia. Alikuwa na mimba kubwa, alilazimika kutembea kwa siku tatu na alijifungua mtoto wake wa kike nchini Sudan ambako alikuwa salama. Jiwe kuna maisha ya siku za usoni kwa familia hii changa ambayo imelazimika kutoka katika nyumba yao. Tulipoondoka nilikuwa na njaa na nimechoka. Nilikuwa pia mja mzito. Mara nyingine nilianguka katikati ya barabara, na mara nyingine nilikuwa nikitembea bila ya kupumzika. Hivi sasa wakimbizi wengi bado wamesongamana katika maeneo ambako hakuna huduma mwafaka, na uhaba unaendelea kujitokeza kama vile wadawa na vifaa vingine. Yes. Nilifikiria kuhusu jinsi maisha yangu yalivyokuwa katika hatari na nilifikiria kuwa nitakufa njiani. Ilikuwa vigumu sana kwangu mimi. Kulikuwa na matatizo mengi ya katika ujauzito wangu, sikutarajia kujifungua salama mtoto wangu. Kuna haja kubwa sana ya kuzifuatilia familia na kuziunganisha pamoja, kuzipa elimu na fursa nzuri kwa ajili ya watoto na programu za lishe bora. Kitovu cha mtoto wangu hakikuwa katika hali nzuri kiafya, bado hajapatiwa chanjo. Mamlaka za UNHCR na Sudan wamewahamisha maelfu ya wakimbizi kutoka kwenye maeneo ya mpakani kwenda kwenye kambi za umra kubwa iliyopo kiasi cha kilomita sabini kutoka kwenye mpaka wa Ethiopia. Hata hivyo, wengi wanasema wanapendelea kubaki karibu na mpaka wakisubiri kuungana na familia ambazo bado ziko nchini Ethiopia au kwa matumaini watakuwa na uwezo wa kurejea nyumbani haraka sana. Mume wangu alifanya kazi shambani kama dereva wa lori, nilikuwa mke wa nyumbani. Tulikuwa na maisha mazuri, mume wangu alikuwa ndiye anayeleta kipato nyumbani na mimi nilikuwa napika na kusafisha nyumba. Tulikuwa na maisha mazuri katika kijiji cha nane, ambacho ni kituo cha muda kilichopo karibu na kivuko cha Lukdi. Wakimbizi wanaweza kupata fursa ya maji katika jamii za karibu, na wanatumia maeneo kadhaa ya makazi ya muda ambayo yapo ya katika eneo hilo. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Sandey Shomari ya kusomea muktasari wa habari za dunia. Nchi 16 za Kiafrika zimeonyesha nia ya kupata chanjo za Covid-19 chini ya mpango wa jumuiya ya Afrika au, na lengo ni kutoa mgao katika wiki tatu zijazo. Mkuu wa shirika la kudhibiti magonjwa barani Afrika alisema hii leo Alhamisi, wakati mataifa tajiri yanasonga mbele na, na chanjo za watu wengi, Afrika inatafuta chanjo ya asilimia 60 ya watu wake bilioni 1.3 katika miaka mitatu ijayo, na mataifa machache tu kia ya kiafrika ambayo yameanza kutoa dozi. Rais wa Marekani Joe Biden ataweka mpango wake wa maono ya sera ya mambo ya nje wakati hotuba yake ya kwanza kuu katika wizara hiyo hii leo. Wakati matamshi yake hayawezi kuainishwa maelezo ya njia baana ya Marekani kwa maadui wa nje, ikiwa pamoja na China, Korea Kaskazini, rusia na iran biden anatarajiwa kuweka mtazamo wake ili kuongeza ushirikiano wake kwa washirika wake ili kukabiliana changamoto za pamoja za ulimwengu mahakama moja nchini ubelgiji imemhukumu wa diplomasia wa iran kwa kupanga njama ya shambulio la bomu lililozimwa dhidi ya kundi la upinzani la iran nchini ufaransa mwaka 2018 mahakama hiyo siku ya leo ilimhukumu asadullah assadi kifungo cha miaka 20 jela Mwendesha mashtaka wa Ubelgiji wamesema Asad anayeishi Vienna na wenzake walipanga kulipua bomu katika mkutano wa Baraza la Kitaifa la Upinzani wa Iran lenye makao yake mjini Paris. Serikali ya kijeshi ya Myanmar ilizuia umma fursa ya kuingia kwenye mtandao wa Facebook hii leo, katikati ya ongezeko la upinzani dhidi ya kupinduliwa kwa serikali ya kiraia ya wiki hii. Wizara ya mawasiliano na habari, taarifa ikisema kampuni kubwa hiyo ya mtandao wa kijamii itazuiwa hadi Jumapili ili kuweka utulivu nchini humo. Na upimaji umeanza nchini Uingereza hii leo ili kubaini ikiwa chanjo tofauti za COVID-19 zinaweza kutumiwa pamoja katika mfumo wa utoaji mara mbili. Matangazo ya ya ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakomea hapa kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Sandey Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.