Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi, katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia siasa za taifa la Myanmar ambalo zamani lilifahamika kama bama, ambapo hivi sasa jeshi limefanya e, mapinduzi na kuchukua udhibiti e, wa serikali na kuendesha taifa hilo ambalo limepitia katika kipindi cha muda mrefu katika utawala wa kijeshi ambapo kiongozi wake Ansunschi hivi sasa yuko kizuizini. Katika sehemu ya pili tutaangalia siasa za nchini Kenya na mambo yanavyokwenda, hasa rapsha rapsha ambazo zimetokea uh, juma hili. Ninawakaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo katika matangazo haya hii leo tunaelekea kuangalia mgogoro wa kisiasa wa kimataifa wa taifa la Myanmar ambalo hapo zamani lilifahamika kama Burma. Taifa hilo kwa miaka miwili mitatu ya hivi karibuni limekuwa likipata ukosolewaji mkubwa namna ambavyo imeshughulikia tatizo la Warohinya, ambapo jeshi la nchi hiyo na serikali ikishutumiwa na kiongozi wake Aung San Suu Kyi e, kwamba hawakutenda haki kwa Warohinya ambao walisababisha baadhi yao kuwawa na wengine kukimbia, uh, katika taifa hilo hayo yakitokea kwa hivi sasa jeshi limefanya mapinduzi, jambo ambalo limeshakosolewa na jumuiya ya kimataifa lakini, huku China, ambayo ina ushawishi mkubwa katika taifa hilo, yenyewe ikiwa bado haijatoa ule msimamo unaoonyesha moja kwa moja kupinga kilichojitokeza. Wakati hayo yanaendelea, mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la mataifa tajiri duniani G7 leo hii wamekemea mapinduzi ya nchini Myanmar na kueleza kusikitishwa kwao na kushikiliwa kwa kiongozi wa taifa hilo Aung San Suu Kyi na viongozi wengine wa kisiasa. Waziri wa mambo ya nje katika taarifa yao pamoja wa mataifa hayo ya G7 wameeleza kwamba wanapinga vikali kushikiliwa kwa viongozi wa kisiasa wanaharakati kutoka asasi mbalimbali za kiraia akiwemo kiongozi huyo Aung San Suu Kyi na Rais Win Myint na kulenga vyombo vya habari. Wametoa mwito kwa jeshi la Myanmar kumaliza kile ambacho walichokiita hali ya dharura katika nchi hiyo na kuruhusu kutowekwa masharti kwa upatikanaji wa misaada ya kibinadamu kusaidia makundi ya watu walio hatarini. Vilevile leo hii e, kumeanza kutolewa a, hali inayoonyesha ni watu kupinga kile kinachoendelea nchini humo ambapo mgomo umetokea katika hospitali sabini na idara za afya katika miji thelathini ikiwa ni hatua ya kupinga mapinduzi hayo, hali ambayo kwa namna moja ama nyingine imezua hali ya tafrani kote ulimwenguni, na watu wakiuliza kulikoni taifa hilo ambalo tayari lilikuwa limeshaingia katika hali ya kidemokrasia kwa kufanya uchaguzi wake hapo mwaka jana, inaonekana. E, basi linarejea tena katika utawala ule wa kijeshi kati ya vitu ambavyo uh, vinaelezwa ni kito afisa habari wa uh, chama cha NLD. Yeye aliandika katupitia ukurasa wake wa Facebook kwamba uh, kumepatikana habari za mahakama ya uh, dakinathiri uh, kumpatia kiongozi Aung San Suu Kyi uh, kukaa rumande kwa siku 14 kuanzia Februari mosi hadi 15 dhidi ya mashtaka ya kukiuka sheria ya kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi. Mpaka hivi sasa wachunguzi wa mambo eh, ambayo wanaeleza kwamba kiongozi huyo wa chama cha National League for Democracy NLD, eh, ambao mwezi Novemba mwaka jana alishinda uh, lakini vyama ambavyo jeshi ilikuwa inavipendelea vilipata ushindi mdogo. Ni jambo ambalo vilevile wadadisi wa mambo wanaeleza kwamba inaweza kawa ndiyo sababu iliyosababisha eh, hali ya hivi sasa eh, kujitokeza mapinduzi hayo ambayo yamemwondoa madarakani kiongozi aliyechaguliwa Aung San Suu Kyi. Eh, harakati zilizoundwa hivi karibuni eh, za Civil Disobedience Movement zazinaeleza kwamba ah, kuna viashiria vya watu kuanza mikakati. Na harakati na vuguvugu la kupinga e, mapinduzi hayo, huku wanajeshi e, na magari mengine ya silaha yameonekana mitaani katika miji mikubwa e, ambapo ukamataji wa kijeshi haujapingwa kwa maandamano makubwa uh, ya mitani lakini dalili za ghadhabu za umma na mipango ya kupinga zimeanza kujitokeza. Uh, hali ndiyo jinsi ilivyo nchini uh, Myanmar, lakini watu ambao wanaeleza kwamba kwa upande wa jeshi lenyewe eh, ni kwamba zime, jeshi limekabili na shuma kali kimataifa ingawaje njia mbadala ni chache kwa mataifa eh, kutumaini kwamba majenerali wa jeshi watabadili mwelekeo wao, jambo ambalo linaelezwa bado li inaleta mashaka ambapo, uh, Jumanne, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema rasmi kuwa mapinduzi hayo maanisha uh, kwamba Marekani haiwezi kuisaidia serikali ya, na, uh, kwa ya sirikali, Myanmar eh, kwa kile ambacho kimeelezwa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price alipozungumza eh, na wanahabari. Basi kutaka kujua zaidi juu ya sakata hili nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa Amin Mwidau ambaye yuko nchini Canada na kwanza kabisa, kile nilichotaka kuanza kusikia kutoka kwake nini ambacho anakiona sababu ya mapinduzi haya. Je, mapinduzi haya yanafanyika kwa sababu ya uh, kile ambacho kinaonekana jeshi e, kushindwa katika vile vyama vyake ambavyo inavipendelea katika uchaguzi wa mwaka jana, au kweli ni mashitaka yanayomkabili ama tetesi zinazoeleza kwamba kiongozi wa taifa hilo Aung San Suu Kyi amekuwa kwa namna moja ama nyingine e, akifanya ubadhirifu. Amin, labda kile ambacho unaweza kutueleza ni nini hapa? Asante. Uh, ndugu Idi, ukiangalia kwa urefu swala la Myanmar, ili swala wanalosema viongozi wa jeshi ya kwamba kushindwa kwa serikali ya Bi Aung San Suu Kyi kuleta hali ya usalama baada ya uchaguzi wa Novemba mwaka uliopita kwa undani si jambo ambalo lina uhakika ama si jambo ambalo kwamba lina ukweli mwingi ndani yake, kwa sababu baada ya uchaguzi kufanyika, mashirika mengi ya kimataifa yalihusifu yali kwamba ulikuwa ni uchaguzi wa sawa, na vile vile jeshi lilihusifu kwamba uchaguzi ulikuwa ni salama na ni wasawa. Lakini kitu ambacho kwamba kilichochochea mabadiliko kwa haya kutokea ama jeshi kuingilia kati wayaweza kuyapata kihistoria na kitawala Kihistoria tu tunaweza tukarudi katika katiba ya ya Burma katika, katika katiba ya Myanmar ambayo jina lake zamani ilikuwa ni Burma hii ya 2008, kuna kipengele kule katika kifungu cha arobaini cha katiba ile sehemu ya C ambayo kwamba ilikuwa tayari ishaweza kuashiria kwa, kwa mtu ambaye kwamba alikuwa amesoma historia ya nchi ile kwamba itakapotokea kwamba kuna ghasia ya aina yoyote ama kuna hatari ya aina yoyote basi jeshi la Myanmar limepewa nafasi na, na katiba kuchukua serikali ili kuleta hali ya nchi salama. Sasa hilo ni swala la kikatiba. Tukiangalia swala la, la kuchochea ni kwamba hichi chama cha uansuki, cha National League for Democracy katika uchaguzi huu uliopita vilipata viti mia tatu na tisini na tisa ukiangalia katika asilimia, hii ni asilimia sitini na mbili ya viti vya bunge katika ile katika bunge la Myanmar na kile chama cha cha upinzani cha Union Solidarity and Development Party ambao kilikuwa kikiungwa mkono na na jeshi hakikufanya vizuri kabisa. Nafikiri ilipata asilimia chini ya 13 hapo, kwa maana upinzani wote ukiwachanganya asilimia 13, na katiba ya nchi ile yahitaji kwamba asilimia ishirini na tano ya wabunge wawe ni watu waliochaguliwa na jeshi. Sasa jeshi limeona hatari hapa, na hatari kubwa iliyoko ni kwamba chama cha Aung San Suu Kyi kimepata ufuasi mwingi ambao kwamba wa kuna hatari ya wao kuweza kubadilisha katiba naam, kwa sababu moja ya, ya kitu wanachokifanya ni kuzuia hata huansuki kuwa ana nafasi ya kuingia kwenye uraisi hata kama chama chake kikishinda. Sasa kile ambacho tunakiona kwa msukumo ambao uko kwenye jumuiya ya kimataifa uh, kunaweza kweli kukatokea mabadiliko yoyote kwa kuangalia mazingira yaliyopo ya kikatiba, ya kihistoria ya taifa hilo. Sasa kuna kuna kuna mvutano wa aina tofauti tofauti. Zile nchi za za karibu katika sehemu zile zaonekana zimekaa kimya, isipokuwa India ambayo kwamba imesema haikuridhishwa na haya maswali yaliyotokea. Lakini nchi yenye ushawishi mkubwa zaidi ni China, na China wamesema kwamba wao watawacha wa, wameshayaona yaliyotokea, lakini watafuatilia kwamba wao wenyewe wahusika, yaani wanasiasa na wanajeshi wapate suluhisho ambalo kwamba litakuwa lenye kuridhisha. Sasa China uzuri wake ni kwamba ama ubaya wake ni kwamba wao wana kura ya turufu katika Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo kukiwa kuna kauli yoyote ambayo inge, ingebidi itolewe kimataifa, basi ikiwa haitawaridhisha Wachina, hakuna lolote ambayo litaweza kutokea kwa huku njia. Nchi nyingine ambayo ni supapawa ni Marekani, lakini Marekani kwa sasa e, utawala ulioingia ni utawala mchanga ambao pia una una changamoto nyingi za ndani ya nchi. Kwa hiyo kuhusikana zaidi kwao kule ni kuangalia, je, ni aina gani waweza wakaweka uh, presha ya kiuchumi hizi, lakini kwa na na, na nchi ambayo kama vile uh, Myanmar ambayo ina usaidizi na na ukaribu na nchi kama China haitaleta mabadiliko zaidi, lakini kingine ambacho tunaona kwa mfano mataifa tajiri eh, kundi la G7 mawaziri wake wa mambo ya nje wametoa uh, maelezo yao kwamba hawajafurahishwa na kile ambacho kimejitokeza kwa mazingira ambayo yapo. China tayari imeshaonyesha kwamba yenyewe na ushawishi wake, kama vile imetoa baraka kwa mapinduzi hayo. Kwa mazingira yaliyopo sasa, mvutano huu wa Myanmar unadhani unaweza ukalipuka na kuwa mkubwa na kuendeleza kuleta ile vita baridi kati ya mataifa haya makubwa? Sioendole kwa sasa, kwa sababu kwa siku za, za nyuma zilizopita, uh, nchi za magharibi zikiweko G7 na Marekani na nchi zingine uh, za kubwa za, za kitaifa zilikuwa zina, zina ushabiki mkubwa wa uongozi wa, wa kiraia huku sehemu ya Myanmar, lakini nafikiri swala lile la Rohingya lilitatiza sana msimamo wao kwa, wa, wa ushabiki wa viongozi wa Myanmar, kwa sababu kama vile tunavyojua bi Aung Suu Kyi alikuwa ni mwanaharakati wa wa kisiasa na ni mwanaharakati wa haki za binadamu, lakini alipokataa kukandamiza maovu ambayo yalikuwa yakitendewa wale watu wa Rohinga sura yake ili ilibadilika katika ulimwenguni. Kwa hiyo nafikiri hata watu wa G7 na, na na mashirika mengine ya magharibi, japokuwa hayapendelewi haya na ile mapinduzi yaliyotokea, lakini hawana ile tunayoita moral authority ama nguvu za kimaadili za kusema kwamba mregesheni huyu kiongozi wa kitawala, kwa sababu viongozi wote hawa wale wa kiraia na wakijeshi walihusika na mauaji ya watu ambao ilisababisha zaidi ya watu laki saba kuondoka pale katika ile nchi, na mpaka leo matatizo hayo hayajaondoka. Sasa hili taifa limekuwa likipitia kwenye uh, misukusuku mingi sana ya kijeshi katika historia yake toka wakati inaitwa uh, Bama. Kile ambacho kinajitokeza hii leo tunashaona kwamba kuna baadhi ya watu ambao wanashughulika katika sekta ya afya wametangaza kugoma eh, na maandamano yanayoonyesha kupinga haya mapinduzi yakionekana kufanyika. Ah, je, hali kiujumla, ah, unadhani inaenda kuelekea kuwa ni ipi? Hali si nzuri, kwa sababu mbali na masuala ya kwamba wametawaliwa na jeshi kwa muda mrefu, pia kuna kuna vita vya ndani kwa ndani vili, vili, vita vilivyoko katika mpaka wa baina ya Myanmar na China kuna vita vilivyomo baina ya mpaka wa Bangladesh na Myanmar, ile Arkan na uh, People's Army. Kwa hiyo kuna kuna mvutano mwingi wa kisiasa, wa kiuchumi, wa kitabaka, wa kidini pia ndani yake. Kwa hiyo hali kusema ukweli si nzuri, na kile itakavyokuwa ikiweza kupatikana suluhisho kwa haraka kwa nchi za kimataifa kuungana pamoja katika msimamo ambao kwamba uta mbali na na kuregesha hali iliyokuweko, lakini kuleta usuluhisho ya matatizo mengi yaliyoko katika sehemu ile. Na hofu kubwa nafikiri pia iliyoko kubwa, ambayo pia yenye kuchangia kwa wingi, jeshi la nchi ile limetawala zaidi ya miaka hamsini, na hata utawala uliporegeshwa kwa raia bado walikuwa wameunda na jeshi. Hasa hofu yao ni kwamba watakapoondoka katika utawala kabisa, kuregea kwenye kambi zao za kijeshi hatima yao itakuwa namna gani? Asante sana, Amin Mwidau, kwa kutueleza hayo yote e, juu ya sakata hili la kimataifa ambalo linachukua mrengo mwingine wa taifa la Myanmar, ambalo hapo zamani lilifahamika kama Bama. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutarejia tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaelekea katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya e, kwake wenzetu Amina Chombo na Collins Adede ambao wanaangazia hali ya kisiasa nchini Kenya, wakizingatia matukio ya rabsha za kisiasa ambazo zinaripotiwa katika nchi ya Kenya katika siku za hivi karibuni. Karibuni. Asante sana wenzetu Washington. Kama ulivyogusia hivi leo katika kwa undani, kutoka Mombasa tunaangazia hali ya siasa nchini Kenya huku taifa hili likijiandaa kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na katika siku za hivi karibuni, umeona wanasiasa wamejitokeza, wengine wakianza kubadilisha mirengo yao na wengine wakitangaza hadharani azma ya kugombea viti mbalimbali mbali. Na hili limekuja na madhara yake na mambo mengi zaidi siku za hivi karibuni, haswa sana mapema wiki hii. Viongozi wa kisiasa wameonekana wakipigana katika jukwaa la mkutano wa matanga katika eneo la Kisii, magharibi mwa Kenya. Hatua hii imezua uh, mjadala mkubwa sana nchini Kenya, Wakenya wakishangaa inakuwaje viongozi wanakosa heshima na kufikia katika uh, hatua kama hiyo, na wengine wakisema kwamba hali hii inaanza kuonyesha joto tu la kisiasa limeongezeka na hivi Mambo yanaweza kuwa mazito zaidi e, siku zijazo. Changamoto ni kwamba ukisikiza wachanganuzi wengi tu wanahisi kwamba imekuwa ni kama ni mazoea kwa wanasiasa, hasa wakati wa kampeni. Hivi sasa tunazungumzia kampeni ambayo inaendelea Kenya wakati uchaguzi unakaribia. Kuna kampeni ya BBI ambayo ni ile la jopo ya kutengeneza madaraja ama kuleta maridhiano kati ya Wakenya. Tayari kumekuwa na kambi mbili. Kuna wale wanaopinga na kuna wale ambao wanaunga mkono. Kwa hivyo, uh, sasa hivi ni kwamba kuna zile cheche zinazotolewa uh, mbali na hawa ambao mewazungumzia katika matanga ya juzi ya katika magharibi mwa Kenya. Uh, eh, kuna aliyekuwa gavana wa Nairobi pia anakuwa na kesi ambazo zinamkabili baada ya kutaja uh, kiongozi wa taifa kuhusiana na masuala mbalimbali ambao anajenga chuki. Na vile vile ukiangalia nyuma mwezi wa tisa kulikuwa na hoja kubwa, wanawake wakaingia mabarabarani wakisema kwamba kumetukanwa mama wa taifa baada ya wale viongozi kuzungumza vibaya kuhusiana na mamake Rais Uhuru Kenyatta ambayo ilileta tafrani na mpaka tume ya kuhakikisha kwamba kuna maridhiano nchini NCIC, ikawa itaingilia kati swala lile, mpaka mkuu wa polisi pia akaingilia kati, baada ya viongozi wale, Johana Ngeno na Oscar Sudi, mpaka walitiwa mbaroni kuhusiana na masuala kama hayo. Kwa hivyo, labda watu wanajiuliza tu endapo hii, hii tume ya NCIC inafanya mambo yalivyo ni tume ambayo ilibuniwa baada ya matukio ya mwaka 2007 2008 yaliyojiri nchini Kenya kutokana na ghasia zilizojiri baada ya uchaguzi, na tume hii ilibuniwa kuleta maridhiano labda kuwatisha na kuchukua hatua za kisheria dhidi ya viongozi ama wale watu wote ambao watapatikana na hatia ya kuzua cheche za chuki ama kuendeleza ghasia katika maeneo mbalimbali mbali ya taifa. Tume hiyo imeshutumiwa kwamba haijakuwa na nguvu ama makali ya kutekeleza majukumu yake na kuwakamata viongozi mbalimbali mbali ambao wanahusishwa na matamshi ya chuki. Wengi wamekamatwa na wengi wameitwa kufanyiwa mahoji kuweza kuandika ripoti zao kuhusiana na yaliyojiri, lakini hatua kali hazijachukuliwa. Hivi leo tume hiyo imeanzisha mfumo mpya wa kutoa orodha, wa kutaja hadharani na kuaibisha viongozi ambao wanaelekeza ama waendeleza tabia hii mbaya na kutoa matamshi ya chuki na matamshi haya ya uchochezi. Miongoni mwao waliotajwa hivi leo ni aliyekuwa gavana wa jiji la Nairobi, Mike Sonko. Ee, mbunge wa e, Murua Dikir Johana Ng'eno umemtaja hapo awali. Mbunge Simba Arati wa Dagoreti Kaskazini na Silvana Sosoro e, wa Mugirango Kusini, ambao wametajwa katika orodha hiyo kwa kuhusika na matamshi ambayo ni ya kukosa heshima, ya kukosa heshima nchini, na labda si ya maridhiano. Na tume hiyo, kupitia mwenyekiti wake, wametishia kwamba ikiwa mwanasiasa yeyote atatokea mara tatu kwenye orodha hiyo, basi atachukuliwa hatua za kisheria, na miongoni mwa hatua hizo ni kumzuia kugombea uchaguzi ujao. Swala hili lina um, linachukuliwaje na watu kadhaa? Tunapata fursa ya kuzungumza naye Hasan Albaiti ambaye ni mwanaharakati wa maswala ya kisiasa. Mtizamo wake ni gani kuhusiana na hili? Hiyo ni hatua nzuri japokuwa, itategemea kama itakuwa na ufuatilizi, kwa sababu mara nyingi tumekuwa tukiwa Kenya tuwaona hizi tume za kama ICC waanza mambo lakini hawa yamalizi. Kwa hivyo ni hatua nzuri, lakini hatujui kwamba itaendelea ama haiendelei, kwa sababu pale tulipofika sasa kisiasa Kenya si mahali pazuri kwa sababu uongozi umekuwa hauna tena thamani. Ikiwa watu watatukanana na kupigana kwenye majukwaa ya siasa, itakosa ile inaitwa kitu inaitwa role model kwa vijana wanaokuja wataka kuingia kwenye uongozi. Siasa na nchi kwa jumla inakosa thamani ikiwa viongozi wamefikia kiwango kile ambacho simbahrati na wanaosoro Unadhani kwamba tume imekosa kutekeleza majukumu yake, ama haina makali ya kutekeleza majukumu yake? Tume inayo majukumu, tatizo ni kutekeleza. Lakini kwa bahati mbaya, ukiangalia tunavyotembea kisiasa Kenya utakuja kuelewa kwamba individual, yaani watu binafsi, wana nguvu kuliko institution, kwa sababu institution ni court, institution ni judiciary institution ni parliament, lakini mtu aweza kufanya makosa wakati kuna court order na asifanywe kitu, na hapa ndio tunapokuwa na makosa. Je, unahisi kwamba huenda kukawa na hatari ya Kenya kurudi kule tulikokuwa mwaka elfu mbili na saba? Ah, hakika kutabiri jambo la kama, eh, tuseme kama ile 2007 ni jambo ni jambo gumu kidogo Kulitabiri. wajua kuna nchi kama uganda nchi kama rwanda ukiona kukitokea matatizo kwa sababu bado kunazo zile e, fikra ama hisia za zile kama wale warlord ambao bado wako nazo kama kongo na nini kenya e, kwa bahati nzuri imefikia mbali katika masuala ya demokrasia tatizo lake corruption ndio imetawala kenya imetoka kwenye social democrat. Imeingia kwenye capitalism, imekuwa ni capitalist country, yani nchi ambayo ni rasmalia, ni mahodhari kuwakontroli wale wanaotawala, wasipijane bado lakini wabaki maskini na bado waihitaji serikali lakini hawa- hawapati hisia nguvu za kuweza kutoka kuweza kuweza kupigania jambo lolote ambalo ni sawa, na utaona kwamba hata ile 2007 na nini itakuwa ni fujo la mwanzo, lakini kisha baada yake litakuja lirekebike. Sioni kwamba kutakuwa na matatizo sana, but umaskini utakapo kuzidi, tutakuwa hatuna tena control ya watu. Kwa kumalizia, unahisi kwamba kunawetekana kuwe na jinsi gani e, ya kuhakikisha kwamba hawa wanasiasa watakuwa wanatishika ikiwa watatoa matamshi ya chuki, mbali na kutolewa list of shame kwa sababu umesema kwamba orodha hiyo huendekaa imetolewa na haitakuwa na effect yoyote. Kufikia mwaka elfu mbili ishirini na mbili haya mambo ya kina Simba Rat na asora hayajaanza kutokea leo, yameanza kutokea tangu mwanzo. Sasa kitu kinachotakikana hivi sasa ni Kenya, wanasiasa karibu wote wamekosa uzalendo, na sijui kutatumika mbinu gani, kwa sababu hivi sasa mimi naona pengine tunahitaji maombi ama tunahitaji watu wa kuleta mapinduzi ya kifikira. Tukushukuru sana Hasan Albeiti, mwanaharakati wa masuala ya kisiasa kwa mchango wako. Ah, tukirejelea katika baadhi ya matukio ambayo yametokea na kuhusisha tume hii ya NCIC, yaani ya uwiano na maridhiano, ni kwamba mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini mwaka jana tu tume hiyo iliwakaribisha Aisha Jumwa pamoja na Edwin Sifuna kuandika nakala kuhusiana na matukio ya mvutano wakati wa uchaguzi mdogo uliofanyika maeneo ya pwani ya Kenya. Si hayo tu, matukio mengi ya pale nyuma, umetaja viongozi kadha wa kadha ambao pia wamefika mbele ya tume hiyo kuandika ripoti. Uh, nikiangalia tu uh, kuna shirika la Article 19 wao wanasisitiza kwamba endapo NCC wanataka kufikia mbali kuhusiana na masuala haya ya matamshi mm, ya chuki ama cheche za chuki ambazo sasa hivi eh, zinaangaliwa kama ambazo zinakwenda katika upande sio wa kikabila, lakini itakwenda katika upande wa maskini na matajiri, kulingana na matamshi na matamshi ambayo yanatolewa na viongozi, basi itakuwa bora ikiwa watatumia teknolojia ya kisasa katika kunasa sauti katika mitandao kijamii ili kuhakikisha kwamba wale ambao wanaeneza chuki wanapatikana moja kwa moja ili kuhakikisha wawe mfano kwa wengine. Kufikia hapo, msikilizaji, tunahitimisha kwa undani hivi leo tukiangazia matukio ya siasa na rabsha ambazo zimetokea hivi karibuni, huku joto la kisiasa likiendelea kupanda nchini Kenya kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo kwenu Washington. Asante sana Amina Chombo na Collins Adede. Shukran sana kutoka studio zetu za Mombasa, na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.