Kamanda wa zamani wa waasi wa Uganda Dominic Ongwen alikutwa na hatia leo Alhamisi kwa uhalifu wa vita na uhalifu mwingine dhidi ya ubinadamu, pamoja na mauaji, manyanyaso ya kingono, kuwateka watoto, kuwatesa na wizi wa ngawira. Hayo ni katika uamuzi kwenye mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC. Ongwen aliyewahi kuwa kamanda katika jeshi la Lords Resistance Army anakabiliwa na, na mashtaka sabini ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu na anaweza kupata adhabu ya kifungo cha maisha gerezani. Majaji waliompata na hatia hawakutarajiwa kuzungumzia hukumu yake leo Alhamisi. Serikali ya Uingereza imesema inaunga mkono utafiti unaonuiwa kubaini iwapo chanjo za makampuni tofauti zinaweza kutumika kwa dozi ya kwanza na ya pili ya korona. Zoezi la kuandikisha wale watakaohusishwa kwenye utafiti huo linaanza leo Alhamisi, ambapo zaidi ya watu mia nane wenye umri wa zaidi ya miaka 50 kila mmoja wameombwa kushiriki. Nadim Zahawi, waziri anayesimamia operesheni ya, ya utoaji chanjo, amesema kwamba utafiti huo hautaathiri mchakato wa usambazaji wa chanjo za COVID-19 na kusema kwamba rekodi za aina mbalimbali za virusi zitawekwa ili kuhakikisha kuwa Uingereza iko tayari kukabiliana kwa kutumia chanjo zilizoimarishwa. Ubalozi wa Marekani nchini India leo umetoa wito kwa serikali ya taifa hilo kuanza tena mazungumzo na wakulima ambao wamaghadhabishwa na sheria mpya za kilimo ambazo zimesababisha maandamano ya miezi kadhaa. Kupitia taarifa, msemaji wa ubalozi huo amesema kwamba Marekani ingependa kuona utatuzi wa mgogoro huo ukifanyika kwa njia ya mazungumzo kati ya pande zote mbili. Maandamano hayo ambayo awali kwa kiasi kikubwa yalikuwa ya amani yaligeuka na kuwa hasia tarehe 26 mwezi uliopita, wakati wahusika walipoingia ndani ya mji mkuu na kuzua hasia baada ya maadhimisho ya uhuru wa nchi hiyo. Wachambuzi wanasema suala hilo ni nyeti kwa utawala wa waziri mkuu Narendra Modi. Kabla ya hasia hizo serikali yake ilikuwa imefanya duru kadhaa za mazungumzo na wawakilishi wa wakulima hao, lakini kwa sasa hatma ya duru zingine za mazungumzo haijulikani. Mwili wa mchapishaji vitabu maarufu wa Lebanon ambaye pia ni mkosoaji mkubwa wa kundi la wanamgambo la Hezbollah umepatikana leo ndani ya gari lake ukiwa umepigwa risasi kwenye kichwa na kifuani, kwa mujibu wa maafisa wa usalama wa nchi hiyo. Mwili wa Lokman Slim mwenye umri wa miaka 58 ambaye pia alikuwa mwanaharakati wa kisiasa na mtafiti ulipatikana kwenye gari lililokuwa limeegeshwa kwenye barabara iliyo katika kijiji kimoja kusini mwa nchi hiyo. Afisa wa uchunguzi alisema Salim alipigwa risasi kwa karibu kwenye kichwa na kwenye shingo na pia kwa kifua, na kwamba alifariki papo hapo. Maafisa wa usalama wamesema uchunguzi umeanza kubaini ni nani waliomuua wa mwanaharakati huyo. Na watu wawili wamethibitishwa kufa na wengine zaidi ya tisini kujeruhiwa kutokana na kuvuja kwa gesi ya amonia katika kiwanda cha kutengeneza barafu kilicho kwenye mji mkuu wa Ufilipino. Kwa mujibu wa maafisa wa serikali, mamia ya watu pia walitoroka eneo hilo wakihofia usalama wa afya yao. Mamlaka zimesema kwamba wachunguzi wamepata vigae na tangi lililokuwa likivuja na kwamba viwango vya gesi hiyo amonia vilikuwa juu zaidi, na hivyo basi kuchelewesha juhudi za uokozi kamili. Kiwanda hicho kimeamriwa kufungwa hadi pale kitakapoweka mikakati inayohitajika ya kiusalama na masoko ya Asia yameporomoka leo Alhamisi katikati ya hali tete katika sekta ya teknolojia na tahadhari juu ya ripoti za mapato ya mashirika makubwa. Soko la Nikei la Japan lilipoteza zaidi ya asilimia moja huku soko la SNP na ASX la Australia likianguka kwa asilimia 0.8. Soko la Shanghai Kompositi lilikuwa chini ya asilimia 0.4. Soko la Kospi la Korea Kusini lilianguka kwa asilimia 1.3, na TSEC ya Taiwan ikaanguka kwa asilimia 0.4. Ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa chumba chetu cha habari. Nampisha mwenzangu Idi Ligongo aendelee na mpango wa Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mridhi, kwa heri kwa sasa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia orodha ambayo imetolewa na shirika la afya ulimwenguni kanda ya Afrika, WHO uh, juu ya usambazwaji wa chanjo ya covid-19 kwa mataifa ya Afrika, huku mataifa mawili ya Afrika Mashariki, Tanzania na Burundi yakiwa hayamo katika orodha hiyo. Tutaangalia vilevile vile utayari wa Afrika kupata chanjo hiyo ya COVID-19. Katika sehemu ya pili ya matangazo yetu hii leo, tutaangalia hatua ya Mahakama ya Uhalifu wa Vita ya Kimataifa leo hii imemhukumu kamanda wa zamani wa kundi la Lords Resistance Army la Uganda kwa uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu Dominic Ongwen. Tutaangalia eh, historia ya kundi hili na yale ambayo yamefanywa ama yametendwa na Dominic Ongwen. Ninakukaribisha mimi, jina langu naitwa Idi E. Ligongo, na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Nam, kama nilivyokueleza, matangazo ya kwa undani hii leo, basi tunaanzia E, barani Afrika ambapo shirika la afya duniani limetangaza hapo jana mpango kuhusu jinsi nchi za Kiafrika zitakavyopewa chanjo za COVID-19 kwa mwaka huu, huku mataifa ya Afrika Mashariki mawili haya ya Tanzania na Burundi yakiwa hayamo katika orodha hiyo. WHO imesema kuwa chanjo hizo ni dozi milioni 336 za AstraZeneca, Oxford na Pfizer, BioNTech zitatolewa kwa muhula wa kwanza na wa pili wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Nchi nyingine za Afrika ambazo hazimo katika orodha ya upokeaji wa chanjo ni pamoja na Equatorio Guini, Eritrea, Gabon, Lesotho, Madagaskar na Ushelisheli. Katika awamu ya kwanza e, ya ugawaji wa dozi hizo nchi zitapewa kwa sawa na asilimia tatu nukta tatu ya watu katika kila nchi, katika mpango huu kulingana na malengo ya shirikisho la chanjo duniani GAVI ya utoaji wa chanjo kwa asilimia tatu ya wakazi wa dunia katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka huu wa 2021 baada ya kuongezeka kwa idadi ya maambukizi ya COVID-19 hivi karibuni Serikali ya Burundi ilitangaza mkakati mpya wa kupambana na COVID-19 ikiwa ni pamoja na kufunga mipaka ya maji na nchi kavu na uvaaji wa barakoa katika maeneo yenye mikusanyiko ya watu. Kwa upande wa Tanzania, kiongozi wake Rais John Pombe Magufuli aliweka bayana kwamba wataalamu wa afya na wizara ya afya ya nchi hiyo kuwa makini na chanjo ambazo zinapelekwa katika taifa hilo, hatua ambayo ilizua mjadala mkubwa wa ndani na nje ya Tanzania hadi shirika la afya duniani WHO likaiomba ama kuisihi Tanzania kuzingatia namna itakavyopokea chanjo ya COVID-19. Shirika hilo la afya WHO linasema kuwa nchi ambazo hazimo katika orodha yake ya kupewa chanjo ya korona ni kwa sababu zilijinunulia chanjo zake zenyewe hazikuomba chanjo au hazikuwekwa bado katika orodha ya nchi zitakazopewa chanjo kwa kipindi hiki cha awali. Kulingana na orodha hiyo WHO, za kanda hii ya Afrika Mashariki na kati zitapewa dozi kama ifuatavyo: DRC Congo itapewa dozi uh, milioni sita laki tisa arobaini na nane elfu huku Kenya ikipata uh, dozi bilioni nne laki moja na sabini na sita elfu. Rwanda yenyewe itapata dozi eh, milioni moja na tisini na nane elfu mia tisa sitini. Sudan Kusini ikipata laki nane sitini na nne elfu, huku Uganda ikipata dozi milioni tatu laki tano na hamsini na mbili elfu. Kutokana na hili nimezungumza na Dr. Patrick eh, Dr. David Monda E, kutoka New York, na kwanza kile ambacho nikataka kukifahamu ni je, yeye anachokiona, kweli mataifa ya Afrika yako tayari e, kwa ajili ya chanjo ya Covid-19 na hali jinsi ilivyo, kwa kutangazwa kwa orodha ya mataifa hayo ambayo yamepokea uh, chanjo ya Covid-19, je, huu ndio mwisho ama ni mwanzo tu wa programu hii ambayo, uh, mataifa ambayo yameachwa hivi sasa, inaweza yakarejeshwa katika orodha hiyo baadaye nimejadiliana naye kujua kwa kina juu ya hili lakini, kwanza daktari Monda, hebu tueleze kile ambacho nakiona. Je, Afrika iko tayari kwa ajili ya kupokea chanjo ya Covid 19? Mimi nafikiria kwa wakati huu inategemea nchi yenyewe, lakini kwa ujumla ningesema kwamba mataifa mengi hayako tayari eh, kupokea hii chanjo uh, ya Covid kumi na tisa pia tukisisitiza ya kwamba uh, kuna uh, virusi vingine vya Covid kumi na tisa ambavyo vimetokea kule Afrika Kusini. Kwa hivyo kuna hii hali ya sintofahamu, na nafikiria kwamba inategemea nchi tofauti, lakini kwa ujumla Uh, mataifa ya Afrika hayako tayari. Tunaona kwamba uh, mataifa ya Tanzania na Burundi yenyewe hayajabainishwa kati ya mataifa ambayo yatapata eh, chanjo ya virusi vya korona kwa robo ya kwanza na ya pili ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja tunaona mataifa e, ya ukanda wa maziwa makuu na Afrika Mashariki, DRC Congo yenyewe ikiwa inatarajia kupata uh, dozi milioni sita, Kenya milioni nne, Rwanda milioni moja, Sudan Kusini e, laki nane na Uganda milioni tatu. Kile ambacho unakiona kimekuwa kama mzizi kwa Tanzania na Burundi kuto kuwepo katika orodha hii ya awali ni nini hasa? Nafikiria uh, kuna mambo mengi ambayo yanachangia, lakini nafikiria kwa ujumla ni hii suala ya kusema ya kwamba uh, maraisi Tanzania na pia kule Burundi na serikali katika mataifa haya mawili hayajatilia maanani au hayajasisitiza ya kwamba COVID kumi na tisa ina hatari na lazima kuwe na mikakati ya haraka kuweza kudhibiti hali ya COVID kumi na tisa. Tusisahau ya kwamba siku za nyuma Rais Magufuli ni kama alikuwa akipuuza ilani eh, za kutoka mataifa mengine za Afrika Mashariki, kutoka WHO kuhusu hivi virusi vya COVID kumi na tisa. Pia kule Burundi, rais wa Burundi Nkuruziza eh, kafariki mkewe akapata Covid kumi na tisa. Kwa hivyo nafikiria kwa ujumla uongozi wa haya mataifa mawili uh, hayajasisitiza uh, kwa dhati ile hatari ya virusi vya Covid kumi na tisa, na nafikiria kwa wakati huu pia uh, miundombinu katika mataifa haya mawili kuweza kupokea uh, um, um, madawa haya um, ambayo atasaidia uh, kudhibiti hali ya covid 19 uh, mikakati haipo. Kwa hivyo nafikiria kwa wakati huu WHO ni kama inawatenga kwa kwa ujumla, na kile ambacho kinaonekana ni kwamba hili ndio swala la moja kwa moja au ni swala tu la kipindi hiki, maanake eh, wameweka bayana, hii ni robo ya kwanza eh, ambayo inaanzia mwezi Machi na robo ya pili itakwenda mpaka mwezi Juni. Ni kwamba mataifa haya au mataifa mengine pia ya Afrika ambayo nayo hayajaorodheshwa katika eh, hii awamu ya kwanza na ya pili ya kupata hizi eh, chanjo za Covid 19 eh, kile ambacho unakiona ni kwamba ni orodha hii ya mwisho au mataifa haya hayato kuwepo kabisa. Nafikiria katika orodha zijazo, nafikiria mataifa mengine yataongezwa Uh, kuweza kupokea msaada um, huu kuweza kudhibiti uh, covid kumi na tisa. Uh, nafikiria pia kwa ujumla uh, kwa wakati huu ni kana kwamba uh, WHO imesisitiza uh, mataifa fulani manake mikakati ipo kuweza kusambaza uh, madawa haya na pia kuweza kuhamasisha umma, lakini nafikiria siku za mbele mataifa mengine yataingizwa katika orodha hii ya mataifa ambayo yatapokea eh, madawa haya na pia nafikiria pia kwa ujumla, eh, ita itakuwa uh, kimsingi kwa viongozi wa Burundi na pia Tanzania kuhamasisha umma kwamba eh, virusi hivi ni hatari na ni, ni lazima usaidizi wa WHO eh, upokelewe kwa njia safi, na kuweza kusambazwa kwa wakazi au wakaaji wa mataifa hayo. Kingine ambacho tungependa kuzungumzia, umegusia hapo awali kwamba Afrika haiko tayari kwa hii chanjo uh, sababu ambazo unaziona ni nini hasa? Maanake hata ukiangalia uh, chanjo ambazo zimetolewa We, bado utagundua kwamba si ya kuweza kufikia idadi kamili ya mataifa haya, mfano DRC si milioni sita, Kenya milioni nne, na tunajua Kenya ina zaidi ya watu milioni hamsini na tano. Je, nini hapa, tusubiri kuona kinafanyika, ama kile ambacho umekiona wewe kama moja ya vitu vinavyoonyesha kwamba Afrika haiko tayari kwa hii chanjo? Nafikiria kwa ujumla ni, ni kusema kwamba eh, kwa wakati huu eh, kuna upungufu wa chanjo kwa dunia nzima eh, mataifa ambayo yameendelea yameweza kupokea eh, chanjo kwa kiasi kikubwa, kama madola makubwa kama Marekani eh, kama eh, kule Ulaya, mataifa ya Ulaya haya madola makubwa yameweza kupokea chanjo kwa eh, kiwango kikubwa, lakini mataifa yanayoendelea ambayo posho yao au uwezo wao wa kiuchumi ni mdogo ha, hayawezi kupokea chanjo kwa kiasi kikubwa, maanake kuna upungufu wa rasilimali au eh, fedha za kuweza kupokea chanjo, na kwa wakati mwingine eh, wakati mwingi hizi chanjo huwa zinapokelewa kama msaada. Kwa hivyo nafikiria hilo ndio dhana ya kusema kwamba chanjo hazitoshi, lakini kwa wakati huu WHO imeonelea hata kama huu ni usaidizi angalau chanjo zitolewe, lakini hata kama ni idadi ndogo, baadaye ndiposa pengine idadi ya chanjo zinaweza kuongezewa. Kwa hivyo nafikiria ni ule upungufu wa wa, wa fedha wa kuweza kugharamia na sana sana Afrika ni kwamba chanjo hizi zinapokelewa kama msaada uh, na ukilinganisha na madola makubwa Marekani ni kama imechukua ime idadi ime kubwa kubwa ya chanjo hizi za Covid kumi na tisa, na pia hayo madola makubwa kule Uchina na kule Ulaya. Kwa hivyo ni ni visingizio vingi, ni ni dokezi nyingi ambazo zinasababisha hali hii ya upungufu wa chanjo, lakini kwa kimsingi ni kwamba ni upungufu wa uwezo wa ku, kununua chanjo kwa kiasi kikubwa kwa madola ya Afrika na pia ukosefu wa chanjo, manake madola makubwa yameweza kudhibiti au yameweza kuchukua, kunyakua idadi kubwa ya chanjo kutoka soko uh, la kiafya ya kidunia. Kile ambacho unaweza kutueleza sasa, kwa mfano haya mataifa ambayo uh, WHO imeweka bayana kwamba yapo baadhi ya mataifa ya Afrika hayajaomba uh, hizi chanjo Uh, kile ambacho uh, kitaonekana kama kuwajibishwa ama kuwajibika kwake hapo baadaye unadhani itakuwa nini? Um, Afrika, ni nini eh, ningesema ya kwamba kimsingi, mataifa mengi ya Afrika, miundu mbinu ya afya ni ni mbaya sana eh, miundu mbinu ya kiafya eh, na uwekezaji kwa sekta ya kiafya eh, ni duni kwa ujumla Afrika na hata, hata tukiangazia WHO imesema ya kwamba mataifa mengi hayajaomba chanjo kwa uh, raia zake. Kwa hivyo kwa ujumla tuaona kwa kwamba kuna ule upungufu wa uwajibikaji wa serikali za Kiafrika. Kwa mataifa mengine unadhani kwamba e, hizi serikali zitawajibishwa kwa, zita kwa namna yoyote ile kwa wakati huu? Sifikirii maanake mataifa mengi ni kama yamepuuza Uh, hatari ya COVID kumi na tisa na pia nafikiria kwa ujumla yanapokea chanjo kama ni msaada. Kwa hivyo sifikirii, uh, mataifa mengi yametilia maanani na kwenda mbele. Pengine maneno yatageuka, lakini kwa wakati huu nafikiria ni kama uh, hali ya COVID kumi na tisa kwa mataifa mengi ya Afrika inapuzwa. Shukrani, Dkta. David Monda, kwa kutueleza haya yote, na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Naam. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, na katika sehemu hii tutaangalia shauri eh, la mahakama ya kimataifa ya uhalifu uh, wa vita, ICC ambayo hii leo imemhukumu kamanda wa zamani wa kundi la Lords Resistance Army lra la nchini uganda kwa uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu dominic ongwen mwenye umri wa miaka arobaini na mitano amekutwa na 5, hatia ya makosa sitini na moja kwa kuongoza uhalifu katika miaka ya alfu mbili ikiwemo hukumu yake ya kwanza iliyotolewa na icc kutokana na uhalifu wa kulazimisha watu kupata mimba mahakama imesema Ongwen aliamuru mashambulizi katika makambi ya wakimbizi kama kamanda mwandamizi wa LRA, ambapo chini ya kiongozi wake mtoro Joseph Kony, ambaye hatima yake mpaka hivi sasa haijulikani, alifanya kampeni ya umwagaji damu katika mataifa manne kuanzisha serikali kulingana na amri kumi za Biblia. Akisoma uamuzi wa hukumu yake jaji wa mahakama ya ICC eh, Bertram Schmidt amesema ah, nia ya yake imethibitishwa eh, kutolewa bila mashaka. Ongwen ambaye jina lake bandia ni White Ant alishitakiwa ah, kwa makosa ya mauaji, ubakaji, utumwa wa kingono na kuandikisha watoto kwenye Eh, shughuli za kijeshi. Alikanusha mashtaka yote. Jaji amekataa utetezi wake kwamba Ongwen alikuwa mwathirika kwa sababu alitekwa na kundi LRA akiwa na umri wa miaka kumi, miaka tisa, na kurithishwa uh, na kuathiriwa kisaikolojia. Kundi la utetezi wa haki za binadamu Human Rights Watch limesema kesi hiyo imeonyesha mafanikio ya sheria kwa waathirika wa Lord's Resistance Army. Kutaka kujua undani wake, nimezungumza na, na bende wa moto, mwanasiasa mkongwe wa nchini Uganda ambaye anajua historia ndefu ya kundi hili la LRA na uh, Dominic Ongwen kile ambacho na Bende unaweza kutueleza moja kwa moja, labda tungeanza na historia ama kundi hili la Lord's Resistance Army, LRA, eh, limeanzaanza vipi na ilikuwaje mpaka likajikuta kwamba kuwa ni kundi ambalo likajulikana sana kimataifa kwa uhalifu. LRA lilianza kama kundi la waasi kupigana na serikali ya bwana Mseveni. Ieleweke kwamba watu kutoka chori ndio wanaonekana kwamba walikuwa na hasira sana na serikali ya rais Yoweri Museveni. Nafikiri kwa kusemekana kwamba yeye ndiye aliwatoa aliwatoa kwenye uongozi. Na LRA kwa urefu, Lord's Resistance Army halikuwa jeshi la uasi la kwanza kutoka Choli. Kulikuwa mwanadada mmoja ambaye pia alianzisha uasi kutoka Choli na yeye pia akatimua vumbi ya vita Alikamatwa akikikaribia kuvuka mpaka wa mto na bende wa moto. Kile ambacho unaweza kutueleza sasa, ilikuwaje? Uh, LRA likajikuta ama likawa kundi kubwa sana ambalo likashika hata maidani za kimataifa? LRA walipata kwanza kushabikiwa, um, kwa sababu acholi ilikuwa na askari wengi sana wa hapa, serikali za hapa awali. Na lazima ikumbukwe kwamba pia walikuwa wanashika watu mateka, watu wote, wanawake, wanaume, vijana, watoto wachanga, wa, wa, wa, wa, wa, kwa hivyo wakawa wanapata usaidizi kutoka Sudani ya hapo awali kabla Sudani haijakatwa mara mbili. Walisaidiwa sana na rais wa zamani wa Sudani ya kusini kaskazini, ambaye ni Bwana Omari aliyepinduliwa. Kwa hivyo walipata usaidizi huo, na uhasama wakati huo ulikuwa kati ya Bwana Yoweri Museveni na Bwana Omari wa huko Sudani kaskazini. Kwa hivyo walikijenga kwa haraka na ieleweke na, na wasikilizaji kwamba watu kutoka jimbo la Acholi wanao uhusiano hata wakiluga na watu wa huko Sudani ya chini. Kwa hivyo hawakupata shida sana kupata usaidizi na Sudani ya wakati huo ilikuwa pamoja na Sudani ya huko juu, kwa hivyo hayo yakawafanya watu wa Acholi kupata usaidizi wa, wa haraka wa pesa na mafundisho Alafu na usaidizi wa angia zingine zile na silaha. Kwa hivyo walipigana na rais Yoweri Museveni, serikali ya rais Yoweri Museveni, na hapa wali walikuwa wameelewa kwamba huyo dada Alakwena pia yeye alijaribu sana kupigana zaidi, na nafikiri wakaona kwamba kunaye upungufu kwenye jeshi la serikali ya Uganda kwa wakati huo, alafu baadaye Dominic Angwen, inasemekana na yeye pia alitegwa ma, ma- alitegwa tu, hakupendelea kujiunga na jeshi la Bwana Joseph Kony. Alikamatwa tu kama vile watoto vijana wengine hapo hapo awali. Sasa kile ambacho kile ambacho unaweza kutueleza uh, na bende uh, kwa nini sasa Angwen imekuwa kwake ni kukamatwa na kufikishwa mpaka E, kwenye mahakama ya ICC na kutiwa hatiani hii leo huku, e, kiongozi wake kwa mfano kama Joseph Kony ikiwa e, bado kuna utata wa kupatikana kwake. Ndiyo hapo awali kulipotokea mazungumzo kati ya serikali ya Uganda na wa waasi wa Joseph Kony, ilionekana kwamba kunaye makamanda wa Joseph Konyi waliopendelea mazungumzo yaendelee mpaka mwisho na nafikiri walikuwa wamechoka na vita, kwa sababu walikuwa wamepigana vita kwa miaka mingi zaidi. Na ieleweke kwamba hapo awali, kabla kabla ya bwana Ungweni ambaye amehukumiwa leo kujisalamisha, yeye bwana Ungweni, ndugu mtangazaji na wasikilizaji, hakukamatwa, alijisalamisha yeye mwenyewe kwa sababu koni alikuwa amekeuka na alikuwa amekeukia makamanda wake wa juu kabla ya ongweni kujisalimisha kulikuwa na komanda mmoja ambaye alikuwa juu zaidi kuliko ongweni anaitwa ot aliuliwa na bwana joseph pon kile ambacho unaweza kutueleza moja kwa moja uh, na bende uh, kutiwa kwake hatiani hii leo na mahakama ya kimataifa ya icc kunaweza kudhoofisha uh, juhudi za LRA ambayo kwa hivi sasa kwa kweli wala haijulikani kama bado inafanya kazi kwa kiwango kile kile, au hali yake ya nguvu ya kijeshi iko vipi, na kiongozi wake Joseph Kony nguvu za yaani zimekwisha, si, si, si, si, zimepungua. Na wasikilizaji wataelewa kwamba wachache waliosalia waliamia upande wa DRC ukongo wengine wakaenda mpaka hata jamhuri ya kati ya Afrika ya kati. Kwa hivyo, wamesunguka wamekwenda mpaka sehemu hizo za Kongo na Central African Republic, na hawana nguvu zaidi kwa wakati huu. Wanatembea wakipata watu huko Kongo wanaua tu kiholela. Kwa hivyo, kwa wakati huu hawawezi kupigana vita za kawaida na serikali yoyote hapa kwenye sehemu ya hapa Afrika Mashariki na huko kwa Afrika ya kati wamekwisha nguvu, lakini asira iliyoko ni kwamba wao makamanda, hata Ongweni mwenyewe alikuwa mtu mwenye asiye na hekima ya ubinadamu, walikeukia na wakaua watu wa kwao wenyewe huko Acholi na huyo alikuwa kamanda mubaya zaidi huyo bwana uwe, yeye ndiyo alipiga watu kwenye mtungi na akawapatia wale ambao waliokuwepo karibu kula nyama za watu, na inaeleweka kwamba hata ingawa pande za Acholi huko kwao wanaye mipango ya kuweza kusamehe watu, huyo Ongweni na kila anajua, hakuna atakayemukaribisha kule kwao kaskazini mwa Uganda. Asante sana, na Bende wa Moto kwa kutueleza hayo yote na hapa basi, ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran sana kwa kuwa nami.