Maa ayajira oraa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari muhimu za dunia kutoka Washington DC. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Katika habari za dunia jioni ya leo, maelfu ya watu waliingia mitaani huko Myanmar hivi leo Jumapili kwa siku ya pili mfululizo kupinga mapinduzi ya kijeshi na kutaka kuachiliwa kwa, kwa kiongozi aliyechaguliwa Aung San Suu Kyi maandamano ambayo yalianza sehemu tofauti za Yangon yalikutana pamoja katika eneo la Sule Pagoda katikati ya mji. Umati mkubwa pia uliripotiwa katika miji mingine hivi leo Jumapili. Mapinduzi ya kijeshi ni ukiukaji wa demokrasia na haki za binadamu, pia ni dharau kwa nia ya watu, ndiyo maana tunapinga mapinduzi. Mmoja wa viongozi wa maandamano hayo, Ang San Humein, ameiambia Sauti ya Amerika na kuongeza, ni muhimu uheshimu matokeo ya uchaguzi, ndiyo maana tumekuja kuandamana hapa. Jeshi lilikamata nchi Jumatatu iliyopita na kumweka kizuizini Suchi na maafisa wengine waandamizi katika serikali. Suchi yuko katika kizuizi cha nyumbani. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amesema hivi leo Jumapili kwamba Marekani ni vyema iondoe vikwazo vyote kama Washington inataka Teheran kubadili hatua zake kuhusu nyuklia. Iran imekamilisha majukumu yake kwa mujibu wa makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano na si Marekani na nchi tatu za Ulaya. Kama wanataka Iran irejee nia yake ya dhati, Marekani ni vyema kwanza iondoe vikwazo vyote, Hamenei ameandika katika Twitter. Baada ya kuthibitisha kwamba vikwazo vyote vimeondolewa, basi na sisi tutarejea kuheshimu makubaliano kikamilifu, ameandika kiongozi mkuu wa Iran. Sudan imeionya Ethiopia dhidi ya kusonga mbele na awamu ya pili ya kujaza bwawa kubwa la umeme kwenye Blue Nile, ikisema itakuwa ni kitisho cha moja kwa moja kwa usalama wa taifa wa Sudan. Kama Ethiopia ikiendelea mbele na kujaza bwawa hilo mwezi Julai, hili litakuwa ni tishio la moja kwa moja kwa usalama wa taifa Amesema waziri wa maji wa Sudan Yasir Abbas wakati alipokuwa akiongea na shirika la habari la AFP katika mahojiano mjini Khartoum. Sudan, Misri na Ethiopia wamekuwa katika mazungumzo ambayo hayajapata ufumbuzi kwa karibu mwongo mzima juu ya kujaza maji na operesheni ya bwawa la Ethiopia la Grand Renaissance. Mnaendelea kusikiliza habari muhimu za dunia kutoka Washington DC. Chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa na AstraZeneca na chuo kikuu cha Oxford inaonekana kutoa ulinzi kiasi dhidi ya ugonjwa unaosababishwa na virusi vipya vya korona vilivyogunduliwa nchini Afrika Kusini, msemaji wa kampuni hiyo ya Uingereza ya kutengeneza dawa amesema. Taarifa hiyo imekuja baada ya Financial Times kuripoti chanjo imeshindwa kuzuia dalili za kawaida na za wastani za ugonjwa uliosababishwa na virusi vipya vilivyogunduliwa nchini Afrika Kusini. Gazeti hili limeelezea data za awali katika majaribio yaliyofanywa na chuo kikuu cha Afrika Kusini cha Witwatersrand na chuo kikuu cha Oxford, ugunduzi ambao unatarajiwa kuchapishwa Jumatatu. Financial Times imeripoti kwamba hakuna hata mmoja kati ya washiriki elfu mbili waliokuwa na afya njema waliofanyiwa majaribio walilazwa hospitali au kufariki. Utafiti bado haujafanyiwa tathmini. Maafisa wanasema kiasi cha watu mia moja hamsini wanahofiwa kufariki baada ya pande kubwa la barafu kutoka mlima Himalaya kaskazini mwa India kuanguka na kuingia katika bwao mapema hivi leo Jumapili na kusababisha mafuriko makubwa katika mto Dhauli Gang na kulazimisha kuwahamisha wanavijiji kwenda katika maeneo mengine. Mamlaka zinasema miili tisa imegunduliwa katika tukio linalojitokeza. Waziri mkuu wa India, Narendra Modi, aliandika katika Twitter na kusema, India inasimama na Uttarakhand na taifa hilo kuomba dua kwa usalama wa kila mtu huko ambaye amekumbwa na mafuriko. Ushirika wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia umeingilia kati ndege isiyokuwa na rubani dron, iliyorushwa na waasi wa Yemen. Vyombo vya habari vya Saudi Arabia vimesema hivi leo. Shirika rasmi la habari la Saudi Arabia limechapisha taarifa ya kuiharibu dron iliyokuwa na silaha. Tukio hilo limetokea wakati mwakilishi maalum wa Umoja Mataifa kwa Yemen Martin Griffiths akianza ziara ya siku mbili nchini Iran kujadili mzozo wa kibinadamu nchini Yemen baada ya utawala wa Marekani wa Rais Joe Biden kutangaza wiki iliyopita kwamba itafuta msaada wake kwa operesheni za ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia nchini Yemen. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nimekamata position hapa Washington DC nikiwa tayari kabisa kuletea vitu vizito, mambo moto sana katika salamu na muziki hivi leo. Jina langu ni BMJ Mridhi na kuomba tuandamane pamoja mpaka tamati, nikikupeperushia salamu zako na vilevile muziki kama ilivyo ada hapa katika kipindi cha salamu na muziki, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. vitu Safi kabisa. Hicho ni kitambulisho kwamba sasa nimeketi vizuri, niko tayari kabisa. Naangalia hapa kwenye kompyuta yangu, naona mambo mazito sana kutoka kwa huyu Diz Masunga. Anasema yeye ni waziri wa mambo ya salamu na anajiita mheshimiwa kama yeye ni memba wa parliament, lakini hayo tutazungumza wakati mwingine. Anasema yuko kule Igigwa Sikonge, katika eneo la Tabora, Tanzania. Anasema na salamu zake kwanza kabisa zimwendee Ngamba kanisa Ndula mapema Ndula Georgi Yagwa na vilevile vile Maringo Jisena Lugobi, Lugobi na James Tano pamoja na Jumanne Lukoba na Soro M Maziku na vilevile vile Asha Shabani Ali wakiwa Tabora, Tanzania. Naona amesalimia wengi kweli kweli, lakini ili tutoe nafasi kwa wengine, basi inakomea hapo. Anasema ujumbe ni kila kazi huwa haikosi malipo. Mwingine hapa ni nani? Huyu ni Leticia Shilogile, anasema yuko kule Ziba, Igunga, Tabora, Tanzania. Naona watu wa Tabora wamejikakamua kweli, kweli katika mpango huu wa salamu na muziki hivi leo anasema zake salamu ziende kwake fikiri Dario John Ipembe, Mzee Joseph Sindano, Abubakari Ngeresi, Filbert Jonathan Shenzambi, Jafari Kopo Wilfred Tambwe Tunza Godfrey Mwakapenda, anasema pia angependa kumsabahi Nazareth Mwakipembe na vile vile Rutahiwa Busisi, eh, Majaliwa Bususu Mbaga Charles Kumbenja na vilevile vile, eh, theboar the eh, Daniel Elias eh, wakiwa eh, waki ni pamoja pia na Dorika Tandeo na Tina Matelula anasema ujumbe tukumbukana kupitia VOA. Bila shaka ujumbe e, safi kabisa huo kutoka kwa Leticia e, shiglogile e, wakiwa akiwa kule Ziba Igunga, Tabora, Tanzania navasi na kamata nyingine kadi yake uh, hapa yake Nazareth Mwakipembe. Inaonekana wengi wanaosalimiana hapa wanasalimiwa na wengine nao wanasalimiana, lakini ni sawa tu, kwa sababu hawa ndio mashabiki wetu sugu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nazareth Mwakipembe, unasema uko kule Kiwira uh, Tukuyu, Mbeya, Tanzania, nasema habari za kazi mtangazaji wa zamu na mimi nazipokea a, nasema a, a, kazi sawa kabisa. Nashukuru kwa salamu zako na unasema kwamba salamu ziende kwa Fojei Mwamloka, Neil Siobela, Charles Jumaine fundi wa simu, Mwandu John Kanuti, Liambo Zamaoni, Haonga Tunza, Godfrey Mwakapenda, James Tano Majaliwa, Bususu Filbert Chenzambi. Ah, hilo jina kila wakati linanikanganya. Philbert Che Jambi, eh, Zuberi Magwe na Mbaga Chaoze Kubeja. Na anasema ujumbe tuzidi kukumbukana. Msikilizaji, mpango ni salamu na mziki kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo tunakuporomoshea vitu bado tukikumbukana na vile vile kujuliana hali eh, katika sehemu mbali mbali hususan Afrika Mashariki na Kati kabla hatujapata kibao cha kwanza, nisome salamu zake huyu mkuji Shilinde Gazungu anasema pia anajulikana kama moto usiozimika. Anasema hehehehe. Yuko kule Kizungu Maswa Simiyu, Tanzania. Moto usiozimika msikilizaji anangependa kuwasalimia Uh, ndugu zangu, salamu zikuni, radhi anasema, salamu zangu za Jumapili ya leo ziende kwa Jamesi tano Juma Dunga, Ngalama Maluta, DJ mwa Mbaga, Charles Kubeja, Charles Jumaine, fundi wa simu Emmanuel John, Machungwa Masanja, Kulwa, Mzee wa Sola na Revot Katos Kalava, pamoja pia na na Mashaka Subi Mkonole, na mwisho kabisa uh, twende uh, zimwende Lila. Haya, jina lirefu kweli kweli hilo. Uh, labda tumalizie na uh, salamu ambazo amezituma yeye kwake Samu wa Shila na vilevile Shilinde wa Shilinde, anasema ujumbe kwa hao wote, pokeeni salamu kutoka kwa Mkuyi Shilinde. Huo ndo ujumbe wake na nimeosoma kama alivyoandika. Basi ni wakati mwafaka msikilizaji, tupate kibao cha kwanza na kinatoka kwake, si mwingine, huyu ni Mr TZ, anajulikana pia kama Sam TZ akishirikiana na AT wanakuambia ukamate vitu Uh, katika wimbo unaojulikana kama Simwachi kama sikumbuki, ama kama sijasahau. Nafikiri huu wimbo ulitoka ukiwa moto sana, uh, siku chache tu, ama mwanzo mwanzo wa wakati wa korona mwaka uh, uliopita mwaka elfu mbili na ishirini. Lakini nisiseme mengi, tusikie vitu vinasema nini. Ni ngoma inayojulikana kama Simwachi, Mr. Tizi, uh, also known as uh, uh, Santizi, wakishirikiana na ET. Twende kazi, siwezi sema sana hapo chini kwa chini anaondoka. Mr TZ na Santz wanakuambia, si mwachi, msikilizaji, unaendelea kupata vitu hivi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ngoma na vile vile salamu eh, zote hapa eh, ni eh, tunajumuika ah, pamoja eh, na wasikilizaji wetu wakiwa maeneo tofauti tofauti eh, kote duniani hususan eneo eh, la maziwa makuu pale eh, Kenya, Tanzania, Uganda, Burundi, Rwanda na vile vile DRC. Kabla sijasahau, upande huo pia tunapata wengi sana wanatuma salamu, na tukizungumza kuhusu DRC, naona niwapishe hawa ambao wanazungumza kwa njia ya simu pia watume salamu zao, watataja majina yao na waseme ni nani wanataka kuwajulia hali. Eh, nisiseme mengi, tuende DRC tusikie vitu uko. Mimi Iguet Kadende niko Bukavu Mashariki ya DRC kupitia sauti ya Amerika. Ninasalimu salimu baba Jeff Kadende na mama yangu Melani Buhendwa. Ujumbe wangu ni kuwambia wenzangu wa Kongomani ya kuwa tuwe tu makini kuhusu magonjwa hii ya COVID-19 na hasa tuendelee kujikinga na tuweke masikilizano ndani yetu. Jambo ni John Loni kutoka Mungu Voix Bukavu diarsi kupitia VOA Afrika. Mina salimia wanafunzi wote wa wana Institut weza kama vile Gloire, Prince, dar eshima, Chanceline Bagalo, Lefort Mogli na yana Konkwa, Vasil Ndabaga na wengine wote wanaonijua kujina ya John Luni. Ujumbe wangu ni kuambia wakuu viongozi kama wanafunzi wameshachoka na kuikala kunyumba, inafaa wanafungula sasa masomo. Jambo, ni Lambert Wakenge kutoka Paysage de Bukavu DRC kupitia VOA minasalimia wanafunzi wote wa Institut Maendeleo kama vile Neema Ishara, Ntabala Akilimali, Zindula Alan Kashemwa Ngimbi Simo na wote wanaonijua kwa jina ya Lambert Wakengi. Asante. Mina, minaitwa William Simanzi kutoka RDC Bukavu Mungu Lavua, kupitia VOA mina salimia Shekina Longangi, Justin Kombe bila kusahau wanafunzi wote wa Complexe Scolaire Eka Marcel Eloni na famille Eloni yote. Mimi Germain siku napatikana jimboni Kivu ya kusini mashariki ya DRC kupitia sauti Amerika na salimu amangu mzazi Justin Biamungu na salimu tena Emmanuel siku na asa na salimu loni renge Ujumbe ni kwamba tuzidi kupendana na hasa tukiishi pamoja. Aksant, mimi Ladisla Senjadi napatikana mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kupitia sauti ya VOA, nasalimia ya mama yangu mzazi Ida Atosha. Ujumbe ni kwamba tushikamane sote na tuishi kwa upendo. Emmanuel Karakubwa. Naishi mujini jini Bukavu, mashariki ya DRC kupitia sauti Amerika na salimu ya jamaa yangu yote kara kubwa bila kusahau mama mzazi a uh, bernadet Mwigwabi. Ujumbe ni tuzidi kuheshimu kanuni za afya na kuendelea kumwomba Mungu atushinde i malali ya COVID-19. Ishembe Rosali, niko Bukavu mashariki ya DRC kupitia sauti ya Amerika ninasalimu baba yangu baharani Patrice na mama yangu bizibire terese Ujumbe ni kwamba nawaalika vijana wote kuwasikiliza wazazi wetu, kwani wazazi wetu wanakuwa washauri wetu wa kwanza. Safi kabisa. Basi tukitoka huko DRC turudi tena, tuangalie huko kwenye mitandao ni nini ambacho mmeandika, ni nini e, ni wapi mnataka salamu zenu ziende. James tano unasema ungependa sali bunzali sali ajuliwe hali Deus masunga mabere malale mwandu John, Leticia Shilogile pia apate salamu zako, na unafunga na Zuberi Magwe na unasema ujumbe hakuna kama VOA Swahili. Ujumbe mwafaka kabisa, msikilizaji, na sio kwamba ninafurahi sana kwa sababu mimi nafanya kazi hapa VOA Swahili, lakini kwa sababu amesema ukweli kabisa, hakuna kama VOA Swahili. Huyo ni John tano na John tano ni kushukuru pia kwa kutumia watu salamu wasio wengi sana, ili pia uwapishe wenzako waweze pia kushiriki katika mpango huu. Asante sana James tano. Niangalie kwingineko, namwona huyu Lusajo Mwamloka anasema a, kusema yuko wapi? Ndio anasema yuko Ngunga Kiwila Tukuyu Mbeya kule Tanzania. Anauliza kwanza kabisa, habari za hapo studio, mtangazaji wa zamu jumapili ya leo. Na mimi nazipokea salamu zako, tuko sawa kabisa eh, tunachapa kazi tu hapa studio. Anasema angependa zake salamu ziwendee dj mwa niko mugavilwa eh, James tano na Zalet Mwakipembe Chaozi Jumaine, fundi wa simu, Nels Yobela Tunza Mwakapenda, kinyozi mstaafu, Karamba Sule Doliko Adolika, Tadio Majaliwa Bususu, na nimalizie na huyu eh, za moyoni Haonga. Unasema ujumbe undugu ni kufaana na wala sio kufanana. Haya, ndivyo hivyo mambo yalivyo kutoka kwake. Fojei Mwamloka msikilizaji, vitu vinatoka hapa Washington DC. Hivi ni salamu na muziki kama umesahau. Ikiwa leo ni siku ya Jumapili, naona wakati umewadia tena tupate kibao moto sana hapa. Uh, Linex featuring Rivani wanakuambia waongo, twende kazi please, please, please, please. hamuna kitu kwa mifuko, vimba kama puto, kuringia uso. Kijana jua, kuna babu yupo anahudumia, anagharamia kodi ya nyumba, anamlipia na fenicha pia akamnunulia. Ipo siku taikalia. Macho kwenye pesa, macho kwenye noti, macho so kwa hensa, macho ni kwa bosi. Chati za wasapu hizo, ni namba za mashosti. Taka ufeche, na kuambia msikilizaji, wakati tunachapa vitu vizito vizito, vizito hapa studio huwa muda unakimbia sana sana. Naona tumebakia na muda mfupi sana kwa sababu lazima tutafunga na kibao cha muziki, lakini ni soma za huyu mkuyi Shilinde Gazungu anasema yuko kule kizu Maswa Simiu, Tanzania. Kule Simiu tunapata wasikilizaji wengi sana, ni mashabiki wa salamu na muziki, na sisi tunawaambia asanteni sana kwa ushabiki wenu ambao ni mkubwa kweli kweli. Kati ya watu ambao wanatuma salamu kwa wingi sana watokea kule Simiu nchini Tanzania. James Tano anasalimiwa huyo na mkuji Shilinde Gazungu James Tano, isome haraka haraka kwa sababu ameandika wa watu wengi: Juma Dunga, Galama Maluta, DJ Mwa, Mbaga Charles Kubeja, Charles Jumaine fundi wa simu, na vilevile Emmanuel John Machungwa, Masanja Kulu wa Mzee wa Sola na Revocatus Kalava. Msikilizaji, nakuambia hapa watu wanasalimiwa kweli kweli, ameandika watu karibu hamsini. <laughs> Itakuwa ni vigumu kwangu ku uh, wasoma wote, lakini wale ambao tumepata fursa ya kusoma majina yao, basi pokeeni salamu. Wengine uh, tutawacheki wakati mwingine ujumbe. Uh, hao wote anasema uh, pokeeni salamu kutoka kwa Mkuyi Shilinde. Huo ndio ujumbe wake. Msikilizaji, wakati tukielekea mwisho mwisho wa kipindi hiki, naona basi tukamate ngoma ya mwisho hapa, na ni ya zamani kidogo, lakini bado inaendelea kufariji watu wengi, eh, kuwasafisha roho eh, wakijisema mambo ambayo eh, yamewakumba. Pia hapa anatukumbusha huyu mwanamuziki kutoka kule Kenya, Freshly Mamburi, ambaye ana kitu ambacho kimetoka jikoni, kwa sababu ni remix, eh, wimbo wa zamani huu, uh, Stella wangu unatoka na bitsi mpya kabisa, tusikie vitu basi. Lakini kabla ya hapo, msikilizaji, na kuaga kutoka hapa studio, jina langu ni BMJ Mridhi, ni kushukuru sana kwa kuwa nasi kwa takriban dakika 20 na kitu ukisikiliza salamu na muziki kutoka hapa Washington. Tutaonana tena wakati mwingine, ni washukuru pia wote ambao wamefanikisha kipindi hiki. Basi tusikie Stela kamfanya nini Freshley Mwamburi. Kamata vitu tuonane tena, panapo majaliwa. Ifuatayo ni muktasari wa habari msomaji ni mimi Khadija Riami. Maelfu ya watu waliingia mitaani kote Myanmar hivi leo Jumapili kwa siku ya pili mfululizo kupinga mapinduzi ya kijeshi na kutaka kuachiliwa kwa kiongozi aliyechaguliwa Ang Sansuchi. Maandamano hayo yalianza sehemu tofauti mjini Yangun. Sudan imeionya Ethiopia dhidi ya kusonga mbele na awamu ya pili ya kujaza maji kwenye bwawa kubwa la umeme kwenye Blue Nile, ikisema itakuwa ni kitisho cha moja kwa moja kwa usalama wa taifa wa Sudan. Chanjo ya covid-19 iliyotengenezwa na AstraZeneca na chuo kikuu cha Oxford inaonekana kutoa ulinzi kiasi dhidi ya ugonjwa unaosababishwa na virusi vipya vya korona vilivyogunduliwa nchini Afrika Kusini, msemaji wa kampuni hiyo ya Uingereza ya kutengeneza dawa amesema. Taarifa hiyo imekuja baada ya gazeti la Financial Times kuripoti kwamba chanjo imeshindwa kuzuia dalili za kawaida na za wastani za ugonjwa uliosababishwa na virusi vipya vilivyogunduliwa nchini Afrika Kusini. Maafisa wanasema kiasi cha watu mia na hamsini wanahofiwa kufariki baada ya pande kubwa la barafu kutoka mlima Himalaya kaskazini mwa India kuanguka na kuingia katika bwawa mapema leo Jumapili, na kusababisha mafuriko katika mto Dhaul Ganj na kulazimisha kuhamisha wanavijiji kwenda kwenye maeneo mengine. Huo ulikuwa ni muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.