Sasa, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji popote ulipo. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Patrick Nduimana. Karibu kwa matangazo ya jioni leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe tano mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tunasikika kupitia masafa ya FM na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Andamana nasi hadi tamati. Leo ikiwa ni Ijumaa, tunakuletea live talk, yaani mjadala wa wiki, tukiangazia siku ya kimataifa ya kupambana na ugonjwa wa saratani ambayo iliadhimishwa hapo jana katika sehemu mbalimbali duniani mbali ye wataalamu wa ugonjwa huo wanasema nini? Nadhani wanaume wanaoga kwenda hospitali mapema, kwa hiyo wakija tayari kansa, wengi wao sio wote, wengi wao wanakuwa wameathirika zaidi. Katika habari nyingine, waziri wa fedha wa zamani wa Nigeria, Dr Okonjo Yewala, anaelekea kuwa mwanamke wa kwanza kuliongoza shirika la biashara duniani baada ya aliyekuwa mpinzani wake wa pekee raia wa Korea Kusini Yum Nyung hii kujiondoa kwa kinyang'anyiro hicho. Hizo ni baadhi tu ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya takriban saa nzima kutoka hapa Washington. Unaweza pia kutufuatilia kwa matangazo haya na mengine kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com. Vilevile unaweza kutupata kwenye mitandao ya kijamii kama vile Instagram, Facebook na Twitter. Na kabla ya kuingia kwenye kipindi cha Live Talk, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Mpango wa Rais Joe Biden wa kupitisha msaada wa dola trilioni 1.9 wa virusi vya korona ulishika kasi mapema leo Ijumaa, wakati baraza la Senate na Marekani lilipitisha kwa kura chache hati ya bajeti inayowaruhusu Wademokrati kushinikiza sheria kupita bungeni katika wiki zijazo kwa ushirikiano au bila ushirikiano wa upande wa Warepublican, baada ya majadiliano ya takriban saa 15 za mjadala na kura zilizofuata juu ya darezeni ya marekebisho Senet ilijikuta katika mgawanyiko wa hamsini kwa hamsini, kila upande ukivutia kwake juu ya kupitishwa kwa mpango huo wa bajeti. Kizuizi hicho kilivunjwa na makamu wa rais Kamala Harris, ambaye kura yake ya ndiyo ilitoa ushindi kwa Wademokrat. Muda mfupi kabla ya kura ya mwisho, Wademokrat walitanua misuli yao kwa kutoa marekebisho ya kubadili kura kadhaa za awali, kuhusiana na hatima ya bomba la mafuta la Keystone XL na misaada ya virusi vya korona, kwa wahamiaji wanaoishi Marekani kinyume cha sheria. Ngozi Okonjo-Iweala wa Nigeria anaelekea kuwa mwanamke wa kwanza na Mwafrika wa kwanza kushika wadhifa wa mkurugenzi mkuu wa WTO baada ya waziri wa biashara wa Korea Kusini, Yo Myung-hee, kuacha azima yake ya kuwa mkuu wa shirika hilo la biashara ulimwenguni. Alikuwa ameshauriana na Marekani, mshirika wake mkuu, na nchi nyingine kadhaa na aliamua kujitoa katika kuwania nafasi hiyo, wizara ya biashara ya Korea Kusini ilisema katika taarifa yake. Baada ya kushauriana na wanachama wake mia moja sitini na nne, jopo la uchaguzi la WTO lilipendekeza Ngozi Okonjo Iweala wa Nigeria kuwa mkuu mnao mwezi Oktoba, lakini upinzani kutoka kwenye utawala wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ulimzuia kuthibitishwa kwa zaidi ya miezi mitatu. Yo aliyeungwa mkono na marekani hakuwa amejiondoa kwenye kinyanganyiro hicho, licha ya shinikizo kubwa la kidiplomasia. Kujitoa ili kukuza kazi za WTO na kuzingatia mambo kadhaa, nimeamua kujiondoa kugombea, Yo alisema katika taarifa yake. Yo ambaye alifika hatua ya juu, aliyechaguliwa kati ya wagombea wanane kuongoza chombo hicho, alisema uamuzi wa wake ulifanywa baada ya kushauriana na washirika wake ikiwa ni pamoja na Marekani. Waalimu nchini Myanmar leo wamekuwa kundi la hivi karibuni kujiunga na kampeni ya utovu wa nidhamu, huku baadhi ya wahadhiri wakikataa kufanya kazi au kushirikiana na viongozi, wakipinga kitendo cha jeshi kuchukua madaraka kwa nguvu kampeni ya kiraia ya kutotii sheria ilianza na wafanyakazi wa afya muda mchache baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Jumatatu, lakini kuanzia wakati huo kampeni hiyo ilishika kasi na kujumuisha wanafunzi, makundi ya vijana na baadhi ya wafanyakazi katika sekta za serikali na binafsi. Huku wakiwa wamevaa vitambaa vyekundu wakibeba mabango katika maandamano, walimu wengi walikusanyika mbele ya majengo ya chuo kikuu cha elimu cha Yangon. Hatutaki mapinduzi hayo ya kijeshi ambayo alinyakua madaraka kinyume cha sheria kutoka kwa serikali yetu iliyochaguliwa, mhadhiri newe Tazim Hling alisema. Maelfu ya wakulima katika jimbo muhimu la kisiasa nchini India wameandamana kupinga sheria mpya ya kilimo ikiashiria kuwa mgomo wa miezi kadhaa wa kuitaka serikali ifute mageuzi hayo unazidi kupata uungwaji mkono mkubwa, wakikasirishwa na kile wanachokiona kama sheria ambayo inawanufaisha ununuzi binafsi kwa gharama ya wakulima. Maelfu ya wa wakulima wamekuwa wakipiga kambi nje kidogo ya mji mkuu New Delhi kwa zaidi ya miezi miwili wakitoa wa wito wa kuondolewa kwa sheria zilizowekwa mwezi Septemba. Wengi wanaounga mkono maandamano hayo ni wakulima wa mpunga na ngano kutoka kaskazini mwa India, hasa katika jimbo la Punjab linaloongozwa na upinzani, ikiwa ni ishara ya changamoto inayoongezeka kwa serikali ya wa waziri mkuu Narendra Modi. Maelfu ya wa wakulima hii leo wameandamana katika jimbo la Uttar Pradesh kuonyesha uungaji mkono wa maandamano. Mamia ya polisi, wengi wakiwa wamejihami na kuvaa vifaa vya kujikinga na ghasia, walikuwa wamesimama, lakini hakuna vurugu iliyotokea. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Washiriki wa mazungumzo juu ya mustakabali wa kisiasa wa Libya walikuwa wakijiandaa kwa kupiga kura Ijumaa asubuhi kuchagua serikali ya mpito, kama sehemu ya mchakato wa Umoja wa Mataifa kutatua mgogoro wa muongo mmoja wa nchi hiyo kwa kuandaa uchaguzi mwezi Desemba. Wagombea wa kiti cha waziri mkuu na wale wanaotaka kupewa majukumu katika baraza jipya la urais wamekuwa wakifanyiwa ukaguzi kwa wiki nzima katika vikao vya moja kwa moja na kujumuika pamoja katika orodha nne jana Alhamisi. Libya haijawa na amani tangu muungano wa NATO uingilie kati kumaliza utawala wa Muammar Ghadafi wa miongo minne mwaka elfumbili na kumi na moja. Tangu mwaka elfumbili na kumi na nne, nchi hiyo imekuwa ikigawanyika katika tawala zinazopigana magharibi na mashariki, zikiungwa mkono na mataifa ya kigeni. Zambia imekuwa nchi ya kwanza ya Afrika katika kipindi cha janga la korona kushindwa kulipa deni lake mwishoni mwa mwaka jana. Imeelezwa leo Ijumaa kwamba imeomba rasmi kufanyia marekebisho ya ulipaji wa deni lake kwa mujibu wa muundo mpya wa kazi ambao unaungwa mkono na mataifa yenye uchumi mkubwa duniani ya G20. Nchi kadhaa za kiafrika zimeshuhudia tayari mzigo mkubwa wa madeni kutokana na kuanguka kwa uchumi kwa sababu ya janga la covid-19 kote ulimwenguni. Zambia imeshindwa kutimiza malipo yake ya moja ya bondi zake mwezi Novemba mwaka jana na kuingia rasmi katika hali ya kushindwa kulipa deni lake baada ya kupewa hueni ya muda ikiwa ni pamoja na kusimamishwa kwa muda kulipa deni lake kwa wakopeshaji. G20 ilipitisha muundo kazi ambao utazishawishi serikali kusitisha kwa muda malipo hayo. Nendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mrithi na mwenzangu Patrick Nduwimana, na leo kama tulivyokuarifu, msikilizaji, ikiwa ni Ijumaa, basi tunakuletea live talk, mjadala wa wiki, tukizungumzia ugonjwa wa saratani. Jana Alhamisi ulimwengu uliadhimisha siku ya kupambana na saratani na Shirika la Afya Duniani likaonya kwamba athari za janga la corona au COVID-19 ukipenda, kwa vipimo na matibabu ya saratani kote duniani ni kubwa mno, na kwamba zinaendelea kuongezeka kukiwa hakuna dalili au ishara zozote kwamba hali hiyo itabadilika hivi karibuni. Kulingana na shirika hilo, ikiwa ni mwaka mmoja tu tangu kuzuka kwa janga la COVID-19, athari za ugonjwa huo ni za kupindukia, hasa kwa kuwa katika serikali nyingi, huduma za saratani zimelazimika kupunguzwa kwa asilimia 50, au zinapatikana kidogo na kwingine, hata hakuna kabisa. Wataalamu wa idara ya WHO ya magonjwa yasiyo ya kuambukiza wamesema kwamba kufuatia janga la COVID-19, ucheleweshwaji wa vipimo umekuwa wa kawaida na kuvurugwa kwa huduma kama vile mionzi au kuachwa kabisa kumeongezeka kwa kiasi kikubwa, hali ambayo huenda ikawa na athari katika idadi ya vifo vinavyotokana na saratani katika miaka ijayo kote duniani. Kwa muktadha huo, WHO inasisitiza kwamba vipimo ni muhimu kama ambavyo baada ya nyingine, ili kuweza kubaini ni saratani ipi iliyopo na ni matibabu yapi yanayohitajika. Inasia kwamba ni muhimu kwa nchi kuwa na vipimo ngazi ya jamii hadi kwenye hospitali maalum mara, na pia kuwe mtazamo wa ngazi kawia, na vilevile hospitali maalum za saratani kwa nchi maskini au tuseme za kipato cha chini, mfano baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, hali ni mbaya hata zaidi kwa ugonjwa huo. WHO inasema nchi hizo zimepata pigo kubwa la COVID-19 katika huduma zake za saratani, ingawa kwa nchi tajiri kama Uholanzi kwa mfano zimeweza kupambana na athari hizo ikilinganishwa na nchi hizo maskini. Tuangazie takwimu. Shirika hilo linasema kwamba mzigo wa kiuchumi wa saratani katika jamii unaendelea kuongezeka, kwani mwaka wa 2010 gharama zilikadiriwa kuwa dola trilioni moja nukta sita na mwaka wa elfu mbili na ishirini yani mwaka jana, idadi ya wagonjwa wa saratani kote duniani ilifikia milioni 19.3 huku idadi ya waliopoteza maisha yao ikiongezeka na kufikia milioni 10. Msikilizaji, na sasa kwa mara ya kwanza jana, shirika hilo la WHO limesema saratani ya matiti ndiyo inayoathiri watu wengi zaidi duniani huku mwaka uliopita elfu mbili na ishirini ukibainika kwamba wagonjwa wapya milioni mbili na laki tatu ambayo ni sawa na asilimia kumi na mbili ya wagonjwa wote wa saratani walipata ugonjwa huo na hivyo basi kuongoza pia katika idadi ya vifo vya saratani kwa wanawake. Hiyo saratani ikifuatiwa na saratani ya mapafu ambayo awali ndiyo ilikuwa inaongoza, na inayoshika nafasi ya tatu sasa ni saratani ya utumbo. WHO inaonya kwamba mzigo wa saratani unatarajiwa kuendelea kuongezeka kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo mbali ongezeko la watu duniani huku idadi ya wapi ya wagonjwa wapya kote duniani ikitazamiwa kuongezeka kwa asilimia 47 ifikapo mwaka wa 2040 ikilinganishwa na idadi iliyokuwepo mwaka uliopita wa 2020. Katika ukanda wa maziwa makuu kule Afrika Mashariki, serikali zimeendelea kueleza uzito zinaoupata kutokana na mzigo wa COVID-19 ambapo baadhi ya pesa zilizokuwa zitumiwe katika kugharamia matibabu ya ugonjwa huo sasa zinaelekezwa kwa COVID-19. Huko nchini Kenya kwa mfano, serikali imesema saratani ndio ugonjwa watatu ambao unaua idadi kubwa zaidi ya watu kila mwaka. Wakenya wengi wanaendelea kulalamika kwamba ingawa kuna bima ya afya itwayo NHIF, serikali sasa inawataka wagonjwa wa saratani kulipa malipo ya bima ya miaka miwili kabla ya kutibiwa kupitia kadi za bima hiyo, na hiyo inafanyika mwanzo kabisa, kabla ya kutibiwa kupitia kadi za bima hiyo. Ni siseme mengi msikilizaji, kwani mimi si mtaalamu wa masuala haya. Tuna wataalamu kutoka nchi mbali mbali katika eneo hilo, lakini kwanza, kabla hatujakaribisha wageni wetu, kwanza nimpishe mwanzangu mwenzangu Patrick Ndwimana. Karibu Patrick. Aya, na sasa tunaingia katika mjadala wetu wa live talk. Na ili kufahamu zaidi kuhusu ugonjwa huu wa saratani, hali ilivyo katika nchi za Afrika, hususan katika nchi za Afrika Mashariki na maziwa makuu tunao washiriki uh, tofauti ambao watatusaidia kuchambua na kutupa uh, hali halisi ya mambo. Tunaye Dokta Sikuzani Muya kutoka huko Tanzania. Karibu Dokta Sikuzani. Asante ndugu mtangazaji, naitwa Dokta Muya. Uh, nipo katika taasisi uh, ya saratani ya Ocean Road kama daktari bingwa wa magonjwa ya saratani. Asante sana. Vile vile tunaye Dr Dani Nyongesa kutoka huko Kenya. Karibu daktari Nyongesa. Asante sana mtangazaji, mimi naitwa D Dan Butorido Nyongesa, anafanya na shirika la saratani hospitali ambayo inajulikana kama Texas Cancer Center ambayo iko hapa mjini Nairobi. Haya, vile vile katika life talk tunaye Pastor Mwero Joseph Rua. Uh, taarifa ambazo tunazo ni kwamba yeye ana mengi zaidi ya kuzungumza kuhusu saratani, sababu yeye mwenyewe alipatwa na usumbufu wa maradhi haya. Karibu uh, pasta Mwero Joseph Rua. Mimi ni ndi huyu Joseph Rua, uh, Rua Mwero na mpasta na uh, nimeugua huo ugonjwa wa saratani wa kibofu, uvimba uh, wa kibofu, na ni saratani Shukrani. bila shaka utatupa uh, ushuhuda wako kuhusu uh, ugonjwa huo na namna ulivyoweza kukabiliana nao katika maisha ya kila siku. Basi DMJ Muridhi, naona uh, ungeanza kuwauliza washiriki wetu mmoja baada ya mwingine, awatupe picha au hali halisi katika nchi zao. Asante sana Patrick. Nafikiri moja kwa moja tuanze na Dan Nyongesa, yeye yuko kule mjini Nairobi, Kenya. Daktari, Hali ya ugonjwa huu wa saratani hapo Kenya ikoje? Wasikilizaji wanafahamu kwamba kuna aina tofauti tofauti za saratani, lakini kwa ujumla, tupatie taswira kamili hapo nchini Kenya. Asante sana hapa Kenya e, tuko na wagonjwa wa saratani ambao pia wameathirika na tunapoingia katika zile takwimu tunatumia ile research ambayo imefanyika juzi juzi, huu mwaka wa 2020 inaitwa Global Can- uh, Cancer Statistics of, uh, Report of 2020 inatuonyesha kwamba sana sana tuko na zile tunaitwa big five, na utapata kwamba kwa zile big five, breast cancer ambayo ni saratani ya matiti inaongoza imefuatilia kwa ukaribu sana na kansa ambayo ni ya nyungu ya uzazi ambayo inaitwa e, savico kansa. Alafu baada ya savico kansa tumeona kuna pia ile tunaita prostate cancer ambayo ile ina afect wanaume. Alafu a, baada ya hiyo tunapata ile namba nne ina ambayo inaitwa kansa ya esophagus ambayo ina, ina afect e, kukopeo kile, kile chombo cha kupeleka chakula kutoka mdomoni hadi tumbo. And then tunafuatwa namba tano ni ile ina affect sehemu ya kuweka choo ambazo zinaitwa colorectal cancers ambaye inashika colon na rectum. Kwa ujumla utapata kwamba hizo kansa tano ambazo nimetaja pale zinachukua karibu asilimia hamsini kwa kansa zote ambazo zinajulikana hapa nchini Kenya. So kwa ujumla hizo tano zinachukua karibu asilimia hamsini unapofahamu tuna, unapo vahamu, tuna uh, zaidi ya kansa mia moja ambazo zingine ambazo hatuwezi uh, zi, zitaja hivi kwa majina kwa, kwa sahihi. Sasa hapo ndio tuko breast cancer ndio iko mbele na katika kusababisha vifo, tunapata kwamba hizo zenye nimetaja, utapata kwamba kansa ya nyungu ya uzazi, japo tume mention kama kansa namba mbili katika hiyo orodha, inapatikana kwamba hiyo ndio imekuwa ikisababisha vifo vingi za kansa hapa Kenya. Tunapata kwa ujumla, tunapata watu kama alfu uh, arobaini na mbili kila mwaka ambao wanaathiriwa na huyu ugonjwa wa kansa, na kati ya hao atu watu alfu arobaini na mbili wenye tunapata kila mwaka tunapoteza karibu alfu ishirini na saba Hiyo ni kumaanisha kwamba tunapoteza nuka, zaidi ya nusu ya watu ambao tunawapata wakiwa na hili ugonjwa wa saratani katika inji yetu ya Kenya na sababu ya hiyo ni kwa sababu wengi wanakuja wakiwa katika viwango vya mwisho. Asante ah, sana Daktari Dan Nyongesa, ukiwa hapo Nairobi nasikia una mengi ya kueleza lakini, ili tuwakaribishe wengine nao tupate tathmini kidogo, naona ni muhimu tuvuke mpaka sasa, tuingie nchini Tanzania. Daktari Sikudani Muya, ukiwa Dar es Salaam, pia tupe taswira kwa kifupi tu ya hali ilivyo hapo nchini Tanzania. Um, hali ya saratani kwa Tanzania ni na yenyewe inaongezeka, hatuna tofauti na Kenya, lakini sisi um, kansa ambayo inaongoza ni saratani ya shingo ya kizazi ambayo inawaathiri wanawake, alafu ikifuatiwa na breast cancer, ikifuatiwa na prostate cancer, alafu ikifuatiwa na esophagus, alafu na colorectal cancer na hizi saratani nyingine ambazo zina percent ndogo. Haya haya, shukran eh. Sasa twende kwake eh, Pasta Mweru Joseph uh, wewe ni, u, u, ni yes. Naweza kusema naweza kusema wewe ni umenusurika uh, katika ugonjwa huu. Unaweza kutuambia labda kwa eh, maelezo tu uh, ugonjwa huu ulijuaje kama unaumwa? Uh, umesema uh, ni saratani ya uvimbe katika kibofu. Nilianza kusikia maumivu katika njia ya ukojoa hii, kidogo kidogo, ikawa nikienda nasikia ala, maumivu alafu ikaendelea mm-hmm, kiasi. Baada ya mwezi nikasikia hata siendi kujisaidia, ninaenda kidogo kidogo, ni kama matone matone, lakini uh, nikuje yenyewe na baki ndani na ni maumivu makali. Sasa mpaka ikaanza kuwa hata nikikaa pahali, kila baada ya dakika tano hivi mpaka nikimbie kwenda kujisaidia, na sisaidiki, kwa sababu inatoka kidogo na mingi, na bakindati na ni mchungu mwingi. Sasa baadaye hey, ndio ikuogopa. Mi nikaanza kuueleza jamii kwamba mimi na shida hiyo, alafu ndio tukaanza msururu sasa waku, kwa watiba sasa tiba ndio ikaanza kuchekiwa, vipimo vyote uh, ile CT scan, kila kitu na kuonekana uvimbe wenyewe vile ulivyo na, na ukadhihirika kwamba huo uvimbe ulikuwa kama 22.6 millimeters thick, ndani ya kibofu. Ndipo baadaye nikawekwa sasa kwa drug, vikawekwa sasa kwa tiba hii ya kwa miezi my mitatu naina chemotherapy Aga Khan hospital hapa Mombasa, na ule uvimbe ukayeyuka uka, uka, uka, uka, uka, uka, uka hmm, kiasi cha kufika 3.6 from 32.6 to 3.6 mm mm. Ndio nikamaliza hiyo tiba ya chemotherapy sikufanyia nitaenda tena CT scan itaenda na huko ndio nikalazwa two months, ikiwa kila siku naenda kuchomwa 35 rounds mpaka nikazimaliza. Kuzimaliza ndio nikasikia ni nguvu tu sina za mwili, lakini sisikite na vibaya. Kuwa discharge ndio nikaja nyumbani kwetu Kukwale. Alikataa sasa kuwa naendelea kupata hili, na sasa hivi najisikia Niko sawa, ni nguvu tu kidogo ndio nataka ziongeza. nikisikia <laughs> Unavyozungumza, ulibahatika, uli kupona? Nilipona. hata saa hii huwa naenda kwa checkup kuverify ni nini kiko si vizuri vizuri namna hii, na naambiwa sasa ni nini nifanye, ili niendelee kupata hizo nguvu, lakini nilibahatika kupona. Kabisa kabisa hiyo, uh, ni habari nzuri kama ulipona, sababu wengi huwa wanakata, ta, wanakata tamaa wanaposikia kwamba wanaumwa saratani uh, wanaogopa, wanajua mwisho wake ni ni kifo tu. Kwa hiyo ni ni, ni bahati nzuri kabisa. Uh, basi twende kwa... Nini. Ndiyo? Nini. Ndiyo? Hello. Na, kwamba <laughs> hatujafika huko turudi kwake Dr. Dan mm, Nyongesa uh, Dr. Nyongesa saratani ipo uh, na wakati huu kutokana na janga la Covid kumi na tisa ugonjwa huu hauzungumziwi zaidi. Wewe unapoona hapo, uh, kwa uzoefu wako, wananchi wa Kenya wana ufahamu wa kutosha kuhusu ugonjwa wa saratani au aina zote za saratani ambazo labda zinaweza kuwakabili ikiwa ni wanawake au wanaume. Eh, asante sana. Unapata kwamba eh, kuna kuna ufahamu lakini ufahamu huu uko na kiwango eh, tofauti tofauti, kulingana na kwenye watu wana, wanaishi ama wanatoka. Unapata katika miji, katika miji miji mikuu kuna ufahamu kubwa sana kuhusu saratani ya kazi, lakini unapoelekea katika vijiji ndogo ndogo kule mashinani unapata kwamba bado, eh, taarifa hazijafikia watu wengi, eh, na sisi kama shirika la kutibu ugonjwa wa saratani tumekuwa tukitumia fursa ya zile siku kama hii kama hii eh, World Cancer Day na zile siku kama October month of breast cancer, kujaribu kuingia katika vijiji kuweza kuhamasisha watu na kwa hakika unapokuwa unapo na mkutano kama huo, unapata kwamba kuna watu wanajitokeza ambao wako na uvimba ambao wako wanajua ni, ni chanzo chake ni, ni nini. So hiyo inamaanisha kwamba katika vijiji ndogo ndogo bado hatujaweza kupenyeza mzuri kuweza kuhamasisha watu kulingana na hii ugonjwa wa saratani na msikilizaji, unaendelea kupokea matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni Live Talk leo, tukizungumza kuhusu saratani. Na kabla hatujaendelea na wageni wetu, kwanza nimkaribishe mwenzetu Amina Chombo, yuko kule Mombasa, atusomee yale ambayo mnasema kwenye mitandao ya kijamii moja kwa moja anampata Chinga Mwaminifu wa Inyonga, Mlele, Katavi, anasema kwa upande wake maradhi ya saratani yamepungua kutokana na watu kupewa elimu kutoka vikundi mbalimbali na taasisi, watu wanajielewa. Simon Shauri Baba Ombeni naye kutoka Mbulu e, Manyara TZ, anasema elimu izidi kutolewa, maana maambukizi e, bado yapo. Haya, Ocheng George wa Kakamega, Kenya anasema saratani imekuwa ugonjwa unaotishia maisha ya wengi, matibabu yake pia ni ghali kwa wengi. Naam, mwingine hapa ni Imani Daniel kutoka Kamanyola, DRC jimboni kule, anasema kiukweli magonjwa hayo ya saratani bado yako kwa wingi, inabidi mafunzo endelekwa zaidi. Kimalizia hapa ni Mtwae Ali Mtorofani, anasema toka Muhenza, Tanzania, anasema idadi inaongezeka, maana mwaka jana mwishoni nisikia vifo kadhaa vya watu hawana ufahamu wa kutosha kuhusu saratani, na yeye anatoa ushauri kwa national media, e, zingekuwa na vipindi maalum kuhusu magonjwa sugu. Bilashaka ni changamoto kwa zile vyombo vya habari upande ule eh, kuweza kuhakikisha kwamba wanaweka eh, taarifa na mazungumzo yanaohusiana na saratani, ndivyo anavyosema e eh, pale na hapo basi, nakamilisha awamu ya kwanza ya jumbe hizi za live talk kutoka moja kwa moja katika ukurasa wa Facebook nikiwa nazisoma katika studio 15 Africa Mombasa. Asante Amina Chombo, mwenzetu ukiwa kwa Mombasa, tutaendelea kufuatilia mnayosema mitandaoni na Amina Chombo bila shaka atakusomea mengine zaidi katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Dkt Muya hapo Dar es Salaam, bila shaka wasikilizaji wetu wanajua kwamba kumekuwa na kauli zinazohitilafiana kutoka kwa serikali na vilevile vile, eh, kutoka kwa wakosoaji wa serikali kuhusu hali ya korona katika nchi hiyo ya Tanzania, lakini wewe kama mtaalam, kwa mtazamo wako, je, hali ya korona imeathiri kwa vyovyote juhudi zenu za kupambana na, na ugonjwa wa saratani kwa wagonjwa ambao wanafika kwenye taasisi yetu? Um, kwa sababu tunajua kama inavyotambuliwa kwamba wagonjwa wa, wa saratani kinga uh, yao ya mwili immunity inakuwa iko chini. Kwa hiyo kama wanakumbana na korona, maanake chansi ya kuwaathiri inakuwa ni kubwa zaidi. Kwa hiyo wagonjwa ambao wanafika kwenye taasisi tunakuwa tuna tunawashauri wakati wakianza matibabu yao kama ni kemotherapy ama radiotherapy, wawe wanavaa ba, maski barakoa. Nam msikilizaji, naona muda unatupa kisogo hapa katika sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya Live Talk. ni washukuru wote walioshiriki. Mimi ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana mwenzangu Patrick Nduima, na tuonane katika sehemu ya pili kwenye mtandao www.voswahili.com. Tuingie katika sehemu ya pili ya Live Talk ambapo uh, leo mada tunazungumzia ni kuhusu ugonjwa wa saratani, wakati uh, ulimwengu uliadhimisha jana Alhamisi siku maksus ya ugonjwa huo wa saratani, ambapo, ambao lengo lake kuu ni kuhamasisha jamii kuhusu athari za ugonjwa huo, vilevile vile kupata elimu au uelewa uh, zaidi kuhusu ugonjwa wenyewe na namna ya kujikinga au kupata tiba. Turudi kwa Dr. Sikuzani Muya, umesikia uh, alivyosema mwenzako wa huko Kenya, Nyongesa, kwamba upande wa mijini wana wana ufahamu, lakini upande wa vijijini hawana taarifa za kutosha au ufahamu wa ugonjwa wa saratani. Sijui Tanzania? okay. Okay. hali kwechi, hali inafanana na Kenya kwa sababu mazingira ni karibu yanafanana, kwa hiyo utakuta eneo, eneo kubwa la watu ambao wanaishi mjini wanauelewa lakini, unaweza ukasema kwamba pia mjini kwenyewe ni sehemu gani wanayoishi ambao wanaotoka labda kwao, kuna baadhi wanaoelewa na kuna baadhi hawana. Kwa hiyo uh, kama taasisi tunakuwa tunaandaa tuna, kuna kitu kinaitwa outreach kwao, tuna uh, kuna kitengo kile cha uh, prevention na screening wana huwa wana, wanaenda mara kwa mara kwenye mikoa na huko vijijini kwa ajili ya kutoa elimu ya saratani, hata kama sio muda huu wa kama hii cancer day ama ile Oktoba. Huwa hiyo ni ni, ni, ni mfumo ambao wataasisi wamejiwekea kwamba kuna kipindi ikifika, wanaenda labda Singida, wanafanya wanatoa elimu na kufanya uchunguzi wa awali mkoa kwa mkoa. Na pia kukua kuna um, projekti moja ambayo ilikuwa inahusisha ina ofisi ya Ocean Road na British Council kupitia Royal uh, British Royal Physician ambao wa walidhamini kwa na benki ya ADB African Development Bank. Ile hiyo projekti ilikuwa inachukua madaktari bingwa kutoka Ocean Road na kuenda kufundisha madaktari ambao wako mikoani uh, mikoani na wilayani. Kwa hiyo uh, tukifika kule tuna tuna like, ni brush up kwa sababu wakati wa medical school uh, elimu ya I mean, knowledge ya saratani inakuwa inatolewa kidogo sana. Kwa hiyo kiukweli hata madaktari ambao hawaja specialize uh, especially kwenye mambo ya kansa au any chochote ambacho kinahusiana na kansa, elimu yao iko sio kubwa sana. Zamani ulikuwa wagonjwa wa saratani, kwa mfano saratani ya matiti, by the time wakifika hospitali utakuta, yani uh, jiwa lile limepata vidonda vikubwa kabisa. Lakini sasa hivi mambo yamebadilika, ambao ukisoma katika wagonjwa kumi ukiwaona, pengine mmoja ndo atakuwa na kidonda au hamna kabisa katika kumi. Kwa hiyo inaonyesha kwamba watu wame, wameendelea kupata uelewa kuhusu saratani. Nafikiri tumlete tena Dkt. Nyongesa akiwa Kenya. Kuna swali nilikuwa nauliza hapo, lakini yule daktari hakulisikia, au hu hakuweza kujibu. E, maadhimisho maadhimisho, uh, wewe kama mmoja wa watu ambao mnahusika kwenye taasisi zinazohusu uh, uh, uh, uh, ugonjwa huu yamekuwaje hapo Kenya, uh, uh, siku ya Alhamisi, eh, kama unapofahamu unapo Kenya ni mojawapo ya yale mataifa ambayo yameratibishwa katika huu mradi wa World Health Organization, na kwa sababu ya hiyo, pia sisi tunaadhimisha hii siku kama siku ile kama wengine wenzetu kote duniani, na tunapata kwamba Ministry of Health hapa Kenya iko na mikakati yake pia ya kuadhimisha hii siku ya saratani duniani na pia tumekuwa na mashirika mashirika mengi sana kama ile uh, Texas Cancer Center kama hospitali ambao wamepatia zile tunaita free cancer screening. Na serikali pia imesaidia, ukipata kama Kenyatta National Hospital leo, kumekuwa na hiyo fursa ya watu pia kuweza kufanya ile inaitwa walk, na kuweza kuweza kuhamasisha watu kuhusu eh, dalili na wapi ambapo wanaweza kuenda kupima saratani kama serikali. Kuna ile mpango inaitwa National Strategic Plan on Cancer Management ambayo inaadhimia kwamba kuanzia mwaka wa elfu uh, ishirini elf na kumi uh, na saba hadi elfu ishirini na mbili, na kwa kwamba kutakuwa na hile mikakati ambayo watafuatilia kuweza kupigana na hii ugonjwa wa saratani na wameweka mikakati mingi sana. Wameweza kuhamasisha watu kuchukua hiyo kadi ambayo inaitwa National Health Insurance Fund ambayo ni NHIF, ambayo imekuwa ikisaidia sana kwa wingi katika ku matibabu, ku matibabu ya ugonjwa wa kansa na pia imeweza kusaidia sana kwa zile vipimo ambazo zinahitajika kuweza kufanya, kufanya ile tunaita diagnostic ya huu ugonjwa na pia serikali iko na mkakati kama ile ya kuweka ile tiba kukua bure. Kuna kuna kuna pia serikali iko na ile mpango ya universal health coverage, ambayo itakuwa inapatiana haya matibabu bila malipo yoyote, na kuna zile tunaita pilot counties in Kenya, ambazo zimeweza kuanzisha hiyo mradi ya kupatiana matibabu bila, eh, bila kulipisha chochote na pia kulikuwa na ile ambayo tunaita saratani ya nyungu ya uzazi ama shingo ya uzazi, kumaanzishwa pia na ile chanjo ambayo imekuwa imewekwa katika imewekwa katika zile chanjo ambazo tunaita expanded immunization program. Sasa kuna ile ya WHO na hapa Kenya tunaita Kenya expanded immunization program ambayo tunaita Kepi unapata kwamba sasa ni, <tutuwa> ni muya uh, ulipozungumzia kuhusu aina ya saratani ambayo inachukua nafasi ya kwanza Tanzania, uh, umezungumzia ni kuhusu uh, saratani ya matiti vilevile, ikifuatwa vile na saratani ya shingo ya uzazi. Hapa mtu anaweza akajiuliza, je, uh, magonjwa haya yote yanahusu wanawake? Vipi upande wa wanaume wao uh, hali kweje? Maanake wanaume zaidi tunaelewa kwamba uh, saratani tunazoea kusikia ni ile ya uh, ya mapafu kutokana na uvutaji wa sigara. Upande wa wanaume wanajua kwamba wanaweza kuumwa saratani na vipi? Wakija mnaonaga, wanakuja kwa wingi katika yaani kufanya kama vile kuonana na madaktari ili wajue hali yao ya afya. Um, asante kwa Tanzania, saratani inayoongoza ni saratani ya shingo ya kizazi, alafu inafuatiwa na breast. Zote ni wanawake, lakini haimaanishi kwamba wanaume hawaugui. Wanaume wanapata zaidi saratani ya tezi dume, prostate cancer, um, uh, kansa ya koo la chakula esophagus na head and neck ambazo hizo zinaathiri zaidi, kwa sababu ya kuna vitu vingi. Unaweza ukasema, kuna wale ambao wanatumia uh, tumbaku kwa aidha kuvuta sigara, ama kuna wale ambao wanatafuna zile uh, wanaita pariki. Kwa hiyo inawezekana, kuna kuna wagonjwa wengi wanaume, lakini wengi wao wanaokuja ni wale ambao tayari wamesha kaa nyumbani. Nadhani wanaume wanauoga kwenda hospitali mapema, kwa hiyo wakija tayari kansa, wengi wao sio wote, wengi wao wanakuwa wameathirika zaidi, yani kama ulikuja ugonjwa umeshakuwa katika hali mbaya manake. Kwa hiyo si kwamba hawana uelewa, lakini wengi wanaogopa yani, kwamba nina hili tatizo, nikienda nikiambiwa nina kansa itakuwaje? Kwa hiyo kuna ule uoga ambao unatokana na kwamba mwisho wa siku itakuwaje nikia, nikiambiwa na tatizo la kansa. Kwa hiyo anakuwa anakaa mpaka inafikia ile hatua kwamba sasa, kama nyumbani hana mtu wa kumsukuma kwenda kutibiwa, atakuja akiwa amechelewa zaidi. Kwa hiyo wanawake wamehamasika zaidi kuliko wanaume kuhusu ugonjwa wa saratani. E, nadhani wanawake ni waoga sana. <laughs> Kwa hiyo wakiona kitu ambacho ni abnormal lazima ataenda kuseaadaktari kwamba kuna kitu hapa sielewe labda. Kabla ya kwenda kwa kwake, Dr. Dan Nyongesa, ulisema kwamba hamasa hamuifanyi tu siku ya kuadhimisha ugonjwa uh, uh, wa saratani ulimwenguni, lakini kuna shughuli ambazo zinafanywaga uh, mara nyingi mnakwenda huko mikoani, mnakwenda katika miji tofauti. Je, mlipoanza hamasa hii hasa upande uh, wa wanawake tuseme, uh, umeona kwamba wameitikia uh, ushauri uh, na maelezo ambao mnawapatia ili waweze kuja kuangali, kuangalisha au kuchung, kufanya uchunguzi wa hali yao wajue namna ya kujikinga na na aina hizi za saratani ambazo zinazoathiri zaidi wanawake, ikiwa ni hii shingo ya uzazi vile vile na, karasa, na, na saratani ya matiti. Wanawake wanajitokeza wa wengi sana, yani mki, mki, wakati mnafanya kampeni kabla mjaenda, mkitoa matangazo siku ambayo mnaenda, siku ya kwanza, mtakuta kuna msururu mkubwa sana watu wamejitokeza kwa ajili ya kutokea a kuna ambao wamekuja kucheki na kuna ambao wamejiona wanatatizo, kwa hiyo wanataka kuja kurana au wa madaktari wanaokuja ili wa, wa, pate kujua wana tatizo gani. Kwa hiyo ile siku ambayo tunaenda uh, kufanya hiyo screening, kwa mfano kama wiki iliyopita madaktari wa kutoka ushendodi walienda mkoa wa Tanga. Kwa hiyo wakati kabla hawajaenda matangazo mengi yaliwekwa, siku ya kwanza ambao kwa wamefika, walikutana na umati mkubwa sana wa wananchi kwa ajili ya kuenda kuchekiwa. Naam, asante sana daktari, tafadhali usiondoke. Turudi kwa daktari eh, Nyongesa. Eh, Nyongesa na maswali mengi sana kuhusu ugonjwa uh, huu, lakini nianzie tu hapa kwa gharama, kwa sababu hapo Kenya, uh, mimi natokea huko Kenya na nime, wakati nimetembea nikaona, majengo wanajenga majengo ya siku hizi makubwa makubwa na kila nikiuliza naambiwa hiyo ni Cancer Center, yani kituo cha cancer, na sio tu hapo Nairobi kumejengwa sana. Je, hii inaongeza au inapunguza harama ya ku, amini, kuharamia uh, matibabu kwa wakenya wengi ambao walikuwa wanalalamika kabla ya covid kusema kwamba harambe zilikuwa zimeongezeka sana kumaanisha kwamba kuna vituo vingi, eh, ni kwamba hawatolipa kiasi kikubwa cha pesa kama ilivyo, na na sasa wamepungua wale waliokuwa wanakimbia sana kuelekea kule India. Kusema kweli, kumekuwa na hiyo harakati ya watu wengi kuanza kuweza kuleta vifaa e, vyombo vya kuweza kutibu saratani. Unapata kwamba e, mwaka mbili zilizopita na hii imechangia pakubwa sana, kwa sababu unapopata wale watu ambao walikuwa wanatoka mashinani kama kule sehemu za Western na Nyanza, sasa wengi wanaelekea mahali ambayo amba ni karibu ambayo ni Eldoret, kwa sababu serikali imeruhusu hospitali ambazo zinatibu ugonjwa wa kansa sasa kuweza kutibu kanza kutumia kadi ya NHIF kwa sababu unapata kama kadi hii ukiwa naye watu ukikuja Texas Cancer Center. Almost 70% ya gharama ya matibabu itaenda kwa NHIF kama uko na hiyo kadi. Lakini kumekuwa na malalamiko mengi kuhusu hiyo kadi ya NHIF kwamba uh, haigharamii mambo mengi na wengine pia wanakataliwa, na wengine wako kule vijijini hawajui ni nini. Wengine wanasema hizo hospitali zinashughulikia tu watu ambao ni matajiri ambao wanajimudu, na vivyo hivyo inasema kwa hospitali nyingi zinazojengwa kama ile ya Kenyatta University, wanasema ni matajiri. Hiyo naweza sema, unajua katika kila taasisi kuna siasa e. Na Kenyatta University Hospital ijakuwa kwa muda mrefu imekuwa sasa kwa muda inaweza sema katika matibabu ndani sasa ile wa, ya saratani imekuwa luama. Wale ambao wanaona ugumu sana ni wale ambao hawana kadi ya NHIF nam uh, msikilizaji. Matangazo ni live talk moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo hii leo, kama unavyosikia, tunazungumza kuhusu ugonjwa wa saratani na hali ya ugonjwa huo katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Uh, naende kwake pia uh, siku, uh, Daktari sikuzani muya uh, Daktari Nyongesa amezungumzia kuhusu uh, mambo ya matibabu na uh, kujua uh, miundo mbinu ambayo iliyopo ili, ili kuweza kupima ugonjwa wa saratani. Sijui upande wa Tanzania ikiwa e, ni upande wa vifaa vifaa, au vituo vya kupima saratani vipo vya kutosha, na upande wa matibabu au huduma za wagonjwa wa saratani e, mnawahudumia vipi? Kwenye upande wa uchunguzi, sasa hivi karibu hospitali zote za mkoa wanafanya uchunguzi wa awali wa saratani hasa hasa ya matiti na <coughs> Uh, shingo ya kizazi um, kwa Ocean Road tunafanya uchunguzi wa saratani ya matiti, ya shingo ya kizazi, ya prostate ama tezi dume na colon na skin kwa ambao wana albinism. Kwa hiyo sehemu nyingi sana wanafanya hiyo uchunguzi, na upande wa matibabu um, hospitali ya Ocean Road tumebahatika kupata mashine mpya za inaitwa linear accelerator kwa ajili ya matibabu ya mionzi uh, radiotherapy. Kwa hiyo na ni mashine za kisasa, kwa hiyo uh, matibabu yamekuwa ni ya kisasa zaidi uh, kwa hiyo wagonjwa wengi ambao wanagundulika wana na kuwa na saratani ya yani saratani ambazo ya zinahitaji mionzi huwa wanatibiwa Ocean Road kuna sasa um, hivi pia kwenye uh, hospitali za kanda Zono hospital wamewezeshwa kuanzisha um, kutoa matibabu ya saratani pia. Kwa mfano hospitali ya KCMC wanatoa kimotherapi, hospitali ya Bugando wanatoa kimotherapi na mionzi uh, hospitali ya Dodoma na Mbeya wapo kwenye mchakato na Zanzibar pia wanatoa matibabu ya saratani kwa njia ya kemotherapi. Kwa hiyo zile sehemu ambazo hazina tiba ya mionzi, huwa wakishamaliza kuwapa kemotherapi, wanawatuma Ocean Road kwa ajili ya kupata mionzi na. Uh, kwa sera ya Tanzania, matibabu ya saratani ni bure um, mm -hmm. Kwa hiyo wagonjwa wengi ambao wanapata wanagundulika na saratani wakisha wanatibiwa especially kama mionzi wanatibiwa bure kabisa. okay. Eh, Daktari, nyongeza, sijui Kenya uh, vipi wagonjwa wa saratani eh, wana, wa wan wanalipa au serikali inagharamia ina, ina, ina matibabu eh? Nilipozungumzia pale awali nilikwambia kuna ile mpango wa National Health Insurance Fund ile NHIF ambayo kila mwanachama anafaa kuwa analipa shilingi mia tano kwa mwezi, na hiyo kadi inasimamia familia, huyo ni baba na mama na watoto ambao hajafikia umri wa miaka kumi na nane, kwa sababu serikali inasema ukifikia miaka kumi na nane na uko shule, huko shule ama college unafaa kuwa unajilipia. Sasa kama hiyo kadi uko nayo utapata ya kwamba, eh, matibabu tunaweza sema ni bure lakini sio bure kwa sababu unalipa shilingi mia tano kwa kila mwezi. Huoni kwamba kuna umuhimu wa waku, ku- wa kuweza ku kuwarahisishia wagonjwa? Sababu unavyosema gharama inaonekana ni kubwa, tunaona kuna ulazima serikali ichukue jukumu hilo, uh, iweze kutoa ruzuku upande wa wizara ya afya, ili uh, wagonjwa saratani, wa saratani wahudumiwe kwa bila malipo. Kwa uhakika tu tuwezi laumu serikali kwa sababu tunasema Uh, Uh, your health begins with you as an individual. Wewe mwenyewe, afya yako inafaa kuanza na wewe mwenyewe. Lazima uchukue jukumu la kuweza kulinda afya yako. Sasa tukiweza kulimdukizia serikali kila kitu, utapata kwamba kutakuwa na ugumu. Saa hii tunavyoongea onge, saa hii Kenya iko na upungufu wa i wa ile budget. Tunahitaji eh, uongezeko ya pesa ambazo zimeingia katika budget tunaongelea bajeti ya trilioni karibu tatu sahii tunapoelekea huu mwaka wa 2021 2022. Nam, shukran sana daktari, naona tunaelekea ukingoni lakini kabla sijamuuliza swali eh, Daktari Sikudani Muya manake eh, Daktari Muya, nitakuuliza kama serikali inaunga mkono kwa dhati eh, juhudi za kupambana na ugonjwa huu Uh, huo hapo Tanzania, uh, lakini nitageuza ni, ni hapa kidogo nizungumze na mwenzangu Patrick kwa sababu tumekuwa tukiwatafuta, eh, baadhi ya wataalamu na watu kutoka maeneo tofauti tofauti sio tu Kenya na Tanzania <kesan> wakati <kenyawati> ukiripoti uh, uh, uh, waka umeona kama umeongezeka siku za karibuni ama umepungua. Tusizungumze uh, tu kuhusu Tanzania na Kenya. Mimi kabla ya kuja hapa Marekani, nilipokuwa Burundi, ugonjwa wa saratani ulikuwepo, uh, lakini inaonekana kwamba wananchi walikuwa hawana uelewa au uh, ufahamu wa kutosha kuhusu ugonjwa wenyewe. Lakini serikali ilianza kufanya hamasa, kuwahamasisha watu, lakini zaidi upande wa wanawake, sababu uh, nchini Burundi nafikiri kama vile Tanzania uh, wanawake ndio wanaathiriwa zaidi na saratani kuliko wanaume. Wanaume ipo saratani, mfano saratani hiyo ya mapafu kutokana na uvutaji wa sigara eh, lakini vilevile kuna ile saratani ya ya ini, uh, ile wanaita uh, saratani ya kutokana na uh, uh, matumizi ya, ya hali ya juu ya pombe mpaka mtu anaumwa ini alafu ina, ina, inafika mpaka kiwango cha cha kansa ya, hiyo ndiyo kuwa shida wa wa yani, ndiyo kabisa liver, upande wa liva ndiyo kabisa eh, liva kansa hiyo mm. Uh, ndio ilikuwa zaidi upande wa wanaume, na vile vile eh, kansa au saratani ya mapafu kutokana na uvutaji wa sigara. Upande wa wanawake kulikuwa hamasa, lakini nchini Burundi mfano, mpaka leo bado kuna shida ya vifaa vifaa vya upimaji halafu eh, na hali yenyewe ya mapato ya wananchi iko duni eh, lakini serikali iliendelea kutoa hamasa inavyowezekana hasa wahimiza wanawake zaidi eh, waweze kuenda kujipimisha ah, hasa wakati wana ujauzito au hata kabla hawana ujauzito. Asante sana mwenzangu Patrick kwa tathmini hiyo fupi eh, na nikirudi sasa kwa Dr. Sikudani Muya, eh, unajua kwamba kuna tetesi za mara kwa mara, tuseme ni shutuma ambazo zinaelekezwa kwa serikali E, najua Dr. Nyongesa huenda asikubaliane na maoni haya, lakini kuna maoni huko Kenya kwamba wanatumia hela nyingi kwa mipango inayohusu siasa kuliko upande wa afya e, lakini Nyongesa, umeeleza jinsi serikali inavyojaribu kujenga vituo na kufanya mambo kadha wa kadha, lakini kuna ukosoaji huo. E, inasemekana kwamba serikali kwa jumla haziweki pesa zina, kiasi cha pesa kinachofaa E, katika mambo ya, ku, uh, ya afya au kuimarisha afya ya wakazi au wananchi wake. Hapo Tanzania tunaweza kusema serikali ya Rais John Pombe Magufuli inashughulika vya kutosha ama ina, ina, inaunga mkono juhudi zilizopo za kuhamasisha na vilevile kuhakikisha kwamba eh, saratani inapigwa mateke ipasavyo uh, au kupambana nayo kwa jumla. Malalamiko hayakosekani, lakini serikali uh, inajitahidi inajitahidi kwa kiasi kikubwa wa uh, kwanza ku, kuongeza um, ile asilimia ya kuwapeleka madaktari kusomea zaidi kuspecialize kwenye hiyo mambo ya saratani. Malalamiko yapo, lakini kazi pia inafanyika kuhakikisha kwamba uh, wananchi wanapata kile ambacho kinastahili, kwa sababu zamani watu walikuwa wanaenda sana uh, hata matibabu India, Pengine hata mtu anaenda kufanyiwa operation India, akifanyiwa PET CT scan anarudi tu uh, India kwa ajili ya kupata PET CT scan. Kwa hiyo ili kupunguza hizo gharama ambazo serikali ndo ilikuwa ina, inakamba hizo gharama, kwa hiyo wameamua kwamba sasa basi, kama ishu ni hiyo, wataalamu waenda wakasome na pia tuweze kusogeza hayo matibabu wanaopata India hapa Tanzania. Kwa hiyo serikali inajitahidi inajitahidi. Na, msikilizaji kabla hatujatamatisha kabla hatujatamatisha matangazo haya, na tuwape nafasi washiriki wetu watoe kauli zao za mwisho. Naona hapa pia nimkaribishe tena mwenzetu Amina Chombo yuko kule Mombasa, Kenya, atusomee yale ambayo mmekuwa mkisema kwenye mitandao ya kijamii hususan kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Shukran sana kwa mara nyingine basi, ambapo jumbe zinazidi kumiminika hapa katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook. Kumbuka eh, kipindi hewani ni live talk, na napata ujumbe wake. Nani huyu? Masanja Kulwa, mzee wa sola, akiwa barabara ya saba, Isaka, Kahama, Tanzania, anasema kwa kweli pale alipo magonjwa saratani ya saratani yamepungua na watu wamehamasishwa sana kwa ugonjwa huo na kuchukua tahadhari. Haya ni breti mahui ma Uh, wa Ilula, Iringa, Tanzania nasema, ikiwa dunia ipo kwenye maadhimisho ya magonjwa saratani, itapendeza sana siku hizo mamlaka husika kuendelea kutoa elimu kote mjini na vijijini, uh, namna ya kupambana na magonjwa ya saratani. Uh, mahali nilipo elimu inatolewa kwa kiasi kidogo. Nitamatishe kwa jumbe hiyo, na sasa kwenu pale studio. Shukran sana Amina Chombo, ukiwapo Mombasa msikilizaji, muda ndio huo Patrick. Eh, eh, wakaribisha basi wa washiriki wa wetu, eh, labda kwa kauli zao za mwisho. Naam, ni kweli BMJ Muridhi, eh, kipindi live talk inaelekea ukingoni. Uh, eh, kwa kumalizia malizia tu ni ujumbe tu uh, nikianza naye Dr Dan eh, Nyongesa kutoka huko ku Kenya, una ujumbe upi upande wa wananchi hasa kuhusu ugonjwa wa saratani kama nilivyosema, kuna ile fikra uh, kwamba mtu akiumwa saratani, basi yake amekwisha, hawezi kupona au hawezi kukaa au kuishi miaka mingi. Ujumbe upi ambao unao pia vile kwa watu wajue kwamba dalili za ugonjwa mm-hmm, wa saratani ikiwa ni upande wa wanawake na upande wa wanaume ni dalili hizi na watafanya nini ili waweze kujua kwamba wanaumwa saratani? Kwanza nianze na kusema kwamba saratani ikipatikana katika zile stages za kwanza kwanza, kuna tiba. Ya pili ni kuweza kuambia wananchi kwamba waweze kugundua dalili zozote ambao umetibiwa kwa muda mrefu. Eh, kuna swali limenijia tu kwa mawazo yangu, labda unaweza kujibu tu kwa haraka wakati ukimaliza Dr. Muya, eh, maanake mara nyingi tunazungumza unasikia kwamba tunazungumza ni kama hali ya miundo mbinu kama mm -hmm. mahospitali ma, makubwa majengo makubwa tunayowaona Nairobi na Dar es Salaam, u-wa- wale wagonjwa ambao wako ndani kabisa na hawezi ku, kumudu kui- kufika kwenye vituo na kufanyiwa vipimo hivyo, Dakta Nyongesa anazungumza kwa njia ambayo inastahiki, hao tutawaambia nini, kama tungewapa ushauri, wakati ukimalizia, Dakta Muya. Asante uh, ndugu mtangazaji kitu ambacho naweza kushauri katika hii siku ya saratani duniani, uh, ni kwamba saratani inatibika ikiwahiwa na kugundulika mapema. Kwa hiyo unapokaa na uvimbe ambao haueleweki, uende hospitali ukachunguzwe na unapokuwa ume, kama alivyosema daktari kwamba unapokuwa umetibiwa kitu kimoja kwa muda mrefu, uh, angalia, uko hospitali jana kama uko hospitali ya wilaya, nenda hospitali ya juu yake ili ukakutane na maspecialist wa hilo tatizo. Kama ni kansa, igundulike mapema, kwa sababu unapozidi kukaa, kansa inazidi kuwa uh, ku advance um, kuhusu wananchi ambao wanakaa sehemu za vijijini, ambao wengine wanashindwa hata nauli ya kwenda kufanyiwa uchunguzi, unachoweza kusema ni kwamba uh, bado ushauri wangu ni, ni pale pale. Mwisho wa siku afya yako ni jukumu lako. Uh, madaktari unapo kunapokuwa na uh, kumetangazwa kuna madaktari bingwa wamekuja kwa ajili ya kufanya uchunguzi, basi na upewe ushauri unaostahili na familia. Kama uh, familia m, wa ndugu zetu wa kule kijijini wanapokuwa wamelalamika ugonjwa kwa muda mrefu tuwasaidie ili wasogee sehemu ambayo inaweza ikagundulika tatizo ni nini. Kwa hiyo ushauri wangu ni kwamba unaposikia kwamba kuna wataalamu wanakuja, basi jitokeze na wewe ukaangalia afya yako. Naam, basi ushauri huo na msikilizaji, ni hapo tunafika mwisho wa makala yetu au kipindi chetu cha live talk hivi leo, na kama ulivyosikia tumepewa ushauri chungu nzima. Uh, wale wasikilizaji ambao mmekuwa nasi kwa takriban saa nzima mmesikia mengi, na wale wamejiunga nasi sehemu ya pili pia mmepata mawaida chungu nzima kutoka kwa wataalamu wetu. Ni washukuru sana Dr. Dan Nyongesa, huyu ni wa kituo cha Texas Cancer Center kiko mjini Nairobi nchini Kenya. Hali kadhalika Dr. Sikudani Muya, uh, yeye ni wa kituo cha saratani cha Ocean Road ambacho kiko mjini Dar es Salaam Tanzania. Kabla ya hapo pia tulikuwa na mmoja waathiriwa ambaye alizungumza nasi lakini ingawa kwa muda mfupi e, pasta au mchungaji Mwero Rua akiwa huko nchini Kenya. Wote ambao umeshiriki kwa njia moja au nyingine tunawashukuru sana. E, tutaonana tena wakati mwingine mimi ni BMJ Murithi nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana na tusisahau pia msimamizi wa kipindi Hadija Riami, na vilevile mwelekezi wetu Aida Isa. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema kutoka hapa Washington.